เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตร พรอมมิส อิออน เอมันนี่ เจมันนี่

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109086 โดย Kanittha2529
เริ่มหยุดจ่าย งวดเดือน มกราคม 2562 เป็นงวดแรกค่ะ
มีบัตร
อิออนวีซ่า วงเงิน 20000 (เต็มวงเงิน) หยุดจ่าย 2/1/62
อิออนแรบบิท วงเงิน 26000 (เต็มวงเงิน) หยุดจ่าย 2/1/62
อิออนผ่อนสินค้า เริ่มหยุดงวดที่ 6 จาก 12 งวด
เอมันนี่ วงเงิน 85000 (เต็มวงเงิน) หยุดจ่าย 3/1/62
เจมันนี่ 32000 (เต็มวงเงิน) หยุดจ่าย 5/1/62
พรอมิส 90000 (เต็มวงเงิน) หยุดจ่าย 2/1/62

เคยส่งตรงทุกบัตรคะ แต่จ่ายขั้นต่ำตลอด จ่ายบัตรโน้น ถอนบัตรนี้ มาโป๊ะบัตรนั้น. จนปีนี้เริ่มไม่ไหวค่ะ เริ่มหาข้อมูลการหยุดจ่าย และเริ่มหยุดจ่าย

โดนโทรตามบ่อยค่ะ รับเกือบทุกสาย ถ้าสะดวกรับ

เอมันนี่ จิกมา โทรวันหล่ะหลายๆรอบ
อิออน วันนี้ 29/1/62. ส่งแมสเซ็นเจอร์มาที่บ้าน ไม่เจอใคร เสียบเอกสารไว้

รบกวนขอคำปรึกษาค่ะ บางครั้งก็เครียดมาก โดนโทรบังคับให้จ่าย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109258 โดย Kanittha2529
Update 7/2/19

9:46 เจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมา แจ้งว่าจะส่งหนังสือยกเลิกสัญญา และหลังจากยกเลิก ยอดเงินทั้งหมดจะถูกเรียกเก็บเป็นก้อนเดียว ไม่มีการผ่อนจ่าย ไม่มียอดลด
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ลูกค้าจะให้ผมช่วยเหลือยังไงมั้ย. เพราะถ้าช่วยได้คือต้องจ่ายเงินเข้ามา ที่ค้างอยู่ 2 รอบบิล

14:02 เจ้าหน้าที่คนเดิม โทรมาอีกครั้ง
พรอมิส : จะให้ผมทำอย่างไร
ลูกหนี้ : ทำตามขั้นตอนของคุณได้เลยค่ะ
พรอมิส : งั้นผมขอดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป แต่ระหว่างนี้ หากลูกค้ากลัวจะเสียประวัติ ยังสามารถติดต่อเพื่อชำระได้ตลอดเวลา และผมยังคงต้องทำหน้าที่ โทรหาเหมือนเดิมต่อไป
ลูกหนี้ : ขอบคุณนะคะ ถ้าสนใจ จะติดต่อไป

เพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์ ของพรอมิส บ้างมั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109280 โดย Pheonix
ตามข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2561 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 4 สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ จำนวนบัญชีทั้งสิ้น 13,409,091 บัญชี ยอดสินเชื่อคงค้าง 383,278 ล้านบาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปี เป็นเงินค่าดอกเบี้ยปีละ 107,317.84 ล้านบาท (383,278 คูณ 28 หาร 100 เท่ากับ 107,317.84 ล้านบาท) ในขณะที่ต้นทุนเงินฝากประจำ 12 เดือน สูงสุดร้อยละ 1.65 ต่อปี ซึ่งถือเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่อ คิดแล้วเป็นเงินปีละ 6,324.09 ล้านบาท (383,278 คูณ 1.65 หาร 100 เท่ากับ 6,324.09 ล้านบาท) หักแล้ว ธนาคารพาณิชย์มีกำไรขั้นต้นปีละ 100,993.75 ล้านบาท เป็นกำไรมหาศาล ประชาชนผู้บริโภคไม่มีกำลังซื้อ หนี้ครัวเรือนของคนไทยสูงมาก ในปี 2561 ประเทศไทยติดอันดับ 1 ประเทศที่มีความเหลื่อมล้ำสูงสุดไปแล้ว ทุกอย่างคงใกล้จบแล้ว
ดอกเบี้ย 28% ต่อปี ผ่า่นไป 5 ปี เท่ากับ 140% (28 คูณ 5 เท่ากับ 140) จ่ายขั้นต่ำ ตายอย่างเดียวครับ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109290 โดย annja15
ใจเย็น ๆ ค่ะ ไม่ต้องเครียด ยังไม่มีก็อดทนไว้ ด้านเข้าไว้ค่ะ
อิออนส่งคนมาทั้งที่บ้านปกติ เจอแทบทุกคน หาอ่านดูค่ะ เคสคุณเจ้าหนี้เจ้านี้มีคนหยุดเยอะนะรวมทั้งเราด้วย
พรอมิสของเรา5 หมื่น 4 เดือนฟ้อง หลังจากฟ้องผ่านมา6 เดือนแล้วค่ะยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นยังไม่ได้จ่าย
เอมันนี่ 7 เดือนฟ้อง ขอ H/C ได้ก่อนฟ้อง เกือบ50% ได้ใบปิดเรียบร้อย
ช่วง3 เดือนแรกอดทนผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109302 โดย Kanittha2529

annja15 เขียน: ใจเย็น ๆ ค่ะ ไม่ต้องเครียด ยังไม่มีก็อดทนไว้ ด้านเข้าไว้ค่ะ
อิออนส่งคนมาทั้งที่บ้านปกติ เจอแทบทุกคน หาอ่านดูค่ะ เคสคุณเจ้าหนี้เจ้านี้มีคนหยุดเยอะนะรวมทั้งเราด้วย
พรอมิสของเรา5 หมื่น 4 เดือนฟ้อง หลังจากฟ้องผ่านมา6 เดือนแล้วค่ะยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นยังไม่ได้จ่าย
เอมันนี่ 7 เดือนฟ้อง ขอ H/C ได้ก่อนฟ้อง เกือบ50% ได้ใบปิดเรียบร้อย
ช่วง3 เดือนแรกอดทนผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ สำหรับกำลังใจ

เจ้าหนี้ยังคงโทรทุกวันค่ะ

พรอมิส : พูดจาดี แต่ก็บอกจะส่งเรื่องแล้วนะ ระหว่างรอเรื่องดำเนินการ เค้ายังคงจะโทรหาอยู่บ้าง เผื่อลูกค้าจ่าย

เอมันนี่ : ยังโทรจิกเป็นไก่ วันละ 4-5 สาย พักหลังเราเริ่มแข็งแกร่ง ก็เลยย้อนไปบ้างว่า คนที่โทรมาเมื่อกี้ ไม่ลงข้อมูลในระบบหรอค่ะ คุณไม่ต้องโทรหาพี่วันละหลายๆสายก็ได้ หลังจากเราย้อนไป แต่ละวันลดเหลือวันสาย 1-2 ครั้ง

อิออน : เริ่มโทรถี่ขึ้น บอกยังไงก็ต้องจ่าย ยอดของบัตรขั้นต่ำก็ได้ ให้จ่ายภายในวันที่ 9/2/19 นี้ แต่เราก็ไม่ได้จ่ายค่ะ (จะเอาตังที่ไหนไปจ่าย)

เจมันนี่ : ไม่ค่อยโทรเลย ตอนโทรมาเราก็แค่บอก บังไม่เงินเลยคาะ เค้าก็จะวางไป

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109481 โดย Kanittha2529
Update 21/2/19

ตอนนี้เอมันนี่ ยังคงไม่หยุด โทรทุกวัน วันละหลายๆรอบ บางครั้งโทรมาแล้วไม่พูด

11:01 เจ้าหน้าที่ ผช. พูดจากระตุกกระตัก ติดๆขัดๆโทรมา
จนท : ตกลงไม่ชำระหรอคับ ให้เวลาถึงสิ้นเดือนก็ได้ จ่ายมาแค่ 2600 ก็พอ
เรา : ไม่สะดวกจ่ายจริงๆค่ะ ไม่สามารถหาตังได้
จนท : ก็สิ้นเดือน เงินเดือนก็ต้องออก นิคับ
เรา : ออกค่ะ แต่ต้องใช้จ่ายตรงอื่น
จนท : จะให้ฟ้องใช่มั้ยคับ ทราบใช่มั้ย อะไรจะเกิดขึ้น ขึ้นศาลต้องจ่ายทั้งหมด ไม่มีส่วนลด ต้องจ่ายค่าทนายอีก หรือคุณจะให้หักเงินเดือน ใช่มั้ย
เรา : จะหัก ก็ต้องขึ้นศาล ผ่านกรมบังคับคดีไม่ใช่หรอคะ
จนท : คุณศึกษามาไม่จริง จะหักก็หักได้เลยนะคับ
เรา : คุณดำเนินการตามขั้นตอนไปเถอะค่ะ ยังไงพี่ก็ไม่มีเงินจะจ่าย
จนท : ไว้ผมจะโทรไปใหม่คับ

ใครพอมีประสบการณ์ของเอมันนี่ แชร์ให้ฟังกันได้นะคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109482 โดย Foreverfreedom
ถ้าเจอพวกเจ้าหน้าที่พูดเชิงทำนองข่มขู่จะหักเงินเดือน จะโน่นนี่นั่น แนะนำให้สวนกลับไปเลยค่ะ

ไม่ต้องไปกลัว คุณต้องรักษาสิทธิของตัวเอง กฎหมายการทวงหนี้คุณต้องพยายามศึกษาเยอะๆ

คุณพูดไปเลยว่าคุณสามารถร้องเรียนได้ หากมีการข่มขู่หรืออ้างข้อมูลที่เป็นเท็จ

ล่าสุดเราก็เพิ่งฉะกับทางอิออนไป โทรบี้เราเกือบ 20 สาย เพราะเราทำงานไม่สะดวกรับ

ถึงได้เบาลง

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110279 โดย Kanittha2529
Update เอมันนี่ 19/4/19. โทรมาหลังจากหายไปนาน
แจ้งว่าหากต้องการปิดยอดจะมีส่วนลดให้ จากยอดเต็ม 85,000 บาท เหลือ 43,000 บาท
โดยส่วนตัวคิดว่าน่าสนใจค่ะ แต่ด้วยเรายังไม่มีเงิน เลยคงต้องปล่อยผ่านไปก่อน

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110280 โดย Boy250031
ผมโดนโทรมาเกือบ20สายยูเมะเอมันนี่โหดสุดแต่ถ้าเป็นทางเลือกจะจ่ายผมขอจ่าย2บริษัทนี้ช้ากว่าเพื่อนไม่มีมันยังจะบังคับให้มี

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110281 โดย Kanittha2529

Boy250031 เขียน: ผมโดนโทรมาเกือบ20สายยูเมะเอมันนี่โหดสุดแต่ถ้าเป็นทางเลือกจะจ่ายผมขอจ่าย2บริษัทนี้ช้ากว่าเพื่อนไม่มีมันยังจะบังคับให้มี

เอมันนี่นางจิกเก่งมากค่ะ ช่วง 2 เดือนแรก กระหน่ำมากๆจริงๆ วันละหลายๆรอบ บางคนก็พูดดี. บางคนก็พูดไม่ดี

หลังๆ เรามักจะบอกให้เค้าดำเนินการตามขั้นตอนไป จะต้องไปถึงศาลก็ให้ทำไป เพราะยังไงเราก็ไม่มีเงินไปจ่าย

ช่วงเดือนที่ 3 ไม่ค่อยโทรค่ะ นานๆที บางทีหายไปจนลืม

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110282 โดย Kanittha2529

Boy250031 เขียน: ผมโดนโทรมาเกือบ20สายยูเมะเอมันนี่โหดสุดแต่ถ้าเป็นทางเลือกจะจ่ายผมขอจ่าย2บริษัทนี้ช้ากว่าเพื่อนไม่มีมันยังจะบังคับให้มี

เอมันนี่นางจิกเก่งมากค่ะ ช่วง 2 เดือนแรก กระหน่ำมากๆจริงๆ วันละหลายๆรอบ บางคนก็พูดดี. บางคนก็พูดไม่ดี

หลังๆ เรามักจะบอกให้เค้าดำเนินการตามขั้นตอนไป จะต้องไปถึงศาลก็ให้ทำไป เพราะยังไงเราก็ไม่มีเงินไปจ่าย

ช่วงเดือนที่ 3 ไม่ค่อยโทรค่ะ นานๆที บางทีหายไปจนลืม

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110580 โดย Kanittha2529
Update 13/5/19

เอมันนี่ โทรมาให้เราจ่ายหยอดคะ บอกว่าเพื่อให้แสดงควาทประสงค์ว่าทำนองว่าไม่เจตนาหยุดจ่าย บอกให้จ่ายเข้าไปสัก 2000 ก็ได้ แต่กผ้จะตัดต้นได้น้อย

กับอีก 1 ข้อเสนอ เหมือนเดิม ปิดจบที่ 43000

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111075 โดย Kanittha2529
Update ล่าสุด 15/6/19

หมายศาลแรกมาแล้วค่ะ เป็นของ เจมันนี่
เจ้านี่แรกๆไม่ทวงถี่ค่ะ แต่มาหนักหลังๆ ขุ่สารพัด
- บอกจะหักเงินเดือน
- ขึ้นศาลต้องจ่ายยอดทั้งหมด ไม่มีลด ไม่ใหผ่อน ศาลเค้าไม่ฟังลูกหนี้อย่างคุณหรอกค่ะ
- บลาๆๆๆ

บอกตรงๆ พอเห็นหมายศาลแล้วแอบหวั่นๆค่ะ แต่ต้องสู้ต่อไป ใครมีประสบการณ์ของเจ้าหนี้ ฝากมาแชร์ให้ด้วยนะคะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111079 โดย aniniii18

Kanittha2529 เขียน: Update ล่าสุด 15/6/19

หมายศาลแรกมาแล้วค่ะ เป็นของ เจมันนี่
เจ้านี่แรกๆไม่ทวงถี่ค่ะ แต่มาหนักหลังๆ ขุ่สารพัด
- บอกจะหักเงินเดือน
- ขึ้นศาลต้องจ่ายยอดทั้งหมด ไม่มีลด ไม่ใหผ่อน ศาลเค้าไม่ฟังลูกหนี้อย่างคุณหรอกค่ะ
- บลาๆๆๆ

บอกตรงๆ พอเห็นหมายศาลแล้วแอบหวั่นๆค่ะ แต่ต้องสู้ต่อไป ใครมีประสบการณ์ของเจ้าหนี้ ฝากมาแชร์ให้ด้วยนะคะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111100 โดย moniczxa
พรอมมิสเจ้านี้โทรทวงแจ้งถ้าไม่จ่ายจะดำเนินตามขั้นตอน จะให้เจ้าหน้าที่เข้ามาเก็บถึงที่ทำงาน พอเราบอกไม่สะดวกให้มา มีการบอกเจ้าหน้าที่ไปพบลูกหนี้ทุกคน มันเคยให้คนมาเก็บเงินแล้วเราหาจ่ายให้มัน

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111129 โดย Kanittha2529

moniczxa เขียน: พรอมมิสเจ้านี้โทรทวงแจ้งถ้าไม่จ่ายจะดำเนินตามขั้นตอน จะให้เจ้าหน้าที่เข้ามาเก็บถึงที่ทำงาน พอเราบอกไม่สะดวกให้มา มีการบอกเจ้าหน้าที่ไปพบลูกหนี้ทุกคน มันเคยให้คนมาเก็บเงินแล้วเราหาจ่ายให้มัน

ของพรอมิส เคสของเราต้องเล่นเกมส์แข่งกันกดเงินค่ะ เนื่องจากของเราเป็นระบบหักเงินค่างวดผ่านบัญชีธนาคาร ล่าสุดเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา เราลืมสนิทจริงๆ เลยโดนพรอมิสหักต่างวดไปซะ (ที่เคยค้างมาตั้งแต่ ม.ค. ยอด 8,000 กว่าบาท) เราเลยต้องมาเริ่มหยุดจ่ายใหม่

พรอมิส เคสของเรา ทวงค่ะ แต่ไม่ถี่ (อาจเพราะยังแค่ไม่กี่เดือน) เราก็ผลัดๆไปค่ะ

แต่ถ้าที่เคยมีเจ้าหน้าที่มาหาที่บ้าน จะเป็นอิออน มาวันธรรมดา (ซึ่งเราไปทำงาน) มาแล้วฝากเอกสารปิดผลึกไว้กับพ่อ วันรุ่งขึ้นพออิออนโทรมา เราเลยบ่นไปค่ะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111136 โดย ฺBow

Kanittha2529 เขียน: Update 7/2/19

9:46 เจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมา แจ้งว่าจะส่งหนังสือยกเลิกสัญญา และหลังจากยกเลิก ยอดเงินทั้งหมดจะถูกเรียกเก็บเป็นก้อนเดียว ไม่มีการผ่อนจ่าย ไม่มียอดลด
เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ลูกค้าจะให้ผมช่วยเหลือยังไงมั้ย. เพราะถ้าช่วยได้คือต้องจ่ายเงินเข้ามา ที่ค้างอยู่ 2 รอบบิล

14:02 เจ้าหน้าที่คนเดิม โทรมาอีกครั้ง
พรอมิส : จะให้ผมทำอย่างไร
ลูกหนี้ : ทำตามขั้นตอนของคุณได้เลยค่ะ
พรอมิส : งั้นผมขอดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป แต่ระหว่างนี้ หากลูกค้ากลัวจะเสียประวัติ ยังสามารถติดต่อเพื่อชำระได้ตลอดเวลา และผมยังคงต้องทำหน้าที่ โทรหาเหมือนเดิมต่อไป
ลูกหนี้ : ขอบคุณนะคะ ถ้าสนใจ จะติดต่อไป

เพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์ ของพรอมิส บ้างมั้ยคะ

เราก็ค้างของพรอมิสเหมือนกันค่ะ ไม่ค่อยมีข้อมูลเลย เพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรก

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111163 โดย Kanittha2529
Update 20/6/19. เจมันนี่โทรมา

หลังจากได้รับหมายศาลของ เจมันนี่

เจมันนี่ : ถึงลูกค้าจะได้รับหมายศาลแล้ว ก็ต้องจ่ายก่อนไปขึ้นศาลนะคะ จะจ่าย 500. จ่าย 1000 ก็ได้
เรา : ไม่สะดวกจ่ายค่ะ เดี๋ยวไปเจอที่ศาลเลยนะคะ ไปแน่นอน
เจมันนี่ : ไม่จ่ายไม่ได้ค่ะ ต้องจ่าย ไม่ได้ทำงานหรอคะ เงินใช้อะไรหมด
เรา : เริ่มโมโห .. ไม่จ่ายค่ะ ไม่มีตัง งานยังทำอยู่ค่ะ ส่วนเงินใช้อะไรหมดเคยบอกไปแล้ว ลองดูว่ามีบันทึกไว้มั้ย
เจมันนี่ : บลาๆๆๆๆ เวิ่นเว้อ ตามสเต็ป
เรา : ขอทำงานก่อนะคะ เดี๋ยวตกงาน ไม่มีเงินจ่ายนะคะ. และเราก็วางไป
เจมันนี่ : โทรกลับมาใหม่ทันที เราไม่รับค่ะ

ยอมรับว่าใจสั่นมาก ตอนตอบโต้ แต่เพราะพยายามศึกษาในเพจนี้ค่ะ เลยพอจะมีวิธีตอบโต้บ้าง

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111373 โดย moonoi96

Kanittha2529 เขียน: Update 20/6/19. เจมันนี่โทรมา

หลังจากได้รับหมายศาลของ เจมันนี่

เจมันนี่ : ถึงลูกค้าจะได้รับหมายศาลแล้ว ก็ต้องจ่ายก่อนไปขึ้นศาลนะคะ จะจ่าย 500. จ่าย 1000 ก็ได้
เรา : ไม่สะดวกจ่ายค่ะ เดี๋ยวไปเจอที่ศาลเลยนะคะ ไปแน่นอน
เจมันนี่ : ไม่จ่ายไม่ได้ค่ะ ต้องจ่าย ไม่ได้ทำงานหรอคะ เงินใช้อะไรหมด
เรา : เริ่มโมโห .. ไม่จ่ายค่ะ ไม่มีตัง งานยังทำอยู่ค่ะ ส่วนเงินใช้อะไรหมดเคยบอกไปแล้ว ลองดูว่ามีบันทึกไว้มั้ย
เจมันนี่ : บลาๆๆๆๆ เวิ่นเว้อ ตามสเต็ป
เรา : ขอทำงานก่อนะคะ เดี๋ยวตกงาน ไม่มีเงินจ่ายนะคะ. และเราก็วางไป
เจมันนี่ : โทรกลับมาใหม่ทันที เราไม่รับค่ะ

ยอมรับว่าใจสั่นมาก ตอนตอบโต้ แต่เพราะพยายามศึกษาในเพจนี้ค่ะ เลยพอจะมีวิธีตอบโต้บ้าง

ขอดูตัวอย่างหมายศาล เจมันนี่หน่อยคะอิเจ้านี้รุกหนัก

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111374 โดย Kanittha2529
Update เจมันนี่ 8/7/19 แต่ไม่เคยเจ้ามาพบเรา ตามที่ขู่นะคะ

เจมันนี่..ลูกค้าทราบวันนัดแล้วใช่มั้ยคะ

ฉัน.. ทราบค่ะ

เจ.. ไปศาลมั้ยคะ

ฉัน.. ไป

เจ.. จะไม่เจรจาก่อนขึ้นศาลใช่มั้ยคะ

ฉัน .. เจรจาว่าไรคะ

เจ.. จ่ายเข้ามาก่อน 1 งวด 500 1000 ก็ได้ค่ะ

ฉัน .. ไม่มีจ่ายค่ะ

เจ .. งั้นก็จะติดต่ออีกที หลังคุณลงจากบัลลังค์ นะคะ

ฉัน .. หู่ยย ต้องขึ้นบัลลังค์ เลยหรอคะ (เสียงตื่นเต้น)

เจ ... ใช่ค่ะ อาจจะต้องจ่ายทั้งก้อนนะคะ

ฉัน ... แค่นี้ก่อนนะคะ พี่ทำงานอยู่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.656 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena