เข้าคลีนิคแก้หนี้ดีไหม/HCดี?

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109362 โดย Harajumo
ยอดค้างจ่ายของผม 7เดือน
Cimb 180,000
Citi 200,000
Uob 200,000

ยังจ่ายอยุ่
Firstchoice จ่ายอยู่4,000/ต้น200,000
Scb ทำประนอมหนี้ เพราะเงินเดือนเข้า จ่ายเดือนละ3,000 ต้น200,000
Umay จ่ายเดือนละ3,000 ต้น 100,000

ที่ตัดสินใจตอนนี้คือ ที่ค้างจ่ายจะเข้าคลีนิคทั้งหมด
เฟิสช้อยกะยูเมะจะหยุดจ่ายรอ H/C
อยากจะขอความเห็นหรือท่านไหนแนวทางอื่นๆแนะนำ ยินดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109384 โดย thida28

Harajumo เขียน: ยอดค้างจ่ายของผม 7เดือน
Cimb 180,000
Citi 200,000
Uob 200,000

ยังจ่ายอยุ่
Firstchoice จ่ายอยู่4,000/ต้น200,000
Scb ทำประนอมหนี้ เพราะเงินเดือนเข้า จ่ายเดือนละ3,000 ต้น200,000
Umay จ่ายเดือนละ3,000 ต้น 100,000

ที่ตัดสินใจตอนนี้คือ ที่ค้างจ่ายจะเข้าคลีนิคทั้งหมด
เฟิสช้อยกะยูเมะจะหยุดจ่ายรอ H/C
อยากจะขอความเห็นหรือท่านไหนแนวทางอื่นๆแนะนำ ยินดีครับ

ตอบคำถาม ตามที่ตัวเองเจอมาจริงๆกับตัวนะคะ
1. เข้าคลินิกแก้หนี้ นี่ใช่โครงการของรัฐโครงการนั้นไหมคะ?...เพราะเคยคิดจะเข้า แต่เงื่อนไขส่วนตัวไม่ผ่าน ว่ากันตรงๆคุณสมบัติของโครงการคลินิกแก้หนี้นั้น เงินต้องเหลือพอ พูดถึงเงินเหลือบางคนเช่นดิฉันก็ไม่ผ่านล่ะค่ะ
2. โปรดอ่านกระทู้ตัวอย่างที่ปิดหนี้ของเพื่อนๆเยอะๆแล้วคุณจะรู้เทคนิควิธีการปิดหนี้ที่เรียกว่า Haircutหรือส่วนลดปิดจบหนี้ค่ะ อาจไม่ต้องเข้าโครงการประนอมหนี้ซึ่งเป็นสัญญาทาสได้ค่ะ
3. บัตรเครดิต บัตรสินเชื่อ ดูให้ดีจะพบว่ามีค่าธรรมเนียมค่าดอกเบี้ยผิดกฎหมาย หากเราไม่จ่ายติดกันหลายเดือน หากทนจนท.ทวงหนี้ได้ แล้วเรา...มีเงินก้อนเย็นๆพอจะปิดหนี้ จง..กล้าเสนอขอปิดจบหนี้แบบลดมากๆได้ค่ะ ลดได้เท่าไหร่ขึ้นกับฝีปากคุณค่ะ
เป็นกำลังใจให้พี่น้องเราค่ะ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109400 โดย PMJJ
โครงการ คลีนิค แก้หนี้ ณ ตอนนี้ รับแต่ หนี้ที่เป็น ของ ธนาคาร เท่านั้น คะ
เงื่อนไข คือ
1. ต้องเป็น หนี้ ของ ธนาคาร หนี้ ของคุณที่ เข้าได้ ตอนนี้ ก็ น่าจะเป็น
CIMB , UOB , SCB คะ
2.ต้อง ค้างเกิน 90 วัน ก่อน ปี 2562
3.ต้องไม่โดนศาล สั่ง พิษากษา คะ

แต่เท่าที่ ทราบมา พวก Non bank จะเข้า ร่วม คือ ไตรมาสที่ 2 ของ ปี 2562นี้
คิดว่าประมาณ ช่วง พ.ค.2562 คะ ตาม Link นี้ www.bot.or.th/Thai/PressandSpeeches/Press/News2562/n1162t.pdf

เพราะ งั้น ถ้าไม่หยุดจ่าย ก็จะไม่เข้า เงื่อนไข

หาก เข้าเงื่อนไข ของโครงการ ก็จะ ผ่อนยอดหนี้แต่เงินต้นคะ
ยอดผ่อนต่อเดือนจะน้อย ระยะเวลาผ่อนจะนาน
แต่ถึงจะนานก็จริง แต่มันจะมีวันหมด
ซึ่งระหว่างที่เรา อยู่ใน โครงการ เจ้าหนี้ จะฟ้องเราไม่ได้ คะ

ส่วนจะเลือกเส้นทางไหน ในการแก้หนี้ ต้องอยู่ที่เราคะ ว่าจะเลือกยังไง
บางคน ก็ไม่ซีเรียด ถ้าโดนฟ้อง เพราะยังไงก็ไม่มีงาน ไม่มีบ้าน หรือ รถชื่อตัวเอง
ฟ้องไป ก็เท่านั้น หรือ เงินเดือนต่ำกว่า 20,000 ก็ อายัดเงินเดือนไม่ได้ อยู่ดี
( แต่อายัด โบนัส หรือ ค่าอื่นที่ เกิน 20,000 ได้นะ )

หรือ บางคน กลัวมีปัญหาที่ทำงาน เรืองโดนฟ้อง เค้าก็ต้อง พยายาม ไกล่เกลี่ย
ซึ่งก็อ่านการไกล่ เกลี่ยดีๆ เพราะ ถ้า ไกล่เกลี่ยกับตัวเจ้าหนี้ เอง ดอกเบี้ย บานคะ
ผ่อนก็หนัก ลอง ไปหาอ่านดูนะคะ ในนี้ มีคำตอบให้ เกือบหมด อยู่ที่เราประยุกต์ใช้กับเราเองคะ

สำหรับเราคงให้คำปรึกษา ที่ดีน่าจะยังไม่ได้ เพราะตอนนี้ก็ยังไม่หมดหนี้เหมือนกัน
แต่ก็พอแกะออกไปได้ บางตัว โดยที่คิดว่า ยังไงก็ มีทางหมดแน่นอนแล้วก็พอมีเงินซื้อข้าวให้ลูกภายในเดือน โดยไม่ต้องหา หนี้เพ่ิม คะ
เราเลือกที่จะใช้ วิธีไกล่เกลี่ย แต่ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล บางตัว และ เข้าโครงการคลีนิก แก้หนี้ + H/Cคะ
จะพยายามไม่ให้โดนอาหยัดเงินเดือน เนื่องจาก เงินเดือน เกิน 20,000 ถ้าโดนอายัด
จะกลายเป็นว่า เอาเงินไปจ่ายหนี้อื่นๆ ไม่ได้ ทำให้เสี่ยงโดนบังคับ คดีใน อนาคต เนื่องจากมีบ้านที่ยังผ่อนอยู่ คะ

เราหยุดจ่าย ทุก บัตร รวมถึงบัตรที่ มีเงินเดือน เข้า ด้วย
แล้วใช้ วิธี เล่นเกมกด เอา เงินเข้าปุ๊บ ออกปั๊บ ^^
แล้ว ศึกษา ว่า ตัวไหน ฟ้อง เร็ว ช้า ให้ ส่วนลดเยอะ

สู้ๆ นะคะ ทุกอย่างยอมมีทางออกคะ
เริ่มต้นที่ หยุดจ่าย หนี้ก่อน แล้วทำบัญชี รับจ่าย ดูคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109417 โดย jackTs

Harajumo เขียน: เข้าคลีนิคแก้หนี้ดีไหม/HCดี?

ข่าวนี้มันเป็นข่าวที่เก่ามากๆ ประมาณเกือบ2ปีมาแล้ว

ไม่เคยมีใครที่เป็นลูกหนี้

ที่สมัครโครงการนี้แล้วผ่านการอนุมัติเลยสักคน

ไม่รู้เลยรึไงไอ้หนู
:say:

กระทู้ที่ตั้งคำถามมาแบบนี้ ผมตอบมาจนเบื่อแล้วครับ

ตัวอย่าง
มีคอนโดติดจำนองและผ่อนรถ หยุดจ่ายหนี้บัตรเพื่อทำแฮร์คัทได้มั้ยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46170&Itemid=64#103701

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111722 โดย ไหวไหมตัว Ku
Replied by ไหวไหมตัว Ku on topic เข้าคลีนิคแก้หนี้ดีไหม/HCดี?
แล้วใช้ วิธี เล่นเกมกด เอา เงินเข้าปุ๊บ ออกปั๊บ ^^
อันนี้เล่นเกมส์ไหน คะ หาข้อมูลไม่เจอเลยค่ะ แนะนำหน่อยค่า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.377 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena