กำลังเข้าสู่ช่วงแรกของการผิดชำระ เครียดและระแวงมากครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #109996 โดย patipat_b
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ในเว็บนี้

ทักทายทุกคนนะครับ ตอนนี้กำลังเครียดเรื่องการผิดชำระ เพิ่งเลยกำหนดชำระมาไ้ด้แค่ 10 วันเท่านั้น แต่มีความเครียดและกังวลมาก กว่าจะรอให้ถึงเดือน ถึงสองเดือน คงคิดว่าจะต้องมีเรื่องให้กลุ้มไม่เว้นแต่ละวัน ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ผมติดหนี้บัตร First Choice บัตรเดียว วงเงินเประมาณ 100,000 บาท
ใช้มานานหลายปีไม่เคยผิดนัดชำระ แต่ช่วงปีที่ผ่านมาตกงานทำให้ต้องกดเงินมาหมุนจนหนี้ไม่กี่หมื่นขึ้นมาเป็นแสน จ่ายเดือนละเกือบ 10,000 บาท ทำให้ไม่สามารถส่งต่อไปได้

ผมตั้งใจจะปรับโครงสร้างหนี้เพราะคิดว่าหากผ่อนจ่ายในระดับน้อยลงอาจจะส่งต่อไหว เพราะตอนนี้มีงานทำแล้วแม้รายได้จะน้อยลงเท่าตัวก็ตามที

ขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำ

ปล.ผมกลัวว่าเขาจะโทรไปหาพี่สาว เพราะบุคคลอ้างอิงก็คือพี่สาว เลยพยายามรับสายบ้างเพื่อให้เขาไม่ไปยุ่งกับคนอื่น

ใครมีปัญหาเหมือนกันทักทายพูดคุยกันได้นะครับ จะได้มีเพื่อนเยอะ ๆ เพื่อคลายความกังวลลงไปได้บ้าง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #109998 โดย ยิ้มอ่อน
รับทุกครั้งที่มีเบอร์โทรเข้ามานะคะ ช่วงเดือนสองเดือนแรกก็บอกไปว่าจะพยามหามาจ่าย หลังจากนั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ หรือจะเก็บเงินรอ h/c หรือจะปล่อยจนถึงฟ้อง
แนะนำให้หารายละเอียดในเวปอ่านดูค่ะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110022 โดย patipat_b
ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ จะพยายามรับครับ รู้สึกดีขึ้นมาเลยที่ไ้ด้เข้ามาอยู่ในเว็บนี้ รู้สึกว่าตัวเองไม่โดดเดี่ยวอีกต่อไป

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110028 โดย DaddyP65
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมหยุดจ่ายเดือนแรกเหมือนกัน ต่างกันที่หนี้ผม 8 ล้านครับ สู้ๆครับ

แนะนำให้หยุดจ่าย รอทำ H/C ดีกว่าครับ แล้วผ่อนยาวๆไปเท่าที่ไหว

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110369 โดย patipat_b
อัพเดตเมื่อช่วงเช้า ผมตัดสินใจรับสายพนักงานแล้วขอปรับโครงสร้างหนี้ เดือนละ 2000 บาทจำนวน 60 งวด (ยอดหนี้จริงราว 100,000บาท) เธอบอกว่ารับช้าไปมันหมดงวดอะไรสักอย่างต้องรอรอบถัดไป แต่ให้ต่ายเงินงวดที่ค้าง 9500 บาทเข้ไปก่อน แล้วถามผมว่ามีหนี้ที่อื่นอีกไหม ถ้าไ่ม่มีอาจจะปรับไม่ได้เพราะไม่มีภาระ ผมก็งง บอกไปแล้วว่าจ่ายไหวเดือนละ 2000 สมมติถ้าปรับไม่ได้ผมคงจะต้องรอ Hair Cut ผมจะบอกพนักงานไปตรง ๆ ได้ไหม

อีกอย่างถามว่ามีแฟกส์ไหม ถ้าไม่มีก็ทำไม่ได้เพราะต้องส่งเอกสารอนุมัติทันที งงเหมือนกันสรุปทำได้หรือไม่ได้

วันจันทร์เขานัดอีกว่าจะโทรมาหา ได้แต่รอเงินงวดที่ค้าง 9500 คงหาจ่ายไม่ทันแน่นอนครับ เพราะต้องจ่ายภายในวันจันทร์นี้

ผมควรจะเจรจายังไงดีเพื่อให้การปรับโครงสร้างครั้งนี้สามารถผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ขอบคุณครับผม

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110376 โดย cartoon10825

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110384 โดย ponzaa987
มาเป็นกำลังใจให้ครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ถ้าเลือกวิธี HC แล้วก็ต้องลุยให้เต็มที่ครับ FC ส่วนลดงามนะครับ ใครๆก็ชอบส่วนลด และไม่ต้องไปบอกเขาหลอกครับว่าเราอยากที่จะ HC เดี่ยวถึงเวลา ของแบบนี้มันจะมาเองครับ คนเป็นเจ้าหนี้เขาจะมีวิธี ที่อยากให้ลูกหนี้ชำระหนี้เขา เขาก็จะมีวิธีพูดต่างๆนาๆเพื่อให้เราคล่อยตาม ปล่อยเขาครับ เรามีหน้าที่ดังนี้

- เก็บตังรอ HC เท่ายอดที่เราจ่ายปิดจบหนี้ไหว

- รับสายจากเจ้าหนี้ ให้ได้มากที่สุด และสร้างเงื่อนไขเรื่องเวลาที่เราพร้อมจะรับโทรศัพท์ อย่างเช่น ช่วงเช้า 9 โมงเช้า ตัวอย่างนะครับ ปรับใช่เอง แล้วแจ้งเจ้าหนี้ไปด้วยนะครับว่า ถ้าไม่โทรมาตามเวลาที่แจ้ง เราจะไม่สะดวกรับสายนะ ( ถ้าเจ้าหนี้ถาม ทำไมละ ทำไมต้อง 9 โมงละ เราก็ตอบไปว่า พี่สะดวกแบบนี้อะน้อง )

- เล่าเรื่องราวที่เราเป็นหนี้ให้กับคนที่เราคิดว่า เจ้าหนี้อาจจะโทรไปรบกวนเขา และอธิายไปด้วยว่า เราจะจ่ายหนี้ตัวนี้ให้จบไม่ใช่ไม่จ่าย สิ่งนี้สำคัญ ถ้าทำได้ กำลังใจมาเต็ม แล้วจะรู้ชิวๆเลย เป็นหนี้ไม่น่าอาย ไม่ได้ไปลักกางเกงในใครนะ ไม่ต้องอายครับ

ขอให้โชคดีครับ ปล.ส่วนตัวผมตอนนั้น แจ้ง พ่อแม่พี่ชาย เพื่อนที่ออฟฟิต ผมผ่านมันมาแล้วเมื่อ 5 ปีที่แล้ว

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110388 โดย patipat_b
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เข้ามาที่นี่รู้สึกผ่อนคลายมากขึ้น และมีวิธีคิดที่จะต่อสู้กับหนี้ได้ดีมากลยครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110391 โดย patipat_b
Update วันที่ 28-04-2019 ผมคุยกับทาง จนท. First Choice เค้าบอกว่าต้องจ่ายยอดขั้นต่ำก่อนเพื่อรักษาบัญชี ส่วนเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ไม่รู้จะได้ไหมเพราะไม่มีภาระจากบัตรอื่น ๆ แถมยังเป็นลูกค้าประวัติดีไม่เคยมีการค้างจ่ายมาก่อน มันมีปรับไม่ได้ด้วยหรือครับ หรือว่ามันเป็นเกมส์ของทาง First Choice

ถ้าหากมันยุ่งยากขนาดนั้นสงสัยต้องรอ Hair Cut จริง ๆ นั่นล่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110392 โดย cartoon10825

patipat_b เขียน: Update วันที่ 28-04-2019 ผมคุยกับทาง จนท. First Choice เค้าบอกว่าต้องจ่ายยอดขั้นต่ำก่อนเพื่อรักษาบัญชี ส่วนเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ไม่รู้จะได้ไหมเพราะไม่มีภาระจากบัตรอื่น ๆ แถมยังเป็นลูกค้าประวัติดีไม่เคยมีการค้างจ่ายมาก่อน มันมีปรับไม่ได้ด้วยหรือครับ หรือว่ามันเป็นเกมส์ของทาง First Choice

ถ้าหากมันยุ่งยากขนาดนั้นสงสัยต้องรอ Hair Cut จริง ๆ นั่นล่ะ

รอhcดีกว่าค่ะ ดิฉันก็ค้างมา1บิลกำลังจะเข้าบิล2 รอhc เป็นลูกหนี้จ่ายตรงมาตลอด
ตอนหลังไม่ไหวค่ะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110858 โดย patipat_b
อัพเดตความคืบหน้าครับ...

หลังจากตัดสินใจปรับโครงสร้างหนี้ได้เพราะพอใจกับยอดที่ต้องจ่าย แต่ทว่าต้องยื่นเอกสารแล้วรอให้เขาอนุมัติ ผมไม่แน่ใจว่ามีคนปรับโครงสร้างหนี้ไม่ผ่านด้วยหรือ ในกรณีผมไม่ได้ทำงานประจำ ทำงานอิสระรายได้จึงไม่แน่นอน และไม่มีสลิปเงินเดือนทางเจ้าหน้าที่บอกว่ามันอาจจะไม่ผ่าน และอีกอย่างผมไม่มีภาระจากบัตรอื่น ๆ ด้วย ส่งเอกสารไปตั้งแต่วันที่ 23 พ.ค. แต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับ

แต่เมื่อเช้าเวลา 09.02 น. มีข้อความเข้ามาดังนี้

เรียนคุณ xxxx

เพื่อระงับการติดตามของ สนง.กฎหมาย กรุณาชำระค่างวดสินเชื่อกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ ภายในวันที่ 21 พฤษภาคม 2562 ยอดชำระ xxxx เพื่อรักษาประวัติทางการเงิน กรุณาติดต่อกลับภายในวันที่ 31 พฤษภาคม 2562

คือผมเริ่มกังวลขึ้นมาอีกครั้ง เพราะเกรงว่าที่ยื่นปรับโครงสร้างหนี้ไปมันไม่ผ่านหรือเปล่า ควรจะติดต่อกลับไปหรือรอเจ้าหน้าที่ติดต่อมาบอกผลดีกว่า

ขอบคุณครับเครียดอีกครั้งแล้วหลังจากที่คิดว่าจะผ่านไปได้ด้วยดี

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110859 โดย patipat_b
อัพเดตล่าสุด วันที่ 30-5-2019

ผลการพิจารณาปรับโครงสร้างหนี้ไม่ผ่าน เขาบอกต้องจ่ายขึ้นต่ำเข้าไปก่อนเพื่อเดินบัญชี รู้สึกโมโหมากเพราะเป็นการผลัดครั้งที่สองแล้ว พนักงานบอกว่าจะยื่นใหม่ในรอบหน้า ผมเริ่มหมดความอดทนแล้วทั้งที่ตั้งใจอยกจะจ่ายแต่เหมือนบังคับให้เราต้องเลือกวิธีที่ไม่อยากทำ

ถ้าขึ้นศาลผมก็ยอมแล้วล่ะตอนนี้ โมโหมากครับ เขาไม่อยากได้เงินเหรอถึงไม่ยอมให้ปรับ งงเลยครับเฮ้อ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111092 โดย patipat_b
เมื่อวันก่อนมีเจ้าหน้าที่โทรมาเจรจาประนอมหนี้ ให้ข้อเสนอว่าให้จ่าย 60,000 เพื่อปิดยอด จากหนี้ 100,000 ผมอยากถามว่าประมาณนี้โอเคไหมครับ พอดีว่ากำลังจะหาเงินมาปิด แต่ถ้าปรับโครงสร้างหนี้ก็ 2500 ต่อเดือน 60 งวด รวม ๆ แล้วก็ 150000 บาท

ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111156 โดย Nokice64
มาอัพเดตให้ด้วยนะคะ ตอนนี้เป็นไงบ้างค่ะ กำลังจะหยุดจ่ายเดือนนี้ จะได้เป็นแนวทางให้กัน

ยอดหนี้พอ ๆ กันเลยค่ะ

:sweat:

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111220 โดย patipat_b
สวัสดีครับ

มาอัพเดตข่าวครับ วันนี้โทรไปคุยกับทางเจ้าหน้าที่เพื่อขอส่วนลดเพิ่ม สรุปว่าได้ยอด 58,000 (ยอดหนี้ประมาณ 110,000 บาท) ลดลงสองพันจากตอนแรกที่ยื่นข้อเสนอมา 60,000 แต่เขาบอกว่าจะยื่นพิจารณาถ้าผ่านให้จ่ายภายใน 28 มิ.ย. นี้ โชคดีทีี่ผมเอาเรื่องนี้ไปปรึกษาพี่สาว เลยให้ยืมไปจ่ายก่อนแล้วค่อยผ่อนคืนทีหลัง ดีใจจังที่มีพี่สาวใจดีอย่างนี้(เรามีกันสองคนครับ) หากได้ปลดหนี้ในครั้งนี้แล้วผมคงจะโล่ง และคิดก่อนใช้เงินให้มากขึ้น

ถ้ายังไงจะมาอัพเดตอีกนะครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111313 โดย patipat_b
มาอัพเดตครับ

ตอนนี้ผมปลดหนี้ได้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว จ่ายเงินเมื่อวานนี้ จำนวน 58000 บาท หลังจากนี้คงจะไม่สร้างหนี้อีกแล้ว เข็ดกับการเป็นหนี้มากกกก

ขอให้ทุกคนที่ประสบปัญหาสู้ ๆ นะครับ ยังไงมันต้องมีทางออกแน่นอน ความอายอาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราเครียด แต่หากเราสู้กับทุกอย่างแล้วมันจะผ่านไปครับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ จากทุกท่านนะครับ

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111331 โดย Nokiixxx
ปิดก้อนเดียวจบเลยหรอคะ อยากถามว่าสามารถจะขอแบ่งจ่ายเป็นงวดๆ ได้ไหม
กรณีเก็บเงินก้อนยังไม่ได้อะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena