เป็หนี้สามแสนกว่า เพิ่หยุดจ่ายบิลแรก เครียดมาก

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110116 โดย cartoon10825

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110270 โดย aoraae09072530
สู้ๆนะคะ ตัวเองก้เครียดเหมือนกัน
ส่วนตัวตอนนี้เหลือซีไอเอ็มบี แสนกว่า

มีประสบการซิตี้แบง ได้ส่วนลดก่อนขึ้นศาลค่ะ
อ่านเยอะๆ ปรับใช้แล้วก้เก็บเงินไว้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110286 โดย cartoon10825
ขอบคุนมากนะคะ โทรมาทุกวันเลยเจ้านี้☺️

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110287 โดย Pheonix
เดินมาถูกทางแล้วครัีบ การหยุดจ่ายทำให้เราอยู่รอดได้
1. เรามีเิงินสดไว้ใช้่ยามจำเป็น
2. นับแต่หยุดจ่าย เก็บหลักฐานทางหนี้ให้ดี เพราะการที่เราหยุดชำระหนี้ โจทก์จะทวงหนี้ เรียกให้ชำระหนี้ทั้งหมด และใช้สิทธิเลิกสัญญา เมื่อโจทก์ใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว โจทก์ไม่สามารถใช้สิทธิตามสัญญาที่เลิกแล้่วเรียกเก็บดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปี ได้อีกต่อไป โจทก์เรียกได้แต่ค่าเสียหาย ส่วนใหญ่ศาลจะกำหนดให้ 12% สูงสุดก็ไม่เกิน 15% ไม่ใช่้่กำไรในอัตราปกติ
3. เมื่อถูกฟ้องแล้ว อายัดเงินเดือนลูกหนี้ อายัดแล้วต้องเหลือให้ลูกหนี้ 20,000 บาท ถ้าอยู่ไม่รอดไปขอลดหย่อนได้ 50% ถ้ามีเหตุผลเพียงพอ อายัดได้ทีละเจ้าเดียว
4. ถ้ามีบ้่านติดจำนอง เจ้าหนี้ยึดได้ เงินที่ขายได้ เจ้าหนี้ผู้รับจำนองได้ไปก่อน ราคาที่เจ้าพนักงานบังคับคดีตีราคาทรัพย์ที่ยึดประัมาณ 50% ของราคาตลาด เรียกว่าราคาบังคับขาย./

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110296 โดย cartoon10825

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110308 โดย เจ๋งแจ๋ว
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าเป็นผมได้เงินก้อนนี้มาจริงๆและสามารถเก็บมันเพื่อไว้ใช้หนี้โดยเฉพาะ
และไม่ได้กังวลเกี่ยวการติดแบล็คลิสต์ ( มีผลต่อการซื้อบ้าน รถ ในอนาคต 3-5 ปี เป็นอย่างน้อย)
ผมจะรอเวลาครับ และถึงเวลานั้นการเจรจาต่อรองส่วนลดจะเกิดขึ้น
แล้วเราค่อยเจรจาขอส่วนลดแต่ละที่เอาที่คิดว่าเป็นการจ่ายที่สบายใจครับ
และช่วงเวลาที่รอ เรายังมีเวลาเก็บเงินเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยก็ยังดีนะครับ

ลองคิดดู และอ่านในนี้ให้เยอะๆแล้วเอาไปประยุกต์ใช้ครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110323 โดย cartoon10825

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110498 โดย cartoon10825

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110554 โดย cartoon10825

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.396 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena