ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุความ แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110277 โดย nongprim
ผมเป็นหนี้สินเชื่อบัตรกรุงศรีซึ่งโดนฟ้องเมื่อ 15 มิถุนายน 2561 เงินต้น 113,565.62 ดอกเบี้ย 153,426.66 รวม 266,992.28 โดยผมผิดนัดชำระมาตั้งแต่ 30 มกราคม 2556 (จ่ายสุดท้าย 26 ธันวาคม 2555) ซึ่งผมไปยื่นคำให้การต่อศาลเรื่องฟ้องโจทย์ขาดอายุความ เนื่องจากเกิน 5 ปีแล้ว และศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง ปรากฎว่าธนาคารกรุงศรีอุทธรณ์ว่าถ้าธนาคารไม่ได้บอกเลิกสัญญายังถือว่าสัญญายังมีผลอยู่ ซึ่งธนาคารเอาหนังสือบอกกล่าวเรื่องแก้ไขหนี้ซึ่งกำหนดระยะเวลาในการบอกเลิกสัญญาในวันที่ 7 มิถุนายน 2561 เมื่อฟ้อง 15 มิถุนายน 2561 จึงยังไม่ขาดอายุความ ผมได้รับหมายศาลให้ไปฟังคำตัดสินวันที่ 12 มิถุนายน 2562 คิดว่าผลจะออกมายังไงครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110289 โดย jackTs
.
คิดแบบตรรกกะง่ายๆเอาก็แล้วกันนะครับ

สมมุติว่า...คุณหยุดจ่ายหนี้มานานถึง 20ปีแล้ว แต่เจ้าหนี้มันก็ยังไม่เคยฟ้องศาลเลยสักครั้ง โดยมีการทวงหนี้มาตลอด 20ปีที่ว่านี้ แถมยังปล่อยให้ดอกเบี้ยของมัน"เดินตามตูด"คุณไปเรื่อยๆ ตลอด 20ปีที่ว่ามานี้อีกด้วย จนดอกเบี้ยมันบาน มากมายเกินกว่าเงินต้นไปเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้

พอมาถึงปีที่ 21...เจ้าหนี้มันก็เบื่อที่จะทวงหนี้คุณเต็มทีแล้ว มันก็เลยทำเป็นหนังสือบอกยกเลิกสัญญา ส่งมาที่บ้านของคุณ เพื่อให้คุณได้รับทราบ

แล้วพอเดือนถัดมา เจ้าหนี้มันก็ส่งเรื่องฟ้องคุณต่อศาล โดยอ้างว่า ที่ผ่านมา 20ปีนั้น มันไม่เคยบอกยกเลิกสัญญากับคุณเลย มันเพิ่งจะมาทำเป็นหนังสือบอกยกเลิกสัญญากับคุณ เมื่อเข้าสู่ปีที่ 21 ที่ผ่านมานี้เอง...ดังนั้น จึงยังไม่เป็นการขาดอายุความ

คุณคิดว่า ศาล(ผู้พิพากษา)จะตัดสินให้คุณต้องแพ้คดี และต้องจ่ายหนี้ทั้งหมดไหมครับ?

หรือ

คุณคิดว่า ศาล(ผู้พิพากษา)ควรจะขำ(หัวเราะเยาะ) ในความโง่เขลาเบาปัญญา ของไอ้เจ้าหนี้รายนี้มันดี

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nongprim, monsterangle, nongprim

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110293 โดย Pheonix
ตามมาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ในขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป

จำเลยตกลงผ่อนชำระดอกเบี้ยและผ่อนต้นเงินคืนเป็นรายเดือนรวมกันเดือนละ 4,511 บาท กำหนดชำระให้เสร็จสิ้นภายใน 60 เดือน โดยตกลงชำระทุกวันที่ 20 ของเดือน เริ่มผ่อนชำระงวดแรกในเดือนถัดจากเดือนที่ได้รับเงินกู้เป็นต้นไป ดังนั้น จำเลยจึงต้องผ่อนชำระดอกเบี้ยและต้นเงินคืนให้ธนาคารงวดแรกในวันที่ 20 กรกฎาคม 2556

ดังนั้น การเริ่มนับอายุความ จึงเริ่มนับตั้งแต่วันที่ 21 กรกฎาคม 2556 ซึ่งเป็นวันที่จำเลยผิดนัดชำระหนี้ เป็นต้นไป โจทก์รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากธนาคารกรุงศรีอยุธยาฯ ย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ โจทก์ฟ้องให้จำเลยชำระหนี้ในวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2562 นับจากวันที่เริ่มนับอายุความวันที่ 21 กรกฎาคม 2556 คิดเป็นเวลา 5 ปี 6 เดือน 15 วัน จึงพ้นกำหนดเวลา 5 ปี แล้ว สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ ตามมาตรา 193/33 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ให้มีกำหนดอายุความห้าปี (1) ดอกเบี้ยค้างชำระ (2) เงินที่ต้องชำระเพื่อผ่อนทุนคืนเป็นงวดๆ และตามคำพิพากษาฎีกาที่ 134/2551 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 1

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110299 โดย pumpkinja
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110300 โดย jackTs

pumpkinja เขียน: ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

ขอถามจริงๆ...คุณเห็น Hotline_สายด่วน ไหมครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ขอย้ำถามอีกครั้ง...คุณเห็นไหมครับ?

ถ้าคิดว่าเห็นแล้ว ก็กรุณาโทรไปถาม คุณอาไพโจน์ ได้เลยนะครับ
.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110301 โดย pumpkinja
ขอบคุณมากๆค่ะ ตั้งใจจะโทรปรึกษาคุณอาอยู่แล้วค่ะ แต่อยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมก่อน เผื่อตัวเองยังหาข้อมูลได้ไม่ครบถ้วนค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110333 โดย nongprim

pumpkinja เขียน: ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

ผมให้ทนายทำคำแก้อุทธรณ์ (แบบ ผบ.8) ให้ แล้วผมไปยื่นภายใน 30 วัน หลังจากทางธนาคารยื่นอุทธรณ์ครับ ตอนนี้รอฟังคำพิพากษาอุทธรณ์ครับ ซึ่งผมคาดว่าน่าจะยืนตามศาลชั้นต้นครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110860 โดย nununnuno
ตอนนี้คดีเป็นอย่างไรบ้างคะ เมื่อวานคุณอาไพโรจน์โทรมา ทหารไทยเล่นมุกนี้มาเหมือนกันคะ เลยให้ไปขอเอกสารเครดิตบูโรมาเพื่อเขียนคำให้การให้ครอบคลุมไปทั้งหมด

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110903 โดย Pheonix
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

ต้องยื่นคำร้องคัดค้านการขอสวมสิทธิ์ ตามแบบพิมพ์คำร้องของศาล

ข้อ ๑. ตามคำฟ้องข้อ 2. เดิมจำเลยในคดีนี้ เป็นลูกหนี้ของธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน) ต่อมา ธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน) ได้โอนขายสินทรัพย์ด้อยคุณภาพและหลักประกัน ของสินทรัพย์นั้น ตลอดจนสิทธิเรียกร้องต่างๆ ที่ธนาคารมีอยู่แก่ลูกหนี้ของธนาคาร รวมถึงสินทรัพย์ของจำเลยในคดีนี้ด้วย ให้แก่บริษัท บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียส จำกัด ซึ่งเป็นผู้ร้องในคดีนี้ ทั้งนี้เป็นไปตามพระราชกำหนดบริษัทบริหารสินทรัพย์ ซึ่งการโอนดังกล่าวเป็นการโอนหนี้ที่ด้อยคุณภาพและหลักประกันตามพระราชกำหนดบริษัทบริหารสินทรัพย์ พ.ศ. 2541 รายละเอียดปรากฎตามสำเนาหนังสือสัญญาซื้อขายสินทรัพย์ด้อยคุณภาพ ระหว่างผู้ร้อง กับธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน) ลงวันที่ 27 ธันวาคม 2560 และบัญชีรายชื่อลูกหนี้แนบท้ายสัญญา เอกสารท้ายคำร้องหมายเลข 6 ตามคำฟ้องข้อ 3. ตามพระราชกำหนดบริษัทบริหารสินทรัพย์ พ.ศ. 2541 มาตรา 7 และมาตรา 9 โดยมาตรา 7 บัญญัติว่า “ในการโอนสินทร้พย์ไปให้บริษัทบริหารสินทรัพย์ ถ้ามีการฟ้องบังคับสิทธิเรียกร้องเป็นคดีอยู่ในศาล ให้บริษัทบริหารสินทรัพย์เข้าสวมสิทธิเป็นคู่ความแทนในคดีดังกล่าว และอาจนำพยาน หลักฐานใหม่มาแสดงคัดค้านเอกสารที่ได้ยื่นไว้แล้ว ถามค้านพยานที่สืบมาแล้ว และคัดค้านพยานหลักฐานที่ได้สืบไปแล้วได้ และในกรณีที่ศาลได้มีคำพิพากษาบังคับตามสิทธิเรียกร้องนั้นแล้ว ก็ให้เข้าสวมสิทธิเป็นเจ้าหนี้ตามคำพิพากษานั้น”

ข้อ 2. คดีเรื่องนี้ ศาลได้รับคำร้องขอสวมสิทธิของผู้ร้องแล้ว หากจำเลยจะคัดค้านประการใด ให้ยื่นคำร้องคัดค้านก่อนวันที่ศาลมีคำสั่ง ณ วันที่ 24 เดือน พฤษภาคม พ.ศ. 2562 เวลา 13.30 นาฬิกา มิฉะนั้น ถือว่าจำเลยไม่ติดใจคัดค้าน จำเลยขอยื่นคำร้องคัดค้านการขอสวมสิทธิดังจะกล่าวต่อไปนี้

ข้อ 3. คดีนี้ ศาลจังหวัดมีนบุรีได้มีคำพิพากษาลงวันที่ 20 มิถุนายน 2560 ยกฟ้องโจทก์ เพราะเหตุขาดอายุความ คดีถึงที่สุดแล้ว รายละเอียดปรากฎตามคำพิพากษาศาลจังหวัดมีนบุรี คดีหมายเลขดำที่ ผบ.3073/2560 คดีหมายเลขแดงที่ ผบ.10598/2560 ลงวันที่ 20 มิถุนายน 2560 ระหว่าง ธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน) โจทก์ กับนางสาวทัศน์พร ชิตสุภาพ จำเลย สำเนาเอกสารท้ายคำร้องหมายเลข 1 พิพากษาโดยท่านฐปนัท จึงสมาน ผู้พิพากษา สำเนาถูกต้อง โดยนายฐิติพงศ์ ชัยพรยิ้มช้อย เจ้าพนักงานศาลยุติธรรมปฏิบัติการ ปฏิบัติราชการแทนผู้อำนวยการสำนักอำนวยการประจำศาลจังหวัดมีนบุรี ความว่า เรื่อง บัตรเครดิต

โจทก์ฟ้องขอให้จำเลยชำระเงินแก่โจทก์จำนวน 69,257.45 บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 20 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 40,220.89 บาท นับถัดจากวันฟ้องเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ จำเลยให้การว่า ฟ้องโจทก์ขาดอายุความ

พิเคราะห์ตามพยานหลักฐานของโจทก์ และคำให้การของจำเลยแล้ว ปัญหาที่ต้องวินิจฉัยประการแรก ฟ้องโจทก์ขาดอายุความหรือไม่ โจทก์มีนางสาวจิราพร คล้ายคาวิน ผู้รับมอบอำนาจช่วงมาเบิกความประกอบพยานเอกสารว่า จำเลยได้ใช้บัตรครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ 11 กรกฎาคม 2556 เป็นจำนวน 21,592 บาท และจำเลยได้ชำระหนี้ครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ 24 กันยายน 2556 จำนวน 3,000 บาท เห็นว่า เมื่อจำเลยชำระหนี้ครั้งสุดท้ายในวันที่ 24 กันยายน 2556 จำเลยย่อมผิดนัดตั้งแต่วันที่ถึงกำหนดชำระในงวดถัดไป คือประมาณเดือนตุลาคม 2556 โจทก์นำคดีมาฟ้องเมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2560 เกินกว่า 2 ปี ตามอายุความบทบัญญัติของมาตรา 193/14 (1) ฟ้องโจทก์จึงขาดอายุความ
พิพากษายกฟ้องโจทก์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ./

คดีนี้ ศาลจังหวัดมีนบุรีพิพากษายกฟ้องโจทก์ เมื่อวันที่ 20 มิถุนายน 2560 แต่สัญญาซื้อขายสินทรัพย์ด้อยคุณภาพ ระหว่างโจทก์ กับผู้ร้อง ลงวันที่ 27 ธันวาคม 2560 ศาลพิพากษายกฟ้องโจทก์เพราะเหตุขาดอายุความ ก่อนโจทก์โอนสิทธิเรียกร้องเป็นเวลา 6 เดือน 7 วัน จึงไม่มีสิทธิเรียกร้องที่จะโอนให้ผู้ร้องได้ จึงขอได้โปรดยกคำร้องของผู้ร้อง ถ้าผู้ร้องเสียหายชอบที่จะไปเรียกเอาจากโจทก์

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด
ลงชื่อ ผู้ร้องคัดต้าน
คำร้องฉบับนี้ ข้าพเจ้า ..... ..... จำเลย เป็นผู้เรียงและพิมพ์
ลงชื่อ ผู้เีัรียงและพิมพ์

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111041 โดย nongprim
:bye: ผมไปศาลมามีนบุรีมาเมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2562 เพื่อฟังคำพิพากษาของศาลอุทธรณ์ ศาลท่านอ่านคำพิพากษายืนตามศาลชั้นต้น คือยกฟ้องครับ สำหรับผมจบแล้วครับกับการแก้หนี้ ประมาณล้านกว่าบาท ใช้เวลาประมาณ 7 ปี ตอนนี้เป็นไทแล้วครับ เข็ดกับการใช้บัตร ตอนนี้ใช้เงินสดอย่างเดียวครับ ใช้เท่าที่เรามีความสามารถครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111058 โดย Haoto

nongprim เขียน: :bye: ผมไปศาลมามีนบุรีมาเมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2562 เพื่อฟังคำพิพากษาของศาลอุทธรณ์ ศาลท่านอ่านคำพิพากษายืนตามศาลชั้นต้น คือยกฟ้องครับ สำหรับผมจบแล้วครับกับการแก้หนี้ ประมาณล้านกว่าบาท ใช้เวลาประมาณ 7 ปี ตอนนี้เป็นไทแล้วครับ เข็ดกับการใช้บัตร ตอนนี้ใช้เงินสดอย่างเดียวครับ ใช้เท่าที่เรามีความสามารถครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111219 โดย Hippocrite

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111223 โดย jackTs

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nongprim, monsterangle, nongprim

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111291 โดย ดอกไม้สีขาว
อ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ ไม่ใช่ผู้พิพากษาด้วย งง

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111621 โดย nongprim
สรุปแล้วยังไม่จบครับ เมื่อ 25 ส.ค. 62 มีหมายศาลมาอีกแล้วครับ โจทย์ยื่นคำร้องขออนุญาตยื่นฏีกาครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mikee, monsterangle

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111639 โดย mikee
เข้ามาเป็นกำลังใจ จขกท. ครับ ของผมกรุงศรีเหมือนกัน ยอดหนี้ใกล้เคียงกัน ผิดนัดชำระเกิน 5 ปี ศาลชั้นต้นตัดสินยกฟ้อง เช็คข้อมูลมา โจทย์น่าจะอุทธรณ์ ครับ ขออนุญาติติดตามข้อมูลนะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nongprim

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111709 โดย nongprim
ตอนนี้ต้องรอว่าศาลท่านจะรับเรื่องฎีกาหรือไม่ ถ้ารับก็จะแจ้งให้ทราบเพื่อทำคำแก้ฎีกา แต่ผมคุยกับทนายที่รู้จักกันและทำคำแก้ ชั้นต้นกับอุทธรณ์ให้ เห็นคุยกันกับเพื่อนที่เป็นทนายหลายๆคน ก็มีความเห็นไปในทิศทางเดียวกันว่าศาลไม่น่าจะรับ แต่ก็ต้องรอดูศาลแหละครับว่าจะรับหรือไม่

4 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #114139 โดย mikee
เข้ามารายงานความคืบหน้า case ผมหลังจากศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง เมือเดือน สิงหาคม 2562 เนื่องจากคดีขาดอายุความ โจทย์ยื่นอุทธรณ์ เมือเดือน ตุลาคม 2562 ตอนนี้ได้รับหมายศาล นัดฟังคำพิพากษาอุทธรณ์ กลางเดือนมิถุนายน 2563 ครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ เป็นกำลังใจไปด้วยกันครับ..
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Badman, konsupan, monsterangle, Phueng

3 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #115079 โดย buskubsa

mikee เขียน: เข้ามารายงานความคืบหน้า case ผมหลังจากศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง เมือเดือน สิงหาคม 2562 เนื่องจากคดีขาดอายุความ โจทย์ยื่นอุทธรณ์ เมือเดือน ตุลาคม 2562 ตอนนี้ได้รับหมายศาล นัดฟังคำพิพากษาอุทธรณ์ กลางเดือนมิถุนายน 2563 ครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ เป็นกำลังใจไปด้วยกันครับ..

ปูเสื่อรอชมครับ เป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ

3 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #116421 โดย mikee

mikee เขียน: เข้ามารายงานความคืบหน้า case ผมหลังจากศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง เมือเดือน สิงหาคม 2562 เนื่องจากคดีขาดอายุความ โจทย์ยื่นอุทธรณ์ เมือเดือน ตุลาคม 2562 ตอนนี้ได้รับหมายศาล นัดฟังคำพิพากษาอุทธรณ์ กลางเดือนมิถุนายน 2563 ครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ เป็นกำลังใจไปด้วยกันครับ..

ความคืบหน้าครับ หลังจากศาลนัดอ่านคำพิพากษาชั้นอุทธรณ์ เมื่อกลางเดือนมิถุนายน 2563 และได้มีการเลื่อนอ่านคำพิพากษา เป็นกลางเดือน กรกฎาคม 2563 ผลคือ ศาลอุทธรณ์พิพากษาเห็นพ้องกับศาลชั้นต้นที่พิพากษายกฟ้อง เนื่องจากคดีขาดอายุความ ครับ ก้าวผ่านไปอีกขั้นหนึ่ง ก็ต้องรอดูต่อว่า ยังจะมีการยื่นฎีกาหรือไม่ ถ้าไม่ยื่นก็จบกันทีสำหรับผม เคลียร์หมดทุก case แล้ว ขอเป็นกำลังใจท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ ขึ้นศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ สู้ๆครับแล้วทุกอย่างจะผ่านไป 
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Badman

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.043 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena