การนัดชำระปิดหนี้ Hair Cut แบบนัดพบกัน

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110924 โดย SY80112
สวัสดีค่ะ

เนื่องด้วยดิฉันเป็นหนี้จากการค้ำประกันเช่าซื้อรถยนต์เมื่อปี 2550 ซึ่งผู้เช่าซื้อส่งค่างวดได้เพียง 1 ปีและหยุดส่ง โดยไม่คืนรถให้ Finance และโดนฟ้องเมื่อปี 2551 แต่ดิฉันไม่ได้ไปขึ้นศาล เนื่องจากตอนนั้นผู้เช่าซื้อยืนยันว่าจะรับผิดชอบเอง และหลังจากนั้นดิฉันก็ไม่เคยได้รับการติดต่อใด ๆ จาก finance เลย

ต่อมาล่าสุดเมื่อเดือนเมษายน 2562 ดิฉันได้รับจดหมายทวงหนี้ ซึ่งยอดหนี้พุ่งขึ้นไปที่ 1.2 ล้าน และดิฉันก็ติดต่อผู้เช่าซื้อไม่ได้แล้ว

ดังนั้น ดิฉันจึงตกลงทำ Hair Cut กับเจ้าหนี้เอง ผ่านบริษัทกฎหมายของเจ้าหนี้ ตกลงชำระกันที่ 200,000 บาท แบ่งเป็น 2 งวด ๆ ละ 100,000 บาท โดยตอนแรกบริษัทกฎหมายแจ้งว่าจะมาหาดิฉันที่บ้านหรือที่ทำงาน เพื่อรับเงินสดงวดแรก และทำสัญญาปิดหนี้ แต่ดิฉันไม่ค่อยสบายใจที่จะชำระเงินสด จึงขอนัดที่ธนาคารเพื่อทำการโอนเงินให้

จึงขอสอบถามว่าเคยมีกรณีการนัดชำระหนี้แบบเจอตัวมั้ยคะ และเมื่อถึงวันนัดชำระงวดแรก ดิฉันต้องตรวจสอบอะไรเป็นพิเศษหรือไม่ เพราะตอนนี้ยังไม่เห็นเอกสารตกลงปิดหนี้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.290 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena