หยุดจ่าย 10 เดือน 7 ใบ แฮร์คัท ขู่ว่าส่งฟ้องและฟ้องศาลแล้วแต่เลื่อนโควิด

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111752 โดย Wif008
อายุ 27 ปี ฐานเงินเดือน 20665
หยุดจ่ายทุกใบแล้ว ประมาณ 4-5 เดือนแล้วค่ะ
รายละเอียด
บัตรเครดิต อิออน 85000
บัตรเครดิต กสิกร 72000
บัตรเครดิต scb 72000
บัตรเครดิต กรุงเทพ 40000
บัตรเครดิต ktc 70000
กดเงินสดเฟริสช้อย 31000
กดเงินสด เทสโก้พรีเมียร์ 16000
รวมยอด 386000
ค่างวดรถยนต์ 5500 ใช้ไฟแนนซ์ scb คะ (ไม่ได้หยุดจ่าย)

ตอนนี้ อัพเดทข้อมูลค่ะ ผ่านช่วงเวลาโดนทวงถามเช้ากลางวันเย็น อย่างหนักหน่วง เราก็ยืนยันไปว่า ไม่มี ๆ  โทรทุกวัน ยิ่งเรานัดเค้าก็จะยิ่งโทรค่ะ ให้ตอบไปเลยว่า ยังไม่มีจริง ๆ  แล้วเค้าจะโทรมา 4-5 ครั้งนึงแล้ว

อัพเดทสถานการณ์ตอนนี้ค่ะ
- กรุงเทพ โทรมาเดือนล่ะ 2 ครั้งค่ะ เรายังแจ้งว่าไม่มีจ่าย ตอนนี้เงียบหายไปเลย
- เฟริสช้อย ยอด 31000 เสนอปรับปรุงโครงสร้าง 60 งวด เดือนล่ะ 1000 บาท ยอดผ่อนจบ 60000 บาท เรายังไม่ตอบตกลงปรับปรุงโครงสร้างค่ะ

- บัตรกสิกร ยอด 72000 บาท เสนอ ปรับปรุงโครงสร้าง เดือนละ 1700 บาท เป็นเวลา 74 งวด
ผ่อนจบ ยอดจะอยู่ที่ 125,800 บาท
ล่าสุดเราแจ้งว่าไม่มี ไม่ปรับปรุง กลัวจะผ่อนไม่ไหวอีก เค้าเลยบอกว่า งั้นขอส่งเรื่องตามระบบ คิดว่าคงฟ้องศาลค่ะ

- บัตร ktc ยอด 70000 บาท หายไม่โทรตามประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ คาดว่าจะส่งฟ้องเดือนหน้าครบ 6 เดือน

- บัตร SCB ยอด 72000 ยื่นข้อเสนอ ปรับปรุงโครงสร้าง เดือนล่ะ 1600 บาท 60 งวด หากทำเรื่องผ่อนจบจะอยู่ที่ 96000 บาท เรายังไม่ได้ตอบว่าจะทำไปค่ะ เพราะกลัวผ่อนไม่ไหว

- บัตรอิออน ยอด 85000 บาท เดือนก.ค 62 ส่งคนมาถึงบริษัทที่เราทำงาน โทรเข้าเบอร์บริษัทเลยค่ะ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า พนักงานเค้าให้มาติดตาม เพราะเราไม่รับสาย (แต่เรารับทุกสาย ไม่เคยไม่รับสายค่ะ) วันนั้นเลยบอกให้เจ้าหน้าที่ที่มา โทรกลับไปหาพนักงานอิออนที่ตามหนี้เรา บอกว่า พนักงานแจ้งว่าลูกค้าบอกเค้ารับสายคุณตลอดแล้วคุณให้ผมมาตามทำไม ทางพยักงานแจ้งว่าก็ลูกค้ารับสายจริง แต่ไม่ชำระเงิน พนักงานที่มาจึงบอกว่า งั้นผมขอกลับนะ คุณลองไปคุยกับลูกค้าเรื่องปรับปรุงโครงสร้าง ซึ่งเราเคยคุยกับพนักงานแล้ว พนักงานแจ้งว่าเคสเราไม่สามารถปรับปรุงโครงสร้างได้ เพราะเป็นลูกค้าใหม่ และไม่เคยผ่อนของ ใช้แต่กดเงินสด กับรูดซื้อของ ตั้งแต่นั้นมาทาง อิออนก็เงียบหายไป

- เทสโก้ พรีเมียร์ บัตรสินเชื่อ ยอด 16000 บาท ส่งเอกสารปรับปรุงโครงสร้างมาให้แล้วค่ะ ผ่อนเดือนล่ะ 450 บาท 54 งวด ยอดจบอยู่ที่ 24300 บาท
*** กำลังคิดอยู่ว่าจะเซ็นปรับปรุงดีไหมค่่ะ

รายได้ตอนนี้เหลือเงินต่อเดือน หักค่าสวัสดิการบริษัท ห้อง+รถ+น้ำมัน เหลือ ประมาณ 5500 บาทต่อเดือนค่ะ

ขอแนวทางการปรึกษาพี่ๆ คนอื่นเพิ่มเติมในแต่ละบัตร คาดว่าเดือนตุลาคมนี้ จะครบการหยุดจ่าย 6 เดือนทั้งหมดแล้ว

แล้วถ้าโดนหมายศาลเราจึต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้าง แล้วจะต้องเตรียมตัวยังไง เซ็นเอกสารยังไง
สำหรับแบงค์ที่ยื่นปรับปรุงแล้วเรายังไม่ตกลงเพราะเราไม่ไหว ต้องไปสู้ในศาล เราต้องมีวิธีพูดอย่างไรบ้างคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: purachest28

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112336 โดย Wif008
ผ่านมา 6 เดือนแล้ว
ล่าสุด เงินเดือนเราผ่าน ธ.กรุงเทพ เราจึงโอนเงินเข้ากสิกร หักไปหมดเลยค่ะ เหลืออยู่ 1000 บาท เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายอ่ะเนอะ กลายเป็นว่าเราต้องไป กู้นอกระบบมาใช้ประทังชีวิต เพราะเงินตึงมาก ๆ ค่ะ

ตอนนี้ทางแบงค์ เสนอมาดังนี้

SCB เสนอปรับปรุงโครงสร้าง 5 ปี 1600 บาท
จาก 60000 เป็น 90000 บาทเฟริสช้อย เสนอ  5 ปี
จาก 33336 บาทกสิกร ยอด 75000 เสนอ 6 ปี ประมาณ 1700 บาท 125,800 บาท

บัตรกดเงินโลตัส ยังคงโทรทวงอาทิตย์ล่ะ ครั้ง

กรุงเทพ ,กรุงไทย หายเงียบไปเลยและตอนนี้ทางอิออน โทรมาแจ้ง ให้ผ่อน จากยอด 90000 เหลือ 70000 (3 เดือน) เราเลยแจ้งว่าไม่ไหว

อิออนแจ้งว่าจะดำเนินการส่งฟ้องตามที่อยู่ ตามบัตร ปชช. แล้วค่ะ (วันที่ 6 พ.ย)  วันพรุ่งนี้เลยค่ะ

- จะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง 
- จะรู้ได้อย่างไร หากหมายศาลถึงบ้านเลขที่เราแล้ว (เราย้ายที่อยู่มานานแล้ว แค่เอาชื่อใส่ในทะเบียนบ้านคนรู้จัก)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: drew, monsterangle

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112347 โดย juthamas
อิออน หยุดส่งกี่รอบบิลคะ ถึงเริ่มฟ้อง

4 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #113814 โดย Bomvios2523
Scbหยุดกี่งวดครับถึงเจรจาปรับโครงสร้าง

4 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #113817 โดย Badman
การฟ้องขึ้นอยู่กับนโยบายของสถาบันการเงิน ประมาณ 8 เดือนฟ้องศาลสำหรับ scb,aeon

4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #114717 โดย Wif008
ตอนนี้ทาง เฟริสช้อย กับกรุงไทย ส่งฟ้องแล้วค่ะ นัดแล้ว

คำถาม
1. เราไม่มีหมายศาลถือไปด้วย จะเป็นไรไหม
2. สามารถหาเอกสารต่าง ๆ ที่แสดงให้ศาลเห็นว่า เราจ่ายไม่ไหว และจะยังจ่ายอยู่ ได้ไหม เช่น เอกสารอะไรบ้าง
(ตอนนี้เราโดนแบงค์กรุงเทพหักเงินไปหมดบัญชีเลย)

เงินเดือนออก 20000
จ่ายหนี้กยศ+สหกรณ์บริษัท เหลือ 15000 
ทางแบงค์กรุงเทพหักไปหมด เลยอ่ะคะ

เราสามารถเจรจากับศาลได้อย่างไร

4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #114723 โดย Badman
ผมเพิ่งเห็นกระทู้ของคุณเลยลืมถามว่ามีหนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าหรือเปล่า
แต่กรณีที่ฟ้องแล้ว  ช่วงนี้อยากให้โทรเช็คกับศาลว่าเลื่อนนัดหรือไม่
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Wif008, monsterangle

4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #114730 โดย ืnobita50
เป็นกำลังใจให้ครับ ไม่หนี ไม่มี ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์กัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Wif008

4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 4 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #114752 โดย Wif008
มีค่ะ บีญชีเงินเดือนของกรุงเทพ หยุดจ่ายไปตั้งแต่ปีที่แล้ว ปกติเราจะโยกเงินออกตลอด เดือนล่าสุดที่ออกข่าว ธ .กรุงเทพล่ม เราเข้าแอพไม่ได้ ตู้กดไม่ได้ โดนเลยค่ะ แบงค์กรุงเทพ หักไปหมดบัญชี
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: monsterangle

4 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #114938 โดย Wif008
อัพเดท เมษา 63 หยุดจ่าย 10 เดือน
สินเชื่อ โลตัส ยอด 20000 ลดเหลือ 9000 บาท แบ่งจ่าย 2 งวด 4500 เราโอเคค่ะ ตอบตกลงไปกสิกร ยอด 68000 ลดเหลือ 39000 ผ่อนจ่าย 13000-3 เดือน กำลังเจรจา เพราะหนักมากกลัวจะจ่ายไหวแค่เดือนเดียว

ktc กับ เฟริสช้อย ส่งฟ้องไปแล้ว ศาลนัดแต่แจ้งเลื่อนเพราะโควิด

กรุงเทพ ยอด 40000 หักเงินในบัญชีเงินเดือนเราหมด 15000 เหลือ 0 บาท หยาบคายมาก 5555555 ไม่เหลือให้กินข้าวเลย ล่าสุดคือโทรไป พนง.ก็ยังบอกว่า ถ้าจ่ายไหวเท่าไหร่ ก็เซ็นชื่อในสำเนาบัตร พร้อมบอกว่าจะไหวเท่าไหร่ต่อเดือน แล้วส่งแฟกซ์ไป เราก็เลยยังไม่ได้ส่ง

อิออน โทรมาแจ้งว่าฟ้องศาลตอนเดือน พ.ย. 62 แล้ว แต่เราโทรไปเช็คที่ศาลตอน มีนาคม ไม่มีรายชื่อฟ้องศาลเลยค่ะ

ส่วนไทยพาณิชย์ เงียบไปเลย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: monsterangle

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.605 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena