วันนี้ไปศาลมาครับของกรุงศรี ขอคำแนะนำว่าทำแบบนี้ถูกต้องมัยครับ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111777 โดย boyatbar
วันนี้เช้าไปเจอทนายของกรุงศรีนัดขึ้นศาลมา ตอนแรกก็ให้ออกมาข้างนอกคุยว่าจะเอาอย่างไร ตัดจบ ต้นไม่ลด ไม่ตัดจบจ่ายข้ำต่ำ3000ต่อเดือนเือดนสุดท้าย เงินใหญ่ ดอก 15% ผมคำนวน ถ้าแบบนั้น ผมก็จ่ายแต่ดอกสิแล้วต้นก็ไม่ค่อยลดเลยถ้าจ่ายขึ้นต่ำ ผมก็เลยบอกว่า งันขอให้ศาลตัดสินแล้วกัน ว่าจะยังไง ผมจะขอกับศาลว่า ขอลดอกและค่าธรรมเนียมต่างๆๆ ทนายก็บอกว่า ถ้าตัดสิ้นจะไม่มีผ่อนเลยนะ จะอายัดเงินเดือนเลย ผมเลยมึนเลยเอาไงดีทีนี้คิดอยู่น่าน เลยตัดสินใจว่าให้ศาลตัดสินแล้วกัน
พอถึงตาผมผมก็ไปคุยกับศาล ท่านก็บอกนะว่าต้นลดไม่ได้แต่เรื่องดอกจะดูให้ก่อนอีกที คุยสักพักผมก็ ลงมา เจ้าหน้าที่ ศาลให้เซ็นกระดาษ2แผ่น หน้าปกฟ้อง กันอีกแผ่นอะไรไม่รู้!!
แล้วผมก็ออกมากลับบ้านเลย ก็เลย งง คำถามมากมายในหัว

1 ที่ทนายบอกศาลพิพากษาแล้วต้องใช้เงินก่อนเท่านั้น แล้วไม่มีการผ่อนชำระเลยนี้จริงมัยครับ
2 แล้วที่ผมออกมาแล้วกลับเลยนร้ถูกต้องรึว่ารึต้องรอท่านพิพาษาก่อน งง
3.เค้าอายัดเงินเดือนได้เลยรึป่าวเพราะทนายบอกฟ้องจบจะอายัดเลยไม่มีผ่อนอีก

รบกวนผู้รู้ช่วนแนะนำด้วยครัย

ศาลแขวงพระนครเหนือ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111785 โดย ubonaraya
1 ที่ทนายบอกศาลพิพากษาแล้วต้องใช้เงินก่อนเท่านั้น แล้วไม่มีการผ่อนชำระเลยนี้จริงมัยครับ
จริงค่ะ หากให้ศาลตัดสินจะเป็นในกรณีที่ตกลงกับทนายโจทย์ไม่ได้แล้ว ถึงที่สุดแล้ว เลยให้ศาลตัดสิน ซึ่งศาลจะตัดสินตามคำฟ้องของโจทย์ หากถึงขั้นตอนนี้ส่วนใหญ่ทางโจทย์จะไม่ยอมให้มีการผ่อนจ่ายแล้วต้องจ่ายเป็นเงินตามที่ฟ้องก้อนเดียวค่ะ

2 แล้วที่ผมออกมาแล้วกลับเลยนร้ถูกต้องรึว่ารึต้องรอท่านพิพาษาก่อน งง
ถูกแล้วค่ะ เมื่อเราตกลงให้ศาลตัดสิน เซ็นเอกสารแล้วก็กลับบ้านได้ ศาลจะตัดสินและออกคำพิพากษาโดยจะส่งมาให้เราตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน ก็คือที่อยู่เดียวกันกับที่หมายศาลมาน่ะค่ะ ซึ่งเอกสารจะส่งมาถึงเราหลังจากมีคำพิพากษาแล้วประมาณ 2 เดือน

3.เค้าอายัดเงินเดือนได้เลยรึป่าวเพราะทนายบอกฟ้องจบจะอายัดเลยไม่มีผ่อนอีก
หลังจากเราได้รับคำพิพากษาแล้ว หากเรายังไม่ชำระเงินตามคำพิพากษา ก็จะถึงขั้นตอนของกรมบังคับคดี โดยโจทย์จะไปยื่นเรื่องให้กรมบังคับคดีทำหนังสืออายัติเงินเดือนมาที่บริษัทเราค่ะ ขั้นตอนนี้เวลาไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับโจทย์ว่าจะไปยื่นเรื่องต่อกรมบังคับคดีเมื่อไหร่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111792 โดย aew12345
ของกรุงศรีหยุดจ่ายประมาณกี่เดือนครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.353 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena