ระยะเวลาฟ้องศาล

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111793 โดย purachest28
ผมเงินเดือน 25,000 บาท เป้นหนี้ทั้งหมด 6 สถาบัน ยอดรวมราวๆ 1 ล้านครับไม่รู้ว่าปล่อยหนี้มาได้ไงขนาดนี้
ผมส่งดีมาตลอดแต่เริ่มไม่ไหวละ อยากหยุดจ่ายครับ
แต่ติดตรงที่มี บ้านเป็นสินทรัพย์ อยากทราบว่าระยะเวลาที่เร็วที่สุด ที่ธนาคารจะส่งฟ้องศาลคือกี่เดือนครับ
จะได้เคลียร์ทรัพย์สินทัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kan_kas

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111799 โดย Badman
1. ถ้ามีเคทีซีคุณจะถูกฟ้องภายใน 4 เดือนแต่ผ่อนได้ 36 งวด
2. บ้านยังผ่อนไหมหรือปลอดภาระมีโอกาสถูกยึดไปขายทอดตลาดได้
3.มีหนี้ตรงกัยบัญชีเงินเดือนเข้าไหม ถ้า่มีต้องรีบเคลียร์
4. ตัวอื่นๆฟ้องหลังจากหยุดจ่าย 8 - 9 เดือน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kan_kas, theerawit.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111801 โดย purachest28
Replied by purachest28 on topic ระยะเวลาฟ้องศาล
บ้านปลอดภาระครับ งั้นเดี๋ยวจ่าย เคทีซี กับ บัญชีเงินเดือนก่อนครับ ตัวอื่นพัก ขอบคุรมากครับ

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111851 โดย kengza
เงินเดือน 25,000 บาท ยอดหนี้ 1 ล้านหนักเอาการนะครับ ผมขอแนะนำความเห็นผมส่วนตัวนะครับ แบบยาแรงและเป็นไทยเร็วที่สุดนะครับ
1. คุณรีบไปเคลียตัวคุณให้ว่างเปล่า
2. หยุดจ่ายทุกบัตร
3. เก็บเงินสดให้ได้มากที่สุด ผมไม่รู้เงินที่เหลือเก็บของคุณ แต่ผมคิดว่าคุณหน้าจะ แฮร์คัทได้สัก 1-2 ใบ (ไม่ทราบเจ้าหนี้ แต่ละรายลดไม่เท่ากัน)
4.คิดว่ามีหลุดไปถึงขึ้นศาลแน่นอน กรณีก่อนขึ้นศาล KTC มีไกล่เกลื่ยก่อน ให้ชำระ 36 เดือน ยอดไม่มากอันนี้ดี (ผมคิดว่าสมควรหยุดจ่ายพร้อมกันหมด)
5. ขึ้นศาล ไปตามนัด ขอความเมตตาให้ศาลดูดอกเบี้ย ให้ ปกติลดลงเหลือไม่เกิน 15% ต่อปี
ุ6. หลังศาลตัดสิน เจ้าหนี้ก็จะส่งเรื่องไปบังคับคดี ผมเคยหักคอจ่าย บางรายก็ยอมบางรายก็ส่งไปบังคับคดี แต่เงินเดือนคุณ 25000 บาท
บังคับคดีได้ 5000 บาท ไปยื่นขอส่วนลด 50% ได้ตามเหตุผล
7. พอบังคับคดีแล้ว ก็ปล่อยได้เลยครับ ให้เขาต่อคิดบังคับคดีเขาให้หมด เราก็รอเวลาเป็นไทยครับ
คำแนะนำนี้ไม่ได้ถูกต้องสำหรับทุกคน เอาไปประยุกใช้นะครับ ขอให้โชคดี

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111852 โดย kengza
เพิ่มเติมอีกนิด กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ขนาดนี้ก็ใช้เวลานาน เวลาแก้ก็ต้องใช้เวลาเช่นกันนะครับ ค่อยๆ เก็บไปทีละบัตร
ถ้าคุณโชคดีแบบผม บางธนาคารอาจฟ้องไม่ทัน หรือรีบขายหนี้ออก ซึ่งคนซื้อหนี้ใหม่อาจไม่ถูกต้องตามกฎหมาย
อันนี้คุณก็อาจจะโชคดี ผมโชคดีหลุดไปฟรี 2 แสนกว่าบาท เขาฟ้องไม่ทันและขายหนี้ไปแล้ว เช็คเครดิตบูโร หาย
ไปเลยไม่มียอดหนี้ครับ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112249 โดย Chayaphon
Replied by Chayaphon on topic ระยะเวลาฟ้องศาล
สู้ๆ ครับ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112733 โดย mamakiss
Replied by mamakiss on topic ระยะเวลาฟ้องศาล
ถ้าเรื่องไปถึงบังคับคดีแล้ว บริษัทที่เราทำงานอยู่ด้วยจะไล่เราออกไหมค่ะ ตามกฎหมาย

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112735 โดย Badman

mamakiss เขียน: ถ้าเรื่องไปถึงบังคับคดีแล้ว บริษัทที่เราทำงานอยู่ด้วยจะไล่เราออกไหมค่ะ ตามกฎหมาย

ตอบยากครับแล้วแต่นโยบายของบริษัทด้วย ถ้าเจอแบบนี้ร้องเรียนกรมสวัสดิภาพและคุ้มครองแรงงานหรือแรงงานจังหวัดเลยครับ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112738 โดย Chayaphon
Replied by Chayaphon on topic ระยะเวลาฟ้องศาล
ที่ทำงานผม ก็เป็นบริษัทใหญ่นะครับ มีคนโดนอายัดเงินเดือน ประมาณ 50คนได้ เพื่อนผมคนหนึ่งที่แนะนำเพจนี้ให้ผม ทุกวันนี้ก็โดนอายัดเงินเดือนอยู่ รับเงินเดือนเป็นเงินสด
ช้ากว่าโอนเข้า บช. 1-2วัน เมื่อก่อนผมก็กังวลเหมือนกัน แต่มีตัวอย่างให้เห็นเยอะ และศึกษาข้อมูลในนี้ไปด้วยทำให้มองเห็นทางทางออกครับ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112744 โดย mamakiss
Replied by mamakiss on topic ระยะเวลาฟ้องศาล
แค่ไม่โดนไล่ออกก็ดีแล้วค่ะ
เพราะถ้าโดนไล่ออกเราคงไม่มีความสามารถใช้หนี้เขาได้ค่ะ หมดทางจริงๆ ก็ให้เขาอายัดเงินเดือนเราได้ค่ะ
#รบกวนสอบถามอีกหน่อยค่ะ จากวันที่หยุดจ่ายจนมาถึงขั้นตอนอายัดเงินเดือนถึงปีไหมค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.436 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena