เพิ่งไกล่เกลี่ย แต่ไม่ยินยอม รอศาลพิพากษา และบังคับคดี

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111941 โดย afkaab
สวัสดีค่ะ
วันรี้ เพิ่งไปไกล่เกลี่ยที่ศาล เป็นหนี้ UOB 190,000 ทาง UOB ส่ง ทนายมา แต่ให้ จนท.โทรมาคุยข้อเสนอ ซึ่ง เสนอมาคือ ผ่อน 1 ปี เดือนละ 16,500 บาท ซึ่งเราแจ้งว่าไม่ไหว เค้าเลยเสนอบอกว่า ผ่อนเป็นขั้นบันได เริ่มต้น 10,000 ซึ่งก็ไม่ไหวเช่นกันค่ะ ผลเลยออกมาว่าให้ศาลพิพากษาฝ่ายเดียว (เราก็ไม่เข้าใจ ไปครั้งแรก งงๆมึนๆ) ออกจากศาลเราเลยโทรไปถามเค้า ว่าถ้าปิดบัญชี ยอดจะลดเหลือเท่าไหร่เค้าแจ้งว่า 165,000 แร่ต้องหามาจ่ายภายในวันที่ 25/10 นี้ ซึ่งทันเป็นไปได้ยากมาก

อยากทราบว่า หลังจากนี้ เราต้องเตรียมตัวยังไง เพราะมีเรื่องที่กังวล คือ เราเคยเอาบ้านไปจำนอง (บ้านแม่ โอนมาเป็นชื่อเรา) บ้าน จะโดนยึดขายทอดตลาดมั้ยคะ แล้วจะใช้เวลานานมั้ยคะ เรื่องนี้กังวลมากค่ะ เพราะเป็นบ้านแม่

ปล.ตอนนี้ เรามีลู่ทาง เงินจากขายที่ดิน แต่น่าจะต้องใช้เวลาประมาณ 6 เดือน ถึงจะได้เงินก้อนนี้มาปิดหนี้ทั้งหมดได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112043 โดย kengza
ขึ้นศาลกว่าศาลจะตัดสิน ส่งไปถึงบ้าน ผมว่าประมาณ 6 เดือน ถึง 1 ปีนะครับ เขาก็จะเอาหมายศาลไปกรมบังคับดคี ผมว่าก็ต้องใช้เวลา 6 เดือน ถึง 1 ปี อีกครับ ขั้นแรกเขาอายัดเงินเดือนก่อนเพราะเร็วสุดครับ  ส่วนบ้านกว่าจะบังคับขายทอดตลาดกว่าคนจะซื้อ นานมากๆ ผมว่ามี 3-5 ปี ต่อไปอีกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.314 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena