ขอสอบถามข้อมูลคะประนอมหนี้ที่ศาล กับประนอมหนี้ก่อนถึงศาล

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112044 โดย november
สอบถามเรื่องการประนอมหนี้ที่ศาลกับการประนอมหนี้(ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ก่อนถึงศาล) 
ต่างกันอย่างไร 

คือสงสัยว่ากรณีที่เราเลิกส่งบัตร 
แนวทางที่เลือกคือ ปล่อยไม่ส่งต่อ 
สิ่งที่เราจะเจอคือ การโทรมาเสนอปรับปรุงโครงสร้าง ซึ่งจะได้ดอกเบี้ยที่ถูกกฏหมาย ไม่เกิน 15% 
เช่น มีเงินต้น50000 พอไม่จ่าย2-3เดือน เราจะเจอเบี้ยปรับ เป็น 50000+5000  แล้วเค้าก็จะเอา 55000 ไปทำประนอมหนี้ 

ซึ่งถ้าเราเลือกไม่ประนอมหนี้ปล่อยเวลาให้ผ่านไปหลายๆ เดือน  ถ้าเกิดธนาคารไม่ตกลง hair cut ให้ เราก็ต้องเข้าสู่กระบวนการศาล โดยกว่าจะถึงกระบวนการนี้ เราอาจเปงหนี้ เงินต้น +ดอก ที่มากขึ้นกว่าเดิม เพราะผ่านมานานเบี้ยปรับเยอะขึ้น แล้ว
เค้าก็เอายอดนี้ ไปฟ้องเราหรือเปล่าคะ 
ซึ่งพอเข้าสู่ชั้นไกล่เกลี่ย หรือขี้นตอนไต่สวน เราก็ต้องยอมรับหนี้ก้อนนี้อยู่ดี 

เลยเกิดความสงสัย ว่าการประนอมหนี้ก่อนถึงศาล กับประนอมหนี้ที่ศาลมันต่างกันอย่างไร แบบไหนเราได้เปรียบกว่าคะ 

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112046 โดย kengza
คุณสามารถอ่านกระทู้ปักหมุดได้นะครับ การแก้ไขปัญหาเรื่องหนี้ มีหลายวิธีครับ
1. คิดแบบคุณก็ถูกต้องนะครับ บางคนเป็นหนี้แล้วพอจะสามารถชำระไหว
2. แต่บางคนชำระไม่ไหว ไม่มีจะกิน ไม่สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ถ้าใช้หนี้ขั้นต่ำทั้งหมด เลยต้องเลียกวิธีหยุดจ่ายครับ

ตอบคำถามที่ 1 ปรับโครงสร้างหนี้ก่อนถึงศาล
เขาก็จะคิดดอกเบี้ยแบบที่คุณเข้าใจครับ ต้น+ ดอก + ค่าทวงถาม และนำมารวมคิดดอกเบี้ยอีกรอบ ซึ่งตามกฎหมาย ดอกเบี้ย ไม่สามารถมาคิดดอกเบี้ยได้อีกรอบ
คุณต้องดูรายละเอียดดีๆครับ แต่ก่อนปรับโครงสร้างหนี้เขาก็จะคิดที่ดอกเบี้ยสูงสุด ซึ่งแน่นอนเกิน 15% ครับ

ตอบคำถามที่ 2 กรณีถึงศาล
ศาลท่านจะพิจารณา ส่วนใหญ่คิดดอกเบี้ย 10-15% โดยตามแบ้งชาติกำหนด ค่าทวงถาม ค่าปรับ มันถือว่าอยู่ในดอกเบี้ยที่รวมคิดอยู่แล้ว และบางคนเลือกวิธีหยุดจ่ายทั้งหมด เพราะ ตย. เขามี 10 บัตร  เขาก็อาจจะมีเวลาเก็บเงิน H/C ได้บางส่วน แล้วก็ขึ้นศาลโดยเขาเรียงลำดับการจ่ายทีละบัตร จนถึงอายัดเงินเดือนละ รอเวลา เขาก็จะมีเงินดำรงชีวิตนะครับ เพื่อเป็นไทยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.339 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena