ผ่อนบ้าน แต่กำลังจะถึงทางตันเป็นหนี้บัตรผ่อนไม่ไหว

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112086 โดย boy1234567
กู้ซื้อบ้าน ร่วมกับพ่อ. ราคา 3. ล้านผ่อนไป1ปี ครึ่ง. ผ่อนยอดได้ 120,000  ขั้นต่ำผ่อน 11,000 / เดือน
เงินเดือน. 35,000. ผ่อนบ้านคนเดียวตลอด
และตอนนี้พ่อเกษียร แล้ว 
แต่มีเรื่องต้องใช้เงิน เริ่มทำบัตรเครติด จนวนไปวนมา ตอนนี้ มีดังนี้ 
 กสิกร บัตรกดเงินสด. 1. แสน
Ktc.     บัตรกดเงินสด. 1. แสน 3. หมื่น
Ktc.     บัตรเครดิต.     1.  แสน
Tmb    สินเชื่อบุคน.    1 แสน. 5. หมื่น
กรุงศรี.  บัตรเคดิต.     1.  แสน
กรุงเทพ.  บัตรเคดิต.              4. หมื่น
Scb.      บัตรเคดิต.              5.  หมื่น

รวมหนี.                     6แสน 7หมื่น
คำถาม แรกคือ ผมควรหยุดจ่ายใช่มั้ย
ส่วนเรื่องบ้านผมควรไปทำเรื่องตีทรัพย์ชำระหนี้ใช่มั้ย ครับ
ช่วยแนะนำหน่อย ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chayaphon

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #112090 โดย nanchakorn
รอผู้รู้มาตอบ ปักรอด้วยคนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112100 โดย boy1234567
ขอผู้รู้มาตอบหน่อย ครับว่าจะเกิดอะไร ขึ้นบ้างและ ต้องเตรียมตัวอย่างไร. รอน๊ะครับ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112101 โดย คนหลงทาง
ลองไปอ่านดูวิธีปลดหนี้ที่คนเป็นหนี้ต้องอ่าน ในชมรมฯดูครับ ถ้าสถานการณ์คุณเข้ากับแบบไหนก็ทำตามแบบนั้นครับ อ่านให้หมดเเล้วจะไม่เครียดเท่าไหร่ สู้ๆครับ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112183 โดย boy1234567

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112185 โดย kengza
ทดสอบผมอุส่านั่งเรียบเรียง 15 นาที และมาพิมพ์บอก ทำไมไม่ขึ้น งง ครับ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112187 โดย kengza
ผมขอแนะนำจากประสพการณ์ส่วนตัวผมนะ
1. หยุดจ่ายทุกบัตรยกเว้น บัตร ธ.กรุงเทพ เพราะเท่าที่รู้แบ้งกรุงเทพจะหักจ่ายผ่านบัญชีเงินเดือน ขี้เกียจเล่นเกมส์กดครับ
2. เก็บเงินเพื่อ แฮร์คัท ให้ได้เยอะที่สุด กรณี คุณผมว่าหน้าจะ ได้สัก 1-2 ใบนะครับ เป้าหมาย 50% ระยะเวลาเก็บ 6-12 เดือนก่อนฟ้อง
    2.1 กรุงไทย ฟ้องเร็วไม่ลด ประมาณ 6 เดือน แนะนำไปยอมความ ก่อนขึ้นศาลในมหกรรม ผ่อน 36 เดือน โอเคอยู่ช่วยได้เยอะ ผ่อนแบบขั้นบรรได
          แนะนำปี 1-2 ผ่อนน้อยที่สุดเพื่อแก้ปัญหาตัวอื่นก่อน
3. ระยะเวลาขึ้นศาล ผมว่ามี 1-2 ปี และศาลตัดสิน ไปบังคับคดี มีอีก 1 ปี (คุณลองประเมินเงินเก็บและแก้ปัญหานี้ดูครับ)

ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจไม่ถูกต้องต้องไปหาข้อมูล ให้เข้าใจในเวปนี้เองนะครับ เดียวผมค่อยมาตอบเรื่องบ้านครับ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112188 โดย kengza
ขอต่อครับปัญหาคือเรื่องบ้านครับ ก็มีทางเลือกตามนี้ครับ
1. ทำตัวให้ว่างเปล่า กรณีประเมินดูแล้วไม่รอด แต่ก็นะ ค่าโอน ไหนจะหาคนช่วยรับโอนและไว้ใจได้อีกครับ
2. ผมเลือกวิธีที่จะผ่อนต่อ ซึ่งหลังจากบังคับคดี มา 1 ปี ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะอายัดบ้านผมเลยนะครับ เท่าที่รู้ถึงจะอายัดบ้าน
    ก็ยังสามารถอยู่ได้ จนกว่าจะประมูลและมีผู้ประมูลได้จบ ซึ่งกว่าจะถึงขั้นนั้นผมก็ว่าหน้าจะมี 5 ปี ซึ่งระหว่างอายัด คุณ
    ก็ต้องเลือกว่าถ้าไหวก็ผ่อนต่อ หลังจากจบบัตรเครดิต จะได้มาจัดการตรงนี้ต่อ และถ้าคิดว่าไม่ไหวไม่รอด คุณก็ไม่ต้องผ่อน
    อยู่ฟรี จนกว่าจะได้รับแจ้งให้ย้ายออก ส่วนตัวผมว่าคุณหน้าจะรอด เอาบ้านอยู่ได้นะ ยอดเงินเดือนประมาณนี้ เหตุผล
    เงินเดือน 35000 บ. โดนอายัด 15000 ไปทำเรื่องลด 50% เหลือ 7500 บ. สรุปคุณมีเงินเหลือ 27500 จ่ายบ้าน 
    เหลือใช้ 16500 บาท

ทั้งนี้ กรณี โดนอายัดเงินเดือนแล้ว ไม่ว่าจะบัตรไหร หรือทำอะไรก่อนหน้า ผมจะหยุดจ่ายทั้งหมดที่ยอมความมา ถ้าไม่พอจริงๆ แต่ถ้าไหว
    ก็ผ่อนต่อไปจะได้หมดเร็วๆ ครับ

แนวทางของผมคิดจากโจทย์ของคุณ และถ้าเป็นผมจะทำอย่างไร เนื่องจากไกล้เคียงผม ผมหนี้ เกือบ 2 ล้าน บ้าน 1 หลัง แก้ปัญหามา
     5 ปี หน้าจะได้แล้วครับ ช่วงโคงสุดท้ายแล้ว อีกไม่เกิน 2 ปี ผมจะเป็นไทยแล้วครับ ขอให้โชคดีครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tuch

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112214 โดย Chayaphon
ของคุณกรณีเดียวกับผมเลยครับ ยังผ่อนบ้านอยู่ (ผ่อนมาแล้ว 4ปี) เงินเดือนพอๆกัน แต่ยอดหนี้ผมอยู่ที่ 44x,xxx เป็นหนี้รวมที่ทำการหยุดจ่าย แต่บ้านกับรถยังผ่อนอยู่ครับ ยังจำเป็น
1. สินเชื่อกรุงศรี  200,000  5,800/เดือน ุ60 งวด เหลือ 34 งวด
2. ยูเมะ พลัส      126,000  3,500/เดือน ขั้นต่ำ
3. SCB loan      52,000    5,200/เดือน 36 งวด เหลือ 9 งวด
4. Aeon credit   35,000    3,500/เดือน ขั้นต่ำ
5. SCB credit    25,000    2,500/เดือน ขั้นต่ำ

ช่วงนี้เศรฐกิจไม่สู้ดีเท่าไร พยายามปลดตัวที่ทำได้ไปก่อน ซึ่งผมมองไว้จากน้อยไปหามากคือ 5,4,3 และ 2 ส่วน 1 คิดว่าคงจะยากหน่อย ยอดหนี้สูงและเป็นสินเชื่อ น่าจะปรับ
โครงสร้างหนี้แทน แต่ถ้าสมเหตุสมผล อาจะตกลงกันได้

ตามที่คุณ Kengza แนะนำมา ผมกระจ่างเลย เนื่องจากตามหามาหลายกระทู้ ยังไม่สามารถเอามาอ้างอิงได้

** ถึงขั้นนี้แล้วต้องอดทนและสู้ต่อไปครับ เพราะเราไม่ได้ตัวคนเดียว มีอีก 4 ชีวิตที่ต้องดูแล เราไม่อยากย้อนไปเริ่มต้นใหม่ ลูกก็ต้องโตขึ้นทุกวัน ลุงแฟนที่เอามาอยู่ด้วยก็แก่ลงทุกวัน
ขณะที่ลูกยังเล็ก ยังไม่มีค่าใช้จ่ายเยอะ ผมว่ารีบปิดจะดีกว่า ขอเวลาไม่เกิน 2 ปี

ต้องขอบคุณพี่ที่ทำงาน ที่แนะนำให้เข้ามาเพจนี้ เพราะตอนนี้แกโดนอายัดเงินเดือนอยู่ เพราะบัตร 6 ใบ หนี้รวม 6-7 แสน ปลดไป 1 ใบ จ่ายใบที่ 2 อยู่ ให้เคลียร์หมดทุกใบ อย่างต่ำ 3 ปี

สู้ๆ ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: boy1234567

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112219 โดย kengza
จัดไป คุณโชคดีมากที่มาเจอเวปนี้ ตอนผมเจอนี้สุดๆ เกือบ 2 ล้าน มึด 8 ด้านเลยครับกว่าจะเจอ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chayaphon

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112327 โดย boy1234567
ขอบคุณ ครับสำหรับคำแนะนำ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112328 โดย boy1234567
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.521 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena