บัตรเครดิตไทยพาณิชย์ กับ speedy cash ฟ้องพร้อมกัน 2 ใบ สอบถามการไกล่เกลี่ยที่ศาล

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112093 โดย daryn6354
ดิฉันเป็นหนี้บัตร speedy cash วงเงิน 24000 บาท บัตรเครดิต Visa 45000 บาท รวม 2 ใบ 69000 บาท หมายศาลมาฟ้องพร้อมกันเลย 2 ใบ รวมดอกแล้ว 90000 ซึ่งดิฉันตกใจมาก ก่อนหน้านั้น 

พวกทวงหนี้โทรมาตลอด แต่ไม่เคยให้ยอดที่เบาๆ มีแต่ยอด4500-5000 ให้ผ่อน ดิฉันก็ปฏิเสธไป ทีนี้อยากทราบว่า ถ้าไปศาล ไกล่เกลี่ย เห็นเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ยอดจะได้ 1 ปี ต่อเดิอนก็ ราวๆ 7500 บ.

ซึ่งดิฉันคงไม่ไหว เพราะกำลังจะไปขึ้นศาลของบัตรโลตัส ยอด 30000 คงจะต้องผ่อนขั้นต่ำ 2000 บาทต่อเดือน ทีนี้อยากทราบว่ากรณีไทยพาณิชย์ ดิฉันไม่มีเงินก้อนที่จะปิดจบได้ แต่สามารถผ่อน

ต่อเดือนได้ราวๆ 3500-4000 ใครเคยไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ยของ SCB บ้างค่ะ อยากทราบว่า ถ้ายอดเงินประมาณนี้ เราจะขอระยะเวลา 2 ปั ผ่อนประมาณนี้ได้ไหม ถ้าไมไ่ด้ เราจะมีวิธีการบอกศาลอย่างไร

เพราะทาง SCB โหดร้ายที่สุดที่เคยเจอมา เอา 2 ใบมารวมกันดอกมหาโหดแล้วยังไม่พอ ไม่มีทางเลือกให้ลูกหนี้เลย ก่อนหน้านี้มีจนท.ทวงหนี้โทรมาบอก ถ้ามีเงินก้อนปิดได้ ยอดก็ไม่ได้ลดลงเลย 

ดิฉันก็แจ้งว่า ไม่สามารถหาเงินก้อนมาปิดได้เพราะมันยอดสูงมากๆ ดิฉันแจ้งว่าไหวที่เดือนละไม่เกิน 4000 ถ้าไม่โอเค ก็มารออายัติเงินเดือนได้เลย เพราะจะได้ไปแค่ 2500+ 

เค้าก็แนะนำว่าให้ดิฉันให้ศาลพิพากษาไปเลย แล้วเดี๋ยวเจ้าหน้าที่จะโทรมาคุยอีกที กรณีอายัติเงินเดือนดิฉันอยากสอบถามว่า ถ้าบังคับคดีเริ่มอายัติเงินเดือนแล้ว เรายังสามารถโทรไปหาทางแบงค์ 

เจรจราปิดจบได้ไหมคะ? สมมติเกิดมีเงินก้อน แล้วเค้าจะยังให้ส่วนลดไหม ตอนนี้บอกตรงๆว่าหนักใจกับ SCB มากเพราะยอดเยอะเกินเหตุมากๆ จนบางทีก็อยากให้มาอายัติแล้วเอาเงิน

ไปรอจ่ายโลตัส กับใบอื่นๆที่ยอดน้อยกว่า มีโอกาสจบไวกว่า อยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ทุกท่านค่ะ  ตอนนี้ปวดหัวมากค่ะ ขอบคุณค่ะ 

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112098 โดย Evan
เงินเดือนเกิน2หมื่นมั๊ยครับ ถ้าเกินทางเจ้าหนี้ก็อายัดได้แค่ในส่วนที่เกิน ก็ให้เราคิดว่าเป็นการใช้หนี้ให้เจ้าหนี้ไป
อย่างน้อยเราก็มีเอาไว้ดำรงชีพ2หมื่นครับ แต่ต้องมาดูว่าเรามีทรัพย์สินที่เป็นชื่อเราหรือไม่ เช่น มีบ้าน มีรถ หรือจดทะเบียนสมรสหรือเปล่า (พยายามเคลียร์ซะก่อน)
พยายามเก็บเงินไว้ให้มากที่สุดครับ และที่ผมแนะนำนะครับถ้าหยุดจ่ายก็หยุดให้หมดทุกบัตรครับ อย่าไปจ่ายขั้นต่ำหรือบางส่วน

พยายามอ่านหัวข้อกระทู้ "วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน" อ่านเยอะๆครับ --> เขาเรียกกันว่ากระทู้ปักหมุด
ผมแนบรูปมาให้ดู แต่ผมเข้าใจว่าบางทีก็เห็นกระทู้นี้,บางทีก็ไม่เห็น ไม่รู้เป็นเพราะอะไรนะแต่ลองพยายามเข้าไปอ่านดูช่วยได้เยอะครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112099 โดย supii
ขออนุญาตถามได้ไหมคะ  ทั้งบัตรเครดิตไทยพาณิชย์ กับ speedy cash ที่ถูกฟ้องนี่ค้างชำระกี่งวดคะ 

ปล. เป็นกำลังใจให้นะคะ ✌

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112102 โดย daryn6354

supii เขียน: ขออนุญาตถามได้ไหมคะ  ทั้งบัตรเครดิตไทยพาณิชย์ กับ speedy cash ที่ถูกฟ้องนี่ค้างชำระกี่งวดคะ 

ปล. เป็นกำลังใจให้นะคะ ✌

ทั้ง 2 ใบ ปี 2561 ค่ะ 

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112103 โดย daryn6354

Evan เขียน: เงินเดือนเกิน2หมื่นมั๊ยครับ ถ้าเกินทางเจ้าหนี้ก็อายัดได้แค่ในส่วนที่เกิน ก็ให้เราคิดว่าเป็นการใช้หนี้ให้เจ้าหนี้ไป
อย่างน้อยเราก็มีเอาไว้ดำรงชีพ2หมื่นครับ แต่ต้องมาดูว่าเรามีทรัพย์สินที่เป็นชื่อเราหรือไม่ เช่น มีบ้าน มีรถ หรือจดทะเบียนสมรสหรือเปล่า (พยายามเคลียร์ซะก่อน)
พยายามเก็บเงินไว้ให้มากที่สุดครับ และที่ผมแนะนำนะครับถ้าหยุดจ่ายก็หยุดให้หมดทุกบัตรครับ อย่าไปจ่ายขั้นต่ำหรือบางส่วน

พยายามอ่านหัวข้อกระทู้ "วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน" อ่านเยอะๆครับ --> เขาเรียกกันว่ากระทู้ปักหมุด
ผมแนบรูปมาให้ดู แต่ผมเข้าใจว่าบางทีก็เห็นกระทู้นี้,บางทีก็ไม่เห็น ไม่รู้เป็นเพราะอะไรนะแต่ลองพยายามเข้าไปอ่านดูช่วยได้เยอะครับ

ไม่มีทรัพย์ฺสินอะไรเลยค่ะ มีแต่เงินเดือนนี่แระค่ะ ที่ปักหมุดอ่านหมดแล้วค่ะ แต่แค่ไม่อยากให้มาอายัติเงินเดือนเพราะที่ทำงานจะวุ่นวายค่ะ เลยพยายามหาทางออกค่ะ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112109 โดย Evan
วันที่ไปศาลก็ลองเจรจาดูครับ  ทนายของธนาคาจะมายื่นข้อเสนอให้เลยครับ
เคสของผมหนี้หลายแสน ไม่รู้จะเหมือนกันมั๊ย ได้มา36เดือนแต่ก็ไม่ได้รับครับยอมให้ฟ้อง

ในกรณีของผม ผมปรึกษาหัวหน้า , และแจ้ง HR เลยครับ
พอได้คุยก็โล่งเลยครับ 

ขอให้เจรจาได้ตามที่หวังไว้ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112629 โดย daryn6354
อัพเดทค่ะ ก่อนถึงวันนัดไปศาลของ ไทยพาณิชย์ได้นำเรื่องไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ ทั้งไทยพาณิชย์ 2 ใบ โลตัส 2 ใบ และสินเชื่อของ CIMB ทั้งหมดรวมกัน 5 ใบ ไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ 
ผลปรากฏว่าผ่านทั้งหมด 5 ใบค่ะ แต่ไปเลื่อนศาลแล้วจะกลับไปอีกที่วันที่ 3 และ 18 ธันวาคมนี้ค่ะ เพื่อนำสัญญาไปให้ทางแบงค์ดูค่ะ โดยชำระแค่เงินต้นค่ะยอดรวมทั้งหมด 120000+ ค่ะ ระยะเวลา 7 ปีค่ะ ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 1250 บาทค่ะ ลดดอกเบี้ยไปได้ถึง 6หมื่นกว่า จ่ายงวดแรกไปแล้ววันเซนต์สัญญาค่ะ แน่นอนค่ะว่าทาง SAM มีการคิดดอกเบี้ยอยู่แล้ว 4 % ต่อปี  Haircut ย่อมดีกว่า แต่กรณีเราไม่มีเงินก้อน โครงการนี้ช่วยได้เยอะมากๆค่ะ มีมากจ่ายมากได้ มีน้อยก้จ่ายขั่นต่ำ 1250 ค่ะ ตอนนี้เหลือแค่อิออน กะ ธนชาติที่ไม่โชว์ในบูโร ทำให้เข้าร่วมโครงการไม่ได้ค่ะ ถ้าหมดสองที่นี้แล้วก็จะสามารถผ่อนกับ SAM ได้มากกว่าค่ะ หากเพื่อนๆท่านใดที่ไม่มีทางออก ไม่มีเงินก้อน ลองนำเรื่องไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ได้นะคะ แต่ต้องก่อนศาลพิพากษานะคะ ตอนนี้ไม่เครียดแล้วค่ะ ขอให้ทุกคนสู้ๆนะคะ ใครสงสัยเรื่องโครงการคลินิกแก้หนี้สอบถามได้นะคะ ยินดีให้คำแนะนำ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Badman

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112631 โดย Teww02463
สนใจ คลินิกแก้หนี้ เป็นหนี้ 2 ใบรวมกัน 360000บาท 

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112639 โดย Nongreddevil
รบกวนสอบถามเรื่องคลีนิกแก้หนีคะ กำลังจะเข้าโครงการ อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม ไม่ทราบว่าจะสะดวกติดต่อคุณได้ทางไหนบ้างคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112649 โดย daryn6354
ทิ้งไลน์ไอดีไว้นะคะ เดี๋ยวแอดไปค่ะ ไม่สะดวกลงของตัวเองตรงนี้ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ 

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112651 โดย Badman
กฎของชมรมฯ ห้ามลงเบอร์โทรศัพท์หรือไลน์ไอดี เพื่อติดต่อกลับ ถ้ามีวิธีแก้ไขผ่านคลินิคแก้หนี้สามารถนำมาลงได้เลยครับ
ใครลงมาคือ Block + Bann User นะครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kan_kas

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112659 โดย daryn6354

4 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #112662 โดย Buathai

3 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #117683 โดย Pooklook

daryn6354 เขียน: อัพเดทค่ะ ก่อนถึงวันนัดไปศาลของ ไทยพาณิชย์ได้นำเรื่องไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ ทั้งไทยพาณิชย์ 2 ใบ โลตัส 2 ใบ และสินเชื่อของ CIMB ทั้งหมดรวมกัน 5 ใบ ไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ 
ผลปรากฏว่าผ่านทั้งหมด 5 ใบค่ะ แต่ไปเลื่อนศาลแล้วจะกลับไปอีกที่วันที่ 3 และ 18 ธันวาคมนี้ค่ะ เพื่อนำสัญญาไปให้ทางแบงค์ดูค่ะ โดยชำระแค่เงินต้นค่ะยอดรวมทั้งหมด 120000+ ค่ะ ระยะเวลา 7 ปีค่ะ ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 1250 บาทค่ะ ลดดอกเบี้ยไปได้ถึง 6หมื่นกว่า จ่ายงวดแรกไปแล้ววันเซนต์สัญญาค่ะ แน่นอนค่ะว่าทาง SAM มีการคิดดอกเบี้ยอยู่แล้ว 4 % ต่อปี  Haircut ย่อมดีกว่า แต่กรณีเราไม่มีเงินก้อน โครงการนี้ช่วยได้เยอะมากๆค่ะ มีมากจ่ายมากได้ มีน้อยก้จ่ายขั่นต่ำ 1250 ค่ะ ตอนนี้เหลือแค่อิออน กะ ธนชาติที่ไม่โชว์ในบูโร ทำให้เข้าร่วมโครงการไม่ได้ค่ะ ถ้าหมดสองที่นี้แล้วก็จะสามารถผ่อนกับ SAM ได้มากกว่าค่ะ หากเพื่อนๆท่านใดที่ไม่มีทางออก ไม่มีเงินก้อน ลองนำเรื่องไปเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ได้นะคะ แต่ต้องก่อนศาลพิพากษานะคะ ตอนนี้ไม่เครียดแล้วค่ะ ขอให้ทุกคนสู้ๆนะคะ ใครสงสัยเรื่องโครงการคลินิกแก้หนี้สอบถามได้นะคะ ยินดีให้คำแนะนำ

สวัสดีค่ะ รบกวนขอคำแนะนำค่ะ สมัครเข้าร่วมโครงการแก้หนี้ไว้เช่ากัน อยูู่ระหว่างรอผลค่ะ

อยากทราบว่า ในบูโรแจ้งยอดค้าง 210-240 วัน 
ชำระล่าสุด กค.63
สถานะ 40 อยู่ระหว่างปิดบัญชี แบบนี้จะผ่านโครงการไหมค่ะ

ตอนนี้เป็นความหวังเดียวแล้วค่ะ หากเข้าโครงการไม่ได้ คงจะจบที่ขึ้นศาลทุกบัตรค่่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

3 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #117684 โดย tulunu
เบื้องต้น จนท.ตลีนิกแก้หนี้ แจ้งหรือยังค่ะ ว่า เอกสารที่ส่งครบถ้วนสมบูรณ์ เข้าเงื่อนไขครบถ้วน แล้ว นั่นคือขั้นที่ 1 // ถ้าถึงจุดนี้แล้วรอ โทรเช็คสถานะได้ เรื่อยๆ ว่าถึงไหนแล้ว // ขั้น 2 คลีนิกแก้หนี้ จะส่งไปที่ เจ้าหนี้ทุกราย ยินยอมก่อน ถ้าแจ้งกลับครบทุกรายแล้ว (อาจจะได้หรือไม่ได้ อยู่ที่เจ้าหนี้) ก็จะนัดเซ็นต์สัญญา ค่ะ // ประมาณ 2-3 เดือนค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Liverpool 777

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.690 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena