ดันทำปรับโครงสร้างไปแล้ว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5642 โดย Puningg
เพิ่งมาพบ web นี้ค่ะ เสียใจจังที่ดันทำปรับโครงสร้างไปแล้ว 2 บัตร. ข้อมูลในนี้เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ

แต่ก็ยังมีอีกหลายใบที่หยุดจ่ายและไม่ได้ทำอะไร มีคำถามดังนี้ค่ะ ( ข้อมูลเพิ่ม คือว่างงานมาปีกว่าแล้วค่ะ)
1. มีหนี้บัตรเครดิตและกดเงินสดกับไทยพานิชย์ รวมประมาณ 2 แสน. จะ hair cut ได้มั๊ย ที่ต้องถามเพราะมี มีกู้บ้านกับไทยพาณิชย์อยู่ด้วยค่ะ เป็นกู้ร่วมกับสามี จะมีผลกระทบกันมั๊ย
2. หนี้ที่ปรับโครงสร้างไปแล้ว สุดท้ายถ้าไม่ไหว จะสามารถขอลดหนี้ได้มั๊ยคะ
3. ถ้าเราปรับโครงสร้างไปบางบัตรแล้ว. หนี้บัตรมี่เหลือใบอื่นๆ. เรารอขอลดหนี้ hair cut. ได้ใช่มั๊ยคะ
4. หนี้ของเรา เจ้าหนี้สามารถบังคับจากสามีได้มั๊ยคะ

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
จากคนมือใหม่มากๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5652 โดย Champcyber99
กลยุทธ์และคำแนะนำสำหรับผู้ที่ต้องการทำ Hair-Cut

1.คุยดีๆ กับคู่สนทนา แสดงจุดยืนว่าอยากจะแก้ปัญหาหนี้
2. แสดงถึงความลังเลเล็กๆมีลูกล่อลูกชน ว่าจะจ่ายเจ้าหนี้ที่กำลังคุยอยู่ หรือว่าจ่ายเจ้าอื่นดี (ที่ให้ส่วนลดเยอะกว่า) ถ้าคุณไม่เอาก็ไปต่อท้ายแล้วค่อยว่ากันใหม่
3. กำหนดเวลาให้เจ้าหนี้ตัดสินใจว่าจะยอมตามเงื่อนไขที่เราเสนอหรือมีเงื่อนไข ที่ดีกว่าหรือไม่
4.อธิบายเจ้าหนี้ว่าได้เงินจากเรา ดีกว่าการฟ้องร้องถึงศาลเรามีเวลาไปสู้คดีและรู้ เข้าใจกฎหมายคดีแพ่งพอสมควร เจ้าหนี้จะฟ้องไม่ยอมลดจริงหรือ?
5. ถ้ามีเงินก้อน อยากทำ Hair-cut แล้ว และมีตัวเลขในใจที่อยากได้ส่วนลดแล้ว เจรจากับสถาบันการเงินเจ้าหนี้เราโดยตรงก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องติดต่อกับสำนักงานกฎหมายเสมอไป เพราะสถาบันการเงิน เจ้าหนี้จะตัดสินใจได้ง่ายกว่า เพราะสำนักงานกฎหมายจะได้ค่าคอมพิวเตอร์ หรือซื้อหนี้เราต่อมาจากสถาบันการเงินอีกที ดังนั้นถ้าเรามีเงินก้อนแล้ว ยังไงเสียสถาบันการเงินก็ต้องเสียค่าคอมให้สำนักงานกฎหมายอยู่ดี เค้าจึงลดหนี้ ตัดสินใจลดหนี้ให้เราได้ไม่อยากครับถ้าติดต่อกับสำนักงานกฎหมาย เค้าก็เป็นเพียงตัวกลางที่จะไปคุยกับสถาบันการเงินให้เท่านั้นเองดังนั้นใน มุมมองของผมคุยโดยตรงเองเลยดีกว่าครับ ทั้งนี้ลดได้มากน้อยขึ้นอยู่กับการคุยเจรจาต่อรองด้วยครับ ย้ำไปเลยครับว่าลดตามที่เราต้องการ เราจ่ายได้ทันที
6. เงินที่จะนำมา Hair-Cut ต้องเงินที่ไม่ได้มาจากการกู้ยืมที่มีดอกเบี้ยนะครับ หรือเป็นเงินเก็บ หรือ โบนัส เพราะถ้าไปกู้มาอีก ก็ไม่จบไม่สิ้นซักทีซักหน้าไม่ถึงหน้าอีกเหมือนเคย
7. ถ้าเจ้าหนี้เป็นฝ่ายเสนอลดมาเอง อยากให้มองว่าอย่างกลางๆ ครับว่าเงื่อนไขที่ทางเจ้าหนี้เสนอมานั้น เราจ่ายไหวไหม? น่าสนใจและรับได้และพอใจหรือเปล่า? อย่าไปมองเพียงแค่ต้องการให้ได้ส่วนลดเยอะๆ เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ให้พิจารณาว่าถ้าเราจ่ายไปแล้ว เราลดเจ้าหนี้ไปอีกหนึ่งราย(ได้ลดภาระหนี้ไปทีละจุดๆ)ที่เหลือก็ค่อยๆมาปลด หนี้ที่ละรายต่อไป ตามกำลังและความสามารถ(แต่ต้องจ่ายไหวด้วยตัวเองจริงๆนะ ไม่ควรไปกู้หนี้ยืมสินที่ต้องเสียดอกเบี้ยจากที่อื่นมาปิด Hair-Cut อีก มิฉะนั้นจะไม่มีวันจบสิ้น)
ถ้าสามารถทำได้เช่นนี้ ก็จะสามารถค่อยๆปลดหนี้ได้สำหรับการ Hair Cut หนี้นั้นสามารถทำได้ตลอดทุกช่วงเวลา หลังจากที่หนี้ของเราเน่าเต็มที่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นในช่วง
1. ก่อนได้รับหมายฟ้อง(ต้องไม่จ่ายนานๆหลายเดือนพอสมควร)
2. ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาล
3. ขึ้นศาลแล้วยังไม่ได้พิพากษา แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี
4. ศาลพิพากษาเรียบร้อยแล้ว และรอการจ่ายชำระเงินคืนตามคำพิพากษาก็ Hair-cut ได้อยู่
5.ศาลพิพากษาเรียบร้อยแล้ว และอยู่ในระหว่างการถูกอายัด อายัดทรัพย์สินหรือเงินเดือน ก็ Hair-cut ได้อยู่ สรุปว่าถ้าตนยอม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5655 โดย Ly89

Puningg เขียน: เพิ่งมาพบ web นี้ค่ะ เสียใจจังที่ดันทำปรับโครงสร้างไปแล้ว 2 บัตร. ข้อมูลในนี้เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ

แต่ก็ยังมีอีกหลายใบที่หยุดจ่ายและไม่ได้ทำอะไร มีคำถามดังนี้ค่ะ ( ข้อมูลเพิ่ม คือว่างงานมาปีกว่าแล้วค่ะ)
1. มีหนี้บัตรเครดิตและกดเงินสดกับไทยพานิชย์ รวมประมาณ 2 แสน. จะ hair cut ได้มั๊ย ที่ต้องถามเพราะมี มีกู้บ้านกับไทยพาณิชย์อยู่ด้วยค่ะ เป็นกู้ร่วมกับสามี จะมีผลกระทบกันมั๊ย

ส่วนของหนี้บัตร สามารถหยุดและรอแฮร์คัทได้ครับ เพียงแต่ว่าราคาอาจจะไม่สวยหรู เพราะยังไงบ้านก็ยังอยู่กับเขาครับ อันนี้เขาถือไพ่เหนือกว่าครับ...

2. หนี้ที่ปรับโครงสร้างไปแล้ว สุดท้ายถ้าไม่ไหว จะสามารถขอลดหนี้ได้มั๊ยคะ

ได้ครับ...แต่ก็เหมือนกันคือ อาจได้ราคาที่ไม่ดี และอาจจะถูกฟ้องร้องเร็วขึ้นครับ...

3. ถ้าเราปรับโครงสร้างไปบางบัตรแล้ว. หนี้บัตรมี่เหลือใบอื่นๆ. เรารอขอลดหนี้ hair cut. ได้ใช่มั๊ยคะ

ได้ครับ....

4. หนี้ของเรา เจ้าหนี้สามารถบังคับจากสามีได้มั๊ยคะ

ไม่ได้ครับ...หนี้บัตรเป็นหนี้ส่วนบุคคลครับ...นอกจากว่าคุณจะปล่อยให้เลยเถิดไปถึงขั้นฟ้องร้องบังคับคดี
แล้วคุณไม่ทำอะไรเลย เจ้าหนี้สามารถสืบทรัพย์แล้วยึดทรัพย์สินในส่วนที่เป็นสินสมรสได้ครับ.....

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
จากคนมือใหม่มากๆ

การหยุดจ่าย...เราให้หยุดเพื่อตั้งหลัก...ไม่หมุนเงิน...อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตนเอง..ประหยัด อดออม

ไม่ว่าสถานะหนี้จะเป็นอย่างไร....ผมอยากให้คุณศึกษากระทู้ปักหมุดให้ละเอียด แล้วประเมิณดูว่า

คุณจะเดินหมากอย่างไร....จะต้องทำอย่างไรล่วงหน้าบ้างกับทรัพย์สินที่มี

คุณบอกว่าข้อมูลในนี้มีประโยชน์มากเลย...แต่ไม่รู้ว่าคุณอ่านไปถึงไหน และเข้าใจแค่ไหน

กับคำถาม ดูเหมือนคุณไค่อยได้อ่านเลยนะครับ....ลองพยายามอ่านและทำความเข้าใจใหม่

เรียบเรียงหนี้แต่ละตัว ประเมิณรายได้ รายจ่าย และเงินเก็บ เท่านี้คุณก็จะพอมองออกว่าหนี้

แต่ละตัวจะเป็นอย่างไร ใช้เวลาเท่าไหร่ จะถึงกระบวนการฟ้องร้องหรือไม่

พยายามเข้านะครับ....สู้ๆๆๆๆๆ............. :สู้ๆ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5668 โดย Puningg
ขอบคุณทุกคำตอบมากค่ะ

อย่างที่บอกว่าเพิ่งเจอ web นี้ เพิ่งเจอเมื่อวานเองค่ะ แล้วตอนกลางคืนก็ตั้งกระทู้ถามเลย
ตั้งแต่เมื่อวานก็อ่านไปได้ 10 กว่ากระทู้แล้ว จะพยายามอ่านและศึกษาเยอะๆ
เสียดายที่เจอ web นี้ช้าไปนิดนึง แต่ก็จะพยายามต่อไป

อยากขอบคุณทุกคนในนี้มาก เพราะเมื่อวานที่เจอ web นี้ ทำให้ดิฉันมีสติ และคิดออกมาจะเริ่มต้นปลดหนี้ยังไง เมื่อเช้าตื่นมาก็นั่งทำตารางหนี้เลยค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากจริงๆค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5673 โดย Pych

ไม่ต้องเสียดายหรอกครับ ผมกว่าจะเจอเวบนี้ก็ติดหนี้มากว่า 7 ปี

จากหนี้หลักหมื่นจนก่อนเจอเวบชมรมหนี้ ไปหยุดที่ 1.6 ล้าน

ขอแค่ให้เก็บอดีตไว้เป็นบทเรียน ที่เราจะไม่กลับไปใช้เงินอนาคต

ไม่หลงระเริงไปกับบัตรพลาสติก ไม่ฟุ่มเฟือยตามใจกิเลสของตัวเอง

และตั้งใจเดินตามแนวทางที่ชมรมให้ไว้

และถ้ารู้จักใครที่เป็นหนี้และดูเหมือนจะไม่ไหว

เริ่มกดเงินจากบัตรนึงมาจ่ายอีกบัตรนึง ก็แนะนำให้เขาได้มารู้จักชมรมหนี้ฯ

เพิ่มมากขึ้นนะครับ ได้บุญด้วย

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5675 โดย Puningg
ใช่ค่ะ web นี้สร้างบุญให้คนทั่วไปมากๆ เลย โดยเฉพาะคนที่สิ้นหวัง

ดิฉันว่ามันคือแสงสว่างปลายอุโมงจริงๆ

สู้ๆ ด้วยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5695 โดย nunee

Puningg เขียน: ใช่ค่ะ web นี้สร้างบุญให้คนทั่วไปมากๆ เลย โดยเฉพาะคนที่สิ้นหวัง

ดิฉันว่ามันคือแสงสว่างปลายอุโมงจริงๆ

สู้ๆ ด้วยค่ะ

ขอให้ตั้งอกตั้งใจตะลุยไปพร้อมๆ กันเน้อ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.446 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena