อยากผ่อนจ่ายหนี้มีวิธีไหนบ้างคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6165 โดย iibliss
สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ คือว่าเป็น นศ. อยู่ค่ะ แม่ทำบัตรเครดิตเสริมจากของแม่ให้ไว้ใช้จ่ายแต่ว่าต้องจ่ายเงินเอง ก้อใช้ซื้อนู่นจ่ายนี่บ้างไม่มีปัญหาอะไร ซื้อของเวลาไม่มีเงิน แจ่ก็จ่ายครบทุกครั้งแต่มาคราวนี้ เอาไปซื้อไอโฟนแบบไม่ได้ทำผ่อนจ่ายไว้เพราะซื้อผ่านเว็บแอปเปิ้ลออนไลน์มา คือกะจะเก็บเงินเดือนละสองสามพันบาทมาบวกกับกดเงินสดจากบัตรใบเดิมหลังวันที่บัญชีบัตรเครดิตตัดยอด นำมารวมกันแล้วไปจ่ายทุกเดือนๆ เปนเวลาสิบเดือนหนี้ไอโฟนก็จะหมด แต่เพิ่งมารู้ว่ากดเงินสดออกมาครั้งนึงต้องเสียดอกเบี้ย 3% ครั้งแรกกดมา 19000 มาบวกกับเงินตัวเองอีก สามพันบาท ไปจ่ายหนี้ตอนเดือนที่รูดไอโฟนมา ดอกเบี้ยเกือบ 600 บาทแล้ว สำหรับนศใแบบนี้มันเยอะอะค่ะ เลยอยากถามว่าจะมีวิธีผ่อนจ่ายกับทางธนาคารยังไงบ้างโดยดอกเบี้ยถูกลง และไม่ต้องยกเลิกบัตรเครดิต ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ใช้ซื้อของแพงแบบนี้ และคิดว่าคงไม่ทำแบบนี้อีกแล้ว คงกลับไปใช้เอาไว้หมุนเงินแบบก่อนหน้า จริงๆ แล้วขอเงินแม่มาจ่ายก่อนได้ค่ะ แล้วค่อยผ่อนท่านเอา แต่ว่าไม่อยากเดือนร้อนท่าน คิดว่าทำเองก็ต้องแก้เอง จากปกติที่ต้องเก็บเงินมาจ่านเดือนละสองสามพันบาทตอนนี้กลัวดอกเพิ่มพูน เลยต้องเก็บเงินประหยัดจากค่าขนมมากขึ้น เดือนนึงน่าจะได้ประมาน 4 พัน แค่นี้ก้อเสียดาบค่าดอกเบี้ยมากๆเลยค่ะ

ปล.ค่ะ ว่าถ้าเก็บจ่ายเดือนละสามพันพอไหว แต่ถ้าสี่ถึงห้าพัน แทบไม่มีเงินจะกินจะใช้เลยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6168 โดย Nok2865
โธ่เอ๊ย...ธนาคารมันตั้งอยู่ได้ก็ด้วยผลกำไรจากดอกเบี้ย ถ้ามันอยากทำบุญทำทาน มันคงไม่มาตั้งธนาคารให้เมื่อยตุ้มหรอก...
ดอกเบี้ยของการกดเงินสด นอกจากคิดดอกเบี้ยแล้ว ยังมีค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน แถมมันเอา Vat บวกเข้าไปในเงินที่เรากดมา เช่น
กดเงินสดจากบัตรเครดิต 10,000 บาท
เป็นหนี้ 10,321 บาท
เป็นค่าค่าธรรมเนียม 300 บาท
เป็นค่าvat 21 บาท
ยังไม่จบนะ...มันยังทะลึ่งเอาค่าvat ที่เราเสียให้กับรัฐ มาคิดรวมเป็นเงินต้นคิดดอกเราซ้ำ กระทืบซ้ำแล้วซ้ำอีก
เสียรู้ไปแล้ว กับความยากได้ ก็ต้องพยายามต่อไป
อย่าไปกดบัตรไหนมาหมุนบัตรนั้นอีก เพราะพวกพี่ๆในนี้ผ่านมาแล้วทั้งนั้น พยายามสอน พยายามเตือนกัน และสัญญากันว่า จะไม่กลับไปใช้บัตรห่าๆพวกนั้นอีก ให้กำลังใจกันอยู่ทุกๆวัน
ถ้าไม่อยากเป็นดอกมาก ก็ต้องจ่ายให้มากกว่าขั้นต่ำ แต่น้องก็บอกว่า แค่เนี้ยก็เหลือจะทน ไม่มีจะกิน
เราต้องรับผิดชอบกับสิ่งที่เราทำให้ได้ ไปสารภาพกับคุณแม่เสีย แล้วผ่อนจ่ายท่าน
อย่าไปหาทางออกด้วยการก่อหนี้ขึ้นใหม่ หรือไปทำตัวแบบคนไม่ดี เอาตัวเข้าแลกกับค่าไอโฟน
จำไว้เป็นบทเรียน ไว้ใช้ชีวิตในวันข้างหน้า มีวินัยกับตัวเอง เวลาอยากได้อะไร ถามตัวเองหลายๆครั้งว่า "มันจำเป็นไหม มันจำเป็นไหม"
เพราะชีวิตบางอย่าง ก็หันไปแก้ไขได้ บางอย่างมันก็ไม่สามารถแก้ไขได้
ไปบอกคุณแม่เสียนะคะ พี่ๆทุกคนเป็นกำลังใจให้

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6170 โดย Lyncns31
ลุงว่าแล้ว...โดนจนได้..

เราจะทำยังไงไม่ให้แม่รู้...จะแก้ไขอะไรก็ต้องติดต่อธนาคารอยู่ดี...

ไปสารภาพกับแม่ซะ...!!!!

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6193 โดย Ly89
ความอยากได้อ่ะนะ....ไม่ว่ากัน เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน เวลาอยากได้อะไร ต้องได้ คิดว่า

จ่ายไหว..แต่เอาจริงๆ ซื้อมาแล้วนึกเสียดายทีหลัง..ของที่อยากได้ก็งั้นๆ เห่อเฉพาะช่วงแรก
:sweat:
ถ้าไม่อยากให้แม่รู้ ก็ต้องผ่อนจ่ายให้มากกว่าขั้นต่ำนะครับ เพราะมันจะได้เอาไปตัดต้นให้ลดลง

ดอกเบี้ยก็จะลดลงตามไปด้วย เช่น ตอนนี้มียอดค้าง 2 หมื่น จ่ายขั้นต่ำก็ 2 พัน บาทต่อเดือน

ก็ให้จ่ายเดือนละ 3-4 พันบาทต่อเดือน ไม่กี่เดือนเดี๋ยวก็หมด.....
:hurt:
แต่ถ้าจ่ายไม่ไหว จ่ายขนาดนั้นไม่มีเงินใช้อย่างอื่นแน่ๆ จ่ายได้แค่ขั้นต่ำ

ถ้างั้นก็แนะนำให้บอกแม่ซะเถอะนะ....ให้แม่มาจ่ายโปะให้ก่อน แล้วจะผ่อนให้แม่ทีหลังก็ว่าไป

ยังไงเดี๋ยวแม่ก็ต้องสงสัยอยู่ดี ว่าไปเอาไอ้โปนมาจากไหน อย่าให้ท่านต้องสงสัยในด้านลบเลย

นะครับ....จะพาลไม่สบายใจไปเปล่าๆ.....สารภาพความจริงไปเลยดีกว่านะครับ....
:pray:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6209 โดย Skynine

iibliss เขียน: สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ คือว่าเป็น นศ. อยู่ค่ะ แม่ทำบัตรเครดิตเสริมจากของแม่ให้ไว้ใช้จ่ายแต่ว่าต้องจ่ายเงินเอง ก้อใช้ซื้อนู่นจ่ายนี่บ้างไม่มีปัญหาอะไร ซื้อของเวลาไม่มีเงิน แจ่ก็จ่ายครบทุกครั้งแต่มาคราวนี้ เอาไปซื้อไอโฟนแบบไม่ได้ทำผ่อนจ่ายไว้เพราะซื้อผ่านเว็บแอปเปิ้ลออนไลน์มา คือกะจะเก็บเงินเดือนละสองสามพันบาทมาบวกกับกดเงินสดจากบัตรใบเดิมหลังวันที่บัญชีบัตรเครดิตตัดยอด นำมารวมกันแล้วไปจ่ายทุกเดือนๆ เปนเวลาสิบเดือนหนี้ไอโฟนก็จะหมด แต่เพิ่งมารู้ว่ากดเงินสดออกมาครั้งนึงต้องเสียดอกเบี้ย 3% ครั้งแรกกดมา 19000 มาบวกกับเงินตัวเองอีก สามพันบาท ไปจ่ายหนี้ตอนเดือนที่รูดไอโฟนมา ดอกเบี้ยเกือบ 600 บาทแล้ว สำหรับนศใแบบนี้มันเยอะอะค่ะ เลยอยากถามว่าจะมีวิธีผ่อนจ่ายกับทางธนาคารยังไงบ้างโดยดอกเบี้ยถูกลง และไม่ต้องยกเลิกบัตรเครดิต ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ใช้ซื้อของแพงแบบนี้ และคิดว่าคงไม่ทำแบบนี้อีกแล้ว คงกลับไปใช้เอาไว้หมุนเงินแบบก่อนหน้า จริงๆ แล้วขอเงินแม่มาจ่ายก่อนได้ค่ะ แล้วค่อยผ่อนท่านเอา แต่ว่าไม่อยากเดือนร้อนท่าน คิดว่าทำเองก็ต้องแก้เอง จากปกติที่ต้องเก็บเงินมาจ่านเดือนละสองสามพันบาทตอนนี้กลัวดอกเพิ่มพูน เลยต้องเก็บเงินประหยัดจากค่าขนมมากขึ้น เดือนนึงน่าจะได้ประมาน 4 พัน แค่นี้ก้อเสียดาบค่าดอกเบี้ยมากๆเลยค่ะ

ปล.ค่ะ ว่าถ้าเก็บจ่ายเดือนละสามพันพอไหว แต่ถ้าสี่ถึงห้าพัน แทบไม่มีเงินจะกินจะใช้เลยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

o_) o_) บอกความจริงกับแม่ไป แล้วค่อยๆ ผ่อนกับแม่ แต่ต้องผ่อนนะไม่ใช่บอกแม่แล้วให้แม่จ่ายแทน
แล้วที่ดีที่สุดคือคืนบัตรให้แม่ ไม่ต้องใช้แล้ว อยากได้อะไรก็ค่อยๆ เก็บเงินไว้ แล้วค่อยดูว่าสิ่งที่จะซื้อหาคราวใหม่
มีความจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องใช้แค่ไหน ถ้ายังก็ชะลอไปก่อน o_) o_) /center][/color]

....พี่อัง สวยประหาร

พี่อังขอติงการเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย

ก้อ ที่ถูก ก็
แจ่ก็จ่าย ที่ถูก แต่ก็จ่าย

ไม่อยากเดือนร้อน ที่ถูก ไม่อยากเดือดร้อน
เดือนนึง ที่ถูก เดือนหนึ่ง
ก็เสีบดาบ ที่ถูก ก็เสียดาย
การผิดพลาดอาจเกิดขึ้นได้ แต่ต้องระมัดระวังด้วย ขาดตกหล่นเพียงแค่ตัวอักษรเดียว ความหมายเปลี่ยน
เราเป็นเจ้าของภาษาฉะนั้นจงพูดเขียนให้ถูกต้อง และคุณเป็นนักศึกษาด้วยต้องเป็นแบบอย่างที่ดีสืบไป...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.440 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena