บันทึกหนี้เน่า vs. มือใหม่ยิ้มสู้หนี้ (ปิดหนี้ทุกใบภายใน 2ปีเรี​ยบร้อยแล้วจ้า)

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87174 โดย การะเกด
สมาชิกใหม่ขอแชร์หนี้เน่า 8 บ/ช ยอดเกือบ 800,000บาท ณ วันที่ 12 ก.ค. 59 และขอกำลังใจให้การตั้งใจสู้หนี้ด้วยลำแข้งของตัวเองตลอดลอดฝั่งด้วยนะคะ ตอนนี้ทำตารางหนี้และบันทึกรายรับ-รายจ่ายทุกเม็ดเลยค่ะ ยอดหนี้กลมๆดังนี้นะคะ (ตัวอ้วนทั้งนั้นเลย จะเก็บเงินทันมั้ยเนี่ย) :sweat:

สินเชื่อบุคคล
1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> ยอดปัจจุบัน 109,000 ปิดจบที่ 74,000 บาท จ่าย2งวด
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 186,000 และปิดแล้วที่ 100,000 ไปตามวันนัดไกล่เกลี่ยเพื่อถอนฟ้องเรียบรอ้ย

บัตรกดเงินสด

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก ยอดฟ้อง 143,000 จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10% ถ้าพ้นกำหนดคิดดอกเบี้ย 15%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)[/color]>>ยอดฟ้อง 150,000 ไปตามนัดไกล่เกลี่ยทำยินยอมหน้าศาล โดยจ่ายขั้นต่ำ 3,000บาท 2ปี ไม่มีดอกเบี้ย ถ้าพ้นกำหนดคิดดอกเบี้ย 15%

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59) >>ยอดปัจจุบัน 35,000 ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ยอดฟ้อง 85,000 ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29)[/color] >>ยอดปัจจุบัน 92,000 ปิดจบที่ 67,000 บาท จ่าย2งวด
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>ยอดหยุด 63,000 ปิดแล้วที่ยอด 27,000

แล้วจะเข้ามาอัพเดทการเจรจาของเจ้าหนี้แต่ละรายที่เราเจอกับตัวเองด้วยนะคะ และอยากขอรับข้อมูลจากเพื่อนๆเพื่อเตรียมตัวตั้งรับด้วยค่ะว่าแต่ละเจ้าเป็นยังไง ตอนนี้พยายามอ่านเยอะๆเพื่อเพิ่มภูมิคุ้มกันให้ตัวเองสู้ต่อไปด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #87181 โดย การะเกด
บันทึกความถี่ในการติดต่อของเจ้าหนี้
จากหนี้ 8 บ/ช แบ่งได้ 4 สถาบัน (คำตอบที่ให้เจ้าหนี้ไปทั้งหมดคือ ไม่มีจริงๆ ไม่สะดวกจ่ายเหมือนเคย ขาดสภาพคล่อง และ ไม่ขอประนอมหนี้ ไม่หนีจะหามาจ่ายเพื่อปลดหนี้ทั้งหมด ไม่ต้องการเป็นหนี้ระยะยาว แต่ขอเวลาหน่อยเพื่อรวบรวมเงิน และได้พูดจากับเจ้าหนี้ด้วยความสุภาพทุกสาย) เรียงลำดับจากการติดตามถี่ได้ดังนี้ค่ะ

1. Citi 3 บ/ช หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 3 (ยอดหยุด citi advance 164,000 บาท, ready credit 140,000 บาท, visa cash back 30,000 บาท)
- โทรถี่มากกกกก แต่รับเกือบทุกสาย แรกๆมีบางครั้งติดสายบ้าง รับไม่ทันบ้าง เจ้านี้โทรเข้าที่ทำงานเลยจ้า มีครั้งนึงรู้เลยว่าตั้งใจโทรเข้าที่ทำงาน เพราะมือถืออยู่ในมือพอดี นางโทรมา 1ตู๊ด รับยังไม่ทัน โทรเข้าโต๊ะทำงานทันที!! เลยถามไปว่าเมื่อกี้โทรเข้ามือถือรึป่าว นางบอกว่าใช่ค่ะ โทรแล้วแต่ติดต่อไม่ได้ เลยโวยไปเลยค่ะว่ามือถืออยู่ในมือดังครั้งเดียวยังรับไม่ทันเลย คูณมีเจตนาอะไรกันแน่ ในเมื่อเราคุยกันแทบทุกวัน หากติดต่อไม่ได้ก็ลองทิ้งระยะโทรอีกครั้งได้มั้ย นางบอกว่าเป็นระบบอัตโนมัติของ citi หากติดต่อมือถือไม่ได้จะโทรเข้าที่ทำงาน เลยแจ้งกลับไปว่าขอให้ติดต่อทางมือถือเป็นหลัก ไม่ได้หนีไปไหน รับสายทุกครั้ง นางก็ขอโทษและวางไป และได้ข่าวว่าได้ลบเบอร์ที่ทำงานออกจากระบบแล้ว อันนี้ไม่รู้ว่าจริงรึป่าว
- มีการเสนอปรับโครงสร้างหนี้แทบทุกครั้งที่ติดต่อเข้ามา แต่ยังไม่เสนอส่วนลดใดๆ
- เช้าวันนี้มีแค่แจ้งยอดว่าค้างชำระ และจะขอติดต่อตามระบบอีกครั้งในอาทิตย์หน้า

2. UOB 2 บ/ช หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 4 (ยอดหยุด iCash 91,000 บาท, visa 60,000 บาท)
- iCash โทรถี่พอๆกับเจ้าแรก มีความสุภาพในการติดตามและขอติดต่อตามระบบ แรกๆมีเสนอปรับโครงสร้างแต่ก็ปฏิเสธไป
- visa ช่วงเดือนแรกโทรถี่ เดือนที่ 2 มีเสนอลดดอกเบี้ย 0% แต่ตอบกลับไปว่าไม่มีจริงๆ ช่วงนี้ขาดสภาพคล่องไม่สามารถหามาจ่าย มีเสนอให้ทำประนอมหนี้แต่ปฏิเสธไปค่ะ เดือนที่ 3 (วันเสาร์ที่แล้ว) เพิ่งมีจนท.โทรมาสอบถามว่าติดปัญหาอะไรรึป่าว และแนะนำให้ประนอมหนี้ (คุยดีนะคะ) เราก็ได้แจ้งไปค่ะว่าตอนนี้เงินไม่คล่องเหมือนที่เคยจ่ายได้ตรงเวลาเหมือนเก่าแล้ว จ่ายไปเยอะมากอย่างสินเชื่อ iCash ยอดกู้120,000 จ่ายเดือนละ 3,500 มาตั้งนานยอดลดไปไม่ถึง 30,000 เอง ท้อใจกับยอดลดน้อยมากและตั้งใจรวบรวมเงินปิดบ/ชเท่านั้นค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีให้นะคงต้องรอโบนัสออกปลายปีและไม่ขอประนอมหนี้เด็ดขาดเพราะไม่สามารถชำระให้ได้และไม่อยากเป็นภาระระยะยาว นี่ไม่โทรมา4วันได้แล้วค่ะ แต่เมื่อวานมีSMSเสนอโครงการปรับปรุงหนี้60งวด

3. Central 1 บ/ช หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 4 (ยอดหยุด master card 57,000 บาท)
- โทรไม่ถี่มาก แต่จนท.บางคนพูดจาไม่รู้เรื่อง วกวนเหมือนพายเรือในอ่าง เช่น

จนท: ทำงานที่เดิมรึป่าวครับ
การะเกด: ทำงานที่เดิมค่ะ
จนท: แต่ติดต่อไปแล้วติดต่อไม่ได้
การะเกด: ก็ยังเห็นบางทีโทรเข้าโต๊ะทำงานนะคะ
จนท: แต่ผมติดต่อที่เดิมไม่ได้ ยังเป็นที่เดิมรึป่าวครับ
การะเกด: (เริ่มรำคาญเลยทำเสียงเข้มละ) แล้วไอ่ที่เดิมของคุณกับของดิฉันเนี่ยมันที่เดียวกันรึป่าวค่ะ เพราะทำที่นี่มาจะ 10ปีละ
จนท: ใช่ที่......รึป่าว
การะเกด: โอ้ยคุณ ที่นั่นมันที่เก่ามากแล้วนะคะ ย้ายมาที่ปัจจุบันนี่ 10ปีแล้วค่ะ!! (คิดในใจว่าดูดิ๊เราใช้บริการมันมามากกว่า10ปีแล้วหรอเนี่ย)
จนท: ตอนนี้ทำงานที่ไหน
การะเกด: ที่.....ค่ะ
จนท: แล้วจะจ่ายได้เมื่อไหร่ครับ สิ้นเดือนพร้อมเงินเดือนออกได้มั้ย
การะเกด: ยังบอกไม่ได้เลยค่ะ สิ้นเดือนก็ไม่ได้ค่ะ มีหนี้หลายเจ้า หยุดจ่ายแล้วทุกเจ้า ตอนนี้ต้องการใช้เงินสดในการดำรงชีวิตประจำวันนะคะ ไม่หนีแน่ค่ะ ต้องการยกเลิกบัตรและปิดบ/ช เท่านั้น
จนท: ยังไงตอนนี้บัตรก็ถูกยกเลิกอยู่แล้ว จะจ่ายได้เมื่อไหร่ สิ้นเดือนได้มั้ย ทำงานที่เดิมรึป่าว (วนเข้าไป)
การะเกด: เอาเป็นว่าดิฉันไม่สะดวกนะคะ จะขอปิดบ/ช เท่านั้น สวัสดีค่ะ...

- เจ้าหนี้รายนี้มีการเปลี่ยนคนทวงเรื่อยๆนะคะ พูดจาห้วนๆ ถ้าห้วนมาเราก็ห้วนกลับค่ะ ไม่สน
- ล่าสุดเมื่อวานจนท.คนใหม่โทรมาแจ้งยอดและขอติดต่อตามระบบ

4. KTC 2 บ/ช หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 3 (ยอดหยุด ktc proud 143,000 บาท, visa 77,000 บาท*)
- เจ้านี้ติดต่อน้อยมากอย่างที่เคยอ่านๆมาเลยค่ะ ตั้งแต่หยุดมาโทรมาคุยแค่ 2-3ครั้ง แค่แจ้งยอดว่าค้างชำระเท่านั้น ยังไม่มีการเสนอใดๆ

ตอนนีก็เก็บเงินต่อไปรอ H/C อย่างเดียวสู้ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #87213 โดย การะเกด
15 ก.ค. 59

Citi วันนี้ BES แจ้งว่าจะครบ 2 รอบบิลในวันที่ 20 ก.ค.นี้แล้ว โทรเกือบทุกวัน แต่วันนี้จนท.พูดจาวนๆ เลยบอกว่าอยากโทรก็โทรมา จนท.ทำตามระบบก็เข้าใจ แต่ขอให้ช่วยบันทึกเจตนาของเราในระบบหน่อยละกันว่าตอนนี้ขาดสภาพคล่อง ไม่หนี ไม่ประนอมหนี้ โทรมาก็รับแต่หากติดงานติดธุระก็อาจมีที่ไม่รับสายบ้าง ตามประวัติไม่ได้หนีไม่รับสายคุณก็เห็นอยู่ จะขอปิดบ/ชทั้งหมดเท่านั้น ตอนนี้พอจะเห็นภาพว่าหากได้รับโบนัสจะปิดให้ แต่ขอแจ้งไว้ก่อนว่าช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี บริษัทก็เลิกจ้างไปบ้าง แต่ตัวเราเองยังไม่โดน โบนัสที่เคยได้เยอะอาจได้น้อยลง ขอให้จนท.เข้าใจตรงกัน หากมีการเปลียนจนท.ติดต่อก็ให้ย้อนอ่านในระบบด้วย(จนท.เปลียนคนโทรมาทุกครั้ง แต่ที่ผ่านมามีความสุภาพเป็นส่วนใหญ่)

KTC proud แจ้งว่าครบ 2 รอบบิลแล้ว ให้จ่ายเข้าไปก่อน 1รอบบิล ถ้าไม่จ่ายจะขอปิดบัตรและจะทำให้บัตรเครดิต visa ถูกยกเลิกด้วย >> ตอบไปว่าเข้าใจและยอมให้ปิดบัตรไปเลย

UOB โทรมาตอนติดสายอยู่เลยบอกติดสายและขอให้จนท.โทรกลับมาหลังจากนี้ 5 นาที (อยากรู้ว่าจะเสนออะไร) แต่มีเพียง SMS "ด่วนเงื่อนไขพิเศษ ลดภาระการชำระสินเชื่อ โปรดติดต่อกลับ 02-xxx-xxxx" >> ด้วยความอยากรู้ว่าจะเสนออะไรมาเลยโทรกลับ สรุปว่าโทรทวงถามเหมือนเดิม และบอกว่าธนาคารไม่สามารถรอถึง ธ.ค. ตามที่ ล/ค ขอมาได้ เลยบอกกลับไปว่างั้นทำตามขั้นตอนไปละกัน (แอบรู้สึกเสียรู้จอมมารยูที่โทรกลับไป) :upset:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87220 โดย BB BOY

- โทรถี่มากกกกก แต่รับเกือบทุกสาย แรกๆมีบางครั้งติดสายบ้าง รับไม่ทันบ้าง เจ้านี้โทรเข้าที่ทำงานเลยจ้า มีครั้งนึงรู้เลยว่าตั้งใจโทรเข้าที่ทำงาน เพราะมือถืออยู่ในมือพอดี นางโทรมา 1ตู๊ด รับยังไม่ทัน โทรเข้าโต๊ะทำงานทันที!! เลยถามไปว่าเมื่อกี้โทรเข้ามือถือรึป่าว นางบอกว่าใช่ค่ะ โทรแล้วแต่ติดต่อไม่ได้ เลยโวยไปเลยค่ะว่ามือถืออยู่ในมือดังครั้งเดียวยังรับไม่ทันเลย คูณมีเจตนาอะไรกันแน่ ในเมื่อเราคุยกันแทบทุกวัน หากติดต่อไม่ได้ก็ลองทิ้งระยะโทรอีกครั้งได้มั้ย นางบอกว่าเป็นระบบอัตโนมัติของ citi หากติดต่อมือถือไม่ได้จะโทรเข้าที่ทำงาน เลยแจ้งกลับไปว่าขอให้ติดต่อทางมือถือเป็นหลัก ไม่ได้หนีไปไหน รับสายทุกครั้ง นางก็ขอโทษและวางไป

ขอยืมเป็นแนวทางในการเก็บไว้complain เจ้าหน้าที่ Citi ด้วยเหมือนกันครับ เมื่อวานนี้ก็เป็นเหมือนกัน ผมถือโทรศัพท์อยู่ในมือแท้ๆ งง ว่าโทรมาตอนไหน เหมือนแค่ยิงมา แล้ววางไปครับ เพราะตั้งใจจะรับทุกสาย แต่ไม่อยากให้เข้ามาก่อกวนกับการทำงาน

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87263 โดย การะเกด
เมื่อวานตอนเช้าระหว่างเข้ามาอ่านเพื่อเก็บข้อมูลจากเพื่อนๆ อยู่ๆก็เข้าเว็บบอร์ดนี้ไม่ได้ รู้สึกใจหายแว๊บเลยค่ะ เหมือนขาดที่พึ่งทางใจอย่างแรง คิดไปต่างๆนานาว่าถ้าไม่มีบอร์ดนี้เราจะทำยังไง แต่พอค่ำๆลองเข้าอีกทีกลับมาเข้าได้ปกติ ดีใจมากๆ ถ้าหากไม่มีบอร์ดนี้คงเคว้งคว้างมากทีเดียว

ขอบคุณประสบการณ์ของเพื่อนๆที่มาแบ่งปันข้อมูลที่บอร์ดแห่งนี้ ขอบคุณกรรมการทุกคนที่คอยให้ข้อมูลจากกรณีต่างๆ เพื่อเป็นแนวทางการแก้ไขปัญหาแก่ผู้ที่ประสบปัญหาเดียวกันนี้ด้วยนะคะ
:love:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87296 โดย วินนี่
ตามคุณเกดด้วยค่ะ เข้ามาให้กำลังใจ สู้ๆค่ะ
แอบแวะเข้ามาเก็บเทคนิคด้วยค่ะ ^_^

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87437 โดย temtem
ติดตามและเอาใจช่วยนะคะ
เราเองก็เพิ่งหยุดได้สองสามรอบบัญชี ไม่ได้ตั้งใจแต่จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ หยุด SCB กับซิตี้
:pray:
เราเองยังไม่ได้บอกใครเจ้าไหนเลยว่าเป็นยังไง เอาตามหลายท่านในนี้ที่บอกแค่ว่ายังไม่สะดวก ผลัดเป็นสิ้นเดือนรอเงินเดือนออกก่อนค่ะแล้วจะดูให้อีกที ไม่ได้โกหกจริงๆนะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87477 โดย noompla
ทำใจให้เข้มแข็ง เป็นหนี้ต้องชำระ แต่ถ้าชำระไม่ไหวต้องทำใจกับการทวงหนี้

เอาใจช่วยครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: temtem

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #87488 โดย การะเกด
ขอบคุณ คุณBB BOY คุณวินนี่ คุณtemtem คุณkonsiam มากนะคะ

27 ก.ค. 59

Citi ช่วงนี้ถูกทวงถี่วันเว้นวัน ทุกสายยื่นข้อเสนอให้ประนอมหนี้หรือชำระเข้าไปก่อน 1 งวดแต่ก็ได้ปฏิเสธตามสเต็ป มีทั้งทวงดีๆ ทวงแบบเหวี่ยงๆก็เพิ่งเจอเช้านี้เนี่ยแหละค่ะ เข้าใจว่าจนท.ทำตามหน้าที่ ถามแบบเดิมเราก็ตอบได้แบบเดิมแบบไม่มีอารมณ์ พยายามตัดความขุ่นใจตอนที่จนท.เหวี่ยงเพราะเค้าก็คงทวงจากรายอื่นไม่ได้เหมือนกัน

Central เมื่อวานแจ้งว่าครบ 3 รอบบิลวันที่ 28 ก.ค. นี้แล้ว หากไม่ชำระต้องส่งออกสำนักงานกฎหมาย

UOB iCash โทรมาแค่ต้นเดือนติดกัน 3วัน กับช่วงอาทิตย์ที่แล้วติดกัน 3วัน จากนั้นเงียบจนถึงวันนี้ แต่คาดว่าน่าจะติดต่อกลับมาอีกเร็วๆนี้เพราะเป็นช่วงเงินเดือนออก

UOB Visa & KTC Cash หายเงี่ยบไปตั้งแต่ 15 ก.ค. มีแต่ SMS มาให้ชำระ

ตอนนี้ทำใจเข้มแข็งสู้ค่ะเพราะก็เพิ่งเริ่มหยุดได้ 2 เดือนเอง

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87593 โดย การะเกด
30 ก.ค. 59
Central card ค้างจ่าย3รอบบิล ยอดเต็ม 59,000 บาท โทรมาเสนอให้ปิดยอดที่ 36,000บาท (ลดไปเกือบ40%) ภายใน18ส.ค.นี้ แต่เพิ่งเริ่มเก็บเงินยังมีเงินไม่พอปิด[/color] (ยังไม่ได้ต่อรองเพิ่ม) กำลังที่พอจะปิดมีแค่ 26,000บาท ว่าจะขอต่อรองเพิ่มอีกหน่อยแล้วจะมารายงานผลนะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87985 โดย การะเกด
10 ส.ค. 59
Central card ต่อรองเพิ่มแล้วถ้าหากผ่อน 6งวด จะต้องจ่ายที่งวดละ 8,000บาท แต่ถ้างวดเดียวเลยยังคงให้ที่ 36,000 บาท เลยคงต้องปล่อยไปก่อน

11 ส.ค. 59
Citi Ready & Cash Back จะเข้า4งวดที่ 22 ส.ค. และยังคงติดตามโดย BES เสนอส่วนลดให้ 20% และบอกว่าไม่เคยลดให้มากกว่านี้แล้ว (ตามสูตร) เลยบอกว่าขอคิดดูก่อนนะคะแต่ตอนนี้ cashflow ติดลบทุกเดือนค่ะ คงต้องปล่อยไปก่อน

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88012 โดย ใจดี

การะเกด เขียน: 10 ส.ค. 59
Central card ต่อรองเพิ่มแล้วถ้าหากผ่อน 6งวด จะต้องจ่ายที่งวดละ 8,000บาท แต่ถ้างวดเดียวเลยยังคงให้ที่ 36,000 บาท เลยคงต้องปล่อยไปก่อน

11 ส.ค. 59
Citi Ready & Cash Back จะเข้า4งวดที่ 22 ส.ค. และยังคงติดตามโดย BES เสนอส่วนลดให้ 20% และบอกว่าไม่เคยลดให้มากกว่านี้แล้ว (ตามสูตร) เลยบอกว่าขอคิดดูก่อนนะคะแต่ตอนนี้ cashflow ติดลบทุกเดือนค่ะ คงต้องปล่อยไปก่อน

คุณเกศพอๆกะใจดีเลยค่ะ ต้องขอบคุณมากๆที่ลงรายละเอียดเพื่อให้คนที่มีแนวทางแบบเดียวกันได้มีกำลังใจและเข้มแข็งนะค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88534 โดย การะเกด
23 ส.ค. 59

UOB เงียบมากกกกกก
- iCash โทรเข้ามาต้นเดือน2ครั้งแต่ไม่ทันได้รับสาย ล่าสุดได้คุยปลาย ก.ค. ถามว่าจะมีการแก้ปัญหาอย่างไร
- Visa ล่าสุดโทรมาอาทิตย์ที่แล้ว ถามว่าจ่าย1รอบบิลภายในตอนเย็นได้มั้ยและที่อยู่ปัจจุบันนี่ใช่เลขที่ XXX รึป่าว เป็นที่พักแบบไหน เลยตอบไปว่าหาให้ภายในเย็นไม่ทัน และมีอะไรรึป่าวที่ถามถึงที่อยู่เพราะถ้าหากจะถามถึงจดหมายรึเอกสารเราได้รับหมดแหละ เค้าเลยวางสายไป

KTC เดือนนี้ไม่ติดต่อมาเลย แต่ส่งจดหมายมาให้ชำระหนี้ทั้งหมดและยกเลิกบัตรทุกใบแล้ว

Citi Ready & Cash Back โทรมาวันเว้นวัน ยังคงขยันโทรอย่างต่อเนื่องและมีจดหมายแจ้งยกเลิกบัตรทุกใบแล้ว

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88535 โดย การะเกด

ใจดี เขียน: คุณเกศพอๆกะใจดีเลยค่ะ ต้องขอบคุณมากๆที่ลงรายละเอียดเพื่อให้คนที่มีแนวทางแบบเดียวกันได้มีกำลังใจและเข้มแข็งนะค่ะ

สู้ไปด้วยกันนะคะคุณใจดี o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88565 โดย vitadada
สู้ๆคะ กำลังใจดี เดี๋ยวมันจะผ่านไป

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88743 โดย ใจดี
สู้ ๆ นะค่ะ คุณการะเกด ใจดีหนี้เยอะกว่าคุณการะเกด แถมโอกาสเก็บเงินไม่มีเลย

แอบเครียดอย่างมากในบางครั้ง แต่ก็อ่านของเพื่อน ๆ บ้างจะช่วยให้คลายลงไป

สู้ไปด้วยกันค่ะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89053 โดย independent
ยอดเท่าๆ กันเลยค่ะ แต่หยุดจ่ายมา 4 รอบบิลละ ตื่นเต้น KTC เห็นว่าฟ้องเร็ว -*- ยังไม่ได้เงินเก็บเลยด้วย

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89372 โดย การะเกด

independent เขียน: ยอดเท่าๆ กันเลยค่ะ แต่หยุดจ่ายมา 4 รอบบิลละ ตื่นเต้น KTC เห็นว่าฟ้องเร็ว -*- ยังไม่ได้เงินเก็บเลยด้วย

13 ก.ย. 59
อัพเดทข่าวคราวของ KTC เงียบไปนานเลย วันนี้การะเกดได้รับสายแบบสดร้อนค่ะว่าจะทำการส่งฟ้อง 28 ก.ย.นี้แล้ว และคาดว่าหลังจากนั้นประมาณ 7 วันจะได้รับหมายศาลหน้าบ้าน (จากที่จนท.แจ้งมานะคะ)

ฟ้องไวจริงๆตามข้อมูลแต่ไม่คิดว่าจะเร็วจรวดแบบนี้ เพิ่งหยุดจ่าย 2 มิ.ย. ที่ผ่านมานี่เอง เท่ากับหยุดจ่ายมาประมาณ 3 รอบบิล (จะเข้ารอบบิลที่ 4 ณ.วันส่งฟ้อง)

จนท.แจ้งมาว่าฟ้องรวมทั้งบัตรกดเงินสดและบัตรเครดิตค่ะ หากชำระก่อนวันฟ้องอย่างน้อย 7วันจะได้รับส่วนลดดอกเบี้ย 70% เหลือจ่ายรวมเป็น 225,000 บาท (บัตรกดเงินสด 142,000 + บัตรเครดิต 83,000 บาท) หากแบ่งจ่าย 6 งวด จะเป็นยอด 234,000 ตกงวดละ 39,000 บาท

ณ.ตอนนี้ไม่มีเงินค่ะ ยอดสูงมากคงต้องจำใจให้ฟ้องและไปขอสู้เรื่องดอกเบี้ยที่ศาล :sweat:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #89995 โดย การะเกด
2 ต.ค. 59
KTC หมายศาลมาตามนัดจริงๆค่ะได้รับมาตอนเช้าวันนี้เลย ลงวันที่ส่งฟ้อง 28 ก.ย. 59 เป๊ะตามที่โทรมาแจ้งเลย ให้ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ยและสืบพยาน 26 พ.ย. 59 หยุดจ่ายไป 4รอบบิล (ชำระครั้งสุดท้าย 2 มิ.ย. 59) หมายศาลมาไวอย่างจรวด ทั้งๆที่เตรียมใจไว้แล้วแต่ก็ตื่นเต้น มีคำถามในหัวตลอดเวลาว่าอะไรยังไงนะ เราต้องทำอะไรบ้างนะ ต้องไปพูดแบบไหนนะ เต็มหัวไปหมด
:cry2: เดี๋ยวต้องกลับไปหาอ่านข้อมูลเตรียมตัวไปศาลอีกครั้ง มีเวลาประมาณ2เดือนจากนี้ลดความประหม่า เพื่อทำใจดีสู้เสือต่อไปค่ะ บอกตัวเองว่าสู้ๆ ต้องแก้ปัญหาและรับมือให้ผ่านมันไปให้ได้

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90012 โดย vUvf

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.729 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena