เคลีย์หนี้ได้แล้ว #แชร์เรื่องราวหนี้และแผนการปลดหนี้สองล้านกว่า

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92183 โดย Anderton
#ขอลบข้อมุลบางรายการออกไปครับ

เจรจาแล้ว

1.> SCB ยอด 323,xxx ผ่อน 11,xxx เป็นดอก 3,xxx H/C 190,000THB
3.> TMB ยอด 216,xxx ผ่อน 10,xxx เป็นดอก 3,xxx จ่ายจนหมด
6.> TMB ยอด 100,xxx ผ่อน 7,xxx เป็นดอก 1,xxx จ่ายจนหมด
7.> SC ยอด 45,xxx ผ่อน 8,5xx เป็นดอก 7xx H/C 33,000THB
5.> BAY ยอด 160,xxx ผ่อน 6,xxx เป็นดอก 1,xxx H/C 120,000THB
1.> SC ยอด 415,xxx ผ่อน 40,xxx เป็นดอก 5,xxx H/C 190,000THB
5.> BAY ยอด 160,xxx ผ่อน 16,xxx เป็นดอก 2,xxx H/C 90,000THB
4.> CIMB ยอด 180,xxx ผ่อน 6,xxx เป็นดอก 2,xxx จ่ายจนหมด
5. BAY ยอดตอนนี้ต้น 240,000 รวมดอกไป 380,xxx หยุดจ่ายแล้ว (ปิดงวดเดียว 200,000)
1.> BBL ยอด 200,xxx หยุดจ่ายแล้ว (ปิดงวดเดียว 200,000)
2.> KTC ยอด 320,xxx หยุดจ่ายแล้ว (ปิดงวดเดียว 300,000)
2.> Car4cash เหลือ 130,000 ยังผ่อนเดือนละ 9,xxx ปิดงวดเดียว
3.> Cityadvance เหลือ 90,000 ยังผ่อนเดือนละ 5,000 (ลดดอกเบี้ยให้เหลือ 5%) ปิดงวดเดียว
4.> TMB ยอด 220,xxx หยุดจ่ายแล้ว ผ่อนเดือนละ 5,000 (ดอกเบี้ย 6%) ปิดงวดเดียว

หนี้ที่เหลือตอนนี้

ปล มีผ่อนบ้านอีกเดือนละ 30,000 อันนี้ผ่อนต่อไป

รายได้หลักหักภาษีประกันสังคม 100,xxx บาท
ผ่อนหมุนไปหมุนมานับได้สิบกว่าปีแล้วจากหนี้หลักหมื่นจนมาหลักล้าน
แค่ดอกเบี้ยอย่างเดียวก็สี่ห้าหมื่นแล้วครับที่ต้องจ่ายให้แบงค์
เลยมีความคิดว่าเดือนนี้จะเริ่มทำการหยุดแล้วครับ

ยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังนะครับ

ตอนแรกว่าจะไปโพสต่อข้างล่างแต่กลัวอ่านไม่สะดวกเลยมาแก้เอาต่อตรงนี้เลยดีกว่า
ไม่รู้ว่าจะเล่ายังไงดีในเรื่องของที่มาหนี้ จนมาถึงทุกวันนี้ แต่เรื่องนึงเลยที่บอกได้คือ
ก่อนหน้านี้ไม่มีเรื่องหยุดจ่ายนหัวถึงแม้จะรู้ว่ามีคนทำ เพราะไม่อยากเสียศักดิ์ศรีว่ากู้มาแล้วไม่จ่ายตามสัญญา
แต่ถึงจุดนึงก็ยอมรับว่าต้องทำ ไม่ทำไม่มีทางจบ จากใจคนส่งขั้นต่ำกว่าสิบๆสินเชื่อมาเกินสิบปี หาเงินมาได้เป็นสิบล้านแต่วันนี้มีหนี้หกล้าน ทั้งที่ไม่ได้ซื้ออะไรที่ฟุ่มเฟือยมากเกินไป อาจจะมีกินข้าวห้างบ้าง รถยนต์ขับคันเก่าอายุสิบกว่าปี เสื้อผ้าซื้อสองสามปีครั้ง เงินที่หามาได้นั่นคือต้องไปส่งดอกเบี้ยเพื่อรักษาเครดิต จนวันนี้มองว่า พอแล้ว ไม่เอาอีกแล้ว จ่ายขั้นต่ำ กู้มาโปะ หมุนเงิน มันคือยาพิษชัดๆ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจนะครับ ผมอาจจะมีเงินเดือนเหมือนจะมาก แต่ก้มีหนี้เยอะมากเช่นกัน
ความเครียดอะไรต่างๆก็มีนะครับ แต่พอรู้ว่าเราทำไปเพื่ออะไร เพื่อใคร และแผนของเรามียังไงบ้างแม้แผนจะยังไม่รัดกุมที่สุดแต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเลย ก็พอจะช่วยให้ทุกเช้าตื่นมาอยากลุกจากที่นอนได้ครับ

ส่วนใครที่ยังไม่สามารถพาตัวเองหลุดออกมาจากภาวะซึมเศร้าได้ ก็ขอบอกว่าเข้าใจนะครับ แต่สุดท้ายมีแค่คุณที่จะช่วยคุณได้ พยายามอ่านกระทู้ในนี้เยอะๆ หรือดูผมเป็นตัวอย่างนะครับ ว่าผมมีหนี้ขนาดนี้ยังยิ้ม(แห้งๆ)ได้เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92186 โดย Janenisa
สู้น่ะค่ะ เงินเดือนเยอะหมดเร็วแน่นอนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92230 โดย Anderton

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92231 โดย Anderton
งานเข้า บ้านท่อประปาใต้ดินรั่ว เสียเงินอีกแล้วสิ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92251 โดย Tann
จัดการเรื่องส่วนตัวก่อนครับ พักหนี้ไปคิดทีหลัง

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92252 โดย จอยสู้หนี้
จอยมีหนี้อยู่ประมาณ 2 ล้าน รู้สึกว่ามันน้อยไปเลย สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92315 โดย Spmm
สู้ๆนะคะ อย่างน้อยก็ต้องมีหนทาง ของเรากำลังจะเริ่มหยุด สิ้นเดือนมกราคมนี้ รวมเบ็ดเสร็จ 5ใบ 230000 คือโคม่า จนขนาดไปยืมเงินคนอื่นไว้ใช้ไว้กินข้าว รู้สึกอยากหลุดพ้นไวๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92499 โดย Anderton
Feb 9, 2017

BAY สุภาพ แจ้งว่าค้างมาสองรอบบิลแล้วถ้าถึงสามรอบจะส่งเรื่องให้บริษัทข้างนอกต่อไป

SC เหมือนจะยังไม่ติดต่อมา

SCB สุภาพ แจ้งว่าให้ชำระภายในวันนี้ บอกว่าจะดูให้ บอกว่าพยายามดูก่อนนะคะ

City มี SMS แจ้งเข้ามา

ช่วงนี้ลง app who call ไว้กรองเบอร์ที่จะรับสาย เพราะเป็นคนที่ดดนโทรมาขายประกัน บัตรเครดิต สินเชื่อเยอะมาก

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92549 โดย ben10
มาเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ไปด้วยกัน
ว่างๆ จะมาลงรายละเอียดหนี้หลักล้านต้นๆบ้าง ตอนนี้กำลังจัดกระบวนยุทธ์อยู่ แบบว่าจับต้น ชนปลายไม่ถูก ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นหยุดจ่ายตอนไหนดี แต่คิดว่ายังไงก็ต้องหยุดละครับ 25 ปี เป็นอยู่แบบนี้ไม่ไหวแล้วครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92639 โดย Anderton
ผมสะสมโปะไปโปะมา 15-17 ปี ไม่หมดสักที เพิ่มขึ้นด้วย

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92759 โดย Anderton
ผ่านไปรอบบิลที่สอง

SC ยังเป็นเจ้าหน้าที่ ทวงดี โทรไม่บ่อย
SCB ยังเป็นเจ้าหน้าที่ ทวงดี โทรไม่บ่อย
BAY หายไป
City เงียบ
เจ้าอื่นๆก็เงียบ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92774 โดย suangrut
เพิ่งเจอปัญหานี้ไปเมื่อกลางปีก่อนค่ะ เสียเงินค่าน้ำไป หมื่นกว่าบาท/เดือน ได้ส่วนลดแค่ 20% ก็ยังต้องจ่ายให้การประปา เลยขอผ่อนจ่ายไปค่ะ เพราะเค้าบอกเจ้าบ้านต้องรับผิดชอบ ยังไงก็ต้องจ่าย เงินก็ไม่ค่อยมี หนี้ก็ท่วมหัว ขึ้นศาสทุกเดือน แต่ก็กัดฟันผ่อนไปจนครบค่ะ เพราะเราเช้าใจว่าไม่มีใครช่วยเราได้เราต้องสู้ด้วยตัวเราเอง เพื่อครอบครัวต้องสู้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93024 โดย Anderton
เข้าสู่รอบบิลที่สอง (บางอันกก็สาม)

ยังโทรมาดีอยู่ เราก็บอกๆไม่มี ไป ยังไม่มีประเด็นอะไร

แต่ยังเก็บเงินไม่ได้เลยแฮะ นี่ปัญหาเลย

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93204 โดย meawpung
หยุดสามสี่เดือนแรกก็เหมือนคนกำลังเลิกยาเสพติด

ต้องเข้มแข็งแล้วมันจะผ่านไปครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Anderton

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93250 โดย Anderton
มีบางที่โทรมาแจ้งเสนอประนอมหนี้แล้วให้ดอก 15% ผ่อน 5 ปี
แต่ดูแล้วถ้าจ่ายน่าจะเข้าลูปเดิม เลยเก็บเงินต่อไปก่อน
เรื่องน่าจะออกไปบริษัทกฎหมายกันเกือบหมดแล้ว เหมือนจะเร่งๆกันฟ้องเพราะยอดเยอะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93253 โดย Ice23

Anderton เขียน: มีบางที่โทรมาแจ้งเสนอประนอมหนี้แล้วให้ดอก 15% ผ่อน 5 ปี
แต่ดูแล้วถ้าจ่ายน่าจะเข้าลูปเดิม เลยเก็บเงินต่อไปก่อน
เรื่องน่าจะออกไปบริษัทกฎหมายกันเกือบหมดแล้ว เหมือนจะเร่งๆกันฟ้องเพราะยอดเยอะ

ปรับโครงสร้างหนี้เป็นสัญญานรกครับ ผมพลาดทำไป 4 บัญชีก่อนมาเจอเวบนี้ ตอนนี้ก็หยุดเก็บเงินรอครับ

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93354 โดย Anderton
มีอีกเจ้าให้ผ่อนเดือนละ 5,000 x 50งวด ดอก 18%

จริงๆถ้าให้ดอกสองปีแรกสัก 10% ปีต่อไป 15% จนกว่าจะตัดต้นหมด แบบนี้เอานะ

ถ้าเจ้าหน้าที่ได้มาอ่าน เสนอมาให้ด้วยนะครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93762 โดย Anderton
สงสัยเจ้าหนี้จะมาอ่าน
วันนี้แบ็งค์ชื่อในเมือง(สำนักงานกฎหมาย)เสนอให้ส่วนลดดอกเบี้ย 0% 60งวดมาให้
แต่ต้องทำสัญญาเจรจาประนอมหนี้

คุยแล้วเขาบอกก่อนจะจ่ายเข้าไปผมต้องได้เอกสารยืนยันก่อน
ส่วนตัวอยากจ่ายหนี้อยุ่แล้วติดเรื่องยอดผ่อนรายเดือนและดอกเบี้ยนี่แหละ

เจอแบบนี้ผมคิดว่าผมโอเคนะคงจ่ายเข้าไปแต่ต้องขอดูเอกสารให้แน่นอนก่อน
ว่าผ่อนต่อเดือนต้องไม่เยอะและดอกเบี้ยตามตกลง

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93763 โดย Anderton
อีกเจ้านึงเริ่มจะเข้าไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านไปถามหาเราไปถ่ายรูปบ้านเรา
แต่ว่าญาติถ่ายรูปเอาไว้ไม่ทัน มาถามว่าเราอยุ่ที่นี่หรือเปล่าเบอร์ติดต่อเบอร์อะไรทำไมติดต่อเราไม่ได้ทั้งที่โทรมาคุยกันทุกวัน

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93821 โดย Anderton
ครบสามเดือนธนาคารระดับมาตรฐานเสนอส่วนลดมาแล้วลดให้ตังแสนนึงแต่ว่ายังไม่มีเงินพอนี่สิ อยากปิดมากเลยเจ้านี้ ใครมีให้ยืมดอก 0% บ้างครับสามปีคืน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.739 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena