เริ่มเดินทางสู่การปลดหนี้กว่า 4แสนบาท จากการใช้จ่ายไม่คิด

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #94172 โดย viviean
เราก็เป็นคนนึงที่อยากได้อยากมีตามคนอื่น ตกเป็นทาสวัตถุนิยม หลังจากเรียนจบมาก็ทำงานแบงค์ทำให้ได้บัตรเครดิตมาใช้ง่ายๆ หลังจากนั้นมหกรรมรูดก็เริ่มขึ้น จะซื้ออะไรรูดเลย จนมีบัตรเพิ่มขึ้นมาหลายใบ พอจ่ายไม่พอก็กดบัตรโน้นมาโปะบัตรนี้ไปเรื่อยๆ จนตอนนี้มันไม่ไหวแล้ว หนี้ขั้นต่ำที่ต้องจ่ายแต่ละเดือนเกินเงินเดือนไปมาก เรามาเจอกับชมรมนี้อ่านอยุ่สักพักเลยตัดสินใจเป็นไงเป็นกัน เริ่มหยุดใช้หนี้ทุกบัตรตั้งแต่งวดเดือนธันวาคม 2559 ตอนนี้ก็รอบบิลที่ 5 แล้ว มีโทรมาทวงทุกวัน แต่เราก็รับทุกสายนะคะ ตอนแรกคิดว่าหยุดจ่ายแล้วจะเก็บเงินเลยแต่ดันมาตกงานตั้งแต่เดือนมกราคม 2560 เพิ่งได้งานใหม่เมื่อต้นเดือนเมษายน 2560 เลยไม่มีเงินเก็บเลย ตอนนี้บางบัตรก็เสนอส่วนลดมาแล้ว แต่ไม่มีเงินเลยค่ะ บัญชีหนี้สินของเราก็ตามนี้เลยค่ะ

First choice ยอดหยุด 44,000 บาทปิด 27,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 53,701 บาท
Citi ready ยอดหยุด 30,000 บาท ปิด 15,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 36,319 บาท
Kexpress cash ยอดหยุด 30,000 บาท ปิด 18,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 34,385 บาท
TMB refinance ยอดหยุด 31,000 บาท
TMB cash2go ยอดหยุด 59,000 บาท
KTC touch ยอดหยุด 50,000 บาท
KTC proud ยอดหยุด 64,000 บาท
ขึ้นศาล ฟ้องเป็นจำนวน 128,928 บาท จ่ายเดือนละ 2,500 บาท 36 งวด
CIMB ยอดหยุด 77,000 บาท ปิด 54,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 90325 ลาท
BBL 20,000 บาทตอนนี้ยังจ่ายขั้นต่ำ
Umay 15,500 บาทตอนนี้ยังจ่ายขั้นต่ำ

ตอนนี้ดอกเบี้ยบานแค่ไหนไม่อยากคิดถึงแล้วค่ะ ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเรื่อยๆ
ตอนนี้มี KTC กับ กสิกรส่งจดหมายไปทวงหนี้ที่บ้านต่างจังหวัด แม่ก็เลยรูว่าเป็นหนี้มหาศาลบานตะไท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94218 โดย viviean
บันทึกไว้เป็นไดอารี่เส้นทางการใช้หนี้ วันไหนหนี้หมดกลับมาอ่านจะได้คอยย้ำเตือนเรื่องการใช้เงินของตัวเองไปตลอดชีวิต

Update 3/5/2017
วันนี้มี citi readyโทรมา ยอดปัจจุบัน 33,918
เสนอปิดจบที่ 24,000 บาท แต่ไม่มีเงินเลยค่ะเสียดายมาก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94255 โดย viviean
Update 4/5/2017

วันนี้ CIMB โทรมาแจ้งยอดปัจจุบันที่ 8x,xxx บาทฟังไม่ทัน
เสนอปิดจบที่ 60,000 บาท แต่ไม่มีเงินก็ผ่านไปก่อนค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94401 โดย viviean
Update 12/5/2017

วันนี้มีกสิกรโทรมาตามคำตอบที่คุยกันไว้ โดยยอดปัจจุบันอยู่ที่ 34,xxx เราถามไปว่าหากปิดจบจะลดให้เท่าไหร่ ทางพนักงานทวงหนี้แจ้งว่า 23,000 บาทแต่ต้องจ่ายภายใน 22/5/2017 แต่เราไม่มีเงินก้อนเลย ก็บอกเค้าไปตรงๆว่าไม่มีเงิน เค้าเลยบอกว่าจะลองเสนอไปที่ยอด 18,000 บาทดูแต่ให้เราส่งหลักฐานบัตรประชาชน และภาระหนี้อื่นๆเราเลยบอกว่าขอตัดสินใจก่อน เลยลิงโทรไปถามแม่ว่าพอจะมีเงินมั้ย แต่ตอนนี้ทางบ้านเราก็แย่เลยไม่มีเงินมาปิด วันนี้เลยปฏิเสธไปทั้งๆที่ข้อเสนอดีมาก แล้วอีกอย่างกสิกรเป็นบัญชีเงินเดือนด้วยเลยอยากปิดเป็นใบแรก เราขอผ่อนเปนงวดก็ไม่ยอม เลยให้เค้าปล่อยไปตามระบบ เดือนหน้าค่อยว่ากันใหม่
อีกเจ้าที่โทรมาวันนี้คือ First choice ยอดปัจจุบัน 52,xxx ดอกวิ่งเร็วมากเข้ารอบบิลที่6 แต่พนักงานทวงหนี้พูดจาดีมากจนอยากจะรีบหาเงินมาจ่ายให้เลย ลดให้เหลือ 30,000ปิดงวดเดียว ผ่อนได้เดือนละ 5,500 จำนวน 6งวดถ้าไม่ติดว่าอยากปิดกสิกรก่อนจะตกลงเลย แต่ก้อบอกเค้าไปตามตรง เค้าเลยบอกว่าจะโทรมาตามคำตอบวันที่ 29/5/2017

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94728 โดย viviean
ฟ้องแล้วค่าาา KTC ฟ้องจริง ฟ้องเร็ว นัดขึ้นศาล 8/7/2017 แนบหมายศาลมาให้ดูกันด้วยค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94731 โดย Kerokkk
เป็นกำลังใจให้นะคะ ของเราเพิ่งเริ่มหยุด รู้สึกกดดัน เหนื่อย แล้วก็ท้อ พอได้เข้ามาอ่านข้อมูลของเพื่อนๆ ทำให้มีกำลังขึ้นมาทันที สู้ๆ นะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94748 โดย viviean
ขอบคุณมากค่ะคุณ Kerokkk จนถึงตอนนี้ก็ยังเก็บเงินไม่ได้เลยค่ะ เพราะตกงานอยู่หลายเดือน เพิ่งจะได้งานเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมาเอง แต่ยังไงก็ต้องสู้ต่อไปค่ะ ทำตัวเองทั้งนั้น ^^

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94759 โดย khwandow.k
สู้ๆนะคะ เราก็นี่สี่แสนกว่าๆ ตอนนี้ตกงานเหมือนกันค่ะ รู้สึกมืดแปดด้าน งานก็หายากแสนยาก
เจ้าของกระทู้ได้งานรายได้ดีไหมคะ มีแนะนำไหม 5555

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94785 โดย viviean
รายได้ก็พอรับได้ แต่หนี้เยอะกว่า อิอิ ไม่ทราบหางานด้านไหนค่ะ พอดีงานที่ทำตอนนี้เป็น HR ค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94798 โดย orathai
ของเราก็หยุดจ่ายเหมือนกัน เจ้าหน้าที่โทรมาให้ชำระภายใน 19 มิถุนายนนี้ ไม่งั้นจะยื้นฟ้องศาลแล้วเหมือนกัน ค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94893 โดย viviean
เมื่อวันศุกร์ 2/6/2017 ที่ผ่านมากสิกรโทรมาลดให้เหลือ 18,000 จากยอดปัจจุบัน 33,700 บาท วันนี้เลยส่งเอกสารขอส่วนลดไป ตอนนี้ก็รอว่าจะอนุมัติมั้ย ถ้าอนุมัติก็ปิดได้สิ้นเดือนนี้เป็นใบแรกค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94912 โดย viviean
วันนี้ 6/6/2017 First choice โทรมาเสรอส่วนลดปิดจบที่ 27,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 52,xxx บาท เสียดายที่เงินก้อนไปพอ เพราะตัดสินใจว่าจะปิดกสิกรก่อนเพราะเป็นบัญชีเงินเดือน เดี๋ยวเดือนหน้าคงโทรมาใหม่ เฮ้อออออ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94913 โดย viviean
ตอนนี้ทางไหนหาเงินได้เราพยายามทำทุกทางเลยค่ะ หนังสือดีๆที่ซื้อมาก็ตัดสินใจโพสขาย ได้เงินมา5-600 ก็ยังดี รื้อสมบัติเก่าทุกอย่างมาขายถึงจะมีน้อยนิดก็เถอะ 555

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94986 โดย anutta
ยอดใกล้เคียงกันเลยค่ะ กำลังเดินทางสู่การปลดหนี้เหมือนกันเลย
ตอนนี้เราพยายามประหยัดมากๆ หาเงินได้ทางไหนก็หาค่ะ
สู้ๆ นะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95312 โดย viviean
Update 23/6/2017

จากสำนักงานกฎหมายการัณฑ์ โทรมาทวงหนี้บัตร Citi ready credit ยอดปัจจุบัน 34,xxx บาท ลดให้ปิดจบที่ 22,000 บาท เราขอให้คำตอบเค้าวันที่ 11/7/2017 เพราะจะไปขึ้นศาลที่KTC ฟ้องก่อนว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ แต่คิดว่าคงจะปิด เราเลยถามเค้าไปว่าหากเราตกลงที่ยอดนี้จะมีจดหมายยืนยันยอดปิดให้ใช่หรือไม่ เค้าแจ้งว่ามี แต่จะไม่มีจดหมายยืนยันว่าปิดหนี้เป็นศูนย์ให้ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่สามารถโทรไปเช็คได้หลังจากปิดหนี้ไปแล้ว 45 วัน มีใครเจอแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ ควรจะทำยังไงดี?

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95316 โดย jackTs

viviean เขียน: Update 23/6/2017

จากสำนักงานกฎหมายการัณฑ์ โทรมาทวงหนี้บัตร Citi ready credit ยอดปัจจุบัน 34,xxx บาท ลดให้ปิดจบที่ 22,000 บาท เราขอให้คำตอบเค้าวันที่ 11/7/2017 เพราะจะไปขึ้นศาลที่KTC ฟ้องก่อนว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ แต่คิดว่าคงจะปิด เราเลยถามเค้าไปว่าหากเราตกลงที่ยอดนี้จะมีจดหมายยืนยันยอดปิดให้ใช่หรือไม่ เค้าแจ้งว่ามี แต่จะไม่มีจดหมายยืนยันว่าปิดหนี้เป็นศูนย์ให้ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่สามารถโทรไปเช็คได้หลังจากปิดหนี้ไปแล้ว 45 วัน มีใครเจอแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ ควรจะทำยังไงดี?

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้(ใบยืนยันการปิดหนี้) ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

ตัวอย่างหนังสือ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงิน ที่เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า
แถมเอกสารพวกนี้ ยังสามารถใช้เป็นเอกสารเพื่อขอแก้ไขข้อมูลบัญชีดำ (Blacklist) ในเครดิตบูโรของลูกหนี้ได้อีกด้วย หากเจ้าหนี้มันไม่ยอมแก้ไขข้อมูลในเครดิตบูโรให้กับเรา
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95407 โดย viviean
ขอบคุณมากๆค่ะ คุณนกกระจอกเทศ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95431 โดย viviean
Update 29/6/2017 ปิดใบแรกได้แล้วค่าาา ของกสิกร ทวงโดยสำนักงานกฏหมาย Magnate ได้เอกสารยืนยันการ Hair cut ทางe-mail ค่ะ ได้วันนี้ก็โทรจิกให้จ่ายเลยคงกลัวเราจะเบี้ยว มีเงินในมือแล้วใครจะอยากเป็นหนี้ต่อละค่ะ เลิกงานเลยรีบบึ่งพี่วินมาห้างจ่ายให้เสร็จๆ แล้วโทรไปรายงานผลคนทวงด้วยเสร็จสรรพ สบายใจ หลังจากนนี้ก็รอเอกสารยืนยันของเฟิสช้อย พอเราปิดใบแรกได้แล้วใบต่อๆไปก็รุ้สึกว่าง่ายขึ้นนะคะ สู้โว้ยยยย เราแนบรูปเอกสารมาให้ดูกันด้วยค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95432 โดย ben10

viviean เขียน: Update 4/5/2017

วันนี้ CIMB โทรมาแจ้งยอดปัจจุบันที่ 8x,xxx บาทฟังไม่ทัน
เสนอปิดจบที่ 60,000 บาท แต่ไม่มีเงินก็ผ่านไปก่อนค่ะ

CIMB เป็นไงบ้างครับ ของผมยอด 150,XXX บาท หยุด 5 เดือน เสนอปรับโครงสร้างหนี้ กับขู่ว่าส่งฟ้องแล้วนะ
ชำระเข้ามา 3 งวด จะไปดึงเรื่องเพื่อระงับการฟ้อง ส่วนลดไม่เสนอมาเลย งวดหน้าต้องถามตรงๆแล้วอยากปิดว่ามา...

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95433 โดย viviean
สวัสดีค่ะคุณ ben10 ของเราหยุด CIMB งวดนี้เป็นงวดที่ 6 แล้วค่ะ ยังลดให้แค่ 60,000 บาทเหมือนเดิม ขู่ว่าจะฟ้องแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ก็ยื้อไปว่าขอขึ้นศาลของ KTC ก่อนแล้วจะโทรไปแจ้งว่าจะจ่ายได้เท่าไหร่ แต่ความจริงแล้วยังไม่มีจ่ายหรอกค่ะ หลอกยื้อเวลาไปก่อน 555

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.781 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena