ประสบการณ์หนี้สี่แสน กับเงินเดือน 20000 (บันทึกของคนอยากหมดหนี้)

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100152 โดย nee1723

sunshine123 เขียน: 8/01/2018

- กสิกรโทรมาสอบถามเรื่องส่วนลดที่ให้ไว้ 65,000 ซึ่งเราบอกว่ายอดสูงไปไม่ไหวขอต่อที่ 55,000 เขาเลยบอกว่าจะไปคุยกับธนาคารให้ถ้าได้หรือไม่ได้จะโทรมาแจ้ง

- ยูโอบี เราได้ส่งเอกสารไปเรื่องขอส่วนลด แต่ จนท.แจ้งว่ามีแต่ลดดอกเบี้ยโดยให้จ่ายที่ต้น 79,000 และสามารถผ่อนได้ 10 งวด เราเลยบอกว่ายอดสูงไปเราผ่อนไม่ไหวขอลดให้กว่านี้ได้ไหม ถ้าโดนอายัดเงินเดือนยอดยังไม่เย่อะเท่านี้เลย จนท.ก็รีบบอกเลยว่า ถ้าโดนหักเงินจะโดนหักที่ 30% แล้วให้เงินเหลือที่ 10,000 ประวัติการเงินก็จะเสียตลอดไป กู้ซื้อบ้านซื้อรถจะลำบาก เราเลยบอกจนท.ว่า กฎหมายใหม่เขาให้เหลือเงินไว้ที่ 20,000 ไม่ใช่เหรอคะ แล้วที่ว่าประวัติเสียคือไปขึ้นศาลมาแล้วประวัติก็คงเสียไปแล้วละค่ะ
จนท.เงียบไปสักแป๊บ แล้วบอกว่าอันนี้เป็นหน้าที่ของทางทนายค่ะ ดิฉันไม่ทราบ เราเลยบอกไปว่า งั้นก็ทำตามระบบไปเลยค่ะ (คุยกับยูโอบีนี่เหนื่อยจริงๆค่ะ)

ติดตาม UOB ด้วยคนค่ะ เจ้านี้ไม่ยอมลดให้เลยหรอคะ กังวลจังมีของเจ้านี้ 3 รายการ ยอดสูงทั้งนั้นด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเวลาฟ้องแยกฟ้องทีละใบหรือฟ้องรวม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100218 โดย sunshine123
ติดตาม UOB ด้วยคนค่ะ เจ้านี้ไม่ยอมลดให้เลยหรอคะ กังวลจังมีของเจ้านี้ 3 รายการ ยอดสูงทั้งนั้นด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเวลาฟ้องแยกฟ้องทีละใบหรือฟ้องรวม[/quote]

ใช่ค่ะสำหรับเรา ยูโอบี ไม่ลดต้นให้เลยค่ะ ลดให้แต่ดอกเบี้ย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100232 โดย 1sara

sunshine123 เขียน: ติดตาม UOB ด้วยคนค่ะ เจ้านี้ไม่ยอมลดให้เลยหรอคะ กังวลจังมีของเจ้านี้ 3 รายการ ยอดสูงทั้งนั้นด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเวลาฟ้องแยกฟ้องทีละใบหรือฟ้องรวม

ใช่ค่ะสำหรับเรา ยูโอบี ไม่ลดต้นให้เลยค่ะ ลดให้แต่ดอกเบี้ย[/quote]

เหมือนเราเลยค่ะ ลดให้แต่ดอกเบี้ย และผ่อน 12 เดืือน ตอนนี้ต่อรองอยู่ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101713 โดย sunshine123
หลังจากที่ยืดเยื้อกับยูโอบีมานาน ได้ข้อเสนอให้ปิดงวดเดียว 65,000 หรือจะผ่อนสองงวด กับ ผ่อน 10 งวดแต่เป็นยอดรวมดอกเบี้ย เราเลยตัดสินใจเลือกผ่อน 10 งวด เนื่องจากกว่าเราจะเก็บเงินก้อนได้ เรากลัวจะโดนฟ้องก่อนเพราะเราหยุดจ่ายเข้างวดที่ 8 แล้ว และจากที่ตามอ่านกระทู้ ยูโอบีให้ผ่อนได้แค่ 12 เดือนและยังคิดดอกเบี้ยในระหว่างผ่อนด้วย ก็ไม่รู้ว่าตัดสินใจถูกหรือผิด แต่เหนื่อยที่ยื้อกับยูโอบีจริงๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101723 โดย sunshine123
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104713 โดย sunshine123
หลังจากหยุดชำระของ cimb ได้ประมาณ 1ปี ตอนนี้ก็ได้รับหมายศาลมาแล้วค่ะ นัดขึ้นศาลวันที่ 19 ก.ย.61 แต่มีเรื่องสงสัยตรงข้อความในหมายศาล ระบุว่าดิฉันได้ค้างชำระตั้งแต่ 24 พ.ค 2558 ซึ่งความจริงดิฉันหยุดชำระช่วงสิ้นเดือน มิ.ย 2560 กรณีนี้ดิฉันสามารถโทรไปแย้งกับทนายที่เขียนคำให้การหมายศาลนี้ได้ไหมคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104743 โดย jackTs

sunshine123 เขียน: หลังจากหยุดชำระของ cimb ได้ประมาณ 1ปี ตอนนี้ก็ได้รับหมายศาลมาแล้วค่ะ นัดขึ้นศาลวันที่ 19 ก.ย.61 แต่มีเรื่องสงสัยตรงข้อความในหมายศาล ระบุว่าดิฉันได้ค้างชำระตั้งแต่ 24 พ.ค 2558 ซึ่งความจริงดิฉันหยุดชำระช่วงสิ้นเดือน มิ.ย 2560 กรณีนี้ดิฉันสามารถโทรไปแย้งกับทนายที่เขียนคำให้การหมายศาลนี้ได้ไหมคะ

ตัวอย่าง : คำพิพากษาของศาล

ไปศาลบัตร KTC มาวัันแรก มึนๆ งงๆ กับเจ้าหน้าที่ศาล ขอเล่าประสบการณ์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45647&limitstart=20&Itemid=64#98501

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64

กรณีควรระวัง

ตัวสุดท้าย!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41932&Itemid=64#60497

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sunshine123

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104747 โดย jackTs

sunshine123 เขียน: หลังจากหยุดชำระของ cimb ได้ประมาณ 1ปี ตอนนี้ก็ได้รับหมายศาลมาแล้วค่ะ นัดขึ้นศาลวันที่ 19 ก.ย.61 แต่มีเรื่องสงสัยตรงข้อความในหมายศาล ระบุว่าดิฉันได้ค้างชำระตั้งแต่ 24 พ.ค 2558 ซึ่งความจริงดิฉันหยุดชำระช่วงสิ้นเดือน มิ.ย 2560 กรณีนี้ดิฉันสามารถโทรไปแย้งกับทนายที่เขียนคำให้การหมายศาลนี้ได้ไหมคะ

หรือ...คุณจะไม่ไปแแย้งในเรื่องวันที่ผิดนัดชำระก็ได้
ถ้าหากวันที่ฝ่ายเจ้าหนี้ มันอ้างมาในหมายศาล มันได้"ขาดอายุความ"ไปแล้ว...ก็สู้คดีในเรื่องอายุความไปเลย

จะได้ไม่ต้องไปจ่ายหนี้ให้กับมันสักบาท...เสือกโกงลูกหนี้ดีนัก :upset:

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sunshine123

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104775 โดย sunshine123
ขอบคุณ คุณนกระจอกเทศ มากๆค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105462 โดย sunshine123
เจ้าหน้าที่ cimb ติดต่อมาเราเลยแจ้งถึงเรื่องวันที่ผิดชำระระบุผิด เขาเลยให้ส่งหลักฐานชำระครั้งสุดท้ายกับหมายศาล ตอนนี้ไม่รู้คิดถูกหรือคิดผิดที่หยุด cimb เราหยุดชำระไป 1 ปี ดอกเบี้ยเรียกเก็บประมาณสองหมื่น แล้วบวกกับเงินต้น เป็นยอดฟ้อง ซึ่งก่อนหยุดเราจ่ายเดือนละ 2500 มาแล้ว 36 งวด รู้สึกเหมือนเสียเงินเปล่าๆเลย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106022 โดย sunshine123
ไปศาลมาแล้ว เราโทรไปปรึกษาคุณอาไพโรจน์เลยเลือกที่จะสู้คดี อีกสองเดือนนัดไปอีกรอบ ตอนแรกก็ลังอยู่ว่าจะสู้ดีไหม แต่พอไปฟังข้อเสนอตอนไกลเกลี่ยเลยสู้คดีดีกว่าค่ะ
ข้อเสนอ cimb คือให้ผ่อนชำระไม่ต่ำกว่า 3% ของยอดฟ้อง 24 งวด ดอกเบี้ย 10% งวดสุดท้ายปิดที่เหลือทั้งหมด เราเลยถามยอดปิด ส่วนลดน้อยมากยอดยังสูงกว่าเงินต้นคงค้างอีก เราเลยเลือกสู้คดี อย่างน้อยศาลอาจจะตัดสินให้เราจ่ายที่เงินต้น หรือถ้าโชคร้ายสุดเราก็ได้จ่ายตามมูลฟ้อง ซึ่งก็ไม่ต่างจากข้อเสนอที่ได้รับจากธนาคาร
ขอเล่าเหตุการณ์เพิ่มเติม ในห้องพิจารณาคดี คดีของยูโอบีมีหลายคนมาก ทุกเคสโดนให้ผ่อนจบภายใน 12 งวดทั้งหมด มีเคสนึงยอดฟ้องสองแสนกว่ายังโดนให้ผ่อนหมดภายใน 12 งวดโหดมาก ในความคิดเห็นส่วนตัวเมื่อหยุดจ่ายแล้วควรรีบเก็บเงินให้ได้มากที่สุด เพราะถ้าโดนฟ้องแล้วการต่อรองมันจะยากหน่อยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106035 โดย ben10
รบกวนสอบถามหน่อยครับในกรณีนี้คือไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยก่อน เมื่อเจรจาตกลงกันไม่ได้ จึงขอศาลเลื่อนพิจารณาคดีออกไปถูกมั้ยครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106039 โดย sunshine123

ben10 เขียน: รบกวนสอบถามหน่อยครับในกรณีนี้คือไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยก่อน เมื่อเจรจาตกลงกันไม่ได้ จึงขอศาลเลื่อนพิจารณาคดีออกไปถูกมั้ยครับ

ใช่ค่ะไกล่เกลี่ยก่อน แต่ถ้าตกลงกันได้ก็จบที่วันนั้นเลย แต่เราไกล่เกลี่ยไม่ได้เลยยื่นสู้คดีศาลท่านเลยนัดเบิกความอีกสองเดือนข้างหน้าค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106040 โดย ben10

sunshine123 เขียน:

ben10 เขียน: รบกวนสอบถามหน่อยครับในกรณีนี้คือไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยก่อน เมื่อเจรจาตกลงกันไม่ได้ จึงขอศาลเลื่อนพิจารณาคดีออกไปถูกมั้ยครับ

ใช่ค่ะไกล่เกลี่ยก่อน แต่ถ้าตกลงกันได้ก็จบที่วันนั้นเลย แต่เราไกล่เกลี่ยไม่ได้เลยยื่นสู้คดีศาลท่านเลยนัดเบิกความอีกสองเดือนข้างหน้าค่ะ

ถ้างั้นก็ต้องเตรียมคำให้การเพื่อสู้คดีไว้ด้วยใช่มั้ยครับ
หรือขอเลิ่อนก่อน เพื่อสู่คดีในนัดถัดไปครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106044 โดย sunshine123

ben10 เขียน: ถ้างั้นก็ต้องเตรียมคำให้การเพื่อสู้คดีไว้ด้วยใช่มั้ยครับ
หรือขอเลิ่อนก่อน เพื่อสู่คดีในนัดถัดไปครับ

เตรียมคำให้การไปด้วยค่ะ แต่ถ้าขอเลื่อนด้วยปากเปล่าเราไม่มั่นใจว่านัดหน้าจะยื่นสู้คดีได้หรือเปล่า

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106046 โดย Tiffy

ben10 เขียน: ถ้างั้นก็ต้องเตรียมคำให้การเพื่อสู้คดีไว้ด้วยใช่มั้ยครับ

เตรียมคำให้การไปด้วยค่ะ แต่ถ้าขอเลื่อนด้วยปากเปล่าเราไม่มั่นใจว่านัดหน้าจะยื่นสู้คดีได้หรือเปล่า

สอบถามหน่อยค่ะ เราได้เตรียมคำให้การพร้อมคำเบิกพยานไว้เรียบร้อยแล้ว(อันนี้คุณอาไพโรจน์ดำเนินการให้) อันนี้พอถึงศาลก็ไปฟังเงื่อนไขการไกล่เกลี่ยก่อนใช่มั้ยค่ะ หากไม่โอเคก็ขอยื่นคำให้การต่อใช่มั้ยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106049 โดย sunshine123

Tiffy เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ เราได้เตรียมคำให้การพร้อมคำเบิกพยานไว้เรียบร้อยแล้ว(อันนี้คุณอาไพโรจน์ดำเนินการให้) อันนี้พอถึงศาลก็ไปฟังเงื่อนไขการไกล่เกลี่ยก่อนใช่มั้ยค่ะ หากไม่โอเคก็ขอยื่นคำให้การต่อใช่มั้ยค่ะ

ใช่ค่ะเนื่องจากหมายศาลเรา วันไกล่เกลี่ยกับนัดสืบพยานเป็นวันเดียวกัน ตอนแรกก็ไปไกล่เกลี่ยกับทนายที่ห้องไกล่เกลี่ยก่อน ถ้าตกลงไม่ได้ก็ยื่นสู้คดีค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106051 โดย Tiffy

Tiffy เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ เราได้เตรียมคำให้การพร้อมคำเบิกพยานไว้เรียบร้อยแล้ว(อันนี้คุณอาไพโรจน์ดำเนินการให้) อันนี้พอถึงศาลก็ไปฟังเงื่อนไขการไกล่เกลี่ยก่อนใช่มั้ยค่ะ หากไม่โอเคก็ขอยื่นคำให้การต่อใช่มั้ยค่ะ

ใช่ค่ะเนื่องจากหมายศาลเรา วันไกล่เกลี่ยกับนัดสืบพยานเป็นวันเดียวกัน ตอนแรกก็ไปไกล่เกลี่ยกับทนายที่ห้องไกล่เกลี่ยก่อน ถ้าตกลงไม่ได้ก็ยื่นสู้คดีค่ะ

ได้ค่ะนี่ก็ วันไกล่เกลี่ยกับนัดสืบพยานเป็นวันเดียวกัน แล้วเราต้องเบิกความเป็นคำพูดเองด้วยมั้ยค่ะ เพราะเห็นคุณอาบอกเราต้องพูดเองกลัวจำข้อมูลไม่ได้อ่ะค่ะ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้มั้ยค่ะ นี่นั่งอ่านวนเป็นสิบๆรอบแล้ว

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106060 โดย sunshine123

Tiffy เขียน: ได้ค่ะนี่ก็ วันไกล่เกลี่ยกับนัดสืบพยานเป็นวันเดียวกัน แล้วเราต้องเบิกความเป็นคำพูดเองด้วยมั้ยค่ะ เพราะเห็นคุณอาบอกเราต้องพูดเองกลัวจำข้อมูลไม่ได้อ่ะค่ะ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้มั้ยค่ะ นี่นั่งอ่านวนเป็นสิบๆรอบแล้ว

ตอนแรกเราก็กังวลเหมือนคุณ กลัวได้พูดเย่อะ กลัวจำไม่ได้ แต่ถึงเวลาจริงๆเราแค่บอกว่าจะยื่นสู้คดีเกี่ยวกับอะไรสาเหตุเพราะอะไร แค่นี้เองค่ะ แล้วศาลท่านก็เอาคำให้การเราไปดู แล้วก็นัดวันเบิกความ เราก็ยื่นสู้คดีครั้งแรกเหมือนกันค่ะ เลยอาจจะให้ข้อมูลได้ไม่มาก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106068 โดย Tiffy

Tiffy เขียน: ได้ค่ะนี่ก็ วันไกล่เกลี่ยกับนัดสืบพยานเป็นวันเดียวกัน แล้วเราต้องเบิกความเป็นคำพูดเองด้วยมั้ยค่ะ เพราะเห็นคุณอาบอกเราต้องพูดเองกลัวจำข้อมูลไม่ได้อ่ะค่ะ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้มั้ยค่ะ นี่นั่งอ่านวนเป็นสิบๆรอบแล้ว

ตอนแรกเราก็กังวลเหมือนคุณ กลัวได้พูดเย่อะ กลัวจำไม่ได้ แต่ถึงเวลาจริงๆเราแค่บอกว่าจะยื่นสู้คดีเกี่ยวกับอะไรสาเหตุเพราะอะไร แค่นี้เองค่ะ แล้วศาลท่านก็เอาคำให้การเราไปดู แล้วก็นัดวันเบิกความ เราก็ยื่นสู้คดีครั้งแรกเหมือนกันค่ะ เลยอาจจะให้ข้อมูลได้ไม่มาก

ได้ค่ะ แค่นี้ก็เป็ฯประโยชน์แล้วค่ะ ยังไงมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะคะ รอฟังค่ะ สู้ๆนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.740 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena