เริ่มหยุดจริง เจ็บจริง หักดิบไปเลย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106386 โดย winwin321
อิออนมีหมายศาลมาแล้วหลังจากโทรมาแจ้งให้ปิดยอดเดียวจบ แต่ไม่มีเงินก้อนขนาดนั้น ไม่ยอมให้ผ่อนด้วยขึ้นศาล19 พ.ย.61 ทะยอยขึ้นทีละเจ้าเลย ยังไงก็จะสู้ๆ ไหนๆก็ไหนๆไม่มีทางเลือกแล้ว แต่ก็ไม่รู้สึกเครียดเหมือนตอนนั่งจ่ายบัตร ท่านไหนมีคำแนะนำแปะไว้ได้เลยค่ะ ใกล้วันแล้วเอกสารก็ไม่มีอะไรเลย ทันมั้ยน้อ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106390 โดย love yourself

winwin321 เขียน: อิออนมีหมายศาลมาแล้วหลังจากโทรมาแจ้งให้ปิดยอดเดียวจบ แต่ไม่มีเงินก้อนขนาดนั้น ไม่ยอมให้ผ่อนด้วยขึ้นศาล19 พ.ย.61 ทะยอยขึ้นทีละเจ้าเลย ยังไงก็จะสู้ๆ ไหนๆก็ไหนๆไม่มีทางเลือกแล้ว แต่ก็ไม่รู้สึกเครียดเหมือนตอนนั่งจ่ายบัตร ท่านไหนมีคำแนะนำแปะไว้ได้เลยค่ะ ใกล้วันแล้วเอกสารก็ไม่มีอะไรเลย ทันมั้ยน้อ

จากประสบการเมื่อวานไปศาล การไปศาลไม่น่ากลัวอะไรคะ บรรยากาศเหมือนคุยกันปกติ ทางเจ้าหนี้จะมีเงือนไขทำยอมมา 2 ข้อให้พิจารณา 1.ปิดยอดเดียวคิดจากทุนฟ้องลด 10% และข้อ2.ให้ผ่อนจ่ายแค่ 10 งวด (จากทุนฟ้อง-ส่วนลดให้ 10%) ง่ายๆคือเอายอดเงินจากข้อ 1 หาร 10 จะได้ยอดจ่ายต่อเดือน มีให้แค่นี้คะเป็นเจ้าหนี้ที่เจรจาต่อรองยากกว่าเคสเจ้าหนี้อื่นๆ ยังไงก็สู้ๆ ไม่พร้อมก็ขอเลื่อนได้
- ตรวจสอบรายชื่อเราที่หน้าบอร์ด จะเป็นรายชื่อเราและโจทย์
จะมีหมายเลขห้องไกล่เกลี่ย / และห้องพิจารณาบัลลังค์ไหน
- ไปทึ่ห้องไกล่เกลี่ย จะมีทนายและจำเลยเยอะมาก แจ้งจนท.ไกบ่เกลี่ย(รายงานตัว) พบทนายก็คุยเงื่อนไขกัน ถ้ายอมความได้ทนายจะให้เซ็นเอกสารยอมความ และแจ้งเลขห้องพิจารณาคดี
- ถึงจะตกลงได้หรือไม่ได้ก็ต้องไปพบผู้พิพากษา จะขอเลื่อนนัด หรือเจรจาไม่ได้ ก็แจ้งไปเลยท่านจะแนะนำให้ ท่านก็ถามว่าเป็นหนี้จริงมั้ย ยอดต้นเท่าไหร่ เพราะอะไรไกล่เกลี่ยไม่ได้ สอบถามทั้งจำเลยและฝ่ายทนายโจทย์ ท่านจะช่วยหาทางออกให้ได้สมประโยชน์ทั้งสองฝ่าย อาจจะให้ทางเจ้าหนี้อลุ่มอล่วยต่อลูกหนี้บ้าง เพราะลูกหนี้มีเจตนาชำระหนี้ แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควรคะ
- ขอเลื่อนก็จะได้เซ็นเอกสารเลื่อนนัด เพื่อขอเจรจาไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้อีกรอบ จะมีรายละเอียดให้อ่านดูคะ ถ้าจะขอสู้คดีนัดหน้าก็แจ้งไว้
ไม้น่ากลัวคะการขึ้นศาลเพื่อใช้สิทธิ ตราบใดที่เรามีสติและปาก ถาม อย่านิ่งเงียบคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106435 โดย winwin321
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ใครมีอะไรแนะนำมาได้นะคะน้อมรับทุกความเห็น เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106474 โดย winwin321
รอขึ้นศาล นัด 13.30 ดูชื่อดูบัลลังนั่งรอ เสร็จแล้วจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106553 โดย winwin321
ขึ้นศาลครั้งแรกไม่น่ากลัวค่ะเพราะเราคิดว่าคนเหมือนกันไม่เห็นต้องกลัว ทนายโจทพูดจาดุดันเหมือนข่มเรา แต่ไม่สนใจ เขาทำหน้าที่เขาเราก็ทำหน้าที่ของเรา เสนอให้เราเซ็นสัญญาประนอมหนี้ แต่เราอยากจะให้ศาลตัดสินอยากฟังคำพิพากษา 555 จริงๆแล้วอยากรูเว่ามันจะเป็นยังไงขั้นตอนกระบวนการต่างๆ ก็เลยให้ศาลตัดสิน ก็ได้คำตอบ ขอผ่อนจ่ายแล้วหยุดดอกเบี้ยทนายบอกไม่ได้ให้ดอกเหลือ7.5%ศาลท่านก็ตามนั้น ส่วนลดแล้วแบ่งจ่าย ทนายบอกไม่ได้ ศาลก็ตามนั้น ขอส่งนลดปิดยอดเดียวลด50% ทนายบอกไม่ได้ ศาลก็ตามนั้น สรุปเราเลือกปิดยอดเดียว30% และก็แอบคิดในใจว่าที่จริงไม่ต้องเสียเวลามาขึ้นศาลเพราะคุยกับทนายเลยก็น่าจะพอ ศาลท่านไม่ได้ช่วยอะไรเราหรอกค่ะ ก็อย่างที่มีกระทู้แจ้งว่าศาลไม่มีอำนาจในการตัดสิน รอบังคับคดีค่ะ รอเอกสาร1เดือนมาว่งที่บ้าน ตามนั้นค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106620 โดย jheejhee123
ของปอพึ่งรับโทรสับของทาง สถาบัน เจฟินเทค (เจมันนี่)
ยอดหนี้ 44,000 ยอดตอนนี้กระฉุดรวม ค่าทนาย และค่าธรรมเนียมศาล ไปถึง 63,000 จ้าาาาาาาาาาาาา

ทางบัตรโทรมาว่าพอจะมีเงินปิด หรือข้อตกลงอะไรยังไงมั้ย ??? บลา บลา
เราก้อเลยว่าให้โทรมาอีกที อาทิตย์หน้า ณ วันนี้ ยังนึกไม่ออกเลย

อยากจะปิดก้อนเดียวที่ สองหมื่น มีแววบ้างมั้ย เอ่ยยยย

ใครมีคำแนะนำ แนะนำหนูหน่อย

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107492 โดย winwin321
ตอนขึ้นศาลบอกลด30% พอบังคับคดีมาไม่ลดแถมยังเพิ่ม งงอ่ะ อยากมีคนมาอธิบายให้ฟังจังค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107494 โดย eakkachai
ถ้าไม่ยื่นคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ย หรือ ไม่ประนอมหนี้แล้วให้ศาลตัดสินเลย ก็ไม่ต่างจากไม่ต้องไปตามศาลนัดเลย ถ้าใครบอกให้ศาลช่วยตัดสินให้เพื่อหวังว่าจะให้ศาลช่วยลดดอกเบี้ยคุณคิดผิด ศาลไม่ช่วยลดให้หรอกนอกจากคุณจะยื่นคำให้การแล้วศาลถึงจะกลับไปพิจารณาให้ แล้วถึงจะนัดสืบพยาน แล้วตัดสินให้ ของคุณถ้าไม่ยื่นคำให้การแล้วให้ศาลตัดสินก็จะออกมารูปแบบนี้แหละครับ ต้องจ่ายเต็มตามฟ้อง และค่าทนายโจทย์ด้วย ถ้าไม่มีจ่ายก็รอการบังคับคดีถ้ามีทรัพย์สินหรือเงินเดือนเกินสองหมื่น อายุความบังคับคดีเริ่มนับแล้วไปอีก10ปี

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107496 โดย winwin321
ขอบคุณค่ะ ทีแรกนึกว่าคุยกบศาลแล้วตกลงจบกันที่ลด30% นึกว่าจะได้ตามนั้น เป็นแบบนี้นี่เอง เงินเดือนไม่ถึงสองหมื่น ทรัพย์สินไม่มีเป็นชื่อของตัวเอง แบบนี้ยังไม่จ่ายคงไม่โดนอายัติเงินเดือนมั้ง (รึป่าว) พยายามอ่านกระทู้เกี่ยวกับอายัติเงินเดือนเพื่อเข้าใจมากขึ้นอยู่ค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107518 โดย winwin321
เงินเดือนไม่ถึงสองหมื่น ทรัพย์สินบ้านรถไม่เป็นชื่อของตัวเอง นอนรอสิบปี คดีหมดอายุความ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107519 โดย eakkachai
เงินเดือนไม่ถึงสองหมื่น ทรัพย์สินบ้านรถไม่เป็นชื่อของตัวเอง นอนรอสิบปี คดีหมดอายุความ

เวลาติดจริงๆไม่ง่ายอย่างนั้นครับ จะทำอไรก็ลำบากหมดทุกอย่าง อยากได้บ้านก็กู้ไม่ได้ จะซื้อรถก็กู้ไม่ผ่าน สุดท้ายก็ต้องหาเงินไปปิดเพื่่อให้เครดิตดี และ เวลา10ปีก็เดินแบบนานแสนนานมาก

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107618 โดย winwin321
วันที่ 19 นี้มีขึ้นอีกใบของอิออน รอดูว่าจะลดอะไรได้บ้างไหม ถึงจะเคยขึ้นศาลมาแล้วแต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ แต่ก็สู้ๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107620 โดย winwin321
หยุดไม่ถึงปีได้หมายมาสองเจ้า ที่เหลือคงเป็นปีหน้าสินะ555ขึ้นของอิออนมาแล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107765 โดย Tonpai
มารอตาม อิออนด้วยคนค่ะ
เผื่อเป็นแนวทางการไปขึ้นศาล
เป็นกำลังใจให้นะคะ หมดหนี้ไปพร้อมๆกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.561 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena