หลังจากหยุดจ่ายมา 4 ปี กับหนี้ 8 บัตร#เหลืออีกครึ่งทาง# เล่าประสบการณ์โดนฟ้องแทบจะทุกใบ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100574 โดย jibpy
สวัสดีค่ะทุกคน
หลังจากห่างหายไป4ปี 4เดือน วันนี้จะกลับมาอัพเดตชีวิตค่ะ
ป.ล.หนี้ยังไม่หมดนะคะ ยังมีอีกเป็นแสน5555 :-( :-(
:สู้ๆ: เริ่มต้นที่ยอดหนี้ที่เป็นเลยนะคะ
ตั้งแต่ทำงานมา ก้เงินเดือนน้อยนิดแค่ 13000 ณ 8 ปีที่แล้ว
ตอนนั้นเริ่มทำบัตร บลาๆๆๆๆ
จนทำงานได้ 2ปี ตอนนั้นใช้ไปใช้มา หนี้ปาไปเป็นแสน
จ่ายบัตรนี้ กดบัตรโน้น รู้ตัวอีกทีก็สายไปแล้ว
##จริงๆรู้จักชมรมนี้ตั้งแต่หนี้เพิ่งแสนเดียว แต่ไม่ทำตามไงคะ รู้สึกว่าตัวเองยังไหว
##สุดท้ายปาไป 3แสน
:sweat: สรุปยอดหนี้ที่เป็น ณ ตอนนั้น
1. ยูเมะพลัส 48,000 บาท
2. ซิตี้ เครดิต 17,000 บาท
3. ซิตี้แอดวานซ์ 46,000 บาท
4 เฟิสช้อย 30,000 บาท
5.SCB SPEEDY 30,000 บาท
6. SCB เครดิต 37,000 บาท
7.TMB สินเชื่อ 80,000 บาท
9 .กรุงศรี สินเชื่อ 60,000 บาท
:laughing: :laughing: รวม 348,000 บาท #หยุดจ่ายทุกใบ ณ วันที่ 21/10/2557
.............................................

ช่วงที่หยุดจ่าย ก้อโดนทวงสารพัด ฮอตทุกวัน
แต่ไม่มีใครมาหาที่บริษัทนะคะ มีขู่เล็กน้อยจากSCB
ที่ทวงแย่สุดคือซิตีิแบงค์

*** บัตรแรกที่ปิดได้คือ ยูะเมะพลัส ทวงทุกวัน ทวงถี่ๆ แต่พูดดีอยู่ค่ะ น่ารำคาญนิดหน่อย
ทวงได้4เดือน เสนอส่วนลดมา 23,000 ตอนนั้นบัตรแรกตื่นเต้นดีใจ อยากทำให้แม่เห็นด้วยว่าได้ส่วนลดจริงนะ เลยตัดสิใจรับข้อเสนอ ยืมอามา20000 ของแม่อีก 10000 เอามาปิด ช่วงนั้นก้อยังติดนิสัยใช้เงินตามใจฉันอยู่นะคะ ออกแนวเครียดนะแต่ยังชิล(นิสัยไม่ดีเลย)
*** สรุปยูเมะพลัสตกลงปิดได้ที่ยอด 23,000 ผ่อนจ่าย 3งวด 10,000/5,000/5,000

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100575 โดย jibpy
:ลั่ลล้า:พอปิดใบแรกได้ โอ๊ยยมีความหวังแล้ว ตอนนั้นเงินเดือนอยู่ที่ 20,000 นะคะ
เช่าหออยู่ ส่งที่บ้านหลายพัน พร้อมหนี้ก้อนโต
****เพราะความใจร้อน ตัดสินใจขอส่วนลดซิตีิเครดิต ตอนนั้นยอดหนี้อยู่ที่18,000 บาทแล้ว
พนักงานที่โทรมาทวงพูดดีมากค่ะ คอยช่วยเหลือดี ขอส่วนลดแบบผ่อน
ได้ที่ 9,000 บาท ผ่อนได้ 4 เดือน เดือนละพัน 3 เดือนแรก เดือนสุดท้าย 6 พันค่ะ
o_) ผ่อนชิลๆไปได้เดือนเดียว แม่ป่วยคร่าาา เป็นหมอนรองกระดูกเดือนไม่ได้ 3 เดือน
ทำงานไม่ได้ ต้องขึ้นล่องกรุงเทพ- ราชบุรี เงินจะกินแทบจะไม่มีแระ จะเอาไหนมาปิดหนี้
ตัดสินใจโทรไปหาพนักงาน บอกกันตรงๆนี่ล่ะว่าสิ้นปี คงไม่มีเงินปิดแล้วน6,000 บาท ทำไงดี
พนักงานหายไปสักแปบ โทรกลับมาว่า งั้นผ่อนเดือนละพัน ไปจนหมดยอด9,000 เลย เท่ากับได้ผ่อนยาว 9เดือนเลย :love: หมดไป 2 ใบ #นับจากหยุดจ่าย 1 ปี

:สู้ๆ: ช่วงนี้ บัตรอื่นๆก็โทรมานะคะ โทรมาเรื่อยๆ TMB มีให้ส่วนลด จาก60,000 ให้จ่ายงวดเดียว 40,000 แต่ไม่มีตัง :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100588 โดย power_mangpor

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100591 โดย Oreo_

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100610 โดย 1sara
ปักหมุด รอฟังค่ะ เราจะขึ้นศาลวันจันทร์นี้แล้ว (26/2/61)

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100619 โดย Khunnuch

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100628 โดย Narinpourp
ปักรอ ไว้เป็นแนวทางค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้
Scb สินเชื่อ 63,000 มีเสนอส่วนลดให้เหลือ 43,400 (ผ่อนจ่าย3งวด) ไม่มีตังผ่อนสูงต่อเดือนเป็นหมื่นขนาดนั้น เลยต่อรองไปขอยืดเวลาผ่อนสัก 6-7 เดือน แต่คนทวงแจ้งว่าธนาคารคงไม่ให้ เขาเลยเสนอ ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่เราปฎิเสธ บอกว่ารบกวนเสนอธนาคาร ให้หน่อยนะคะ รอฟังผลวันที่ 26/02/61 นี้ค่ะว่า จะไปแนวทางไหน

Scb เครดิต 73,000 ยังไม่มีเสนอส่วนลด มีแต่เสนอปรับโครงสร้างหนี้ แต่ปฎิเสธไป (คนตามยอดนี้เป็นคนละคนกับคนตามยอด Scb สินเชื่อ)

เฟิร์ชชอย สินเชื่อ 73,000 มีเสนอส่วนลดมาเหลือ 40,000 จ่ายงวดเดียวจบ เราปฎิเสธไปเพราะไม่มีตังเหมือนกัน แล้วก็เงียบไป ยังไม่ติดต่อมา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100633 โดย Khunnuch

Narinpourp เขียน: ปักรอ ไว้เป็นแนวทางค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้
Scb สินเชื่อ 63,000 มีเสนอส่วนลดให้เหลือ 43,400 (ผ่อนจ่าย3งวด) ไม่มีตังผ่อนสูงต่อเดือนเป็นหมื่นขนาดนั้น เลยต่อรองไปขอยืดเวลาผ่อนสัก 6-7 เดือน แต่คนทวงแจ้งว่าธนาคารคงไม่ให้ เขาเลยเสนอ ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่เราปฎิเสธ บอกว่ารบกวนเสนอธนาคาร ให้หน่อยนะคะ รอฟังผลวันที่ 26/02/61 นี้ค่ะว่า จะไปแนวทางไหน

Scb เครดิต 73,000 ยังไม่มีเสนอส่วนลด มีแต่เสนอปรับโครงสร้างหนี้ แต่ปฎิเสธไป (คนตามยอดนี้เป็นคนละคนกับคนตามยอด Scb สินเชื่อ)

เฟิร์ชชอย สินเชื่อ 73,000 มีเสนอส่วนลดมาเหลือ 40,000 จ่ายงวดเดียวจบ เราปฎิเสธไปเพราะไม่มีตังเหมือนกัน แล้วก็เงียบไป ยังไม่ติดต่อมา

หยุดจ่ายกี่เดือนคะถึงได้ส่วนลดคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100676 โดย Khunnuch

jibpy เขียน: :ลั่ลล้า:พอปิดใบแรกได้ โอ๊ยยมีความหวังแล้ว ตอนนั้นเงินเดือนอยู่ที่ 20,000 นะคะ
เช่าหออยู่ ส่งที่บ้านหลายพัน พร้อมหนี้ก้อนโต
****เพราะความใจร้อน ตัดสินใจขอส่วนลดซิตีิเครดิต ตอนนั้นยอดหนี้อยู่ที่18,000 บาทแล้ว
พนักงานที่โทรมาทวงพูดดีมากค่ะ คอยช่วยเหลือดี ขอส่วนลดแบบผ่อน
ได้ที่ 9,000 บาท ผ่อนได้ 4 เดือน เดือนละพัน 3 เดือนแรก เดือนสุดท้าย 6 พันค่ะ
o_) ผ่อนชิลๆไปได้เดือนเดียว แม่ป่วยคร่าาา เป็นหมอนรองกระดูกเดือนไม่ได้ 3 เดือน
ทำงานไม่ได้ ต้องขึ้นล่องกรุงเทพ- ราชบุรี เงินจะกินแทบจะไม่มีแระ จะเอาไหนมาปิดหนี้
ตัดสินใจโทรไปหาพนักงาน บอกกันตรงๆนี่ล่ะว่าสิ้นปี คงไม่มีเงินปิดแล้วน6,000 บาท ทำไงดี
พนักงานหายไปสักแปบ โทรกลับมาว่า งั้นผ่อนเดือนละพัน ไปจนหมดยอด9,000 เลย เท่ากับได้ผ่อนยาว 9เดือนเลย :love: หมดไป 2 ใบ #นับจากหยุดจ่าย 1 ปี

:สู้ๆ: ช่วงนี้ บัตรอื่นๆก็โทรมานะคะ โทรมาเรื่อยๆ TMB มีให้ส่วนลด จาก60,000 ให้จ่ายงวดเดียว 40,000 แต่ไม่มีตัง :cry2:

หยุดจ่ายกี่รอบบิลคะถึงขอส่วนลดคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100716 โดย jibpy
โดนฟ้องของเฟิร์สช้อย SCB TMB และเหลือกรุงศรีที่ยังไม่ฟ้อง น่าจะเร็วๆนี้ล่ะค่ะ
ส่วนซิตี้กับยูเมะ หยุดราวๆ6เดือนค่ะ ถึงได้ส่วนลด ยูเมะเนอให้เอง ส่วนซิตี้เราขอไปเองค่ะ เพราะยอดน้อย

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100718 โดย jibpy
ต่อๆค่ะ
....เราจ่ายซิตี้หมด ตอนนี้ไม่มีเงินจะปิดอะไรแล้วค่ะ น่าจะช่วงปี 2558 กลางปีแล้ว
รายจ่ายเยอะมากเหมือนเดิม เก็บไม่ได้เลย จะกินยังไม่พอ เริ่มทำใจแระว่าต้องโดนฟ้องหมด ตอนนั้นเริ่มคิดแนวทางว่าสงสัยต้องโดนอายัดเงินเดือน

....พอปิดซิตี้หมด เฟิร์สช้อยโทรทวงมาเลยค่ะ โทรเข้าเบอร์ออฟฟิศ เป็นสาวสองโทรมานะคะ
โทรถ่อยมาก ทวงแบบกวนประสาท บอกว่าอย่าโทรเข้ามาออฟฟิศ ก้อโทรมารัวๆ
โมโหมาก เดินเข้าห้องน้ำ โทรกลับไปด่าเลยค่ะ ถามคนรับสายว่ากระเทยที่โทรมาเมื่อกี้ชื่ออะไร ชั้นจะร้องเรียน พูดไม่รู้เรื่อง เป็นหนี้เฟิร์สช้อยนะไม่ได้ติดหนี้นาง คนรับสายขอโทษแทนมา เราด่าไปเยอะเลยค่ะ แล้วเราบอกไปด้วยว่าไปฟ้องเลย ฟ้องชั้นก็มีจ่ายให้แค่พันเดียวล่ะ :laughing: :laughing:

:ลั่ลล้า: ผ่านไป2เดือน หมายศาลมาเลยคร่าาาา (หยุดจ่ายไป 1ปี ค่ะ)
วันนั้นกลับบ้านพอดี นอนๆอยู่เคลิ้ม มีคนมาตะโกนอยู่หน้าบ้าน เรียกชื่อคิดว่า ฝันไป
พอรู้สึกตัวมีเจ้าหน้าที่เอาหมายมาให้ตั้งแต่ 7 โมงเช้า ยอดหยุด 30000 บาท โดนฟ้อง 39,531.17
แม่เดินมาแม่สั่นเลย ลุูกโดนฟ้อง นัดเร็วด้วยค่ะ เอามาให้ 3 ตุลา 2558 นัดไปศาล 12 ตุลาคม

:สู้ๆ: :สู้ๆ: วันไปศาล ไปกับน้องสาวค่ะ แค่ไปเป็นเพื่อน ไปแบบไม่รุ้อะไร แต่ก้ออ่านมาบ้าง แต่คือเราไม่มีเงินก้อนปิดอยู่แล้ว เพราะเราไม่อยากรบกวนใคร แล้วเงินจะเก็บจากเงินเดือนแทบไม่มี
ไปถึงก้อดูว่าอยู่บัลลังก์ที่1 ก้อไปนั่งรอ ทนายก้อมา จำได้ว่าตอนนั้นทนายให้ผ่อน เดือนละ2400 ภายใน 1ปี ทุกคนที่โดนฟ้องยอมหมดค่ะ เราไม่ยอมคนเดียว เพราะเรารู้ค่ะว่าเราไม่รอด เหลืออีกหลายใบ ใบหนักๆด้วย เราขอเลื่อน ทนายบอกจะเลื่อนทำไม เราก็ไม่เลื่อนกะได้ เราขอจ่ายเดือนละพัน เค้าไม่ยอม ไม่ให้คุยกับเฟิร์สช้อยด้วย เราเลยให้ศาลตัดสินเลย

:ไม่ยอม: :ไม่ยอม: พอเรากลับมา เราก็มาคุยกับเฟิร์สช้อยว่าเราผ่อนไม่ได้นะ เดือนละ2400 เราผ่อนได้แค่เดือนละพัน แล้วเราก็ผ่อนมาเรื่อยจนถึงตอนนี้ ยอดหนี้เหลือประมาณ 18,000 แล้วค่ะ กะว่าภายในปีนี้จะขอส่วนลดปิด

:สู้ๆ: :สู้ๆ: ศาลตัดสินมาว่า ให้จ่ายให้ตามยอดฟ้องคิดดอกเบี้ยร้อยละ12 จากเงินต้น 29,912 บาทค่ะ
:love: ถ้าตัวนี้ได้ส่วนลดเมื่อไรจะบอกอีกครั้งนะคะ
ปล. หลังจากฟ้องแล้ว เค้าก้อมีเสนอส่วนลดมานะคะ แต่เราไม่มีเงินปิด เลยขอผ่อนไปเรื่อยๆละกัน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100719 โดย jibpy
มาต่อค่ะ
เรามีทำประนอมหนี้ไปตัวนึงค่ะ คือซิตี้แอดวานซ์
:say: เราตกลงทำประนอมหนี้ไปเพระาตอนนั้นเรากลัวค่ะว่า จะโดนฟ้องพร้อมๆกันแล้วเราจะผ่อนไม่ไหว
ยอดหนี้ 46,000 บาท เราได้ประนอมที่ดอกเบี้ยร้อยละ 5
ส่งมาเรื่อยๆค่ะ ส่งได้บ้างไม่ได้บ้าง จนมาถึงปัจจุบัน เราเหลือยอดคงค้าง 18,000 เราก็หยุดจ่ายอีกค่ะ
เมื่อไม่กี่วันมานี้ ให้ส่วนลดมาครั้งแรก คือปิด 12000 เราไม่มีตังค่ะ
แล้วอีกอาทิตย์นึง ให้มา2ข้อเสนอคือ ปิด 9000 กับผ่อนจ่ายเดือนละ1200 10 เดือนค่ะ
ก็ยังไม่มีตังค่ะ5555
คือที่ผ่านมา เราก็รับภาระเพิ่มตลอดๆเลยค่ะจากที่บ้าน ผ่อนมอไซแทนน้อง แม่เอาที่ไปจำนองงี้
ปวดหัวมาก
:cry2: ตัวซิตี้แอดวานซ์นี้เราไม่ได้โดนฟ้องแต่ประนอมหนี้ จนเหลือแค่ 18000 สรุปหยุดจ่ายรอส่วนลดที่เราพร้อมจะจ่าย 5555

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100723 โดย jibpy
สรุปยอดหนี้ที่ดำเนินการแล้ว
1. ยูเมะพลัส 48,000 บาท #ได้ส่วนลดจ่าย 23,000=13,000/5000/5000
2. ซิตี้ เครดิต 17,000 บาท # ได้ส่วนลดจ่าย 9000 ผ่อนเดือนละ 1000
3. ซิตี้แอดวานซ์ 46,000 บาท # ประนอมหนี้ ดอกเบี้ย 5 % ปัจจุบันเหลือ 18000 รอปิด
4 เฟิสช้อย 30,000 บาท # โดนฟ้อง ดอกเบี้ย 12% หักคอจ่ายเดือนละพัน เหลือหนี้ 18000 จะปิดภายในปีนี้ค่ะ

บทสรุปที่ผ่านมา 4ใบ คือ มีเงินแล้วจะเสียงดังค่ะ ส่วนลดมีได้้จริงค่ะ ไปขึ้นศาลก็ไม่ได้น่ากลัวค่ะ
กระทู้ของเราอาจจไม่ได้ส่วนลดเว่อวัง แต่มันเป็นวิถีทางของมนุษย์เงินเดือน 2หมื่นนิดๆ กับหนี้หลายแสน ที่ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีเงินก้อนค่ะ :love: :love: :love:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100726 โดย jibpy
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: มาต่อค่ะ หลังจากโดนฟ้องหมายแรกไปแล้ว ชิลๆอยุ่ได้4 เดือน ช่วงนี้ก็ลุ้นอยุ่ว่าอะไรจะฟ้องก่อนนะ
วันที่ 11 กุมภา 2559 ลากลับบ้านค่ะ
แบบเดิมเปีะ ตอนเช้ามีคนมาเรียก แล้วหมายศาลของ SCB ก้มาค่ะ ฟ้องรวม 2 บัตร ยอดฟ้อง 88,000
แม่บอกว่า ทำไมกลับมาบ้านทีไร เค้าเอาหมายมาให้ทุกที5555

:say: บัตรที่ฟ้องคือ SCB เครดิต ยอด 48,000 บาท และ Speedy ยอด 30,000 บาท ฟ้องรวม 88,000 บาท

:ohmy: :ohmy: ปล.จะบอกว่าบัตร SCB เครดิต เราเคยทำประนอมหนี้ไป แต่ไปจ่ายช้าแค่วันเดียว ทางแบงค์ถือว่าเราผิดสัญญา มายกเลิกสัญญาเรา อันนี้เป็นอุทาหรณ์เตือนตัวเองเลยค่ะ ว่าถ้าอะไรไม่ชัวร์อย่าไปตกลงซี้ซั้ว สุดท้ายเงินที่ผ่อนไป7 8 งวด เกือบหมื่นะคะ

o_) o_) พอได้หมายศาล แอบมีน้ำตาซึมนิดๆ กลัวแม่คิดมาก กลัวเค้าให้จ่ายเยอะไม่มีเงินส่งให้แม่ หนี้อ่ะไม่กลัวเท่าไรนะคะ กลัวไม่มีเงินให้แม่ เพราะแม่ลำบาก แล้วเราเป็นลูกคนโต แต่สุดท้ายก้อต้องสู้กันไป ตอนนั้นเงินเดือน 24,000 บาท ได้หมายศาล 11 กพ.2559 ศาลนัดไป 17 เมษา 2559
:สู้ๆ: ไม่ได้เตรียมตัวอะไรไปค่ะ เพราะไม่มีตัง555

:ลั่ลล้า: แล้ววันไปศาลก้มาถึง เป็นวันสงกรานต์ที่เศร้านิดๆ ลางาน1วันต่อจากสงกรานต์เลย
คราวนี้ไปคนเดียวค่ะ นั่งรถเมลล์ไปศาลแขวงราชบุรี ชิลๆ
รอคุณทนายอยู่นานไม่มา จนต้องถามชื่อทนาย คุณทนายให้คุยกัย เจ้าหน้าที่สนง.กฏหมายเองเลยค่ะ
น่าจะ สนง.กฏหมาย ลีดเอดร์ 2008

:sweat: เริ่มต้นเลย เราบอกเลยว่าเราไม่มีเงินปิด เรามีแค่เงินเดือน เราต้องการผ่อนนานๆ แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่า แบงค์ให้ได้แค่2ปี หยุดดอกเบี้ย ได้ข้อสรุปมาว่า ผ่อนปีแรก บัตรละ1000 ปีที่สอง บัตรละ1500 เราตอบตกลงไป สรุปเซ้นต์เอกสาร กลับบ้าน จบปิ้ง พี่เสมียนศาลใจดีมาก บอกว่าไม่ต้องกลัวหรอก ฟ้องแบบนี้คนโดนเยอะ555

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100727 โดย jibpy
:ลั่ลล้า: มาต่อ SCB ตัวเดิมค่ะ โดนฟ้องไปเราก้อผ่อนไป ตั้งแต่ เมษา 2559
พอ กค.2560 ส่วนลดตัวแรกก็มาคร่าาาา
:laughing: หลังจากเราผ่อนไปได้15 เดือน เจ้าหน้าที่ก็โทรมา มีข้อเสนอปิดบัญชี 12,000 บาท จากยอดที่ค้างอยู่ 24000 (จากยอดฟ้อง) ตอนนั้นเราพอมีเงิน เลยตกลงปิดค่ะเพราะตอนนั้นโดน TMB ฟ้องแระ
ผ่อนไป15 งวด รวมที่จ่าย 28,500 ได้กำไรจากยอดเงินต้นจริง 1,500 แน่ะ5555

ปล.เจ้าหน้าที่ใจดีนะคะ เราบอกต่อไปว่าอีก4เดือนเราจะปิดตัวเครดิตนะ ขอส่วนลดให้ด้วยนะ
พอสิ้นปี 2560 เราก็ได้ส่วนลด SCB เครดิต ปิดไปที่ 10,000 บาทค่ะ เปนไทจากSCB ไปเมื่อ2เดือนหมาดๆ
สรุป SCB ฟ้อง 88,XXX บาท ยอมความผ่อนชำระ + ขอส่วนลดได้ที่ 62,500 บาท ค่ะ
o_) o_) o_) o_) o_) o_)
เห็นไหมคะ ส่วนลดขอได้ตลอดเวลา ถ้าเราพร้อม5555

ปล.SCB หลังจากหยุดจ่าย แล้วโดนฟ้องประมาณ ปีครึ่งค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100735 โดย Narinpourp

Khunnuch เขียน:

Narinpourp เขียน: ปักรอ ไว้เป็นแนวทางค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้

หยุดจ่ายกี่เดือนคะถึงได้ส่วนลดคะ

เข้ารอบบิลที่ 4 ค่ะ ทุกเจ้าเสนอมาให้เวลาไล่เลี่ยกันหมด แต่ไม่มีตังจ่ายสักเจ้า เครียดสุด

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100750 โดย jibpy

Narinpourp เขียน:

เข้ารอบบิลที่ 4 ค่ะ ทุกเจ้าเสนอมาให้เวลาไล่เลี่ยกันหมด แต่ไม่มีตังจ่ายสักเจ้า เครียดสุด

จริงค่ะ พอมีส่วนลดให้ก็ไม่มีเงินจะไขว่คว้า ตอนนั้นเราเลือกครอบครัวค่ะ เราไม่มีเงินเราต้องทำใจ แล้วเราก็จะไม่รบกวนใครด้วยค่ะ ก็ต้องปล่อยไปค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100754 โดย Narinpourp

jibpy เขียน:

Narinpourp เขียน:

จริงค่ะ พอมีส่วนลดให้ก็ไม่มีเงินจะไขว่คว้า ตอนนั้นเราเลือกครอบครัวค่ะ เราไม่มีเงินเราต้องทำใจ แล้วเราก็จะไม่รบกวนใครด้วยค่ะ ก็ต้องปล่อยไปค่ะ

ใช่ค่ะ เสียดายนะคะ แต่เราไม่มีเนาะ จะให้ไปยืมคนอื่นมาจ่าย ก็หนีไม่พ้น วงจร เอาหนี้มาใช้หนี้ บทสรุปก็คือยังเป็นหนี้

ตอนนี้ก็คงได้แต่รอหมายศาล และภาวนา ขออย่าให้ฟ้องพร้อมกัน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100759 โดย Pheonix
ข้อ 1. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บรรพ 2 หนี้ ลักษณะ 2 สัญญา หมวด 1 ก่อให้เกิดสัญญา หมวด 2 ผลแห่งสัญญา มีพื้นฐานมาจากเสรีภาพของบุคคล ตามหลักของความศักดิ์สิทธิ์ของการแสดงเจตนา ซึ่งรัฐจะไม่เข้าแทรกแซงแม้ว่าคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งจะได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เว้นแต่จะเป็นการต้องห้ามโดยกฎหมายหรือขัดต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน ผู้มีอำนาจต่อรองทางเศรษฐกิจเหนือกว่าถือโอกาสอาศัยหลักดังกล่าว เอาเปรียบคู่สัญญาซึ่งอำนาจต่อรองทางเศรษฐกิจด้อยกว่า ทำให้เกิดความไม่เป็นธรรมและไม่สงบสุขในสังคม ดังนั้น เมื่อลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ให้เจ้าหนี้ได้ เพื่อความสงบสุขในสังคม จึงได้มีบทบัญญัติในหมวด 4 เลิกสัญญา เป็นบทบัญญัติที่กำหนดเพื่อความสงบสุขของสังคม และเพื่อให้ลูกหนี้สามารถชำระหนี้คืนให้เจ้าหนี้ได้ ดังนี้ มาตรา 391 เมื่อคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งได้ใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว คู่สัญญาแต่ละฝ่ายจำต้องให้อีกฝ่ายหนึ่งได้กลับคืนสู่ฐานะดังที่เป็นอยู่เดิม แต่ทั้งนี้จะให้เป็นที่เสื่อมเสียแก่สิทธิของบุคคลภายนอกหาได้ไม่ วรรค 4 การใช้สิทธิเลิกสัญญานั้นหากระทบกระทั่งถึงสิทธิเรียกร้องค่าเสียหายไม่
มาตรา 222 การเรียกเอาค่าเสียหายนั้น ได้แก่เรียกค่าสินไหมทดแทนเพื่อความเสียหายเช่นที่ตามปกติย่อมเกิดขึ้นแต่การไม่ชำระหนี้นั้น
มาตรา 224 หนี้เงินนั้น ท่านให้คิดดอกเบี้ยในระหว่างเวลาผิดนัดร้อยละ 7.50 ต่อปี ฯ

ข้อ 2. การจะสู้คดีนี้ อยู่ที่มาตรา 391 เมื่อคู่สัญญาฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้ใช้สิทธิเลิกสัญญา

เอกสารสำคัญที่จะใช้ คือ เมื่อท่านผิดนัดชำระหนี้ เจ้าหนี้จะมีหนังสือทวงถามให้ชำระหนี้ 2 ครั้ง ครั้งทืี่ 3 จะมีหนังสือบอกเลิกสัญญา และเรียกให้ชำระหนี้ทั้งจำนวน จึงเป็นการใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว เอกสารทวงหนี้เช่นนี้ พวกเราส่วนใหญ่ไม่เก็บ จึงไม่มีเอกสารใดที่บอกว่าเจ้าหนี้ใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว

เมื่อใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว จึงต้องปฏิบัติตามมาตรา 222 และมาตรา 224 ดังกล่าวข้างต้น

ดอกเบี้ย 28% ต่อปี ดอกเบี้ย 20% ต่อปี หลังสัญญาเลิกแล้ว คิดไม่ได้ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100787 โดย Narinpourp

Pheonix เขียน: ข้อ 1. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บรรพ 2 หนี้ ลักษณะ 2 สัญญา หมวด 1 ก่อให้เกิดสัญญา หมวด 2 ผลแห่งสัญญา มีพื้นฐานมาจากเสรีภาพของบุคคล ตามหลักของความศักดิ์สิทธิ์ของการแสดงเจตนา ซึ่งรัฐจะไม่เข้าแทรกแซงแม้ว่าคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งจะได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เว้นแต่จะเป็นการต้องห้ามโดยกฎหมายหรือขัดต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน ผู้มีอำนาจต่อรองทางเศรษฐกิจเหนือกว่าถือโอกาสอาศัยหลักดังกล่าว เอาเปรียบคู่สัญญาซึ่งอำนาจต่อรองทางเศรษฐกิจด้อยกว่า ทำให้เกิดความไม่เป็นธรรมและไม่สงบสุขในสังคม ดังนั้น เมื่อลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ให้เจ้าหนี้ได้ เพื่อความสงบสุขในสังคม จึงได้มีบทบัญญัติในหมวด 4 เลิกสัญญา เป็นบทบัญญัติที่กำหนดเพื่อความสงบสุขของสังคม และเพื่อให้ลูกหนี้สามารถชำระหนี้คืนให้เจ้าหนี้ได้ ดังนี้ มาตรา 391 เมื่อคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งได้ใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว คู่สัญญาแต่ละฝ่ายจำต้องให้อีกฝ่ายหนึ่งได้กลับคืนสู่ฐานะดังที่เป็นอยู่เดิม แต่ทั้งนี้จะให้เป็นที่เสื่อมเสียแก่สิทธิของบุคคลภายนอกหาได้ไม่ วรรค 4 การใช้สิทธิเลิกสัญญานั้นหากระทบกระทั่งถึงสิทธิเรียกร้องค่าเสียหายไม่
มาตรา 222 การเรียกเอาค่าเสียหายนั้น ได้แก่เรียกค่าสินไหมทดแทนเพื่อความเสียหายเช่นที่ตามปกติย่อมเกิดขึ้นแต่การไม่ชำระหนี้นั้น
มาตรา 224 หนี้เงินนั้น ท่านให้คิดดอกเบี้ยในระหว่างเวลาผิดนัดร้อยละ 7.50 ต่อปี ฯ

ข้อ 2. การจะสู้คดีนี้ อยู่ที่มาตรา 391 เมื่อคู่สัญญาฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้ใช้สิทธิเลิกสัญญา

เอกสารสำคัญที่จะใช้ คือ เมื่อท่านผิดนัดชำระหนี้ เจ้าหนี้จะมีหนังสือทวงถามให้ชำระหนี้ 2 ครั้ง ครั้งทืี่ 3 จะมีหนังสือบอกเลิกสัญญา และเรียกให้ชำระหนี้ทั้งจำนวน จึงเป็นการใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว เอกสารทวงหนี้เช่นนี้ พวกเราส่วนใหญ่ไม่เก็บ จึงไม่มีเอกสารใดที่บอกว่าเจ้าหนี้ใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว

เมื่อใช้สิทธิเลิกสัญญาแล้ว จึงต้องปฏิบัติตามมาตรา 222 และมาตรา 224 ดังกล่าวข้างต้น

ดอกเบี้ย 28% ต่อปี ดอกเบี้ย 20% ต่อปี หลังสัญญาเลิกแล้ว คิดไม่ได้ครับ

กราบบบบบ ข้อมูลค่ะ จะรีบกลับไปค้นเอกสารเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.740 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena