ตัดสินใจ หยุดจ่ายขั้นต่ำแล้วมาหมุนเวียน เป็นหนี้ไม่จบสิ้น

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108365 โดย KataiiRabbit14
สวัสดีทุกคนนะค่ะ หลังจากอ่านกระทู้มาพักใหญ่ ตอนนี้ตัดสินใจจะหยุดจ่าย เพื่อเก็บเงิน H/C แล้วค่ะ และให้เป็นบทเรียนชีวิต เริ่มจากการบัตรหนี้บัตรเครดิตเพราะนำเงินในบัตรเครดิตไปใช้หนี้ให้แฟน(เก่า) ตอนนั้นยังเด็กเพิ่งมีบัตรเคดิตค่ะ ใสๆมาก ^^ เพราะเชื่อว่าเขาจะช่วยจ่ายคืน แต่หลังจากใช้ชีวิตด้วยกันกว่า3ปี หนี้ไม่ได้ลดไปเลยค่ะ เพราะใช้จ่ายกินด้วยกัน จ่ายแต่ขั้นต่ำและหมุนเวียน จนถึงจุดที่ว่าเริ่มมาแยกกระเป๋าเงินกันใช้ เพราะหลังจากเปลี่ยนงานแฟน(เก่า) เริ่มมีเงินเดือนที่เยอะขึ้น ความเห็นแก่ตัวเขาก็มากขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้ายเราจนยอมแบกรับภาระหนี้สินนั้นทั้งหมด แล้วเดินออกมา :ลั่ลล้า: สภาพการเงินก็มีปัญหาทำให้ไปสมัครสินเชื่อเงินก้อนเพิ่มค่ะ ส่งที่บ้าน ค่ารถยนต์ ค่ามอเตอร์ไซส์ และค่าที่อยู่ที่กิน เงินไม่พอใช้ค่ะ ต้องกู้เงินนอกระบบ ร้อยละ10อีก ขอโทษนะค่ะเล่ายาวเลย อยากแชร์เรื่องราวของตัวเองค่ะ บันทึกไว้เตือนใจตัวเอง

ภาระหนี้ตอนนี้นะค่ะ

บัตรเครดิต
บัตรเครดิต KTC วงเงิน 45,000 หยุดจ่ายรอบวันที่ 5 ธค. 61
บัตรเครดิต K-Bank วงเงิน 42,000 ขอวงเงินชั่วคราวอีก 21,000 รวม 61,000 หยุดจ่ายรอบวันที่5 มค. 62
บัตรเคดิต citi cash back วงเงิน 40,000 หยุดจ่ายรอบวันที่ 18 พย. 61
บัตรเครดิต UOB วงเงิน 61,000 บาท หยุดจ่ายรอบวันที่9 มค. 62

บัตรกดเงินสด
บัตรยูเมะ วงเงิน 96,000 บาท หยุดจ่ายรอบวันที่2 ธค. 61

สินเชื่อ
J-Money วงเงิน 39,0000 บาท หยุดจ่ายรอบวันที่ 2 พย. 61
Citi advance ยอด 108,000 บาท หยุดจ่ายรอบวันที่ 2 พย. 61

ภาระด้านอื่น
เงินกู้นอกระบบ 140,000 บาท จ่ายดอกเดือนละ 14,000 โบนัสออกวันที่27 ธค. จ่ายหมด
เงินกู้บริษัท หักเดือนละ 7,700 บาท เหลือ 3งวด
ผ่อนรถยนต์ เดือนละ 8,999 บาท เหลืออีก 24 งวด
ผ่อนมอเตอร์ไซส์ เดือนละ 2,690 บาท เหลืออีก 12 งวด
ส่งให้ที่บ้าน เดือนละ 3,000-5,000 บาท
ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ประหยัดสุดๆ ใช้จ่ายไม่น่าเกิน 5,000 บาทต่อเดือน

สถานะตอนนี้แต่งงานใหม่แล้วค่ะ หลังจากเลิกกับคนเก่า2ปี สามีไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อนเลย จนเพิ่งเล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง ตอนแรกสามีก็โกรธค่ะ ที่ไม่เล่าให้ฟังเลย แต่เขาเข้าใจและจะช่วยเราค่ะ รู้สึกว่าตัวเองโชคดีค่ะ ที่สามีเข้าใจและรับฟัง บอกเขาแล้วว่าอาจจะมีขึ้นศาลนะ รู้สึกโล่งมากค่ะ เก็บความอึดอัดไว้นานมาก

ขอกำลังใจจากทุกคนและขอให้กำลังใจคนที่กำลังยิ้มสู้หนี้เหมือนกันนะคะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะ สักวันต้องเป็นของเราค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108367 โดย Tonpai
คุณ KataiiRabbit14

เข้ามาส่งกำลังใจให้ค่ะ
เริ่มแรกมันอาจจะยาก กับการยอมรับ สิ่งที่จะเกิดขึ้นนะคะ
แต่ถ้าวันไหน ที่ทำใจยอมรับได้ เราจะเรียนรู้วิธีรับมือได้เองค่ะ
ต้องอดทนนะคะ ถ้าเลือกจะ H/C ต้องใช้เวลา
พร้อมทั้งเก็บเงินไปด้วยค่ะ
หมดหนี้ไปพร้อมๆกันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108368 โดย KataiiRabbit14
ขอบคุณมากนะค่ะ คุณTonpai

ตอนนี้เจ้าหนี้โทรสายแทบไหม้เลยค่ะ ตอนนี้ประหยัดสุดๆ ซื้อกินแค่ข้าวค่ะ ค่าใช้จ่ายอื่นๆตัดทิ้งหมด สู้ๆไปด้วยกันนะค่ะ :สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108373 โดย ยิ้มอ่อน
ยากแค่ตอนที่เราตัดสินใจต้องหยุดและเล่าให้ครอบครัวรับรู้แค่นั้น หลังจากนั้นทุกอย่างจะเริ่มง่ายขึ้น
ขอแค่ให้คุณอดทนซักและพยายามเก็บเงินให้มีอยู่ในมือมากที่สุด

:สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108376 โดย chayut954
ขอให้กำลังใจด้วยคนครับ พร้อมติดตามเพราะมีปัญหาเดียวกัน :upset: :upset:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108379 โดย KataiiRabbit14

ยิ้มอ่อน เขียน: ยากแค่ตอนที่เราตัดสินใจต้องหยุดและเล่าให้ครอบครัวรับรู้แค่นั้น หลังจากนั้นทุกอย่างจะเริ่มง่ายขึ้น
ขอแค่ให้คุณอดทนซักและพยายามเก็บเงินให้มีอยู่ในมือมากที่สุด

:สู้ๆ:

ใช่เลยค่ะคุณยิ้มอ่อน กว่าจะตัดสินใจเล่าได้ ก็ใช้เวลาอยู่นานเลยค่ะ เพราะกลัวสามีรับไม่ได้ หรือไม่เข้าใจเรา แล้วถ้าต้องเลิกลากัน ก็แย่เลยค่ะ แอบหวั่นๆใจตอนเล่าให้ฟัง แอบมาคิดเสียใจทีหลังว่า น่าจะเล่าให้ฟังตั้งแต่แรก ตอนนี้ก็เล่าให้พ่อแม่ของตัวเองฟังแล้วค่ะ และบอกว่าถ้าวันหนึ่งหมายศาลมาอย่าตกใจนะ พยายามเก็บเงินและศึกษาข้อมูลอยู่

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108380 โดย KataiiRabbit14

chayut954 เขียน: ขอให้กำลังใจด้วยคนครับ พร้อมติดตามเพราะมีปัญหาเดียวกัน :upset: :upset:

สู้ๆไปด้วยกันนะค่ะ
เดี๋ยวมาอัพเดทสถานการณ์ให้ฟังนะค่ะ ช่วงนี้งานยุ่งมากค่ะ จะสิ้นปีแล้ว

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108389 โดย KataiiRabbit14
Update 19/12/18

ของKTC เงียบไปเลยค่ะ หลังจากโทรมาเมื่ออาทิตย์ก่อน ว่าเลยกำหนดชำระ ให้ไปชำระขั้นต่ำที่แจ้งในรอบบิล
ซิตี้ สินเชื่อ โทรมา แต่ไม่ค่อยได้รับ เพราะไปติดต่อลูกค้าข้างนอก ตอนนี้ส่งเป็นข้อความมาว่าให้ติดต่อกลับเพื่อประนอมหนี้ หรือรับส่วนลด 30% ซึ่งกำลังเข้ารอบบิลที่3 จ่ายงวดละ 3,769 บาท จ่ายมาได้เกือบ1ปีกว่าๆ ต้นแทบไม่ลดลงเลยจ้า
ส่วนบัตรเครดิตซิตี้ โทรมาบ้างให้ชำระ1รอบบิลก่อน และส่งข้อความมาตลอด
JMT โทรมาบอกว่าขอให้ชำระภายในวันที่20 นี้ก่อน1,000 บาท ไม่งั้นจะส่งข้อมูลไปที่เครดิตบูโร
ส่วนอีซี่บาย โทรจิกตลอดตั้งแต่วันที่ 3ธค จนวันนี้ วันละหลายๆรอบ ตั้งแต่9โมงเช้า ถึง2ทุ่ม ส่งเข้านอนกันเลยทีเดียว รับบ้างไม่ได้รับบ้าง โทรเข้าบริษัท ขอเบอร์มือถือ(เบอร์บริษัท)จากฝ่ายบุคคล (ไปด่าฝ่ายบุคคลแหละ ใช่เรื่องไหมไปบอกเบอร์เขา คราวหน้าบอกแค่ไม่อยู่พอ) อีซี่ก็บอกให้ชำระขั้นต่ำมาก่อน หาให้ได้ ไปยืมเพื่อน พ่อแม่ พี่น้องมาจ่ายก่อน เราก็บอกไม่มี ไม่สะดวก มีปัญหาร้อยแปดพันเก้า เจ้าหน้าที่บอกเราว่า ให้หามาจ่ายในปีนี้ก่อน ปีหน้าจะได้รับส่วนลดถ้าอยากปิดบัญชี(ไม่หลงกลหรอกจ้า) ก็ถามว่าเงินเดือนออกวันไหน เดี๋ยวจะโทรมาติดตามเรื่อยๆๆๆๆๆ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108463 โดย KataiiRabbit14
Update 24/12/18

ยูเมะ กำลังเข้ารอบบิลที่2 เจ้าหน้าที่โทรมาจิกมาก ของมากที่สุด จะขอเบอร์บุคคลอ้างอิงให้ได้ ขอเบอร์เพื่อนร่วมงาน หรือหัวหน้างาน เวลาติดต่อไม่ได้ เลยด่ากลับเลยจ้า ทำไมต้องให้ ทั้งๆที่โทรมาได้ตลอด รับสายตลอด ถ้าไม่รับก็โทรเข้าเบอร์โต๊ะ เน้นย้ำว่า ถ้าโทรเข้ามือถือแล้วไม่รับเท่านั้น ถ้ายังไม่ทันได้โทรเข้ามือถือ แล้วโทรเข้าเบอร์บริษัทเลย ด่านะจ๊ะ เตือนแล้วนะ พูดจาดีมาดีกลับ พูดจาไม่ดีก็ไม่ดีกลับ เป็นหนี้บริษัทเธอ ไม่ได้เป็นหนี้เธอ แล้วไม่ได้ฆ่าใครตายด้วย

ส่วนCiti บัตรและสินเชื่อ ก็โทรมา พูดจาดี บอกว่าเมื่อไรจะสะดวกชำระ ขั้นต่ำ 1งวดก่อนก็ได้ เราก็ตอยค่ะๆไป รอเงินเดือนออก

และ JMT ก็บอกว่าสิ้นเดือน จะติดต่อกลับมาอีกที

สู้ๆกันต่อไปค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108529 โดย Aujung0311
สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเหมือนกัน TMB เริ่มทวงหน้าเกลียด โชว์เบอร์มา 2 ครั้งละกดวางสาย จะรับก็ไม่ทัน ส่งข้อความกลับไปว่าเลยค่ะ ชักโมโห

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108617 โดย KataiiRabbit14

Aujung0311 เขียน: สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเหมือนกัน TMB เริ่มทวงหน้าเกลียด โชว์เบอร์มา 2 ครั้งละกดวางสาย จะรับก็ไม่ทัน ส่งข้อความกลับไปว่าเลยค่ะ ชักโมโห

สู้ๆนะค่ะ จิตต้องแข็งมากๆเลยตอนนี้ โวยวายกับอีซีบาย หลายรอบแล้วค่ะ พูดจาไม่น่ารับประทานเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108618 โดย KataiiRabbit14
สวัสดีปีใหม่คะ
อัพเดท 3/01/19

หลังจากหยุดปีใหม่ ช่วงวันหยุด โทรศัพท์เงียบจน แอบคิดถึงเจ้าหนี้ อิอิ แต่พอเช้าวันที่ 3 มค. 19 เวลา 8.30 น. สายแรก อีซี่บายก็ติดต่อมาเลยค่ะ ตรงต่อเวลามากๆๆๆๆๆ
วันนี้พูดจาดีค่ะ ยื่นข้อเสนอให้ทำการปรับโครงสร้างหนี้ เพราะต้นเงิน+ดอกเบี้ย ปาไปที่ 97,400 บาท
เร็วกว่าจรวด ก็ดอกเบี้ยอีซี่บายนี่แหละ ถ้าทำการปรับโครงสร้างนี้จะคิดต้นที่ 91,100 บาท (ลดเยอะเนอะ) จากยอดหนี้ต้น คิดดอกเบี้ย 15% ผ่อนชำระ 60 งวด งวดละประมาณ 2,300 บาท โอโฮ ลองคำนวนดู ยอดไปที่ 138,000 บาท สัญญานรกชัดๆ เราก็แกล้งทำเป็นอินโนเซ้นต์ไปก่อนจ้า เจ้าหน้าที่ก็บอกจะติดต่อกลับมาใหม่
วันนี้ทำใจค่ะ เจ้าหนี้อีกหลายๆเจ้าคงกำลังติดต่อมา แต่ที่เงียบจนน่ากลัวก็คือ citi bank คะ ส่วนKTC ส่งข้อความมาเป็นระยะๆ ค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108622 โดย sssskk
ดีจังเลยคะ หยุดไม่นาน อีซี่ชวนปรับโครงสร้างหนี้แล้ว เดี๋ยวคงเสนอส่วนลดให้ ของเราหยุด ตั้งแต่ พ.ย.61 จนเมือวานยังโทรมาให้จ่ายยอด 1900 เพื่อรักษาบัญชีอยู่เลย รอ ๆ ๆ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108634 โดย KataiiRabbit14

sssskk เขียน: ดีจังเลยคะ หยุดไม่นาน อีซี่ชวนปรับโครงสร้างหนี้แล้ว เดี๋ยวคงเสนอส่วนลดให้ ของเราหยุด ตั้งแต่ พ.ย.61 จนเมือวานยังโทรมาให้จ่ายยอด 1900 เพื่อรักษาบัญชีอยู่เลย รอ ๆ ๆ

แอบดีใจเหมือนกันค่ะ ใจแข็งต่อไปค่ะ ฮึบๆๆ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108635 โดย KataiiRabbit14
หลังจากอีซี่บายโทรมาประนอมหนี้ปรับโครงสร้างช่วงเช้า
ช่วงบ่าย Citi bank cash back ก็ติดต่อประนอมหนี้ปรับโครงสร้างเหมือนกันค่ะ
คิดต้นที่ 41,410 ผ่อนงวดละ 1,100 จำนวน 60งวด
แต่ถ้ายังอยากใช้บัตรอยู่ ก็ให้ชำระก่อน1งวด และรักษาประวัติ พูดจาดีค่ะ
เราก็เนียนๆ ขอปรึกษาครอบครัวก่อนนะค่ะ
เจ้าหน้าที่ก็บอก จะติตต่อเข้ามาใหม่ค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108644 โดย sssskk
วันนี้อีซี่โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันคะ เราบอกขอคิดดูก่อน แต่ยังไงก็ไม่เอาเด็ดขาด รอยอดปิดงาม. ๆคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108645 โดย Aujung0311
ของเราพูดดีทุกเจ้าค่า แต่ได้ยินมาว่าพวก non bank ทวงน่าเกลียดพูดจาแย่จริงๆ ตอนนี้ก็พยายามทำใจให้เข้มแข็งค่ะ พยายามรับสายทุกเจ้าเลย แอบนอยด์บวันอ่ะค่ะ ไม่คิดว่าชีวิตจะมีวันนี้ แต่ก็เชื่อว่าเราจะผ่านไปได้ค่ะ สู้ๆไปด้วยกันค่า✌

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108784 โดย KataiiRabbit14

sssskk เขียน: วันนี้อีซี่โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันคะ เราบอกขอคิดดูก่อน แต่ยังไงก็ไม่เอาเด็ดขาด รอยอดปิดงาม. ๆคะ

ตอนนี้ทางอีซี่บาย ก็ตื้อให้ปรับโครงสร้างคะ พอบอกไม่สนใจเพราะระยะเวลานานเกินไป ก็บอกเราอีกว่าถ้ามีเงินก้อนเมื่อไรก็ปิด ไม่ใช่บ่อยไม่จ่ายแบบนี้ ก็ยืนยันคำเดิมว่า ไม่สนใจคะ :laughing:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108785 โดย KataiiRabbit14

Aujung0311 เขียน: ของเราพูดดีทุกเจ้าค่า แต่ได้ยินมาว่าพวก non bank ทวงน่าเกลียดพูดจาแย่จริงๆ ตอนนี้ก็พยายามทำใจให้เข้มแข็งค่ะ พยายามรับสายทุกเจ้าเลย แอบนอยด์บวันอ่ะค่ะ ไม่คิดว่าชีวิตจะมีวันนี้ แต่ก็เชื่อว่าเราจะผ่านไปได้ค่ะ สู้ๆไปด้วยกันค่า✌

สู้ๆไปด้วยกันนะคะ เหมือนกันเลยเพราะการทำอะไรที่คิดน้อยไปนิด แต่ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ให้เราเรียนแก้คะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ :สู้ๆ:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108786 โดย KataiiRabbit14
อัพเดท วันที่ 14 มค. 62

สวัสดีคะ หายไปนานเหมือนกัน และเจ้าหนี้ก็เริ่มหายๆ เบาๆไปเหมือกันคะ อิอิ

ตอนนี citi bank บัตรเคดิต cash back เสนอส่วนลดแล้วคะ อิอิ แต่แค่30% ยอดเต็มที่รวมดอกเบี้ยอยู่ที่ 42,000 บาท ถ้าปิดจบภายในวันที่ 20 มค. 62 อยู่ที่ 29,000 บาท แอบดีใจคะ ยอดไม่สูงมาก แต่อยากได้สัก 50% เพราะใช้บัตรนี้มาประมาณ 6ปีแล้วคะ ลองขอต่อลองลุ้นอีกนิดคะ

อีซี่บาย เสนอปรับโครงสร้างหนี้อยู่คะ
ส่วนบัตร KTC ก็ติดต่อมาให้จ่ายขึ้นต่ำคะ
แต่ที่เงียบหายไปเลยคือ citi adv คะ แอบบหวั่นๆอยู่คะ
เจ้าJ-Money ก็จ่ยหยอดไป 1,000 บาท เพราะโทรไปที่เบอร์พ่อ แม่บอกว่าแค่ 1,000 จ่ายๆไปก่อน ยอดหนี้ไม่สูง มีแล้วก็ปิดไปซะ

ช่วงนี้เจ้าหนี้เงียบๆไปมากคะ ตอนแรหคิดว่าจะต้องคอยรับสายวุ้นๆสัก3-4เดือน แต่เงียบๆก็แอบหวั่นๆนะคะ สู้ๆคะ ตอนนี้ก็ประหยัดเก็บเงินเพื่อ H/C คะ ทำรายได้เสริมคือ ขายเบอร์ทองคะ ด้วยความที่รู้จักคนเยอะ ทำให้ขายดีคะ ถึงกำไรไม่เยอะ แต่ก็ช่วยให้เรามีรายได้เสริมขึ้นมาบ้าง ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.832 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena