อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #1301 โดย 0834368962
.
บ่ายวันหนึ่ง...เสียงโทรศัพท์ดังขึ้น “กริ๊งงงงงง...” (รับสายแล้ว ได้ยินเสียงทางนั้นพูดขึ้นว่า)

หมาทวงหนี้ : ขอเรียนสายคุณนกกระจอกเทศครับ

นกกระจอกเทศ : ครับ...ผมนกกระจอกเทศพูดสายอยู่ครับ

หมาทวงหนี้ : ผมโทรมาจากสำนักงานหมาขี้เรื้อนครับ
จะสอบถามเกี่ยวกับยอดหนี้ของธนาคาร กะ-ลุ๊ก-ปุ๊ก ไทย ไม่ทราบว่ามีการชำระเข้ามาบ้างหรือยังครับ?

นกกระจอกเทศ : ยังเลยครับ

หมาทวงหนี้ : ยอดเงินคงค้างของคุณ มันหลายเดือนแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าจะชำระได้เมื่อไหร่?

นกกระจอกเทศ : เมื่อมีตังค์ครับ...แต่...ตอนนี้ยังไม่มี

หมาทวงหนี้ : แล้วเมื่อไหร่จะมีล่ะครับ?

นกกระจอกเทศ : เมื่อไหร่เหรอ?...อืม...มีเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละครับ

หมาทวงหนี้ : คุณไม่มีความคิดที่จะชำระเข้ามาบ้างเลยหรือครับ?

นกกระจอกเทศ : ไอ้“ความคิด”น่ะ...ผมมีครับ
แต่ไอ้ที่มันไม่มีน่ะ ก็คือ"กะตังค์"ครับ...เข้าใจไหมครับ?

หมาทวงหนี้ : แล้วคุณมีวิธีการที่จะหาเงินมาชำระให้ทางเราได้ยังไงบ้างครับ?

นกกระจอกเทศ : อืมมม!!!...ไม่รู้สิ...แล้วคุณมีวิธีการที่จะช่วยให้ผมหาเงินได้บ้างไหมล่ะครับ?

หมาทวงหนี้ : แล้วตอนนี้ คุณไม่มีเงินติดตัวบ้างเลยเหรอครับ?

นกกระจอกเทศ : ไอ้เงิน"ติดตัว"ที่ว่าน่ะ...ไม่มีหรอกครับ
มีแต่เงิน"ติดหนี้"...จะเอาไหมครับ?

หมาทวงหนี้ : งั้นคุณพอที่จะไปหยิบยืมเงินจากใคร เพื่อมาจ่ายหนี้ให้กับทางธนาคาร ซักก้อนนึงก่อนจะได้ไหมครับ?

นกกระจอกเทศ : แล้วคุณจะให้ผมไปยืมกับใครล่ะครับ?

หมาทวงหนี้ : ยืมใครมาก่อนก็ได้ครับ

นกกระจอกเทศ : ยืมกับใครก็ได้งั้นเหรอ?...เอ่อ...งั้นผมขอยืมกับคุณก่อนก็แล้วกันนะครับ

หมาทวงหนี้ : เฮ้ย!!!...ผมเป็นคนทวงหนี้นะครับ คุณจะมายืมผมได้ยังไง

นกกระจอกเทศ : อ้าว?...ก็คุณเป็นคนบอกเองนี่ ว่ายืมกับใครก็ได้...ในเมื่อคุณบอกอย่างนั้น ผมก็ยืมกับคุณน่ะสิครับ
แล้วตกลงคุณจะให้ยืมไหมล่ะครับ?

หมาทวงหนี้ : ผมจะให้คุณยืมได้ยังไงล่ะครับ...ผมเป็นคนทวงหนี้นะครับ ไม่ใช่พวกปล่อยเงินกู้

นกกระจอกเทศ : ก็คุณเป็นคนพูดเองนี่หว่า ให้ไปยืมใครมาก่อนก็ได้ ผมก็กำลังยืมคุณอยู่นี่ไง...ตกลงจะให้ผมยืมไหมเนี่ย?

หมาทวงหนี้ : ไม่ได้ครับ

นกกระจอกเทศ : เออ... เห็นไหม...ขนาดมึงยังไม่ให้กูยืมเลย แล้วกูจะไปยืมใครเขาได้วะ
ต่อไปไม่ต้องสะเออะ มาพูดจาพล่อยๆเลยนะ ว่า"ไปยืมใครมาก่อนก็ได้"
ถ้ากูไปยืมใครต่อใครเขาได้ง่ายจริงๆ...แล้วทำไมมึงถึงไม่ให้กูยืมวะ
ก็เพราะว่ากูไม่สามารถไปยืมเงินใครเขามาได้นี่แหละ
กูถึงไม่มีเงินจ่ายให้ยังไงล่ะโว้ย เข้าใจมั๊ย?...ไอ้ฟาย (“กรึบ”...วางสาย)

หมาทวงหนี้ : ?????? (งง+ใบ้แดก)

พี่นกกระจอกเทศเคยโพสต์ไว้ วันที่ 26 ก.ค. 2554, 16:51

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา
ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #1302 โดย 0834368962
.
วิธีการตอบโต้พวกทวงหนี้ ที่ชอบใช้มาตราการบีบบังคับให้ฝ่ายลูกหนี้ แจ้ง "วันนัดชำระ"

เห็นเพื่อนสมาชิกชอบถามกันเข้ามาอยู่บ่อยๆ ว่า “ถ้าหากหยุดจ่ายแล้ว จะตอบพวกทวงหนี้ว่าอย่างไรดี
เพราะบางครั้งเขาก็บังคับให้เราต้องรับปากว่าจะชำระหนี้คืนได้ในวันไหน พอเรารับปากไปแล้วแต่จ่ายไม่ได้ ก็โดนโทรมาด่า"
“หรือบางครั้งเขาก็ขู่ว่า คำพูดที่เรารับปากกับเขาเอาไว้ เขาบันทึกเสียงเอาไว้หมดแล้ว และจะเอาเทปเสียงบันทึกนี้ ไปใช้ในการฟ้องศาลด้วย ทำให้เราไม่อยากรับปากเลย กลัวเสียคำพูด”

คำแนะนำง่ายๆสำหรับกระผม(นายนกกระจอกเทศ) ก็คือ...ไม่ต้องไปรับปากใดๆทั้งสิ้นกับมันครับ

ไม่ใช่ว่ากลัวตามคำขู่ที่มันอ้างว่า”บันทึกเสียง”หรอกนะครับ...แต่เพื่อตัดความรำคาญซะมากกว่า

ไอ้เทปบันทึกเสียงตามที่มันอ้างน่ะ ไม่มีผลใดๆต่อการพิจารณาของศาลหรอกครับ...แล้วอีกอย่าง ผมก็ยังไม่เคยเห็นมีเจ้าหนี้รายใดเอาหลักฐานการบันทึกเสียงของลูกหนี้ ไปฟ้องศาลเลยสักราย (เพราะมันรู้ดีว่าถึงจะส่งไป...ยังไงศาลก็ไม่รับพิจารณาอยู่ดี เพราะเทปเสียงมันทำปลอมกันได้)

ดังนั้น...ถ้ารำคาญมันมากๆ...ก็วางสายไปสิครับ “ไม่ต้องไปคุย”

ทำไมเหรอ?...ถ้าเราไม่รับสายคุยกับเจ้าหนี้ แล้วมัน ผิดกฏหมาย ในข้อไหน? มาตราไหนหรือครับ?

อย่าไปตื่นตูมตามคำขู่ของพวกมันให้มาก...ไอ้พวกนี้มันชอบใช้วิธี”ขีดเส้น”หรือ”บีบบังคับ”ให้เราต้องเดินตามเกมส์ที่มันได้วางเอาไว้...ด้วยวิธีการหลอกให้เรา”รับปาก”เพื่อยืนยันคำพูดของตัวเราเอง

แต่ก็มีบางคนยังถามกลับมาอีกว่า...แล้วถ้ามันจำเป็นที่จะต้องคุย หรือหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆล่ะ...จะทำยังไงดี?...หรือจะพูดยังไงดีล่ะ?...มีวิธีไหม?
ขอตอบว่า...มีสิครับ มีเยอะด้วย...วันนี้ผมจะสอนเทคนิคให้เล่นๆกันสักมุขนึงก็แล้วกัน
มันเป็นวิธีการ “ย้อนเกล็ด” โดยให้มันต้องเป็นผู้”รับปาก”กับเรา...แทนที่เราจะต้องไป”รับปาก”กับมัน...แล้วต้องทำอย่างไร?

ต่อไปนี้จะเป็น “ตัวอย่าง” วิธีการตอบโต้ไอ้พวกทวงหนี้ที่ชอบให้ลูกหนี้ ”รับปาก” เพื่อยืนยันวันนัดชำระหนี้สำหรับตัวลูกหนี้เอง มาให้ดูสักกรณีหนึ่ง

สมมุติให้เหตุการณ์ในวันนี้(วันเริ่มแรก) เป็นวันที่ 9 สิงหาคม 2556
เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น...และเริ่มมีการสนทนา

เจ้าหนี้ : ขอสายคุณนกกระจอกเทศครับ
ผม : พูดสายอยู่ครับ

เจ้าหนี้ : ทางเราโทรมาจากฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน ของธนาคาร กะ-ลุ๊ก-ปุ๊ก-ไทย นะครับ...ไม่ทราบว่าหนี้ของคุณนกกระจอกเทศที่ค้างชำระอยู่ จะจ่ายได้เมื่อไหร่ครับ?
ผม : อืม!!!...ไม่รู้สิ?...เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นแหละ

เจ้าหนี้ : งั้นวันนี้ช่วยจ่ายเพื่อเดินบัญชีมาก่อน ซักพันนึงจะได้ไหมครับ?
ผม : วันนี้เหรอ?...มีไม่ถึงหรอก ตั้งหนึ่งพันบาท

เจ้าหนี้ : งั้นซัก 500 ก็ได้ครับ...แต่ขอให้จ่ายภายในเย็นวันนี้นะครับ
ผม : ห้าร้อยก็มีไม่ถึง...จะรีบเอาอะไรกันนักกันหนาภายในวันนี้

เจ้าหนี้ : งั้นหนี้ที่คุณค้างอยู่กับเรา จะเอายังไง? จะจ่ายหรือไม่จ่าย? ถ้าจะจ่าย จะจ่ายได้ในวันไหน? จ่ายเท่าไหร่? คุณบอกมาเลยดีกว่า…ทางเรามีการอัดเทปเสียงคำพูดทางโทรศัพท์ของคุณอยู่ จะได้เอาไปใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องต่อไป
ผม : โอเค...คืออย่างนี้นะ...เผอิญเมื่อวานนี้ผมมีตังค์อยู่ร้อยนึง ผมก็เลยเอาไปซื้อ"ล๊อตเตอรี่"มาได้ใบนึง(ใบละร้อยบาทพอดี) วันนี้ผมจึงไม่มีเงินเหลือเลย

แต่...เอาเป็นว่า ผมรับปากคุณก็แล้วกัน...คุณฟังให้ดีๆนะ...ผมรับปากว่า ภายในไม่เกินวันที่ 17 สิงหาคม 2556 ที่จะถึงนี้ ผมจะชดใช้หนี้ที่ผมติดคุณอยู่"ทั้งหมด" ทุกบาท ทุกสตางค์ โดยจะชำระแบบ"ปิดบัญชี"ให้หมดเลย...ถ้าหากว่า...ผมถูกหวยรางวัลที่1นะ

ดังนั้น...ช่วงเวลาในระหว่างนี้ ถ้าหวยมันยังไม่ออก(ยังไม่ได้มีการประกาศผลรางวัล สลากกินแบ่ง ในวันที่ 16 สิงหาคม 2556) ก็ช่วยกรุณา"อย่าเสือกโทรมาทวงหนี้อีกนะ"...รอให้หวยมันออกซะก่อน แล้วค่อยโทรมาถามใหม่นะ...สวัสดี
(วางสาย)

หลังจากนั้น...ในวันรุ่งขึ้น (วันที่ 10 สิงหาคม 2556)
(เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น...และเริ่มมีการสนทนา)

เจ้าหนี้ : ขอสายคุณนกกระจอกเทศครับ
ผม : กำลังพูดสายอยู่ครับ

เจ้าหนี้ : ทางเราโทรมาจากฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน ของธนาคาร กะ-ลุ๊ก-ปุ๊ก-ไทย นะครับ...ไม่ทราบว่าหนี้ของคุณนกกระจอกเทศที่ค้างชำระอยู่ จะจ่ายได้เมื่อไหร่ครับ?
ผม : เฮ้ย !...เมื่อวานก็บอกไปแล้วไง ฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องหรือไงวะ?...บอกว่ารอให้หวยมันออกซะก่อน แล้วค่อยโทรมาใหม่...แล้ววันนี้หวยมันออกแล้วหรือไงวะ?...ก็คนมันยังไม่ถูกหวย แล้วจะเอาตังค์ที่ไหนไปใช้หนี้ให้มรึง...หา...รู้เรื่องมั๊ยเนี่ย?
ทีหลังจำเอาไว้นะ...ถ้าหวยมันยังไม่ออก อย่าเสือกโทรมาอีกนะเฟ้ย...แค่นี้นะ
(วางสาย)

เหตุการณ์ผ่านไป...จนกระทั่งถึงวันที่ 16 สิงหาคม 2556 เวลา 11.00 น.
(เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น...และเริ่มมีการสนทนา)

ผม : พูดสายอยู่ครับ

เจ้าหนี้ : ทางเราโทรมาจากฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน ของธนาคาร กะ-ลุ๊ก-ปุ๊ก-ไทย นะครับ...วันนี้คือวันที่ 16 สิงหาคม ซึ่งเป็นวันหวยออกแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าทางคุณพร้อมจะชำระเงินได้หรือยังครับ?
ผม : เออ...ก็ใช่นะ...วันนี้มันเป็น"วันหวยออก"ก็จริงอยู่...แต่คุณไม่แหกตาดูนาฬิกามั่งหรือครับ? ว่าตอนนี้มันเป็นเวลา กี่โมงกี่ยาม?...หวยที่ไหนมันจะออกกันเวลานี้วะ?...รึว่าที่บ้านคุณ"หวยออก"กันตอนเวลา 11 โมง?...หัดมีหัวคิดซะบ้างนะ เราน่ะ (วางสายไป)

ต่อมา...ภายในวันเดียวกัน เวลา 5 โมงเย็น (เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้นอีกครั้ง...และเริ่มมีการสนทนา)

เจ้าหนี้ : สวัสดีครับคุณนกกระจอกเทศ...จำผมได้ไหมครับ เวลาตอนนี้ 5 โมงเย็นแล้วนะครับ หวยออกไปเรียบร้อยแล้วนะครับ...แล้วเรื่องหนี้ ตกลงจะเอายังไงครับ?
ผม : ครับ...ผมทราบแล้วครับว่าหวยออกไปแล้ว...แต่...คงต้องแสดงความเสียใจด้วยนะครับ อย่าว่าแต่เรื่องถูกหวยรางวัลที่ 1 เลยนะครับ...ขนาดแค่เลขท้าย 2 ตัว มันยัง"ไม่เฉี่ยว"เลยครับ

เจ้าหนี้ : อ้าว...แล้วเรื่องหนี้ที่คุณรับปากเอาไว้ ว่าจะจ่ายให้หมดเลย...จะว่ายังไงล่ะครับ อย่างนี้มันก็โกหกกันน่ะสิครับ?
ผม : ผมไปโกหกคุณตอนไหน?...ก็ผมรับปากคุณไปแล้วไงว่า "ผมจะชดใช้หนี้ที่ผมติดคุณอยู่ทั้งหมด ทุกบาท ทุกสตางค์ โดยจะชำระแบบ ปิดบัญชี ให้หมดเลย...ถ้าหากว่า...ผมถูกหวยรางวัลที่1นะ"
แล้วนี่ผมถูกรางวัลที่1แล้วเหรอไง?...ขนาดแค่เลขท้าย 2 ตัว ยังโดน"แดก"เลย...แล้วตูจะเอาตังค์ที่ไหนมาจ่ายปิดบัญชีให้ล่ะวะ?

เจ้าหนี้ : ถ้ายังงั้นไม่ต้องปิดบัญชีก็ได้ครับ แต่ช่วยจ่ายสัก 1,000 หรือสัก 500 มาให้ก่อนได้ไหมครับ เพื่อเป็นการเดินบัญชี
ผม : ตอนนี้ผมเหลือเงินแค่ร้อยเดียวเองนะครับ คงจ่ายให้ไม่ไหวหรอกตั้ง 500 หริอ 1,000 ที่ว่าน่ะ

เจ้าหนี้ : แล้วถ้างั้นคุณจะจ่ายให้ได้เมื่อไหร่...คุณรับปากมาเลยดีกว่า อย่าโยกโย้
ผม : เอางี้แล้วกัน...เดี๋ยวอาทิตย์หน้าผมจะเอาเงินที่เหลืออยู่ 100 บาทนี้ ไปซื้อ"ล๊อตเตอรี่"มาใหม่อีกใบนึง...แล้วถ้าผมถูกหวยรางวัลที่1เมื่อไหร่ ผมรับปากว่าจะจ่ายปิดบัญชีให้ทั้งหมดเลย
เอ่อ...วันนี้เป็นวันที่ 16 สิงหาคมนะ แล้วหวยจะออกใหม่อีกครั้ง...ก็ในวันที่ 1 กันยายน ซึ่งเป็นครั้งต่อไป
ดังนั้น...ช่วงเวลาในระหว่างนี้ ถ้าหวยมันยังไม่ออก ก็ช่วยกรุณา"อย่าเสือกโทรมาทวงหนี้อีกนะ"...รอให้หวยมันออกซะก่อน แล้วค่อยโทรมาถามใหม่อีกครั้งนะ...สวัสดี
(วางสาย)

แล้วเหตุการณ์ในการทวงหนี้...ก็ผ่านไปอย่างนี้ทุกเดือน จนเป็นเวลาครึ่งปี
โดยในทุกเดือนที่ผ่านมา เจ้าหนี้ก็จะมีโอกาสโทรมาทวงถามหนี้ได้แค่เดือนละ 2 ครั้ง (จะโทรมาทวงถามได้ ก็เฉพาะหลังจากที่ "หวยออก" ไปแล้วเท่านั้น) ถ้ามันโทรมาทวงในวันอื่น...ก็ใช้มุขนี้แหละ ด่ามันให้กระจาย...จนมันขยาด

แต่แล้วในที่สุด...ฝ่ายเจ้าหนี้มันก็ชักเริ่มทนไม่ไหว แล้วมันก็โทรมากลับมาหาอีกครั้ง หลังจากเวลาผ่านล่วงเลยไปกว่าครึ่งปี

และแล้ว...ในวันที่ 4 เมษายน 2557 (เสียงโทรศัพท์มือถือก็ดังขึ้นอีก ก่อนวันที่หวยจะออก...และเริ่มมีการสนทนา)

เจ้าหนี้ : สวัสดีครับคุณนกกระจอกเทศ...ผมโทรมาทีไร คุณก็บอกว่ามีเงินอยู่แค่ร้อยเดียว แล้วจะเอาไปซื้อหวย...วันนี้ก็จะอ้างว่ามีเงินอยู่แค่ร้อยเดียวเหมือนเดิมอีกใช่ไหม?
ผม : แหม...จำได้ด้วยเหรอ?...ถูกต้องแล้วคร๊าบ

เจ้าหนี้ : โอเคครับ ร้อยนึงก็ได้...ช่วยจ่ายให้เรามาก่อนได้มั๊ยครับ แต่ขอให้จ่ายภายในวันนี้นะครับ
ผม : เฮ้ย...แค่ร้อยนึงยังจะเอาอีกเหรอ? แล้วผมจะเอาเงินที่ไหนไปซื้อ"ลอตเตอรี่"ล่ะ?

เจ้าหนี้ : ไม่ต้องไปซื้อแล้วครับ ให้เอามาจ่ายให้เราก่อนเลย
ผม : ถ้างั้นผมก็ไม่มีโอกาสถูกหวย "รางวัลที่1" น่ะสิครับ...แล้วจะเอาเงินก้อนที่ไหนมาจ่ายปิดบัญชีให้คุณล่ะ?

เจ้าหนี้ : ก็คุณซื้อหวยไม่ถูกซักที...แล้วเมื่อไหร่จะมีเงินมาจ่ายหนี้ให้เราล่ะ?
ผม : ก็หวยมันเสือกไม่ออกตรงตามเลขที่ผมซื้อนี่...แล้วผมผิดด้วยรึไง?
หรือว่าคุณมี"เลขเด็ด"ล่ะ?...งั้นคุณก็บอกมาสิ ผมจะได้เอาไปซื้อหวยเลขเด็ดตามที่คุณแนะนำ

เจ้าหนี้ : ผมไม่ให้คุณเอาเงินไปซื้อหวยอีกแล้วครับ ให้เอามาจ่ายให้เราก่อนเลย
ผม : เฮ้ย!...ถ้าเกิดผมจ่ายให้คุณไป แล้วพรุ่งนี้คุณโทรมาทวงผมอีกล่ะ?...แล้วผมจะไปเอาเงินที่ไหนมาจ่ายให้คุณอีก ก็ในเมื่อมันมีแค่ร้อยเดียว

เจ้าหนี้ : เอาเป็นว่า...ผมรับปากคุณก็แล้วกันว่า ถ้าคุณจ่ายให้เราภายในวันนี้"ร้อยนึง"...วันพรุ่งนี้ผมจะไม่โทรทวงหาคุณอีก
ผม : พรุ่งนี้ไม่ทวง?...แล้ววันต่อๆไปล่ะ?

เจ้าหนี้ : ถ้าคุณยอมจ่ายมา"ร้อยนึง"ภายในวันนี้...ภายในเดือนนี้ทั้งเดือน ผมไม่ทวงคุณเลยก็ได้
ขอเพียงแต่ให้คุณยอมจ่ายชำระเข้ามาซักหน่อย ซักเดือนละครั้ง...เดือนไหนที่คุณมีการชำระเงิน...ผมรับปากว่า ภายในเดือนนั้น ผมจะไม่โทรมาทวงคุณเลย

ผม : แล้วผมจะเชื่อคำพูดของคุณได้ยังไง?...ในเมื่อมันไม่มีหลักฐาน

เจ้าหนี้ : แล้วคุณจะเอายังไง?
ผม : เอางี้...คุณไปทำเป็นหนังสือยืนยันมานะ ให้มีข้อความดังนี้

ข้าพเจ้า ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินของธนาคาร กะ-ลุ๊ก-ปุ๊ก-ไทย จำกัด ขอทำสัญญายืนยันว่า
ทางธนาคารฯ ตกลงที่จะให้ลูกค้าที่เป็นสมาชิกของธนาคาร หมายเลขบัญชี xxxx-xxxx-xxxx-xxxx ชื่อ นายนกกระจอกเทศ นามสกุล กระทืบเจ้าหนี้ ตกลงผ่อนจ่ายชำระหนี้คืนให้กับธนาคาร เป็นประจำทุกเดือน ในจำนวนเงิน 100 บาท ต่อเดือน เพื่อเป็นการเดินบัญชีในระหว่างที่ยังมีหนี้ค้างชำระกันอยู่

โดยมีเงื่อนไขว่า หากในระหว่างที่ นายนกกระจอกเทศ กระทืบเจ้าหนี้ ยังคงมีการจ่ายชำระเงินเพื่อการเดินบัญชีดังกล่าวเป็นประจำทุกงวด ทางธนาคารฯจะไม่ดำเนินการติดตามทวงถามหนี้สินใดๆทั้งสิ้น

และหากเมื่อใดที่ทางธนาคารฯ กระทำการละเมิดสิทธิ์ของลูกหนี้โดยการทวงถามหนี้ ไม่ว่าจะทวงถามด้วยวิธีการใดๆก็ตาม ในระหว่างที่ นายนกกระจอกเทศ กระทืบเจ้าหนี้ ยังคงจ่ายชำระเงินเพื่อเป็นการเดินบัญชีอยู่ตามเงื่อนไขของสัญญาที่ตกลงกัน ให้ถือว่าธนาคารผิดสัญญาตามหนังสือฉบับนี้ อันเป็นผลทำให้หนี้ที่ยังคงค้างกันอยู่ทั้งหมด เป็นอันสูญสิ้น ไม่มีภาระหนี้คงค้างผูกพันกันอีกต่อไป และไม่สามารถนำไปฟ้องร้องใดๆ ในทางกฏหมายได้อีกด้วย

ลงชื่อ xxxxxxxxx ผู้จัดการฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน

เจ้าหนี้ : เฮ้ย!...จะเอากันถึงขนาดนั้นเลยเรอะ...แค่ร้อยเดียวเนี่ยนะ?
ผม : อ้าว!...แล้วตกลงคุณจะเอาหรือไม่เอา?...ไอ้ค่า"ล็อตเตอรี่"หนึ่งร้อยบาทที่ว่าน่ะ
ถ้าจะเอาก็ให้ไปทำเป็นหนังสือยืนยันมา...การตกลงกันด้วยวาจาทางโทรศัพท์ ตูไม่ถือว่าเป็นสัญญาเฟ้ย
ส่งหนังสือสัญญามาให้เมื่อไหร่ ก็จ่ายเมื่อนั้น...ถ้าไม่มีหนังสือสัญญาส่งมาให้ก่อน ก็ไม่จ่ายโว้ย
(วางสาย)

แล้วหลังจากนั้น...ก็ไม่มีการติดต่อใดๆจากทางเจ้าหนี้กลับมาอีกเลย ไม่ว่าจะเป็นทาง โทรศัพท์ , จดหมายทวงหนี้ , ไปรษณีย์บัตร...ทุกๆอย่าง"เงียบฉี่"มาเป็นปีแล้ว :S

เฮ้อ...อยากจะฝากบอกไปถึง"ไอ้คนทวงหนี้"คนนั้นจังเลยว่า..."เค้าคิดถึงนะ" ตัวเอง ;)

ก็คนมันเคยโทรมาทวงถามหนี้กันเป็นประจำ อย่างน้อยก็เดือนละ 2 ครั้ง นานกว่าครึ่งปีมาแล้ว
แล้วจู่ๆก็มาหายเงียบไปซะเฉยๆแบบนี้ มันรู้สึกเหมือนกับว่า ส่วนหนึ่งของชีวิตมันหายไปเลย...เล่นทำเอาใจหายเหมือนกันนะเนี่ย :P

ถ้าหากเธอมีโอกาสได้เข้ามาอ่านข้อความนี้ กรุณาโทรกลับมาหาเค้าบ้างนะ เค้าเหงานะ ตัวเอง

กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา
ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: noompla, Hathaichanok05
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #2005 โดย jackTs
.
มีอยู่บ่อยมาก...ที่ลูกหนี้เข้ามาโพสต์ถามผ่านกระทู้ทางหน้าเวปบอร์ดว่า

"หยุดจ่ายหนี้แล้วโดนเจ้าหนี้โทรมาทวงถาม ทางโทรศัพท์บ่อยมาก

ถ้าหากเราไม่รับสายเขา เราจะเป็นไรไหม? และมีความผิดทางกฏหมายไหม?"

กระผม...นาย นกกระจอกเทศ...ขอไขข้อข้องใจให้ได้รับทราบดังนี้

เวลาที่เจ้าหนี้มันโทรมาที่โทรศัพท์คุณเพื่อทวงหนี้

แล้วคุณไม่รับสายหรือตัดสายทิ้ง มันไม่ผิดกฏหมายหรอกครับ

แต่ถ้าคุณเจตนารับสาย แล้วดันเอาโทรศัพท์อันนั้น

ไปผูกติดไว้ที่ข้างหูหมา หรือเอาไปแนบกับติดกับหูของหมา

เพื่อให้ทางเจ้าหนี้คุยแข่งกับเสียง เห่า-หอน ของหมา

คุณจะมีความผิดในข้อหา “ทรมานสัตว์”

ตามพระราชบัญญัติป้องกันการทารุณกรรมสัตว์

พ.ศ. 2557 ในมาตรา 20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05
12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #2009 โดย jackTs
เรื่องเล่า "นิทานทวงหนี้" ตอน ความหน้ามืด...ทวงหนี้แบบไม่ลืมหูลืมตา

นาง "ราตรี" เสียชีวิตไปเมื่อเดือนมกราคมปีนี้เอง ธนาคารซิตี้แบงค์ ได้ส่งใบเรียกเงินมาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปีของบัตรเครดิต ซึ่งมาถึงเธอในเดือนกุมภาพันธ์และมีนาคม พร้อมทั้งเรียกเก็บค่าปรับที่เธอชำระช้า พร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บ ซึ่งในความเป็นจริง เธอไม่ได้ใช้บัตรนั้นมาตั้งแต่วันที่ตาย
แต่บัดนี้ยอดทั้งหมดที่เรียกเก็บ กลายเป็นจำนวนสองพันกว่าบาทเข้าไปแล้ว ญาติของเธอจึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร

ญาติผู้ตาย : ดิฉันโทร. มาแจ้งว่าคุณราตรีเสียชีวิตแล้วค่ะตั้งแต่เดือนมกราคม
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะ ดังนั้นค่าปรับการชำระช้าจึงต้องเรียกเก็บค่ะ

ญาติผู้ตาย : งั้นช่วยยกเลิกบัตรให้ได้ไหมคะ?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : แต่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะคะ ที่เรียกเก็บไม่ได้ และธนาคารได้ออกใบเรียกเก็บไปแล้วค่ะ

ญาติผู้ตาย : ตามปกติถ้าลูกค้าเกิดตายไป ทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อคะ?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : เราอาจต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ก็แจ้งไปยังเครดิตบูโร หรือไม่ก็แจ้งไปทั้งสองที่ค่ะ

ญาติผู้ตาย : แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมคะ?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : อะไรนะคะ?

ญาติผู้เสียชีวิต : คุณได้ยินหรือเปล่าคะ?...ที่ดิฉันบอกว่าเธอตายไปแล้วน่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : รอสักครู่ค่ะ คุยกะหัวหน้าดีกว่าค่ะ

สักครู่หัวหน้ารับโทรศัพท์ไปพูดสายต่อ

ญาติผู้เสียชีวิต : ดิฉันโทร.มาแจ้งให้ทราบว่า เจ้าของบัตรเสียชีวิตไปตั้งแต่เดือนมกราแล้วค่ะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะครับ ดังนั้นค่าปรับ ค่าชำระช้า จึงต้องเรียกเก็บครับ
(เป็นประโยคยอดฮิต ที่ทางธนาคารสอนให้ตอบกับลูกค้า)

ญาติผู้เสียชีวิต : หมายความว่า...จะต้องเรียกเก็บจากที่ดินของเธอหรือคะ?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : คุณเป็นทนายความของเธอหรือครับ? (ชักเริ่มสงสัย)

ญาติผู้เสียชีวิต : เปล่าค่ะ ดิฉันเป็นหลานของเธอน่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : งั้น...กรุณาช่วยแฟกซ์ใบมรณบัตรของเธอมาให้ได้ไหมครับ
ญาติผู้เสียชีวิต : ยินดีค่ะ (ทางธนาคารแจ้งเบอร์แฟกซ์)

หลังจากได้รับแฟกซ์เรียบร้อยแล้ว

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ทางระบบของเราไม่ได้บอกว่าจะให้จัดการอย่างไรในกรณีที่ลูกค้าเสียชีวิต ผมก็ไม่ทราบจะช่วยเหลือได้อย่างไร
ญาติผู้เสียชีวิต : อ๋อเหรอ...ค่ะๆๆ...งั้นก็คิดต่อไปนะคะ ถ้ายังคิดไม่ออก ก็เรียกเก็บเงินเธอไปเรื่อยๆก็แล้วกันนะ เธอคงไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ครับ...ค่าปรับการชำระช้าก็ต้องเรียกเก็บต่อไปน่ะครับ
(มันเป็นห่ะอะไรของมันวะ?????)
ญาติผู้เสียชีวิต : ไม่ทราบว่า...ต้องการที่อยู่ใหม่ของคุณน้าราตรีไหมคะ?
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ดีเลยครับ

ญาติผู้เสียชีวิต : ปากน้ำ แม่น้ำเจ้าพระยา จังหวัดสมุทรปราการค่ะ
เจ้าหน้าที่ธนาคาร : เอ่อ...ขอประทานโทษครับ นั่นมันเป็นแม่น้ำนี่ครับ?

ญาติผู้เสียชีวิต : อ้าว?...แล้วเวลาญาติๆของพวกคุณตาย...คุณเอาอังคารไปลอยในกาละมัง หรือเอาไปลอยในโถส้วมรึไงคะ?

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ?????

จบแว๊ววววว...:laugh:

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05, 3190400254488B
12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2010 โดย jackTs
เคยมีหลายกรณี ที่ผู้เป็นหนี้(ลูกหนี้)ได้เสียชีวิต แต่ไอ้บรรดา"พวกทวงหนี้หน้ามืด" ได้ใช้วิธีการทวงหนี้และขมขู่ เอากับลูกหลานหรือญาติของผู้ตายที่ยังมีชีวิตอยู่ โดยที่บรรดาญาติของผู้เสียชีวิตเหล่านั้น ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นหรือมีส่วนเกี่ยวข้องกับ "หนี้" เหล่านั้นด้วยเลย

ดังนั้น...ผมจึงขอยกเอา "ตัวอย่าง" จากในกระทู้เก่าๆ(ที่ผมได้เคยตอบเอาไว้) จากการที่ลูกหลานหรือญาติของผู้เสียชีวิตเหล่านั้น ได้รับความเดือดร้อนหรือผลกระทบจากการทวงหนี้แบบ "หน้ามืด" ของไอ้"ถ่อย"พวกนี้...มาเล่าให้ฟังกันใหม่ แบบสไตล์ "คลายเครียด" ไว้เพื่อเป็นความรู้ และเป็นวัคซีนภูมิต้านทานให้กับสมาชิกท่านอื่นๆ ที่อาจมีปัญหาคล้ายๆกัน ให้ได้รับฟังและนำไปใช้เป็นภูมิคุ้มกันต่อไปด้วยนะครับ

นี่เป็นตัวอย่างคำถามจากในกระทู้เก่า

ถาม : เรื่องมีอยุ่ว่า แม่ได้เสียไปประมาณ 3 เดือนกว่าแล้ว และแม่ก็มีหนี้สินหลายสถาบันมาก และทุกที่ก็ติดต่อขอในมรณะบัตร เราก็ได้จัดส่งให้ทุกที่ เป็นที่เรียบร้อย และตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยมีใครโทรตามทวงเงินกับเราเลย....แต่ มีอยู่ 1 ที่ ที่ทั้งโทรทั้งส่ง sms นั้นก็คือ ซิตี้แบงค์ ตอนแรกๆ ก็คิดว่าคุยกันเข้าใจแล้ว ว่าเราไม่สามารถชำระได้ ให้ทำเรื่องตามกฎหมายได้เลย เราไม่มีปัญหาเรื่องนี้ เพราะแม่เราเสียโดยไม่ได้มีมรดกอะไรมากมา (เงินประกันสังคมได้มาก็ใช้หนี้นอกระบบก็หมดแล้ว) จากนั้นหายไปได้ประมาณ 1 เดือน มี sms ส่งให้เราติดต่อกลับด่วน เราก็ติดต่อไป พนง ก็แจ้งว่าเป็นหนี้อยู่เรางง มาเพราะเราได้ปิดหนี้กับทางบริษัทนี้นานแล้ว ผ่านไปอีก2 วัน พนง อีกคนโทรเข้าเครื่องแจ้งว่าที่ทวงเป็นหนี้ของแม่ให้เราชำระ เราก็บอกว่าเราไม่สะดวกเพราะตัวเราเองตอนนี้ก็ตกงาน คงชำระให้ไม่ได้ พนงก็แจ้งว่าไม่งั้นก็จะส่งฟ้อง เราก็บอกว่าจะฟ้องก็ฟ้องไป แต่อย่างส่ง sms มาอีก พนง แจ้งทั้นทีว่า เป็นหัวหน้าสั่งให้ลูกน้อง ส่งเอง เราก็บอกว่า ก็แล้วแต่นะแต่อย่างไรก็ชำระให้ไม่ได้จริงๆ เพราะไม่มี เหมือนกัน ตัวเราเองก็คิดว่าจะจบแต่ไม่รู้ไม่ค่ะ ว่ายังไม่ถึง เดือน ทางฝ่ายกฎหมายส่ง sms มาให้ทุกวัน วันละ 3 เวลา ตกวันๆ ก็ 10กว่า sms คือเซ็งมา ตอนนี้ sms พวกนั้นยังเก็บไว้อยู่เลยค่ะ รวม ณ วันนี้ 49 ข้อความแล้วค่ะ ควรทำอย่างไรดีคะ

และนี่เป็นคำตอบจากผมและสมาชิกท่านอื่นๆ

ซิตี้แบงค์ ชอบทำแบบนี้ครับ ผมเองก็เคยได้รับเหมือนกันทั้ง โทรเลข sms เป็นร้อยๆ ครั้งครับ หนี้ใครหนี้มันครับบอกเค้าไป อยากได้มากตามไปทวงที่สวรรค์โน่นครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอบโดย : อิสระทางใจ

ถามมันสิเอาเงินกงเต็กไหม
ตอบโดย : daisy

ถ้าใช่ ก็เป็นหนี้ส่วนบุคคลนะครับ ไม่ใช่หนี้ของคุณ ให้เจ้าหนี้ทั้งหลายฟ้องเลยครับ ยังไงก็ยกฟ้อง เพราะลูกหนี้ไม่ใช่คุณ และ จำได้ว่ากฏหมายมรดก รับผิดชอบหนี้ได้แค่ จำนวนเงินมรดกที่ได้มา เกินกว่านั้น ก็ไม่เกี่ยวแล้วครับ
ยังไงก็ไม่ใช่หนี้ของคุณครับ ในเมื่อแม่คุณเสียไปแล้ว ก็ไม่มีอะไรจะต้องห่วงแล้วครับ ให้เจ้าหนี้พวกนั้นฟ้องมาเลย ยังไงก็ไม่มีผลกับคุณ
ตอบโดย : chai235

ให้บอกมันไปว่า...
ถ้าอยากได้เงินคืนมากขนาดนั้น...กรุณาไปฆ่าตัวตายตาม เพื่อไปทวงหนี้กับ "เจ้าตัว" เขาเอาเอง
และถ้าตามไปทวงแล้ว ยังเก็บหนี้ได้ไม่พอกับมูลค่าที่จะต้องชดใช้อีก กรุณามาเข้าฝันบอกด้วย จะเผากระดาษเงินกระดาษทองไปเพิ่มให้
ตอบโดย : นกกระจอกเทศ

มันอยากได้คืน..มันต้องยอมตายตามไปแน่ๆ แกว่ามั๊ย
ตอบโดย : pla_kradee

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Lazio009, 3190400254488B
11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #14265 โดย jackTs
ถาม : เป็นหนี้บัตรเครดิต ประมาณ 100000 บาท ไม่ได้ส่งมาประมาณ 1 ปี ได้รับแต่ จดหมายทวงหนี้ จากสนง.กฏหมาย ประมาณอาทิคย์ ละ 3-4 ฉบับ เขียนว่า อนุมัติดำเนินการ ผมควรทำอย่างไรต่อไปคับ

ตอบ : อย่าไปใส่ใจกับไอ้จดหมายพรรค์นี้เลย มันก็ส่งไปให้ทุกบ้านที่เป็นลูกหนี้นั่นแหละ...ตัวผมเองก็เก็บสะสมไว้ได้ประมาณ 3 เข่งแล้ว

ส่วนมากจะเป็นพวกไปรณีย์บัตร (ไม่ใส่ซอง) จัดส่งมาโดยสำนักงานทวงหนี้ถ่อยๆทั้งหลายแหล่
โดยมักเขียนเป็นข้อความตัวอักษรสีแดงตัวโตๆ

เขียนเอาไว้ว่า "อนุมัติฟ้อง "

และเนื้อหาโดยทั่วไป ก็เหมือนเดิมๆทุกฉบับ ประมาณว่าดังนี้

[/color]

เอกสารสำคัญ (ด่วนมาก)

เตือนครั้งสุดท้าย

อนุมัติฟ้อง

ขอให้ชำระเงินที่ค้างภายใน 7 วัน

ก่อนส่งเรื่องดำเนินคดีความ สืบทรัพย์/บังคับคดี และจับกุมในข้อหายักยอกทรัพย์

เตรียมรับหมายศาล

ตรวจสอบที่ทำงาน ตรวจสอบภูมิลำเนา

พิจารณาดำเนินคดีกับท่านให้ถึงที่สุดตามกฏหมาย

หากท่านต้องการระงับข้อพิพาทดังกล่าว กรุณาติดต่อกลับ คุณทวงหนี้ เบอร์โทร (02)-xxx-xxxx

ฝ่ายกฏหมายผู้รับมอบอำนาจ

สำนักงาน กฏหมาย-ชั่ว-ช้า-เลว-ทราม จำกัด

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูง หากการชำระเงินของท่าน สวนทางกับจดหมายฉบับนี้

***หากท่านได้ชำระหนี้แล้ว จักขอบพระคุณยิ่ง***

บางครั้งผมรู้สึกเซ็งๆ...ก็มีการ"เอาคืน"ไปบ้าง เพื่อการเป็นคลายเครียด
โดยการไปซื้อไปรษณีย์บัตรมาสัก 2-3 ใบ แล้วก็เขียนหนังสือลงบนไปรณีย์บัตรว่า

เอกสารสำคัญกว่าโว๊ย (ด่วนฉิบหายเลย)

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว ก็ยังเสือกหน้าด้านเตือนอยู่นั่นแหละ

กู อนุ มัติ ให้ มึง ฟ้อง

ขอให้รีบดำเนินการภายใน 7 วัน ก่อนที่กูจะหมดอารมณ์ทางเพศ

ให้รีบสืบทรัพย์/รีบบังคับคดี และจับกูในข้อหายักยอกทรัพย์โดยด่วน

รอรับหมายศาลมานานแล้วโว๊ย

เชิญตรวจสอบที่ทำงาน เชิญตรวจสอบภูมิลำเนา

ให้รีบพิจารณาดำเนินคดีกับกูให้ถึงที่สุด ตามกฏที่มึงตั้งกันขึ้นมาเอง ให้ไว

หากมึงรู้สึกสำนึกผิด ในการกระทำชั่วๆที่ผ่านมาดังกล่าว กรุณาอย่าไปทวงหนี้เลวๆแบบนี้กับใครอีก

คุณลูกหนี้ เบอร์โทร (02)-424อ42ม (สี่-โทร-สี่ อยาก-สี่-โทร-มา)

ฝ่ายกฏหมู่ผู้รับมอบอำนาจให้มาด่ามึง

สำนักงาน กฏของกูเอง "ด่าสวนกลับคืน" (ไม่)จำกัด

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูง หาก"สำนึกในด้านดีของท่าน"สวนทางกับจดหมายฉบับนี้

***หากท่านรู้จักสำนึกในตัวเองได้แล้ว จักขอบพระคุณยิ่ง***

แล้วผมก็เอาไปรณีย์บัตรนี้ ไปส่งโดยการหย่อนใส่ตู้ไปรณีย์ ที่มันอยู่ไกลๆกับเขตแถวบ้าน (เรียกว่าอยู่กันคนละจังหวัดเลยล่ะ)

เสร็จแล้วก็กลับมาบ้าน นั่งขำตัวเอง...เออ...นี่สินะ ที่เขาเรียกกันว่า "ชีวิตหนี้ที่มีความสุข "

._________________________________________

ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ สามารถไปดูได้จากกระทู้ใน Link นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=52

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine
11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #29600 โดย jackTs
jamjuree_pr
ถาม
: มีจดหมายจาก บริษัท กฏหมายxxxxxxx จำกัด (ไม่มีสแกนค่ะเลยพิมพ์ให้อ่านกันนะคะ)
เรื่อง เตือนครั้งสุดท้ายให้ชำระหนี้ก่อนดำเนินการบังคับคดี

หมายเลข สินเชื่อซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต 822-xxxx-xxx
หมายเลขคดีดำ..... หมายเลขคดีแดง.......
ยอดหนี้ 46,875.84

ตามที่ศาลได้มีคำพิพากษาแล้วให้ท่านชำระหนี้คืนแก่โจทก์ ซิตี้แบงค์ ซึ่งท่านทราบแล้วนั้น แต่ท่านยังมิได้ชำระ ดังนั้น ในฐานะที่ได้รับมอบอำนาจ ขอเรียนให้ทราบว่า บ.ได้ยื่นคำขอให้ศาลออกหมายตั้งเจ้าพนักงาน
บังคับคดีแล้ว เพื่อทำการเร่งรัดโดยการบังคับคดี หากพ้นภายใน 7 วัน นับแต่ 14 มิ.ย.2555 จะดำเนินการบังคับคดีกับท่าน ตามคำสั่งของเจ้าพนัก
1. ยึดทรัพย์.................
2. อายัดเงินเดือน.................

ลงท้ายก็จะมีเบอร์ให้ติดต่อ เพือรับส่วนลดพิเศษ

บริษัทนี้เป็นสำนักกฏหมายแห่งที่ 2 ที่ทางซีตี้แบงค์ส่งมานะคะถ้าจำไม่ผิดน่าจะพึ่งมีแค่ 1 เอกสารที่เป็นของสำนักงานนี้นะคะ แต่เค้าบอกว่าครั้งสุดท้ายไม่เข้าใจค่ะ แต่เห็นกระทู้นึงบอกว่าซีตี้แบงค์จะฟ้องเร็วกว่าที่อืนน่ะคะ จึงอยากทราบว่าตรงนี้ต้องเตรียมรับมือในการโดนฟ้องศาลรึยัง ใครมีประสบการณ์ซิตี้แบงค์ช่วยแชร์ด้วยนะคะ ดิฉันเลิกจ่ายมาแล้วประมาณ 5 เดือนค่ะ

แต่มันเขียนว่าครังสุดท้าย ก็เลยตกใจว่าใกล้จะขึ้นศาลแล้วเหรอ เพราะเคยอ่านบอกว่าซิตี้แบงค์มันฟ้องเร็วกว่าเพือนน่ะคะ ช่วงนี้เครียดมากเลย ปัญหาเยอะเลยร้นไปหมด
แล้วก็ขี้เกียจรับโทรศัพท์แล้วอะ ก็เลยไม่รับทุกบัตรมาซักพักแล้ว แบบนี้จะเป็นไรมั้ยคะ ขอพร้อมกว่านี้ค่อยกลับมารับโทรฯ อีกที มันคงไม่ใช้เป็นข้ออ้างในศาลมั้งค่ะ ว่าป่าว ฮาาาาาาา เครียดจนต้องหัวเราะอะ แต่ก็ยังจะสู้ ๆ มันต่อไปค่ะ เหนือยเนาะ :sweat:

เค้าเขียนหมายเลขคดีดำเป้นจุดค่ะ ไม่มีหมายเลข คือ

หมายเลขคดีดำ.............. คดีแดง ..............

แต่เดี่ยวจะลองไปเช็คที่ศาลดูค่ะ แล้วศาลนี่ต้องไปเช็คที่ศาลไหนค่ะ

jamjuree_pr เขียน: เค้าเขียนหมายเลขคดีดำเป้นจุดค่ะ ไม่มีหมายเลข คือ

หมายเลขคดีดำ.............. คดีแดง ..............

ถ้าในจดหมายทวงหนี้ อ้างหมายเลขที่ของ"คดีดำ"ไว้อย่างชัดเจน เช่น

คดีหมายเลขดำที่ ๑๒๕๐๙/๒๕๕๕ ก็แสดงว่าน่าจะถูกฟ้องแล้วจริง...แต่ถ้าคุณยังไม่มั่นใจ
ก็สามารถไปตรวจสอบความจริงได้ที่ศาล ณ.ภูมิลำเนาของตนเอง (ตามมาตรา 17 ของ ป.วิผู้บริโภค)

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29

ความหมายของคำว่า "คดีดำ" และ "คดีแดง"
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52#29601

jamjuree_pr เขียน: แต่เดี่ยวจะลองไปเช็คที่ศาลดูค่ะ แล้วศาลนี่ต้องไปเช็คที่ศาลไหนค่ะ

แต่ถ้าในจดหมายทวงหนี้ อ้างเลขที่ของ"คดีดำ"หรือ"คดีแดง"เป็นจุดเฉยๆ เช่น ................... (โดยไม่มีตัวเลขอะไรเลย)
แล้วคุณต้องการเช็คจะศาล คุณสามารถไปเช็คได้ที่ "ศาลพระภูมิ" หรือ "ศาลเจ้า" ที่มีชื่อเสียง ดังๆ เฮี๊ยนๆ...ด้วยวิธีการดังนี้

นำเอาจดหมายทวงหนี้ฉบับนี้ ไปวางไว้บน หิ้งพระ หรือหิ้งของศาล เจ้าพ่อ/เจ้าแม่ ณ.ที่ศาลแห่งนั้นๆ
แล้วทำการจุดธูป 9 ดอก + ดอกไม้ธูปเทียน + ของเซ่นไหว้ตามสมควร...ก่อกองไฟขึ้นมา โปรยพริกกับเกลือลงไปในกองไฟ พร้อมกับอฐิษฐานว่า

"หลวงพ่อ , หลวงปู่ , เจ้าพ่อ , เจ้าแม่ , สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวงที่สถิตอยู่ ณ.ที่ศาลแห่งนี้เจ้าขา

ขอจงช่วยดลบัลดาลให้ลูกช้างด้วยเถิดค่ะ ลูกช้างถูกไอ้พวก"หมาทวงหนี้" มันใช้วิธีชั่วๆ กระทำการข่มขู่ลูกช้างค่ะ

มันใช้วิธีสกปรก ทวงหนี้ทางจดหมายโดยอ้างหมายเลขคดีของศาล เพื่อหลอกลวงลูกช้างและชาวบ้านตาดำๆทั่วไป ให้เกิดความกลัวและเข้าใจผิด

ขอให้ท่านทั้งหลายที่สถิตอยู่ ณ.ที่แห่งนี้ โปรดใช้อำนาจแห่งความศักดิ์สิทธิ์ ลงโทษไอ้หมาตัวนั้นพร้อมกับเครือญาติของมันด้วยเถิดค่าาาา

ขอให้พวกมันเป็น"หมัน"กันหมดทั้งโคตร เพื่อที่จะได้ไม่สามารถไปเผยแพร่"สายเลือดแห่งความเลว"เช่นนี้ ถ่ายทอดต่อไปยัง รุ่นลูก-รุ่นหลาน ของมันได้อีก

ขอให้ตัวมัน จงเยี่ยวไม่ได้-ขี้ไม่ออก ไป 3วัน 7วัน หรือจนกว่ามันจะเลิกทำความชั่ว ด้วยการ โกหก-ตอแหล ผู้อื่น เช่นการแอบอ้างศาล หรือแอบอ้างกระบวนการยุติธรรมอื่นๆ ไม่ว่าจะด้วยทางวาจาหรือทางเอกสารก็ตาม...สาธุ"

พออฐิษฐานเสร็จแล้วคุณก็ปักธูปทั้งหมดลงในกระถาง แล้วก็กลับบ้านไปได้เลย
โดยทิ้งจดหมายฉบับนั้นเอาไว้บนหิ้งอย่างนั้นแหละ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของกระบวนการแห่งความศักดิ์สิทธิ์ มารับจัดการต่อไป

รวบรวมข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=14721&Itemid=52#14721

.

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #30138 โดย jackTs
.
มีอยู่บ่อยครั้ง

ที่ทางฝ่ายลูกหนี้กำลังพูดคุยเจรจา ขอส่วนลด(Hair-cut)หนี้กันดีๆทางโทรศัพท์

กลับถูกไล่ให้ไป“ตายซะ”หากอยากได้ส่วนลด 50%

ช่วงเย็นวันหนึ่ง...เสียงโทรศัพท์มือถือดังขึ้น “ (เป็นเสียงดนตรีจากโทรศัพท์มือถือ) ”

(รับสาย...แล้วได้ยินเสียงทางนั้นพูดขึ้นว่า)

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : ขอเรียนสายคุณนกกระจอกเทศค่ะ
นกกระจอกเทศ : ครับ...ผมนกกระจอกเทศกำลังพูดสายอยู่ครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เดี๊ยนโทรมาจากสำนักงานทวงหนี้ “หมาเดือนสิบสอง” นะคะ
จะสอบถามเกี่ยวกับยอดหนี้ของธนาคาร โค-ตะ-ระ โกงไทย ไม่ทราบว่าจะชำระได้เมื่อไหร่คะ?

นกกระจอกเทศ : กำลังพยายามเก็บรวบรวมเงินใช้หนี้ให้อยู่ครับ...ใจเย็นๆ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เย็นไม่ได้หรอกค่ะ บัญชีของคุณค้างชำระมานานหลายเดือนแล้วนะคะ แล้วตอนนี้คุณเก็บเงินได้เท่าไหร่แล้ว?...สนใจที่จะจ่ายปิดบัญชีแบบมีส่วนลดไหมคะ?

นกกระจอกเทศ : สนสิครับ...สนมากเลย...แต่ตอนนี้ผมยังเก็บเงินได้ไม่มากเท่าไหร่เลย พอจะปิดบัญชีได้ไหมครับ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : คุณจะปิดที่เท่าไหร่ล่ะคะ?...ตอนนี้ยอดหนี้ของคุณรวมเป็นเงินประมาณ 120,000.-บาท แล้วนะคะ ถ้าคุณปิดได้ ทางเราจะลดให้ เหลือ 84,000.-บาทถ้วน ตกลงไหมคะ?

นกกระจอกเทศ : โห...เงินตั้งแปดหมื่นกว่าบาท ตอนนี้ผมมีไม่ถึงหรอกครับ คุณลดให้แค่ 30% เอง...ผมจ่ายไม่ไหวหรอกครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : งั้น...คุณจ่ายได้ที่เท่าไหร่ล่ะคะ?

นกกระจอกเทศ : คุณลดให้ผมมากกว่านี้อีกหน่อยไม่ได้เหรอ? ถึงผมจะมีเงินไม่พอ ผมก็จะพยายามไปขอยืมคนอื่นมาโปะให้ ถ้าคุณช่วยลดให้ได้มากกว่านี้

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : แล้วคุณอยากได้ส่วนลดที่เท่าไหร่ล่ะคะ?

นกกระจอกเทศ : ที่คุณให้มา มันลดแค่ 30% เอง ช่วยลดให้ซัก 50% (ครึ่งหนึ่ง)...จะได้ไหมครับ? (จ่ายคืน 60,000.-บาท) ผมจะได้ไปหยิบยืมจากคนอื่นมาจ่ายให้ครบทีเดียวไปเลย

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : หา!!!...ตั้งห้าสิบเปอร์เซนต์เหรอ? (เสียงเริ่มตวาดดังขึ้น)

โอ๊ยยยย...ราคานี้ไม่ได้หรอกค่ะ ลดให้ตั้งครึ่งนึง จะให้ได้เฉพาะในกรณีลูกหนี้ต้องตายก่อนนะคะ ถ้าลูกหนี้ตายแล้วถึงจะลดให้ครึ่งนึง

ได้ยินไหมคะ ...ต้องให้ลูกหนี้ตายก่อนเท่านั้น ถึงจะได้ราคานี้

นกกระจอกเทศ : เอ่ออออ...ครับ...ได้ยินแล้วครับ ไม่ต้องตะโกนก็ได้ครับ
งั้นตอนนี้...คุณก็คงต้องทนรอไปก่อนละกันนะครับ เพราะตอนนี้“ผมยังไม่ตาย”ครับ และผมก็รอได้ครับ...ผมไม่รีบร้อนตายครับ
แต่ยังไงก็ตาม ผมก็ยังอยากจ่ายหนี้คืน ที่ 50% น่ะครับ
ดังนั้นในระหว่างนี้ ที่ผมยังไม่ตาย ก็ได้โปรดกรุณา“อย่าเสือก”โทรมาทวงหนี้อีกนะครับ รอให้ผมตายก่อน...ถ้าผมตายเมื่อไหร่...ผมจะไปเข้าฝันบอกคุณให้ทราบก็แล้วกันนะครับ
แต่หมอดูเคยบอกผมว่า คนอย่างผมนั้น“อายุยืน”ว่ะ ไม่น้อยกว่าร้อยปีโน่น เหมือนกับ“ปู่เย็น”นั่นแหละครับ...คุณรอได้ไหมล่ะ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : นี่คุณ...พูดจาให้มันดีๆหน่อยสิคะ

นกกระจอกเทศ : ก็ทีคุณยังตะโกนใส่ผม แล้วยังบอกว่าถ้าจะลดหนี้ให้ครึ่งนึง ผมก็ต้องตายซะก่อน อย่างนี้เรียกว่า“พูดจาดี”หรือครับ?

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : เดี๊ยนไม่ได้เป็นคนร่างกฏเกณฑ์เรื่องนี้ขึ้นมาเองนะคะ มันเป็นนโยบายของทางต้นสังกัดของเราเป็นผู้กำหนด ก็เขาบอกมาอย่างนี้ ดิฉันก็ต้องพูดไปตามนั้น

นกกระจอกเทศ : อ้อ...แล้วคุณคิดว่าทางฝ่ายคุณ(เจ้าหนี้) เป็นผู้กำหนดกฏเกณฑ์ในการลดหนี้หรือจ่ายหนี้ ได้แต่เพียงฝ่ายเดียวหรือไงครับ?...ทางผม(ลูกหนี้)ก็มีกำหนดกฏเกณฑ์ในการจ่ายหนี้เหมือนกันนะครับ

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : กำหนดยังไงคะ?...กำหนดว่ามีหนี้แล้วไม่ยอมจ่ายหรือไงคะ? (ทำเป็นพูดน้ำเสียง ประชด-เหน็บแนม)

นกกระจอกเทศ : เปล่าครับ...คือ...ทางผม(ลูกหนี้)ยินดีที่จะจ่ายหนี้มีอยู่ทั้งหมด คืนให้ในราคาเต็มส่วน โดยไม่ต้องมีส่วนลดให้ผมก็ได้...ไม่ว่าคุณจะลดให้ซักกี่บาท หรือลดให้กี่เปอร์เซนต์ก็ตาม ผมจะไม่ขอรับเอาส่วนลดหนี้ใดๆเลยแม้แต่น้อย
ผมยินดีที่จะคืนหนี้ทั้งหมดให้ในอัตรา"เต็มจำนวน"...ถ้าอีหมาทวงหนี้มันตายซะก่อน ผมก็จะคืนหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมดให้ทันที นี่แหละครับ...นโยบายของผม

แล้วคุณอยากได้หนี้คืน แบบ“เต็มจำนวน”ไหมล่ะครับ?...ถ้าอยากได้คืน ก็รีบๆไปตายซะนะ
จะไป"ตายโหง"หรือ"ตายห่า"ที่ไหนก็เชิญ เมื่อตายแล้วก็มาเข้าฝันบอกด้วยละกัน จะได้รีบไปใช้หนี้ให้
“เต็มจำนวน” ตามที่นโยบายของผมกำหนดไว้

อ้อ...ตอนที่มาเข้าฝัน อย่าลืมเตือนด้วยนะว่า นโยบายของทางต้นสังกัดคุณ
อยากให้ผมชำระเงินคืนเป็นแบบไหน?
จ่ายเป็น กระดาษเงิน?...กระดาษทอง? หรือ ธนบัตรกงเต็ก...ผมจะได้เผาไปให้คุณได้ถูกต้อง

อ้อ...แล้วผมยังจะแถม กิมเตี๊ยว ”(กระดาษที่ทำเป็นรูปทองคำแท่ง) ให้เป็นดอกเบี้ยพิเศษอีกด้วยนะ...เอาไหม?

ถ้าอยากได้...ก็ไปตายซะ

ตู๊ดดดด”...(พอพูดเสร็จ เราก็วางสายแมร่งเลย)

หมาทวงหนี้ตัวเมีย : ...กรี๊ดดดดดดดดด

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly
9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #58425 โดย jackTs
.
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

เขียนจากประสบการณ์ชีวิตจริงของ คุณหมูสมิง
debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1780&view=flat&catid=2

.

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #87830 โดย jackTs
.
จะให้มันเหมือนเป๊ะทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม่ได้ (โดย nana2208)
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=52149

.

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.227 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena