การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้ "มุขควาย"

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #18235 โดย jackTs

มีกรณีอยู่บ่อยมาก(ตั้งแต่อดีตเมื่อ10ปีที่แล้ว จนถึงปัจจุบัน) ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันใช้วิธีชั่วๆในการทวงหนี้กับประชาชนที่ไม่รู้เรื่องข้อกฏหมาย ด้วยรูปแบบการทวงหนี้แบบเลวทราม/บัดซบ โดยแอบอ้างว่าตนเองเป็นเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานราชการต่างๆ ที่ได้รับเรื่องร้องเรียนว่า มีคดีที่เป็นหนี้เงินกับสถาบันการเงินแล้วไม่ยอมชำระ

ดังนั้นตัวมันเอง(ควายทวงหนี้)ที่ชอบใช้มุข"ตอแหล"ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ข้าราชการ เช่นเป็น เจ้าหน้าที่ตำรวจ , เจ้าหน้าที่ศาล , อัยการสูงสุด , เจ้าหน้าที่บังคับคดี...ฯลฯ...หรือบางครั้งก็แอบอ้างว่าเป็น"ทนาย"(ทนายควาย) ...ในฐานะที่มันเป็นผู้มีอำนาจ(ตอแหล) และได้รับการแจ้งความ/ร้องเรียน เรื่องดังกล่าว จึงจำเป็นต้องเข้าดำเนินการ จับกุม , กักขัง , ยึดทรัพย์ บุคคลที่เป็นหนี้แล้วไม่ยอมชำระตามการแจ้งความดังกล่าว ตามข้อกฏหมาย xxxxx (แล้วแต่มันจะนึกขึ้นมาเองมั่วๆในขณะนั้น) แล้วมันก็จะทำการข่มขู่ต่อไปอีกว่า หากลูกหนี้ยังไม่อยากถูกดำเนินคดี , ถูกจับขังคุก , ถูกยึดทรัพย์ ก็จงจ่ายหนี้คืนมาเสียแต่โดยดี มิฉะนั้นมันก็จะทำการ xxxxx ตามข้อกฏหมาย xxxxx (ตามข้อกฏหมายมั่วๆที่มันคิดขึ้นมาเอง) ต่อไป

วิธีการชั่วๆแบบนี้แหละครับ

ที่พวกเราในชมรมฯแห่งนี้เรียกกันว่า"มุขควาย"

กล่าวคือ...มุขแบบนี้เอาไว้หลอกได้เฉพาะ"ควาย"เท่านั้นครับ แต่จะเอามาใช้หลอกกับคน(มนุษย์)ไม่ได้หรอก เพราะถึงแม้พวกเราจะเป็น"ลูกหนี้"ก็ตาม แต่พวกเราก็ยังเป็นคน(มนุษย์)มีความรู้และฉลาดกว่าพวกมัน ลูกหนี้ก็รับประทานอาหารเหมือนกับบุคคลทั่วๆไปตามปกติ...ไม่ได้แดกหญ้าเหมือนพวกมัน

ฉะนั้นหากใครที่ไปหลงเชื่อในคำขู่ของ"มุขควาย"จากพวกมัน ก็แสดงว่า...ถ้าไม่"บ้า"ก็คงเป็น
"ค ว า _"เหมือนกับพวกมัน...ถึงได้โดนควายหลอกเอาได้

ตามที่ผมเคยกล่าวเอาไว้ว่า

เนื่องจากการเป็นหนี้นั้นไม่มีโทษทางอาญา(กล่าวคือไม่มีโทษจำคุกหรือปรับนั่นเอง)

หากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก

ก็ไม่ต้องกลัว เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

อ้างอิงข้อมูลจากกระทู้ : ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

ดังนั้น...จึงขอให้ประชานที่เป็นลูกหนี้ทั่วไป ได้โปรดเข้าใจตามนี้ด้วย

และจากกระทู้ในด้านล่างนี้ ก็เป็นเพียงกระทู้"ตัวอย่าง"ของสมาชิกในอดีตบางกรณี ที่เกือบโดนควายมันใช้"มุขควาย"หลอกเอาเหมือนกัน แต่ก็มารู้ความจริงในภายหลังจากในเวปบอร์ดนี้ จึงรอดพ้นจากการถูก"ควาย"มันหลอกได้ในขณะนั้น

รบกวนปรึกษาค่ะเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีสามารถเข้ามาทวงหนี้ที่ทำงานได้ด้วยหรือคะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41647&Itemid=64#55932

คดีหนักนะนี่...!!!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41630&Itemid=64#55767

ตอนนี้หนูเป็นหนี้ธนาคาร...โดนทวงถามทุกวัน กลัวมากๆๆ ใครรู้ช่วยบอกที
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41362&Itemid=64#52795

สมาชิกใหม่มีปัญหาคิดไม่ตก ขอคำแนะนำค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41094&Itemid=64#50369

เป็นหนี้สินเชื่อเงินสด สามารถถูกฟ้องเป็นคดีฉ้อโกงได้ด้วยหรือคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40702&Itemid=64#46832

หนี้เซเทเลมอีกแล้วค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=14102&Itemid=64&view=topic#14102

วันนี้มีตำรวจมาที่บ้าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=11545&Itemid=64&view=topic

เดี๋ยวนี้ใช้ตำรวจทวงหนี้กันแล้วหรือ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3163&Itemid=64&view=topic

ปรึกษาหน่อยนะค่ะ ถ้าไม่ชำระวันนี้โดนออกหมายจับค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=42586

เพิ่งโดนมาครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=27516&Itemid=64&view=topic

เซทเทเลมให้ตำรวจมาที่บ้านครับ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=52533

โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&catid=2&id=&id=42332&catid=2

สนง. ก. city bank ใครโดนแบบนี้บ้าง
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=39936&view=flat&catid=2

เป็นหนี้ผ่อนสินค้า มีตำรวจโทรมาค่ะ ทำไงดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=956&Itemid=64#956

ครั้นสมาชิกที่เกือบโดนควายมันหลอก เมื่อรู้แจ้งเห็นจริงแล้ว จึงโทรกลับไปหามันแล้วบอกว่า
"เฮ้ย...แน่จริงมรึงมายึดทรัพย์หรือจับกูได้เลยโว้ย กรูรออยู่ มรึงขนพวกมรึงมาให้หมดทั้งคอกเลยนะ เพราะกรูได้ไปแจ้งความเอาที่โรงพักเอาไว้แล้วว่า โดนควายทวงหนี้มันโทรมาข่มขู่กรรโชกทรัพย์...อ้อ...แล้วก็อย่าลืมใส่ชุดเครื่องแบบมาให้เต็มยศด้วยล่ะ จะได้รู้ว่าควายตัวไหนที่มันอ้างว่าตัวเองชื่อ ผู้กอง'สาระ' นามสกุล'เลว' ที่จะมาจับกรูน่ะ...ห้องขังในโรงพักก็สามารถขัง'ควาย'ได้นะโว๊ย...กรูถามตำรวจตัวจริงเขามาแล้ว"

แล้วทุกคนที่โทรไปท้ามันแบบนี้ ก็จะได้คำตอบกลับมาเหมือนๆหมดกันว่า
"เรื่องอะไรเหรอ?...ใครเป็นผู้กองอะไร?...ร้อยตำรวจเอกที่ไหน?...ใครเป็นคนพูด?
ผมไม่ได้พูด!!!...ผมไม่รู้เรื่อง!!!...ผมไม่เคยพูด...ผมไม่รู้ "

คติเตือนสอนใจ

ถึงพวกเราจะเป็นหนี้(ลูกหนี้)

แต่พวกเราก็ยังเป็นคน(มนุษย์)

ดังนั้น...จงอย่าให้ควายมันมาหลอกเราได้

ข้อควรจำในเรื่องคดีแพ่ง

การเป็นหนี้เงินนั้น หากลูกหนี้ถูกฟ้องศาล ก็เป็นได้แค่เพียงคดีแพ่ง เท่านั้น

ไม่มีโทษทางอาญา
(ไม่มีโทษจำคุกหรือโทษปรับใดๆทั้งสิ้น)

ถ้าหากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก

ก็อย่าไปเชื่อ และอย่าไปกลัว

เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

การข่มขู่ดังกล่าว เป็นเพียงคำพูดขู่เพื่อการทวงหนี้เท่านั้น

ฟันธง...

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, Pych, Skynine

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #33734 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

มีหลายกรณีมาก ที่ผู้เป็นหนี้(ลูกหนี้)ได้ถูกไอ้พวกควายทวงหนี้ ใช้"มุขควาย"ดังกล่าว มาทวงหนี้กับลูกหนี้ (ซึ่งส่วนมากจะใช้"มุขควาย"ทวงหนี้กับลูกหนี้ที่มีภูมิลำเนาอยู่ตามต่างจังหวัดเสียเป็นส่วนใหญ่)

ผมจึงขอยกเอา "ตัวอย่าง" จากในกระทู้เก่าๆ(ที่ผมได้เคยตอบเอาไว้) มาเล่าให้ฟังกันใหม่ เพื่อเป็นความรู้ และเป็นวัคซีนภูมิต้านทานให้กับสมาชิกท่านอื่นๆ ที่อาจมีปัญหาคล้ายๆกัน ให้ได้รับฟังและนำไปใช้เป็นภูมิคุ้มกันต่อไป

นี่เป็นตัวอย่างคำถามจากในกระทู้เก่า

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนต้นปี ได้ปิดหนี้ไปแล้ว 3 ใบค่ะ คือ อิออน อีซี่บาย และเฟิร์สช้อย
เหลืออีกตัวคือ เซเทเลม ค่ะ ( ตอนนั้นไม่รู้จะติดต่อปิดหนี้ที่ไหนได้ )
คือ เมื่อวานมีคนโทรมา บอกว่า จาก สนง. ตรวจสอบทรัพย์สินก่อนฟ้อง ( ได้ยินประมาณนี้ค่ะ )
ว่า เราเป็นหนี้กับ บ.เซเทเลมอยู่ แล้ว ร้อยตำรวจตรีพศิน ได้ซื้อหนี้จากเซเทเลมมาค่ะ
เลยส่งเรื่องมาให้เค้าตรวจสอบ + เทปบันทึกเสียงสนทนาการทวงหนี้ครั้งก่อนๆ
ก่อนที่จะส่งเอกสารมายังบริษัทที่เราทำงานอยู่ (บริษัทเราเป็นบริษัทใหญ่และมีชื่อเสียงคะ )
ทาง สนง. แจ้งว่าตอนหนี้เราไม่ได้เป็นหนี้กับ บ. เซเทเลมแล้ว
แต่ไปเป็นหนี้ระหว่างบุคคลกับบุคคลแทน ( คงหมายถึงเรากับ ร้อยตำรวจตรีพศิน ) เราก็งง
และถ้าส่งเอกสารมายังบริษัทแล้ว อาจจะกระทบต่อหน้าที่การงานของเราได้ค่ะ ( สนง. แจ้งมา )
ทาง สนง. พยามยามพูดว่า ประมาณปี 2010 เราได้เอาเงินเค้ามาจริงไหม
และได้ผิดสัญญาจริงไหม เพราะว่าไม่จ่ายหนี้เค้า และไม่ติดต่อกลับไป
เราก็จำไม่ได้ว่าตอบอะไรไปบ้าง เพราะยุ่งๆ ค่ะ
เราเลยขอเอกสารจาก สนง. ที่โทรมา เค้าแจ้งว่า ไม่มี ถ้าอยากได้ให้ไปขอ กับร้อยตำรวจตรีพศินเอง
เราเลยขอเบอร์โทรมา ( แต่ยังไม่ได้โทรนะคะ )
และวันนี้ก็โทรมาอีก บอกว่า เรายังไม่ติดต่อกลับไปเลย เค้าขออนุญาตส่งเอกสารมายังบริษัทเลยค่ะ
เราเลยถามไปอีกรอบ ว่าโทรมาจากที่ไหน เค้าบอกว่า ก็บอกไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วไงค่ะ

เลยอยากถามว่า สนง. ตรวจสอบทรัพย์สินก่อนฟ้องที่ว่านี้ มีด้วยเหรอค่ะ
และใครเคยเจอการทวงหนี้กรณีนี้บ้าง แล้วเราควรทำอย่างไร
พอจะมีคำแนะนำไหม ขอบคุณล่วงหน้ามาด้วยค่ะ

แต่ยังสงสัยอยู่ว่า ซื้อหนี้มาจากเซเทเลมแล้ว
แต่บอกว่าตอนนี้เราไม่ได้เป็นหนี้กับ บ.เซเทเลมแล้ว
แต่หนี้ของเรากลายไปเป็นหนี้ระหว่างบุคคลกับบุคคลแทน ...แบบนี้มีด้วยเหรอค่ะ

[/color]

และนี่เป็นคำตอบจากผม

มีสิครับ...ไอ้ควายตัวนี้มันมีชื่อจริงว่า ชื่อผู้กอง"สาระ " นามสกุล"เลว "
อยู่ที่ สน.บางตอแหล ถ้าไม่เชื่อก็ลองโทรไปหามันที่โรงพักดูสิครับ

พวกมันกับลูกน้อง มีหน้าตาเป็นแบบเนี๊ย

(ใครหลงเชื่อมันก็บ้าแล้ว)
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.621 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena