โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66194 โดย benyathip
ขอบคุณมากนะค่ะ คุณนกกระจอกเทศ ทำให้มีจิตใจในการต่อสู้หนี้ ขึ้นมาเยอะเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66280 โดย vee300
ขอบคุณมากครับคุณนกกระจอกเทศ และทุกๆคน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66347 โดย Consumer
สอบถามค่ะ มีผลบังคับใช้ 180วันนับจากวันประกาศ(6มีนา 2558) แสดงว่าตอนนี้ยังไม่มีผลใช่ไหมคะ ตอนนี้ บ ทวงหนี้ไปทวงกับพ่อแม่ ทั้งที่ติดต่อิฉันได้ตลอด ที่บ้านกดดันมาก

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #66741 โดย chudchom
ขอบคุณครับ...!!!
คุณนกกระจอกเทศ ที่เอาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาฝากกันครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #67502 โดย windebt
ไม่นะ ....เงินเดือนแฟนเข้าวันนี้ :cry2:
ธนาคารกรุงเทพตัดเงินบัญชีเงืนเดือนเหลือ0 บาท
ยังไม่ได้คุยอะไรเลย...ทำแบบนี้ฟ้องได้ไหม?

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68181 โดย fanglin2518
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ เป็นข่าวดี ๆ ที่เป็นอีกหนึ่งกำลังใจ ขอบคุณจริง ๆ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #68348 โดย emf2520
ดีมากๆเลยครับ
ผมเข้ามาฟังเข้ามาอ่านแล้วเหมือนแสงไฟนำชีวิต

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #68894 โดย jackTs
วันที่ 14 พฤษภาคม 2558 รายการ"คนเคาะข่าว"ของสถานีโทรทัน์ ASTV ขอเชิญคุณชูชาติ บุญยงยศ
(ประธานชมรมหนี้ฯ) และคุณนฤมล เมฆบริสุทธิ์(เจ้าหน้าที่มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค) ไปออกในรายการ เพื่อให้ความคิดเห็นเกี่ยวกับดอกเบี้ยของหนี้บัตรเครดิต และโครงการ"นาโนไฟแนนซ์"ที่จะเข้ามาช่วยเหลือเรื่องหนี้นอกระบบ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #71866 โดย BBNP
Haircut คือทางออก
เป็นกำลังใจให้รุ่นน้องทุกคน
สู้ ๆ นะ

เหน่งนนท์

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72286 โดย DDT
ขอบคุณมากๆๆครับ ซาบซึ้งน้ำใจพวกพี่ๆชมรมมากๆครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #76285 โดย zadayu
สอบถามพี่นกกระจอกเทศค่ะ กรณีที่เจ้าหนี้โทรไปทวงกับพ่อแม่พี่น้องเรา เราสามารถร้องเรียนได้มั้ยคะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #76366 โดย jackTs

zadayu เขียน: สอบถามพี่นกกระจอกเทศค่ะ กรณีที่เจ้าหนี้โทรไปทวงกับพ่อแม่พี่น้องเรา เราสามารถร้องเรียนได้มั้ยคะ

ให้ไป Download กฎหมายราชกิจจานุเบกจากใน Link นี้
www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

ลักษณะการทวงหนี้แบบนี้ เข้าข่ายการกระทำความผิดตามมาตรา 8(2) (ในราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้)
โดยมีบทลงโทษตามมาตรา 39 (ในราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้)

ซึ่งไม่ต้องไปร้องเรียนที่ไหนแล้วครับ ให้ทำการ Print ราชกิจจานุุเบกษาฉบับนี้ออกมา แล้วถือราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้ไปที่โรงพัก หรือสถานีตำรวจตามท้องที่ ที่เกิดเหตุ แล้วทำการแจ้งความดำเนินคดีเป็นความผิดทางอาญาได้เลยครับ

* มาตรา 30 เพื่อประโยชน์ในการรับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ ให้ที่ว่าการอําเภอ
และสถานีตํารวจเป็นสถานที่รับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ได้ด้วย รวมทั้งให้หัวหน้าหน่วยงานดังกล่าว มีอํานาจหน้าที่รวบรวมข้อเท็จจริงและเอกสาร เพื่อส่งเรื่องต่อไปยังที่ทําการปกครองจังหวัด หรือกองบัญชาการตํารวจนครบาล แล้วแต่กรณี ทั้งนี้ ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข ที่คณะกรรมการกําหนด *

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #76665 โดย zadayu
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากค่ะ วันนี้ SCB ส่งคนมาที่บ้านเ็นรอบที่2แล้วค่ะ ไม่ไหวจริงๆ เลยร้องเรียน ศคง ไปค่ะ เพราะเค้าบอกว่าสามารถมาหาที่บ้านได้ แต่ต้องคุยกับลูกหนี้เท่านั้น แต่แค่นี้หนูก็ว่าประจานหนูแล้วค่ะ จากที่บ้านไม่รู้ ตอนนี้รู้ทั้งบ้านแล้วด่าทั้งบ้านเช่นกัน ตั้งใจว่าปัญหาเรา เราจัดการเองไม่อยากให้ที่บ้านไม่สบายใจ เพราะหนูเองก็ใกล้คลอด ไม่อยากให้เค้ารู้ว่ามีลูกแล้วยังมีหนี้อีก ตอนนี้จบกัน รู้กันหมด

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #78930 โดย Ironman58
มา update ครับผม "กลุ่มกำกับการทวงถามหนี้ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย"

ilab.dopa.go.th/dod/index.html

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #79107 โดย rom
มีใครโดย อีออน ทวงหนี้ด้วยวิธี ปริ๊นสลิปติดหน้าบ้านบ้างไหม อีออนทำแบบนี้ได้หลอ เราสามารถทำอะไรได้บ้างเราเหมือนโดนคุกคราม เราอยากจ่ายนะแต่เราไม่มีเงิน ทำไรดี

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.582 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena