คนเพิ่งเริ่มหยุดชำระหนี้ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4369 โดย mintrak
รอติดตามอ่านอยู่นะคร๊าบ มาอัพเดท การรับมือให้อ่านเรื่อยๆเลยนะครับ

สถานะหนี้คล้ายๆกันเลย เอาใจช่วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4396 โดย WEERAPON
วันนี้เงียบเหงาอีกเช่นเคยครับ แต่มีอะไรบางอย่างแปลกไปครับ เลยจะมารบกวนถามผู้รู้ครับผม

คือผมได้รับ Sms จาก เฟริสช็อย ครับว่า "บริษัทได้ดำเนินการออกบัตรใหม่ให้ตามที่ท่านแจ้งเรียบร้อยแล้ว หายไม่ถูกต้อง กรุณาติดต่อ ..............(เบอร์ของ เฟริสช็อย)"

งงเลยครับ ไม่เคยขอให้ทำบัตรอะไรเลย อยู่ๆส่งมาก็งงครับ -*- (ตูจะไปทำๆไม ตูจะปิดหนี้เมิง จะไปทำใหม่ทำเพื่ออะไร"

รบกวนพี่ๆที่รู้ช่วยมาตอบให้ทีนะครับผม ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4415 โดย Ly89

sassygirl เขียน: วันนี้เงียบเหงาอีกเช่นเคยครับ แต่มีอะไรบางอย่างแปลกไปครับ เลยจะมารบกวนถามผู้รู้ครับผม

คือผมได้รับ Sms จาก เฟริสช็อย ครับว่า "บริษัทได้ดำเนินการออกบัตรใหม่ให้ตามที่ท่านแจ้งเรียบร้อยแล้ว หายไม่ถูกต้อง กรุณาติดต่อ ..............(เบอร์ของ เฟริสช็อย)"

งงเลยครับ ไม่เคยขอให้ทำบัตรอะไรเลย อยู่ๆส่งมาก็งงครับ -*- (ตูจะไปทำๆไม ตูจะปิดหนี้เมิง จะไปทำใหม่ทำเพื่ออะไร"

รบกวนพี่ๆที่รู้ช่วยมาตอบให้ทีนะครับผม ขอบคุณครับ

อย่าสนใจเลยครับ...เงินไม่จ่ายซะอย่าง บัตรใหม่มันก็ไม่มีค่าอะไรหรอกครับ...เดี๋ยวมันก็ยกเลิกสัญญา...

เคยเจอของซิตี้ แอ๊ดว้านส์เหมือนกัน ช่วงที่หยุดใหม่ๆ มันส่งเอกสารมาบอกว่า ทางซิตี้ ได้ผ่อนผัน

ระยะเวลาให้ท่านตามที่ท่านได้ผิดนัดชำระเป็นเวลา 1 เดือนโดยที่จะไม่คิดค่าปรับและติดตามทวงถาม

เพื่อไม่ให้ท่านเสียประหวัติทางการเงินขอให้ท่านชำระค่างวดในเดือนถัดไปให้ตรงตามกำหนด

....เงินไม่ไป เอกสารใดก็ไม่มีค่าครับ........

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4426 โดย WEERAPON
55 ขอบคุณครับคุณ batk นะครับ ตอนแรกงง ไงครับ ว่าเราไปพูดอะไรมากกว่า ไม่มี รอก่อน ยังไม่พร้อมหรือเปล่า 55 แต่ก็ไม่ได้พูดนะ และอยู่ๆส่งมาให้มันคืออะไร 55

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4502 โดย but1009905
ได้อ่านข้อความของคุณแล้ว เหมือนของดิฉันเลยค่ะ แต่ของดิฉันที่เจอกับ first choise พอหยุดเข้าเดือนที่ 4 คุณเธอ จับทำประนอมหนี้เลยค่ะ ไม่พูดอะไรมาก โทรมาบอกว่าจะเสนอผู้ใหญ่ ทำประนอมหนี้ให้ โดยผ่อนคงที่อยู่ที่ 48 งวด เป็นเงิน เดือนละ 1,581 บาทค่ะ ไม่มีการต่อว่าต่อขานอะไรเลยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4507 โดย Pachiby8

but1009905 เขียน: ได้อ่านข้อความของคุณแล้ว เหมือนของดิฉันเลยค่ะ แต่ของดิฉันที่เจอกับ first choise พอหยุดเข้าเดือนที่ 4 คุณเธอ จับทำประนอมหนี้เลยค่ะ ไม่พูดอะไรมาก โทรมาบอกว่าจะเสนอผู้ใหญ่ ทำประนอมหนี้ให้ โดยผ่อนคงที่อยู่ที่ 48 งวด เป็นเงิน เดือนละ 1,581 บาทค่ะ ไม่มีการต่อว่าต่อขานอะไรเลยค่ะ

อดทนอีกนิดค่ะ เดี๋ยวไม่เกิน 2 เดือน ส่วนลดจะมีค่ะ ให้ส่วนลดเยอะค่ะ ส่วนที่เขาชวนทำประนอมหนี้ บอกเขาไปเลยว่า ไม่สนใจค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4547 โดย WEERAPON
วันนี้มี 2 ที่ครับ

easybuy กับ citybank แต่ก็ผ่านไปแบบชิลๆ ไม่มีอะไรให้รำคาญหูครับ คำตอบยังคง step เดิม ยังไม่มีจะลองหาดูก่อนครับ

เจ้าหน้าที่ก็พูดจาโอเคครับ ไม่พูดเยอะ ตจะทำการติดต่อกลับมาอีกครั้ง ผมก็คง step เดิมตั้งแต่เวลา บ่าย 2 นะครับ นอกนั้นนอน

:555:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4550 โดย Skynine
เอากำลังใจมาให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4575 โดย WEERAPON
ขอบคุณครับพี่อัง ^^ สู้ถวายหัวอยู่แล้ว อิอิ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4728 โดย WEERAPON
ผมเข้าช่วย 4 เดือนแล้วครับ สายเงียบหูมาก ^^ แต่ อิออน เพิ่งเข้าเดือนที่ 2 ยังมีโทรมาประปาย แต่ไม่ค่อยเท่าไรพูดง่ายครับ ยังไม่มี ขอหาดูก่อน เค้าก็จบที่ว่า ยังไงก็ลองหาดูนะคะ เดี๊ยววันจันทร์ติดต่อมาใหม่ ผมก็ยำเหมือนเดิม บ่าย 2 นะครับ ก่อนเวลานั้นไม่รับเพราะผมนอน :555:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4729 โดย WEERAPON
ผมเข้าช่วง 4 เดือนแล้วครับ สายเงียบหูมาก ^^ แต่ อิออน เพิ่งเข้าเดือนที่ 2 ยังมีโทรมาประปาย แต่ไม่ค่อยเท่าไรพูดง่ายครับ ยังไม่มี ขอหาดูก่อน เค้าก็จบที่ว่า ยังไงก็ลองหาดูนะคะ เดี๊ยววันจันทร์ติดต่อมาใหม่ ผมก็ยำเหมือนเดิม บ่าย 2 นะครับ ก่อนเวลานั้นไม่รับเพราะผมนอน :555:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4913 โดย but1009905
วันนี้ ของดิฉันก็มีเข้ามาค่ะ เป็นของธนชาติค่ะ เจ้าหน้าที่บอกว่า ตอนนี้ได้พยายามดึงเรื่องไว้ให้อยู่ ให้รีบจ่ายเข้ามาก่อน 2,200 บาท เพราะตอนนี้ทางธนาคารได้ส่งเรื่องมาที่ฝ่ายกฎหมายแล้ว อย่างนี้ถูกฟ้องเร็วแน่เลยหรือเปล่าคะ เพิ่งหยุดจ่ายไป เข้าเดือนที่ 4 แล้วค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4914 โดย Nok2865
ไปอ่านคำตอบของปรมาร บ้างดีฝ่า

เค้าบอกว่าทำเรื่องฟ้องแล้ว แต่ถ้าเจรจากับเค้าจะได้ส่วนลดและทำเรื่อง ถอนฟ้อง

ตั้งแต่รับปรึกษาเรื่องหนี้มายาวนานถึง 7 ปี (จนจำไม่ได้แล้วว่า ให้คำปรึกษาไปกี่หมื่นกี่พันคนในช่วงที่ผ่านมา)

ก็ยังไม่เคยเห็นไอ้เจ้าหนี้รายไหน ที่มันฟ้องลูกหนี้ ที่หยุดจ่ายหนี้เพียงแค่ 3 เดือน เลยสักราย

ไม่เค๊ย ไม่เคย...ไม่เคยเห็นจริงๆ
อยากจะเห็นให้เป็นบุญตาซักราย...มีไหม?
นกกระจอกเทศ

อ่านเต็มๆได้จากกระทู้นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3901&Itemid=29#3936

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5327 โดย WEERAPON
สวัสดีครับ พี่ประธานชมรมทุกท่าน และเพื่อนๆทุกคน แวะมาให้กำลังใจเพื่อนที่กลัวปัญหาการทวงหนี้ครับผม

ตอนนี้เข้ามาอ่านอย่างเดียวเบข้อมูลไปเรื่อย (เริ่มไม่กลัวการทวงหนี้แล้ว) และวันนี้ก็มีเรื่องมาเล่าครับ

เมื่อวาน citybank โทรมาหาผม 4 สาย แต่ผมนอนครับ (คือผมเข้างานกลางคืน ออกตอนเช้า กลับก็ไปนอนลูกเดียว เลยปิดเสียงโทรศัพท์ครับ) เค้าโทรหาผมแล้วผมไม่ได้ โทรเข้าที่ทำงานเลยครับ ผมเลยตื่นมา และน้องที่ทำงานถาม ผมก็เลยรีบโทรกลับไปเลยครับ โทรไปแล้วทาง call center ไม่ให้รับสายกับพนักงานคนที่โทรทวงผม ผมก็บอกเค้าไปครับ ว่าผมนอน ถ้าจะโทรมาหาผมกรุณาโทรตอนบ่าย 2 กรุณาช่วงลงบันทึกให้ด้วยครับ และการโทรไปที่ทำงานผม มันถือเป็นการประจานต่อบุคคลที่ 3 ผมสามารถเอาผิดคุณได้ ทาง call center เค้าก็โอเคครับ จะไปบอกพนักคนนั้นให้ แต่ขอสายคุยยังไงเค้าก็ไม่ให้ครับ

และผมมีอะไรอยากสอบถาม คุณพี่กอบัวครับ ว่า ธนาคารทหารไทยเขี้ยวจริงๆหรอครับ :cry2: คือผมมี บัตรกดเงินสด วงเงิน 31000 กับ บัครเครดิต วงเงิน 31000 เท่ากัน ผมจะรอ H/C ถ้าเค้าเขี้ยวและไม่ง้อลุกค้าหนี้เน่าจริง คงได้ส่วนลดน้อยแน่ๆ แต่ก็ทำใจครับ เพราะเราเอาเงินเค้ามา ยังไงก็ต้องคืนเค้า ^^ สู้ๆครับ

แวะมาทักทายและ ให้กำลังใจเพื่อนๆที่กำลังท้อแท้อยู่เสมอๆ สู้ๆนะครับ :สู้ๆ:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5797 โดย WEERAPON
มีคำถามมาถามครับ

เนื่องจากปีที่แล้วก่อนที่ผมจะหยุด หนี้ (ผมหยุดหนี้เดือน 11/54) ก่อนหน้านั้น 2เดือนคือเดือน 9 ผมได้เข้าร่วมโครงการหนี้บัตรเครดิตของรัฐบาล ที่ดอกเบี้ย 10% /ปี และผมได้หยุดชำระเมื่อเดือน 11/54 ตอนนี้ทางธนาคารที่กรุงไทยได้โทรมาให้ผมจ่ายครับ

ที่ผมจะรบกวนถามถ้าผมจะไม่จ่ายและจะรอ H/c จะได้ไหมครับ คือสิ่งที่หนักใจคือ พี่คนที่ยื่นเรื่องให้ผม เค้าโทรมาตามเองครับ :เฮ้อ: เลยหนักใจตรงนี้ เพราะ ผมทำงานในการไฟฟ้า และมีธนาคารกรุงไทยอยู่ในการไฟฟ้า ก็ใกล้กันเลย เลยหนักใจนิดหน่อย รบกวน ช่วยให้คำตอบทีนะครับ คือ เค้าโทรมาบอกให้เอาเงินมาเข้า 5000 เพระผมเริ่มเจอดอกเบี้ยผิดนัด :cry2:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5799 โดย Pych

sassygirl เขียน: มีคำถามมาถามครับ

เนื่องจากปีที่แล้วก่อนที่ผมจะหยุด หนี้ (ผมหยุดหนี้เดือน 11/54) ก่อนหน้านั้น 2เดือนคือเดือน 9 ผมได้เข้าร่วมโครงการหนี้บัตรเครดิตของรัฐบาล ที่ดอกเบี้ย 10% /ปี และผมได้หยุดชำระเมื่อเดือน 11/54 ตอนนี้ทางธนาคารที่กรุงไทยได้โทรมาให้ผมจ่ายครับ

ที่ผมจะรบกวนถามถ้าผมจะไม่จ่ายและจะรอ H/c จะได้ไหมครับ คือสิ่งที่หนักใจคือ พี่คนที่ยื่นเรื่องให้ผม เค้าโทรมาตามเองครับ :เฮ้อ: เลยหนักใจตรงนี้ เพราะ ผมทำงานในการไฟฟ้า และมีธนาคารกรุงไทยอยู่ในการไฟฟ้า ก็ใกล้กันเลย เลยหนักใจนิดหน่อย รบกวน ช่วยให้คำตอบทีนะครับ คือ เค้าโทรมาบอกให้เอาเงินมาเข้า 5000 เพระผมเริ่มเจอดอกเบี้ยผิดนัด :cry2:

ดอกเบี้ยแค่ 10% ต่อปี ผมมั่นใจว่าไม่มี Haircut ครับ ถ้าจ่ายไหวก็จ่ายไปเถอะครับ
ดอกเบี้ยถูกมากๆ แล้วครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5889 โดย WEERAPON
คือตอนนี้ยอดค้างมัน 5000 ครับ เลยจ่ายไม่ไหวครับ กะว่าจะลองคุยกับธนาคารก่อน ว่าติดปัญหาอยู่ ถ้าธนาคารโอเค ก็จ่ายครับแต่ถ้าธนาคารไม่โอเค ก็คง :cry2:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6605 โดย WEERAPON
วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับผม

อีสัสควายโทรมาครับ ยอดหยุดของผมเดือน 11/54 49,029 บ จนถึง ณ.วันนี้ยอดพุ่ง 56,002 บ (หยุด 5 เดือน)
เค้าโทรมาให้ส่วนลดงามมากครับ ให้ส่วนลด เหลือ 26,000 บ จะโทรมาใหม่วันที่ 12/03/55 ซึ่งตอนนี้ผมมี

ปัญหาอยากถามครับ
ตอนนี้ผมมีเงินในมือ 20,000 ผมจะอยากต่อขอลดอีกซัก 2000 หรือไม่ก็ขอผ่อนแบบ 2-3 งวด จะได้ไหมครับ
ตอนนี้กำลังดีใจ แต่กำลังคิดขอต่อรองเรื่องส่วนลดอยู่ หรือไม่ก็ขอผ่อนเป็นงวด 2-3 งวด เค้าให้จ่ายได้วันที่ 30/03/55 ใครมีแนวทางหรือคำพูดอะไรดีๆช่วยมาเสนอทีครับผม จะได้นำมาประยุกต์

ต้องขอขอบคุณ ชมรมนี้มากนะครับ จะได้ H/C ใบแรกแล้ว รู้สึกดีใจ แบบบอกไม่ถูก :ลั่ลล้า:

รบกวนคุณ batk และ พี่อัง และพี่กอบัว มาแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ไม่อยากยื้ดเยื้อต่อ แต่ถ้าจ่ายก็จะหมดเงินเลยครับ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6607 โดย Nok2865
ไม่ค่อยอยากบอกหน้าบอร์ดเลยอ๊ะ...
โทรหาพี่บัวตอนนี้ดีกว่า เพราะบ่ายนี้มีประชุม อาจต้องปิดมือถือสาย Hotline
ถ้าโทรมาภายในสามสิบวิ...เรามีโปรโมชั่นต่อรองเจ้าหนี้ให้ฟรี :P

ไม่พบไฟล์ที่แนบ Hotlinebua.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6608 โดย Ly89

sassygirl เขียน: วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับผม

อีสัสควายโทรมาครับ ยอดหยุดของผมเดือน 11/54 49,029 บ จนถึง ณ.วันนี้ยอดพุ่ง 56,002 บ (หยุด 5 เดือน)
เค้าโทรมาให้ส่วนลดงามมากครับ ให้ส่วนลด เหลือ 26,000 บ จะโทรมาใหม่วันที่ 12/03/55 ซึ่งตอนนี้ผมมี

ปัญหาอยากถามครับ
ตอนนี้ผมมีเงินในมือ 20,000 ผมจะอยากต่อขอลดอีกซัก 2000 หรือไม่ก็ขอผ่อนแบบ 2-3 งวด จะได้ไหมครับ
ตอนนี้กำลังดีใจ แต่กำลังคิดขอต่อรองเรื่องส่วนลดอยู่ หรือไม่ก็ขอผ่อนเป็นงวด 2-3 งวด เค้าให้จ่ายได้วันที่ 30/03/55 ใครมีแนวทางหรือคำพูดอะไรดีๆช่วยมาเสนอทีครับผม จะได้นำมาประยุกต์

ต้องขอขอบคุณ ชมรมนี้มากนะครับ จะได้ H/C ใบแรกแล้ว รู้สึกดีใจ แบบบอกไม่ถูก :ลั่ลล้า:

รบกวนคุณ batk และ พี่อัง และพี่กอบัว มาแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ไม่อยากยื้ดเยื้อต่อ แต่ถ้าจ่ายก็จะหมดเงินเลยครับ)

เหมือนผมเลยครับ....รายนี้เป็นเจ้าแรกที่ให้ส่วนลด และดีด้วย แต่ยอดของผมเป็นแสนครับ ลด 45%

หยุดได้แค่ 4 เดือนเอง.....ก็รู้สึกแบบคุณ sassygirl ครับ...ห่วงหนี้ที่เหลือ...แต่สุดท้ายผมก็ปิดจบไป

เงินเกลี้ยงถังเหมือนกัน แต่ก็ดีใจที่ได้ปิดเป็นใบแรกในชีวิต และเป็นหนี้ที่ยอดเยอะที่สุดของผมครับ...

ต้องประเมิณตัวเองครับ....ถ้าพร้อมและพอใจ ก็ปิดได้เลยครับ....ยินดีล่วงหน้านะครับ.......

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.858 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena