คนเพิ่งเริ่มหยุดชำระหนี้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6609 โดย WEERAPON
ขอบคุณครับพี่กอบัว ได้รับคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับผม สู้ๆครับ ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะ ^^ ขอบคุณนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6611 โดย WEERAPON
ขอบคุณครับ คุณ batk สู้ๆครับ เดี๊ยวลองขอส่วนลดอีกหน่อย ถ้าพอใจทั้ง 2ฝ่าย ก็จัดไปเลยครับ ไม่อยากยื้อไว้นานๆ ตัดศัตรูไปอีก 1 ราย ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6619 โดย Hathaichanok05
อยากได้บ้าง แอ๊ :cry2:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6647 โดย WEERAPON

rattanad เขียน: อยากได้บ้าง แอ๊ :cry2:

สู้ๆนะครับ แต่ของผม ยังขอต่ออีกนิด มีราคาในใจแล้วถ้าได้ก็ปิดเลยครับ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6652 โดย Skynine
o_) o_) o_) พี่อังเอากำลังใจมาให้...พี่อังขอให้คุณได้ส่วนลดตามที่ตั้งใจ...o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6662 โดย WEERAPON
ขอบคุณครับพี่อัง เดี๊ยวลองต่อลอง อิอิ ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ H/C ใบแรก สู้โว๊ย.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6697 โดย but1009905
คุณ sassygirl เก่งจังเลยค่ะ สามารถคุยต่อรองได้เก่ง และ ก็ใจแข็งด้วย อยากได้วิชาจากคุณบ้างจัง วันนี้ของดิฉัน โทรมา 3 ราย ได้แก่ ธนชาติ FC ควิกแคช ดิฉันบอกไปได้อย่างเดียวค่ะ ว่าไม่มี เงินไม่พอค่ะ เค้าก็บอว่า จ่ายมาแค่ 1,000 ก่อน ก็ได้ ดูสิคะ หยอดไว้ซะสวยเลย เกือบจะใจอ่อนแล้วล่ะ แต่ได้อ่านตามคำแนะนำไว้ ก็พยายามใจแข็งค่ะ อยากให้คุณ sassygirl แนะนำดิฉันบ้างจัง วิธีการต่อรอง หรือพูดจา เพราะดิฉันเป็นคนใจอ่อน เอามาก ๆ เลยค่ะ แนะนำด้วยนะคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6729 โดย ntps
ดีใจด้วยค่ะกับใบแรก ไม่นึกใช่ไหมว่า ทำได้ แต่อย่า
หมดกำลังใจถ้าใบต่อไป ไม่ง่ายเท่าใบแรกค่ะ :สู้ๆ:

ทุกครั้งที่โทรมา ควรถามชื่อ และสำนักงานก่อนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6732 โดย Skynine

sassygirl เขียน: ขอบคุณครับพี่อัง เดี๊ยวลองต่อลอง อิอิ ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ H/C ใบแรก สู้โว๊ย.....

o_) o_) o_) o_) o_) อย่างไรต้องได้ใบยืนยันการชำระหนี้มาก่อนนะจ๊ะ เมื่อได้มาแล้วตรวจตราให้ดีว่า ยอดเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่ จ่ายเมื่อไร ที่ไหน(ไม่ใช่จ่ายเงินไปโดยที่ยังไม่ได้ใบยืนยันมานะ เงินสูญเลยนะ ) จ่ายเงินเสร็จแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี แล้วโทรกลับทวงใบปลดหนี้ด้วย และเก็บหลักฐานทั้งหมดไว้ในที่ปลอดภัยด้วย อนาคตหากมีอะไรขึ้นมาจะได้มีหลักฐานมายืนยัน...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/color] o_) o_) o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6751 โดย WEERAPON

but1009905 เขียน: คุณ sassygirl เก่งจังเลยค่ะ สามารถคุยต่อรองได้เก่ง และ ก็ใจแข็งด้วย อยากได้วิชาจากคุณบ้างจัง วันนี้ของดิฉัน โทรมา 3 ราย ได้แก่ ธนชาติ FC ควิกแคช ดิฉันบอกไปได้อย่างเดียวค่ะ ว่าไม่มี เงินไม่พอค่ะ เค้าก็บอว่า จ่ายมาแค่ 1,000 ก่อน ก็ได้ ดูสิคะ หยอดไว้ซะสวยเลย เกือบจะใจอ่อนแล้วล่ะ แต่ได้อ่านตามคำแนะนำไว้ ก็พยายามใจแข็งค่ะ อยากให้คุณ sassygirl แนะนำดิฉันบ้างจัง วิธีการต่อรอง หรือพูดจา เพราะดิฉันเป็นคนใจอ่อน เอามาก ๆ เลยค่ะ แนะนำด้วยนะคะ

คือ ผมก็ใจแข็งและกัดฟันสู้ และตามที่พี่ที่ก่อตั้งชมรมบอกครับ อ่านปักหมุดทุกวัน อ่านข้อมูลทุกวัน และไม่ปิดเครื่องหนี้พวกทวงหนี้ ตั้งรับและมีสติอย่างที่พี่อังบอก "สติมา ปัญญาเกิด"

ไม่ต้องไปหาคำพูดอะไรที่สวยหรู ไม่มีก็บอกไม่มี กำลังหาอยู่ และกัดฟันทนจนถึงตอนนี้ เค้าก็มอบส่วนลดให้เราเอง แต่ตอนนี้ กำลังจะกดอีกหน่อยเพื่อได้ราคาที่เราพอใจ และเค้าพอใจ ครับ ^^

เดี๊ยวมีอะไรคืบหน้า ผมจะมารายงานต่อครับ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6752 โดย WEERAPON

kaewja เขียน: ดีใจด้วยค่ะกับใบแรก ไม่นึกใช่ไหมว่า ทำได้ แต่อย่า
หมดกำลังใจถ้าใบต่อไป ไม่ง่ายเท่าใบแรกค่ะ :สู้ๆ:

ทุกครั้งที่โทรมา ควรถามชื่อ และสำนักงานก่อนค่ะ

ครับ พี่แก้วจ๋า แต่มีเหมือนกันครับ วันศุกร์ที่แล้วเพิ่งลับปากไปกับ อีอ้อนตรีน(เป็นผู้หญิง หึหึแต่เถียงไม่ทันผมหรอก)

เนื่องจากว่า โดยปกติแล้วผมจะถามชื่อ แต่เค้ากลับกวนผมกลับมาว่า "คุณจะรู้ไปทำไมคะ ฉันโทรจาก อีอ้อนตรีนคะ รู้แค่นี้ก็พอแล้ว" ตอนแรกผมยังไม่ของขึ้นเท่าไร ก็เลยบอกว่า "ผมอยากทราบชื่อครับว่าใครที่ติดต่อผม" จะได้ประสานงานถูก แม่นางคนนี้ก็บอกว่า "ก็จากอีอ้อนตรีนไง แล้วเมื่อไรจะจ่ายเข้ามา" (มันเริ่มเข้าประเด็น) ผมก็บอกว่า "ถ้าไม่บอกชื่องั้น ผมก็ไม่สามารถจ่ายเข้าไปได้ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าคุณเป็นใคร ถ้าจะติดต่อผม กรุณาบอกชื่อด้วย ถ้าไม่มีชื่อ อย่าโทรมา คนที่ติดต่อไม่ว่าเรื่องอะไรก็ต้องบอกชื่อทุกคน" แล้วมันก็วางสายไปเลยครับ :laughing:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6753 โดย WEERAPON

Angsuu เขียน:

sassygirl เขียน: ขอบคุณครับพี่อัง เดี๊ยวลองต่อลอง อิอิ ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ H/C ใบแรก สู้โว๊ย.....

o_) o_) o_) o_) o_) อย่างไรต้องได้ใบยืนยันการชำระหนี้มาก่อนนะจ๊ะ เมื่อได้มาแล้วตรวจตราให้ดีว่า ยอดเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่ จ่ายเมื่อไร ที่ไหน(ไม่ใช่จ่ายเงินไปโดยที่ยังไม่ได้ใบยืนยันมานะ เงินสูญเลยนะ ) จ่ายเงินเสร็จแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี แล้วโทรกลับทวงใบปลดหนี้ด้วย และเก็บหลักฐานทั้งหมดไว้ในที่ปลอดภัยด้วย อนาคตหากมีอะไรขึ้นมาจะได้มีหลักฐานมายืนยัน...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/color] o_) o_) o_) o_) o_)

อันนี้ไม่ลืมแน่นอนครับ แต่เหมือนพนักงานคนนี้เค้าจะรู้เลยว่า เราปิดโดยวิธีนี้เค้า บอกผมเลยว่า ให้ยอดเท่านี้และ ทางเค้าจะส่งใบยืนยันมาให้ แต่ผมยังไม่ได้ตกลงและกำลังหาคำพูดเพื่อขอส่วนลดอีกหน่อย คงกดให้มิดครับ อยากลองวิชาจากพี่กอบัว ด้วย อิอิ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6761 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะ คุณ sassygirl ค่ะสำหรับคำแนะนำ ดิฉันอ่านของกระทู้ของคุณทุกวันเลยค่ะ อยากรู้ความคืบหน้า ของคุณค่ะ และขอศึกษาวิชาจากคุณด้วยค่ะ เราต้องใจแข็งไว้ใช่มั้ยคะ ห้ามใจอ่อนเด็ดขาด และก็ ไม่ต้องพูดอะไรมาก เหมือนที่คุณว่าใช่มั้ย ในเมื่อไม่มี ก็คือ ไม่มี

แต่ดิฉันเจอแบบนี้นะคะ เมื่อดิฉันบอกว่าไม่มี ขอเวลาเก็บเงินก่อน เค้าย้อนดีฉันมาว่า แค่นี้ยังไม่จะจ่าย แล้วจะเก็บเงินได้หรือ ดิฉันอึ้งไปเลยอ่ะ แต่ก็ตอบไปว่า ก็ยังดีที่ได้เก็บ ถึงแม้จะไม่มาก คุณ sassygirl คิดว่าโอเคมั้ยคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6762 โดย WEERAPON

but1009905 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ คุณ sassygirl ค่ะสำหรับคำแนะนำ ดิฉันอ่านของกระทู้ของคุณทุกวันเลยค่ะ อยากรู้ความคืบหน้า ของคุณค่ะ และขอศึกษาวิชาจากคุณด้วยค่ะ เราต้องใจแข็งไว้ใช่มั้ยคะ ห้ามใจอ่อนเด็ดขาด และก็ ไม่ต้องพูดอะไรมาก เหมือนที่คุณว่าใช่มั้ย ในเมื่อไม่มี ก็คือ ไม่มี

แต่ดิฉันเจอแบบนี้นะคะ เมื่อดิฉันบอกว่าไม่มี ขอเวลาเก็บเงินก่อน เค้าย้อนดีฉันมาว่า แค่นี้ยังไม่จะจ่าย แล้วจะเก็บเงินได้หรือ ดิฉันอึ้งไปเลยอ่ะ แต่ก็ตอบไปว่า ก็ยังดีที่ได้เก็บ ถึงแม้จะไม่มาก คุณ sassygirl คิดว่าโอเคมั้ยคะ

รับมือไปตามสถานการณ์ครับผม แต่ผมจะไม่พูดว่า "ขอเก็บเงินก่อน" ผมจะพูดแค่นี้ครับ "ตอนนี้ยังไม่มี เดี๊ยวจะลองหาดูให้" ถ้าเค้าตอบมาว่าเมื่อไร ก็ตอบไปว่า "ยังไม่รู้แต่จะลองดูให้ก่อน" จะไม่พูดยื้อนานครับ จะพูดแค่เท่านี้สั้นๆ แต่ถ้าเค้าแรงมาหรือขู่ก็ฟังๆไปกับ อย่างเช่น จะให้คนเข้ามาหา ก็บอกเค้าไป "จะเข้ามาก็กรุณาโทรมาก่อนนะ" (จะให้พบหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่อง แต่อย่าไปกลัว แค่คนมาส่งเอกสารครับ) และก็รับสายให้เยอะๆ เดี๊ยวจะชินครับ อย่าไปคิดเยอะ แค่เก็บเงินให้ได้เยอะๆ ก็พอ คนพวกนี้เค้าก็เป็นแค่พนักงานคนนึงเหมือนพวกเราครับ (ยกเว้นบางคนที่องค์ลง คิดว่าเราติดหนี้มัน พวกนี้ถ้าแรงมาก็แรงกลับครับ แต่ถ้าแรงไม่มากก็เฉยๆ ไปครับ แต่ก็ต้องปกป้องสิทธ์ของตัวเองด้วยอย่าให้เค้ามา ล้ำเส้นมากไป ให้คิดว่า เราเป็นหนี้ธนาคาร หรือ non bank ไม่ได้เป็นหนี้คนที่โทรทวงนะครับ อย่าไปกลัวครับ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6976 โดย WEERAPON
มีเรื่องเรียนถาม ก่อนจะขอส่วนลดครับ ถ้าผมยังไม่พอใจส่วนลด ผมสามารถรออีกได้ใช่ไหมครับ แต่จะได้ลดดีแค่ไหนอันนั้นก็อยู่ที่เราต้อรองเค้าใช่ไหมครับ หยุด 5 เดือน เค้าให้ 50% จะลองต่ออีกหน่อย เพราะเนื่องจากเมื่อวาน แฟนผมเข้าโรงบาลใช้เงินเก็บไปส่วนนึง ครับผม เลยไม่รู้จะเก็บทันไหมเลยสอบถามก่อนครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6980 โดย Ly89

sassygirl เขียน: มีเรื่องเรียนถาม ก่อนจะขอส่วนลดครับ ถ้าผมยังไม่พอใจส่วนลด ผมสามารถรออีกได้ใช่ไหมครับ แต่จะได้ลดดีแค่ไหนอันนั้นก็อยู่ที่เราต้อรองเค้าใช่ไหมครับ หยุด 5 เดือน เค้าให้ 50% จะลองต่ออีกหน่อย เพราะเนื่องจากเมื่อวาน แฟนผมเข้าโรงบาลใช้เงินเก็บไปส่วนนึง ครับผม เลยไม่รู้จะเก็บทันไหมเลยสอบถามก่อนครับ

คุณน่ะ พอใจกับส่วนลดแล้ว....แต่เงินดันไม่พอน่ะสิ....

ถ้าเงินยังไม่พร้อม ก็ปล่อยไปครับ...บอกไปว่ายังไม่มีเงิน...หรือจะลองคุยต่อรอง ถ่วงเวลาก่อนก็ได้

ไม่ควรตกลงแฮร์คัทในขณะที่แน่ใจแล้วว่าหาเงินไม่ทันแน่นอน...แฮร์คัททำได้ตลอดชีพครับ.....

ดูอย่างผมตอนนี้สิ...ต่อให้ลด 80% ก็หมดปัญญาครับ...เงินม่ายมีเลย ตอนเนี้ย.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6984 โดย WEERAPON
ขอบคุณครับคุณ Batk คือ ถ้าผมขอลดได้ในส่วนพี่พอใจ ผมก็คงหาได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ในส่วนนี้ก็คงปล่อยไป แต่ก็อยากหมดศัตรู อิอิ สู้ๆครับ วันจันทร์จะมาให้คำตอบว่า จะปล่อยหรือจะปิดเลย อิอิ ขอบคึณนะครับ คุณ batk

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7029 โดย but1009905
ขอเล่าแจมด้วยคนนะคะ หลังจากที่ได้คำแนะนำจากคุณ sassygirl และ ก็เข้าไปอ่านกระทู้ที่ปักหมุดแล้ว ก็ได้นำมาใช้คุยกะเจ้าหนี้รายแรกเลยค่ะ คืออีซี่บาย เพราะว่าดิฉันเพิ่งเริ่มจะหยุดจ่าย วันที่ 10 นี้ ก็เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วค่ะ ดิฉันก็แจ้งเจ้าหน้าที่ไปว่า ยังไม่มีค่ะ เค้าหว่านล้อมและเสนอให้จ่ายต่ำว่าที่เรียกเก็บขั้นต่ำอีกค่ะ คือปกติขั้นต่ำดิฉัน จ่ายอยู่ที่ 3900 บาท เค้าเสนอให้จ่ายเข้ามาก่อน 1,000 บาท เพื่อรักษาบัญชีไว้ค่ะ ดิฉันก็ยืนยันว่า ไม่พร้อมค่ะ เค้าบอกว่าบ่ายนี้จะโทรเข้ามาให้ใหม่ ดิฉันก็ยินดีค่ะ แต่ถึงอย่างไร ก็ยังไม่มีจ่ายให้อยู่ดีค่ะ ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ปักหมุดให้อ่าน และ คุณ sassygirl และ คุณพี่ ๆ ทั้งหลายที่ได้ตอบกระทู้มา ดิฉันเข้าไปอ่าน ก็ได้กำลังเพิ่มขึ้นอีกค่ะ ในคราวแรก กลัวเป็นอย่างมากค่ะ และอีกอย่าง กลัวใจอ่อนด้วยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7298 โดย WEERAPON
เจ้าหน้าที่บางรายเค้าพูดง่ายครับ (พวงองค์ไม่ลง คือพวกที่ไม่ใช่พวกที่คิดว่าเราติดหนี้มัน) เว้นแต่พวกงองค์ลง ก็อย่าไปใส่ใจมากครับ แค่เก็บเงินให้ได้เยอะๆ มีเงินเยอะย่อมเสียงดังกว่า ^^ ผมกำลัง H/C ใบแรก หลังจากทำตามชมรมมาได้ 5 เดือนแล้วครับ เสียงโทรศัพท์เงียบไปเยอะครับ สู้ๆซัก 4 เดือนเดี๊ยวก็เงียบครับ ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7415 โดย bow
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ของเราก็หยุดจ่ายมาได้ 2-3 ปีแล้ว เก็บเงิน h/c อย่างเดียวเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.846 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena