บ้านโดนยึดแล้วค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20391 โดย balm
ได้อ่านเรื่องราวของคุณ พี่เป็นกำลังใจให้นะคะ พี่ก็เหมือนน้องเลยค่ะ หนี้บัตร หนี้บ้าน อีรุงตุงนังค่ะ
มากกว่าน้องหลายล้านค่ะ พี่ก็ต้องปล่อยค่ะ ตอนนี้ไม่ยึดติดอะไรค่ะ พอคิดได้ก็ค่อยๆสงบได้
บางทีเรื่องที่เกิดขึ้นก็ดีเหมือนกัน ทำให้เราสอนลูกๆ เราได้ว่า ต่อไปมีใครเอาบัตรมาให้สมัคร ก็ไม่ควรใช้ ถ้าเราเป็นคนไม่มีวินัย หรือบังคับตัวเองไม่ได้ต่อกิเลสต่างๆ ถ้าจะซื้อบ้าน ผ่อนได้แต่ให้รีบๆผ่อนให้จบๆ ไปไวๆ
เท่าที่จะทำได้ ใช้เงินสดในการหาซื้อของใช้ จะทำให้รอดจากวังวนของการเป็นทาสที่เรียกว่าลูกหนี้

พี่ก็คงจะใกล้เจอเหตุการณ์แบบนี้แล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆต่อไปค่ะ

พี่คงไม่คิดจะมีบ้านอีกค่ะ เพราะอายุมากแล้ว ต่อไปคงต้องอาศัยไปอยู่วัดวาอารามซะแล้วค่ะ วางแผนไว้แบบนั้นเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20461 โดย Ploylyly

balm เขียน: ได้อ่านเรื่องราวของคุณ พี่เป็นกำลังใจให้นะคะ พี่ก็เหมือนน้องเลยค่ะ หนี้บัตร หนี้บ้าน อีรุงตุงนังค่ะ
มากกว่าน้องหลายล้านค่ะ พี่ก็ต้องปล่อยค่ะ ตอนนี้ไม่ยึดติดอะไรค่ะ พอคิดได้ก็ค่อยๆสงบได้
บางทีเรื่องที่เกิดขึ้นก็ดีเหมือนกัน ทำให้เราสอนลูกๆ เราได้ว่า ต่อไปมีใครเอาบัตรมาให้สมัคร ก็ไม่ควรใช้ ถ้าเราเป็นคนไม่มีวินัย หรือบังคับตัวเองไม่ได้ต่อกิเลสต่างๆ ถ้าจะซื้อบ้าน ผ่อนได้แต่ให้รีบๆผ่อนให้จบๆ ไปไวๆ
เท่าที่จะทำได้ ใช้เงินสดในการหาซื้อของใช้ จะทำให้รอดจากวังวนของการเป็นทาสที่เรียกว่าลูกหนี้

พี่ก็คงจะใกล้เจอเหตุการณ์แบบนี้แล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆต่อไปค่ะ

พี่คงไม่คิดจะมีบ้านอีกค่ะ เพราะอายุมากแล้ว ต่อไปคงต้องอาศัยไปอยู่วัดวาอารามซะแล้วค่ะ วางแผนไว้แบบนั้นเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20464 โดย piggy
สู้ๆนะค่ะเอาใจช่วยค่ะ
ขอถามหน่อยนะค่ะ ว่า นานแค่ไหนเค้าถึงฟ้อง แล้วนานแค่ไหนถึงบังคับคดี
เพราะตอนนี้ก็กำลังจะเลิกจ่ายบัตร์ เป็นเดือนแรกค่ะ หนี้เป็นชื่อเราแต่ สามีเป็นคนใช่เงินในบัตร์
พอเลิกกันไปเราได้หนี้ บัตร์เกือบ ล้านค่ะ
อีกอย่างตอนนี้ผ่อนบ้านอยู่ แต่มีชื่อ 2 คนกับแฟนเก่า แต่เราอาศัยอยู่กับลูก
แล้วเดือนนี้เราต้องส่งเงินค่าบ้านเอง ทั้งค่าบัตร์ เพราะความรับผิดชอบของอดีตสามีมันต่ำเกิน
เราไม่รู่ควรทำไงดีค่ะ เพราะหนี้บ้านก็เป็น เกือบ สองล้าน รวมบัตร์ ก็ 3ล้านได้ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ ใครรู้เรื่องบ้านควรทำไงดี
เราควรประกาศขายใช่มั้ยค่ะ
แล้วถ้าเราอยู่จะอีกนานมั้ยกว่า เรา จะเจอแบบคุน " คนไม่ได้สร้างหนี้"

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20467 โดย Ploylyly

balm เขียน: ได้อ่านเรื่องราวของคุณ พี่เป็นกำลังใจให้นะคะ พี่ก็เหมือนน้องเลยค่ะ หนี้บัตร หนี้บ้าน อีรุงตุงนังค่ะ

[/color]

อย่าเพิ่งคิดมากและหมดกำลังใจนะครับ
ทุกปัญหามีทางแก้ อยู่ที่ว่าแก้จบเมื่อไหร่ อาจต้องใช้ระยะเวลามากน้อยไม่สำคัญ เพียงแต่มีกำลังต่อสู้ต่อไป

เป็นกำลังใจให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20470 โดย ntps

piggy เขียน: สู้ๆนะค่ะเอาใจช่วยค่ะ
ขอถามหน่อยนะค่ะ ว่า นานแค่ไหนเค้าถึงฟ้อง แล้วนานแค่ไหนถึงบังคับคดี
เพราะตอนนี้ก็กำลังจะเลิกจ่ายบัตร์ เป็นเดือนแรกค่ะ หนี้เป็นชื่อเราแต่ สามีเป็นคนใช่เงินในบัตร์
พอเลิกกันไปเราได้หนี้ บัตร์เกือบ ล้านค่ะ
อีกอย่างตอนนี้ผ่อนบ้านอยู่ แต่มีชื่อ 2 คนกับแฟนเก่า แต่เราอาศัยอยู่กับลูก
แล้วเดือนนี้เราต้องส่งเงินค่าบ้านเอง ทั้งค่าบัตร์ เพราะความรับผิดชอบของอดีตสามีมันต่ำเกิน
เราไม่รู่ควรทำไงดีค่ะ เพราะหนี้บ้านก็เป็น เกือบ สองล้าน รวมบัตร์ ก็ 3ล้านได้ค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ ใครรู้เรื่องบ้านควรทำไงดี
เราควรประกาศขายใช่มั้ยค่ะ
แล้วถ้าเราอยู่จะอีกนานมั้ยกว่า เรา จะเจอแบบคุน " คนไม่ได้สร้างหนี้"

คุณ piggy อะไรกันค่ะ มากลัวอะไรแถวนี้ค่ะ ของคุณเพิ่งเริ่มตั้งไข่
กะจะวิ่งออกถนนเลยหรือค่ะ ข้อมูลมีให้อ่านเพื่อทันเขา ไม่ใช่กลัวเขา

บางคนมีบ้านมีรถ เขาไม่อยากปล่อย เขาก็ต้องเตรียมตัวระวังหน้าหลัง
ให้ดี ต้องหมั่นรับ และคุยกับเจ้าหนี้ ทราบความเคลื่อนไหวของเจ้าหนี้
และในเวลาเดียวกัน ต้องเก็บออม ลดค่าใช้จ่ายให้ทันเจ้าหนี้ด้วย เขาถึง
รอดจากการถูกยึด เวลาคุณมีเงิน คุณเสียงดังได้ค่ะ ไม่มีเจ้าหนี้รายไหน
อยากได้ทรัพย์สินหรอก กว่าจะขายได้จะเหลือคืนสักเท่าไร หรือว่า
บ้านของคุณอยู่ทำเลทอง มีส่วนต่างมากหรือเปล่าค่ะ เขาถึงอยากได้

แต่บางคนเขาคิดว่า ยังไงเขาก็หาเงินมาใช้หนี้ไม่ทันแน่นอน ภายใน
1 ปี และเขาอยู่ได้ ไปเช่าบ้าน ดีกว่ามีบ้านของตัวเอง ไม่มีทรัพย์สินต่างๆ
ให้เป็นห่วงกังวล เขาก็ปล่อยลอยตัว การแบกของหนักๆ มันเหนื่อยมันล้า
แค่รู้จักปล่อยวาง ก็สบาย มีความสุขแล้วละ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราค่ะ

คิดและทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้ววันหน้า หรืออนาคตจะได้ไม่เสียใจค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20514 โดย pheonix bird
ซ้ำซะงั้น

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20515 โดย pheonix bird
ผมก็เจอไม่ต่างจากคุณๆคนอื่นเท่าไร มีทั้งบ้าน ทั้งรถ

แต่แนวทางผมเลือกปล่อยวางครับ ยอมจมครับ ปล่อยหมด ทั้งรถยนต์ และ บ้าน

กลับมาขี่มอไซด์ไปทำงาน เช่าหอ เก็บเงิน haircut ปัจจุบันผมใช้เวลา 4 ปี ตอนนี้มีบ้านใหม่แล้ว(ซื้อมือสองเอา ไม่ใหญ่เกินตัว) ซื้อรถใหม่ พร้อมกับที่ทำงานใหม่ เงินเดือนเกือบๆ 100k

ยอมจมครับ ลำบากช่วงสั้นๆ เรามีกำลังเดี๋ยวมันก็กลับมา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22455 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้
Replied by ืคนไม่ได้สร้างหนี้ on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
มาแจ้งความคืบหน้าค่ะ หลังจากที่ไม่ได้ส่งค่าบ้านมา 2 งวด สิ้นเดือนนี้ก็จะเป็น 3 งวด เจ้าหนี้บ้านมีจดหมายมาทวงแล้ว แล้วก็บอกว่าที่เราไม่จ่ายอาจเป็นเพราะมีเหตุผลอื่น ๆ นั่นมันบอกเป็นนัย ๆ ว่ารู้แหละว่าทำไมเราไม่จ่ายอีก แล้วก็บอกว่าให้เข้าไปเจรจาหาทางออกเพื่อรักษาประวัติที่ดี จะได้ส่วนลดดอกเบี้ยที่ดี เหอะ ๆ ก็อยากไปคุยอยู่หรอกนะ แต่จะช่วยไรเราได้หล่ะ

แต่ที่ว่าจะลองไปซื้อบ้านใหม่ดู ปรากฏว่าเค้าให้ผ่านแล้วค่ะ 2 แบงค์ ยื่นไป 3 แบงค์ เหลืออีกที่ยังไม่ตอบมา เลยยังไม่เวลาคิดว่าจะเอาไง รักษาบ้านเก่า หรือว่าจะซื้อบ้านใหม่ แล้วชิ่งหนีหนี้ไปเลย

ส่วนคุณที่ถามว่านานไหมกว่าเค้าจะยึด ก็ตั้งแต่หยุดส่ง ก็ประมาณเกือบ 3 ปี ค่ะ เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวไป มีเวลาอีกนานค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22464 โดย อยากหลุดพ้น
Replied by อยากหลุดพ้น on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
ขอถามแบบ งงๆ ค่ะ บ้านที่ขายทอดตลาดเป็น ธนาคารเดียวกับที่เราเป็นหนี้เหรอคะ เขาถึงสามารถยึดของเราได้น่ะค่ะ ความหมายว่าเราไม่สามารถที่จะหาให้เขาได้เลยใช่ไหมคะ ขอโทษที่ถามนะคะคืออ่านแล้วตกใจอีกคนค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22486 โดย อยากหลุดพ้น
Replied by อยากหลุดพ้น on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
แบ้งค์อะไรคะที่ยึดบ้านพี่น่ะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22572 โดย Pych

อยากหลุดพ้น เขียน: ขอถามแบบ งงๆ ค่ะ บ้านที่ขายทอดตลาดเป็น ธนาคารเดียวกับที่เราเป็นหนี้เหรอคะ เขาถึงสามารถยึดของเราได้น่ะค่ะ ความหมายว่าเราไม่สามารถที่จะหาให้เขาได้เลยใช่ไหมคะ ขอโทษที่ถามนะคะคืออ่านแล้วตกใจอีกคนค่ะ

ทำไม ไม่เงยหน้าขึ้นไปอ่านความเห็นแรกล่ะครับ
จขกท ก็เล่าไว้ชัดเจนแล้วนี่ครับ

ตอนนี้บ้านที่สามีเป็นคนผ่อน ชื่อเป็นของสามี ผ่อนคนเดียว แต่สามีมีหนี้บัตรเครดิตหลายใบ ตามฟ้อง แล้วฟ้องแล้ว จนล่าสุดถูกยึดแล้ว หนี้ประมาณ 170000 ราคาประเมินบ้านเกือบ 2 ล้าน ผ่อนได้ 4 ปี ยอดหนี้เหลืออีก 2.4 ล้าน ช่วยกันผ่อนมาแต่เริ่มแ้รก แต่มาจดทะเบียนสมรสกันหลังซื้อบ้านแค่ 2 วัน ตอนนี้สามีลาออกจากงานประจำมาได้ 3 ปีแล้ว มาช่วยกันเปิดร้านขายของ ดิฉันทำอาชีพขายของ สามีช่วยขับรถส่งของให้

บ้านถึงจะผ่อนอยู่ แต่เป็นหนี้บัตรเครดิต เมื่อโดนฟ้องและปล่อยให้ถึงขั้นตอนบังคับคดี ก็ยึดบ้านไปขายทอดตลาดได้ทั้งนั้นแหล่ะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24767 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้
Replied by ืคนไม่ได้สร้างหนี้ on topic ตอบกลับ: บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
หลังจากหยุดผ่อนบ้านมาสิ้นเดือนนี้ก็ครบ 4 เดือนแล้ว จดหมายเจ้าหนี้บ้าน + พนักงานโทรทวงก็ตามเป็นระยะ (ทำตามหน้าที่) จดหมายแจ้งว่าจะคิดดอกเบี้ยตามกฏหมายสูงสุดแล้ว ที่ผ่านมาใจดีไม่คิดดอกเบี้ยเพิ่มเลย ถือว่าเป็นเจ้าหนี้ที่ดีที่สุดตั้งแต่เจอมาแฮะ

แต่วันนี้รู้สึกเสียดายบ้านขึ้นมาเลยตัดสินใจโทรไปหาเจ้าหนี้บัตรว่าอยากจะปิดหนี้ แต่ีีมีเงินอยู่แค่ 8 - 9 หมื่นเอง มีแค่นี้แหละ พอจะปิดได้ป่าว ถ้าไม่ได้ก็เอาไปเหอะบ้านหน่ะ ทำใจแล้ว เพราะจะเอาเงินก้อนนี้แหละไปซื้อบ้านหลังใหม่อยู่แล้ว เจรจาอยู่นานไม่ให้ แต่ลดให้แค่ดอกเบี้ยนับแต่วันฟ้องที่ยอด 1.7 แสน ไ่ม่เอาจะเอาแค่ 1.7 แสน (โห..... ฟ้งดูใจดีลดเยอะนะ นับแต่วันฟ้องก็ 1 ปี กดเครื่องคิดเลขแทบไม่ทัน) งั้นไม่เป็นไรค่ะแค่นี้นะคะ เอาบ้านไปเถอะค่ะ (ทำท่าจะวางสาย) เค้าก็ตื้อต่อบอกว่างั้นเหลือ 1.5 แสน ไหวมั้ยแต่ต้องปิดภายในสิ้นเดือนนี้นะ แล้วค่าธรรมเนียมที่โดนยึดเค้าก็จะจายเองอีกประมาณ 7 - 8 พันบาท ........

ไม่ไหวหรอกค่ะ เอาไปเหอะ เพราะรวมกะค่างวดบ้านที่ค้างไว้อีก 4 งวดก็ 2 แสนแล้วค่ะ แถมปิดของคุณไป รายใหม่ก็รอจอคิวอีกเพียบ

งั้นขอผมไปปรึกษาทางสำนักงานก็ แล้ววันที่ 24 จะติดต่อกลับมาใหม่นะครับ

ค่ะ.................

วันที่ 24 นี้ก็จะนัดทำสัญญาซื้อบ้านใหม่แล้ว จะมีบ้านใหม่แล้วจ้า......... แต่เพราะความที่ยังเสียดาย + อาลัยอยู่หรอกถึงได้โทรไปต่อรองดู แล้วก็ไม่อยากคิดถึงตอนต้องย้ายบ้านนี่สิ แต่ก็อยากรู้จริงวันที่ 24 เค้าจะลดให้อีกเท่าไหร่้น้อ....... จะซื้อบ้านใหม่หรือเอาบ้านเก่าดี ..........

ถามใจจริง ๆ ยังไงก็อยากปลดหนี้ให้หมด ๆ ไป ชีวิตมันจะได้อยู่อย่างเป็นสุขเสียที

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24769 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้

อยากหลุดพ้น เขียน: แบ้งค์อะไรคะที่ยึดบ้านพี่น่ะค่ะ

จอมมารยู....ค่ะ ขอยืมฉายาหน่อยนะคะ คุณ GURU

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24789 โดย อยากหลุดพ้น
เป็นกำลังใจให้ค่ะ บางครั้งก็ขึ้นกับชะตาฟ้าลิขิตเหมือนกัน ขอให้โชคดีนะคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24862 โดย BBNP
เป็นผมก็คงให้เขาเอาบ้านไปเลย ไม่ต้องผ่อนด้วย แถมอยู่ฟรีเป็นปีแบบนี้เก็บเงินปิดหนี้ได้อีกด้วย
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26885 โดย balm
กลับมาเล่าสู่กันฟังต่อนะคะ อยากรู้ว่าตกลงวันที่ 24 ทาง A เขาลดให้เหลือเท่าไรคะ
และได้ฉลองบ้านใหม่ หรือ บ้านเก่าคะ

เรื่องของคุณ อ่านแล้วเป็นวิทยาทานดีมากเลยค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28632 โดย Araya21
สวัสดีค่ะ.....
อยากจะมา up เรื่อง.......ร่วมกับเจ้าของกระทู้ค่ะ.......วันที่ 14 ธันวาคม 2555 nine ได้รับเอกสารจากกรมบังคับคดี เป็นเอกสารการขายทอดตลาด.....นัดแรก 13 ธันวาคม 2555.....งง ค่ะ ได้รับเอกสารหลังวันขายทอดตลาด 1 วัน..........
หลังจากนี้ ก็คงต้องไปติดตามเรื่องราวจาก สนง บังคับคดี.......ทั้งหมด 6 นัด....นัดสุดท้าย 28 มีนาคม 2556 ค่ะ.....ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามขั้นตอน แล้วหล่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทั้งเจ้าของกระทู้ และ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน
สู้กันต่อไปค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29468 โดย ืคนไม่ได้สร้างหนี้

nine เขียน: สวัสดีค่ะ.....
อยากจะมา up เรื่อง.......ร่วมกับเจ้าของกระทู้ค่ะ.......วันที่ 14 ธันวาคม 2555 nine ได้รับเอกสารจากกรมบังคับคดี เป็นเอกสารการขายทอดตลาด.....นัดแรก 13 ธันวาคม 2555.....งง ค่ะ ได้รับเอกสารหลังวันขายทอดตลาด 1 วัน..........
หลังจากนี้ ก็คงต้องไปติดตามเรื่องราวจาก สนง บังคับคดี.......ทั้งหมด 6 นัด....นัดสุดท้าย 28 มีนาคม 2556 ค่ะ.....ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามขั้นตอน แล้วหล่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทั้งเจ้าของกระทู้ และ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน
สู้กันต่อไปค่ะ

ทำไมเอกสารมันมาถึงช้า แกล้งเราได้อีก แล้วที่ว่าทั้งหมด 6 นัด นี่ยังไงคะ นัดวันขายล่วงหน้ามาให้เลย 6 วันเหรอค่ะ แล้วคุณ Nine ไปติดต่อที่บังคับคดีหรือยังคะ รวม ๆ แ้ล้วตั้งแต่ที่มีหมายบังคับดดีที่โดนยึดบ้าน จนถึงนัดขายนัดแรกเนี่ย นานแค่ไหนค่ะ ตอนนี้ของเจ้าของกระทู้ยังเงียบอยู่ค่ะ ผ่านมาครึ่งปีแล้ว ไม่รู้จะอีกเมื่อไหร่ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ต่อค่ะ ไม่ย้ายไปไหน รอจนกว่าจะไล่กันนั่นแหละ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29487 โดย kaipenthai1
พึ่งเข้ามาอ่านครับ

กระทู้นี้ ถือว่า สุดยอด มีประโยชน์มากๆๆๆ
ขอบคุณน้ำใจเพื่อนๆ พี่ๆๆ ที่เอาประสบการณ์มาแชรฺ์ด้วยครับผม
เป็นสุดยอด ท่ายาก เลยครับ แต่ผลลัพธ์เจ้าหนี้บัตร จุกอก... นะครับ

ถ้าแบงค์ยังรวมหัวกันทำกันมากๆๆ สงสัย NPL ประเทศระเบิด!

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29495 โดย kajeab
ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว ตัวเองก็ได้รับเอกสาร ประกาศจากเจ้าพนักงานบังคับคดี เรื่องการยึดทรัพย์ค่ะ แต่เปิดไปหน้าหมายแจ้งการยึดอสังหาริมทรัพย์ ปรากฎว่าเอกสารท่อนล่างโดนฉีกไปแล้ว (พอดีบ้านหลังนี้ซื้อเป็นชื่อเรา แต่คนที่อยู่เป็นแม่ ยาย และหลานค่ะ ตอนได้เอกสารก็เกือบปลายปี 55 แล้ว ) แต่หนี้ธนาคารที่ฟ้องเงินต้น ประมาณ 25,000 เค้าก็ฟ้องเราแล้ว เฮ้อ ตอนนี้ก็ปลอบใจแม่ไปก่อนว่าทุกอย่างแก้ไขได้ (จริงๆยังไม่แน่ใจตัวเองเลย) อย่างกรณีนี้ดิฉันก็ยังอยู่ต่อ และขั้นตอนต่อไปเราต้องติดตามเรื่องการขายทอดตลาดใช่ไม๊ค่ะ ส่วนเรื่องการย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านอ่านคำแนะนำคือทำได้อยู่ใช่ไม๊ค่ะ ขอโทษน่ะค่ะที่คำถามอาจจะดูซ้ำแต่เพื่อความมั่นใจค่ะ หรือว่าคำตอบอยู่ตรงจุดไหน รบกวนส่ง Link ให้ก็ได้ค่ะ (o_O)
(แบบว่าติดตามอ่านมาตลอดค่ะ แล้วดูว่ากระทู้ไหนที่ตอนนี้ตรงกับปัญหาของตัวเอง ก็จะขอแก้ปัญหาไปตามที่เจอค่ะ ) รบกวนพี่ๆเพื่อนให้คำแนะนำด้วยน่ะค่ะ (o_O)

** ติดตามเว็บนี้มาตลอดค่ะ แต่เพิ่งได้สมัครเป็นสมาชิกเกือบอาทิตย์แล้วค่ะ ตอนนี้ทำงาน เก็บเงิน และก็แก้ปัญหาไปตามสถานการณ์ค่ะ และก็ให้คำแนะนำคนที่เค้าเพิ่งเริ่มเจอสถานการณ์การเป็นหนี้ (ส่วนใหญ่ให้กำลังใจ ว่าไม่ต้องกลัว ช่วงหยุดหนี้แรกๆก้เงี้ยะแหละ พี่ผ่านมาแล้ว (หุหุ แทบไม่ได้ทำงาน มันโทรทั้งวัน ) แต่ก็ดีน่ะค่ะ เรานิ่งขึ้นเยอะ และมีสติมากขึ้น ***

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.803 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena