มือใหม่หัดปลดหนี้ อ่านปักหมุดแล้ว ยังมีคำถามอีกเล็กน้อยค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25018 โดย pointpaint
มารับกำลังใจสำหรับเช้าเน้......ขอมาระบำ เอ้ย ระบายหน่อยค่ะ

ก็คิดว่าตัวเองเป็นคนโชคดีมาตลอด มาจนถึงวันนี้เจอะเจอแต่เจ้าหนี้ดีๆ ทวงสุภาพๆ
ล่าสุดเช้านี้ เจอคนโทรมาทวง และกวนตรีนมากๆ
มันคือเจ้าหนี้ที่หายไป "สตรีนดาร์ด" นี่เอง

เคยเจอแต่ผู้หญิงโทรมาทวง เช้านี้เป็นผู้ชาย กวนตรีนมากกกกกเลย
และด้วยความต๊กกะใจในเวอร์ชั่นใหม่ของมัน
เลยลืมทุกสิ่งอย่าง ลืมจำชื่อ ลืมจดชื่อ แหมมันน่าตีจริงๆ

สตรีนดาร์ด - ขอสายตุ๊กกี้หน่อยครับ
ตุ๊กกี้ - กำลังพูดค่ะ
สตรีนดาร์ด - เรื่องบัญชีของคุณนี่มันเข้าเดือนที่ 2 แล้วจะจ่ายได้หรือยังครับ
ตุ๊กกี้ - (ตอบธรรมดาเหมือนเคยๆเพราะยังไม่รู้ว่ามันจะมากวนตรีน) ขอดูสิ้นเดือนนี้ก่อนนะคะ ถ้าพร้อมยังไงคงมีการชำระเข้าไป
สตรีนดาร์ด - ไม่ได้นะครับ คุณ"ต้อง "(เน้นเสียงตรงนี้จริงๆค่ะ) ต้องจ่ายทันทีเพราะมันเลยงวดที่ 2 มา จะเข้างวดที่ 3 แล้ว
ตุ๊กกี้ - (ชักฉุนเว๊ยเฮ๊ย) คุณจะมาบังคับว่าฉันจะ "ต้อง "จ่ายวันนั้นวันนี้ได้ไง ก็ในเมื่อมีเรื่องติดขัด แล้วสิ้นเดือนนี้ ก็ไม่รู้จะจ่ายได้ไหมเพราะต้องเคลียร์ค่าบ้านของสตรีนดาร์ดก่อน!!
สตรีนดาร์ด - คุณใช้คุณก็ต้องจ่าย แล้วเราก็ไม่ได้บังคับ แต่คุณ "ต้อง "จ่ายภายในวันนี้ (เน้นอีกละ บักห่านนี่)
ตุ๊กกี้ - ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าจะ "ต้อง "จ่ายได้ไหม ถ้าจ่ายได้ก็คือได้ ถ้าไม่ได้คุณจะทำตามระบบของคุณก็ทำไปเลยละกัน
สตรีนดาร์ด - ถ้าอย่างนั้นเราคงต้องส่งเจ้าหน้าที่ไปพบคุณนะครับ สวัสดีครับ แล้วรีบวาง
ตุ๊กกี้ - (คิดในใจคนเดียว อึ้งเลย) เฮ่ย..ไรนะ ส่งเจ้าหน้าที่ไรวะ เฮ่ยๆๆ เด๋วก่อน...

เคยเป็นไหมคะ วางสายแล้วก็มานั่งคิด ว่าเราน่าจะพูดอย่างโน้นอย่างนี้กับมันนะ
แล้วก็เสียดายที่ไม่ได้พูด (ก็คิดไม่ทันง่ะ)

อีกอย่าง คุณพี่กอบัวที่น่ารักของตุ๊กกี้บอกว่า วางสายแล้วให้ตัดหัว เอ้ย ตัดออกจากหัวไปเลย
พี่ขา... นู๋พยายามแล้วอ่ะ นี่เป็นครั้งแรกที่มันกวนนู๋ เลย fail fail แล้วเครียดไปหน่อย
เลยเข้ามาแวะเติมน้ำมันที่บ้านแห่งนี้ค่ะ จุ๊ฟ....
cheer up! :สู้ๆ: cheer up! :สู้ๆ: [/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25039 โดย Nok2865
อ่านแล้วแทนที่จะสงสาร
กลับฮา...กระจุย...
เค้ยดิ..ทำไมจะไม่เคย...
พอมันวางสายไป
เฮ้ย...ทำไมกูไม่พูดแบบนั้นว่ะ ทำไมกูไม่ด่ามันแบบนี้ว่ะ...
แน่จริงมึงโทรมาอีกดิ เอาอีก เอาอีก กูจะด่าให้ครบชุด จัดให้มึงเต็มๆ 555++
เอาใหม่น้อง...นาน นาน วิวาททะ แบบครบสูตร จะลอยมาในมือเรา
ถ้ามาแล้ว อย่าเลี้ยงไว้...เอาให้มัน "หงายเงิบ" ไปเลย...
คิดนะ...คิด
มันก็คงจะถูกฝึกมาเหมือนกันว่า ให้รีบพูด และให้รีบวาง เพราะกลัวลูกหนี้จัดเต็มแบบเรา เอิ๊กๆ
สู้ต่อไปคร้า...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: pointpaint

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #25065 โดย pointpaint
วันนี้ สตรีนดาร์ด โทรมา เป็นผู้หญิง ไม่กวนเหมือนเมื่อวาน แต่ก็คุยคันหู เอ้ย ขัดหู ไม่ใช่เล่น
เธอก็ถามคำถามเดิมๆแหละค่ะ ว่าตุ๊กกี้จะจ่ายได้เมื่อไร เข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว
ตุ๊กกี้ก็ตอบตาม pattern ค่ะว่าสิ้นเดือนนี้หลังจากจ่ายค่าบ้านของสตรีนดาร์ดแล้ว จะดูให้
เธอบอกว่า ค่าบ้าน due วันที่ 4 แต่สินเชื่อตัวนี้ มันถึง due ก่อน ให้จ่ายสินเชื่อก่อนแล้วค่อยไปจ่ายค่าบ้าน
ตุ๊กกี้ขี้เกียจทะเลาะกับมัน เลยบอกว่าสำหรับเราเงินเดือนออกก้อนเดียว ยังไงบ้านต้องมาก่อน จะจ่ายค่าบ้านก่อน แล้วค่อยดูตัวสินเชื่อ ถ้าไม่พอค่อยหา
ถ้าหาไม่ได้ล่ะคะ? - - หาไม่ได้ก็ยังไม่จ่ายน่ะสิ (ฮ่วย) คุยไรอีกนิดนึงไม่รุ จำไม่ได้แล้ววางสาย

เอาอีกแล้ว วางสายแล้วนึกขึ้นได้ เฮ่ยๆๆๆๆ นี่มันวันเสาร์นะเฟ่ย โทรมาได้ไง!
เดี๋ยวก่อนนนนน กลับมาให้จัดระเบียบเจ้าหนี้ก๊อนนนนนนน!!!!!

[/color]

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26595 โดย pointpaint
ศิษย์พี่ทั้งหลายงับ.... วันนี้เข้ามาแบบท้อๆ ก็เพราะว่า.......

คนอย่างตุ๊กเนี่ย....
หนี้เยอะแล้วยังประมาท เผลอเรอ ซุ่มซ่าม ฯลฯ
ไปซื้อของบิ๊กซี ก็เอาแต่ของกลับบ้าน ส่วนกระเป๋าสะพาย
เฮอะๆๆ แขวนไว้ที่รถเข็น เซ็งเป็ด ไก่ ห่าน....
เงินจะเอาเข้าแบงค์เก็บไว้ใช้หนี้แล้วเชียววววววว
หมดกัน..บัตรเครดิต บัตรเดบิต บัตรเอทีเอ็ม
บัตรประจำตัวประชาชน ใบขับขี่รถยนต์ / จักรยานยนต์ตลอดชีพ
ประกันสังคม ประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุ
สเวนเซ่นส์ ซูกิชิ เอ็มเจน 7-11 โฮมเฟรชมาร์ท (เอาเข้าไป)
เครียด กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด.......

หนี้เยอะ เจ้าหนี้ทวงยังมีกำลังใจ
เดือนแรก เดือนสองเก็บไม่ได้ช่างมัน คงเป็น After shock จากการหยุด
พอเริ่มเก็บได้ 10,000 บาท จะเอาไปเข้าแบงค์ไว้ ก็มีอันเป็นไปซะก่อน
อย่างงี้ไม่ท้อยังไงไหวล่ะค่ะ? สรุปคือนู๋ต้องเริ่มนับ 1 ใหม่เลย
กะว่าเดือนนี้จะได้อีก 10,000 ก็จะมีไว้ใช้หนี้ 2 หมื่นแล้ว แงๆๆๆๆๆๆๆๆ

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26597 โดย Ploylyly
แย่จังศิษย์น้อง ไม่เป็นไรเก็บใหม่แล้วกัน ทำงัยได้ ให้เจ้าหนี้รอไปก่อนนะ เฮ้อ...เสียดายแทน คราวหลังไปไหนมาไหน เอากระเป๋าแขวนคอไว้เลยนะ จะได้ไม่หายศิษย์น้อง :เฮ้อ:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: pointpaint

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26601 โดย jazz4946
เอาน่า ไม่มีคำว่าสายสำหรับเริ่มต้น
สู้ สู้ มาเป็นกำลังใจให้จ้า

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26602 โดย Ly89

pointpaint เขียน: ศิษย์พี่ทั้งหลายงับ.... วันนี้เข้ามาแบบท้อๆ ก็เพราะว่า.......

หนี้เยอะแล้วยังประมาท เผลอเรอ ซุ่มซ่าม ฯลฯ
ไปซื้อของบิ๊กซี ก็เอาแต่ของกลับบ้าน ส่วนกระเป๋าสะพาย
เฮอะๆๆ แขวนไว้ที่รถเข็น เซ็งเป็ด ไก่ ห่าน....
เงินจะเอาเข้าแบงค์เก็บไว้ใช้หนี้แล้วเชียววววววว
หมดกัน..บัตรเครดิต บัตรเดบิต บัตรเอทีเอ็ม
บัตรประจำตัวประชาชน ใบขับขี่รถยนต์ / จักรยานยนต์ตลอดชีพ
ประกันสังคม ประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุ
สเวนเซ่นส์ ซูกิชิ เอ็มเจน 7-11 โฮมเฟรชมาร์ท (เอาเข้าไป)
เครียด กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด.......

หนี้เยอะ เจ้าหนี้ทวงยังมีกำลังใจ
เดือนแรก เดือนสองเก็บไม่ได้ช่างมัน คงเป็น After shock จากการหยุด
พอเริ่มเก็บได้ 10,000 บาท จะเอาไปเข้าแบงค์ไว้ ก็มีอันเป็นไปซะก่อน
อย่างงี้ไม่ท้อยังไงไหวล่ะค่ะ? สรุปคือนู๋ต้องเริ่มนับ 1 ใหม่เลย
กะว่าเดือนนี้จะได้อีก 10,000 ก็จะมีไว้ใช้หนี้ 2 หมื่นแล้ว แงๆๆๆๆๆๆๆๆ

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

จ่ายดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้มากกว่านี้อีก...คิดอะไรมากมาย ปวดหัว....

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..............ครับ o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jazz4946

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26605 โดย pointpaint
ขอขอบคุณกำลังใจจากศิษย์พี่ GOKU batk และคุณjazz4946 ค่ะ
พยายามทำใจแล้วว่าคิดมากไปก็ไม่ใช่ว่าจะได้สิ่งที่หายไปกลับคืนมา
ที่ต้องทำคือหาใหม่ค่ะ เสียดายไปก็เท่านั้น

ข้อความของคุณ batk เหมือนการปลดล็อคทางความคิดเลย

batk เขียน: จ่ายดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้มากกว่านี้อีก...คิดอะไรมากมาย ปวดหัว....

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..............ครับ o_) o_)

ขอบคุณมากนะคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26615 โดย natta

เสียใจด้วยค่ะคุณตุ๊ก..
แต่ต้องตัดใจนะคะ...ตั้งสติ.. สิ่งที่ผ่านไปแล้วเอาคืนไม่ได้...ถือว่าฟาดเคราะห์
ถ้ากระเป๋าไม่หายอาจเกิดอะไรขึ้น...มากก่วานี้ก็ได้...จะทำให้รู้สึกดีขึ้น...
เป็นกำลังใจให้ค่ะ...สู้ๆๆๆๆๆๆ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26730 โดย pointpaint

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27308 โดย pointpaint
วันนี้วันที่ 29 พ.ย. 2012 มาอัพเดทเรื่องราวให้ฟังกันค่ะ
วันนี้ได้ข้อเสนอ H/C ครั้งแรกแล้ว จาก เฟิร์สช้อยส์ เย้ๆๆๆ
ยอดหยุด ณ ตอนนี้คือ 34,XXX เค้าจะให้ตุ๊กปิด 22,000
ไปอบรมมา ศิษย์พี่ทั้งหลายต่างสอนว่า ต้องกดจนมิดด้าม
นู๋ก็เลยกดไป 15,000 (น้อยไปป่าวคะ?) เค้าขอไปคุยกับผู้ใหญ่ (ไม่ใช่กำนัน)

แต่... เนื่องจากตอนเรากดเราบอกว่าเราเป็นหนี้สถาบันอื่นเยอะเหมือนกัน
ไม่ได้เป็นหนี้คุณเจ้าเดียว เงินจะมีให้ตอนสิ้นปี แต่ถ้าจะเอาตอนนี้
ก็มีแต่เงินเก็บที่มีไว้เวลาฉุกเฉิน 15,000
ดังนั้น เจ้าหนี้รายนี้จึงขอเอกสารที่เราเป็นหนี้สถาบันอื่น แฟกซ์ไปให้ดูหน่อย
เค้าบอกว่าเอาไปเป็นเอกสารประกอบการคุยเพื่อขออนุมัติจากผู้ใหญ่
ศิษย์พี่ทั้งหลาย มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคะ?
อ้อ..ลืมบอกคนที่โทรมาเป็น สนง กฎหมายแล้ว ไม่ใช่ เฟิร์สช้อยส์ค่ะ

น่าเสียดายจริงๆที่วันก่อนตังหายทั้งกระเป๋า นี่ถ้าเค้ายอมจริงๆ นู๋จะทำยังไงล่ะเนี่ย :laughing:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27316 โดย Ploylyly
ศิษย์น้องครับ ปัจจัยในการต่อรองต้องดูเงินในกระเป๋าเป็นหลัก ประกอบกับเงินที่จะถึงโดยที่เราได้วางแผนการออมไว้แล้ว เมื่อปัจจัยทั้งสองอย่างพอมีความพร้อมในการต่อรองเจรจา ก็จัดการต่อรองไปเลย ให้ตำกว่าครึ่งหนึ่งของยอดปัจจุบัน เช่น 55% แล้วค่อยดูท่าทีของทางคู่เจรจา จนขยับขึ้น ขยับลงเป็นที่พอใขของทั้งสองฝ่าย ก็จัดแจงให้ทางเจ้าหนี้หรือสนง.กฎหมายออกหนังสือยืนยันส่วนลดในการปิดบัญชีออกมาส่งให้ทางแฟ็กซ์ โดยที่เราจะต้องตรวจสอบรายละเอียดในเอกสารโดยอย่างละเอียด ซึ่งประกอบด้วย
- วันที่ออกเอกสาร ว/ด/ป
- หัวเอกสาร ตราสัญลักษณ์ธนาคาร หรือสนง.กฎหมาย ที่อยู่ของสนง.หรือที่อยู่ของธนาคาร
- ชื่อ นามสกุล เลขที่สัญญา หรือเลขที่สมชิกบัตรเครดิต
- รายละเอียดของหนี้ ยอดปัจจุบัน ยอดที่ทำการตกลงปิดบัญชี
- เงื่อนไข จ่ายงวดเดียว หรือหลายงวด วันที่ที่ต้องชำระ
- ผุ้มีอำนาจลงนาม พร้อมลายเซ็นต์กำกับและตราสัญลักษณ์(ถ้ามี)

- หมายเหตุ เหตุที่ทำให้สัญญาเป็นโมฆะ อันนี้สำคัญถ้าเราได้ทำการตกลงเจรจาไว้แล้ว มีเหตุให้จ่ายไม่ตรงกำหนด จ่ายล่าช้า จ่ายน้อยกว่าที่ตกลงกันไว้ เป็นเหตุให้สัญญาตัวนี้เป็นโมฆะ เท่ากับว่าเราเสียเวลาเปล่า และอาจเสียเงินไปเพียงแค่ตัดดอกเบี้ยก่อนการเจรจาเท่านั้น :เฮ้อ:

ยังงัยศิษย์น้องต้องพิจารณาให้ดี คำนึงถึงปัจจัยต่างๆ มั่นใจว่าเรามีเพียงพอต่อการเจรจา เพราะถ้าต่อรองเจรจาไปแล้ว แล้วปรากฏว่าเราเงินไม่พอจะขอเปลี่ยนแปลงวันที่หรือยอดเงินที่ต้องจ่าย หรือขยายงวดที่ต้องปิด ทางเจ้าหนี้จะไม่สนใจหรือเห็นใจเราหรอก และการเจรจาครั้งต่อไปอาจยากขึ้น เพราะความน่าเชื่อถือเราหายไปแล้ว และเค้าคงเล่นตัวมากขึ้น
:No:

โชคดีครับศิษย์น้อง :pray:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27330 โดย Skynine

pointpaint เขียน: วันนี้วันที่ 29 พ.ย. 2012 มาอัพเดทเรื่องราวให้ฟังกันค่ะ
วันนี้ได้ข้อเสนอ H/C ครั้งแรกแล้ว จาก เฟิร์สช้อยส์ เย้ๆๆๆ
ยอดหยุด ณ ตอนนี้คือ 34,XXX เค้าจะให้ตุ๊กปิด 22,000
ไปอบรมมา ศิษย์พี่ทั้งหลายต่างสอนว่า ต้องกดจนมิดด้าม
นู๋ก็เลยกดไป 15,000 (น้อยไปป่าวคะ?) เค้าขอไปคุยกับผู้ใหญ่ (ไม่ใช่กำนัน)

ยอดหนี้พี่อังประมาณ 35,000 ของสแตนดาร์ ชาเย็น พี่อังแทงทะลุหัวใจเจ้าหนี้
ต่อรองเหลือ 10,500 ผ่อนจ่าย 3 งวด งวดละ 3,500

แต่... เนื่องจากตอนเรากดเราบอกว่าเราเป็นหนี้สถาบันอื่นเยอะเหมือนกัน
ไม่ได้เป็นหนี้คุณเจ้าเดียว เงินจะมีให้ตอนสิ้นปี แต่ถ้าจะเอาตอนนี้
ก็มีแต่เงินเก็บที่มีไว้เวลาฉุกเฉิน 15,000
ดังนั้น เจ้าหนี้รายนี้จึงขอเอกสารที่เราเป็นหนี้สถาบันอื่น แฟกซ์ไปให้ดูหน่อย
เค้าบอกว่าเอาไปเป็นเอกสารประกอบการคุยเพื่อขออนุมัติจากผู้ใหญ่
ศิษย์พี่ทั้งหลาย มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคะ?

ไม่มีประโยชน์ที่จะต้องส่ง ที่ทางทวงหนี้บอกเพื่อสร้างภาพต่างหากละ
ว่า เขาช่วยเหลือเราจริงๆ ทำให้เราเค-ลิ้มเท่านั้น ..พีอังบอกกับทวงหนี้
หากส่งให้แล้วเนี่ยไม่ต้องใช้หนี้ด้วยเงินใช่ไหม ตกลงจะเอาเงินหรือหลัก
ฐานการเป็นหนี้ที่อื่นกันแน่..อีกอย่างค่าแฟกซ์ที่รู้ก็แพงมากและที่บ้าน
ฉันอยู่ในถิ่นที่ไม่มีเครื่องอำนวยความสะดวกเช่นแฟกซ์

อ้อ..ลืมบอกคนที่โทรมาเป็น สนง กฎหมายแล้ว ไม่ใช่ เฟิร์สช้อยส์ค่ะ

น่าเสียดายจริงๆที่วันก่อนตังหายทั้งกระเป๋า นี่ถ้าเค้ายอมจริงๆ นู๋จะทำยังไงล่ะเนี่ย :laughing:

พี่อังเคยต่อหนี้ได้ มีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นมา ต้องรับเด็กมาอุปการะ ทีนี้ระหว่างเด็กกับหนี้
พี่อังเลือกเด็ก เพราะเป็นหลานเรา อย่างไรหลานเราต้องอิ่มก่อน พอทางนั้ันโทรมาตอบตกลงและว่าจะให้
เขาส่งเอกสารไปที่ไหน พี่ัอังบอกว่า กำลังทำกับข้าวอยู่คงจะไหม้แล้วเพราะรีบมารับสาย เดี๋ยวโทรไปบอกแล้วกัน
วางสายเลย ในใจนึกเงินเราก็พร้อม แต่ว่าหากส่งหนี้ตอนนี้ หลานเราคงไม่มีนมกิน...
ลองนำไปปรับใช้นะ...ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27354 โดย pointpaint
ขอบคุณศิษย์พี่ GOKU และพี่อังสวยประหาร

จริงๆ ตุ๊กก็พอเก็บเงินได้ค่ะ แต่การเก็บเงินนี้ทำให้ครอบครัวไม่สบายนัก
เช่นลูกไม่สบาย ตุ๊กเซฟค่ายาอีกตัวแล้วให้เค้าทานอีกตัว เค้าเลยหายช้าหน่อย
ซึ่งตุ๊กรู้แล้วว่านี่เป็นวิธีที่ผิดมหันต์ เพราะมัวแต่มุ่งมั่นจะ HC และกำจัดเจ้าหนี้ทุกรายออกไปเร็วๆ

มันไม่เหมือนที่พี่อังพิมพ์ไว้ด้านบนว่าคอบครัวต้องอิ่มท้องก่อน
มันไม่เหมือนที่พี่กอบัวบอกว่าเป็นหนี้แล้ว แต่ถ้่าลูกอยากเรียนอะไรก็สามารถเรียนได้
แถมยังไปคาราโอเกะได้!

ตุ๊กคงตื่นเต้นมากไปที่จะได้ปิดกับสถาบันแรก ด้วยว่าอยากได้ชีวิตตัวเองกลับมาเร็วที่สุด
อ่านเจอในบอร์ดนี้แหละ เค้าว่า เวลาเราสร้างหนี้ยังใช้เวลาตั้งนานเลย.....

ตุ๊กขอปรับตัวให้ความตึงในบ้านลดลงแล้วกันค่ะ
ส่วนคนที่โทรมาเสนอ ตุ๊กจะรอให้เค้าโทรมาเองอีกครั้ง แล้วบอกเค้าว่ายังไม่พร้อม
ต้องรออีก 2-3 เดือน หวังว่าคงจะราบรื่นนะคะ :cry2:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27357 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ เหตุผลและปัจจัย ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ต้องปรับต้องประยุกต์เอา แต่แนวทางการแก้หนี้เหมือนกัน

โชคดีครับศิษย์น้อง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27369 โดย jazz4946
ตุ๊กจ้า เล็กมาเป็นกำลังใจให้นะ
เราจะผ่านมันไปด้วยกัน เล็กก็
ไม่ค่อยจะแตกต่างจากตุ๊กเท่าไหร่หรอก
บางวันก็นอยด์ ๆ แต่ก็แป๊ป ๆ
เดี๋ยวมันจะดีขึ้นเอง ท่องไว้
3 ออ นะจ๊ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27380 โดย pointpaint

jazz4946 เขียน: ตุ๊กจ้า เล็กมาเป็นกำลังใจให้นะ
เราจะผ่านมันไปด้วยกัน เล็กก็
ไม่ค่อยจะแตกต่างจากตุ๊กเท่าไหร่หรอก
บางวันก็นอยด์ ๆ แต่ก็แป๊ป ๆ
เดี๋ยวมันจะดีขึ้นเอง ท่องไว้
3 ออ นะจ๊ะ

ขอบคุณคุณเล็กมากค่ะ เชื่อแล้วว่ากว่าจะได้เห็นรุ้ง คงต้องผ่านพายุหนักๆมาให้ได้ก่อน แงๆ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27387 โดย Skynine
:vomit:

pointpaint เขียน: ขอบคุณศิษย์พี่ GOKU และพี่อังสวยประหาร

จริงๆ ตุ๊กก็พอเก็บเงินได้ค่ะ แต่การเก็บเงินนี้ทำให้ครอบครัวไม่สบายนัก
เช่นลูกไม่สบาย ตุ๊กเซฟค่ายาอีกตัวแล้วให้เค้าทานอีกตัว เค้าเลยหายช้าหน่อย
ซึ่งตุ๊กรู้แล้วว่านี่เป็นวิธีที่ผิดมหันต์ เพราะมัวแต่มุ่งมั่นจะ HC และกำจัดเจ้าหนี้ทุกรายออกไปเร็วๆ

มันไม่เหมือนที่พี่อังพิมพ์ไว้ด้านบนว่าคอบครัวต้องอิ่มท้องก่อน

หลังหยุดจ่ายหนี้พี่อังก็เคยตั้งเป้าว่า จะต้องปิดหนี้ให้ได้ภายในสามปีให้ได้..เริ่มเก็บเงิน ประหยัด แต่แล้วเราคิดเพียงแค่ว่าต้องไปให้ถึง หนี้ต้องหมด โดยไม่ได้คิดเผื่อไว้ว่า เหตุการณ์คาดฝันมันย่อมเกิดได้เสมอ..

หลังจากการผ่าตัดใหญ่ครั้งที่ 3 ในชีวิตเกิดขึ้น หลังหยุดหนี้มาประมาณ 4 เดือน ออกมาจากห้องผ่าตัดยังไม่ถึง 2 ชั่วโมง ทวงหนี้โทรทวงหนี้ตอน 4 ทุ่ม เราก็สลึมสลือเพราะฤทธิ์ยา โทรศัพท์ดังขึ้นคิดว่าทางบ้านโทรมาหา ทีไหนได้เป็นเจ้าหนี้ พี่อังเลยจัดชุดจุใจให้หนึ่งชุด จนทางนั้นวางสายไป พี่อังนอนคิดว่า ต่อไปนี้นะ ไม่ว่าเจ้าไหนก็แล้วแต่ จะรับสายเพียงครั้งเดียวต่อเจ้าเท่านั้น เพราะบางเจ้า เช้า สาย บ่าย ค่ำ ทวงมา 3-4 เวลา และจะทำการแฮร์คัตได้กี่เจ้าก็ช่าง จะไม่เร่งตัวเอง (สุดท้ายวัดผลไว้ประเมินผลก็ต้องถูก 6 เดือนต่อมา พี่อังผ่าตัดอีกครั้ง และครั้งที่ 5 เป็นการผ่าตัดใหญ่อีกครั้งในชีวิต ครบปีพอดีเลย ณ วันนี้) ไม่ไหวก็ยังมีหนทางสุดท้ายอยู่ และคงจะเลือกแนวทางนี้ คือการอายัดเงินเดือนใช้หนี้ ทั้งเป็นหนี้ทั้งป่วย ช้ำทั้งกายและใจ หลังจากนั้นไม่นาน พี่อังแฮร์คัตได้หนึ่งเจ้าแบบผ่อน 2 งวดจบ เราต้องประเมินเงินในกระเป๋าเราด้วยว่า เงินเดือนเท่าไร ภาระทางบ้านและส่วนตัวสำหรับเป็นค่าอาหารและการเดินทางไปทำงาน..อย่าคิดแต่ให้หมดหนี้ไวๆ ตัวเองเดือดร้อน ลูกเดือดร้อน อันนี้ไม่ดีแน่นอน ผ่านมาเกือบปี พี่อังแฮร์คัตได้อีกเจ้าผ่อน 3 งวดจบกัน หลังจากนั้นก็โดนฟ้องติดๆ กัน ทั้งไกล่เกลี่ย เลื่อนไกล่เกลี่ย สู้คดี ไปศาลจนเจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยจำหน้าได้ บางครั้งเห็นหน้าพี่อังบอกพี่คดีพี่หนูไกล่เกลี่ยให้เอง..

จนสุดท้ายก็มาถึงวันได้ใช้หนี้อีกครั้งคือการโดนอายัดเงิน เดือนหน้าพี่อังหมดกับเจ้าแรกที่อายัดแล้ว
ยังมีที่เข้าคิวต่อแถวอีก 3 เจ้า ยังไม่ฟ้องอีก 3 เจ้า 2 เจ้าขาดอายุความแล้ว..

หลักการใช้หนี้คืนเจ้าหนี้ของพี่อังคือ ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ เจ้าหนี้เขาไม่อดหรอกไม่ต้องไปห่วง เราใช้คืนหนี้แน่ ..เมื่อเรามีเงินในกระเป๋าพร้อม และระหว่างที่จ่ายหนี้พี่อังก็ยึดคติที่ว่า จ่ายหนี้แล้วต้องมีเงินกิน ใช้ เพราะกว่าจะเก็บได้ไหม่เราต้องใช้เวลาเก็บเหมือนกัน...

ปล.เราใช้เวลาสร้างหนี้มาใช่ไหมกว่าจะบานได้ขนาดนี้ ถึงเวลาใช้หนี้ก็ต้องมีเวลาเหมือนกัน (เก็บเงิน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

มันไม่เหมือนที่พี่กอบัวบอกว่าเป็นหนี้แล้ว แต่ถ้่าลูกอยากเรียนอะไรก็สามารถเรียนได้
แถมยังไปคาราโอเกะได้!

ตุ๊กคงตื่นเต้นมากไปที่จะได้ปิดกับสถาบันแรก ด้วยว่าอยากได้ชีวิตตัวเองกลับมาเร็วที่สุด
อ่านเจอในบอร์ดนี้แหละ เค้าว่า เวลาเราสร้างหนี้ยังใช้เวลาตั้งนานเลย.....

ตุ๊กขอปรับตัวให้ความตึงในบ้านลดลงแล้วกันค่ะ
ส่วนคนที่โทรมาเสนอ ตุ๊กจะรอให้เค้าโทรมาเองอีกครั้ง แล้วบอกเค้าว่ายังไม่พร้อม
ต้องรออีก 2-3 เดือน หวังว่าคงจะราบรื่นนะคะ :cry2:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27871 โดย jazz4946
สวัสดีจ้า ตุ๊ก
เป็นอย่างไรบ้าง สบายดีหรือเปล่า เล็กสบายดี ตอนนี้เล็กก็เจอหนักเหมือนกัน เพราะเดือนที่สามแล้ว หลาย ๆ เจ้าโทรมาบอกว่า บัตรจะถูกยกเลิกอัตโนมัติเดือนนี้ เล็กก็ปล่อยไป เพราะตั้งแใจแน่วแน่ว่าจะต้องปิดหนี้ บางที่บอกส่งออกให้สำนักงานกฏหมายนอกแล้ว ส่วนมากก็โทรมาให้ประนอมหนี้ เล็กก็ปฏิเสธไปหมด ที่ร้าย ๆ ก็โทรมาด่าอย่างสาดเสียเทเสีย หลังจากเสนอประนอมหนี้แล้วเล็กไม่ทำ

สู้ ๆ นะจ๊ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27916 โดย pointpaint
ขอบคุณเล็กจ้าสำหรับกำลังใจดีๆ
ทางตุ๊กก็โทรเรื่อยๆทุกวัน ตามระบบของเขาแหละค่ะ
บางรายวันนึงโทรมาทำไมตั้งหลายสาย (ไทยพาณิชย์)
บางรายชอบยิง (ซิตี้)
บางรายชอบโทรเข้าที่ทำงาน (สแตนดาร์ด)
บางรายไปหาถึงบ้าน (ไทยพาณิชย์อีกแหละ)
ก็รับมือตามสถานการณ์ค่ะ ส่วนเรื่องเงินเก็บ ดูเลือนลางจังเลย T^T

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.457 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena