ขึ้นศาล Citi advance วันที่ 21 ธ.ค 54

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #236 โดย jaruwan wangrangka
สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกมาระยะหนึ่ง ช่วงหลังเข้าไม่ได้เนื่องจาก website ของชมรมล้ม ทุกวันนี้เข้าอ่านเนื้อหาได้แต่ผมเข้า login ไม่ได้ ผมเลยขอสมัคครใหม่ครับ

คือว่าผมเป็นหนี้ citi advance , citibank ready credit , citi visa อยู่ แต่ยอดของ citi advance สูงพอสมควร และจะไปขึ้นศาลวันที่ 21 ธ.ค 54 เวลา 09:00 น ส่วน citibank ready credit , citi visa ยังไม่ฟ้องครับ

ผมขอถามว่า ผมจะต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ นอกจากรายรับ รายจ่ายที่เกิดขึ้นจริง ณ.ปัจจุบัน สาเหตุที่ไม่สามารถผ่อนชำระต่อไปได้ ตอนนี้ผมคิดว่า ผมต้องมีสติ ให้มาก ไม่เช็นต์ อะไรโดยที่ไม่ได้อ่านข้อความก่อน ผมอ่านข้อความในชมรมมาก็มาก เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง

ผมมีกำลังใจจากครอบครัวเล็ก ๆ คิดในใจตลอดเวลา ถ้าลูกไม่มีเงินไปโรงเรียน และ เมียไม่มีเงินซื้อข้าวนั้นละปัญหาใหญ่ ผมไม่ได้ไปฆ่าใคร ไม่ได้ไปขโมยของใคร

ขอบคุณ พี่ๆ ในนชมรมมากครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Disdanai

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #246 โดย Nok2865
Dream
พี่บัวเป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ
ไปศาลตั้งสติไว้ให้ดีๆ แบบที่เราแนะนำกันทาง mail นั่นแหละ
วันไปศาล ถ้ามีข้อสงสัยอะไรสอบถามพี่บัวได้ตลอด
ขออภัยที่ตอบน้อยไปหน่อย ตอนนี้ง่วงแล้ว ง่วงโคตร
มัวแต่งมทำกระทู้ปักหมุด ตาจะปิดแล้วจ้า O-O"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cando002, Lazio009, 3190400254488B

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #255 โดย Champcyber99

Dream เขียน: สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกมาระยะหนึ่ง ช่วงหลังเข้าไม่ได้เนื่องจาก website ของชมรมล้ม ทุกวันนี้เข้าอ่านเนื้อหาได้แต่ผมเข้า login ไม่ได้ ผมเลยขอสมัคครใหม่ครับ

คือว่าผมเป็นหนี้ citi advance , citibank ready credit , citi visa อยู่ แต่ยอดของ citi advance สูงพอสมควร และจะไปขึ้นศาลวันที่ 21 ธ.ค 54 เวลา 09:00 น ส่วน citibank ready credit , citi visa ยังไม่ฟ้องครับ

ผมขอถามว่า ผมจะต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ นอกจากรายรับ รายจ่ายที่เกิดขึ้นจริง ณ.ปัจจุบัน สาเหตุที่ไม่สามารถผ่อนชำระต่อไปได้ ตอนนี้ผมคิดว่า ผมต้องมีสติ ให้มาก ไม่เช็นต์ อะไรโดยที่ไม่ได้อ่านข้อความก่อน ผมอ่านข้อความในชมรมมาก็มาก เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง

ผมมีกำลังใจจากครอบครัวเล็ก ๆ คิดในใจตลอดเวลา ถ้าลูกไม่มีเงินไปโรงเรียน และ เมียไม่มีเงินซื้อข้าวนั้นละปัญหาใหญ่ ผมไม่ได้ไปฆ่าใคร ไม่ได้ไปขโมยของใคร

ตั้งตัวทันหรือเปล่าครับไปศาล21/12/54นี้ถ้าไม่ทันบอกศาลท่านไปว่าขอเลื่อนไปก่อนบอกท่านว่าอยังตกลงกันไม่ได้ท่านให้เราเลื่อนแน่นอนครับใจเย็นๆๆนะครับไปครั้งแรกหรือเปล่าขอให้โชคดีผมอ่านข้อความในชมรมมาก็มาก เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง คุณทำได้สู้เพื่อลูกๆๆและครบครัว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #257 โดย meawpung
ผมเพิ่งโทรมาเมื่อกี้ หยุดไปสี่เดือน จะฟ้องแล้ว ผมบอกว่าตอนนี้ยังมีเงินไม่พอปิด ไม่ประนอมหนี้ จัดการไปตามระบบแล้วกันนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #262 โดย Hathaichanok05

Narasingh เขียน: ผมเพิ่งโทรมาเมื่อกี้ หยุดไปสี่เดือน จะฟ้องแล้ว ผมบอกว่าตอนนี้ยังมีเงินไม่พอปิด ไม่ประนอมหนี้ จัดการไปตามระบบแล้วกันนะครับ

แล้วตอบไปแบบนี้ ทางนั้นตอบมาว่ายังไงอะคะ

ตกลงว่า Citibank เลวร้ายที่สุดเลยป่ะคะ จะได้ยกเลิกเป็นลำดับแรกแรก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #264 โดย meawpung
city ทวงถ่อย แต่พอลดก็ลดเยอะครับ ต้องอดทน อดออม เก็บเงินไว้รอปิดให้ได้ อย่าไปถือสาถือว่าเป็นหน้าของเขา แต่ถ้าล้ำเส้นก็สวนกลับไปได้ครับ สู้ๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #265 โดย Hathaichanok05

Narasingh เขียน: city ทวงถ่อย แต่พอลดก็ลดเยอะครับ ต้องอดทน อดออม เก็บเงินไว้รอปิดให้ได้ อย่าไปถือสาถือว่าเป็นหน้าของเขา แต่ถ้าล้ำเส้นก็สวนกลับไปได้ครับ สู้ๆ

โห ... มีกำลังใจสู้เยอะเลย ไม่มีใครเข้าใจพวกเรา เหมือนพวกเรากันเองเลยเน้อะ
ขอบคุณโลกที่สร้างพวกคุณขึ้นมา เพื่อมาให้กำลังใจ และแนะนำสิ่งดีดีให้แก่กันนะคะ

สู้ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #270 โดย WEERAPON
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438 (อ่านอันนี้นะครับ และจะมีแรงสู้กับพวกที่ชอบล้ำเส้นครับ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #288 โดย Mommyangel
เสียดาย..ที่..."มือใหม่หัดหยุดจ่าย" ของพี่ลีมันจมหายไปกับสายน้ำ....ในนั้นมีเรื่องราวของพี่ลีมากมาย...
รวมทั้งเรื่องของ ซิตี้แอดวานซ์ด้วย...เริ่มตั้งแต่ นัดแรก...ขอเลื่อน...ให้เหตุผลว่า...จะกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้ก่อน...เลื่อนไปสองเดือน
นัดที่สอง...เขียนคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ย..เลื่อนไปอีกสองเดือน...
นัดที่สาม...เจอน้ำท่วมพอดี....ขอเลื่อนไปอีก...ให้เหตุผลว่าจะมีเงินจ่ายปีหน้า...ได้มาอีกเกือบสามเดือน..
นัดสุดท้ายวันที่ 13 ก.พ.55 นี้ พี่ลีก็จะไม่ต้องไปแล้ว...เพราะว่าพี่ลีจะปิดยอดให้เขาก่อนปีใหม่นี้...
ยอดเงินกู้ 75,000 บาท ยอดฟ้อง 83,000 บาท....ชำระปิดบัญชีที่ 60,000 บาท
หยุดจ่ายเดือน ก.พ.54 ฟ้อง เดือน พ.ค.54 จะเห็นว่าฟ้องเร็วมาก...
คงเป็นเพราะว่าตั้งแต่กู้มา.พี่ลีจ่ายคืนเขาไปแค่งวดเดียวเอง.....
ชำระปิดบัญชีที่ 60,000 บาท จะเห็นว่าได้ส่วนลดน้อย...แต่พี่ลีเห็นว่าสมน้ำสมเนื้อ...จึงยอมจ่าย

หนี้บัตรอื่นๆ...ไว้คอยติดตามในกระทู้ของพี่ลีเอง..ปีหน้านะจะ...รับรอง...สนุกแน่

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #291 โดย Skynine

Dream เขียน: สวัสดีครับ

การไปศาลไม่น่ากลัวอะไร ไปเพื่อแสดงว่าเราไม่ได้หนีศาล ครั้งแรกคงรู้สึกตื่นเต้นบ้าง ครั้งต่อๆ ไปสบายๆ เลย

จำไว้ว่าเป็นคดีแพ่งไม่ได้ติดคุก สูดลมหายใจลึกๆ นะ เราสามารถเลื่อนนัดได้นะ ไกล่เกลี่ย สู้คดี ฯลฯ ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี

เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ จากพี่อัง สวยประหาร

ปล.ไปศาลมาแล้วเขียนมาเล่าให้ฟังด้วยนะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #306 โดย BBNP
นัดแรกไปศาลก็ลองเจรจาดูครับ
หรือไปเพื่อเลื่อนขอเวลาเก็บเงินเพิ่ม
หรือเลื่อนเพื่อขอเวลาตั้งหลัก
แล้วค่อยกลับมาวางแผนของเราต่อไป
เป็นกำลังใจให้ สู้ ๆ ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #314 โดย Pachiby8
ช่วงระหว่างรอขึ้นศาลเราก็อยู่เฉยๆ ใช่ไหมคะเก็บเงิน ไม่ต้องโทรไปหาขอส่วนลด หรือเปล่าคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #317 โดย BBNP
สำหรับผมถ้าเขาไม่โทรมาเก็บเงินแล้วไปเจรจาที่ศาลเลย
บางคนพร้อมแล้วเขาโทรมาเสนอแล้วเรามีกำลังพอปิดได้ก็ปิดก่อนไปศาลก็มี
แล้วแต่สถานการณ์ของแต่ละคน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #364 โดย jaruwan wangrangka
วันนี้ตอนเช้าตื่นมาอากาศหนาวเล็กน้อยกำลังดีครับ เพราะจะต้องไปศาลตามเวลา 9.00 น ผมขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ในชมรมมากครับ ผมต้องมีสติให้มาก คิดถึงครอบครัว และลูกให้มาก เราครอบครัวไม่มีกินนั้นละลำบากกว่า แต่ถ้าเรามีหนี้เรายังหาเงินใช้หนี้เขาได้ แต่อาจจะช้าหน่อย แต่ก็จะใช้เขาให้ได้ไม่ได้หนีไปไหน
ไม่มี ไม่หนี จ่ายเมื่อพร้อม มองใกล้ๆ อย่ามองไกล ค่อยๆ คิด แก้ไขไป ทุกปัญหามีทางออก ครับ

ผมต้องตั้งสติ ไม่เซ็นต์ อะไร ? ถ้าไม่ได้อ่านข้อความก่อน

ไปศาลก่อนนะครับ เดี๋บวผมมาเหล่าให้ฟ้ง

ขอบคุณพี่บัวและพี่ๆที่ให้กำลังใจผมมาตลอด ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #365 โดย Nok2865
เอาคำพูดมาจากหนัง และสมาชิกคุณภาพคับแก้วแบบ "พีจัง" p_chan เคยบอกไว้ว่า
"คนจริงใจต้องนิ่ง"
ไปศาลตั้งสติดีๆ คิดเสียว่าไปทำธุรกรรมสักอย่าง
แม้เราเป็นหนี้ แต่ขอให้เบิกบาน...
เรามาเจอชมรมนี้แล้ว ถือว่าเป็นโชค ไม่แก้ไขหนี้แบบสะเปะสะปะ ไม่หลงทาง
การเดินทางมันอาจจะช้าบ้าง นานบ้าง แต่ถ้าเราไม่ท้อ สักวันเราต้องถึงฝั่งฝัน
อวยพรให้ Dream ไปถึงฝั่งฝันโดยเร็ว
ปีใหม่ขอให้เที่ยวให้สนุกกับครอบครัว
ฝากลิงค์ที่ยังพอคลิ๊กได้ให้อ่าน ของพี่นกค่ะ ดีมั่ก มาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727 ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่ง FamilyMan แนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #389 โดย 0628366444jeab
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ มีหนี้หลายบริษัทมากแต่ที่ขึ้นศาลทำยอมไปแล้วคือซิตี้แบงค์ มีปัญหาตรงที่เราผ่อนไม่ได้ตามที่เค้ากำหนด ผ่อนไปได้1เดือนแล้วไม่ได้ผ่อนเลยเพราะตกงาน ที่นี้ทางสำนักงานกฎหมายโทรมาจะให้ปิดยอด ถ้าปิดไม่ได้จะบังคับคดีและจะต้องปิดภายในสิ้นเดือนนี้ จะทำยังไงดีช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ ไม่มีบัญชีให้ยึดแต่มีบ้านอยู่1หลังกำลังผ่อนอยู่เค้าจะยึดได้มั๊ยค่ะ ตอบด่วนค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Bphatt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #392 โดย jaruwan wangrangka
สวัสดีครับ วันนี้ผมไปขึ้นศาลของ citibank advance มาจะมาเหล่าให้ฟ้ง
ศาลนัดเวลา 9:00 น แต่ทนายมา 10:15 น
ทนาย สอบถามว่าจะมีความสามารถจ่ายได้เท่าไหร่
ลูกหนี้ คงจะจ่ายได้ให้น้อยกว่าจำนวนที่เรียกเก็บแต่ละเดือน ครับ
ทนาย ผมขอโทรถาม citibank advance ก่อน หลังจากนั้นประมาน 1 นาที ทนายก็คำนวนตัวเลข (เงิน ) ที่จะผ่อนจ่ายได้หลังจากขึ้นศาลแล้วและก็แจ้งผมว่ามันต้อง

จ่ายมากกว่าที่เรียกเก็บในแต่ละเดือนนะ
ลูกหนี้ ผมถามว่าเทาไหร่
ทนาย อยู่ที่ 8000 กว่าบาท ไม่คิดดอกเบี้ยนะ
ลูกหนี้ มันมากกว่าเดิมที่เคยผ่อนแค่ 5600 ต่อเดือน ผมเลยแจ้งว่าผ่อนไม่ไหวหรอกครับ
ทนาย จะแจ้งให้ศาลทราบ
ศาล ได้อ่านตามเอกสารของเจ้าหนี้ที่ฟ้อง โดยที่ไม่ฟ้งอะไรจากลูกหนี้เลย บอกแต่ว่าจะดูเรื่อง ดอกเบี้ย และค่าปรับทวงถาม เท่านั้น
ลูกหนี้ เช้ง เลยครับ แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นอีก เพราะมันเป็นแค่คดี แพ่ง เราไม่ได้ไป ฆ่าใคร หรือขโมยของใคร เลย คดีแรกๆ ที่ผมนั่งฟ้งรอ ทนาย citi อยู่นั้นมันนักกว่าเราเยอะ

มากกว่า
ทนาย ให้ผมเซ้นต์ เอกสารการมาศาล และ เอกสารทาง ทนาย citi เป็นเอกสารยอมว่าเราย้อมให้อายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์ ได้
ลูกหนี้ ผมถามว่าหลังจากนี้ผมต้องทำอะไรต่อ
ทนาย ไม่ต้องทำอะไรรอคำพิจารณาจากศาลที่จะส่งไปที่บ้านอีก 15 วันทำการ
ลูกหนี้ ครับ ผมเลยกลับบ้านไปเล่นกับลูกดีกว่า

*** ถ้าใครคิดจะไปต่อรองหน้าศาล คงยากครับเพราะศาลอ่านตามคำขอของเจ้าหนี้ ส่วนทนายก็มีหน้าที่เป็นตัวกลางระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้เท่านั้นและบางครั้งยังให้คำแนะนำเราอีก

ด้วย แต่เราก็ต้องฟ้งไว้บ้าง และนำไปพิจาราณาเอา...

ถ้ามีหมายศาลมาไปเถอะครับ ศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ ขอให้มีสติ วันนี้ 21 ธันวาคม 2554 ผมไปมาแล้วแต่ผลสรุปยังไม่รู้ว่าจะออกมาเป็นทางไหน

เรื่องเหล่าอีก หลังจากออกจากศาลมา เจ้าหนี้ Citi Ready & Visa โทรมาให้ประนอมหนี้อีก ผมแจ้งไปว่าตอนนี้ผมมาศาล citi advance อยู่ เขาก็แจ้งเงือน

ไขต่างๆ มาให้ผมทราบ ผมเลยแจ้งพนักงาน ready & visa ว่าขอเอาไปพิจารณาก่อนครับ อย่างไรผมจะติดต่อกลับไปอีกครั้งหนึ่ง ถึงวางหูไป

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ สู้ต่อไป เพื่ออนาคต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #394 โดย Pachiby8
เหมือนไปยอมความกันเลยค่ะ ที่จริงเราต้องขอศาลเลื่อน บอกกันศาลท่านว่าขอไปตกลงกับทางธนาคารอีกครั้งนิคะ เดี๋ยวยังไงลองดูผู้รู้มาตอบนะคะ (ขอติดตามเพราะจะโดนอยู่เร็วๆนี้ค่ะ)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #398 โดย Ly89

nat1001 เขียน: เหมือนไปยอมความกันเลยค่ะ ที่จริงเราต้องขอศาลเลื่อน บอกกันศาลท่านว่าขอไปตกลงกับทางธนาคารอีกครั้งนิคะ เดี๋ยวยังไงลองดูผู้รู้มาตอบนะคะ (ขอติดตามเพราะจะโดนอยู่เร็วๆนี้ค่ะ)

ถูกต้องแล้วครับ...

ถ้าใครยังไม่รู้ว่าไปศาลเพื่ออะไร...เมื่อไปศาลตามนัด ก็ให้ฟังข้อเสนอจากทนาย ลองต่อรองกับทนาย (ไม่ใช่ต่อรองกับศาลท่านนะครับ) ถ้าไม่ถูกใจ หรือคิดแล้วไม่ไหวก็ขอศาลท่านเลื่อนนัด เพื่อเจรจากับเจ้าหนี้อีกครั้งได้ครับ เรามีสิทธิ์ ต้องใช้สิทธิ์ให้เต็มที่ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #403 โดย meawpung
ไม่ขอเลื่อนไปก่อนเหรอครับ คงยอมความไปแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.769 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena