เตรียมตั้งหลักหยุดจ่ายแต่..ควรเลือกเส้นไหนดี

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32069 โดย ExtraF
ผมเป็นพนักงานประจำมีรายรายประมาณ 40k
บริษัทโอนเข้าธนาคาร SCB (ประมาณเที่ยงคืนของวันเงินเดือนออก)

หนี้ที่เป็นอยู่ (ปัดเศษคิดเป็นตัวเลขกลมๆ)

กรุงไทยบ้าน จ่ายอยู่เดือนละ 6000
กรุงศรี รถ จ่ายอยู่เดือนละ 5000
SCB Speedy Cash เงินสด ยอด 69,000
SCB Visa เครดิต ยอด 70,000
EASY ยูมะพัส เงินสด ยอด 85,000
City Ready บัตร เงินสด ยอด 190,000
City Visa เครดิต ยอด 50,000
กรุศรี สไมด์แคช เงินสด ยอด 110,000

จริงๆจ่ายแต่ขั้นต่ำพร้อมกับจ่ายแล้วกดออกมาเป็นปีจนมึนเงินต้นไม่มีวีแววว่าจะลดเลย
จากการนั่งไล่อ่านวิธีแก้ปัญหาของเพื่อนๆ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ผมจึงตัดสินใจจะเริ่มหยุดจ่าย

แต่ก็ดันมี 2 ทางเลือกที่ยังคิดไม่ตกเลยอยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ครับ

ทางเลือกที่ 1 (เก็บเงินได้ 16K ต่อเดือน)
จ่ายบ้านและรถต่อ
หยุดจ่ายบัตรที่เหลือทุกอย่างเพื่อเก็บเงินก่อนสำหรับทำ H/C
**สิ่งที่กังวลคือหนี้บัตร SCB เพราะมันเป็นบัตรที่เงินเข้าอาจโดน "ดูด" ได้**
หากเลือกทางเลือกนี้ ก็ใช้วิธีเล่นเกมกดเงินแข่งไปเลย

ทางเลือกที่ 2 (เก็บได้ 7k ต่อเดือน)
จ่ายบ้านและรถต่อ
จ่ายบัตร SCB ต่อ
หยุดจ่ายบัตรที่เหลือทั้งหมด

ผมควรเลือกทางไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32072 โดย Champcyber99
ไม่มีใครบอกได้เลยว่าเราจะเดินทางไหนในการใช้หนี้
เพราะหนี้แต่ละคนไม่เหมื่อนกันที่เราแนะนำให้อ่านจะได้นำมาปรับใช้ในการเดินทางของการใช้หนี้ที่ถูกต้องในแต่ละคน สิ่งที่เราแนะนำในเรื่องของคุณมันเกินผิดได้ คุณต้องอ่านแล้วมันจะชัดขึ้น
แล้วมาถามใหม่ หนี้คุณยังไม่นิ่งจริง
คุณกลัวว่าจะโดนดูดเงิน คุณก็ต้องดูว่าทำไงไม่ให้เขาดูดเงินได้
เช่าหยุดทุกตัว แล้วมาพิจารณาตัวที่คิดว่ามีปัญหา ก็จัดไปเสียก่อน
คิดให้ดีนะครับเรื่องใช้หนี้ เพราะมีบ้านผ่อนมีรถผ่อน ทำงานบริษัท ของหวานเจ้าหนี้
แต่มันมีวิธีแก้แน่ๆ ถ้าไม่แก้วันนี้วันหน้า หนัก
โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32073 โดย jackhunter
ถ้าผมเป็นคุณ EatraF ดูจากยอดหนี้ที่คุณมีอยู่ประมาณ 5แสนกว่า และถ้าเรามีความสามารถในการเก็บเงินได้เดือนละ 16,000 ต่อเดือน (หยุดทุกบัตร,ผ่อนรถ ผ่อนบ้านต่อ) ผมว่าจะหมดหนี้เร็วกว่าทางเลือกที่ 2
เรื่องดูดบัญชีเงินเดือนผมว่าไม่ใช่สิ่งที่น่ากังวลครับ มันมีทางออกเยอะ เล่นเกมส์กด ทำinternet banking ผมทำมาเกือบปีแล้วยังไม่โดนครับ(เร็วกว่ามัน ถ้ามันดูดจริง)

อีกอย่างคุณมีเจ้าหนี้ของ City ที่ค่อนข้างฟ้องเร็ว(ประมาณ 4-6เดือน) ถ้าเก็บเงินได้ตามที่คาดไว้ ถึงตอนนั้นคุณจะมีเงิน6-7 หมื่นไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้รายนี้ได้บ้าง

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถมากนัก ก็หาทางจัดการขายรถซะ คุณจะมีเงินเก็บเพิ่มมาอีก 5000 บาท รวมๆเก็บได้เกือบ 2หมื่น รับรองใช้เวลาไม่นานหมดหนี้แน่ครับ

อ่านข้อมูล แนวทางที่ชมรมมีให้ก่อนครับ ผ่าน 3-4 เดือนแรกให้ได้ก่อน อดทน ทำบัญชีรายรับรายจ่ายให้ละเอียดครับอาจจะเก็บเงินได้มากกว่า / น้อยกว่าที่คุณคิดประเมินไว้
นี่ไม่ใช่คำตอบเป็นเพียงความเห็นของผมจากข้อมูลที่คุณบอกทางหน้า board
คนที่ตอบได้ดีสุดคือตัวคุณ

โชคดีครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32085 โดย Shofrets
มาเป็นกำลังใจให้ลุกหนี้ทุกคน หาทางออกในการแก้ไขปัญหานี้

ก่อนอื่นต้องอ่านกระทู้ปักหมุดให้หมดก่อน ไล่อ่านไป ให้มากๆนะค่ะ และ การที่คุณจะหยุดจ่ายหนี้ คุณต้องรู้ว่าจะเจออะไรที่ตามมาหลังจากเราเลือกที่จะหยุดจ่าย แล้ววางแผนเลือกวิธีที่ปลดหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง วิธีปลดหนี้ ไม่มีหลักตายตัวว่าจะเลือก วิธี ที่ 1 2 หรือ 3 แต่คุณสามารถใช้รวมๆกันได้ และดูจากตัวเลขที่คุณแจกแจงแล้ว เราว่าคุณมีทางออกไม่ยาก ดูคำแนะนำจากคุณ jackhunter แล้วลองกลับไปคิดดูนะค่ะ

ตารางรายรับ รายจ่าย ตารางหนี้สิน ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องมาก่อน ตัวเองต้องไม่ลำบาก และ ครอบครัวต้องมาก่อน เมื่อคุณวางแผนทุกอย่าง ลงตัว ค่อยมา เรียงลำดับหนี้สิน ว่าตัวไหน มีประวัติยังไง ลองหาอ่านกระทู้ที่เกี่ยวกับเจ้าหนี้ของคุณ เราว่าในนี้มีหมดทุกตัวแหละ และก็นำมาปรับใช้กับตัวเอง

ขอให้โชคดีเจอทางออกที่ใช่ สำคัญคุณ
o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.456 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena