ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ)

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ) 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32780

• jamnong31
  • ( สมาชิก )
  • รูปประจำตัวของ jamnong31
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 8
  • Thank you received: 1
สวัสดีเพื่อนๆพี่สมาชิก และก็ท่านประธานและท่านกรรมการชมรมฯทุกท่านเลยนะครับ

ก่อนอื่นผมสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัว และก็ขอรอบกวนที่จะปรึกษา และพึ่งพายาทางใจจากพี่ๆ

ที่นี้ด้วยนะครับ (ผมอาจจะอ่านเนื้อหาไม่ถ้วนทั่ว แล้วผมทำอะไรผิดพลาด ในบอร์ดแห่งนี้ ก็ขออภัย

และให้พี่ๆ ตักเตือนด้วยนะครับ)

ผมเป็นลูกจ้างหน่วยงานรัฐแห่งหนึ่ง รายได้อยู่ที่ 17000 บาทครับ เป็นหนี้บัตรเครดิต, สินเชื่อส่วน

บุคคล และผ่อนสินค้า รวมหนี้ทั้งหมด 11 รายการ รวมแล้วอยู่ประมาณ 290,000 บาท ปัดเป็นเลข

กลมๆครับ

แตกออกมาได้ดังนี้ครับ
1 KBANK / เครดิต / ยอดหยุด 24,440.-
2 KBANK / กดเงินสด / ยอดหยุด 15,240.-
3 TBANK / เครดิต / ยอดหยุด 30,000.-
4 TBANK / T-loan / ยอดหยุด 35,000.-
5 SCB / Speedy Cash / ยอดหยุด 26,380.-
6 KTC / เครดิต / ยอดหยุด 27,120.-
7 KTC / กดเงินสด / ยอดหยุด 19,200.-
8 EasyBuy / กดเงินสด / ยอดหยุด 12,200.-
9 AEON / ผ่อนสินค้า / ยอดหยุด 27,520.-
10 AEON / เครดิต / ยอดหยุด 4,912.-
11 FIRST CHOICE / ยอดหยุด 41,200.-
12 POWER BUY / ยอดหยุด 23,500.-

รวมขั้นต่ำที่ต้องชำระต่อเดือนประมาณ 24000.-

ตอนแรกผมเครียดมากๆ จนมาเจอที่แห่งนี้ และได้อ่านศึกษาข้อมูลอยู่สักระยะ ก็ตัดสินใจหยุด

(ตอนนี้หยุดจะเข้าเดือนที่ 3 แล้วครับ) และก็ศึกษาข้อมูลที่นี่อย่างต่อเนื่องมาจนถึงวันนี้ และก็จะสู้กับปัญหาที่ผมก่อขึ้นเองให้ดีที่สุดครับ

แต่ก็มีเรื่องที่อยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆแห่งนี้อยู่ 2 ประเด็นครับ

ประเด็นที่ 1

ผมได้หยุดจ่าย ของ KBANK ซึ่งมีบัญชีเงินเดือนของผมผ่านที่นี่ครับ ซึ่งผมได้อ่านกระทู้ที่พี่ๆเคยบอกว่าอย่าหยุดจ่ายเจ้าหนี้ที่มีบัญชีเงินเดือนเราแล้วครับ และก็ไม่ได้มีเจตนาจะหยุดจ่าย กะไว้ว่าจะจ่าย KBANK ส่วนนึง เก็บส่วนนึงเพื่อ H/C หลังจากหักรายจ่ายของครอบครัวแล้ว แต่เกิดปัญหาซ้อนภายในครอบครัว จำเป็นต้องใช้เงินทั้งส่วนที่จะเก็บเพื่อ H/C และเพื่อจ่ายขึ้นต่ำทั้งหมด

สรุป ไม่มีปัญญาจ่าย แถมไม่มีปัญญาเก็บ T_T ตอนนี้ก็เข้าเดือนที่ 3 แล้ว (แต่เงียบมากทวงครั้งเดียวเอง)

ปัญหาผมมีดังนี้ครับ
บัญชีเงินเดือนของผม จะย้ายไปเป็นธนาคารอื่นจะทำได้ยาก เนื่องจากสำนักงาน มีระบบหลายๆ อย่างผูกกับบัญชี เช่น สวัสดิการค่ารักษาพยาบาล ก็จะจ่ายผ่าน KBANK เท่านั้น โดยตัดกับระบบบัญชีองค์กร ประกอบกับลองปรึกษาบุคคลบ้างแล้ว แต่ก็ได้คำตอบว่าเป็นเรื่องลำบาก ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว ผมจะปรับโครงสร้างหนี้ดีไม๊ครับ ถ้ามีการติดต่อมา หรือจะจ่ายหยอดไปเรื่อยๆ เพื่อกันการดูดเงินในบัญชีเงินเดือนจากทางธนาคารเพื่อกลบหนี้ เพราะถ้าเก็บเงินเพื่อ H/C ผมก็กลัวจะไม่ทัน หากโดนดูดเงินผมคงยิ่งแย่

ประเด็นที่ 2

ตอนนี้ผมไม่ได้อาศัยอยู่บ้านตามบัตรประชาชน(สมุทรปราการ) แต่อาศัยอยู่บ้านเช่า(สะพานใหม่) โดยเอาคุณพ่อกับคุณแม่มาอยู่ด้วย ซึ่งบ้านนั้นถูกทิ้งร้าง ที่ได้อ่านศึกษาจากที่นี่พอจะทราบว่า หมายนัดของศาลจะไปปิดที่ ภูมิลำเนาตามบัตรประชาชน ของเรา (ซึ่งผมไม่ได้อยู่แล้วและไม่มีใครอยู่เลย) เราจะทราบได้อย่างไรว่าได้รับหมายศาลแล้วครับ

ผมลองอ่านจนเจอกระทู้นึงซึ่งมีพี่ๆแนะนำว่าให้ลองหาเช็คจากเว็บศาลแขวง ตามภูมิลำเนา ซึ่งของผมคือ ศาลแขวงสมุทรปราการ แต่พอเข้าไปในเว็บข้อมูลไม่อัพเดท แล้วผมมีช่องทางอื่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ... Jamnong31

ปล. เรื่องเสียบ้านที่สมุทรปราการ (ดราม่ามากเลยครับ เรื่องของคุณพ่อ) มันทำให้ผมร้องให้ ทำให้ส่วนตัวคิดมาตลอดว่าจะไม่ยอมกู้หนี้บัตรไหนๆทั้งนั้น แต่สุดท้ายก็มีเหตุให้ผมเป็นหนี้จนมาถึงทุกวันนี้ (ดราม่ารอบสอง) !! แต่ตอนนี้เจอกับตัวเองจริงๆ มั่นใจว่าถ้าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ จะไม่มีวันกลับมาหาแกอีกเลย เจ้าหนี้เอ๋ย .....แล้วจะมาแชร์ดราม่าสองเรื่องนี้ให้อ่านกันนะครับ....
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32789

• tomyumkung
  • รูปประจำตัวของ tomyumkung
  • พันตรี
  • จำนวนโพสต์: 796
  • Thank you received: 248
ขอตอบข้อที่หนึงนะครับ

อ่านชัดๆอีกที แฮร์คัททำได้ตลอดชีพครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

ถ้าเอาแบบวิธีเซฟ ๆ ก็จ่ายขั้นต่ำของแบงค์ที่เงินเดือนเข้าไปก่อนครับ

ถ้าจ่ายแล้วยังไม่ไหว พี่ ๆหลายคนก็เล่นเกมส์กดครับ ใช้บริการแบงค์ออนไลน์โอนเงินออกมาก่อนแล้วไปหาช่องทางจ่าย สวัดิการต่างๆของพี่อีกทีนึง(ลองหาทางดูละกันครับผมคิดเอาเองว่าน่าจะมีทาง )

ส่วนประเด็นเกี่ยวกับหมายศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=52

สู้ ๆ คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: balm

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32792

• jamnong31
  • สิบตรี
ขอบคุณ คุณ tomyumkung มากเลยนะครับ

ทั้งกำลังใจและคำตอบ ^^

ผมพอจะเจอเรื่องเกมส์กดของพี่ๆในนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ก็กังวลว่าวันไหนเกิดปัญหาพลาดท่า เส้นทางที่ผมวางไว้จะประสบปัญหานะครับ อิอิ

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32794

• Honey
  • รูปประจำตัวของ Honey
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 49
  • Thank you received: 16
เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนนี้พี่หยุดจ่ายมาประมาณ 5 เดือนแล้ว ช่วง 2-4 เดือนก็มีโทรมาเยอะหน่อย ช่วงนี้ก็เริ่มห่าง ๆ มีโทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้บ้าง หนังสือจากสำนักงานกฏหมายบ้าง ยอมรับว่าบางครั้งก็ยังทำใจไม่ค่อยได้ กับการที่ต้องรับโทรศัพท์พนักงานทวงหนี้ แต่ก็ต้องตั้งสติ และพยายามรับทุกสาย สักวันเราจะผ่านมันไปได้ สู้ ๆ นะค่ะ :wo:

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32798

• jamnong31
  • สิบตรี
ขอบคุณสำหรับกำลังใจจาก คุณ Honey นะครับ เราเป็นกำลังใจให้กันและกันนะครับ :)

แรกๆช่วงหักดิบ ผมก็ทำใจไม่ได้เหมือนกันเลยครับ เวลาวางสาย มันฟุ้งซ่านไปหมด ก็อาศัยที่นี่แหละครับเป็นยาทางใจ ตอนนี้ก็รู้สึกสบายใจไปอีกแบบนะครับ สบายใจกว่าตอนวิ่งหมุนเงินเยอะเลย :P

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #32978

• pichit
  • รูปประจำตัวของ pichit
  • สิบโท
  • จำนวนโพสต์: 56
  • Thank you received: 8
แหมยอดพอกันเลยครับ มีเพื่อนร่วมทางและ :ลั่ลล้า:

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33194

• jamnong31
  • สิบตรี
ครับคุณ pichit สู้ๆครับ ตอนนี้ผมโดน ทวง เช้า กลางวัน เย็น เลยครับ แฮะๆ

แต่มีของธนชาติ ตัว T-LOAN ตัวนี้ผมเพิ่งได้มาตอนหลัง ส่งแป๊บเดียวก็หยุดส่ง
เค้าโทรมาบอกผมว่า คุณยังส่งไม่ถึงหกเดือนนะคะยังไม่ผ่านประเมิณถ้าคุณไม่จ่ายเราจะยกเลิกสัญญา (คือไรอะคับ งง เลิกสัญญาเราก็ไม่เป็นหนี้อะจิ !!) มีใครเคยเจอเป่าครับ ยกเลิกสัญญาที่เค้าบอกคืออะไรอ่าครับ

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33206

• Rider V1
  • รูปประจำตัวของ Rider V1
  • จ่าสิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 267
  • Thank you received: 144
jamnong31 เขียน:
ครับคุณ pichit สู้ๆครับ ตอนนี้ผมโดน ทวง เช้า กลางวัน เย็น เลยครับ แฮะๆ

แต่มีของธนชาติ ตัว T-LOAN ตัวนี้ผมเพิ่งได้มาตอนหลัง ส่งแป๊บเดียวก็หยุดส่ง
เค้าโทรมาบอกผมว่า คุณยังส่งไม่ถึงหกเดือนนะคะยังไม่ผ่านประเมิณถ้าคุณไม่จ่ายเราจะยกเลิกสัญญา (คือไรอะคับ งง เลิกสัญญาเราก็ไม่เป็นหนี้อะจิ !!) มีใครเคยเจอเป่าครับ ยกเลิกสัญญาที่เค้าบอกคืออะไรอ่าครับ

สวัสดีครับ คุณ jamnong31 สัญญาตามกฎหมายที่คุณ jamnong31 เซ็นไว้ตั้งแต่ยื่นกู้ ยังไม่ถูกยกเลิกหรอกครับ ตราบใดที่เรายังไม่ได้ชำระหนี้ปิดบัญชี
แต่ สัญญาที่คนทวงหนี้ พยายามหามุขมาทวง คุณ jamnong31 นั้น มันถูกยกเลิกโดย คุณ jamnong31 เองนั่นแหละครับ ตั้งแต่คุณตัดสินใจที่จะหยุดจ่าย และไม่ได้สนใจที่จะชำระเมื่อถึงวันกำหนดจ่ายที่ได้ตกลงไว้กับเจ้าหนี้ตั้งแต่แรก
เป็นหนี้นะครับ ไม่ใช่ทดลองงาน มีไม่ผ่านการประเมินด้วย ถ้าคนทวงหนี้ยังใช้มุขนี้ขู่มาอีกก็ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ
มุ่งหน้าเก็บเงิน อดออม ทำบัญชีรายรับรายจ่ายอุดรอยรั่วขอการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น หาแนวทางในการชำระหนี้ที่เหมาะสมกับ คุณ jamnong31 ไม่ช้าหนี้ก็จะหมดไปครับ

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33235

• balm
  • รูปประจำตัวของ balm
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 224
  • Thank you received: 168
เป็นกำลังใจให้นะคะ

เรื่องเกมส์กด เราต้องจริงจังค่ะ ไม่งั้นทั้งเดือนไม่มีเงินกินเงินอยู่เลยเดือดร้อนหนัก ฉะนั้นถ้าเงินเดือนออกตอนเที่ยงคืน เราก็ต้องไปอยู่หน้าตู้เอทีเอ็มตอนเที่ยงคืนนั่นแหละ อดนอนเร็ว 1 วัน ดีกว่าอดข้าวทั้งเดือนนะจ้า

สู้ๆค่ะ วันนี้พลาด แต่เราจะช่วยกันพยุงลุกขึ้นเพื่อก้าวเดินไปข้างหน้าต่อไปขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็งไว้ก็เกินพอ เพราะเพื่อนร่วมทางเดินนั้นมากมายนัก ไม่ทำให้เราเปลี่ยวเหงา แต่ยังคอยส่งสายตาให้กำลังใจต่อกันเสมอ

โชคดีนะคะ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Indy, wanwan

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33276

• jamnong31
  • สิบตรี
ขอบคุณ คุณ Rider V 1และ คุณ balm ทั้งสำหรับเรื่องข้อมูลและกำลังใจเลยนะครับ

เรื่องเกมส์กดผมเสียวมากเลยครับคุณ balm เพราะที่ทำงานผมเงินเข้า 7 โมง อิอิ เวลาทำงานเชียว
ไม่รู้เค้าใช้วิธีการอะไรมาตัดเงินเรา :pray:

สู้ๆ ครับ เก็บเงินต่อไปเรา :สู้ๆ:

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33296

• พ่อยอด
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ พ่อยอด
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 484
  • Thank you received: 325
เรื่องเงินเดือนผ่านบัญชีกสิกร ปกติไม่เคยเจอเรื่องดูดเงินสำหรับเจ้านี้ครับ แต่ถ้าเอาให้แน่ใจ ไปสมัคร K BANKING ครับ ระบบการทำบัญชีของกสิกรสะดวกมาก ผมก็ใช้อยู่ เราตั้งเวลาโอนเงินในบัญชีเราได้ครับ ตั้งให้โอนทุกๆวันที่เท่าไหร่กี่โมงก็ได้ แต่อาจมีค่าใช้จ่ายนะ ไปเปิดบัญชีธนาคารอื่นยกเว้นออมสิน เพราะทำรายการโอนทาง INTERNET ยากและไม่สามารถโอนได้ทันที ค่าบริการโอนก็แพง แล้วทำตามที่ผมแนะนำไว้

ออ ของกสิกร โอนผ่านมือถือทางโปรแกรมบน ANDROID ก็ได้นะครับ การสมัครใช้งานทั้งหมดทำได้ด้วยตัวเองผ่านตู้ ATM กสิกรครับ

ตอบคำถามนิดนึงที่คุณถาม การดูดเงินในบัญชีใช้คนทำครับ ไม่ได้ตั้ง AUTO ถ้าคุณไวกว่าไม่ต้องกังวลครับ

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33395

• jamnong31
  • สิบตรี
ขอบคุณ คุณพ่อยอด มากๆครับ ทำให้ผมมั่นใจในการต่อสู้ครั้งนี้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณก๊าบบบบ

:ลั่ลล้า:

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #33587

• ชายกลาง
  • รูปประจำตัวของ ชายกลาง
  • สิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 123
  • Thank you received: 44
อ่านมากๆนะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29 ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=29#7111 บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29 ไขปัญหา หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=21864อายุความบัตรกดเงินสด ,สินเชื่อส่วนบุคคล มีคำวินิจฉัยของศาลฎีกาประกอบด้วย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=32155#32243วิธีที่ 3 Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9728ผลเสียของ Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1450&catid=2 ตัวอย่างคำแนะนำของคนที่อยากใช้แนวทางของ Thirdway out

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23681 Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=10624บัตรเสริมบัตรหลัก ใครต้องรับผิดชอบเมื่อถูกฟ้อง

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13296หนี้สถาบันเดียวกันฟ้องรวมหรือไม่

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=9263&Itemid=29 เป็นหนี้ แล้วไปต่างประเทศได้ไหม?

รับมือกับโทรทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ รวบรวมโดยพี่ Greeny

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2367&Itemid=29 ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ (อายัดบ้านขณะผ่อน)

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052ดอกบัวเน่ายึดเงิน

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33953

• jamnong31
  • สิบตรี
ขอบคุณ คุณชายกลางมากเลยครับ พยายามอ่านให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ
(เริ่มเห็นแสงรำไรๆและฮะ)

ตอนนี้เริ่มมีหลายเจ้า ชวนทำสัญญานรกและฮะ
พูดเพราะมากเลยอะ ชวนทำพักชำระหนี้ อิอิ
เดือนก่อนยังเหวี่ยงเราอยู่เลย !!!

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33956

• balm
  • รูปประจำตัวของ balm
  • กรรมการ
  • จำนวนโพสต์: 224
  • Thank you received: 168
เวลาสถาบันการเงินชวนให้ทำประนอม สัญญานรก ปฏิเสธว่าไม่ทำหลายครั้งก็ยังจะชวนอยู่นั่นแหละ พี่ใช้

มุขนี้ ลองไปทดลองใช้ก็ได้นะ

ถ้าทำสัญญาประนอมหนี้กับคุณ ผ่อนต่อเดือนน้อยลงก็จริง แต่ระยะเวลานานมาก พี่คิดว่าไม่สามารถทำได้ตลอดรอดฝั่งแน่นอน เพราะตอนนี้เงินที่มีอยู่บางวันก็มี บางวันก็ไม่มี แล้วจะหาที่ไหนให้คุณได้ และถ้าทำสัญญาครั้งที่สองกับคุณ ถ้าพี่ทำไม่ได้ เวลาขึ้นศาลพี่ก็จะกลายเป็นคนผิดสัญญากับเจ้าหนี้ซ้ำซาก หากพี่จะอธิบายอะไรให้ศาลท่านเมตตา พี่ก็คงจะลำบากมากเลย วันนี้ปฏิเสธคุณไปไม่ใช่สบายใจแต่รู้ตัวดีว่าไม่สามารถทำได้ตามสัญญาแน่นอน เพราะค่าอาหารบางวันยังไม่มีเลย หวังว่าคุณคงเข้าใจนะ และขอบคุณที่ทางคุณหาทางออกให้กับลูกหนี้อย่างเรา แต่เราก็รู้ตัวดีว่าไม่สามารถทำได้จริงๆ

เงินเดือน 17000 บาท ครอบครัวต้องอยู่ให้รอดก่อน สำหรับเจ้าหนี้เขาไม่เจ้งหรอกค่ะยังไงเขาก็รอได้เพราะมูลค่าธุรกิจเขาเป็นแสนล้านบาท เราเงินเดือน แค่เศษเสี้ยวไม้จิ้มฟันของเขา อย่าไปปวดหัวว่าเขาจะเป็นจะตาย ไอ้เรานี่แหละจะเป็นจะตายซะทุกวี่ทุกวัน สำหรับเจ้าหน้าที่ทวงเงินเขาก็ทำหน้าที่ของเขา คุยแล้วก็จบ อย่าไปใส่ใจ หรือ เสียใจ หรือ โมโห หรือ ขวัญผวา กับคำพูดของพวกเขาๆ ถูกฝึกมาให้พูดแบบนี้ จนเคยชินโดยเขาไม่ได้รู้สึกอะไรหรอก เพราะคนจ้างมาให้ทวงก็ทวง ทวงได้ก็ดี ทวงไม่ได้เขาก็โทรฯหาลูกหนี้รายใหม่โทรฯทวงต่อไป

ยังไงก็สู้ๆนะ ที่นี่มีข้อมูล มีกำลังใจให้นะคะ

ตอบกลับ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งหยุดจ่ายได้ 2 เดือนแต่สู้ๆ (และขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคร 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #34009

• jamnong31
  • สิบตรี
ครับพี่ balm อ่านของพี่ปุ๊บได้ลองใช้ปั๊บเลยครับ เป็นคำตอบที่ใช้ได้ผลเลยนะครับ ไม่มียืดเยื้อ ^^
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแล: พี่ลี
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
Share on facebook

ค้นหาในกระทู้

คำสำคัญ

เปลี่ยนธีมสีของเว็บบอร์ด

Template
mod by JoniJnm.es

Login เข้าระบบ

เรามีคน Online

เรามี 199 บุคคลทั่วไป และ 6 สมาชิก ออนไลน์
  • Lucky99
  • kitty91
  • money999
  • took

ครบเครื่องเรื่องผู้บริโภค

You are here  :