เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6268 โดย hackbangna
มีหมาย สารมา ครั้งที่เห็นหมาย สาร เค้านัทวันที่ ก็ไปตาม ปกติ
พอขึ้นสารเสร็จ ทนายมีเอกสารให้ดู ว่าลดเงินให้
ผมบอกไปว่าผ่อนไม่ไหว ทนายเลยนัทมาสารใหม่

เอาละครับที่จะถามก็คือ ทนายนั้นคุย รอบ 2
แต่ผมลืมวันไปหาทนาย และก็เลยมาได้สัก 4-5 เดือนได้แล้วครับ

และก็มีจดหมายที่จะยึดทรัพย์สิน เพราะผมไม่มีอะไรให้ยึด งานก็ไม่ได้ทำ
พี่ว่าควรทำอย่างไรดี

จุดประสงของผมคืออยากจะไกล่เกลียให้เรื่องมันจบๆไปแต่ยังไม่เห็น มีจดหมายมา ว่าให้ไปขึ้น สาร อีกรอบ
ผมก็เลยไม่รู้ว่าเค้าจะทำอย่างไร หรือว่าหมายสารมันมาได้แค่ครั้งเดียว (ที่มันมาเป็นปรึกๆหน่าๆอะ)

หรือว่าผมต้องโทรหาทนายของเจ้าหนี้
หรือว่าจะอยู่นิ่งๆไปก่อนรอจนกว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นเอง

ขอความคิดเห็น ของพวกพี่ด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6269 โดย Pachiby8

hackbangna เขียน: มีหมาย สารมา ครั้งที่เห็นหมาย สาร เค้านัทวันที่ ก็ไปตาม ปกติ
พอขึ้นสารเสร็จ ทนายมีเอกสารให้ดู ว่าลดเงินให้
ผมบอกไปว่าผ่อนไม่ไหว ทนายเลยนัทมาสารใหม่

เอาละครับที่จะถามก็คือ ทนายนั้นคุย รอบ 2
แต่ผมลืมวันไปหาทนาย และก็เลยมาได้สัก 4-5 เดือนได้แล้วครับ

และก็มีจดหมายที่จะยึดทรัพย์สิน เพราะผมไม่มีอะไรให้ยึด งานก็ไม่ได้ทำ

จุดประสงของผมคืออยากจะไกล่เกลียให้เรื่องมันจบๆไปแต่ยังไม่เห็น มีจดหมายมา ว่าให้ไปขึ้น สาร อีกรอบ
ผมก็เลยไม่รู้ว่าเค้าจะทำอย่างไร หรือว่าหมายสารมันมาได้แค่ครั้งเดียว (ที่มันมาเป็นปรึกๆหน่าๆอะ)

หรือว่าผมต้องโทรหาทนายของเจ้าหนี้
หรือว่าจะอยู่นิ่งๆไปก่อนรอจนกว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นเอง

ขอความคิดเห็น ของพวกพี่ด้วยครับ

สวัสดีค่ะ พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องนะคะ ไม่งั้นพี่ๆในชมรมฯดุแน่นอน ศาลค่ะ ไม่ใช่ สาร, นัดค่ะ ไม่ใช่ นัท, ปึกค่ะ ไม่ใช่ ปรึก, หนาค่ะ ไม่ใช่ หน่า

ตอบคำถามนะคะ ถ้าคุณไปศาลครั้งแรกแล้วยังตกลงกันไม่ได้ ก็จะมีนัดที่ 2 แล้วถ้านัดที่ 2 คุณไม่ไป ศาลท่านจะตัดสินตามที่โจทก์ยื่นฟ้องมา หลังจากศาลตัดสินถ้าคุณมีการจ่ายเข้าไป ตามที่คุณสามารถจ่ายได้ เจ้าหนี้ก็จะบังคับคดีคุณไม่ได้ แต่ถ้าคุณไม่จ่าย ไม่ติดต่อกลับเพื่อเจรจากับเจ้าหนี้ เจ้าหนี้จะส่งให้กรมบังคับคดีทำเรื่องสืบทรัพย์ และถ้าทำงานก็จะทำการอายัดเงินเดือน 30% ของเงินเดือนที่ได้ ถ้าตอนนี้คุณไม่มีงานทำ เขาก็ไม่สามารถอายัดเงินเดือนคุณได้ ไม่มีทรัพย์สินก็ไม่มีให้ยึด แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่คุณได้งานทำ หรือมีทรัพย์สินขึ้นมากระบวนการเหล่านั้นก็จะเกิดขึ้นทันที แต่ถ้าคุณอยากให้เรื่องนั้นจบ ให้คุณติดต่อไปหาเจ้าหนี้ เพื่อเจรจาขอจ่ายจะผ่อน หรือจะปิดแบบขอส่วนลดลองติดต่อไปเจรจาดูนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6270 โดย Chutatip
เขียนผิดเยอะเลยนะครับ

ศาล
นัด
จุดประสงค์
ปึกๆหนาๆ

ผมว่ามันก็ไม่ใช่คำที่เขียนยากนะ คำที่ยากกว่านี้คุณยังเขียนถูกเลย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6272 โดย ntps
ขอถามหน่อย

สาร
นัท

แค่ภาษาไทยง่ายๆ 2 คำนี้ มันยากมากหรือเปล่า เป็นคนไทย
ต้องเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องนะค่ะ คุณอย่าเป็น 1 ในคนที่
ทำให้ภาษาวิบัติเลย แค่เขียนยังไม่ถูกหรือตั้งใจให้ไม่ถูก เป็น
วัยโจ๋ มันโก้มากหรือค่ะ ที่ทำแบบนี้ค่ะ

คำถาม พี่ว่าควรทำอย่างไรดี เพราะผมไม่มีอะไรให้ยึด งานก็ไม่ได้ทำ
แล้วจะบอกว่าไง อ่านปักหมุดในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้หรือยังค่ะ
แค่ไปศาลยังลืมไป ไม่ใช่ศาลเจ้านะ ผ่านมาหลายเดือน อยากขึ้นศาล
อีก คุณค่ะ เขาฟ้องกันครั้งเดียว คุณไม่ทำอะไร เขาก็ส่งไปอายัด
เงินเดือน ทรัพย์สินคุณแทน หาอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายว่าอายัด
อะไรบ้างค่ะ ก็คุณเองบอกว่า ไม่มีอะไรให้เขาอายัด แล้วจะกลัวอะไรค่ะ
ถามว่าอยากไกล่เกลี่ยเขา อยากจบแล้วคุณมีเงินพอใช้เขาหรือยังค่ะ

ไม่ปลื้มที่คุณเขียนภาษาไทยผิดขนาดนี้ค่ะ :upset:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6280 โดย BBNP
นั่นปะไรโดนอีกคนละ ภาษาที่ใช้เขียนสื่ออกมามันแสดงถึงความตั้งใจของคน ๆ นั้นด้วยนะครับ
คราวหน้าจะถามอะไรให้ตั้งใจถามจริง ๆ หน่อย คนตอบจะได้ตั้งใจตอบ

ไม่มีงานทำ ไม่ทรัพย์สินให้ยึด จะไปกลัวอะไรล่ะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6295 โดย hackbangna
ขอโทษครับที่ทำให้ไม่พอใจ และต้องขออภัยอย่างสูง บ้างทีก็พูดไม่ถูก แต่ผมจะไม่โทษตัวเองที่การศึกษาของผมมันไม่ได้เรื่องจิง แต่ก็ต้องขอขอบคุณที่ว่ากล่าว โดนอย่างงี้เข้าไป ขอเป็นผู้อ่าน อย่างเดียวแล้วกัน
คงไม่ว่ากันนะครับ ขออภัยอย่างสูง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6296 โดย hackbangna
ลบแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำ ติ ติง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6297 โดย hackbangna
แก้ไขครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6300 โดย ntps
เราไม่ได้น่ากลัวแบบเจ้าหนี้คุณนะค่ะ
เราติเพื่อก่อ ในฐานะคนไทย และเพื่อ
น้องๆ ที่เข้ามาอ่านจะได้ไม่เลียนแบบ
ในทางที่ผิด

แล้วไม่ห้ามถ้าอยากทำ แต่ไม่ตอบ

ถ้าเข้าใจเจตนาเรา แล้วแก้ไข ก็ดีสำหรับ
ตัวคุณ ดิฉันไม่ได้กล่าวว่าคุณเรื่องการศึกษา
นะค่ะ มีหลายคนที่เขียนแบบภาษาวิบัติ
เพราะคิดว่า คิคุอาโนเนะ น่ารัก เป็นวัยรุ่น
แต่คนอ่านเขารำคาญที่ต้องแปลค่ะ :เฮ้อ:

ทุกคนที่เข้ามาตอบ เขาเป็นลูกหนี้เช่นกัน
มือหนึ่งทำงาน อีกมือพิมพ์ตอบคุณ จะให้
มานั่งแปลภาษาต่างด้าวอีกหรือค่ะ เราไม่มี
เงินเดือน ทำด้วยใจอาสา อยากช่วยให้ปลด
หนี้แบบที่เรารอดมาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6302 โดย Mommyangel
หลายคนที่เข้ามาใหม่..แล้วเป็นแบบนี้..ใช้ภาษาแบบนี้..ก็จะถูกพี่ๆ อบรม..ตักเตือน...

บางคนก็รับได้...ปรับปรุงตัวเอง..ขอโทษ...เราไม่ว่ากันค่ะ...

แต่บางคน..ก็น้อยใจ....ไม่มีใครรัก...

หรือไม่ก็โกรธที่โดนดุว่า....ก็มาโพสต์ต่อปากต่อคำ...ก็มี...เอาไว้อัด...กับเจ้าหนี้ดีกว่ามั๊ยคะ

อย่างที่คุณแก้วจ๋าว่าไว้...ที่นี่เราอนุรักษ์ภาษาไทยกันค่ะ...

อยากให้ใช้ภาษาไทยกันให้ถูกต้อง...หรือถ้ามันจะผิดเพี้ยน..ก็ให้พอหอมปากหอมคอ...เรารับได้ค่ะ...

คุณอย่าเพิ่งท้อถอย...ถ้าอ่านกระทู้แล้วยังมีข้อสงสัย....ยังไม่กระจ่าง...ก็มาถามได้..

หรือจะมาอัพเดท..เรื่องราวของตนเองก็ได้...ไม่ว่ากันค่ะ...

อีกอย่าง..ก็อย่าตั้งหลายกระทู้...มันจะรกบอร์ด...เนื้อหาใจความก็ไม่ต่อเนื่อง...ไม่ดีค่ะ...

สู้ๆ นะคะ...พี่ลี

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6307 โดย คุณากร
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6315 โดย Hathaichanok05

hackbangna เขียน: ขอโทษครับที่ทำให้ไม่พอใจ และต้องขออภัยอย่างสูง บ้างทีก็พูดไม่ถูก แต่ผมจะไม่โทษตัวเองที่การศึกษาของผมมันไม่ได้เรื่องจิง แต่ก็ต้องขอขอบคุณที่ว่ากล่าว โดนอย่างงี้เข้าไป ขอเป็นผู้อ่าน อย่างเดียวแล้วกัน
คงไม่ว่ากันนะครับ ขออภัยอย่างสูง

คุณ Hackbangna อย่าเพิ่งน้อยใจไปค่ะ

คุณลองไปอ่านกระทู้ของเราดูซิ ของคุณน่ะ สิว สิว เลย

ตอนแรกเราก็มีความรู้สึก ไม่พอใจ น้อยใจ เสียใจ เหมือนโดนเหยียบย่ำดวงใจน้อยๆ อันน่าสงสาร ทำไมนะ เราทุกข์มา เศร้ามา โศกมา ทำไมต้องมาต่อว่าเราด้วยเรื่องเหล่านี้นะ ฯลฯ

แต่ท้ายที่สุดแล้ว พี่พี่ เพื่อนเพื่อน น้องน้องที่นี่ คือที่พึ่งพิงสุดท้าย และ ท้ายสุดของเรา

ไม่มีใครจะเข้าใจ "พวกเราชาวหนี้บัตรเครดิต" เท่าพวกเรากันเองอีกแล้วค่ะ

เพื่อนหรอ แฟนหรอ ญาติหรอ เค้าก็ไม่มาหยิบยื่นเงินให้เราใช้หนี้หรอก

โดนยึดบ้าน ยึดทรัพย์ เค้าก็คงไม่มาโดนแทนหรอก

เราทุกข์ เราร้อน เราลำบาก ก็คงไม่ได้มาทุกข์กับเราหรอก

เพื่อนดีมีน้อย เพื่อนที่จะมานั่งฟังคุณบ่นก็มีน้อย ใช้สอยอย่างประหยัดนะคะ

ใจเย็นๆนะ หายใจลึก ลึก 3 รอบ ทำตามนะ ... เข้า ออก เข้า ออก เข้า ออก ... ดีขึ้นยังคะ

เราคนไทย พูดภาษาไทย ใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องกันนะ ภาษาเราสวยงามจะตายไป ต่างชาติยังอยากมาเรียนเยอะแยะ นายเราเป็นต่างชาติ เค้ายังชอบ และ สนใจ จะเรียน จะรู้ ภาษาของบ้านเราเลย แล้วทำไม "เรา" คนไทย ไม่รักในภาษาของเรา

มาบ่นใหม่นะคะ เราไม่ถนัดให้ความรู้ แต่ถนัดสร้างสรรรอยยิ้ม

สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ngang2538

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6331 โดย Ly89

hackbangna เขียน: มีหมาย สารมา ครั้งที่เห็นหมาย สาร เค้านัทวันที่ ก็ไปตาม ปกติ

เอ้า...จะตอบให้....

โดนหมายศาล....ผมเข้าใจว่าครั้งแรกเป็นนัดไกล่เกลี่ย....คุณไปแล้วตกลงกันไม่ได้

นัดสืบพยานคุณไม่ได้ไปศาล เพื่อฟังคำตัดสิน...ศาลท่านก็จะพิพากษาตามโจทย์ฟ้องเลยครับ...

หรือ นัดแรกเป็นนัดไกลเกลี่ยและสืบพยาน...แต่ตกลงกันไม่ได้ ทนายเลยเลื่อนนัดให้

แต่คุณก็ไม่ได้ไปตามนัด...ศาลท่านก็จะพิพากษาตามโจทย์ฟ้องเหมือนกัน....

แต่...แต่...แต่....

โคตรสงสารเจ้าหนี้จังเลยว่ะ

คุณไม่มีงาน ไม่ได้ทำงานใช่ไหม....ไม่มีทรัพย์สินใช่ไหม...ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านใช่ไหม....

ฉนั้น...คุณไม่ต้องทำอะไรเลยครับ...นอกจากหาเงินสักก้อน ( เล็กๆ ) แล้วต่อรองขอส่วนลด

กดให้มิดเลยนะครับ.....ถ้ามันไม่ยอมก็ปล่อยไปก่อน...ไม่ต้องรีบ...แฮร์คัททำได้ตลอดชีพครับ

เอ้า....เอาไปอ่านซะ....

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ปล. ทีหลังก็พยายามสะกดภาษาไทยให้มันถูกหน่อยนะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6350 โดย hackbangna
ขอบพระคุณ อย่างสูงครับ เห็นทาง สว่างแล้ว พอดีตอนนี้ กลับบ้านเกิด ทำไร ทำนา ครับ ไม่เอาแล้วครับ กทมฯ เดี๋ยวเก็บเงินจากการทำไร ทำนาได้ สักก้อน คงเข้า กทมฯ มาไกล่เกลี่ย ขอโทษ พี่ๆ ที่ทำให้ไม่พอใจบางอย่าง จบได้แค่ ป.6 ครับ แต่พยายาม อ่านหนังสือ เพื่มความรู้อยู่ ตลอดครับ ไม่ว่ากันครับ แต่ต้องบอก จริงๆว่า รู้สึก ปวดมากครับ ที่คำถามแรกในชีวิต ที่ไม่เคยคุยกับใครเรื่อง เป็นหนี้ กลับโดนตอกซะหน้าหงาย แต่รู้สึกดีขึ้นมากแล้วครับ ขอบคุณ คุณ Batk ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6355 โดย Skynine

hackbangna เขียน: ขอบพระคุณ อย่างสูงครับ เห็นทาง สว่างแล้ว พอดีตอนนี้ กลับบ้านเกิด ทำไร ทำนา ครับ ไม่เอาแล้วครับ กทมฯ เดี๋ยวเก็บเงินจากการทำไร ทำนาได้ สักก้อน คงเข้า กทมฯ มาไกล่เกลี่ย ขอโทษ พี่ๆ ที่ทำให้ไม่พอใจบางอย่าง จบได้แค่ ป.6 ครับ แต่พยายาม อ่านหนังสือ เพื่มความรู้อยู่ ตลอดครับ ไม่ว่ากันครับ แต่ต้องบอก จริงๆว่า รู้สึก ปวดมากครับ ที่คำถามแรกในชีวิต ที่ไม่เคยคุยกับใครเรื่อง เป็นหนี้ กลับโดนตอกซะหน้าหงาย แต่รู้สึกดีขึ้นมากแล้วครับ ขอบคุณ คุณ Batk ครับ

o_) o_) อยากเห็นทางสว่างกว่านี้ไหม พ่อหนุ่มขี้งอน พี่อังแนะนำให้มาเข้าอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ.ในวันอาทิตย์ที่ 29 เม.ย.2555 ตั้งแต่เวลา 13.00-17.00 น.ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ นอกจากเสียค่ารถมา ณ มพบ.เท่านั้น ที่ยังไม่เข้าใจหรือยังไม่เข้าใจดีพอจะได้เข้าใจและมีภูมิความรู้แน่นขึ้น ...

คุณ hackbangna พี่อังอยากจะบอกกับคุณว่า ไม่ว่าเราจะเรียนจบจากชั้นไหน แต่สิ่งหนึ่งที่เราควรภูมิใจคือเราเป็นเจ้าของภาษา ควรเขียนพูดให้ถูกต้อง คุณรู้ไหมว่าหากเราเขียนผิด(พูดผิด)หรือตกแค่เพียงตัวอักษรเดียวความหมายเปลี่ยน เช่น แดงไม่รู้ข่าวคาว(ที่ถูกต้องเป็น ข่าวคราว) ของดำเลย ตั้งแต่จากดำย้ายออกไปจากที่นี่ (ทั้งๆ ที่ต้องการสื่อถึงเรื่องราวความเป็นไปของดำว่าเป็นอย่างไร สุขหรือทุกข์ แต่เมื่อเขียนผิด(พูดผิด)เป็นข่าวคาว(ซึ่งหมายถึงเรื่องที่ไม่ค่อยดี)การสื่อสารออกไปผู้ฟัง (อ่าน) อาจเข้าใจผิดได้ หากเราไม่เริ่มต้นที่ตัวเราแล้ว อนาคตภาษาไทยของเราจะเป็นอย่างไร...พี่อังไม่ได้ดุนะ แต่เพียงพี่อังกระตุ้นคุณเท่านั้น คุณจะงอน จะอะไรก็แล้วแต่คุณ พี่อังหวังว่าวันหนึ่งคุณจะเข้าใจว่าทำไมถึงเตือนกันในเรื่องการเขียน(พูด)ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพราะผู้ที่มาอ่านอาจมีเยาวชน เราต้องแบบอย่างที่ดี...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ อย่าท้อ อย่าถอย และอย่าขี้งอนนัก พี่อัง สวยประหาร[/[/color] o_) o_) center]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6357 โดย Skynine
o_) o_) กระทู้จองที่นั่งเพื่อเข้ารับการอบรมการปลดหนี้ รับจำนวนจำกัด 50 ที่นั่ง ช้าอดหมดนะ o_) o_) o_)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5467&limit=50&limitstart=50&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6360 โดย hackbangna
ครับ เข้าใจ แจ่มแจงเลย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6364 โดย Ly89

hackbangna เขียน: ขอบพระคุณ อย่างสูงครับ เห็นทาง สว่างแล้ว พอดีตอนนี้ กลับบ้านเกิด ทำไร ทำนา ครับ ไม่เอาแล้วครับ กทมฯ เดี๋ยวเก็บเงินจากการทำไร ทำนาได้ สักก้อน คงเข้า กทมฯ มาไกล่เกลี่ย ขอโทษ พี่ๆ ที่ทำให้ไม่พอใจบางอย่าง จบได้แค่ ป.6 ครับ แต่พยายาม อ่านหนังสือ เพื่มความรู้อยู่ ตลอดครับ ไม่ว่ากันครับ แต่ต้องบอก จริงๆว่า รู้สึก ปวดมากครับ ที่คำถามแรกในชีวิต ที่ไม่เคยคุยกับใครเรื่อง เป็นหนี้ กลับโดนตอกซะหน้าหงาย แต่รู้สึกดีขึ้นมากแล้วครับ ขอบคุณ คุณ Batk ครับ

เหตุการณ์เป็นอย่างไรต่อไป ก็กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะ...อย่าหายเงียบไปล่ะ......

ระหว่างนี้ เจ้าหนี้อาจจะโทรมาขู่ ส่งจดหมายขู่ หรือติดต่อผู้ใหญ่บ้าน หรือตำรวจ เหมือนที่หลายๆคน

โดนกันมาแล้ว ใช้มุขควายๆมาขู่สารพัด อย่าได้กลัว ทำใจให้นิ่งๆ เขาทำอะไรคุณไม่ได้หรอกครับ.....

เก็บเงินตามที่คุณบอกให้ได้ แล้วโทรไปเจรจากับเจ้าหนี้ดู ไม่ต้องถึงกับลงมากรุงเทพฯเพื่อเจรจาหรอก

อย่างที่บอก กดให้มิดด้ามไปเลยนะครับ.....อ้อ...สำคัญที่สุด ใบแฮร์คัทนะครับ ต้องได้ก่อนจ่ายตังค์...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6365 โดย Mommyangel
ลืมเรื่องทั้งหมดซะนะคะ...กลับบ้านนอกให้สบายใจ...แล้วมีเวลาว่างเมื่อไหร่ก็เข้ามาโพสต์...ความคืบหน้านะคะ...

แต่ถ้าอยากเล่าเรื่องบ้านนอก...บ้านนา...ซึ่งมันคือวิถีชีวิตในวัยเด็กของพี่ลีด้วย...ก็เล่าได้...นะคะ....

แต่จะย้ายกระทู้ไปไว้ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ค่ะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6391 โดย ntps
ที่คำถามแรกในชีวิต ที่ไม่เคยคุยกับใครเรื่อง เป็นหนี้ กลับโดนตอกซะ

ท่าทางจะงอนไม่เลิกนะ ไหนว่าเข้าใจไง จะเกิดเป็นใคร
จบชั้นอะไร เราไม่ได้ใส่ใจ แต่ทุกคนที่มา เรารู้แต่ว่าคือ
คนเป็นหนี้ที่มาถึงห้อง I.C.U แล้ว คุณเขียนมาถึงขนาด
นี้ ใช่ว่า ไม่เป็นนะ แต่ว่า คำว่า สาร มันมีความหมาย ทำให้
สื่อผิดได้ค่ะ

ไม่รู้ซิ เจตนาที่แท้จริงก็บอกไปแล้ว คงทำอะไรไม่ได้มาก
หากคุณจะกลับบ้านนอก เพราะน้อยใจเรา ตัวแก้วจ๋าเอง
เรียนภาษาไทยแค่ ป 6 เหมือนกันนะ แล้วพ่อส่งไปต่อต่าง
ประเทศ หลายปี ภาษาไทยไม่เก่งไม่แข็งแรงแต่พยายาม

อ่าน พยายามเขียนให้ถูกต้องค่ะ เพราะเป็นภาษาของคน
ไทยค่ะ หวังว่าคุณจะเข้าใจกันบ้างจริงๆ
คนเราอย่าคอยแก้ตัวต้องแก้ไข ความพยายามอยู่ที่ไหน
ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ ใช้อารมณ์เหนือเหตุผลมันไม่มี
ประโยชน์นะค่ะ สิ่งเดียวที่พวกเราต้องมี คือ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine, Shofrets

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.974 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena