เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6497 โดย hackbangna
555+ เลิกงอนไปตั้งนานแล้วครับ ที่ว่ากลับบ้านเกิด ก็เพราะว่าพ่อกับแม่ ทำฟาร์มเห็ดไม่ไหว เลยจะกลับไปช่วยพ่อกับแม่ เจ้าหนี้คงไม่ตามไปยึดฟาร์มเห็ดของพ่อกับแม่ผมหลอกนะ ขอบคุณ จริงๆ ครับ แล้วจะแอบมาอ่าน เลื่อยๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6499 โดย hackbangna
[quote="hackbangna" post=6268]มีหมายศาลมา ครั้งที่เห็นหมายศาลเค้านัดวันที่ ก็ไปตาม ปกติ
พอขึ้นศาลเสร็จ ทนายมีเอกสารให้ดู ว่าลดเงินให้
ผมบอกไปว่าผ่อนไม่ไหว ทนายเลยนัดมาศาลใหม่

เอาละครับที่จะถามก็คือ ทนายนัดคุย รอบ 2
แต่ผมลืมวันไปหาทนาย และก็เลยมาได้สัก 4-5 เดือนได้แล้วครับ

และก็มีจดหมายที่จะยึดทรัพย์สิน เพราะผมไม่มีอะไรให้ยึด งานก็ไม่ได้ทำ
พี่ว่าควรทำอย่างไรดี

จุดประสงของผมคืออยากจะไกล่เกลียให้เรื่องมันจบๆไปแต่ยังไม่เห็น มีจดหมายมาว่าให้ไปขึ้นศาลอีกรอบ
ผมก็เลยไม่รู้ว่าเค้าจะทำอย่างไร หรือว่าหมายศาลมันมาได้แค่ครั้งเดียว (ที่มันมาเป็น เล่มหนาๆ อะ)

หรือว่าผมต้องโทรหาทนายของเจ้าหนี้
หรือว่าจะอยู่นิ่งๆไปก่อนรอจนกว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นเอง

ขอความคิดเห็น ของพวกพี่ด้วยครับ[/quote]
ฉบับแก้ไขคำพูด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6502 โดย Ly89

hackbangna เขียน: 555+ เลิกงอนไปตั้งนานแล้วครับ ที่ว่ากลับบ้านเกิด ก็เพราะว่าพ่อกับแม่ ทำฟาร์มเห็ดไม่ไหว เลยจะกลับไปช่วยพ่อกับแม่ เจ้าหนี้คงไม่ตามไปยึดฟาร์มเห็ดของพ่อกับแม่ผมหลอกนะ ขอบคุณ จริงๆ ครับ แล้วจะแอบมาอ่าน เลื่อยๆ

อย่าอ่านอย่างเดียวสิครับ....ทักทายกันด้วย... :laughing:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6524 โดย Skynine

hackbangna เขียน: 555+ เลิกงอนไปตั้งนานแล้วครับ ที่ว่ากลับบ้านเกิด ก็เพราะว่าพ่อกับแม่ ทำฟาร์มเห็ดไม่ไหว เลยจะกลับไปช่วยพ่อกับแม่ เจ้าหนี้คงไม่ตามไปยึดฟาร์มเห็ดของพ่อกับแม่ผมหลอกนะ ขอบคุณ จริงๆ ครับ แล้วจะแอบมาอ่าน เลื่อยๆ

o_) o_) o_) o_) o_) จากหนุ่มขี้งอนไปเป็นเจ้าของฟาร์มเห็ดซะแล้ว.. พี่อังยินดีด้วยนะที่คุณไปช่วยพ่อกับแม่ทำงาน ท่านจะได้มีความสุขที่ลูกชายสุดแสนขี้งอนตุ๊บป่องๆ ไปดูแลกิจการงานแทนท่าน ว่างจากงานก็มาพิมพ์เล่าเรื่องการเพาะเห็ดว่าเป็นอย่างไรบ้างนะ สุขทุกข์อย่างไรก็ส่งข่าวมาบ้างนะพ่อหนุ่มขี้งอนของพี่อัง ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้างพ่อหนุ่มขี้งอนตุ๊บป่องๆ (พี่อังอยากเห็นเวลาคุณงอนจังว่าหน้าตาจะเป็นอย่างไร) สู้ๆๆ นะอย่าท้อ อย่าถอย พี่อัง สวยประหาร
พี่อังขอมอบบทเพลงนี้ไว้ให้คุณคะ
[/color] o_) o_) o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6588 โดย Mommyangel

ทำฟาร์มเห็นเหรอ....โห...พี่ลีอยากทำมั่ง....

แต่ไม่รู้ว่าเห็ด..มันจะชอบสภาพอากาศแถวปทุมฯ หรือเปล่า....

มาเล่าสู่กันฟังนะ...

คุณเพาะเห็ดอะไร...นะ...พี่ลีชอบเห็ดฟาง...เพราะมันอร่อย...เพาะเลี้ยงง่าย.....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6594 โดย Ly89

พี่ลี เขียน:

ทำฟาร์มเห็นเหรอ....โห...พี่ลีอยากทำมั่ง....

แต่ไม่รู้ว่าเห็ด..มันจะชอบสภาพอากาศแถวปทุมฯ หรือเปล่า....

คุณเพาะเห็ดอะไร...นะ...พี่ลีชอบเห็ดฟาง...เพราะมันอร่อย...เพาะเลี้ยงง่าย.....

ช่ายแล้วคร้าบ...พี่ลี...เห็ดฟาง...ผัดใส่กระเทียม น้ำมันหอย...ก็อร่อยเหาะแย้ว.....

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8591 โดย hackbangna

พี่ลี เขียน:

ตอบครับ เห็ดฟางครับ ทำอยู่ 12ห้องเองครับ พ่อกับแม่ยกให้ 8ห้อง พ่อแม่ เอาไป 4ห้องครับ และก็ปลูกกระเพา แปลงเล็กๆ ไว้ขายอีกนิดหน่อยครับ

วันนี้ที่กลับมาตอบเพราะว่า ทางบัตร first choice เค้าบอกว่า
first choice พูด "ศาลพิพากษาแล้ว คุณรู้รึยัง คุณไม่ได้ไปศาลใช่ไหม"
ผมบอกว่า "ครับ ผมไม่ได้ไป"
first choice พูด "ศาลพิพากษาให้คุณจ่าย 90,000 บาท"
ผมบอกว่า" ไม่มีหลอกครับ ผมไม่ได้ทำงาน ผมขอส่วนลดหน่อยได้ไหม"
first choice พูด "ปกติ ยอดหนี้ของคุณ 11x,xxx ลดให้เหลือ 90, 000"
ผมบอกว่า "งั้นทำจดหมายมาให้หน่อย เรื่องส่วนลด"
มีเท่านี้แหละครับ

คำถามมีอยู่ว่า
1.คิดว่าผมจะขอส่วนลดจาก first choiceได้อีกไหมครับ อยากให้ได้สัก 50,000 พอจะจ่ายได้ครับในครั้งเดียว
2.ศาลพิพากษาแล้ว ว่า 90,000 ต้องจ่ายตามนี้จริงๆหรือ ลดไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ
3.แล้วผมยังทำฟาร์มเห็ดอยู่กับพ่อแม่เค้ามีสิทธิทำอะไรผมได้ไหม
4.รถรถเก่าๆอยู่คันเดียวที่เป็นชื่อผม ทะเบียนก็ไม่ได้ต่อมา 5ปีแหละเค้าจะยึดไปไหมครับ
ขอบคุณพี่พี่นะครับ ส่วนตัวผม ตัวดำขึ้นมากครับแต่ก็ไปได้ดี กิจการและพ่อแม่ก็สบายใจ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8595 โดย Nok2865
อยากจะพูดอีกที ให้คนตัวดำสบายใจ...

โคตรสงสารเจ้าหนี้เลยว่ะ :laughing:

โทรหากรรมการดีกว่าไหม ขี้เกียจพิมพ์แล้ว เมื่อย...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8676 โดย hackbangna
ครับไม่กล้ารบกวนประธานหรือรองประธานหลอกครับ เอาเป็นว่าพี่พี่คนใหนมีความเห็นอย่างไรก็ทิ้งคำตอบไว้สักหน่อยเถอะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อคนที่อ่านด้วยครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8702 โดย Ly89

hackbangna เขียน: ครับไม่กล้ารบกวนประธานหรือรองประธานหลอกครับ เอาเป็นว่าพี่พี่คนใหนมีความเห็นอย่างไรก็ทิ้งคำตอบไว้สักหน่อยเถอะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อคนที่อ่านด้วยครับ

ความเห็นน่ะมีครับ...แต่ผมแนะนำให้โทรหากรรมการดีกว่าครับ....บางอย่างออกอากาศไม่ได้ครับ

แบบคุณน่ะ...จะเอาส่วนลดทั้งที...จะเอาทำไมน้อยๆ...มันต้องกดให้มิดด้ามสิครับ

ขอย้ำนะครับ....

อยากจะพูดอีกที ให้คนตัวดำสบายใจ...

โคตรสงสารเจ้าหนี้จังเลยว่ะ :laughing:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26233 โดย hackbangna
บริษัทบอกว่า เจ้าหนี้ จะหักเงินเดือนผม 30% แล้วค่าคอมอีก 30% ผมก็ยินดีให้หัก แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ถ้าผมให้หักแล้ว เงินที่ติดเจ้านี้ไว้มันจะมีวันหมดหรือเปล่าครับ
เงินเดือนของผม 9,000 บาท
ค่าคอมประมาณ 5,000 บาท
ติด FC ไว้ 80,000 บาท แต่ตอนนี้ ไป12,000 แล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26260 โดย Ploylyly
เจ้าหนี้ของคุณหมายถึง มีหมายอายัดเงินเดือนจากกรมบังคับคดีใช่มั้ยครับ :hurt:

ถ้ามีหมายมาจริงๆ บริษัทคุณก็ต้องนำส่งเงินให้กับกรมบังคับคดี 30% จากยอดรายได้ของคุณ เงินเดือน 9,000 บาท + ค่าคอม 5,000 บาท เป็น 14,000 บาท เท่ากับต้องหัก 4,800 บาท แต่ต้องเหลือแก่จำเลยเพื่อการดำรงชีวิต 10,000 บาท หมายความว่าบริษัทต้องนำส่งเงินเพียง 4,000 บาท

บริษัทก็จะหัก 4,000 บาททุกๆเดือน จนกว่าจะใช้หนี้แก่โจทก์ตามที่ยื่นเรื่องมาที่กรมบังคับคดีที่อ้างอิงคำพิพากษาตามคดีแดง จนแล้วเสร็จต่อกัน แต่ถ้ามี่เงินโบนัสอื่นๆ ก็สามารถยึดได้เหมือนกัน

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่และในกระทู้ปักหมุดนะ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878 :shy:

โชคดีครับ :sleep:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48895 โดย hackbangna
คืออยากทราบว่าหนี้ก้อนนี้มันจะหมดประมาณกี่ปี
คือโดนอายัดเงินเดือนมาแล้ว 1ปี
โดนเดือนละ 2,700
อยากทราบว่าเงินจำนวนนี้จะให้ ธนาคารหมด เป็นเวลากี่ปีครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.576 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena