หนี้สินรวมราว 1.3 ล้านบาทกับเงินเดือนเก็บต่อเดือน 5000

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24682 โดย aim
ตอบคุณ Fay
หมดความกังวลใจไประดับนึงแล้ว เมื่อเรามีความรู้และเข้มแข็ง
คนที่เป็นหนี้และพยายามหาทางแก้ไขหนี้ของตัวเองได้นี่ถือว่ามีความรับผิดชอบ ไม่ได้หมายความว่าเราจะถูกตราหน้าว่าเป็นคนไม่ดีจากสังคม

ฉันเป็นหนี้แล้วทำไม ฉันไม่มีสิทธิ์ขี่เบ็นซ์ ใส่นาฬิกาปาเต๊ะ ไปนอนอาบแดดกับครอบครัว หรือยังไง
เรามีสิทธิ์ทุอย่างและมาจากการดำรงวค์ชีวิตให้เป็นเหมือนเดิมแต่มีคุณภาพมากขึ้น ประหยัดมากขึ้น

เป็นหนี้ก็ต้อง เริ่ดๆ เชิ่ดๆ ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24683 โดย aim
ขอขอบคุณ คุณaim สำหรับคำแนะนำค่ะ
ตัวตุ๊กเองเคยได้อ่านกระทู้ "มวยคู่ยูเมะกับผม" ตั้งแต่สมัยตัวเองยังไม่มีปัญหาเรื่องหนี้เลย
จำได้ว่าค้นหาอะไรซักอย่างทาง google (ซึ่งน่าจะเกี่ยวกับอีซี่บาย) แล้วเจอกระทู้ของคุณ
ก็นั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ ตอนนั้นยังคิดเลยว่า สมัยนี้เค้าทวงหนี้โหดอย่างงี้เลยรึ?
แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะตอนนั้นถือว่าตัวเอง "เครดิตดี" ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดถนัด
คิดว่าหนี้ต่างๆ เราสามารถแก้ไขและชำระคืนได้ เลยไม่ได้ทำความรู้จักชมรมแห่งนี้

มาวันนี้วันที่ใช้หนี้ไม่ไหวแล้ว ความคิดว่า "เครดิตดี" มันก็เหมือนล้อเลียนตัวเอง
เรายอมเป็นลูกหนี้ชั้นเลวของสถาบันการเงิน เพื่อสร้างครอบครัวที่ดีในอีก 2-4 ปีข้างหน้าให้ได้
ตอนนี้เพิ่งหยุดได้ 2 เดือนเข้าเดือนที่ 3 ต้องปลดหนี้ให้ได้ ใจยังสู้ค่

ตอบกลับคุณ pointpaint ครับ
ขอบคุณมากครับ
ผมจะเล่าเรื่องนึงซึ่งเหมือนคุณมากเลยทีเดียวแต่ต่างกันตรงที่ว่า ในตอนนั้นเรื่องหนี้ของผมก็เริ่มจะมีปัญหาในการหมุมหาเงินมาชำระคืนแล้ว ซึ่งในตอนนั้นมีประวัติการชำระคืนยังดีอยู่
วันนึงได้เข้าร้านเน็ต เนื่องจากเน็ตที่ห้องผมช้ามาก เหลือบไปเห็นโต๊ะข้างกำลังดูเวปชมรมหนี้บัตรเครดิตอยู่ เราก็ลองเสริชดูบ้าง (สมัยบอร์ดส้ม) เจอแต่เรื่อง H/C ยังไม่เข้าใจ พออ่านแบบผ่านๆไม่จริงจัง ดูว่ามันยาก เลยปล่อยไป

เพราะว่ายังไม่เจ็บไงครับ

พอเจ็บตัวขึ้นมาก็ต้องหาทางออก ทิศทางในตอนนั้นใครมันจะช่วยเราได้นอกจากตัวเราเอง ที่พึ่งทางใจ ญาติสนิท มิตรสหา ไม่เคยได้รับรู้ เพราะใครๆก็อายตอนนั้นผมก็เป็น แต่เมื่อถึงเวลาแล้วผมกลับไม่มียางอายอีกเลย เพราะว่า ด้านได้อาย อด มันเป็นเวลาที่เราต้องพูดคุยกับทุกคน

ไม่เหลือใครให้พึ่งพิง
จึงเดินทางกลับเข้ามาที่เวปนี้อีกครั้ง
เมื่อศึกษาอย่างจริงจัง ก็วนเวียนอยู่ที่บอร์ดนี่แหละ สมัยก่อนเราจะหาข้อมูลก็จัดว่าเป็นการช่วยตัวเองล้วนๆ ปรึกษาหนี้กันในนี้ แรงศรัทธาจึงเกิดขึ้นอย่างแรงกล้า

สนุกที่มีเพื่อนๆ ไม่ว่าจะเฝ้าบอร์ด ดักจับกระทู้ที่คาดว่าน่าจะมาตั้งกระทูล่อเป้าจากเจ้าหนี้ โทรคุยปรึกษากัน ไม่ว่าจะเป็นพี่บัว พี่ Arshavin พี่นกกระจอกเทศ และหลายๆคน สนุกมาก
จนมาเป็นกรรมการชมรมหนี้ ซึ่งเรารู้ว่างานต่างๆมันยาก เรารู้ว่าใครหนีร้อนมาพึ่งเย็น ตัวเราก็เป็นมาก่อน
ไปโรดโชว์ให้คำปรึกษากับชมรม เปิดอบรมนอกสถานที่ ผมเห็นว่ากรรมการทุกคนงานเยอะมาก ไม่ได้นอน โดยสมัยนั้นจะทำการปักหลักที่บ้านพี่บัว
ขอเตือนว่า อาหารที่พี่บัวทำอร่อยมากครับลองไปตามอ่านในกระทู้แกสิ

ผ่านขั้นตอนต่างๆมาพอสมควร
ผมจะบอกเลยว่าเกือบทุกวิธีการแก้หนี้ผมทำครบ ไม่ว่าจะเป็นการย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ในเขตอำนาจศาลที่คดีล้นเหลือเกิน โดยมีจุดมุ่งหวังว่า ถ้ากรณีเราขอเลื่อนคดี โดยมีจุดประสงค์เพื่อขอเวลาเก็บเงินก็ทำครับ

และบางทีที่เราแก้หนี้ให้อยู่มือได้ในระดับนึงแล้ว ผมต้องขอจากลามาทำภารกิจที่ต้องเลือกและต้องทำ
ตอนนี้ยังพอมีเวลาอยู่บ้างจึงมีโอกาสเข้ามาช่วยบอร์ด

และถ้ามีเวลาผมจะมาตั้งกระทู้ใหม่อัพเดทเรื่องหนี้ให้ฟังว่า เริ่มยังไง ปิดจบอะไรไปบ้างปีไหน ไปขึ้นศาลและต่อรองยังไงครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24764 โดย fay
จริงอย่างคุณ aim ว่าค่ะ จริงทุกคำพูดเลย ฝ้ายพึ่งเข้ามาในนี้ได้ไม่นาน เลยไม่ค่อยได้รู้จักสมาชิกท่านเก่าๆ ยกเว้น ท่านที่เป็นกรรมการอ่ะค่ะ ที่พอจะได้รู้จักชื่อเสียงเรียงนามบ้าง รู้สึกเป็นเกียรติจริงๆ ที่มีสมาชิกเก่าๆ กลับมาโพสแนะนำในหัวข้อตัวเองแบบนี้ ดีใจมากๆ คะ :สู้ๆ: ยังไงถ้าสะดวกก็แวะเวียนมาแบ่งปันประสบการณ์เพิ่มเติมนะค่ะ เหล่าสมาชิกใหม่ๆ อย่างฝ้าย จะคอยติดตามประสบการณ์อันยากลำบากของทุกท่านไว้นำมาประยุกต์ปรับใช้กับของตัวเองค่ะ ขอบพระคุณจากใจเลยค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25129 โดย เข็ดแล้วหนี้
ขออนุญาตถามคุณ aim หน่อยครับ

เรื่องย้ายทะเบียนบ้านครับ ต้องย้ายไปอยู่ที่ทะเบียนบ้านใหม่กี่วันหรือเดือนครับ หมายศาลถึงจะส่งไปตามที่อยู่ใหม่ของเราครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25130 โดย เข็ดแล้วหนี้
ขออนุญาตถามคุณ aim หน่อยครับ

เรื่องย้ายทะเบียนบ้านครับ ต้องย้ายไปอยู่ที่ทะเบียนบ้านใหม่กี่วันหรือเดือนครับ หมายศาลถึงจะส่งไปตามที่อยู่ใหม่ของเราครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25295 โดย jackfat

เข็ดแล้วหนี้ เขียน: ขออนุญาตถามคุณ aim หน่อยครับ

เหมือนจะ90วันนะครับ เพราะผมก็เพิ่งจะย้ายมาอยู่บ้านเพื่อนที่ กทม. ตามคำแนะนำของอาทนาย ผิดถูกยังไงช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ

ส่วนคุณฝ้าย สุดยอดมากเลย ผมจะพยายามหาเวลาว่างๆมาอ่านครับ มาเจอ เคส ของคนที่เป็นหนี้เยอะกว่าผม แล้วอ่านประสบการณืเค้าทำให้ผมยิ่งมีกำลังใจเพิ่มขึ้น และผมขอเป็นส่วนหนึ่งในการให้กำลังใจคุณฝ้ายด้วยครับ สู้ๆครับ :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25338 โดย aim

เข็ดแล้วหนี้ เขียน: ขออนุญาตถามคุณ aim หน่อยครับ

เรื่องการย้ายทะเบียนบ้านนี้ เดิมทีผมมีจุดประสงค์ตั้งแต่แรกแล้วในเมื่อเริ่มทำตารางหนี้ประกอบกับดูช้อมูลต่างๆมา เรียกว่าเตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆเลยครับ โดยการย้ายทะเบียนบ้านของผมในสมัยนั้นไปลงอยู่ที่เขตอำนาจศาลแขวงรัชดา เนื่องจากสมัยนั้นหรือปัจจุบันมีคดีเยอะมาก เรียกได้ว่าล้นศาลและขณะเดียวกันยังมีเขตอำนาจศาลมีนบุรีก็ใช่ย่อยงานล้นเหมือนกัน
โดยมีจุดประสงค์คือ กรณี H/C ไม่ทันหรือรวบรวมเงินไม่เพียงพอ ผมก็จะให้เหตุผลที่ฟังขึ้นและเหมาะสมในการขอเลื่อนคดีออกไปก่อน โดยที่ต้องรอลุ้นว่าจะได้นานกว่าที่อื่น ที่คดีน้อย ทั้งนี้ต้องอาศัยจังหวะการต่อรองโดยอาศัยตารางนัดของทนายฝ่ายโจทก์ด้วย เราต้องพยายามชิงเลื่อนนัดออกไปอีกให้มากเท่าที่จะทำได้(ในเวลานั้น)
สมมุติว่า ผมขึ้นศาลเดือน พฤศจิกายน ถ้ามีการขอเลื่อนออกไปโดยวิธีการปรกติ คือ ขอกลับไปเจรจากับทางฝ่ายเจ้าหนี้ ทนายส่วนใหญ่จะไล่บีบประมาณ เดือนเดียวซึ่งก็หมายถึงว่า( น่าจะเป็นเดือน ธค ประมาณไม่เกินวันที่ 15 ของเดือนนี้) แต่ผมก็จะมีเหตุผลโดยขอเลื่อนออกไปเป็นเดือน มค ปีถัดไป เพราะรู่อยู่แก่ใจว่าถ้าทางทนายจะให้มาจบกันที่เดือน ธค นั้นซึ่งเป็นปลายเดือน คดีที่มีอยู่ในศาลก็เยอะอยู่แล้ว และประมาณกลางเดือน ธค ของทุกปีทางศาลก็จะต้องปืดรับส่งฟ้องในคดีอื่นๆด้วย จะเปิดรับอีกทีก็หลังปีใหม่เนื่องจากคดีเต็ม ดังนั้น 90 % ผมจะได้ปีหน้าทันที แต่ถ้าเป็นการเลื่อนโดยวิธีอื่นๆที่ไม่ปรกติ เช่นสู้คดี นัดสืบพยานเราก็ต้องลุ้นกันว่าจะได้มากน้อยเท่าไหร่แต่ก็อาจจะอยู่ 2-4 เดือนก็ว่ากันไปตามที่ทางคุณได้ทำการตกลงกัน (เพราะแต่ละคดีไม่แน่นอน) แต่ก็ยังดีกว่าขึ้นศาลที่มีงานน้อย เพราะปิดจบไวมากครับ ในฐานะคดีผู้บริโภค ผบ. ซึ่งตรงนี้ไปหาอ่านเพิ่มเติมเอาดูว่า มันได้ช่วยให้ลูกหนี้ได้ดีกว่าเดิมหรือ ไม่ แต่ในส่วนตัวผมว่าคดีวิผู้บริโภค จะเอนเอียงไปทางฝั่งเจ้่าหนี้มากกว่า เพราะฟ้องไว เดี๋ยวนี้ 1 ปีก็ฟ้องแล้ว กระบวนการเร็วมาก
ดังนั้นวิธีนี้เป็นวิธีที่ผมจะเอาไว้ใช้แบบปลายเหตุ เพราะในใจผมคิดว่าการบริหารหนี้ของผม ประมาณ 30 % เท่านั้นที่ต้องใช้วิธีนี้
ถามว่าต้องย้ายก่อนเท่าไหร่ถึงจะดี ผมจะตอบว่าควรย้ายแต่เนิ่นๆครับ อย่าไปทำเรื่องย้ายในเวลากระชั้นชิดหรือ การคาดเดาว่าหยุดจ่ายมาเกือบปีแล้วค่อยย้าย เราต้องให้เวลากับทางระบบด้วย เพราะเราจะได้ไม่พลาดหมายศาล ให้ไปอ่านต่อเอง กรณีที่ส่งฟ้องผิดศาลเป็นยังไง เพราะพี่นกอธิบายได้อย่างละเอียด เพราะคดีผบ ต้องฟ้องตามภูมิลำเนาของหนี้หนี้เท่านั้น บางกรณีก็มีฟ้องในภูมิลำเนาของเจ้าหนี้ แต่ก็มีวิธีการแก้ไขอย่างไร เราถึงได้ถามสมาชิกเรื่อยๆว่าไปศาลไปเพื่ออะไร ก็จะมีคำตอบอยู่ 3 ข้อทั้งสิ้นครับ ก่อนเซ็นเอกสารอะไรต้องดูให้ดี ว่าใบเลื่อนศาลต้องมีหน้าตายังไง เขียนอะไรบ้าง เพราะลูกหนี้หลายคนเจอ ทนายความที่จัดว่าเลวมาก สอดแทรกใบยินยอมความมาให้ โดยบอกว่าเซ็นต์ไปเถอะ ปรากฎว่าเป็นใบยอมรับสภาพหนี้ ทริคเลวๆเหล่านี้มีให้เห็นเรื่อยๆ ถ้าเจอกรณีนี้ก็อ่านก่อน แล้วลองถามทางผู้พิพากษาพร้อมหยิบใบไปให้ท่านดู ถามว่าใบนี้หมายความว่าอะไรครับ/คะ ท่าน เพราะหฯุไม่เข้าใจ ทางทนายเขาบอกให้เซ็นต์เลย เป็นใบเลื่อนคดี

รับรองมีเฮจ้ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25340 โดย aim
ก็ยังมาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้และทุกคนอยู่นะครับว่า อย่าท้อต้องหนักแน่น
" อย่ามัวแต่รีบเก็บเงิน จนทำให้ตัวคุณและคนอื่นต้องลำบาก เพราะเจอมาเยอะแนะนำมาหลายคนแล้วว่า ถ้าคุณมัวแต่ประหยัดขั้นมาก คุณจะทำได้ดีมั้ย ทำได้นานเท่าไหร่ มันจะท้อนะ ผมว่าควรลองประหยัด อดออม ในแบบที่เราสามารถใช้ชีวิตแบบมีคุณภาพดีมั้ย สนุกไปกับมัน เพราะที่ผ่านมาให้เริ่มนับดูว่าตั้งแต่มีหนี้หมุนเงินปวดหัวมานานเท่าไหร่ และกว่าจะรู้ตัวก็ค่อยมาแก้หนี้ หนทางยังมีอีกยาวไกล ให้พาครอบครัวกลับมา พาเพื่อนที่จากไกลกลับมา เพราะชีวิตเราได้พบคำตอบของตัวเองและยอมรับแล้ว เราจะไม่ทุกข์อีกแล้ว เริ่ดๆ เชิ่ดๆ "

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25367 โดย pointpaint

aim เขียน: ก็ยังมาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้และทุกคนอยู่นะครับว่า อย่าท้อต้องหนักแน่น
" อย่ามัวแต่รีบเก็บเงิน จนทำให้ตัวคุณและคนอื่นต้องลำบาก เพราะเจอมาเยอะแนะนำมาหลายคนแล้วว่า ถ้าคุณมัวแต่ประหยัดขั้นมาก คุณจะทำได้ดีมั้ย ทำได้นานเท่าไหร่ มันจะท้อนะ ผมว่าควรลองประหยัด อดออม ในแบบที่เราสามารถใช้ชีวิตแบบมีคุณภาพดีมั้ย สนุกไปกับมัน เพราะที่ผ่านมาให้เริ่มนับดูว่าตั้งแต่มีหนี้หมุนเงินปวดหัวมานานเท่าไหร่ และกว่าจะรู้ตัวก็ค่อยมาแก้หนี้ หนทางยังมีอีกยาวไกล ให้พาครอบครัวกลับมา พาเพื่อนที่จากไกลกลับมา เพราะชีวิตเราได้พบคำตอบของตัวเองและยอมรับแล้ว เราจะไม่ทุกข์อีกแล้ว เริ่ดๆ เชิ่ดๆ "

ชอบเม้นต์ข้างบนอ่ะค่ะ "เราจะไม่ทุกข์อีกแล้ว เริ่ดๆ เชิ่ดๆ" :555:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25822 โดย fay
กลับมาแล้วค๊าาา กลับมาพร้อมข้อมูลอัพเดต ฮ่าา ก่อนอื่นเลย ฝ้ายต้องขอบคุณคุณ aim คุณ jackfat คุณ เข็ดแล้วหนี้ และทุกคนที่เข้ามาอ่าน เข้ามาให้กำลังใจ ทำให้กระทู้นี้ไม่เงียบเหงา แถมมีความรู้สอดแทรกด้วยนะค๊าาา
--> คุณ jackfat ค่ะ ฝ้ายไม่ได้สุดยอดเลย เป็นหนี้ขนาดนี้ บอกตรงๆ แทบล้มทั้งยืน นอนร้องไห้ หมดอาลัยตายอยากไปหลายวัน โทรไปปรีกษาคุณนกกระจอกเทศก็ร้องไห้ไป พูดไป เพราะตอนแรกคุณนกกระจอกเทศนึกว่าฝ้ายเป็นพวกเจ้าหนี้ปลอมตัวมาสอบถาม ฮ่าาา แต่ก็ถ้าไม่ได้คุยกับคุณนกกระจอกเทศวันนั้น และได้เข้ามาเจอ มาได้รับกำลังใจจากท่านกรรมการ สมาชิกทุกท่านไม่ว่าจะเป็นคุณ kaewja คุณกอบัว คุณ Anakin ฯลฯ ในเว็ปนี้ ไม่รู้วันนี้จะยังมีฝ้ายคนนี้อยู่บนโลกกลมๆ ใบนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้อ่ะค่ะ ทำให้ฝ้ายกล้าไปสารภาพกับคุณพ่อ คุณแม่ คราวนี้เลยได้กำลังใจที่มีค่าที่สุดสำหรับลูกที่ก้าวพลาดไปแล้วในชีวิตอย่างฝ้าย ท่านทั้งสองให้อภัย พร้อมช่วยเหลือ เป็นกำลังใจให้ นี่หล่ะค่ะ ความรักของพ่อแม่ ฝ้ายรู้ซึ้งก็วันที่ตัวเองตกอับที่สุดในชีวิตนี่แหล่ะ
-->พล่ามซะยาวเกือบลืมแชร์ประสบการณ์เลยค่ะ คืองี้ค่ะ เมื่อกี้ก่อนมาพิมพ์ในนี้มีที่หนึ่งของบัตรกรุงศรี จีอี ค่ะ เป็นเจ้าแรกเลยที่เสนอส่วนลดมาให้ คิดแล้วประมาณ 36% จากยอดหนี้ปัจจุบันค่ะ แต่ยังไงจะลองใช้กลยุทธ์ของคุณกอบัวที่ไปฟังตอนงานสัมมนาดูก่อนนะค่ะ ได้ความปิดจบออกเอกสารใบปิดมาแล้วยังไง จะมาอัพเดตให้อย่างละเอียดเลยค่ะ แบบฝ้ายดีใจมากตัวแรกเลยที่เสนอมานอกนั้นเสนอให้ประนอมหนี้ทั้งนั้นเลย ดีใจประหนึ่งปลดหนี้ล้านกว่าหมด ฮ่าาาาา เพราะตอนแรกที่เล่าเรื่องแนวทางนี้ให้แม่ฟัง แม่ยังแบบมันจะลดกันได้จริงเหรอ ปล่อยไว้นานดอกไม่เพิ่ม บานเหรอไง เอาเงินแม่ไปปิดบ้าง บางเจ้าไหม ตอนนั้นฝ้ายใจหนึ่งก็อยากปิด อยากหมดหนี้แต่ก็ยังยืนกรานว่ารอหน่อยนะแม่ ขอหนูลองใช้แนวทางของหนูก่อน เมื่อกี้นี่พอได้มีส่วนลดฝ้ายเลยรีบโทรไปบอกแม่เลยค่ะ ให้ท่านมั่นใจในแนวทางของชมรมว่าทำได้จริง แต่เราต้องอดทนอ่ะค่ะ ตัวนี้ฝ้ายหยุดจ่ายเมื่อปลายเดือนสิงหาที่ผ่านมาค่ะ ตัวนี้ยอดหนี้ไม่สูงมากค่ะประมาณ 30000 บาทค่ะ เงินก็พอมีอยู่หมื่นกว่าบาทอ่ะค่ะ ตั้งแต่หยุดจ่ายแล้วเก็บอดออมไว้อ่ะค่ะ เลยจะลองคุยกันดูอีกที ก่อนจะจบความคิดเห็นนี้ฝ้ายไปเจอรูปหนึ่งมาอ่านแล้วดีมากเลยอยากมาแชร์อ่ะค่ะ เพราะฝ้ายเองก็ได้กำลังใจ ได้แนวคิดดีๆ จากหลายๆ รูปในแต่ละกระทู้ที่ทุกท่านแชร์กันไว้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25871 โดย calf
สวัสดีค่ะ คุณฝ้าย ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ แต่ยกย่องเลยค่ะว่า ทำได้อย่างไร หนี้มากมายขนาดนั้น
(เป็นเรื่องดีหรือเปล่าเนี้ย) จะคอยติดตามเรื่องต่อไปนีค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25903 โดย เข็ดแล้วหนี้
ดีใจด้วยครับคุณฝ้ายที่จะปิดแล้วใบหนึ่ง ของผมจะเข้ารอบบิลที่สี่แล้วยังเงียบอยู่เลยครับ แต่ที่เงียบกว่าคือเสียงโทรศัพท์ครับ สงสัยอยู่ในช่วงเปลี่ยนมือทวงแน่ๆเลย 555+

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25904 โดย เข็ดแล้วหนี้
ดีใจด้วยครับคุณฝ้ายที่จะปิดแล้วใบหนึ่ง ของผมจะเข้ารอบบิลที่สี่แล้วยังเงียบอยู่เลยครับ แต่ที่เงียบกว่าคือเสียงโทรศัพท์ครับ สงสัยอยู่ในช่วงเปลี่ยนมือทวงแน่ๆเลย 555+

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25905 โดย เข็ดแล้วหนี้
ผมกดส่งที่เดี่ยวทำไมถึงตอบไปสองครั้งละ

ขอโทษคุณฝ้ายด้วยนะครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25907 โดย pointpaint

เข็ดแล้วหนี้ เขียน: ดีใจด้วยครับคุณฝ้ายที่จะปิดแล้วใบหนึ่ง ของผมจะเข้ารอบบิลที่สี่แล้วยังเงียบอยู่เลยครับ แต่ที่เงียบกว่าคือเสียงโทรศัพท์ครับ สงสัยอยู่ในช่วงเปลี่ยนมือทวงแน่ๆเลย 555+

สงสัยจะเป็นอย่างที่คุณเข็ดแล้วหนี้ว่าค่ะ
ตุ๊กเองก็กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 4
โทรศัพท์มันเงียบไปแปลกๆ :shy:

ดีใจกับคุณฝ้ายด้วยนะคะ จะพิฆาตศัตรู 1 รายแล้ว :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25934 โดย fay
---> คุณ calf ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากๆ เลยนะค่ะ ฮ่าาาา ถ้าขอได้ เรื่องสร้างหนี้สินนี่ไม่อยากเก่งเลยหล่ะค่ะ ขอเก่งในการบริหาร จัดการเงินของเราให้มีประโยชน์ดีกว่าอ่ะค่ะ

--->คุณ เข็ดแล้วหนี้ ค๊าาาา ฝ้ายเองก็ดีใจที่จะปิดแล้วนึ่งรายและก็เดือนนี้อาจจะปิดได้อีกเจ้าอ่ะค่ะ อ่านกระทู้อัพเดตของฝ้ายได้อีนอันเลยค่ะ เดี๋ยวเอาเดตให้นะค่ะ จะได้รู้ทันกันว่าช่วงนี้เริ่มมีส่วนลดแล้ว... ส่วนเจ้าหนักๆ ของฝ้ายก็เงียบๆ ไปเหมือนกันค่ะ สงสัยอย่างที่คุณว่ากะลังอยู่ในช่วงเปลี่ยน ถ่ายโอนเข้าสำนักงานกฎหมายอ่ะค่ะ

---> คุณตุ๊ก ขอบคุณนะค๊า... :)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25936 โดย fay
มาอัพเดตกันเลยค่ะ
Krungsri Credit Card
หยุดจ่าย: ส.ค. 55
เสนอส่วนลด และปิดจบภายใน: พ.ย. 55
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 30,xxx บาท
เสนอให้จ่ายที่: 19,000 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 18,000 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 40%
สถานะ: รอพนักงานเสนอหัวหน้าอีกทีในยอดที่ขอต่อรองและถ้าอนุมัติก็รอเอกสารยืนยันการปิดจบภายในวันจันทร์นี้ค่ัะ
ปล. พนักงานทวงหนี้ท่านนี้มารยาทดีมากค่ะ คือพูดจาดีและแนะนำเราว่าควรจะต้องมีเอกสารยืนยันการปิดจบหนี้กับทางเขาก่อนแล้วค่อยไปจ่ายนะ คุณอย่าพึ่งไปจ่าย หลังจากได้เอกสารและคุณไปชำระแล้วให้เก็บใบเสร็จไว้ หลังจากนั้นประมาณ 15 วันจะมีเอกสารยืนยันการสิ้นสุดภาระหนี้ส่งไปยืนยันอีกตัว คือที่ฝ้ายว่าดีเพราะไม่ล่อ ลวง โกหก เราให้ไปจ่ายก่อนมีการแนะนำฝ้ายด้วยอ่ะค่ะ แล้วแบบแนะนำอย่างที่ชมรมแนะนำเลย ฝ้ายเลยว่าคนนี้ก็คงพอจะมีสำนึกของความเป็นคนอยู่บ้าง ไอ้เรื่องส่วนลดฝ้ายเข้าใจว่าเขาก็ต้องให้ตามนโยบายของบริษัทเขาอยู่แล้ว เขาไม่ได้มีสิทธิ์ลดให้เราได้ว่าจะเอาเท่านั้น เท่านี้อ่ะค่ะ เลยถือว่าดีในระดับหนึ่งเลย

Simple Card
หยุดจ่าย: ส.ค. 55
เสนอส่วนลด และปิดจบภายใน: พ.ย. 55
ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 43,xxx บาท
เสนอให้จ่ายที่: 26,000 บาท
ต่อรองได้เหลือ: 25,000 บาท
คิดเป็นเปอร์เซ็นต์โดยประมาณของยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน: 42%
สถานะ: รอพนักงานเสนอหัวหน้าอีกทีในยอดที่ขอต่อรองและถ้าอนุมัติก็รอเอกสารยืนยันการปิดจบค่ะ
*เรื่องส่วนลดทั้งหมดอันนี้แล้วแต่ตัวบุคคลนะค่ะ บางท่านอาจจะได้เยอะกว่านี้ก็ได้ค่ะ แต่ฝ้ายพยายามแล้วและพอจะมีเงินปิดได้ เลยอยากจบๆ กันไปค่ะ ฝ้ายมีหนี้เยอะเลยอยากกำจัดศัตรูตัวเล็กๆ ไปก่อนค่ะ*

--->จากเท่าที่สังเกตนะค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มมีส่วนลดให้มาบ้างแล้วค่ะสำหรับคนหยุดจ่ายมา 3-4 เดือน 30 เกือบ 40% หรือ 40% กว่าๆ กันเลยทีเดียวค่ะ แต่จะเป็นพวกยอดหนี้ไม่เกิน 50,000 อันนี้ของฝ้ายนะค่ะ แล้วต่อรองจากยอดที่เขาเสนอกันมาก็ได้ลดลงอีกไม่เกิน 1,000 บาท อันนี้เหมือนเป็นมาตรฐานของช่วงนี้เลยอ่ะค่ะ โดยส่วนตัวมีเงินพอปิดและคุณแม่พอจะช่วยเหลือได้ก็ปรึกษากันท่านเห็นว่าสมควรเลยอยากให้ปิดจบกันไปค่ะ ส่วนของรายใหญ่ๆ หนี้เยอะๆ ที่เกือบแสนยังเงียบอยู่ค่ะ ก็โทรมาแต่ยังไม่มีเสนอส่วนลดอ่ะค่ะ
คิดว่าต่อแต่นี้คงมีมาเรื่อยๆ แต่จะว่าไปฝ้ายยังโชคดีอยู่อย่างค่ะ ฝ้ายยังไม่เคยเจอพวกทวงหนี้ที่ใช้คำพูดไม่ดีกับฝ้ายนะค่ะ มีแต่ที่เดียวคือบัตรโลตัสที่พูดจา ขอใช้คำว่ากวนตรีน.... ดีกว่า ฝ้ายก็เลยกวนมันกลับไป โลตัสนี่ยอดหนี้ตอนหยุดประมาณ 40,xxx ได้ค่ะ ชวนประนอมหนี้บอกว่าจะช่วยเราจะได้ลดดอกเบี้ย ฝ้ายบอกไม่ทำ มันก็ขึ้นเสียงใส่ฝ้ายเลยค่ะ ก็เลยเถียงกันไปมา ฝ้ายเลยบอก ไม่มี ไม่จ่าย ไม่ทำไอ้สัญญานรกนี่ด้วย มันบอกเราจะดำเนินการฟ้องศาล ฝ้ายเลย เออ....มาเลย รอหมายศาลอยู่ ส่งมาเลย สะใจชะมัดเลยค่ะ 555

--->ฝ้ายตามอ่านประสบการณ์ของทุกคนอยู่นะค่ะ ใครมีความคืบหน้าอะไร ยังไง เราจะได้มาบอกๆ กันอ่ะค่ะ จะได้รู้กลเกมว่าตอนนี้มันมีอะไร ให้ส่วนลดอะไรยังไงบ้าง เราจะได้เอามาประยุกต์ใช้กันหน่ะค่ะ จะได้ไม่พลาด ไม่พลั้งกันค่ะ โดยส่วนตัวฝ้ายไม่ได้หวังส่วนลดเยอะมากมายอะไร ขอแค่สมเหตุ สมผล และถ้าตอนนั้นฝ้ายมี ก็อยากจะขอปิดจบกันไปค่ะ

ขอให้ทุกคนโชคดีปิดหนี้กันได้ไวๆ นะค่ะ ของฝ้ายยังอีกยาวไกลเลยค่ะ แต่ใจสู้ และกำลังใจดีค่ะ ไม่กลัวอะไรทั้งนั้น สักวันต้องเป็นวันของเราค่ะ :im_here:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25951 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ ส่วนลดมากน้อยไม่สำคัญ สำคัญที่เราพอใจและพอมี

โชคดีครับ
:love:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: fay

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26268 โดย meawpung
ยินดีด้วยครับ
เมื่อเริ่มเดินทาง ย่อมถึงที่หมายสักวัน
สำคัญที่เราตั้งหัวเรือให้ตรงหรือเปล่าเท่านั้นครับ

เป็นกำลังใจให้ซำเหมอ
จากคนมีหนี้ล้านอัพเช่นกัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aim, fay

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26271 โดย Nok2865

ดีใจด้วยค่ะ น้องฝ้าย จะคืบบ้าง คลานบ้าง ขอแค่อย่าหยุดเดิน

สักวัน น้องจะไปถึงเส้นชัย แน่นอน...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: fay

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.138 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena