เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11122 โดย Pych

กอบัว เขียน: ทุกข์มันจะสอนให้เรารู้จักคุณค่าของตัวเอง ได้ดีกว่าสุข จริงไหม?
แต่ก่อนยังเคยพูดกับน้องๆ สมัยเป็นสมาชิกใหม่ ปี 52 ว่า
"ถ้าเราเก็บเงินเก่งกันขนาดนี้ ป่านนี้เราคงเป็นเจ้าของหยามก๊อนไปแล้วเน๊อะ" 555++
เก็บเงินใช้หนี้ได้ปีหนึ่งตัังหลายแสน...โห...เก่งจริงๆ พับเพ้ย...
โชคดีแค่ไหนที่เรามาเจอชมรมตอนอายุยังไม่มากเท่าไหร่
อีกไม่นานคุณก็หมดหนี้ และได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ตอนอายุยังน้อยๆ
ดูแต่พี่บัว...ใช้แนวทางของชมรมเดี๋ยวเดียว...หมดหนี้แล้ว...
อายุก็แค่ยี่สิบ...แหม...หนทางข้างหน้าสดใสซ่าบซ่าส์ อิ...อิ...

ที่แกบอกว่า ยี่สิบน่ะ แกหมายความว่า

อีกแค่ยี่สิบปีก็จะครบ 100 ปีแล้วต่างหากล่ะคร้าบ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11160 โดย meawpung

Anakin เขียน:

กอบัว เขียน: ทุกข์มันจะสอนให้เรารู้จักคุณค่าของตัวเอง ได้ดีกว่าสุข จริงไหม?
แต่ก่อนยังเคยพูดกับน้องๆ สมัยเป็นสมาชิกใหม่ ปี 52 ว่า
"ถ้าเราเก็บเงินเก่งกันขนาดนี้ ป่านนี้เราคงเป็นเจ้าของหยามก๊อนไปแล้วเน๊อะ" 555++
เก็บเงินใช้หนี้ได้ปีหนึ่งตัังหลายแสน...โห...เก่งจริงๆ พับเพ้ย...
โชคดีแค่ไหนที่เรามาเจอชมรมตอนอายุยังไม่มากเท่าไหร่
อีกไม่นานคุณก็หมดหนี้ และได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ตอนอายุยังน้อยๆ
ดูแต่พี่บัว...ใช้แนวทางของชมรมเดี๋ยวเดียว...หมดหนี้แล้ว...
อายุก็แค่ยี่สิบ...แหม...หนทางข้างหน้าสดใสซ่าบซ่าส์ อิ...อิ...

ที่แกบอกว่า ยี่สิบน่ะ แกหมายความว่า

อีกแค่ยี่สิบปีก็จะครบ 100 ปีแล้วต่างหากล่ะคร้าบ

กะจะเล่นมุขนี้เหมือนกัน แต่เพิ่งเข้าวงการอ่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11167 โดย Pych

Narasingh เขียน:
กะจะเล่นมุขนี้เหมือนกัน แต่เพิ่งเข้าวงการอ่ะ

ไม่เป็นไรหรอกครับ เพิ่งเข้าหรือเข้ามานานแล้ว มีสิทธิเท่าเทียมกันครับ

ถ้าเห็นอย่างไร รู้สึกอย่างไร ก็บอกไปตามนั้นได้เลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11431 โดย meawpung
อนาคิน นายตอบกระทู้คนเวินเว้อที่ได้ดีมาก

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11475 โดย meawpung
็HSBC หรือว่า กรุงศรี มาแล้วจ้า

สนง กฏหมาย โทรมาบอกว่า หนี้เรา พุ่งไปที่ 267,950 ตอนหยุดเมื่อเดือนกันยายน ปีที่แล้ว มัน 220,000 เอง เร็วมากอ่ะ

จะให้เราจ่ายหยอด เดือนละ 1,000 เราบอกว่าไม่เอาไม่หยอด

แล้วก็มีโปรโมชั่น ลดให้เหลือ 161,000 เราบอกว่ายังไม่มีเงิน ลดตั้ง 40% นะเนี่ย เหอเหอ

ถ้าได้ 120,000 สิบงวด จะปิดเลยนะ

ไว้ค่อยคุยกันใหม่นะน้อง แ่ล้วก็วางสายไป

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11479 โดย Nok2865
มุข "ลามเป็นขี้กลาก" อย่าไปเลียนแบบมัน...นิสัยเสีย
ไม่รู้จักแยกแยะเด็ก ผู้ใหญ่ คนสวย คนปากม๊ะ... ^^

อยากรู้เหมือนกันกับเปลี่ยนค่ายแล้ว ห้องกรงมันจะเปลี่ยนนโยบายไหม
เพราะก่อนหน้าที่พี่บัวจะเข้าวงการ "หยุดจ่าย" ห้องกรงส่วนลดดีมาก พอเราหยุดจ่ายปี 52-54 ดีดแฮร์คัทให้แค่ 30-40% กว่าจะได้ 40% หืดแทบขึ้นคอ...
KTC สมัยพี่บัว ได้ 50% กันหลายคน พอเปลี่ยนมาเป็นผู้บริหารของนครหลวง(ที่มันเคยบริหารจนเจ๊งคามือ) มันบอกไม่มีนโยบายแฮร์ครก...ไอ้ห่า...
เป็นสมาชิก จ่ายดอกให้แดรกตั้งหลายสิบปี ยังไม่พออีกหรือ
ใคร...ช่างคิดออกมาได้ รีดเลือดคนไทยด้วยกัน บัดซบจริงๆ

ท่องเอาไว้ "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" เราเก็บเงินให้ทันก็พอ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11484 โดย meawpung

กอบัว เขียน: มุข "ลามเป็นขี้กลาก" อย่าไปเลียนแบบมัน...นิสัยเสีย
ไม่รู้จักแยกแยะเด็ก ผู้ใหญ่ คนสวย คนปากม๊ะ... ^^

อยากรู้เหมือนกันกับเปลี่ยนค่ายแล้ว ห้องกรงมันจะเปลี่ยนนโยบายไหม
เพราะก่อนหน้าที่พี่บัวจะเข้าวงการ "หยุดจ่าย" ห้องกรงส่วนลดดีมาก พอเราหยุดจ่ายปี 52-54 ดีดแฮร์คัทให้แค่ 30-40% กว่าจะได้ 40% หืดแทบขึ้นคอ...
KTC สมัยพี่บัว ได้ 50% กันหลายคน พอเปลี่ยนมาเป็นผู้บริหารของนครหลวง(ที่มันเคยบริหารจนเจ๊งคามือ) มันบอกไม่มีนโยบายแฮร์ครก...ไอ้ห่า...
เป็นสมาชิก จ่ายดอกให้แดรกตั้งหลายสิบปี ยังไม่พออีกหรือ
ใคร...ช่างคิดออกมาได้ รีดเลือดคนไทยด้วยกัน บัดซบจริงๆ

ท่องเอาไว้ "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" เราเก็บเงินให้ทันก็พอ

ชุดนี้มา เด๊วมันก็โดนเด้งครับ เข้าแก๊งค์หัวหน้าตายห่าหมด KTC มันก็ตั้งมาจากภาษีของพวกเราแหละครับ

ตัวนี้ผมกะสู้ยันศาลตัดสินเลย ไม่ลด ก็ขอเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาไพโรจน์ที่สวนลุม

HSBC ผมว่าเปิดตัวลดที่ 40% ก็ไม่เลวนะครับพี่บัว คอยดูมันต่อไป เดือนหน้าโบนัสกลางปีผมก็ออกแล้ว แต่ได้ไม่พอปิดหรอกครับ ถ้ามันให้ผ่อน แล้วยอดไม่เยอะ ก็จะเคลียร์กะมันดู

พี่บัวเตรียมขึ้นไปส่งลูกหรือยังครับ :)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11491 โดย Nok2865
ฉันยังทำใจไม่ได้เลย กับการที่ลูกต้องออกจากอก...
ลูกยังเดินไปเดินมาในบ้าน...แม่หน้าเบ๊ะไปหลายรอบแล้วง่ะ...
ทุกวันนี้นั่งหน้าจอคอมพ์ ก็หาข้อมูลมหาลัย หอพัก สายการบิน สายรถต่างๆ สารพัด...สามคนแม่ลูกสุมหัวกัน ลูกคนโตไปถึงแม่ฟ้าหลวง คนแฝดน้องบางเขน แล้วตูจะแบ่งภาคยังไงเนี้ย
ทะเบียนบ้านก็ต้องไปคัดเป็นเล่มจริงสองเล่ม เพราะมอบตัวสองคนวันเดียวกัน พร้อมกัน(แต่คนละจังหวัด) เออ...ทำไงดีว่ะ...งานนี้ต้องคุณตาเท่านั้นที่จะช่วยกอบัวได้ เหอ...เหอ...
ยังเรื่องลูกสาวทะเลาะกับหวานใจ(วัยกาก) ที่แม่ไม่ปลื้ม เอาน้ำสาดมันก็แล้ว ด่าก็แล้ว
บางทีโมโหมากๆ บอก...ทำไมลูกสาวฉันสวยแต่โง่ว่ะ...ปัญญาอ่อนจังเลย...ด่าแรง ก็ร้องไห้...กระงืด กระงืด ตาบวมปูด...คนนี้แม่คงต้องไม่ให้ไปอยู่หอ ต้องตามรับตามส่งสถานเดียว จนกว่าไอ้เปรตนั่นจะตายเสียก่อน
ตูละกลุ้มใจ วัยทีน...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11492 โดย mlek
น่าสงสารพี่บัวจังเลยอ่ะค่ะ..."ลูกต้องออกจากอก" (อ่านแล้วครอบครัวนี้ "น่ารัก") เข้มแข็งนะคะพี่บัว แต่ถ้าเป็นเล็ก...สงสัย "ร้องไห้ขี้มูกโป่ง" ต่อหน้าลูกแน่ๆ :cry2:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11494 โดย meawpung

กอบัว เขียน: ฉันยังทำใจไม่ได้เลย กับการที่ลูกต้องออกจากอก...
ลูกยังเดินไปเดินมาในบ้าน...แม่หน้าเบ๊ะไปหลายรอบแล้วง่ะ...
ทุกวันนี้นั่งหน้าจอคอมพ์ ก็หาข้อมูลมหาลัย หอพัก สายการบิน สายรถต่างๆ สารพัด...สามคนแม่ลูกสุมหัวกัน ลูกคนโตไปถึงแม่ฟ้าหลวง คนแฝดน้องบางเขน แล้วตูจะแบ่งภาคยังไงเนี้ย
ทะเบียนบ้านก็ต้องไปคัดเป็นเล่มจริงสองเล่ม เพราะมอบตัวสองคนวันเดียวกัน พร้อมกัน(แต่คนละจังหวัด) เออ...ทำไงดีว่ะ...งานนี้ต้องคุณตาเท่านั้นที่จะช่วยกอบัวได้ เหอ...เหอ...
ยังเรื่องลูกสาวทะเลาะกับหวานใจ(วัยกาก) ที่แม่ไม่ปลื้ม เอาน้ำสาดมันก็แล้ว ด่าก็แล้ว
บางทีโมโหมากๆ บอก...ทำไมลูกสาวฉันสวยแต่โง่ว่ะ...ปัญญาอ่อนจังเลย...ด่าแรง ก็ร้องไห้...กระงืด กระงืด ตาบวมปูด...คนนี้แม่คงต้องไม่ให้ไปอยู่หอ ต้องตามรับตามส่งสถานเดียว จนกว่าไอ้เปรตนั่นจะตายเสียก่อน
ตูละกลุ้มใจ วัยทีน...

มฟล หอแถวมหาวิทยาลัยเยอะครับ ค่อยๆหาดู บินขึ้นไปดูลาดเลาก่อนก็ได้ NOKair , 12go ก็ถูกครับ มีซื้อแบบสามใบ 4900 คือ แลกตั่วได้สามขาหน่ะครับ

หลานผมก็เรียน มฟล

ส่วน ม เกษตร อ่ะแฮ่ม ถิ่นเก่าผมเอง อยู่รังสิตมาเรียนก็ทันครับ ได้คณะเดียวกับอีตาอนาคินเหรอครับ

ช่วงเวลาแห่งการปวดหัวของคนเป็นพ่อเป็นแม่เลยครับ วัยตีน วัยทีนเนี่ย เฮ้อ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11675 โดย meawpung
ขอผ่อนเป็นงวด สนง กดหมา บอกว่า ทางธนาคารไม่มีนโยบายตอนนี้ให้ผ่อนเป็นงวด

เป็นก้อนตรูไม่มี รอไปก่อนแล้วกันน๊า

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12104 โดย meawpung
KTC

ตอนนี้เราผ่อนจ่ายบัตรกดเงินสดอยู่

ส่วนบัตรเครดิต เขาโทรมาถามว่าจะยังไงดี เราบอกว่าปล่อยไปก่อน จะฟ้องแล้วเหรอ เขาบอกว่าใกล้แล้ว คงต้องปล่อยให้ฟ้องล่ะนะ

กรุงศรี

วันก่อน สนง กดหมายบอกว่า ลดได้ 40 % เปิดมาเต็มเลย

วันนี้โทรมาอีกที บอกว่า ได้ที่ 200,000 ยอดหยุด 220,000 ลดเยอะมาก

อย่างไรก็ไม่มี ไว้เดือนหน้าโทรมาใหม่แล้วกันน๊า ก็คงต้องต่อไปต่อมาจนกว่าเราจะเก็บเงินได้นี่แหละ

แสตนดาร์ด

ตัวนี้ เยอะสุด ยอดวิ่งไป 300,000 แล้ว ล่าสุด ชั่ว คอลเลคชั้น มีจดหมายมาทวง

เดือนตุลา ก็ครบหนึ่งปีที่หยุด กะว่า ได้โบนัสปลายปี แล้วเขาลดมาในระดับเราจ่ายได้ก็จะปิดไป

กรุงศรีมันผีเข้าผีออก เคยลองโทรไปหาฝ่ายประนอมหนี้ มันบอกว่าให้ไปคุยกับ สนง กฏหมายเอง แล้วก็ขอเบอร์โทรเรา บอกว่าเอ้า ไม่คุยกับผมแล้วจะขอทำไม แต่ก็ให้ไป

อีกสามใบ อีกสามใบ อีกสามใบ ท่องไว้ท่องไว้

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12114 โดย Ly89
อูยยย....เห็นยอดแล้ว ขนลุกว่ะ...555...แบบนี้ต้องเลียนแบบท่านเชาว์เลิศเค้า.....

เป็นกำลังใจให้ครับ.....สู้กันต่อไป......ซู่ๆๆๆ....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12118 โดย meawpung

batk เขียน: อูยยย....เห็นยอดแล้ว ขนลุกว่ะ...555...แบบนี้ต้องเลียนแบบท่านเชาว์เลิศเค้า.....

เป็นกำลังใจให้ครับ.....สู้กันต่อไป......ซู่ๆๆๆ....

มองย้อนกลับ ตูรอดมาได้ไงเนี่ย ฮ่าๆๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12188 โดย ntps

อีกแค่ 3 ใบเองค่ะ สงสัยว่าคุณนรสิงห์จะเข้าวินก่อนพี่เหนอ
หรือเปล่าค่ะ ใช้โลโก้พี่เหนอได้เลย ปี 555 หนี้ข้าต้องจบ ด้วยคน :laughing:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12234 โดย meawpung

kaewja เขียน:

อีกแค่ 3 ใบเองค่ะ สงสัยว่าคุณนรสิงห์จะเข้าวินก่อนพี่เหนอ
หรือเปล่าค่ะ ใช้โลโก้พี่เหนอได้เลย ปี 555 หนี้ข้าต้องจบ ด้วยคน :laughing:

ช่วงนี้เจ้าหนี้เล่นตัวครับ

ไม่ลด ไม่ ไม่ ไม่

ผมก็ไม่จ่าย KTC คงจะฟ้องแล้วเร็วๆนี้

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12235 โดย Benten

Narasingh เขียน:

kaewja เขียน:

ช่วงนี้เจ้าหนี้เล่นตัวครับ

ไม่ลด ไม่ ไม่ ไม่

ผมก็ไม่จ่าย KTC คงจะฟ้องแล้วเร็วๆนี้

ผมมี 4 บัญชีครับ: ของผม 2 ของแฟน 2 ครับ กะแนวทางเดียวกับคุณ Narasingh ครับ แต่คงได้อีกสักพักครับ หยุดถาวรเมื่อ เดือน กพ 55 ครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12250 โดย meawpung
สู้กันต่อไป

สิ้นปีนี้ก็ยังไม่หมดหรอกครับ หนี้ผม เหอเหอ

ไม่เป็นไร ค่อยๆเก็บเงินไป

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12286 โดย angvarasa

pongsaaad เขียน: โหหหพี่ค่ะ เก็บเงินเก่งกันจังเลยค่ะ แนะนำวิธีหารายได้เสริมบ้างนะค่ะ หนูแค่เงินเดือนก็ไม่พอกินแล้วค่ะ ไม่รุ้จาเอาเงินไหนไปจ่ายเค้า แต่อยากหมดไวๆๆ สู้ๆๆๆคร่าา

น้องคะ พี่เอาใจช่วยให้สู้่ๆ ค่ะ พี่ก็มีปัญหาเหมือนน้อง รวมทุกบัตรเกือบล้านบาท แและตกงานมาได้ 1ปี
กำลังจะทยอยถูกฟ้องเกือบทุกบัตร ในอาทิตย์หน้า KTC แจ้งให้รอหมายศาลและให้ไปที่ศาล ตอนนี้พี่ไม่มีเงินผ่อน ยังไม่รู้ว่าเขาจะยึดบ้านเมื่อไหร่
อยากแนะนำให้หารายได้เสริมจากการทำxxxxxค่ะ เป็นการลงทุนน้อยที่สุด และสินค้าเป็นสินค้าจำเป็นแนะนำเพือนให้ซื้อสินค้าxxxxx เราและเพื่อนก็มีรายได้ตามยอดการซื้อ หากสนใจให้ไปที่ศูนย์xxxxxใกล้บ้านไปสมัครกับบริษัทโดยตรง และเข้าอบรมตัวผลิตภัณฑ์ น้องก็สามารถแนะนำใครๆ ได้ มีรายได้เป็นค่าขนมเล็กๆ น้อยๆ ส่วนเรื่องเอกสารความรู้ต่าง ๆ พี่แบ่งปันให้ได้ ที่แนะนำเพราะน้องยังทำงานอยู่ ยังมีเพื่อนฝูงที่จะให้ความช่วยเหลือ หรือช่วยซื้อสินค้ามาลองใช้ ขอให้โชคดีนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12290 โดย Hathaichanok05
ระวังโดนดุเน้อคุณพี่ angvarasa

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.862 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena