เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19058 โดย papa
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคะ พี่นรสิงห์ o_) :wo: :555:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19122 โดย meawpung

papa เขียน: ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคะ พี่นรสิงห์ o_) :wo: :555:

ขอบคุณครับ

รอ รอ ให้ สนง กดหมา ชาโย โทรมา มันก็ไม่โทรมา ช่างมัน เอาเงินไปเก็บไว้ก่อนดีกว่า

กรุงเก่ามันก็ผีเข้าผีออกไม่แพ้เจ๊ยูโอบีนะเนี่ย

รอต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19134 โดย Nok2865
ซิงห์...ขอบคุณมากๆสำหรับเมล์ของน้อง
น่ารักที่ซู๊ดดดด
ดี...เป็นตัวของตัวเองนั่นแหละ พี่บัวชอบ 555++

ดีใจด้วยกับเรื่องหนี้...ใกล้เป็นไทแล้วนะ
หมดหนี้แล้ว จะกู้แต่งงานเลยหรือเปล่า เอิ๊กๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19181 โดย meawpung

กอบัว เขียน: ซิงห์...ขอบคุณมากๆสำหรับเมล์ของน้อง
น่ารักที่ซู๊ดดดด
ดี...เป็นตัวของตัวเองนั่นแหละ พี่บัวชอบ 555++

ดีใจด้วยกับเรื่องหนี้...ใกล้เป็นไทแล้วนะ
หมดหนี้แล้ว จะกู้แต่งงานเลยหรือเปล่า เอิ๊กๆ

ไม่รู้นะพี่บัว ถ้าพี่เคยอ่านใน Blog ผมตอนที่ต้องเป็นผู้จัดการคอนโด ผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่ไม่ต้องการอยู่ตรงนั้นหนะพี่

พี่บัวคงต้องเป็นพี่ช่าแล้วล่ะ ฟังเสียหัวใจตัวเอง

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19206 โดย Nok2865
น้องพูดสั้นๆ แต่พูดดีจัง...
ฟังเสียงหัวใจตัวเอง...
แต่หัวใจเจ้ากรรม มันเสือกผีหลอกวิญญาณหลอน หลอกกรูอยู่ได้...

จริงๆแล้ว ช่วงเวลาที่พี่บัวไม่ได้เข้าบอร์ด ไปนั่งเงียบๆที่วัดป่านาพง หรือสันติอโศก (ไม่เกี่ยวกับสีนะครับ)
หรือถ้าได้กลับไปบ้านเกิดที่ตจว. วัดหนองป่าพง
พี่บัวรู็้สึกถึงความสงบมากๆ เรื่องการไม่มีตัวตน การไม่ต้องรับฟังเสียงสรรเสริญเยินยอจากใคร ไม่ต้องเป็นไอดอลของใครต่อใคร
จริงๆแล้ว สิ่งต่างๆเหล่านั้น พี่บัวคิดได้ค่ะ พี่บัวไ่ม่เคยใส่ใจ ไม่ต้องการด้วยซ้ำ
พี่บัวเลยอยากถอยออกไปอยู่แบบ ทำเท่าที่ทำได้
ส่งต่อให้น้องๆคนใหม่ๆทำแทน
แต่มันก็วนๆเวียนๆ อยู่แต่กับเรา...
แค่ส่งเมล์ขอโหวตล่วงหน้า น้องๆที่ไม่ได้ติดต่อกับทางโทรศัพท์ ก็โทรกันระนาว คุยทั้งวัน
ตอนรุ่นของพี่บัว...ไม่รู็ดิ...มันเป็นทีมกันมากๆเลย ไปไหนไปด้วย เลยรู็สึกไม่เหนื่อยมาก ไม่ใช่อะไรๆก็กู
หรือพี่บัวประเมินน้องๆรุ่นหลังๆผิดไป
ถ้ามอบหมายงาน ผ่องถ่ายให้ น้องๆจะรับไหม?
ทั้งหน้าที่ประสานงานอบรม กับ มพบ.
ทั้งออกสื่อทุกชนิด ตามแต่เขาจะไหว้วานเรามา บ่อยที่โทรเช้า ออกอากาศบ่าย ต้องลางานไป ค่าแรงไม่มี ค่ารถไม่ไ้ด้ ค่าอาหารหากินเอง
ไปเป็นวิทยากรตามต่างจังหวัด มีทั้งเดินทางเอง และมีรถมารับ ต้องลางานไปเอง
สารพัดอย่างที่ต้องทำ เรื่องจิปาถะ ที่คุณอาไหว้วาน เรื่องของสมาชิกที่ต้องการ
โอ๊ย...พี่บัวอยากลาออกวันละสามเวลา

คุณแก้ว ถามคำถามได้ดีมากๆว่า เราจะอยู่เฉยได้หรือ ถ้าเห็นคนเดือดร้อนต่อหน้า
พี่บัวก็อยากตอบว่า ก็ช่วยตอบหน้าบอร์ดพอไหม?
พอ...แต่ถ้าอยู่ในบทบาทกรรมการ เราจะผลักดันอะไรได้หลายอย่าง ทั้งมีตติ้ง ทั้งอบรมฟรี (คิดแทนสมาชิกอีกแล้ว)
พีจัง บอกว่า "ชมรมต้องอยู่ได้ แม้ไม่มีเรา" ถูกต้อง
คำพูดของพีจัง เนี้ยแหละที่ทำให้...ไม่อยากเก็บอะไรไว้กับตัว ไม่อยากให้ใครคิดว่า ต้องมีกอบัวชมรมถึงจะไปได้ ไม่ใช่
เจตนารมย์เรายังต้องอยู่เพื่อสมาชิกที่เดือดร้อนคนอื่นๆต่อไป
พี่บัวยอมรับ เพราะมันเป็นคำพูดของน้องหลายๆคน ที่บอกผ่านโทรศัพท์ว่า เราค่อนข้างจะเป็นที่รักและไว้เนื้อเชื่อใจ
แต่อยากให้ทุกคนมั่นใจในตัวเอง และให้ทุ่มเทกับหน้าที่ตรงนี้ให้มากๆ
เพราะเราได้ชื่อว่าเป็น กรรมการ ไม่ใช่สมาชิกธรรมดา จะมาพิรี้พิไร โอดครวญ หรือเกาะเกี่ยวตำแหน่งโดยไม่ทำอะไร มันทำให้ชมรมไม่โต

จริงๆ แค่ทำแบบที่พ่อบ้านพี่บัวบอก...ปิดมือถือ ปิดเมล์ ไม่เข้าบอร์ด แค่นี้ ใครก็ทำอะไรไม่ได้ ต่อให้ไม่โหวต ไม่ลงมติ ถ้าเราจะเอาจริงๆ เราก็ทำได้
เมื่อไหร่ เราจะเอาจริงกับหัวใจตัวเองเสียที...

บ่นมาซ่ะเยอะ...ไม่รู้ตอบคำถามของน้อง หรือตัวเองได้หรือเปล่า
ปล่อยให้เวลามันผ่านไปก่อน ยังมีงานต้องทำอีกมาก ใครจะอาสาช่วย โปรดยกมือขึ้น...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19225 โดย ntps
ขออนุญาติคุณน้องซิงห์หน่อยค่ะ พูดเรื่องชมรมฯ ค่ะ

การทำงานร่วมกับผู้อื่น ย่อมมีทั้งประสบความสำเร็จโดยไม่ติดขัดอะไรเลย
และไม่ประสบสำเร็จ หรือกว่าจะประสบความสำเร็จตามเป้าหมายก็เล่นเอา
ท้อแท้ เหนื่อยล้าไปตามกันค่ะ :sweat:

อาจเป็นเพราะที่ผ่านมา ชมรมฯ ตั้งขึ้นมายังมีรากฐานไม่แข็งแรง เราคิดแต่
เพียงว่า ขออาสาคนมาช่วยงานแต่ไม่มีการปูพื้นฐานแบบมืออาชีพ เช่น

ไม่มี organization chart แผนภูมิตำแหน่งต่างๆ ที่ชัดเจน
เคยทำแล้วล้มไปค่ะ

ไม่มี line of responsibility ที่ชัดเจน ไม่มีjob description หรือใบกำหนด
หน้าที่การงานของแต่ละคนอย่างชัดเจน

แค่บอกว่า ขอให้มาเป็นกรรมการรับสาย ตอบคำถาม ช่วยเตามความ
สามารถของแต่ละคนที่ไม่เท่ากัน เพราะการแก้หนี้ของแต่ละคนไม่
เหมือนกัน แต่เป้าหมายสุดท้าย คือ ปลดหนี้ได้เหมือนกัน รวมทั้งการ
ทำงานกับมพบ. นั้น เราไม่ชัดเจนเอง และอาจเพราะที่ผ่านมา เราทำงาน
แบบพี่น้องพ้องเพื่อนมากจนมั่ว
(ขอโทษนะที่พูดตรงไปหน่อยค่ะ) เขา
ติดต่อคนที่ควรรับผิดชอบไม่ได้ หรือไม่รู้ เขาก็ติดต่อหรือจิกคนที่คุ้นเคย
เป็นต้นค่ะ

รุ่นคุณกอบัว และน้องๆ เข้ามาในเวลาเดียวกัน และด้วยความสนิทสนมจึง
ทำงานเข้าขาเป็นทีม แต่พอมาถึงรุ่นปัจจุบัน ต่างคนต่างมีที่มาต่างกัน แต่ใช่
ว่าทุกคนจะไม่เก่ง ทุกคนมีความเก่งความสามารถคนละแนว แต่เรามีเวลา
เรียนรู้กันน้อยไป เพราะทุกคนล้วนมีงานประจำที่ยุ่งเหยิงอยู่ มาบวกกับงาน
ชมรมที่บางครั้งเข้ามาแบบประชิด เร่งรีบ ด่วนจี๋ ทำให้งานไปล้นที่คนบางคน
แต่ในขณะที่คนบางคนก็ว่างงาน

ขอแค่เรามีเวลาว่างๆ มาสางงานชมรมให้เป็นรูปธรรมมากกว่าเดิม
แก้วจ๋าคิดว่าคุณกอบัว ในฐานะผู้บริหารชมรม คงเบาตัวมากขึ้นค่ะ งานไม่มีผิดก็ไม่มีการ
เรียนรู้ค่ะ
อย่าไปตั้งหวังมากไป เพราะแต่ละคนล้วนมีความสามารถพอที่จะรับผิดชอบ
การกระทำของตนค่ะ เขาเรียกว่า ผิดเป็นครู ใช่ไหมค่ะ เราแค่วางกรอบให้เขาเดิน
ส่วนวิธีเดินคงแล้วแต่เขา จริงไหมค่ะ

เราลงเรือลำเดียวกันแล้ว จะมาปล่อยให้คนบางคนต้องวิกน้ำด้านเดียวแล้ว
ส่วนคนที่เหลือที่ไม่ได้รับผลกระทบนั้นนั่งดูดายไม่ร่วมด้วยช่วยกันเชียวหรือค่ะ

คนจำนวนมากมักคิดว่า ความรับผิดชอบ คือ หน้าที่ หรือ งาน ที่ จะต้องทำแทนที่
จะมีความเข้าใจว่า ความรับผิดชอบนั้น เกี่ยวข้องกับการกระทำทั้งหมดของเรา
และความรับผิดชอบ คือ จิตสำนึกที่ว่า เมื่อเราได้คิดหรือได้ทำอะไรก็ตาม ผลของ
มันเป็นอย่างไร เราจะปรับปรุงแก้ไขให้ดียิ่งขึ้นได้อย่างไร

"ความรับผิดชอบเกี่ยวข้องกับจิตใจมากกว่าหน้าที่"และ"ความรับผิดชอบไม่ใช่เป็น
เพียงหน้าที่ แต่คือการกระทำทั้งหมดของเรา"

ฝากด้วยนะค่ะ :pray:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Lyncns31

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19227 โดย Nok2865

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19229 โดย Nok2865
มือบอนจริงๆ บัวลบข้อความออกไป เพราะไม่อยากพูดด้วยอารมณ์
มันเริ่มจะ...น้ำตาปริ่มขอบตา...
รู้แต่ว่า จะอะไรกันหนักกันหนา
เหนื่อย เบื่อ ทิงนองนอย อยากหนีไปทะเล ภูเขา นอนดูดาว นอนในพงหญ้า
หนีไปไกลๆจากมนุษย์
อยากฝากในกระทู้น้องซิงห์ บอกว่า...
บัวรักและเคารพคุณแก้วเสมอ
กอบัว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19235 โดย Pych

ขออนุญาตเกาะกระทู้นะ ซิงห์

พี่บัวที่เคารพครับ

ถ้าวันนี้ออกจะนอยด์ๆ ก็พักก่อนนะครับ (เอ .. หวยก็ยังไม่ออกนี่นา)
เมื่อวานยังดีๆ อยู่เลย วันนี้นอยด์ไปอีกแล้ว

ผมเข้าใจ เห็นใจ และเคารพพี่บัวเสมอนะครับ
ถ้าไม่อยากทำอะไร หรืออยากทำอะไร ก็แล้วแต่พี่บัวนะครับ

ผมจะไม่เซ้าซี้ เกลี้ยกล่อม หลอกล่อ หว่านล้อม เห็บแนมพี่บัวแล้วครับ
ขอแค่อย่าทิ้งพวกเราไปเลยนะครับ
วันไหนว่างๆ อารมณ์ดีๆ คิดถึงเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ก็แวะมาเจิมกระทู้ตัวเองสักนิด
ตอบกระทู้เพื่อนสักหน่อย ให้กำลังใจสมาชิกอีกเยอะๆ

แล้วก็อย่า block หรือปิด Viber เลยนะครับ

ปล. ผมทันอ่านทั้งสองความเห็นเลยครับ ก่อนที่พี่นกจะมาลบ และพี่บัวจะลบออก
ผมเลยไม่กล้ามาต่อเลย เห็นพี่บัวกำลังนอยด์ๆ อยู่

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19240 โดย ntps

:เฮ้อ: ทำอะไรผิดหรือนี้เรา :shy: เจตนาที่บอก ไม่ได้
ว่าใครเลยด้วยใจบริสุทธิ์ค่ะ เพราะไม่มีใครผิด ถ้าจะผิด ผิดที่โครงสร้างค่ะ ถ้าคิดว่า
ไปกระทบตรงไหนของใคร ก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19248 โดย Lyncns31
.....เห็นด้วยกับคุณแก้วนะ..

เรื่องงานจิตอาสา..มันยากแก่การที่จะมีรูปแบบเหมือนธุรกิจได้.เพราะขาดปัจจัยหนุนต่างๆ

ไม่ว่าเรื่องทุน เวลาของแต่ละคน รวมทั้งเงื่ิอนไขในชีวิตต่างๆของแต่ละคนด้วย

จึงเป็นการยากที่จะทำให้มันเข้มแข็ง ขึงขังได้อย่างที่เราคาดหวัง...

...คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรกันนะ..คุณบัวเธออาจ"อิน"ไปหน่อย...ขี้นอยด์ไปนิด...

.........เดี๋ยวจะไปโอ๋ให้...ตีตูดซักสองเพี๊ยะ...(ฝากคนอื่นตีให้นะ..มิบังอาจ ฮิ ฮิ...)

..........................ไม่เครียดนะ..ไม่เครียด... ^^ ^^ ^^

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19249 โดย meawpung
เอ่อ

แล้วแต่สบายใจเลยนะครับ

ไงมันกลายเปนงี้ไปได้หว่า ไม่ทันได้อ่านสองกระทู้ที่ลบไป

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19280 โดย Nok2865
เหมือนยายป้าเอาระเบิดมาหย่อนบ้านน้อง แล้วกรูก็ไป...เอิ๊กกก
ไม่เป็นไรหรอก เราคุยกันหลังไมค์แว้ว ทั้งหมดทุกคนนั่นแหละ
รู้สึกเบื่อโคตร แค่นั้นเอง
น้องซิงห์ เมื่อวานเธอกินไข่ไปกี่ลูก หึ...
พี่บัวชอบกินไข่เจียว กับข้าวเหนียว ไม่รู้เป็นไง ชอบมากๆ ไม่มีอะไรกิน มีไข่เจียวกะข้าวเหนียว กินขายบ้านเลยแกเอ๋ย...
อย่ากินไข่เจียวบ่อยนักนะ...เอ๊ะ...ฉันเห็นเธอกินไข่หวานต่อด้วย อารายฟร่ะ...
ที่บ้านเลี้ยงไก่ไว้ออกไข่หรือไง หรือออกไข่เอง 555++
สู้ๆนะ เอาให้หล่อแบบสมัยไปญี่ปุ่นเลย พี่บัวเชียร์ ร์ ร์ ร์ - - -

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19298 โดย meawpung
พี่บัวครับ
ไข่เป็นอาหารที่ผลิกแผลงเป็นเมนูได้หลากหลาย

ยิ่งตอนเป็นหนี้ ยิ่งกินง่ายครับ บางทีหุงข้าวแล้วก็ใส่ไข่ทั้งลูกไปด้วย พอข้าวสุกได้ไข่ต้ม เอามาปลอกคลุกน้ำปลา อร่อยไปหนึ่งมื้อ

สัปดาห์หน้าว่าจะตุนปลากระป๋อง เหลืออีกสิบวันเงินเดือนก็จะออกแล้วววววววววววว

ช่วงนี้ก็ตึงๆหน่อยครับ เก็บเงินรอปิด กรุงเก่า เห็นทางสำนักงานกฏหมายบอกว่ากะลังให้ทางแบงค์พิจารณาอยู

สารภาพตามตรงตอนนี้ใช้จ่ายเหมือนพนักงานกินค่าแรงขั้นต่ำเลยครับ

อดทนเพื่อวันที่ดีกว่า :) แค่นี้สบายมาก

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19362 โดย Pych
ได้ลดน้ำหนักไปในตัว เห็นบอกลดไปได้บ้างแล้วนี่
ของผม มีแต่เพิ่มเอาๆ

เดี๋ยวหมดหนี้ ค่อยฉลองกันนะ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19372 โดย meawpung

Anakin เขียน: ได้ลดน้ำหนักไปในตัว เห็นบอกลดไปได้บ้างแล้วนี่
ของผม มีแต่เพิ่มเอาๆ

เดี๋ยวหมดหนี้ ค่อยฉลองกันนะ

สิ้นปีได้กลับมาป่าว นัดกินข้าวกัน

ของอนาคินเหลืออีกเยอะไหม เดาว่าคงร่วมหมดเหมือนกัน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19374 โดย Pych
อีกเยอะเหมือนกัน ร่วมๆ 5 แสน
สงสัยจะได้กลับอีกทีก็ปีหน้า ช่วงมีนาคมน่ะ

เพิ่งรับสายน้องสาวแฟน บอกว่า หมายศาล SCB มาแล้ว
หยุดจ่ายไป 1 ปี กับ 9 เดือน ดอกเบี้ยมันขึ้นมาเกือบเท่าตัว

งานนี้คงต้องรบกวนคุณอาและพี่ๆ ซะหน่อยแล้ว

:laughing: :laughing:

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19389 โดย meawpung

Anakin เขียน: อีกเยอะเหมือนกัน ร่วมๆ 5 แสน
สงสัยจะได้กลับอีกทีก็ปีหน้า ช่วงมีนาคมน่ะ

เพิ่งรับสายน้องสาวแฟน บอกว่า หมายศาล SCB มาแล้ว
หยุดจ่ายไป 1 ปี กับ 9 เดือน ดอกเบี้ยมันขึ้นมาเกือบเท่าตัว

งานนี้คงต้องรบกวนคุณอาและพี่ๆ ซะหน่อยแล้ว

:laughing: :laughing:

กลับมาค่อยว่ากันอีกที

เดี๋ยวก็หมด สบายๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19563 โดย meawpung
รอลุ้นกันต่อไป ว่ามันจะยังไง ธนาคารกรุงเก่า ผีเข้าผีออก

ตะก่อนเป็นคนไท ต้องกู้กรุงศรี ต่อไปนี้ไม่กู้แล้วละจร้า กรุงศรี

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19566 โดย powerfully
สงสัยเหมือนกันคะ เพราะ HSBC ไปอยู่กับกรุงศรี ในกลุ่มกรุงศรี GE เราก็มีตั้งหลายตัว รวมกันยอดหนี้นำหน้าบัตรอื่นเลยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.948 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena