ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17251 โดย june

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17261 โดย Champcyber99
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17268 โดย june

chaowalert เขียน:

ขอบคุณ...พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ทุก ๆ ท่าน สำหรับความห่วงใย

ที่มีให้กับเป้ตลอดเวลา...รักทุก ๆ คนนะคะ... :hurt: :bye: :สู้ๆ: :sleep:

เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17378 โดย น้ำมนต์

พี่เป้ หายดีหรือยังคะ น้ำมนต์เอา little bear with rose มาฝากค่ะ

หายไว ๆ นะคะ เอ หรือ มา ม่า ดี เอ่ย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17676 โดย Champcyber99
ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่

ขอให้มีความสุขมากๆๆนะครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17681 โดย Na123123
พี่เป้ .. อย่าดื้ัอกะคุณหมอนะคะ จะได้หายไวไวค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17693 โดย june

น้ำมนต์ เขียน:

พี่เป้ หายดีหรือยังคะ น้ำมนต์เอา little bear with rose มาฝากค่ะ

หายไว ๆ นะคะ เอ หรือ มา ม่า ดี เอ่ย

wikanmar เขียน: พี่เป้ .. อย่าดื้ัอกะคุณหมอนะคะ จะได้หายไวไวค่ะ

ขอบคุณมากๆ จากใจนะคะ...ที่ทุกคนห่วงใยและเอาใจช่วยพี่เป้ น้องเป้ หม่ามี๊เป้

มาม่า (อันนี้ขอเปลี่ยนเป็นยำ ยำ หรือไว ไว ดีกว่าดีมั๊ยจ้ะ คริ คริ ล้อเล่นจ้า... ^^

ยินดีมากๆ เลย เพราะอยากมีลูกสาวมานานแล้ว ไอ้เจ้าคุณลูกชวนป๋วยปี่แป๊ะกอ... :crying:

ก็หายตัวไปอย่างลึกลับ (คุณลูก freedom_life) จะว่าโดนเจ้าหนี้จับเป็นตัวประกัน... :ohmy:

คุณเธอก็ปลดหนี้หมดแล้ว :เฮ้อ:

มีอย่างเดียวก็คืองานยุ่งขิงจนไม่มีเวลา แต่เลิกงาน..อาจจะแอบไปร้องคาราโอเกะก็เป็นได้...:ไม่ยอม:

และฝากไปถึงน้อง melk น้องจูเลียติ น้องแสนดี (เสมอต้นเสมอปลาย) น้องแก้วจ๋า

น้องจันทรา น้อง noui บ้านอยู่บางบัวทอง เธออยู่แถวเดียวกัน อ้อ !!! เกือบลืมน้อง route55

ผู้ซึ่งนึ่งข้าวเหนียวได้อร่อยเหาะจริงๆ เพราะเธอหอบกระติ๊บข้าวเหนียวไปการันตีด้วย :ลั่ลล้า:

เมื่อครั้งที่ไปเที่ยวตลาดน้ำตลิ่งชันด้วยกัน... :pray:

มีอาเฮียพี่เหนอ...ป๊ะป๋ามหาเลิศ น้อง route55 พี่เป้กับเพื่อนพี่เป้อีกหนึ่งแก่... :laughing:

พี่เป้ยินดีรับเป็นลูกสาวทั้งหมด อนุญาตให้เรียกหม่าม๊าได้เลย... :bye:

และถ้ามีอะไรให้ช่วยก็สามารถบอกได้ตลอดเวลา...(ยกเว้นเรื่องเงิน หุ หุ) :No:

ส่วนเรื่องเปื่อย เอ๊ยป่วย...พี่เป้ใช้ใจสู้มากกว่ายาค่ะ..เพราะคุณหมอบอกว่าไม่มียารักษาได้

ต้องอยู่กับมันให้ได้น่ะค่ะ... :cry2:

คุณหมอให้มาหมดแล้วทั้งยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อ แก้อักเสบจากการปวดกระดูก

ยานอนหลับแรงๆ... :hurt:

อ้อ !!! รักษามา 4 ร.พ.แล้ว แต่คุณหมอที่พี่เป้ใช้ประกันสังคมรักษา เธอเก่งสุดยอด

สามารถวิเคราะห์โรคได้ว่าเป็นโรค Fibromyalgia - คำนำและคำจำกัดความ เป็นสภาวะของกลุ่มอาการ

ที่ปรากฏการเจ็บปวดกล้ามเนื้อ เส้นเอ็น และเนื้อเยื่ออ่อน (soft fibrous tissue) ทั่วสรรพางค์กาย

(widespread musculoskeletal ...) คุณหมอจากร.พ.วิชัยยุทธท่านวิจัยไว้ค่ะ...

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17694 โดย june

ฮัลโหล ฮัลโหล โปรดทราบ "คิดถึงน้องแอนนี่...จังเลย

ไม่รู้ว่าหายไปไหน... :shy:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17717 โดย ntps

ท่านมหาเลิศ :shy: ปีอะไรค่ะ เมาน้ำเก็กฮวยหรือค่ะ
แหม เริ่มเทศกาลอวยพรวันนี้แล้วหรือค่ะ :shy:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99, june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17725 โดย june

kaewja เขียน:

ท่านมหาเลิศ :shy: ปีอะไรค่ะ เมาน้ำเก็กฮวยหรือค่ะ
แหม เริ่มเทศกาลอวยพรวันนี้แล้วหรือค่ะ :shy:

วันนี้ลางานไปหาหมออีกแย้ว...(หมอนัดค่ะ) รู้สึกสังหรณืใจว่ามีใครแอบคิดถึง

แต่พิมพ์นานไม่ได้ ฝนตก รถติดค่ะ... o_)

ส่วนป๊ะป๋ามหาเลิศ ท่านจะให้เป้เกิดใหม่อีกครั้งโดยเอาแอลกอฮอลล์มาล่อ...

เหมือนเธอจะสืบรู้มาได้ไงก็ไม่รู้นะ...ว่าเป้แอบกินเบียร์ หุ หุ (มหาเลิศเธอ...ไม่ธรรมดา) :เฮ้อ:

แต่เสียใจนะ เป้เลิกแล้วค่ะ... :upset: ทุกวันศุกร์คือวันที่เป้เกิด...เป้จะทานมังสวิรัตนะคะ

ก่อนจะขยับเป็นทานเจในวันพระ... :pray:

(สะกดถูกเปล่าก็ไม่รู้ ไม่มีเวลาแล้ว)

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Na123123

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17726 โดย ntps

ขอเริ่มทะยอยส่งความสุข เนื่องในวันเกิดให้คุณปูเป้ด้วยคนนะค่ะ จนถึงวันจริงจัง 31ก.ค ค่ะ
:love: :love: :love: :pray: :pray: :pray:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17803 โดย ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17808 โดย june

ขอบอกว่าชอบมาก ๆ ค่ะ... ^^

ส่วนบรรดาเซียนหวยทั้งหลาย... :bye:

จะเอาอายุเป้ไปตีเป็นเลขก็ได้ไม่ว่ากัน... :pray:

เผื่อถูกขึ้นมาปลดหนี้ได้สักหนึ่งใบก็โอแล้วล่ะ !!! :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17809 โดย june

poopae เขียน:

ขอบอกว่าชอบมาก ๆ ค่ะ... ^^

ส่วนบรรดาเซียนหวยทั้งหลาย... :bye:

จะเอาอายุเป้ไปตีเป็นเลขก็ได้ไม่ว่ากัน... :pray:

เผื่อถูกขึ้นมาปลดหนี้ได้สักหนึ่งใบก็โอแล้วล่ะ !!! :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17822 โดย papa

HBD..นะคะพี่ปู เป้ ขอให้สุขภาพแข็งแรง หายเร็ย ๆ นะคะ

[

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17877 โดย june

papa เขียน:

HBD..นะคะพี่ปู เป้ ขอให้สุขภาพแข็งแรง หายเร็ย ๆ นะคะ

พี่เป้...ต้องขอขอบคุณน้อง papa มาก ๆ นะคะ.. ^^ .

และพี่เป้กำลังจะหายวัน หายคืน จากอาการป่วย... :hurt:

(ด้วยกำลังใจจากตัวพี่เป้เอง...และชาวชมรมของเราด้วยกัน...YOU GIVE ME A POWER...) :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17900 โดย Pych
ดีใจมากๆ เลยครับ ที่พี่เป้จะหายป่วยเสียที

จะได้กลับมาเป็นเจ้าแม่ปราบมารเหมือนเดิม เสียที

งั้นขอเข้ามาร่วมอวยพรวันเกิดล่วงหน้าด้วยอีกคนนะครับ

ขอให้พี่เป้สุขภาพแข็งแรง มีความสุข สมหวังในทุกสิ่งที่ปรารถนา

และที่สำคัญหมดหนี้ ร่ำรวยร่ำรวยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17901 โดย Pych
ดีใจมากๆ เลยครับ ที่พี่เป้จะหายป่วยเสียที

จะได้กลับมาเป็นเจ้าแม่ปราบมารเหมือนเดิม เสียที

งั้นขอเข้ามาร่วมอวยพรวันเกิดล่วงหน้าด้วยอีกคนนะครับ

ขอให้พี่เป้สุขภาพแข็งแรง มีความสุข สมหวังในทุกสิ่งที่ปรารถนา

และที่สำคัญหมดหนี้ ร่ำรวยร่ำรวยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17903 โดย Sky23099

Three irrevocable things in your life are . . .
3 สิ่งในชีวิตเราที่ไม่สามารถเรียกร้องกลับคืนมาได้ . . .
Word // คำพูด
Time // เวลา
and Change // โอกาส
"เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน"

ไฟล์แนบ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17904 โดย ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17905 โดย juthatip.jj
มีความสุขมากๆ นะคะพี่สาวคนสวยของน้อง หายป่วยได้แล้วนะ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17907 โดย Mommyangel
เกือบตกข่าว...

Happy Birthday....นะคะ....ไม่ช้านะคะ...

ขอให้คุณเป้..หายป่วยเร็วๆ นะคะ...สุขภาพแข็งแรง....มีแรงสู้กับเจ้าหนี้้ต่อไปนะคะ...

หายเร็วๆ.....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17910 โดย Champcyber99
คำอวยพรใดๆ มันจะมีความหมายอะไร
เท่าตัวของตังเราเอง ถ้าเราไม่ดูแลตัวเองแล้วใครที่ไหน
จะมาดูแลเราเท่าตัวเราเอง แล้ว
ถ้าเราไม่รักตัวเองแล้วใครที่ไหนจะมารักตัวเรา

จากคนที่ซ้ำเติมเธออยู่เสมอ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17929 โดย sakusungza
แฮปปี้ เบิร์ดเดย์ ย้อนหลังนะค่ะ พี่เป้ ว่าจะส่งข้อความตั้งแต่วันเกิดแล้วล่ะ แต่ ย่งวุ่นวายมากเลย สามี ขับรถ โดนจี้ คืนวันศุกร์ค่ะ เสาร์ อาทิตย์ ก็วิ่งจากบ้าน ไป สน.ท่าเรือ ทั้งเสาร์ อาทิตย์ ไม่ได้ทำไรเลย ย่งมาก ต้องไปยกรถ เพื่อไปทำกุญแจ เพราะ ไอ้โจร มันดัน ถอดเอากุญแจรถไปด้วยค่ะ ดีว่า มันยังเหลือ ชีวิต น้องกลับมา
ยังไงก็ขอให้พี่เป้ สุขภาพร่างกาย แข็งแรงนะค่ะ ร่ำรวยเงินทอง หมดหนี้หมด สินไวไว นะค่ะ
รักเหมือนเดิม

จากน้องสาวคนเดิม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17941 โดย Nok2865
ว๊าย...ตาย...เราไม่อวยหรอก
วันแก่ มาเยือน สุขกะผีอะไร ฮิ...ฮิ...
มาขอบคุณพี่เป้ต่างหาก ที่โทรหากอบัวทุกครั้งที่บัว "ทิงนองนอยด์" เอิ๊กๆ
หัวเราะกันน้ำหมากกระจุย...
มีความสุขทุกๆวันนะจ๊ะ...
ปล.บัวเลิกฟังแล้วล่ะ...ไอ้เพลงเศร้าๆ เคล้าน้ำตาของเราคนเดียวอ๊ะ...
ตอนนี้ใส่ walkman แล้วเปิด Running วิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว
เหงื่อไหลเข้าตาเมื่อไหร่ ใจมันก็หยุดร้องเองแร๊ะจ๊ะ...
เป็นกำลังใจเคียงข้างเธอซำเหมอ..
คนขี้นอยด์ อิ...อิ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17942 โดย Nok2865
ว๊าย...ตาย...เราไม่อวยหรอก
วันแก่ มาเยือน สุขกะผีอะไร ฮิ...ฮิ...
มาขอบคุณพี่เป้ต่างหาก ที่โทรหากอบัวทุกครั้งที่บัว "ทิงนองนอยด์" เอิ๊กๆ
ปล.บัวเลิกฟังแล้วล่ะ...ไอ้เพลงเศร้าๆ เคล้าน้ำตาของเราคนเดียวอ๊ะ...
ตอนนี้ใส่ walkman แล้วเปิด Running วิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว
เหงื่อไหลเข้าตาเมื่อไหร่ ใจมันก็หยุดร้องเองแร๊ะจ๊ะ...
เป็นกำลังใจเคียงข้างเธอซำเหมอ..

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17949 โดย june

กอบัว เขียน: ว๊าย...ตาย...เราไม่อวยหรอก

คิดถึงทุกคนมากๆจร้า... :cry2:

แต่ไม่สามารถทำอะไรได้สักเท่าไร... :vomit:

เพราะมัวแต่ปวดกระดูกอย่างแสนสาหัส... :hurt:

และขอขอบคุณมากนะคะ... :สู้ๆ:

สำหรับคำอวยพรวันเกิด... :sleep:

ขอให้คำอวย...นี้ทุกถ้อยคำ...อวยพรย้อนกลับไปยังคนอวยร้อยเท่า พันเท่าทวีคูณ... :pray:

พี่เป้ขอให้หมดทุกข์ หมดโศก หมดโรค หมดภัย... ^^

มีภาคต่อนะคะ ยังไม่จบ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17950 โดย june

กอบัว เขียน: ว๊าย...ตาย...เราไม่อวยหรอก

คิดถึงทุกคนมากๆจร้า... :cry2:

แต่ไม่สามารถทำอะไรได้สักเท่าไร... :vomit:

เพราะมัวแต่ปวดกระดูกอย่างแสนสาหัส... :hurt:

และขอขอบคุณมากนะคะ... :สู้ๆ:

สำหรับคำอวยพรวันเกิด... :sleep:

ขอให้คำอวย...นี้ทุกถ้อยคำ...อวยพรย้อนกลับไปยังคนอวยร้อยเท่า พันเท่าทวีคูณ... :pray:

พี่เป้ขอให้หมดทุกข์ หมดโศก หมดโรค หมดภัย... ^^

มีภาคต่อนะคะ ยังไม่จบ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17971 โดย june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17972 โดย june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17974 โดย june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17975 โดย june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18011 โดย Champcyber99
ในที่สุดกระทู้นี้ก็เป็นของ YOUTUBE ไปเสียแล้ว
เพราะมากแม่ดีเจ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18015 โดย june
มีวันเกิดก็เพราะแม่ รักแม่มากค่ะ[/size

มีวันเกิดก็เพราะแม่ รักแม่มากค่ะ[/size

ขอบคุณทุกคนนะคะ...ที่อวยพรวันเกิดให้กับเป้ จะไปทำบุญแล้วล่ค่ะ บาย... :bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18016 โดย Lyncns31
จะรีบไปไหน??...ตั้งใจอวยพรให้ตรงวัน..

สุขสันต์วันเกิดแด่น้องเป้...วันนี้..

สิ่งแรกอยากให้คือขอให้สุขภาพดี...ส่วนหนี้ช่างหัวมัน...

ขอให้พบหนทางที่จะรักษาอาการป่วยให้ทุเลาลงโดยเร็วนะ...

.................................จากพี่เหนอ..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18029 โดย ntps
ท่าทางพี่ชายเราจะปลงได้จริงๆ :ลั่ลล้า:

สุขใดไม่เท่ากับสุขภาพดีค่ะ สุขสันต์วันเกิดจริงๆ ค่ะ
ไปไหนมาไหนวันนี้ ท่านว่า อย่าลืมร่มนะค่ะ ฝากข่าวทำบุญวันเกิดมา
ฝากค่ะ วันนี้พี่เป้คงเดินสายทำบุญ สร้างบุญทั้งวันนะค่ะ รักตัวเองและ
คุณแม่ คุณลูกมากๆ นะค่ะ

การทำบุญวันเกิด

โดยปกติแล้ว ชาวพุทธมักใช้วิธีการ ตื่นแต่เช้ามืด เพื่อมารอพระบิณฑบาตร มีการทำบุญ
ตักบาตร หรือทำอาหารสำหรับเตรียมถวายเพลพระสงฆ์ ซึ่งโดยทั่วไปแล้วการทำบุญแบบนี้
เป็นแบบวิถีไทยโบราญแต่เดิมอยู่แล้ว ส่วนผู้ที่นับถือศาสนาอื่นๆ ไม่แน่ใจว่า พวกเค้าเหล่า
นั้นจะปฏิบัติตัวหรือมีการทำบุญกันอย่างไรแบบไหนบ้าง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น วัยรุ่นส่วนใหญ่ มักนิยมจัดเลี้ยงงานรื่นเริง งานสังสรร โดยลืมคำนึงไปว่า
การเลี้ยงฉลองในวันเกิดนั้น ไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง (ทัศนคติผู้เขียนเอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
ก็คงไม่อาจไปห้ามปรามใครได้ สุดแล้วแต่ใจคน

ดังคำกล่าวที่ว่ากันว่า เด็กวัยรุ่นสมัยนี้ให้ความนิยมยกย่อง และให้ความสำคัญต่อสังคม
ข้างนอกบ้านมากกว่าสังคมในครอบครัว จึงไม่น่าแปลกใจอะไร ที่จะมีพ่อแม่หลายๆ
คนมาบ่นให้ฟัง ว่าเลี้ยงลูกเดี๋ยวนี้เลี้ยงยากขึ้น ไม่รู้จะทำอย่างไรดี บางคนถึงกับพา
ลูกไปให้พระท่านช่วยอบรมสั่งสอน เราเลยบอกเขาไปว่า

พระพุทธเจ้ากล่าวว่า สัญลักษณ์ของคนดีคือความกตัญญู กตเวที รู้คุณ ตอบแทนคุณ
ถ้าลูกไม่รู้บุญคุญพ่อแม่ แล้วไปรู้บุญคุณคนอื่นนั้น...ใช้ไม่ได้

เราต้องสอนให้ลูกเข้าใจว่าหน้าที่ ที่ลูกพึงมีต่อบุพการี ต่อพ่อแม่ ต่อผู้เลี้ยงดูมา คืออะไร
เพราะเป็นหน้าที่พื้นฐานที่ต้องทำให้ได้ ถ้าหน้าที่พื้นฐานยังทำไม่ได้แล้ว ถึงจะพยายาม
ตะกายเข้าหาสังคมใด มันก็เป็นสังคมของคนไร้สาระ ฟุ้งเฟ้อ ฟุ่มเฟือย ไม่ใช่สังคมของคน
ที่สร้างสรรค์ผลงาน หรือสาระประโยชน์

ที่มา : การสร้างค่าในบ้าน กระปุกสุขใจ การทำบุญในบ้าน

ถ้าคิดจะทำบุญแล้ว หากท่านยังนึกไม่ออก ว่ามีวิธีอะไรบ้างที่จะทำให้ได้ บุญ เยอะๆ ไม่ว่า
จะ ทำบุญในวันเกิด นั้น หรือจะทำบุญในวันอื่นๆ ก็ตาม เรามีข้อเสนอแนะดังนี้

• บริจาคช่วยเหลือตามมูลนิธิต่างๆ
• บริจาคเสื้อผ้าที่ไม่ใช้แล้ว ต่อผู้ยากไร้
• บริจาคหนังสือเรียนแก่น้องๆ ชาวเขา
• เลี้ยงอาหารเด็กอนาถา
• เลี้ยงอาหารสุนัข แมวจรจัด
• นั่งสมาธิ
• บริจาคเลือด
• ซื้อยาฆ่าเห็บ หมัด แก่สุนัข แมว
• อ่านหนังสือให้เด็กตาบอดฟัง
• ช่วยเหลือครูบาอาจารย์
• ดูแลพ่อและแม่ พาท่านไปเที่ยว

เหล่านี้ล้วนพึงกระทำที่สุด หรือถ้ายังนึกไม่ออกว่าจะทำยังไง ทำที่ไหน ทำเมื่อไหร่ เราขอ
แนะนำสถานที่ทำบุญ แก่ท่าน ซึ่งจะรวมเอารายชื่อ การติดต่อและสถานที่ของมูลนิธิ
ศูนย์ช่วยเหลือผู้ยากไร้ต่างๆ ได้ที่นี่รวมไว้อยู่แล้ว เพื่อท่านจะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาเดินหา
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การทำบุญให้ได้บุญ ก็มีหลากหลายวิธีอยู่ ผู้ทำจงคิดไตร่ตรองถึงเหตุและ
ผลที่จะตามมาด้วย

ยกตัวอย่างเช่นว่า การปล่อยนกปล่อยปลาลงน้ำ การให้ทานชีวิตสัตว์ก็ดี ชีวิตคนก็ดี
เป็นบุญอันประเสริฐ แต่การให้ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป หากการให้นั้น เป็นการเบียดเบียน
ให้เขาเหล่านั้นเผชิญชตากรรมเพิ่มขึ้น เดือดร้อนเพิ่มขึ้น อันนี้ไม่ควร

ยกตัวอย่างเช่น การปล่อยปลาลงแม่น้ำลำธาร หากแม่น้ำลำธารนั้น สะอาด ปลาหรือสัตว์
ทั้งหลายที่ปล่อยลงไปนั้น ได้มีชีวิตใหม่ มีสุขสบาย บุญก็จะเกิดแก่ตัวผู้กระทำเอง
แต่หากสัตว์เหล่านั้นต้องทนทุกข์ทรมานซ้ำ ผู้ทำบุญแทนที่จะได้บุญ กลับกลายเป็นการ
ทำบาปไปในตัว : (รศ.สพ.ญ.ดร.นันทริกา ชันซื่อ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยโรคสัตว์น้ำ)
ดังนั้น จงพิจารณาให้ถี่ถ้วนเถิด

การทำบุญ ที่ได้บุญมาก และ สร้างภาระน้อย พูดง่ายๆ คือ เป็นแบบที่ไม่มีความสิ้น
เปลืองอะไรนัก แถมยังได้ขจัดขัดเกลากิเลส ผจญกับกิเลสของตัวเราคือความกลัวตาย
และความกลัวทั้งหลาย ความอยากทั้งหลาย ซึ่งท่าน พุทธทาสพิกขุ กล่าวชวนให้พิสูจน์
ธรรมความจริงที่ว่า อดอาหารวันเดียวไม่ตายหรอก เด็กทารกเกิดมาจากท้องแม่ในวันแรก
กินนมก็ยังไม่เป็น ไม่ได้กินอะไรก็ยังไม่ตายเลย ยังมีชีวิตอยู่ได้เลย ดังนี้แล้ว จึงได้มีงาน
วันล้ออายุ (ทำบุญวันเกิด) ของท่านที่สวนโมกข์ฯ วันที่ ๒๗ พฤษภาคม ของทุกปี ยังมี
ผู้มาร่วมงานอยู่เป็นจำนวนมากเช่นเคย โดยมิได้มีการจัดเลี้ยงฉลองอะไรใดๆ ทั้งสิ้น
ทำตามคำสั่งของท่านอาจารย์พุทธทาสที่ไม่นิยมจัดงานฉลองเลี้ยงกันอย่าง
ฟุ่มเฟือยแบบสังคมโลกให้น่าละอาย แถมยังมีการให้ของขวัญแด่ท่านด้วยการอดอาหาร
๓ มื้อตลอดวันเสียด้วยซ้ำ ทานได้แต่ น้ำปานะ เท่านั้น โดยมิได้ถือเป็นการทรมานตนแต่
อย่างใด เป็นการเผชิญหน้ากับความคิดที่เป็นกิเลสหลอกลวงเราโดยเฉพาะ และมีสัปดาห์
การฝึกปฏิบัติธรรมที่จัดขึ้นพิเศษในช่วงเวลานี้ด้วย จัดที่ฝั่งสวนโมกข์นานาชาติ ซึ่งปกติเป็น
สถานที่ฝึกสมาธิภาวนาให้กับชาวต่างประเทศในทุกๆเดือน การภาวนาใช้แบบ "อานาปานสติ"
กำหนดลมหายใจเข้าออก เวลาที่เหลืออยู่ในวันล้ออายุตลอดวัน ก็จะมีการฟังเทปปาฐกถาธรรม
ของท่านพุทธทาส ๓ กัณฑ์ด้วยกัน ในบริเวณลานหินโค้ง ท่ามกลางธรรมชาติป่าอันบริสุทธิ์
คือ กัณฑ์ที่ ๑ ตั้งแต่เวลา ๙ นาฬิกา (กัณฑ์ละประมาณ ๒-๓ ช.ม.) กัณฑ์ที่ ๒ ในเวลา ๑๕ นาฬิกา
และกัณฑ์ที่ ๓ ในเวลา ๒๐ นาฬิกา ทำบรรยากาศราวกับว่าท่านพุทธทาสยังมีชีวิตอยู่และ
ยังแสดงธรรมะให้พวกเราฟัง เพื่อขจัดขัดเกลากิเลสของพวกเราให้เบาบางจากความหลงยึดถือ
ในตัวตนของตน เวลานอกจากนี้ก็มีเวทีการอภิปรายธรรมกันโดยผู้ทรงคุณวุฒิที่มาร่วมงานกันมาก
มาย มีการสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น

ผลดีของการทำบุญในวันเกิด

การ ทำบุญวันเกิด คือการปรารภวันเกิดและทำความดีในวันนั้นเป็นเหตุให้ได้รับผลกรรมดี
หรืออานิสงส์ที่ได้ทำไว้ตอบแทน ดังมีพุทธภาษิตความว่า ผู้ให้อาหาร ชื่อว่า ให้กำลัง
ผู้ให้ผ้า ชื่อว่า ให้ผิวพรรณ ผู้ให้ยาน ชื่อว่า ให้ความสุข ผู้ให้ประทีป ชื่อว่า ให้ดวงตา
(พระไตรปิฏก เล่มที่ ๑๕ ข้อ ๑๓๘ หน้า ๔๔ ) และพระพุทธภาษิต ความว่า ผู้ ให้สิ่งที่
น่าพอใจ ย่อมได้สิ่งที่น่าพอใจ ผู้ให้สิ่งที่เลิศ ย่อมได้สิ่งที่เลิศ ผู้ให้สิ่งประเสริฐ ย่อมได้
สิ่งที่ประเสริฐ ผู้ให้สิ่งที่ประเสริฐสุด ย่อมได้สิ่งที่ประเสริฐสุด
(พระไตรปิฏก เล่มที่ ๒๒ ข้อ ๔๔ หน้า ๖๖)

ข้อเสนอแนะในการทำบุญ

• กิจกรรมในการทำบุญนั้น ควรเน้นคุณค่าทางจิตใจมากกว่าวัตถุ เช่นทำจิตใจให้
สงบแจ่มใส และทำบุญตามศรัทธา
• ควรเป็นกิจกรรมที่มุ่งบำเพ็ญประโยชน์แก่ผู้อื่นหรือส่วนรวม เช่นการบริจาคทาน
สมทบทุนเพื่อสาธารณประโยชน์ ใช้แรงงานของตนเองเพื่อส่วนรวม
• ควรอนุรักษ์วัฒนธรรมของไทย ไม่จำเป็นต้องจัดแบบต่างประเทศเพื่อให้ดูโก้หรู
สร้างหน้าสร้างตา เช่นตัดเค้กวันเกิด จุดเทียน หรือเป่าเทียน ร้องเพลงภาษาต่างประเทศ
อวยพรวันเกิด ฯลฯ ซึ่งล้วนแต่เป็นอิทธิพลของประเทศอื่นทั้งสิ้น
• ควรมุ่งเน้นให้เป็นการประหยัด พอเพียง จัดงานการทำบุญในวงครอบครัวไม่ควรจัด
หรูหราฟุ่มเฟือย
• ในกรณีที่ผู้น้อยไปรดน้ำอวยพรวันเกิดผู้ใหญ่ นิยมอ้างคุณพระศรีรัตนตรัยก่อนแล้ว
จึงมีคำอวยพร ส่วนของขวัญที่จะให้นั้น ควรทำด้วยน้ำพักน้ำแรงหรือของ ที่ประดิษฐ์ด้วย
ฝีมือตนเอง เพื่อแสดงถึงความมีน้ำใจ กรณีที่ผู้ใหญ่อวยพรวันเกิดผู้น้อย ผู้ใหญ่ควรกล่าว
ถ้อยคำอันเป็นมงคลแก่ผู้รับพรด้วย

ที่มาบางส่วน : (ธรรมจักร) คัดลอก ดัดแปลงเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจโดย vwander.com
ไม่มีเจตนาของการต่อเติมดัดแปลงเพื่อเบี่ยงเบนความเข้าใจเป็นอย่างอื่น
ถึงแม้ว่า กิจกรรมเหล่านี้อาจจะดูยากไปสักหน่อย แต่ปุถุชนที่พึงกระทำอย่างสม่ำเสมอ
จะไม่รู้สึกถึงความยากเลย ควรหมั่นฝนขัดเกลาจิตใจให้สงบ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18063 โดย เอี้ยก้วย
มาอวยพรวันเกิดคุณปูเป้ด้วยครับ

ว่าจะไปอวยให้วันอาทิตย์ แต่........ก็เลยต้องมาอวยที่นี่

ขอให้สุขภาพกายและใจแข็งแรงนะครับ

มอบเพลงนี้ให้คุณปูเป้นะครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18194 โดย Na123123
Happy Birthday ย้อนหลังนะคะ ขอให้พี่เป้ สุขภาพแข็ํงแรงที่สุดของที่สุดค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18633 โดย Na123123

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18662 โดย Pych
เป็นห่วงนะครับ พี่เป้

หายปวดกระดูกบ้างไหมครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, june

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18672 โดย ntps

สำหรับ คุณแม่คนสวย และแกร่งค่ะ :สู้ๆ: เขานะค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18967 โดย Lyncns31
Hello...!!!

Poopae...!! What's going on???

>>>>>>>ทำอะไรอยู่?? เห็นออนอยู่แว๊บๆเมื่อวาน..

................................พี่โทรหาวันก่อน..ก็ไม่รับ..

................................ไม่เห็น miss called หรือจ๊ะ??

................................จะโทรอีกก็ไม่อยากกวนใจ...

................................คิดถึงอยู่นะ...

............................... :love: :love: :pray:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19018 โดย ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19113 โดย Champcyber99
ไฟล์แนบ:

เรื่องอะไรว๊ะ รู้นะทำอะไรอยู่ ช้างตายทั้งตัวเอาใบบัวมาปิดก็ไม่มิด

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19137 โดย Nok2865
ฮัลโหล...ใครนะ โทรตามกอบัว ตอนน้อง ทิงนองนอยยยย
ไหนจะ SMS ไหนจะโทร คำปลอบใจ หัวเราะเฮฮากันทั้งน้ำตาสองคน
แล้วคนตาม หายไปไหน...
น้องกลับมาแล้วนะ...แล้วเมื่อไหร่พี่จะกลับมาบ้าง
สุขภาพเป็นไง รู้จากเฮียว่า มือยังเจ็บอยู่มากๆ
พี่เป้ชอบทำบุญ ทำจิตใจให้แช่มชื่นเบิกบานนะคะ
บัวคิดถึงพี่สาวคนสวยเสมอ
และเป็นกำลังใจให้ตลอดเวลา...

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Lyncns31

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19180 โดย Champcyber99
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, sakusungza

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19574 โดย Lyncns31
:P :P :P .....ปูเป้..!!

.....เห็นมาทำลับๆล่อๆอยู่หลายทีแล้วนะ..

.....ออกมามอบตัวซะดีๆ...เจ้าหน้าที่ล้อมไว้หมดแล้ว.!!!!

"""""""""""""""""""""อย่าให้ต้องใช้กำลังเลย.ได้โปรด....

................................. (o_O) ^^ ^^ :love:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19787 โดย ntps

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19807 โดย Na123123
คิดถึงพี่เป้จังค่ะ ทีแรกหนูกะว่าจะมาขอพลังจากพี่ แต่ตอนนี้..จะขอส่งพลังทั้งหมดที่มีไปให้พี่เป้ดีกว่าค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20042 โดย Na123123

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 2.459 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena