มีจดหมายเตือนของซิตี้แบงค์ครั้งสุดท้าย จะทำยังไง

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14721 โดย jamjuree_pr
มีจดหมายจาก บริษัท กฏหมายธรรมศิริรัฐ จำกัด (ไม่มีสแกนค่ะเลยพิมพ์ให้อ่านกันนะคะ)
เรื่อง เตือนครั้งสุดท้ายให้ชำระหนี้ก่อนดำเนินการบังคับคดี

หมายเลข สินเชื่อซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต 822-xxxx-xxx
หมายเลขคดีดำ..... หมายเลขคดีแดง.......
ยอดหนี้ 46,875.84

ตามที่ศาลได้มีคำพิพากษาแล้วให้ท่านชำระหนี้คืนแก่โจทก์ ซิตี้แบงค์ ซึ่งท่านทราบแล้วนั้น แต่ท่านยังมิได้ชำระ ดังนั้น ในฐานะที่ได้รับมอบอำนาจ ขอเรียนให้ทราบว่า บ.ได้ยื่นคำขอให้ศาลออกหมายตั้งเจ้าพนักงาน
บังคับคดีแล้ว เพื่อทำการเร่งรัดโดยการบังคับคดี หากพ้นภายใน 7 วัน นับแต่ 14 มิ.ย.2555 จะดำเนินการบังคับคดีกับท่าน ตามคำสั่งของเจ้าพนัก
1. ยึดทรัพย์.................
2. อายัดเงินเดือน.................

ลงท้ายก็จะมีเบอร์ให้ติดต่อ เพือรับส่วนลดพิเศษ

บริษัทนี้เป็นสำนักกฏหมายแห่งที่ 2 ที่ทางซีตี้แบงค์ส่งมานะคะถ้าจำไม่ผิดน่าจะพึ่งมีแค่ 1 เอกสารที่เป็นของสำนักงานนี้นะคะ แต่เค้าบอกว่าครั้งสุดท้ายไม่เข้าใจค่ะ แต่เห็นกระทู้นึงบอกว่าซีตี้แบงค์จะฟ้องเร็วกว่าที่อืนน่ะคะ จึงอยากทราบว่าตรงนี้ต้องเตรียมรับมือในการโดนฟ้องศาลรึยัง ใครมีประสบการณ์ซิตี้แบงค์ช่วยแชร์ด้วยนะคะ ดิฉันเลิกจ่ายมาแล้วประมาณ 5 เดือนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14723 โดย Skynine
เป็นใบทวงหนี้..ไม่ใช่หมายศาล หมายศาลของแท้ต้องมีตราครุฑ..หนาเป็นปึกๆ

เคยอ่านห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ไหม..ถ้ายังไม่เคยอ่าน ..อ่านซะนะ..พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jamjuree_pr

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14724 โดย Champcyber99
อ้าว
ตังเองถูกฟ้องหรือยัง
ยังไม่รู้อีกหรือ หมายศาลจะส่งไปตามทะเบียนบ้านของเรา
แล้วได้รับหรือยัง
ถ้าไม่มีก็ไปของดูที่ศาลได้ว่ามีใครฟ้องเราบ้าง

ถ้าถูกฟ้องแล้ว เจ้าหนี้มีสิทธิ์ ยึด อายัดได้

เคยได้ยินไม่ว่าเจ้าหนี้แอบฟ้อง

ลงท้ายก็จะมีเบอร์ให้ติดต่อ เพือรับส่วนลดพิเศษ
ไม่หน้าจะถูกฟ้องนะถ้ามีคำนี้
การที่เรามีหนี้แล้วไม่ชำระหนี้ต้องเตรียมรับมือในการโดนถูกฟ้องทุกเวลา
ไม่ใช้ให้เรื่องมาถึงตัวแล้วจึงหาทางแก้ไข

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14725 โดย jamjuree_pr
ขอบคุณมากค่ะ เคยอ่านอยุ่เหมือนกันค่ะ แต่มันเขียนว่าครังสุดท้าย ก็เลยตกใจว่าใกล้จะขึ้นศาลแล้วเหรอ เพราะเคยอ่านบอกว่าซิตี้แบงค์มันฟ้องเร็วกว่าเพือนน่ะคะ ช่วงนี้เครียดมากเลย ปัญหาเยอะเลยร้นไปหมด
แล้วก็ขี้เกียจรับโทรศัพท์แล้วอะ ก็เลยไม่รับทุกบัตรมาซักพักแล้ว แบบนี้จะเป็นไรมั้ยคะ ขอพร้อมกว่านี้ค่อยกลับมารับโทรฯ อีกที มันคงไม่ใช้เป็นข้ออ้างในศาลมั้งค่ะ ว่าป่าว ฮาาาาาาา เครียดจนต้องหัวเราะอะ แต่ก็ยังจะสู้ ๆ มันต่อไปค่ะ เหนือยเนาะ :sweat:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14726 โดย Ly89
ไปเช็คที่ศาลก่อนนะครับ ว่าโดนฟ้องไปหรือเปล่า

ถ้ายังไม่โดน แค่โดนจดหมายขู่ ก็ลองอ่านกระทู้นี้ครับ

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวง​หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29#14265

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14727 โดย jamjuree_pr
ช่วงนี้มันร้นค่ะ เครียดไปหมด ก็พยายามไล่อ่านข้อมูล แต่ก็ยังย้ำคิดย้ำทำ จะพยายามตั้งสติค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14731 โดย jamjuree_pr
ขอบคุณ ลิงค์ที่คุณ batk ส่งมาให้อ่านนะคะ ฮาดีได้ความรุ้ด้วย ก็กะว่าจะถามเรื่องไม่รับโทรศัพท์พวกทวงหนี้ได้มั้ยอยุ่เลย ตอนนี้ทราบแล้วค่ะ อยากอ่านทุกกระทู้ให้จบไว ๆ สนุกดี แต่เราสนทนากับพวกทวงหนี้แบบนี้ได้จิง ๆ เหรอค่ะ ไปกวน.....เค้าอะ ไม่กล้าเลยไม่รับเลย ทำใจอยู่ ฮาาาา แต่ก็ขอบคุณนะคะ สำหรับกระทู้ค่ะ ^^

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14732 โดย Skynine
ไม่ต้องวิตก หรือเครียดอะไรทั้งนั้น ...ไม่ติดคุก..เป็นคดีแพ่ง

อย่าไปกลัวคำขู่ของทวงหนี้...พยายามศึกษาไป ตรงไหนไม่เข้าใจ

ก็พิมพ์ถามมาที่กระทู้เดิม อย่าสร้างกระทู้ใหม่นะ ...เพียงขอให้ทำความเข้าใจด้วยตัวเองก่อน...ข้อมูลมีอยู่แล้ว

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14734 โดย dos
เป็นกำลังใจให้ อ่านเยอะๆ แล้วจะเข้าใจ เก่ง และ แกร่งเอง ของดิฉันพิพากษาแล้ว 4 ที่ ก็ยังมี

ลมหายใจอยู่

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14737 โดย jamjuree_pr
-ขอบคุณทุกคน ทุกกำลังใจนะคะ ก็ขอเป็นกำลังใจกลับคืนด้วยเช่นกันคร้าาา สู้ ๆ ต่อไปค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14738 โดย Chutatip
ผมว่าเพื่อความไม่ประมาทลองไปเช็คที่ศาลก่อนดีกว่าครับ ว่าคุณโดนฟ้องและตัดสินไปแล้วจริงหรือไม่ ถ้าในจดหมายมีบอกเลขที่คดีดำ และคดีแดงชัดเจน ไม่น่าจะใช่จดหมายขู่นะ เพราะคุณบอกว่าไม่รับโทรศัพท์ทวงหนี้เลย เขาอาจจะฟ้องไปแล้วก็ได้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14739 โดย jamjuree_pr
เค้าเขียนหมายเลขคดีดำเป้นจุดค่ะ ไม่มีหมายเลข คือ

หมายเลขคดีดำ.............. คดีแดง ..............

แต่เดี่ยวจะลองไปเช็คที่ศาลดูค่ะ แล้วศาลนี่ต้องไปเช็คที่ศาลไหนค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14741 โดย Chutatip
อ้อ....ถ้าเป็นอย่างนั้นก็โทรไปหามันเลยครับ ถามมันว่าที่บอกว่าศาลตัดสินแล้วน่ะ ขอหมายเลขคดีด้วย ถ้ามันไม่มีให้ก็ด่ามันไปเลย บอกว่าทำแบบนี้จะโดนข้อหาแอบอ้างศาลได้ เป็นสำนักกฏหมายไม่รู้หรือไง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jamjuree_pr

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #14778 โดย jackTs

jamjuree_pr เขียน: เค้าเขียนหมายเลขคดีดำเป้นจุดค่ะ ไม่มีหมายเลข คือ

หมายเลขคดีดำ.............. คดีแดง ..............

ถ้าในจดหมายทวงหนี้ อ้างหมายเลขที่ของ"คดีดำ"ไว้อย่างชัดเจน เช่น

คดีหมายเลขดำที่ ๑๒๕๐๙/๒๕๕๕ ก็แสดงว่าน่าจะถูกฟ้องแล้วจริง...แต่ถ้าคุณยังไม่มั่นใจ
ก็สามารถไปตรวจสอบความจริงได้ที่ศาล ณ.ภูมิลำเนาของตนเอง (ตามมาตรา 17 ของ ป.วิผู้บริโภค)

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29

ความหมายของคำว่า "คดีดำ" และ "คดีแดง"
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1019&view=flat&catid=2

jamjuree_pr เขียน: แต่เดี่ยวจะลองไปเช็คที่ศาลดูค่ะ แล้วศาลนี่ต้องไปเช็คที่ศาลไหนค่ะ

ถ้าในจดหมายทวงหนี้ อ้างเลขที่ของ"คดีดำ"หรือ"คดีแดง"เป็นจุดเฉยๆ เช่น ................... (โดยไม่มีตัวเลขอะไรเลย)
แล้วคุณต้องการเช็คจะศาล คุณสามารถไปเช็คได้ที่ "ศาลพระภูมิ" หรือ "ศาลเจ้า" ที่มีชื่อเสียง ดังๆ เฮี๊ยนๆ...ด้วยวิธีการดังนี้

นำเอาจดหมายทวงหนี้ฉบับนี้ ไปวางไว้บน หิ้งพระ หรือหิ้งของศาล เจ้าพ่อ/เจ้าแม่ ณ.ที่ศาลแห่งนั้นๆ
แล้วทำการจุดธูป 9 ดอก + ดอกไม้ธูปเทียน + ของเซ่นไหว้ตามสมควร...พร้อมกับอฐิษฐานว่า

"หลวงพ่อ , หลวงปู่ , เจ้าพ่อ , เจ้าแม่ , สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวงที่สถิตอยู่ ณ.ที่ศาลแห่งนี้เจ้าขา
ขอจงช่วยดลบัลดาลให้ลูกช้างด้วยเถิดค่ะ ลูกช้างถูกไอ้พวก"หมาทวงหนี้" มันใช้วิธีชั่วๆ กระทำการข่มขู่ลูกช้างค่ะ
มันใช้วิธีสกปรก ทวงหนี้ทางจดหมายโดยอ้างหมายเลขคดีของศาล เพื่อหลอกลวงลูกช้างและชาวบ้านตาดำๆทั่วไป ให้เกิดความกลัวและเข้าใจผิด

ขอให้ท่านทั้งหลายที่สถิตอยู่ ณ.ที่แห่งนี้ โปรดใช้อำนาจแห่งความศักดิ์สิทธิ์ ลงโทษไอ้หมาตัวนั้นพร้อมกับเครือญาติของมันด้วยเถิดค่าาาา

ขอให้มันเป็น"หมัน"กันหมดทั้งโคตร เพื่อที่จะได้ไม่สามารถไปเผยแพร่"สายเลือดแห่งความเลว"เช่นนี้ ถ่ายทอดต่อไปยัง รุ่นลูก-รุ่นหลาน ของมันได้อีก

ขอให้ตัวมัน จงเยี่ยวไม่ได้-ขี้ไม่ออก ไป 3วัน 7วัน หรือจนกว่ามันจะเลิกทำความชั่ว ด้วยการ โกหก-ตอแหล ผู้อื่น เช่นการแอบอ้างศาล หรือแอบอ้างกระบวนการยุติธรรมอื่นๆ ไม่ว่าจะด้วยทางวาจาหรือทางเอกสารก็ตาม...สาธุ"

พออฐิษฐานเสร็จแล้วคุณก็ปักธูปทั้งหมดลงในกระถาง แล้วก็กลับบ้านไปได้เลย
โดยทิ้งจดหมายฉบับนั้นเอาไว้บนหิ้งอย่างนั้นแหละ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของกระบวนการแห่งความศักดิ์สิทธิ์ มารับจัดการต่อไป

ถ้าคุณอ่านแล้วยังไม่เข้าใจอยู่อีก...ก็ให้เข้ามาอ่านต่อได้ในกระทู้นี้

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=14752

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Ploylyly, Skynine, Aevy123, meawpung, juthatip.jj, jamjuree_pr

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14832 โดย jamjuree_pr
ขอบคุณทุกความคิดเห็ฯค่ะ ที่จิงเราไม่รับโทรศัพท์เลยจนกว่าจะมีหมายศาลก็ได้ใช่มั้ยคะ (ไปอ่านกระทู้มาแล้ว) เพียงแต่ว่าเราจะไม่รุ้ความคืบหน้ามาทางพวกมันว่า มันกำลังทำอะไรอยุ่ ใจจิงไม่อยากฟังอะไร
ที่ไม่จรรโลงใจเลยค่ะ ชวนให้จิตเสื่อมจิง ๆ แต่ควรจะรับบ้างใช่มั้ย กวนตีนกลับใส่มันมั้ง
ได้อ่านวิธีรับมือมันก็รู้สึกดีขึ้นค่ะ ว่าควรตอบยังไง เพราะปกติคิดไม่ทันมันเลย เลยไม่ค่อยรับสายมันค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14861 โดย Ploylyly
สะดวกรับก็รับ ไม่สะดวกก็ไม่รับ แต่ควรรับครับ เผื่อเค้ายื่นข้อเสนอมา แล้วเรารับได้ก็ตกลงไป
ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ มีปากเหมือนกันครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :pray: :pray: :pray:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14884 โดย jamjuree_pr
ที่ไม่รับคือ เรายังไม่มีตังค์พอจะต่อรองเค้าไง เค้ายื่นมาก็ไม่มีให้เค้าอยู่ดี จะให้ประนอมหนี้ตลอด
เลยคิดว่าเอาไว้พร้อมซักก้อนเล็ก ๆ ค่อยรับเพื่อต่อรองอะคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14885 โดย Chutatip
การรับโทรศัพท์ทวงหนี้มีข้อดีหลายอย่างนะครับ อย่างน้อยก็เพื่อให้เขารู้ว่าเราไม่หนีไปไหนเพราะถ้าเขาติดต่อคุณไม่ได้ เขาก็อาจจะติดต่อพ่อแม่ญาติพี่น้องของคุณหรืออาจจะตามไปทวงถึงบ้านคุณเลยก็ได้ และบางครั้งผมว่ามีผลต่อระยะเวลาการฟ้องด้วย

เวลารับโทรศัพท์คุณก็พูดไปตามจริงว่ายังไม่มี ก็แค่นั้น อีกฝ่ายจะพูดยังไงก็อย่าไปใส่ใจมาก ถ้าพูดจายึดเยื้อน่ารำคาญนักก็ตัดบทไปซะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14900 โดย jamjuree_pr
ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ จะพยายามรับโทรศัพท์ค่ะ ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15134 โดย jamjuree_pr
ตอนนี้เริ่มรับสายบ้างแล้วค่ะ ก็มี อีซีบาย กับ กสิกรโทรมา
ขออีซี่บายคุยดีค่ะ ยอดเงินทั้งหมดประมาณ 46,000 กว่า เค้าลดให้เหลือ 25,000 เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก ๆ อยากปิดเลยอะคะ แต่ยังไม่มีตังค์จิงๆ ขอแบ่งก็ไม่ได้ค่ะ แบบนี้ควรยืมมาโปะ ดีมั้ยอาา มันล่อใจซะละเกิน
เค้าบอกว่า ลดให้เป็นครั้งสุดท้ายแล้ว ยืดเวลาให้ได้แค่นี้ เค้าให้เวลาหาตังค์ อาทิตย์นึงค่ะ ถ้าไม่งั้นก็จ่ายเต็มปกติเลย เห็นว่ายังไงค่ะ เค้าหลอกล่อใช่ปะ จะมีส่วนลดแบบนี้อีกมั้ย คนมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยนะคะ

ส่วนของกสิกร พูดไม่ค่อยดี (ผู้ชาย) เลยบอกปัดไม่มีไป ก็มันไม่มีจิง ๆ เค้าก็เลยบอกว่าลองจ่ายมานิดนึงก่อนก็ได้ จะสามารถจ่ายได้เท่าไหร่ไรงี้ ก็บอกว่ามันไม่มีจิง ๆ เค้าก็เลยบอกว่า ซัก 1 พันก่อนได้มั้ยถ้าไงเดี่ยวจะโทรมาอีกที ก็เลยบอกค่ะ ๆ ไปอะ เรื่องก็มีประมาณนี้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.827 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena