ต้องการเป็นหนี้ เพื่อปลดหนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #15108 โดย thirdeyeblind
หนี้ตอนนี้ของผมนะครับ

สินเชื่อไทยพาณิชย์ / เงินต้นเหลือ 116,000 / ชำระเดือนละ 3,380
สินเชื่อกรุงศรีอยุธยา / เงินต้นเหลือ 151,000 / ชำระเดือนละ 4,420
สินเชื่อCitiAdvance / เงินต้นเหลือ 85,000 / ชำระเดือนละ 3,715
สินเชื่อUOB / เงินต้นเหลือ 77,000 / ชำระเดือนละ 3,290
สินเชื่อCIMB / เงินต้นเหลือ 226,000 / ชำระเดือนละ 5,320
บัตรกดเงินสดCitibank / เงินต้นเหลือ 139,000 / ชำระเดือนละ 10,825
ค่างวดรถยนต์ / เงินต้นเหลือ 181,000 / ชำระเดือนละ 7,255

เดือนนึงผมต้องจ่ายทั้งหมด 38,025

ส่วนที่มาของหนี้ผมขอบอกว่าเป็นความประมาทและความเลวของผมเอง

ตอนนี้ผมไม่ได้ก่อหนี้เพิ่มแล้ว แต่ภาระค่าใช้จ่ายต่อเดือนมันเยอะเกิน

ตัวผมเองเงินเดือน 34,000 ถ้าทำโอที แล้วหักประกันสังคม หักอะไรแล้วทั้งหมด จะเหลือ net ประมาณ 42,000

หลังจากจ่ายหนี้แล้วผมจะมีเงินกินเงินใช้ แค่เดือนละ 4,000

(สำหรับผมเงิน 4,000 ไม่พอสำหรับค่ากินและค่าใช้จ่ายอื่นๆเลยครับ)

ถึงตอนนี้ผมจึงอยากจะปิดบัญชีซักรายการหรือสองรายการเพื่อลดภาระต่อเดือนให้ลดลง

โดยการใช้เงินประมาณ 150,000 ~ 250,000 เพื่อปิดบัญชีที่ว่า

โดยความคิดของผมคือ กู้เงินมาแต่ให้ชำระรายเดือนไม่เยอะ ประมาณเดือนละไม่เกิน 6,000
(ไม่ได้สนใจเรื่องระยะเวลาในการกู้ ต้องการแค่ชำระต่อเดือนไม่เกินเท่านี้)

1. ถ้ากู้ได้มา 150,000 ผมจะปิดบัญชีบัตรกดเงินสดCitibank ยอด 139,000 ยังไม่รวมดอก / จะเหลือชำระต่อเดือน 38,025 - 10,825 + 6,000(ที่กู้ใหม่) = 33,200 เหลือใช้ต่อเดือนประมาณ 8,800

2. ถ้ากู้ได้มา 250,000 ผมจะปิดบัญชีบัตรกดเงินสดCitibank ยอด 139,000 ยังไม่รวมดอก และ บัญชีสินเชื่อCitiAdvance ยอด 85,000 ยังไม่รวมดอก/ จะเหลือชำระต่อเดือน 38,025 - 10,825 - 3,715 + 6,000(ที่กู้ใหม่) = 29,485 เหลือใช้ต่อเดือนประมาณ 12,500

ตอนนี้บอกตรงๆว่าเครียดมากๆ สิ่งที่ต้องการตอนนี้คือขอให้มีเงินใช้และมีเงินเก็บระหว่างเดือนบ้างก็พอ

ส่วนหนี้ที่เพิ่มขึ้นนี้จะเป็นหนี้สุดท้ายแล้ว เพราะเข้าใจแล้วว่าการไม่มีจะกินมันลำบากยังไง

ส่วนหนี้ที่เหลือผมยังพอที่จะมีความสามารถในการชำระได้ โดยที่ไม่ต้องเป็นหนี้เพิ่ม

อยากให้ช่วยออกความเห็นกับความคิดของผมหน่อยครับ

ว่าควรจะทำหรือไม่ควรทำ

ถ้าทำควรจะกู้ของธนาคารไหนดีที่ดอกถูกๆ และให้กู้ได้ตามจำนวนเงินที่ผมต้องการด้านบน

เพราะตอนนี้ผมก็เป็นหนี้เกือบทุกธนาคารแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็น และคำแนะนำครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #15110 โดย tonhom
ผมว่าไม่ควรไปก่อหนี้เพิ่มนะครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

นำมาจากพี่อังอีกที แล้วก็เบื้องต้นใจค่อยๆอ่านกระทู้ปักหมุดให้ครบทั้งหมดและซ้ำหลายๆรอบจะดีมาก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #15113 โดย ntps
ดีค่ะ ที่ยอมรับ ยืดอก มาเลยว่า ต้องการเป็นหนี้

นายแน่มากนะ :เฮ้อ:

ไปอ่านสิ่งที่คุณ tonhom หามาให้ ถ้าไม่อ่าน ก็ไม่มีใครตอบ

เป็นเตมีย์ใบ้น่าจะดี สำหรับคนที่ไม่ทำตามกติกาของชมรมฯ สมาชิกใหม่ต้องทำยังไง

หนี้คุณก็สร้างมาเอง จะลบเอง ทำไมทำไม่ได้ คิดได้แค่ สร้างหนี้เพิ่มเท่านั้นหรือ

มีสติกลับมาเมื่อไร แล้วค่อยคุยกัน ดีกว่านะ สงสัยขอเรียกว่า นายกู้ดีกว่าไหมค่ะ

รู้ได้ไงว่า สุดท้าย ลองมีความคิดแบบนี้ คิดสั้นๆ ง่ายๆ รับรองติดใจ กู้ตลอดชีวิต :sweat:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19781 โดย atom7715
รีบติดต่อผมด้วยนะครับ รบกวนสอบถามรายละเอียดครับ 0xxxxxxx ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19808 โดย Nok2865
คุณ thirdeyeblind อย่าทำเลย ทุกคนในนี้ผ่านชีวิต "วันเวรและวันวน" หนี้บัตรกันทั้งนั้น
กู้หนี้มาปิดหนี้ มันไม่จบค่ะ
ขอย้ำว่า "ทุกคนในนี้เป็นแบบนี้ และทำแบบนี้กันมาทั้งนั้น"
และทุกคนจะพูดกันหมดเลยว่า "ทำไมเราไม่เจอชมรมฯ นี้ก่อน ที่จะไปกู้ กู้ กู้ จนเป็นหนี้หัวโต"
กอบัวจะยังไม่บอกว่า หนี้ปิดหนี้ทำไมมันไม่จบ
ไปอ่านลิงค์ต่างๆ ในปักหมุดก่อน ค่อยๆใจเย็นๆ อย่าลุกรี้ลุกลน ค่อยๆอ่าน
หนี้มันก่อตัวมานานแล้ว มันไม่ใช่พึ่งเป็น ฉะนั้นการแก้ปัญหาจึงต้องค่อยเป็นค่อยไป
อย่าให้ปัญหาของคุณมันมาสุดปลายทาง แล้วถึงหลั่งน้ำตา
อ่านปักหมุดไปแล้ว ค่อยมาเล่าความคิดในกระทู้เดิมว่า คิดแบบไหน คิดจะทำยังไงกับหนี้
เป็นกำลังใจให้...

atom7715 เขียน: รีบติดต่อผมด้วยนะครับ รบกวนสอบถามรายละเอียดครับ 0xxxxxxx ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

คุณ atom7715 คุณต้องการอะไรคะ ถึงมาแจกเบอร์โทรหน้าบอร์ด ขายบัตร ทำธุรกิจสินเชื่อ ให้เงินกู้เพื่อไปปิดหนี้ ถ้าเจตนาคุณเป็นเช่นนั้น ขอร้อง อย่าทำ
อย่ามาทำนาบนหลังคนเป็นหนี้ อย่าทำร้ายคนที่ทุกข์มากพออยู่แล้ว
และจะให้ดี อย่าเข้ามาในเว็บบอร์ดนี้อีก

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.524 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena