เลยกำหนดการจ่ายกี่วันถึงถูกฟ้อง

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18461 โดย powerfully
ตอนนี้ ยังไม่ได้ชำระับัตรเครติต และ สินเชื่อบุคคล ประมาณ 4 แห่ง แต่ไม่มีเจตนาจะไม่จ่าย แต่หมุนเงินไม่ทัน ทางธนาคารก็โทรมาหลายสายมาก ไม่กล้ารับ เพราะถึงรับก็ยังหาเงินมาจ่ายไม่ได้ กลัวก็กลัวประวัิติเสีย กลัวจะถูกฟ้องศาล เลยอยากทราบระยะเวลาที่เราจะผ่อนผันได้ประมาณกี่วัน ที่ไม่กล้ารับโทรศัพท์เพราะรับทีไรเจ้าหน้าที่ของสถาบันนั้น ๆ ก็จะบอกให้จ่ายวันนี้เลย ซึ่งก็รู้ ๆ อยู่ว่าเราไม่สามารถจ่ายได้่ รบกวนขอคำแนะนำว่าควรทำอย่างไรด้วยคะ ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18463 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19231 โดย powerfully
Replied by powerfully on topic ขอคำชี้แนะ
ดิฉันพึ่งจะสมัครเป็นสมาชิก เท่าที่ไ้ด้อ่านหนี้ของท่านสมาชิกท่านอื่น ๆ ดิฉันคงจะมียอดสูงที่สุด 14 บัญชี ทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สิ้นเชื่อส่วนบุคคล OD มูลค่ารวม เกือบ ๆ 1 ล้านบาท ยังไม่รวม ไฟแนนซ์์รถที่เหลืออีกประมาณ 6 แสนบาท ตอนนี้ดิฉันหยุดจ่ายบัตรเครดิตไป 2 ใบ คือ ของ HSBC จำนวน 84,000 บาท กับ AEON จำนวน 53,000 บาท เรียกเก็บวันที่ 2 สิงหาคม 2555 ตอนนี้ดิฉันปิดโทรศัพย์ไม่รับสายเลย เพราะโทรกันมาวันละไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งต่อใบ เพราะคิดว่ารับก็ตอบไม่ไ้ด้ว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ดิฉันลาออกจากงานประจำมา 3 ปี แล้วคะ เพราะต้องดูแลพ่อที่ป่วย และ ลูกอีก 2 คน สามีก็ลาออกจากทหาร มาทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ก็ไม่แน่นอน บางเดือนก็แทบไม่ได้ เงินเดือนทหารก็ไม่เหลือเพราะหักเงินกู้หมด ต้องเช่าบ้านเป็นหลังราคา 8,000 บาท ก่อนจะเจอชมรมหนี้บัตรเครดิต ดิฉันร้องไห้ เกือบทุกวันไม่มีทางออก เพราะญาติพี่น้องก็ยืมเงินมาหมดแล้ว ร่วม ๆ กันก็หลายแสนบาท ดิฉันอยากจะถามว่าการที่ไม่รับโทรศํพท์เป็นการกระทำที่สมควรหรือไม่ ขอบคุณคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19237 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19238 โดย Napassawan

powerfully เขียน: ดิฉันพึ่งจะสมัครเป็นสมาชิก เท่าที่ไ้ด้อ่านหนี้ของท่านสมาชิกท่านอื่น ๆ ดิฉันคงจะมียอดสูงที่สุด 14 บัญชี ทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สิ้นเชื่อส่วนบุคคล OD มูลค่ารวม เกือบ ๆ 1 ล้านบาท ยังไม่รวม ไฟแนนซ์์รถที่เหลืออีกประมาณ 6 แสนบาท ตอนนี้ดิฉันหยุดจ่ายบัตรเครดิตไป 2 ใบ คือ ของ HSBC จำนวน 84,000 บาท กับ AEON จำนวน 53,000 บาท เรียกเก็บวันที่ 2 สิงหาคม 2555 ตอนนี้ดิฉันปิดโทรศัพย์ไม่รับสายเลย เพราะโทรกันมาวันละไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งต่อใบ เพราะคิดว่ารับก็ตอบไม่ไ้ด้ว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ดิฉันลาออกจากงานประจำมา 3 ปี แล้วคะ เพราะต้องดูแลพ่อที่ป่วย และ ลูกอีก 2 คน สามีก็ลาออกจากทหาร มาทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ก็ไม่แน่นอน บางเดือนก็แทบไม่ได้ เงินเดือนทหารก็ไม่เหลือเพราะหักเงินกู้หมด ต้องเช่าบ้านเป็นหลังราคา 8,000 บาท ก่อนจะเจอชมรมหนี้บัตรเครดิต ดิฉันร้องไห้ เกือบทุกวันไม่มีทางออก เพราะญาติพี่น้องก็ยืมเงินมาหมดแล้ว ร่วม ๆ กันก็หลายแสนบาท ดิฉันอยากจะถามว่าการที่ไม่รับโทรศํพท์เป็นการกระทำที่สมควรหรือไม่ ขอบคุณคะ

กลับไปอ่าน "กระทู้วิธีการแก้หนี้" ข้างบนหลายๆรอบ เพื่อเพิ่มความั่นใจ

แล้วเรื่องของโทรศัพท์ รับๆมันเข้าไปเถอะ เดี๋ยวก็ชิน แค่ไม่กี่เดือนเดี๋ยวก็เงียบ

แต่ถ้าไม่รับเลย คนทวงมันจะดิ้นรนใช้วิธีอื่นที่มันน่ารำคาญกว่า

รับโทรศัพท์ไป ไม่มีก็บอกไม่มี ให้มันบ่นไป เบื่อเราก็วางไว้กับโต๊ะสักพักไม่ต้องฟัง

ไม่ต้องไปเถียงหรือ อธิบายอะไรให้เหนื่อย พอวางแล้วก็ลืมๆไปไม่ต้องไปนึกถึง

อ่านกระทู้ปักหมุดที่พื้นสีเหลืองๆเยอะๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19256 โดย powerfully
ขอบคุณคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19291 โดย powerfully
เปิดโทรศัพท์ตอนเย็น มีข้อความจาก HSBC กับ AEON
AEON กรุณาชำระค่างวดอิออนฯภายในวันนี้ 5353 เพื่อระงับการออกพบลูกค้าของพนักงานเร่งรัดหนี้สินในวันนี้
HSBC card ท่านถึงกำหนด ชำระแล้วกรุณาติดต่อ 02-6737755

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19307 โดย tonhom
เจ้าหนี้ก็ทำหน้าที่การทวงหนี้ของเขาซึ่งเป็นเรื่องปรกติ ทุกท่านที่เป็นหนี้ต้องเคยผ่านทุกท่านและอาจจะหลากหลายรูปแบบ " อย่าปิดเครื่องเพื่อหนี้การรับสายเลยครับ " เพราะคนที่ต้องมารับสายแทนคุณก็คงไม่พ้นญาติพี่น้องแทน (ผมเคยโดน) แล้วตามที่คุณเล่ามาในเมื่อคุณไม่ได้ทำงานประจำแล้ว รถก็ยังติดไฟแนนซ์ ไปศึกษาข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

ตามด้วยวิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ค่อยๆอ่านนะครับสู้ๆรวมถึงกระทู้ปักมุดทุกกระทู้ด้วย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19346 โดย jj_chamon
รับสายไปเถอะครับ ช่วง1-3เดือนแรก พยายามรับสายหน่อย
เดี๋ยวหลังจากนั้นก็จะชินไปเองนะครับ
ถ้าคุณspothไม่รับ เดี๋ยวเจ้าหนี้เขาก็โทรไปที่ทำงาน หรือที่บ้านนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
:wo: :wo:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19353 โดย powerfully
ขอบคุณคะ เดี๋ยวรวบรวมสมาธิก่อนนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19482 โดย powerfully
วันนี้ใจดีสู้เสือเปิดสาย แต่ดันลืมเปิดเสียง กำลังทานข้าวเช้า โทรศัพท์อยู่ในกระเป๋าสั่นรับไม่ทัน เลยได้เป็น sms ของ AEON ให้ไปชำระตามจุดบริการ พอสายที่สองเปิดเสียงแล้ว แต่ไปตลาดไ้ด้ยินไม่ชัด พอจะหยิบมารับสายก็ตัดพอดี พรุ่งนี้ว่ากันใหม่

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19523 โดย Skynine
ควรจัดเวลาให้ทวงหนี้ซะ.. เช่น จ.-ศ. 13.00-16.00 น. หรือเวลาที่เราสะดวกรับ..
เสาร์-อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ พักร้อน บอกไปอย่าโทรมา โทรทวงมาจัดหนัก..
หลังรับสายทุกครั้ง..ตัดความกังวลใจจากคำพูดทวงหนี้ซะ..
ค่อยๆ เก็บเงินไว้ดีสุด วันไหนเงินพร้อมในมือ แล้วเสียงเราจะดังและน่าฟัง..
ย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ปิดไปทีละบัตร..
พยายามอ่านศึกษาข้อมูลให้ครบและละเอียดด้วยนะ..
จะได้เข้าใจพร้อมนำไปใช้แก้หนี้ที่มีได้ตรงจุด..
หลังหยุด อย่าไปหลงกลจ่ายหยอด เจียดจ่ายนะ..เพราะเท่ากับไปต่ออายุความ
และไม่ต้องไปปรับประนอมหนี้ (ชื่อมันจะเพราะๆ) แต่เป็นช็อกโกแลตสอดไส้ยาพิษ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล. ราวๆ เดือน ต.ค. มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ.อย่างไรก็มาจองที่นั่งนะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย
แต่ควรทำการบ้านโดยการอ่านมาก่อน จดคำถามไว้ถามในส่วนที่ไม่เข้าใจ เมื่อเข้าอบรมจะได้เข้าใจยิ่งขึ้น..

[/color][/size]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19530 โดย powerfully
ขอบคุณคะพี่อัง อยากเข้าอบรมมากคะ แต่ติดที่อยู่ไกล กทม. มากคะ อยู่อีสานเหนือสุด และต้องดูแลพ่อเป็นอัมพฤกษ์คะ
18.01 น.ของวันนี้ AEON โทรมาบอกให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนเพื่อรักษาประวัติ เบี้ยปรับ 400 บาท เดี๋ยวจะล้างให้ ขอเป็นไม่เกินวันพรุ่งนี้เที่ยง แล้วจะโทรมาใหม่ ก็ตอบไปว่าคะ พอมาเข้ากระทู้ พี่อังเตือนสติ ไม่งั้นเกือบจะอ่อนเหมือนกันคะ บัตรนี้จากยอด 7 หมื่น กว่า เหลือ 5 หมื่นกว่า โดยตัดใจไม่ใช้บัตรเลย เพราะบัตรหมดอายุแล้วทาง AEON ไม่ต่ออายุให้ เราก็ไม่โทรไปตามเพราะกะว่าจ่ายหมดก็จะยกเลิกแน่นอน ต่อไปก็ต้องให้โทรมาเป็นเวลาเหมือนพี่อังว่า แต่วันนี้ขอรับก่อนเพราะเป็นครั้งแรก

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19533 โดย Skynine

powerfully เขียน: ขอบคุณคะพี่อัง อยากเข้าอบรมมากคะ แต่ติดที่อยู่ไกล กทม. มากคะ อยู่อีสานเหนือสุด และต้องดูแลพ่อเป็นอัมพฤกษ์คะ
18.01 น.ของวันนี้ AEON โทรมาบอกให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนเพื่อรักษาประวัติ เบี้ยปรับ 400 บาท เดี๋ยวจะล้างให้ ขอเป็นไม่เกินวันพรุ่งนี้เที่ยง แล้วจะโทรมาใหม่ ก็ตอบไปว่าคะ พอมาเข้ากระทู้ พี่อังเตือนสติ ไม่งั้นเกือบจะอ่อนเหมือนกันคะ บัตรนี้จากยอด 7 หมื่น กว่า เหลือ 5 หมื่นกว่า โดยตัดใจไม่ใช้บัตรเลย เพราะบัตรหมดอายุแล้วทาง AEON ไม่ต่ออายุให้ เราก็ไม่โทรไปตามเพราะกะว่าจ่ายหมดก็จะยกเลิกแน่นอน ต่อไปก็ต้องให้โทรมาเป็นเวลาเหมือนพี่อังว่า แต่วันนี้ขอรับก่อนเพราะเป็นครั้งแรก

เมื่อหยุดจ่าย ต้องหยุดจริงๆ อย่าวอกแวกเผลอไผลไปหลงกลทวงหนี้ ..
เราหยุดเพื่อตั้งหลัก และมีเวลาในการเก็บเงิน หนี้เราใช้เจ้าหนี้แน่นอน
เจ้าหนี้รอก่อน..รอได้ก็รอ...รอไม่ได้ก็ต้องรอ..เก็บเงินอยู่
เราไม่ไหวจ่ายก็ไม่ต้องไปฟังคำพูดทวงหนี้ให้รักษาประวัติ เบี้ยปรับ อะไรหรอก..
เอาเงินที่ต้องรักษาประวัติ เบี้ยปรับ เอาไว้กินให้อิ่มก่อน เหลือแล้วเก็บไว้แฮร์คัตดีกว่าไหม..
พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19561 โดย powerfully
พี่อังพูดถูกทุกอย่างเลยคะ วันนี้วันคล้ายวันเกิดลูกชายเก็บเงินไว้ซื้อเค้กก้อนเล็ก ๆ ให้ลูกดีกว่า
08.13 น. อีซี่บาย โทรมารายแรก บอกให้จ่ายขั้นต่ำภายในวันนี้ ของอีซี่บายเป็นบัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ใช้เต็มวงเงิน 95,000 บาท ดอกเบี้ยแพงมาก ชำระขั้นต่ำ 3,500 ต้นลดน้อยมาก แถมยังกดมาใช้เรื่อย ๆ รายนี้หยุดชำระ 17 สิงหาคม 2555
มีข้อข้องใจคะ มี 2 บัตร ที่ตัดประักันชีวิตรายเดือน จะทำยังไงดีคะ เพราะบัตรเต็มตัดไม่ผ่านแน่นอน และเราก็หยุดจ่ายขั้นต่ำ ประกันชีวิตส่งมาหลายปีแล้ว เหลือปีสุดท้าย กับ เหลือ อีก 3 ปี

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19575 โดย powerfully
รายที่สองของวันนี้ คือ HSBC พูดเร็วมากจนฟังไม่ทัน เจ้าหน้าที่ชายแต่น่าจะไม่แท้ เราก็บอกว่าไม่มีจ่าย ได้ิยินแต่อะไร ระบบ ๆ แล้วเขาก็รีบวางสายไป

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19578 โดย meawpung
กรุงศรี กว่าจะฟ้องก็ปีนึงโดยประมาณครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19579 โดย balm
เป็นกำลังใจให้คะ ขอให้
-ตั้งสติก่อน
-อย่ากลัว
-รับโทรศัพท์
-อ่านกระทู้
-ยอมรับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นกับเรา (เช่น เจ้าหนี้ ทวงเงิน เป็นต้น)
-คุยกับเขา แบบขอให้เห็นใจ พูดดีๆกับเขา เขาจะพูดดีตอบ (สองเดือนแรก)
-ถ้าเขาพูดไม่ดี ก็บอกเขาตรงๆเลยว่า "น้องคะ พูดกับพี่ดีๆก็ได้ พี่พูดรู้เรื่องค่ะ แต่พี่ไม่มีเงิน จะให้ทำไง"

สู้ๆนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19582 โดย powerfully
ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจคะ
จิตตกมากเลยคะตอนนี้ เพราะยังไม่ได้เล่าให้พี่ ๆเืพื่อนๆ น้องๆ ฟังว่า เมื่อก่อนทำงานบริษัทบัตรเครดิต
10.42 น. AEON โทรมาอีก หว่านล้อมทุกอย่าง พอเราบอกว่าไม่มีจริง ๆ พนักงานเริ่มมีอารมณ์
อีออน : พี่ต้องการอะไรพี่บอกมาดีกว่า หนูรู้ว่าพี่มีแต่พี่ไม่จ่าย พี่ก็รู้ว่าการรักษาประวัิติมันสำคัญขนาดไหนเพราะพี่ก็เคยทำงานที่บัตรเครดิต หนูโทรไปที่ทำงานเขาบอกพี่ลาออกไปนานแล้ว พี่ทำอะไรคะเสียงดัง หนูขอเวลาพี่แป๊บได้ไหม
เรา : พี่ทำงานบ้านอยู่ พี่ไม่มีจริง ๆ 100 บาท ก็ยังไม่มี (เรื่องจริง)
อีออน : พี่ก็จ่ายเข้ามาก่อน แล้วค่อยไปกดใหม่ ไม่ดีกว่าหรือคะ พี่เห็นด้วยกับหนูไหม
เรา : พี่ไม่อยากสร้างหนี้เพิ่ม
อีออน : เพิ่มยังไง ถ้าพี่ไม่จ่ายซิสร้างหนี้เพิ่ม แสดงว่าที่อื่นพี่เสียประวัติแล้วใช่ไหมพี่ถึงยอมปล่อย
เรา : ก็ยัง อาจจ่ายช้าบ้าง
อีออน : นั่นแหละคะ เขาเรียกว่า เสีย /// แล้วก็หันไปพูดกับน้องพนักงาน ว่า "เอาไงดีวะ เขาบอกว่า 100 บาท ยังไม่มีเลย ช่วยเช็คให้พี่ซิ บ้านเลขที่นี้ แล้วส่งออกไปเลย"
เผอิญมี sms เข้ามาเราก็กดอ่าน แต่ดันไปกดวางสาย ก็เลยจบการสนทนาเพียงเท่านั้น มีอีกสายเข้ามาไม่รู้ของบัตรไหน รับไม่ทัน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19663 โดย powerfully
อีซี่บาย ขยันจริง ๆ โทรถาม(ทวง)เช้า กลางวัน เย็น แต่ก็ยังพูดดีอยู่คะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.811 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena