เจ้าหนี้จะสามารถยึดทรัพย์ได้ในกรณีไหนค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #19116 โดย nock_nock
ตอนนี้บางบัตรหยุดจ่ายมา 2 เดือน รับบ้างไม่รับบ้าง บางบัตรกำลังจะเรื่มหยุดจ่ายค่ะ เพราะคำนวณแล้วไม่ไหว
เตรียมเก็บเงินรอแอร์คัด แต่ในกรณีที่เรามีรถกับบ้านแต่ยังผ่อนไม่หมด หรือกรณีที่หมดแล้ว ถึงกระบวนการไหน
หรือในกรณีไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์ค่ะ เหฌนบางคนหย่ากับสามีเพราะเรื่องหนี้ แต่ของดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อกับบัตรเครดิต
มันไม่น่าจะถึงยึดทรัพย์เลยต้องขอความคิดเห็นนิดนึงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #19119 โดย Pych
ถ้ามีหนี้แล้วโดนฟ้อง และคุณไม่ไปศาล หรือไปศาลแล้ว ไม่ได้ทำสัญญาประนอมยอมความ
และสุดท้าย ศาลพิพากษาออกมาให้คุณต้องชำระหนี้แก่โจทก์ (เจ้าหนี้)

เมื่อคุณได้รับคำพิพากษาแล้วไม่ติดต่อหรือตกลงกับโจทก์ไม่ได้ จึงไม่ได้ชำระหนี้ตามคำพิพากษา (ซึ่งสามารถเจรจาตกลงกับโจทก์ ขอชำระงวดเดียว แบบ Hair-Cut หรือขอผ่อนเป็นงวดก็แล้วแต่ตกลงกับโจทก์) อีกทั้งคุณไม่ได้หักคอจ่าย

โจทก์ก็จะถือคำพิพากษา ซึ่งมีลักษณะข้อความสำคัญ ประมาณนี้

"พิพากษาให้จำเลยชำระเงิน จำนวน XXX,000 บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ XX (7.5 - 15) ต่อปี
จากต้นเงิน XXX,000 บาท นับถัดจากวันฟ้อง (ฟ้องวันที่ XX เดือน XXXXX ปี XXXX) เป็นต้นไป
จนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ โดยกำหนดค่าฤชาธรรมเนียมให้เป็นพับ (หรือ xxxx บาท)

ให้จำเลย ปฎิบัติตามคำพิพากษาภายใน 15 วันนับแต่วันที่ได้รับคำบังคับนี้เป็นต้นไป ถ้าไม่ปฎิบัติตามคำบังคับภายในระยะเวลาหรือเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น จะต้องถูกยึดทรัพย์หรือถูกจับขังดังที่บัญญัติไว้ในประมวลกฏหมายพิจารณาความแพ่ง"

ซึ่งติดหนี้เป็นคดีแพ่ง ไม่มีทางถูกจับขังนะครับ แต่ยึดทรัพย์นี่ ทำได้เลยครับ
โดยโจทก์จะนำคำพิพากษาดังกล่าวไปติดต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี ที่กรมบังคับคดีเพื่ออายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์ ยึดทรัพย์ (เพื่อไปขายทอดตลาด)

ซึ่งบ้านถ้าเป็นชื่อของคุณ ไม่ว่าคุณจะผ่อนอยู่กับธนาคารในชื่อผู้กู้คนเดียว หรือกู้ร่วมก็ตาม หรือบ้านไม่ได้ติดจำนองกับธนาคาร จะถูกยึดไปขายทอดตลาด นำเงินมาใช้หนี้ โดยถ้ายังติดจำนองอยู่ ก็จะนำเงินที่ขายบ้านได้ ไปใช้หนี้ธนาคารที่คุณผ่อนกับอยู่ก่อน เรียกว่า เจ้าหนี้บุริมสิทธิ เหลือเงินเท่าใดก็นำมาใช้หนี้โจทก์ที่ทำเรื่องยึดบ้านของคุณ ถ้าเงินไม่พอ คุณก็ยังเป็นหนี้ธนาคารต่อไป และเขาก็จะสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ต่อไป

ส่วนรถ ถ้ายังผ่อนอยู่ ยึดไม่ได้ครับ เจ้าหนี้จะรอจนกว่าคุณผ่อนหมด ถึงค่อยมายึดไปขายทอดตลาดครับ
ส่วนทรัพย์สินหรือเงินฝากในบัญชีธนาคารที่จะยึดนั้น ดูรายละเอียดในกระทู้นี้นะครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

คนที่คิดว่าเป็นหนี้บัตรแค่ไม่กี่หมื่น คงไม่มายึดบ้านหลังเป็นล้าน โดนยึดบ้านไปขายทอดตลาดมาหลายคนแล้วนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #19123 โดย Pych
แต่ก็อย่ากังวลไปจนเกินไปครับ ไม่ใช่ว่าจะโดนยึดทรัพย์กันได้ง่ายๆ
กว่าจะถึงขั้นตอนนั้น คุณยังมีโอกาส Hair-Cut ได้ตลอดเวลา
อ่านกระทู้นี้นะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

คุณเข้ามาคำถามแบบนี้ ผมว่าคุณยังอ่านกระทู้ปักหมุดไม่เพียงพอครับ คุณควรกลับไปอ่านเพื่อทำความเข้าใจแนวทางของชมรมฯ ให้มากกว่านี้ครับ เรียนรู้แบบครึ่งๆ กลางๆ เดี๋ยวเอาไปใช้ผิดๆ ถูกๆ จะแก้หนี้ไม่สำเร็จนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #19236 โดย nock_nock
ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะอ่านรายละเอียดส่วนอื่นเพิ่มเติมอีกครั้ง รถกว่าจะผ่อนหมดน่าจะทำHari cut หรืออาจจ่ายหนี้ไปจนเกือบหมดแล้วแต่เป็นชื่อสามี แต่บ้านเป็นชื่อสามีแต่จนทะเบียนสมรส เลยไม่แน่ใจตรงจุดนี้
ตอนนี้เพิ่งเริ่มหยุดชำระ หนี้ทั้งหมดที่หยุดประมาณ 500,000 เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด ทั้งหมด ส่วนหนี้สินเชื่อยังจ่ายตามปกติแต่ยังเหลือเงินเก็บเพื่อรอHair cut และใช้จ่ายในชีวิตประจำวันได้ เพราะถ้าไม่หยุด
ตอนนี้ลูกอีก 2 คนก็ไม่รู้จะกินอาไรกันแล้ว ขอบคุณมากๆๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #20767 โดย nock_nock
หยุดชำระไป 3 เดือนแล้วค่ะบัตรเทสโก้กับ City adv.ส่งคนมาที่บ้านทั้ง2บัตรเลยค่ะ
มาตอนเราไปทำงาน แล้วมาถามเบอร์ป้าข้างบ้าน
แต่ป้าไม่ได้บอกไป..บอกว่าไม่อยู่เราไปทำงาน อยากขอคำแนะนำนิดนึงค่ะว่าถ้ามา
แล้วเจอเราที่บ้านเราจะทำยังไง..แล้วเดี๋ยวนี้เค้ามาตามกันถึงที่บ้านเลยหรอค่ะ ไม่กลัวอายค่ะ
แต่งงนิดนึงว่าเค้าตามกันอย่างนี้เลยใช่ไหมค่ะ อีกอย่างกลัวเพราะบางทีก็อยู่กับลูกแค่2คน
แล้วจะรับมือยังไงดีค่ะ เค้าเอาเบอร์กับชื่อใส่ไว้ที่ตู้จดหมายที่บ้าน บอกเป็นตัวแทนติดตามทวงถามค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พอดีอ่านแต่วิธีรับมือทางโทรศัพท์จากหนังสือล้างหนี้บัตรอย่างเดียว พอถ้าเจอตัวเป็นๆ
จะทำอย่างไรดีค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #20770 โดย Pych

ช่วยอ่านกระทู้ปักหมุดที่ผมเคยวางไว้ด้วยครับ

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21059 โดย nock_nock
ขอบคุณมากค่ะอ่านเกือบครบในส่วนที่สำคัญในกระทู้ปักหมุดแล้ว ตอนนี้เตรียมรับมืออย่างเดียว แต่ถ้ามีบางบัตรที่ถึงกระบวนการศาลคงต้องขอคำปรึกษาอีกครั้งเกี่ยวกับเรื่องทนายความ ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21690 โดย nock_nock
ปรึกษานิดนึงค่ะ วันนี้ City advance มาที่ทำงาน(เก่า)แต่ไม่พบตัวเราเพราะติดต่อเราไม่ได้อยู่ 2 วันเพราะไปทำงานต่างจังหวัด วันนี้ที่ทำงานเก่าโทรมาบอกเลยโทรไปตามเบอร์ที่โทรมา
(ยอดกู้ 1แสน ยอดต้นวันที่หยุด 760000 ยังไม่รวมดอก )
City:สรุปเค้าบอกว่าเค้าให้ลูกน้องเค้าไปเองก็ต้องไปตามที่เค้าสั่ง
ดิฉัน:ไปก็ไม่เจอเพราะไม่ค่อยอยู่ ตอนนี้มีปัญหาจริงๆยังจ่ายไม่ได้
City:มันครบ 3 เดือนแล้วครับ มันมียอดเคลียร์อยู่ พันกว่าบาท รบกวนจ่ายก่อนแล้วมาคุยเรื่องปรับโครงสร้างหนี้กัน
ดิฉัน:ยังไม่มีค่ะถ้าจะส่งศาลก็ส่งได้เลยแล้วไปคุยกันใหม่ในศาล
City:ผมเข้าใจว่าพี่อยากไปคุยที่ศาลแต่ถ้าอย่างนั้นเค้าจะฟ้องคุณพี่ในกรณีช่อโกงเช็คนะครับเพราะตอนจ่ายเค้าจ่ายให้เป็นเช็ค จะไม่เหมือนบัตรเครดิตทั่วไปมันจะเป็นคดีโกงเช็ค (จำไม่ได้เหมือนกันค่ะว่ารับเป็นเช็คหรือโอนเข้าบัญชี)
ดิฉัน:งั้นไปเช็คมาละค่ะว่าจะจ่ายต่ำสุดได้เท่าไหร่ ระยะเวลาเท่าไหร่ขอดูก่อนว่าจะจ่ายไหวไหม
City:งั้นเดี๋ยวผมไปเช็คให้ครับแต่จะขอโทรมาตอนเย็นๆหน่อย
ดิฉัน:ค่ะลองเช็คดูละกัน
จะรบกวนปรึกษาคือ1. เวลาCityฟ้องจะฟ้องเราคดีอะไรค่ะจะเป็นโกงเช็คอย่างที่เค้าพูดหรือเปล่า

2. สรุปถ้าเป็นยอดแบบนี้ก็สามารถทำ Haircut ได้ใช่ไหมค่ะ. ยืนยันไปคำเดียวว่ายังไม่มีจ่าย เท่าที่อ่านกระทู้ดูก็คือถ้าเค้ามาที่ทำงานบอกไปได้เลยใช่ไหมค่ะว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวแล้วเป็นสิทธิ์ของเราจะคุยก็โทรคุย ถ้าอย่างนี้ก็เท่ากับมาประจานเราเพราะเค้าพูดกับที่ทำงานว่ามาตามเรื่องหนี้บัตรเครดิต

ไม่อยากปรับโครงสร้างหนี้เท่าไหร่ แต่จะลองฟังข้อมูลเบื้องต้นก่อนว่าเค้าจะบอกยอดเท่าไหร่ถ้าปรับเพราะถ้าเราไม่เซ็นปรับก็ไม่มีใครบังคับเราได้ถูกต้องนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21693 โดย Ly89

nock_nock เขียน: 1. เวลาCityฟ้องจะฟ้องเราคดีอะไรค่ะจะเป็นโกงเช็คอย่างที่เค้าพูดหรือเปล่า

ผมเป็นสมาชิกชมรมมาเกือบ 2 ปีละ ยังไม่เคยได้ยินว่ามีการฟ้องร้องคดีโกงเช็คเลยครับ
ซิตี้ แอ๊ดวานส์ มันเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลครับ ไม่เชื่อก็ไปอ่านสัญญาดูสิ เวลาฟ้องเขาใช้สัญญาตัวนี้ครับ

2. สรุปถ้าเป็นยอดแบบนี้ก็สามารถทำ Haircut ได้ใช่ไหมค่ะ. ยืนยันไปคำเดียวว่ายังไม่มีจ่าย เท่าที่อ่านกระทู้ดูก็คือถ้าเค้ามาที่ทำงานบอกไปได้เลยใช่ไหมค่ะว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวแล้วเป็นสิทธิ์ของเราจะคุยก็โทรคุย ถ้าอย่างนี้ก็เท่ากับมาประจานเราเพราะเค้าพูดกับที่ทำงานว่ามาตามเรื่องหนี้บัตรเครดิต

ไปอ่านครับ
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=7000&Itemid=29

ไม่อยากปรับโครงสร้างหนี้เท่าไหร่ แต่จะลองฟังข้อมูลเบื้องต้นก่อนว่าเค้าจะบอกยอดเท่าไหร่ถ้าปรับเพราะถ้าเราไม่เซ็นปรับก็ไม่มีใครบังคับเราได้ถูกต้องนะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ก็ไปอ่านอีกครับ
“สัญญา นรก”...คืออะไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21698 โดย nock_nock
ขอบคุณมากค่ะ อ่านกระทู้เข้าใจหมดแล้วค่ะ แต่พอเจอเค้าพูดแบบนี้ว่า เค้าจะฟ้องเป็นฉ้อโกงเช็คนี่แหล่ะค่ะ งงเลยค่ะ แล้วเค้าก็พูดต่อว่าถ้าโดยฟ้องเป็นฉ้อโกงเช็คแบบนี้ก็ต้องจ่ายภายใน3เดือนนะค่ะครับ ก็เลยงงไปใหญ่เลย เดี๋ยวจะกลับไปอ่านให้ครบทั้งหมดอีกรอบค่ะ ขอบคุณค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21714 โดย Nok2865
.
อย่าไปเชื่อมันค่ะ

มัน

ตอแหล

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nock_nock

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22114 โดย nock_nock
เพิ่มเติมค่ะ เสาร์อาทิตย์ก็โทรมาทวงแต่ไม่รับค่ะ วันนี้โทรมาอีกคนเดิม
City:พี่ครับสรุปแล้วมีจ่ายไหม 1300 อ่ะ
ดิฉัน:ไม่มีจริงๆค่ะ หาไม่ได้จริงๆ
city:สรุปแล้วพี่จะเอายังไงหา 1300 ไม่ได้ผมก็ช่วยพี่ไม่ได้แล้ว คงต้องบังคับคดี เป็นคดีฉ่อโกงเช็ค นะครับตามที่โอนเช็คเงินสดเข้าบัญชี....นี้นๆๆๆๆๆ แล้วพี่ต้องจ่ายศาลภายใน3 เดือนโดยที่ผ่อนผันไม่ได้อีก แล้วเดี๋ยววันเสาร์ผมจะไปติดหมายศาลที่บ้านพี่แล้วเอาตำรวจไปเป็นพยายานในการติดหมายด้วย ถ้าพี่เอาอย่างนั้นก็ได้เดี๋ยวผมจะแทงเรื่องให้พี่เต็มๆเลย
ดิฉัน:ไม่เป็นไรค่ะดิฉันขอไปคุยที่ศาลละกัน ก็มาติดเลยค่ะหมายศาลหน่ะเอาตำรวจมาด้วยก็เอามาค่ะ มาเร็วๆเลยจะได้เคลียร์กันเร็วๆ
City: ตูดๆๆๆๆๆ

ดิฉันอยากทราบระยะเวลานิดนึงค่ะ หมายศาลจะมาอีกครั้งประมาณเมื่อไหร่ค่่ะตัวนี้หยุดจ่ายมา 4 เดือนคิดว่าจะมีเงินHair cutอีกที ประมาณเดือน มกราคม รบกวนด้วยค่ะ

เคยรับหมายศาลมาเแล้วรอบนึงแต่เป็นเงินกู้ยืมไปประนอมมาเรียบร้อยเลยคิดว่าน่าจะเหมือนกัน
แล้วก็เคยรับหมายศาลแทนคนอื่นก็ไม่เคยเห็นมีตำรวจมาสักครั้ง ฟังไปเค้าก็หาเหตุผลให้เราจ่ายเงินเขาทุกวิธีทางเลยนะค่ะ แต่ถึงตอนนี้ก็ไม่ถอยแล้วค่ะ..สู้ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22115 โดย bufy

city:สรุปแล้วพี่จะเอายังไงหา

ก็ไม่เอายังไงหรอก...เพราะไม่มีตังค์

1300 ไม่ได้ผมก็ช่วยพี่ไม่ได้แล้ว

มรึงก็ไม่ต้องช่วยดิ

คงต้องบังคับคดี เป็นคดีฉ่อโกงเช็ค นะครับตามที่โอนเช็คเงินสดเข้าบัญชี....นี้นๆๆๆๆๆ

โกงเช็คพ่อ..ง ดิ...เชี่ย....

แล้วพี่ต้องจ่ายศาลภายใน3 เดือนโดยที่ผ่อนผันไม่ได้อีก

ศาลไคฟงเหรอ....หรือศาลพระภูมิเจ้าที่วะ

แล้วเดี๋ยววันเสาร์ผมจะไปติดหมายศาลที่บ้านพี่แล้วเอาตำรวจไปเป็นพยายานในการติดหมายด้วย

มาดิ..มาเลย ศาลเจ้าที่หน้าบ้านกำลังว่างๆอยู่ เอาตำรวจมาด้วยเลย จะได้แจ้งความยกแก๊ง...ขอหาละเมิดอำนาจศาล และขู่กรรโชกทรัพย์

ถ้าพี่เอาอย่างนั้นก็ได้เดี๋ยวผมจะแทงเรื่องให้พี่เต็มๆเลย

แทงเลย อยากเจ็บ สาด.....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22116 โดย bufy
คุณ nock_nock....ทีหลังก็อัดเสียงไว้ และให้มันบอกชื่อ เบอร์สำนักงาน แล้วร้องเรียนมันกลับบ้างสิ

มันจะได้เลิกใช้มุข ควาย แบบนี้กับคนอื่น....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22118 โดย Ly89

nock_nock เขียน: เพิ่มเติมค่ะ เสาร์อาทิตย์ก็โทรมาทวงแต่ไม่รับค่ะ วันนี้โทรมาอีกคนเดิม
City:พี่ครับสรุปแล้วมีจ่ายไหม 1300 อ่ะ
ดิฉัน:ไม่มีจริงๆค่ะ หาไม่ได้จริงๆ
city:สรุปแล้วพี่จะเอายังไงหา 1300 ไม่ได้ผมก็ช่วยพี่ไม่ได้แล้ว คงต้องบังคับคดี เป็นคดีฉ่อโกงเช็ค นะครับตามที่โอนเช็คเงินสดเข้าบัญชี....นี้นๆๆๆๆๆ แล้วพี่ต้องจ่ายศาลภายใน3 เดือนโดยที่ผ่อนผันไม่ได้อีก แล้วเดี๋ยววันเสาร์ผมจะไปติดหมายศาลที่บ้านพี่แล้วเอาตำรวจไปเป็นพยายานในการติดหมายด้วย ถ้าพี่เอาอย่างนั้นก็ได้เดี๋ยวผมจะแทงเรื่องให้พี่เต็มๆเลย
ดิฉัน:ไม่เป็นไรค่ะดิฉันขอไปคุยที่ศาลละกัน ก็มาติดเลยค่ะหมายศาลหน่ะเอาตำรวจมาด้วยก็เอามาค่ะ มาเร็วๆเลยจะได้เคลียร์กันเร็วๆ
City: ตูดๆๆๆๆๆ

น่าเห็นใจคนที่ไม่รู้จักชมรมเน๊อะ....มุขควายได้ใจจริงๆ

nock_nock เขียน: ดิฉันอยากทราบระยะเวลานิดนึงค่ะ หมายศาลจะมาอีกครั้งประมาณเมื่อไหร่ค่่ะตัวนี้หยุดจ่ายมา 4 เดือนคิดว่าจะมีเงินHair cutอีกที ประมาณเดือน มกราคม รบกวนด้วยค่ะ

จากวันที่ประทับรับฟ้องก็คงไม่นาน กว่าจะถึงวันนัดไกล่เกลี่ยก็ประมาณเดือนเศษๆนะครับ(ประมาณนะครับ) แล้วแต่ศาลแต่ละท้องที่ ถ้าอยากยื้อเวลาก็ทำได้ครับ ในนัดแรกไปศาลเพื่อใช้สิทธิ์เลื่อนนัด ถ้าไม่พอนัดต่อไปก็ยื่นคำให้การสู้คดีไปก็จะได้เลื่อนอีกครับ

nock_nock เขียน: เคยรับหมายศาลมาเแล้วรอบนึงแต่เป็นเงินกู้ยืมไปประนอมมาเรียบร้อยเลยคิดว่าน่าจะเหมือนกัน
แล้วก็เคยรับหมายศาลแทนคนอื่นก็ไม่เคยเห็นมีตำรวจมาสักครั้ง ฟังไปเค้าก็หาเหตุผลให้เราจ่ายเงินเขาทุกวิธีทางเลยนะค่ะ แต่ถึงตอนนี้ก็ไม่ถอยแล้วค่ะ..สู้ค่ะ

คดีแพ่ง ตำรวจไม่เกี่ยวหรอกครับ มันขู่เฉยๆ อย่าไปหลงคารมณ์ถ่อยๆของมันนะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22144 โดย nock_nock
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ..ตอนแรกมันก็พูดดีๆอ่ะนะค่ะ แต่พอไม่มี 1300 เหมือนมันองค์ลงเริ่มพูดไม่ดี
แต่ยังพอรับได้ค่ะเมื่อวานอารมณ์ดีอยู่..เลยไม่ได้ด่าไปก็พูดแบบนิ่งๆไป ดีนะค่ะที่ได้มาเข้าชมรมก่อนไม่อย่างนั้นตอนมันบอกจะติดหมายศาลแล้วเอาตำรวจมาด้วยคงเครียดน่าดู
อ่านกระทู้สำคัญแทบจะครบหมดแล้วเลยไม่กลัวมัน..ตอนนี้ก็พร้อมรับมือทุกสถานการณ์แล้วค่ะ.

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27141 โดย nock_nock
มีเรื่องรบกวนอยากสอบถามท่านสมาชิกนิดนึงค่ะ ตอนนี้ตั้งแต่ที่หยุดจ่ายทุกบัตรมาประมาณ 6 เดือน แต่โทรศัพท์เบอร์เดิมที่เราให้เจ้าหนี้ไว้เราไม่ได้ใช้แล้ว จนเป็นเหตุให้เจ้าหนี้ติดต่อเราไม่ได้ เราควรโทรไปแจ้งเบอร์โทรศัพท์ใหม่ให้ศูนย์ข้อมูลของเจ้าหนี้ทราบไหมค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีเหตุการณ์อะไรนอกจากหนังสือทวงหนี้ส่งมาที่บ้าน แต่กลัวว่าเค้าจะมายุ่งกับที่ทำงานในกรณ๊นี้ควรทำอย่างไรค่ะรบกวนด้วยค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32817 โดย nock_nock
หายไปนาน หลังจากหายไป Hair cut หนี้มาได้ 2 ใบแล้วค่ะด้วยส่วนลด ประมาณ50% . ขอบคุณสำหรับกระทู้ต่างๆที่ทำให้เริ่มพบทางสว่าง แต่มีเรื่องจะรบกวนพี่ๆน้องชมรมนิดนึง ตอนนี้มีหนี้บัตรเครดิต สแตนดาร์ตชาเตอร์อยู่ตัวนึง เป็นตัวแรกๆที่หยุดจ่าย หยุดประมาณ พ.ค 2555 แรกๆมีโทรทวงตอนนี้เปลี่ยนเบอร์หายไปนานมากแล้ว อยู่ๆตอนนี้ 08/03/2556 โผล่มา พร้อมกับหนังสือโอนหนี้ให้กับบริษัทแห่งนึงว่าได้โอนหนี้ให้กับบริษัทนี้แล้วอยู่ๆ วันนี้ก็โทรเข้ามือถือที่เราไม่เคยให้ไว้เลยแต่เป็นรายเดือนนะค่ะ ซึ่งไม่เคยมีเจ้าหนี้เจ้าไหนทราบเลย ก็ยังไม่งงเท่ากับเด็กผญ.คนที่โทรมาหาเรา
ตัวแทนทวง: พี่ค่ะตอนนี้STD.โอนหนี้พี่มาให้เราแล้วนะค่ะ ไม่ทราบพี่หยุดจ่ายมากี่เดือนแล้ว
มีปัญหาอะไร เลยงงว่าทำไมถึงไม่รู้ข้อมูลไรเลย
ตัวเอง : พี่หยุดจ่ายมานานมากแล้วค่ะ ก็มีปัญหาถึงหยุดจ่าย หยุดหมดเลย
ตัวแทนทวง: ตอนนี้พี่จะจ่ายเราได้ทั้งเลยไหมค่ะ ทั้งหมด 51xxx (ยอดตอนหยุด 40000)
ตัวเอง : โอ้ยพี่จะเอาที่ไหนมาจ่ายละค่ะ มากขนาดนั้น (พอดีพอมีเงินอยู่) ถ้าจ่ายภายในเดือนนี้ลดหนี้ให้พี่
ได้เท่าไหร่ละ เห็นว่าหยุดนานแล้ว 11 เดือน
ตัวแทนทวง: อ่อได้ 50000 ถ้วนค่ะ
ตัวเอง : นึกในใจบ้านน้องเรียกว่าลดหรอเนี๊ยะ ก็เลยบอกพี่ไม่มีหรอก ไว้โทรหาพี่อีกทีละกัน ให้จ่าย ยังไง ก็ยังไม่ตัดสินใจพอดีพี่ติดประชุมเลยวางสายไป

อยากรบกวนถามพี่น้องในชมรมว่าสรุปแล้วนี้เค้าเริ่มทวงหนี้แบบนับ 1 หรอค่ะ แล้วอย่างนี้ควรรอจนขึ้นศาลเลยดีกว่าไหมค่ะ ถ้าคุยไม่รู้เรื่องและไม่ให้ส่วนลด
พอดี 2 ใบที่Hair cut ได้คุยง่ายมาก เลยแปลกใจว่าใบนี้หยุดจ่ายนานที่สุดทำไมถึงไม่มีส่วนลดอะไรเลยรบกวนด้วยค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32822 โดย jackTs
สแตนดาร์ตชาเตอร์มัน"เจ๊ง"ไปแล้ว
และมันก็ได้"ขายหนี้เน่า"ของคุณในราคาถูกๆให้กับสำนักงานทวงหนี้ข้างนอกไปแล้วยังไงล่ะ

ถ้าไม่เชื่อก็ไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรดูสิ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=2661&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=12436&view=flat&catid=2

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=14102&Itemid=52

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11702&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32856 โดย nock_nock
ขอบคุณมากค่ะคุณนกกระจอกเทศ อย่างนั้นก็เดินหน้าเต็มที่ถ้าไม่ให้ส่วนลดก็รอฟ้อง ส่วนเรื่องเครดิตบูโรจะลองไปเช็คดูค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.935 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena