กู้เงินโครงการรีไฟแนนซ์ฯ ของรัฐ หรือจะรอ H/C ดีคะ?

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20741 โดย kwangtung
ตอนนี้มีหนี้จากสินเชื่อบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อเงินสด ดังนี้

1. กรุงไทยเงินสด = 15,233.22 บาท
2. กรุงศรีฯ วีซ่า = 17,527.25 บาท
3. กรุงศรีฯ เฟิสช้อย = 32,080 บาท
4. อีซี่บาย = 70,626.10 บาท
5. กรุงไทยวีซ่า = 16,050.94 บาท
6. CIMB สินเชื่อเงินสด = 32,972.62 บาท
7. CIMB สินเชื่อเงินสด = 50,000 บาท

รวมเป็นเงิน 234,220.13 บาท

มีเงินเดือนประมาณ 20,500 บาท/เดือน

ก่อนที่จะเจอเว็บบอร์ดนี้ มีพี่คนหนึ่งแนะนำให้ไปรวมหนี้กับธนาคารที่เข้าร่วมโครงการของรัฐฯ แต่การทำสัญญายุ่งยาก แล้วก็ต้องรับภาระดอกเบี้ยเพิ่มอีกเป็นแสนบาท เลยชั่งใจอยู่ว่าจะทำอย่างไรดี เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกฏหมายด้วย แล้วพอเจอการทวงหนี้จากฝ่ายเร่งรัดหนี้สินก็ทำให้ยิ่งกลัวไปใหญ่

หลังจากที่อ่านกระทู้มาครึ่งวัน ตอนนี้ 80% คิดว่าจะรอทำ H/C เพราะว่ากลัวภาวะ "ไส้ติ่งแตก" หลังจากที่พยายามยื้อเวลามาเกือบ 2 ปี แบกรับภาระหนี้เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว เพราะว่า "หน้าบาง" แต่ก็ยังอยากได้เสียงสนับสนุนการตัดสินใจกับผู้รู้ค่ะ ว่าควรรอ H/C หรือว่าจะรีไฟแนนซ์ดีคะ?

** เนื่องจากเป็นสมาิชิกใหม่ที่กำลังสติแตก หากทำอะไรผิดพลาดไปก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ **

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20747 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ

สิ่งที่คุณถามมานั้น เรียกว่า ThirdWay out ซึ่งโดยสถิติส่วนใหญ่และประสบการณ์ส่วนตัวแล้ว SecendWay Out เป็นวิธีแก้หนี้ที่ได้ผลเร็วที่สุดและมีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ ThirdWway Out, SecondWay Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20748 โดย Skynine
คำแนะนำ

เรืยกสติที่แตกกลับมาก่อน...เมื่อสติมา ปัญญาจะเกิด แล้วกลับไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคน
ต้องอ่านอีกครั้ง..อ่านให้เข้าใจ อย่ารีบร้อนอ่าน อ่านช้าๆ ..ต้องมีเวลาในการอ่านด้วย..
เรามีเวลาไปสร้างหนี้ ก็ต้องมีเวลาในการศึกษาอ่านข้อมูลด้วย..อ่านให้หมด อ่านให้ครบ
อ่านมาแค่ครึ่งวันยังไม่พอหรอก..ข้อสำคัญค่อยๆ เก็บเงินไว้รอแฮร์คัต...ย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ปิดไปทีละบัตร
ไม่สร้างหนี้เพิ่ม..อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง อะไรประหยัดได้ประหยัด..ทำได้หรือเปล่า

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
ปล.ราวๆ ปลายต.ค.มีอบรมการปลดหนี้ที่ มพบ. อย่างไรก็จองที่นั่งซะนะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20752 โดย kwangtung
ขอบคุณ พี่อัง (Angsuu) และคุณ Anakin มากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ

จริงๆ แล้วตัดสินใจเลือก secondway out แล้วค่ะ เพราะคิดว่าถ้าเราไม่หยุดสร้างหนี้ หนี้มันคงไม่มีวันหยุดอย่างแน่นอนค่ะ ใจจริงๆ กลัวภาวะดินพอกหางหมูมากๆ เพราะคิดว่าถ้าไปกู้เงินมาโปะอีก เราก็จัดการตัวเองไม่ได้สักทีค่ะ

ครึ่งวันหลัง นั่นอ่านวิธีรับมือการโทรทวงหนี้ และกำลังทำตารางหนี้ บันทึกค่าใช้จ่าย และอื่นๆ ตามที่ทางบอร์ดแนะนำ ตั้งแต่วันนี้จะเริ่มเก็บเงินรอ H/C อย่างเดียว

หากมีคำข้อสงสัยคงต้องขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ^^"

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20756 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kwangtung

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20757 โดย Skynine
ลิงค์ข้างล่างนี้มาจากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้..อยากรู้เพิ่มก็เข้าไปอ่านให้หมด ให้ครบ..พี่อัง สวยประหาร
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้"มุขควาย"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18235&Itemid=29

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=19608&Itemid=29

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kwangtung

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20761 โดย kwangtung
ขอคำแนะนำอีกนิดนึงนะคะ

ตอนนี้มีบัญชีเงินฝากที่เป็นเงินส่วนกลางของบ้าน แต่ว่าเป็นชื่อของดิฉันเอง ควรไปเปลี่ยนชื่อบัญชีให้เป็นชื่อแม่ดีหรือไม่คะ?

กลัวโดนอายัดน่ะค่ะ

บัญชีเงินเดือนโอนเข้า ธ. กรุงเทพฯ
บัญชีเงินฝาก เป็น ธ. กรุงศรีฯ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20780 โดย Nok2865
ใช้เส้นทางหักดิบหนี้ Secondway Out ของชมรมดีกว่าค่ะ
สมาชิกหลายๆคนในนี้ ผ่านการหมุนบัตร เอาบ้าน เอารถไปรีไฟแนนซ์ แล้วไปจ่ายหนี้บัตรในราคาเต็ม
พอเงินไม่พอจ่าย เพราะเรื่องของการคิดดอกเบี้ยที่ทบดอกทบต้นมากมาย ทำใ้ห้อดไม่ได้ที่จะไปใช้บัตรอีก แล้วมันก็เป็นวังเวรแบบนี้เรื่อยมา
หนี้ที่น้อยๆ ก็พอกพูนจนยากเกินจะรับไหว
กอบัวใช้เส้นทางของชมรม หนี้เกือบล้าน ใช้เงินปลดหนี้เพียงสี่แสนสาม และใช้เวลาเพียง 1 ปี 10 เดือนก็หมดหนี้แล้ว ได้ผลจริง
ขอให้คุณขยันอ่านกระทู้ปักหมุด และอ่านหัองกฏหมาย จากนั้นลองอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ เพื่อเป็นแนวทางและเป็นกำลังใจ
เรื่องของบัญชีเงินฝาก หากปล่อยให้ถึงกระบวนการอายัด สามารถอายัดได้ค่ะ
แต่ต้องเกิดหลังจากคุณไม่สามารถแฮร์คัทได้ ปล่อยจนไปถึงศาลฟ้อง แล้วก็ยังไม่ชำระหนี้คืนตามคำพิพากษา เรื่องจะถูกส่งไปที่กรมบังคับคดี และทำการสืบทรัพย์ อายัดเงินเ้ดืิอนก่อนเป็นลำดับแรก จากนั้นค่อยสืบทรัพย์อย่างอื่นๆ เช่น รถ บ้าน บัญชีเงินฝาก จึงอายัดตามลำดับ
หากคุณมีความอดทนเข้มแข็ง ประหยัดอดออมมากๆ คุณก็สามารถปลดหนี้ได้ก่อนจะถูกฟ้อง
แต่เพื่อความรอบคอบ บัญชีเงินฝาก ฝากเป็นชื่อของนอมินี จะปลอดภัยที่สุดค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20854 โดย kwangtung
ขอบคุณ คุณกอบัวค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะขอสู้แบบหักดิบด้วยคนค่ะ ส่วนเรื่องบัญชีเงินฝากจะทำตามคำแนะนำนะคะ

ตอนนี้เตรียมเก็บเงินไว้แฮร์คัท และหารายได้เสริมช่วยอีกทาง ถ้าอย่างไรฝากขอกำลังใจดีๆ จากบอร์ดนี้ด้วยนะคะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32701 โดย kwangtung
ขณะนี้หยุดจ่ายมาได้ 6 เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้มีทั้งเจ้าหน้าที่ธนาคาร และพวกรับจ้างทวงหนี้โทรมาถามเรื่องกำหนดการจ่ายเงินเป็นประจำ จนถึงเมื่อตอนก่อนเที่ยงนี้ มีโทรศัพท์ซึ่งเข้าใจว่ามากจาพวกทวงนี้(เมื่อวานเจ้าหน้าที่ธนาคารโทรคุยไปแล้ว และเบอร์ที่โทรเข้าจะเป็นเบอร์ 02 แต่วันนี้เป็นเบอร์มือถือ) โทรมาบอกให้ไปจ่ายเงิน

จนท. - คุณ.... ดิฉันโทรจาก ธ. C_MB นะคะ
ฉัน - ค่ะ
จนท. - เมื่อไรคุณจะชำระหนี้ที่ค้างไว้กับ ธ. คะ เพราะตอนนี้คุณมียอดค้างรวม 4xxx (ยอดขั้นต่ำ)
ฉัน - ตอนนี้ยังไม่สะดวกที่จะชำระให้ค่ะ
จนท. - คุณติดปัญหาอะไรคะ
ฉัน - ปัญหาคือ ไม่มีเงินค่ะ
จนท. - คุณตกงาน หรืออย่างไรคะ
ฉัน - ไม่ได้ตกงานค่ะ แต่มีเหตุจำเป็นทางการเงิน จึงทำให้มีภาระเพิ่ม และไม่สามารถชำระหนี้ให้ได้ในตอนนี้ค่ะ
จนท. - ฉันอยากให้คุณจ่ายเข้ามาก่อนค่ะ สักวันที่ 15 ทันหรือเปล่าคะ แต่ดิฉันคิดว่าน่าจะทันนะคะ เพราะนี่ก็เพิ่งจะต้นเดือนเอง
ฉัน - ไม่ทันค่ะ เพราะเงินโดนหักไปหมดแล้ว แต่เมื่อวานนี้ก็ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ ธ. ไปแล้วนะคะถึงปัญหานี้ แล้วทำไมวันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามอีกล่ะคะ
จนท. - อ้าวเหรอคะ ถ้าอย่างนั้นคุณจะดำเนินการอย่างไรต่อไปคะ
ฉัน - ก็ตามที่แจ้งเจ้าหน้าที่ไปเมื่อวานน่ะคะ
จนท. - ถ้าอย่างนั้นเราจะแจ้งกับ ธ. ว่าคุณไม่ยินดีที่จะจ่ายหนี้ ซึ่งระหว่างนี้คุณอยู่ในระหว่างการบังคับคดี ขอให้คุณรับทราบไว้นะคะ

ตู้ดๆๆๆๆ

ดิฉันเลยมีคำถามว่า
1. อยู่ระหว่างการบังคับคดี นี่เค้าจะหมายถึงอยู่ระหว่างการยื่นฟ้องหรือเปล่าคะ (ตั้งแต่หยุดจ่ายจนถึงตอนนี้ยังไม่ได้ไปเช็คที่ศาลฯ เลยค่ะ)
2. ถ้าเราโดนฟ้องแล้วจะมีหมายศาลมาแจ้งที่บ้านหรือเปล่าคะ (กลัวไม่ทราบ แล้วจะทำให้โดนอายัดเงินเดือน หรือฟ้องยึดทรัพย์ค่ะ)

ขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32703 โดย พ่อยอด
อ่านชื่อกระทู้แล้วตกใจหมดเลย เฮ้อ....ผมไปเจอกระทู้ที่คุณตั้งไว้ 6 เดือนแล้ว

ไม่ไปต่อกระทู้ตัวเองหล่ะครับรอบที่แล้วก็ตั้งกระทู้ซ้ำเหมือนกัน 1 คน 1 กระทู้ครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

กัน ขอตำหนิหน่อยนะครับ 6 เดือนที่ผ่านมาดูเหมือนคุณไม่ได้หาความรู้เพิ่มเลย จริงๆคุณเป็นรุ่นพี่ผมด้วยซ้ำ

ลิงค์ที่ท่านกรรมการและสมาชิกแปะไว้ จริงๆ มีคำตอบอยู่ในนั้นแล้วรายละเอียดชัดเจน

ทำอย่างนี้ เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลยครับ ไปอ่านหาข้อมูลเพิ่มก่อนนะครับ โดยเฉพาะที่ผมทำสีแดงๆไว้

ผมตอบสั้นให้ก่อนนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

kwangtung เขียน: ขณะนี้หยุดจ่ายมาได้ 6 เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้มีทั้งเจ้าหน้าที่ธนาคาร และพวกรับจ้างทวงหนี้โทรมาถามเรื่องกำหนดการจ่ายเงินเป็นประจำ จนถึงเมื่อตอนก่อนเที่ยงนี้ มีโทรศัพท์ซึ่งเข้าใจว่ามากจาพวกทวงนี้(เมื่อวานเจ้าหน้าที่ธนาคารโทรคุยไปแล้ว และเบอร์ที่โทรเข้าจะเป็นเบอร์ 02 แต่วันนี้เป็นเบอร์มือถือ) โทรมาบอกให้ไปจ่ายเงิน

จนท. - คุณ.... ดิฉันโทรจาก ธ. C_MB นะคะ
ฉัน - ค่ะ
จนท. - เมื่อไรคุณจะชำระหนี้ที่ค้างไว้กับ ธ. คะ เพราะตอนนี้คุณมียอดค้างรวม 4xxx (ยอดขั้นต่ำ)
ฉัน - ตอนนี้ยังไม่สะดวกที่จะชำระให้ค่ะ
จนท. - คุณติดปัญหาอะไรคะ
ฉัน - ปัญหาคือ ไม่มีเงินค่ะ
จนท. - คุณตกงาน หรืออย่างไรคะ
ฉัน - ไม่ได้ตกงานค่ะ แต่มีเหตุจำเป็นทางการเงิน จึงทำให้มีภาระเพิ่ม และไม่สามารถชำระหนี้ให้ได้ในตอนนี้ค่ะ
จนท. - ฉันอยากให้คุณจ่ายเข้ามาก่อนค่ะ สักวันที่ 15 ทันหรือเปล่าคะ แต่ดิฉันคิดว่าน่าจะทันนะคะ เพราะนี่ก็เพิ่งจะต้นเดือนเอง
ฉัน - ไม่ทันค่ะ เพราะเงินโดนหักไปหมดแล้ว แต่เมื่อวานนี้ก็ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ ธ. ไปแล้วนะคะถึงปัญหานี้ แล้วทำไมวันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามอีกล่ะคะ
จนท. - อ้าวเหรอคะ ถ้าอย่างนั้นคุณจะดำเนินการอย่างไรต่อไปคะ
ฉัน - ก็ตามที่แจ้งเจ้าหน้าที่ไปเมื่อวานน่ะคะ
จนท. - ถ้าอย่างนั้นเราจะแจ้งกับ ธ. ว่าคุณไม่ยินดีที่จะจ่ายหนี้ ซึ่งระหว่างนี้คุณอยู่ในระหว่างการบังคับคดี ขอให้คุณรับทราบไว้นะคะ

ตู้ดๆๆๆๆ

ดิฉันเลยมีคำถามว่า
1. อยู่ระหว่างการบังคับคดี นี่เค้าจะหมายถึงอยู่ระหว่างการยื่นฟ้องหรือเปล่าคะ (ตั้งแต่หยุดจ่ายจนถึงตอนนี้ยังไม่ได้ไปเช็คที่ศาลฯ เลยค่ะ) (ผมว่ามันก็มั่วไปเรื่อยหล่ะครับ ปกติการบังคับคดีคุณจะได้รับเอกสารแจ้งจากกรมบังคับคดี ไม่ใช่เจ้าหนี้ แต่ก่อนจะถึงขั้นนั้น คุณต้องถูกฟ้อง ขึ้นศาล ศาลตัดสิน ได้รับคำพิพากษาเป็นลายลักษณ์อักษร และไม่จ่ายตามเงื่อนไข ก่อน ถึงคุณจะพลาดเรื่องหมายศาล ทำให้ไม่ได้ไปขึ้นศาล แต่คุณต้องได้คำพิษากษาของศาลครับ เอาให้สบายใจก็เช็คที่ศาลดูนะครับ)
2. ถ้าเราโดนฟ้องแล้วจะมีหมายศาลมาแจ้งที่บ้านหรือเปล่าคะ (กลัวไม่ทราบ แล้วจะทำให้โดนอายัดเงินเดือน หรือฟ้องยึดทรัพย์ค่ะ)(หมายศาลส่งไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านล่าสุดครับ และต้องขึ้นศาลในพื้นที่นั้นด้วย)

ขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32720 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32740 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

Anakin.Debt

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32747 โดย kwangtung
ขอบคุณคุณพ่อยอด คุนนกกระจอกเทศ และคุณAnakin มากๆ ค่ะ จริงๆ ก็อ่านกระทู้ทำความเข้าใจไปเยอะก่อนตัดสินใจหยุดจ่าย แต่พอเจอคำขู่ก็เริ่มรนรานอีก ตอนนี้จะมีโทรศัพท์จากพวกทวงนี้เยอะมาก จนกลายเป็นโรคเครียดไปแล้วค่ะ ถ้ามีคำถามหรือข้อข้องใจจะถามใหม่ด้วยนะคะ

ต้องขออภัยอีกครั้งที่ทำผิดกฏของชมรมซะแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.695 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena