หนี้บัตร6ใบประมาณ3แสน หยุดจ่ายได้2เดือนแล้ว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21673 โดย MeSuSu
ผมเป็นหนี้บัตร 6 ใบประมาณ 3 แสน หยุดจ่ายได้ 2 เดือนแล้ว
ไม่ยอมรับโทรศัพท์เจ้าหนี้เลย ไม่กล้าคุยกลัวโดนทวงแล้วไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไร?
มีแต่ FC ไปสืบหาเบอร์ที่บริษัทผมมาได้ยังไงก็ไม่รู้ โทรมาทวง 2 ครั้ง
ผมบอกว่ายังไม่มีเงิน และบอกไปว่าผมรับมือถือไม่ได้ตอนที่ทำงานอยู่
และบอกไปว่าเบอร์สายในที่ FC โทรมาไม่ใช่เบอร์ผม กรุณาอย่าโทรมาเบอร์ที่ทำงาน
เพราะผมไม่เคยให้เบอร์นี้ไว้ให้ใครเลย

(ผมขอเป็นน้องใหม่ในเว๊ปนี้นะครับ แล้วผมจะทำยังไงต่อดี)

หนี้บัตรที่หยุดจ่ายแล้ว 2 งวด

Frist Choice = 52,000
UOB = 43,000
อิออน = 66,000
กรุงไทย = 52,000
Citibank Clear = 42,000
Citibank Ready = 28,000

จากผม (มีสู้สู้) MeSuSu

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21674 โดย MeSuSu
:No: ลืมบอกไปว่า มือถือผมเปิดตลอดเวลา แต่ไม่รับสายเจ้าหนี้รายไหนเลย
รอเก็บเงินก้อนก่อนครับ สู้ดอกเบี้ยไม่ไหว ผ่านมา 3 ปีขึ้นไป หนี้ยังไม่ลดลงเลย
(สงสัยกดมาหมุนเวียนจ่ายให้ครบทุกบัตรมั้งครับ)
ขอพี่ๆเพื่อนๆช่วยเป็นกำลังใจและแนะนำทางเลือกดีๆให้ผมด้วยนะครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
จากผม (มีสู้สู้) MeSuSu

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21676 โดย jackTs

(ผมขอเป็นน้องใหม่ในเว๊ปนี้นะครับ แล้วผมจะทำยังไงต่อดี)

ขอพี่ๆเพื่อนๆช่วยเป็นกำลังใจและแนะนำทางเลือกดีๆให้ผมด้วยนะครับ

ห้องนี้คือ "ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้" มีไว้เพื่อให้สมาชิกได้ถ่ายทอดประสบการณ์ที่ตนเองเคยเจอมา

ไม่ใช่มีไว้เพื่อ ถาม-ตอบ ปัญหาหนี้

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21682 โดย MeSuSu
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมจะเริ่มรับสาย และฟังเหตุผลดู แต่ยังไงตอนนี้ก็ยังไม่มีจ่าย
อยากหยุดจ่ายสัก 9 เดือน ไม่รู้จะเป็นไปได้หรือเปล่า?

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21686 โดย Ly89

MeSuSu เขียน: ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมจะเริ่มรับสาย และฟังเหตุผลดู แต่ยังไงตอนนี้ก็ยังไม่มีจ่าย
อยากหยุดจ่ายสัก 9 เดือน ไม่รู้จะเป็นไปได้หรือเปล่า?

ผมหยุดจ่ายมาเกือบสองปีแล้ว....มันโทรมา ผมรับหมด....เป็นไปได้ไหมล่ะ....

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21689 โดย MeSuSu
ของคุณ batk กี่บัตรครับ สุดยอดจริงๆ

เมื่อห้านาทีที่แล้วผมรับสายแรกของอิออน
อิออนพูดเพราะมากเรียกผมพี่ทุกคำ บอกว่าผมหยุดมาสองเือนแล้วนะครับ
ให้ไปยืมใครมาจ่าย 12,000 บาทก่อน แล้วก็กดออกไปคืนเขาได้ทันที
ผมบอกว่าไม่มีใครให้ยืม อิออนบอกให้ผมลองพยายามดู ให้โอกาสถึงวันจันทร์นี้
ทางบริษัทอิออนไม่มีนโยบายให้ใครเลื่อนจ่ายได้นะครับ คุณเป็นคนแรกเลยที่บริษัทยอม
ฝากด้วยนะคัน วันจันทร์นี้หวังว่าจะมียอดจ่ายเข้ามานะครับ
แล้วพี่ก็กดไปคืนคนที่ยืมมาได้เลย

ผมบอกว่าจะพยายามครับ (แต่ผมยังไม่จ่ายนะครับ)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21695 โดย Ly89

MeSuSu เขียน: ของคุณ batk กี่บัตรครับ

ขี้เกียจพิมพ์....อ่านเองเด้อ ก๊อปมาจากกระทู้ผม

batk เขียน: ขอสรุปยอดหนี้ของผม ไว้ดูเล่นซักนิดนึง.....นะครับ... :P

easy buy -บัตรกดเงินสด umay plus...ยอดหยุด 27 เม.ย.54 =102,177 บาท หยุดไป 4 เดือน ยอดรวมค่าปรับและดอกเบี้ย 112,881 บาท ปิดบัญชีเมื่อ 25 ส.ค 54 จำนวนเงิน 61,000 บาท ส่วนลด 46%
รายนี้คุยดี แต่โทรทวงบ่อยมาก พเน้าพนอให้จ่ายหยอดตลอดหรือไม่ก็ปรับโครงสร้างหนี้ใหม่ ให้เราเสนอเงื่อนไขเองอีกต่างหากแต่ขอโทษ ไม่ทำซะอย่าง คุยกันแต่ละที โครตเบื่อ คุยนานมาก สรุปสุดท้ายก็ยอมให้ส่วนลดแต่โดยดี....ได้ปิดเป็นใบแรก....

cimb สินเชื่อส่วนบุคคลเพอร์ซัลนัลแคช...ยอดหยุด 15 พ.ค. 54 = 73,033 บาท หยุดไป 8 เดือน ยอดรวมดอกเบี้ยและค่าปรับ 85,200 บาท ตกลงแฮร์คัท 25 ม.ค 55 ที่ยอด 42,600 บาท ผ่อน 6 งวด ห้างวดแรก 2,000 บาท งวดที่หก 32,600 บาท ส่วนลด 50% หมดหนี้เดือน มิ.ย. 55
รายนี้คุยง่าย คุยดี คุยเร็ว บอกไม่มีก็ไม่ว่าอะไร ทำตามระบบนะคะตลอด นานๆ จะโทรมาที เดือนละครั้ง
ช่วงหลังนี่ลืมไปเลย จนสุดท้ายโทรมาเสนอส่วนลดให้ที่ครึ่งๆ ต่อรองขอผ่อนได้ 6 งวด...ได้แฮร์คัทเป็นใบที่สอง....

krungsree ge บัตรเครดิต master...ยอดหยุดเมื่อ 25 ก.ค. 54 =13,756 บาท หยุดได้ 7 เดือน ยอดรวมดอกเบี้ยและค่าปรับ 15,834 บาท ปิดบัญชีเมื่อ 25 ม.ค. 55 ที่ยอด 8,000 บาท ส่วนลด 50%
krungsree ge บัตรเครดิต visa...ยอดหยุดเมื่อ 25 ก.ค. 54 =19,600 บาท หยุดได้ 7 เดือน ยอดรวมดอกเบี้ยและค่าปรับ 22,760 บาท ปิดบัญชีเมื่อ 25 ม.ค. 55 ที่ยอด 11,400 บาท ส่วนลด 50%
สองตัวนี้ตอนอยู่ที่บริษทกรุงศรี จีอี โทรทวงไม่บ่อย แต่ก็ไม่ห่าง ทวงสุถาพดี แต่เราก็ไม่หนี ไม่ใช่ไม่จ่าย แต่ตอนนี้ไม่มีเงินกินข้าวแล้ว จะบอกแบบนี้ตลอด เขาก็ไม่ได้อะไรมากมาย บอกแค่จะทำตามระบบของเขา จนต้องไปจ้าง สนง.กฏหมายลีดเดอร์ แต่แปลก ไม่ค่อยทวงเลย สุดท้ายก็ให้ข้อเสนอส่วนลดที่ 50% ทั้ง 2 ตัว เลยแฮร์คัท เป็นใบที่ 3 และ 4 ไปพร้อมกัน...

city advance...สินเชื่อบุคคล...ยอดหยุดเมื่อ 4 พ.ค. 54 =38,800 บาท หยุดได้ 8 เดือน ยอดรวมดอกเบี้ยและค่าปรับ 45,840 บาท ยอดปิดบัญชีเมื่อ 30 ม.ค 55 ที่ยอด 25,000 บาท ส่วนลด 45 %
เจ้านี้เดือนแรกก็คุยดี แต่เดือนต่อๆไป พูดจากวนตีนมาก เราไม่มีจะแดก ทำให้จ่ายไม่ได้ มันเสือกบอกว่าเราหาเรื่องมัน จะส่งฝ่ายกฏหมายมาบ้างละ ซึ่งก็มาที่บ้านจริงๆ แต่เราไมอยู่บ้าน ก็เลยไม่มีอะไรเกิดขึ้น...จนสุดท้ายส่งให้ สนง.กฏหมาย สมเกือก ทวงให้ แรกๆ ก็โทรมาบ่อย เราก็บอกว่าไม่มีหรอก อีกหลายเดือนเลยกว่าจะฟื้นตัวได้ ขอเวลาหน่อย มีเมื่อไหร่ผมจะปิดบัญชีให้เลย ประมาณต้นปีหน้านะ(ปี55) หลังจากนั้นมา มันไม่โทรหาเลย ประมาณ 3-4 เดือน เห็นจะได้ จนไม่ไหวละ เงินพอมีเหลืออยู่บ้าง จากการไล่ปิดเจ้าอื่นที่ให้ข้อเสนอมา ก็เลยโทรไปเจรจาเองเลย ขี้เกียจรอ อยากหมดหนี้เร็วๆ ต่อรองส่วนลดได้ที่ 45%...เลยปิดบัญชีเป็นใบที่ 5...ครับผม....

มาถึงตอนนี้ ได้แค่นี้แหละครับ....เงินหมดแล้ว....ได้โบนัสมา เคลียร์ได้ 4 ใบรวด เหลืออีก 2 เจ้า คือ

first choice บัตรเครดิตและกดเงินสด ยอดหยุดเมื่อ 25 เม.ย. 54= 53,900 บาท ยอดล่าสุดตามใบแจ้งหนี้ 61,400 บาท แล้ว ยังไม่ติดต่อมาเลย.....มาตอนนี้ก็ไม่มีเงินแล้ว.....ไม่รีบจ้า...

ktc บัตรกดเงินสด...ยอดหยุดเมื่อ 26 เม.ย. 54 =28,500 บาท ยอดล่าสุด 32,300 บาท เขาว่ากันว่ารายนี้เคี่ยวน่าดู เออ...ให้มันเคี่ยวไปก่อน...หาตังค์ก่อนนะ......

....ช่วงที่หยุดจ่ายใหม่ๆ อาศัยสึนามิที่ญี่ปุ่นเป็นข้ออ้างครับ บอกไปว่า โดนลดเงินเดือน งดโอที หยุดงานวันเสาร์ และโดนตัดเงินด้วย ทำให้จ่ายไม่ได้ครับ ไม่โดนจ้างออกก็บุญเท่าไหร่แล้ว ผมยังมีงานทำอยู่ ไม่ได้หนี้ไปไหน แต่ช่วงนี้เห็นใจกันหน่อยเถอะครับ....การทวงหนี้ก็เลยไม่ดุเดือดเหมือนคนอื่นครับ....
.....ส่วนการหาเงินของผม ก็พยายามทำโอทีให้ได้มากที่สุด หางานเสริมทำ ขายของตลาดนัดวันอาทิตย์บ้าง ขายหวยบ้าง รับจ้างอื่นๆบ้าง ซึ่งเป็นส่วนที่ช่วยให้จัดการหนี้ไปได้ดีเลยทีเดียว เหมือนกับว่า งานเสริมที่ทำ รายได้เท่ากับทำงานเพิ่มอีกคนนึงเลย...แต่ช่วงนี้ไม่ไหวแล้ว เหนื่อยมาก...เลยขอขายหวยอย่างเดียวพอ....
^^ :555:

......เป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่านเลยนะครับ....สู้ต่อไป......

ตอนนี้ยอมความให้เฟริสช้อยส์อยู่...2000 * 18 เดือน ปลอดดอก จากยอดฟ้อง 6.5หมื่นกว่าๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21706 โดย MeSuSu
:shy: ขอโทษครับ ผู้ดูแลเว๊ป
ผมพลาดบางอย่างไป คือห้องนี้ให้เป็นเรื่องเล่าชาวหนี้
ผมดันตั้งคำถามไปหลายครั้งเลย ขอโทษนะครับ
ต่อไปนี้ผมจะเล่าอย่างเดียวแล้วครับ
แล้วจะพยายามอ่านข้อมูลในแต่ละห้องให้ละเอียดที่สุดเลยครับ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21707 โดย Nok2865
ย้ายห้องมาให้แล้วนะคะ
พยายามอ่านให้มากๆ ประยุกต์ให้เข้ากับตัวเอง
เราหยุดจ่าย ไม่ใช่จะหนีหนี้ หรือชักดาบ แต่หยุดจ่ายเพื่อหยุดหมุนบัตร และอยู่ให้ไ้ด้ด้วยเงินสดของตัวเองจริงๆ
เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม และมีเงินเก็บออมพอสมควร เราจะจ่ายคืนให้
ช่วงแรกๆ รับสายทวงหนี้ไปก่อนค่ะ
เอาใจช่วย สู้ สู้

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MeSuSu

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #21711 โดย MeSuSu
:ลั่ลล้า: ขอบคุณคุณกอบัวที่ย้ายห้องให้ผมนะครับ
ผมจะรวบรวมเงินและพยายามปลดหนี้ให้หมดให้ได้เลยครับ
แต่ขอเวลาหยุดจ่ายก่อน ขึ้นศาลก็ต้องยอมแล้ว
เพราะหลายๆปีมานี้ พยายามยังไงหนี้ก็ไม่ลดสักที
เสียดอกเบี้ยไปฟรีๆบัตรละพันกว่าบาททุกๆเดือนเลย

ต้องสู้ ถ้าสู้ก็มีโอกาสที่จะชนะได้สักวันนึง

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22216 โดย MeSuSu
:cry2: ผมขอรายงานความคืบหน้าครับ
หลังจากหยุดจ่ายและไม่รับโทรศัพท์มา 2 เดือนเต็มๆ

ตั้งแต่สร้างกระทู้นี้เสร็จ ผมก็เริ่มรับโทรศัพท์เจ้าหนี้ตลอด
ช่วงนี้เจ้าหนี้ต่างๆ ยังอยู่ในช่วงอารมณ์ดี โทรมาพูดจาเพราะๆ
หว่านล้อมให้จ่ายหนี้ไปบางส่วน ภายในวันนั้นบ้าง วันนี้บ้าง
พยายามให้กำลังใจผม บอกให้ผมไปยืมเงินเพื่อนบ้าง ขอแม่บ้าง คนอื่นๆบ้าง
ผมก็บอกว่าไม่มีใครให้ยืมเลย พอเลยวันที่เจ้าหนี้ขีดเส้นไว้ เจ้าหนี้แต่ละราย ก็
ให้ผมจ่ายมานิดหน่อยก็ได้ เพื่อรักษาสภาพเครดิตดีๆที่มีมากว่า 3 ปีขึ้นไป
พยายามยืดวันไปให้อีก 1 อาทิตย์ แล้วจะคอยโทรมาเช็คและให้กำลังใจผมตลอดๆ

แต่ผมก็บอกว่าไม่มีจริงๆ รอไปก่อนนะครับ ถ้ามีจะรีบจ่ายทันที
แอบยิ้มในใจ ทนๆรอๆ เพื่ออนาคตจะได้หมดหนี้ครับ
(ตอนนี้เจ้าหนี้มีแต่วันเบาๆ เมื่อไหร่จะจัดหนักน๊า)

MeSuSu

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #22225 โดย ทะเลจันทร์
หนี้พอๆกันเลยค่ะ เราเป็นหนี้ 7 บัตรเกือบสามแสน แต่เราหยุดจ่ายมาปีครึ่งแล้วค่ะ
firstchoice 60,000
powerbuy 40,000
tesco 25,000
scb 39,000
speedy cash 39,000
ktc 40,000
aeon 52,500

สิงอยู่ห้องนี้มาตั้งแต่วันแรกที่หยุดจ่ายก็ปีครึ่งแล้ว เข้ามาอ่านตลอด แต่เพิ่งสมัครสมาชิก
เราปิด firstchoice ไปแล้ว 1 ตัวค่ะ เพราะว่าส่งฟ้อง ไปขึ้นศาลมาเมื่อเดือน ก.ค. 55
ส่วนสิ้นเดือนนี้ปิด tesco และเดือนหน้าปิด powerbuy ค่ะ เพิ่งได้ใบ H/C powerbuy มาสดๆร้อนๆวันนี้เองค่ะ
แรกๆที่หยุดโดนกระหน่ำโทรมากมายค่ะ รับทุกสายที่รับทัน ถ้าพูดดีด้วยก็ดีตอบ ถ้าไม่ดีก็ไม่ดีตอบ
พอมาสัก 6 เดือนที่หยุดก็ไม่ค่อยโทรมากันแล้ว วันละ 1 สาย ไม่ซ้ำเจ้ากัน เริ่มเสนอส่วนลดบ้าง
แต่ไม่มีเงินพอ พยายามเก็บเงินไปเรื่อยๆ จนมีหมายศาลมาค่ะ

ก็มีบ้างนะคะที่บางทีเจอคนทวงหนี้ถ่อยมาก โดยเฉพาะอิออน พอวางสาย ต้องรีบสูดหายใจลึกๆ
แล้วก็เข้าเว็บนี้ล่ะค่ะ อ่านซ้ำๆไปเรื่อยๆ จนหลังๆเรารับมือได้มากขึ้น บางทีคนทวงหนี้ตัดสายเราทิ้งเฉยเลย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สู้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22884 โดย MeSuSu
:upset: เมื่อกี้ FC โทรมา ทำนิสัยแย่มากๆ
ผมเพิ่งย้ายที่ทำงานมาที่ใหม่ เขาก็โทรเข้ามาที่ทำงานใหม่เลย
FC : คุณ MeSuSu ใช่ไหมค่ะ?
MeSuSu : ใช่ครับ แต่ว่านี่ไม่ใช่เบอร์ผมนะครับ ผมรับโทรศัพท์สายในตรงที่นี่ไม่ได้นะครับ?
MeSuSu : ไปเอาเบอร์นี้มาจากไหน?
FC : เบอร์นี้มันอยู่ในฐานข้อมูลของเรานี่ค่ะ
MeSuSu : ผมไม่เคยให้เบอร์นี้กับใครเลย เพราะมันไม่ใช่เบอร์ผม ทำไมไม่โทรเข้ามือถือล่ะครับ
FC : อยากคุยที่เบอร์นี้ คุยไม่ได้หรอ? แล้วมารับโทรศัพท์ได้ไงล่ะ?
MeSuSu : ถ้าคุยตรงนี้ผมไม่คุยด้วย ให้โทรเข้ามือถือผมล่ะกัน
FC : คุณ MeSuSu คุณไมจ่ายเงินเรามา 3 งวดแล้วนะ เงินเดือนก็ออกทุกเดือนทำไมไม่จ่าย ติดปัญหาอะไร?
MeSuSu : มีปัญหานิดหน่อย ถ้าผมมีเงินผมจะรีบไปจ่าย
FC : สิ้นเดือนนี้เงินออกคุณก็ต้องจ่ายเลยนะค่ะ?
MeSuSu : ได้ครับ ถ้าผมมีผมก็จะจ่าย
FC : คุณพูดอะไรของคุณ? ถ้ามีแล้วก็จะจ่าย แสดงว่าคุณก็ไม่จ่ายนะสิ นี่คิดจะเล่นแง่หรอ?
MeSuSu : เปล่าครับ ผมบอกว่าถ้าผมมีผมก็จ่ายไงครับ ผมยังไม่ได้บอกเลยว่าสิ้นเดือนนี้จะมีหรือไม่มี
FC : ถ้าคุณไม่จ่าย เราจะส่งพนักงานไปพบคุณ
MeSuSu : มาพบผม? มาพบเรื่องอะไรครับ?

FC : ก็เรื่องที่คุณไม่จ่ายเงินเราตามสัญญาไง? มันระบุในสัญญาว่าเรามีสิทธิ์ไปพบตัวคุณที่ไหนก็ได้เมื่อคุณไม่จ่ายเงินเราตามสัญญา

MeSuSu : มีด้วยหรือสัญญาแบบนี้?
FC : คุณกลับไปอ่านในสัญญาเลย แล้วเตรียมตัวไว้ ถ้าคุณไม่จ่ายเราไปพบคุณแน่
MeSuSu : พบที่ไหน? พบอย่างไร?
FC : ตู๊ดๆๆๆๆ ตัดสายไปเลย

ผมงง?มากเลยครับ ในสัญญาของ FC มีแบบนี้ด้วหรอ?
มีตัวอย่างการรับมือแบบนี้ในกระทู้ไหน? ใครรู้ช่วยบอกผมที?

ขอบคุณมากๆครับ

วันที่ 21 ตุลาคมนี้ ผมจองคิวอบรมกับทางWebนี้ไว้ ผมไปแน่ๆครับ
MeSuSu

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22892 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22895 โดย Ly89

MeSuSu เขียน: ผมงง?มากเลยครับ ในสัญญาของ FC มีแบบนี้ด้วหรอ?
มีตัวอย่างการรับมือแบบนี้ในกระทู้ไหน? ใครรู้ช่วยบอกผมที?

อะไรกันคุณ...เจอคำพูดแค่นี้ถึงกับแกว่งเลยเหรอครับ...

มันจะอ้างอะไรก็ช่างแม่งมัน....มันจะมาก็ให้มันมา คุณอยากพบก็ไปพบ ถามชื่อ เบอร์สำนักงาน ถ่ายบัตรของมันไว้ด้วยเลยยิ่งดี ถ้าพูดไม่ดี ด่าได้เลย....

ถ้าไม่อยากพบ ก็ให้มันนั่งรอไป

กลัวทำไม?
คุณเคยตั้งคำถามกับตัวเองมั้ย?ว่าไอ้คนที่เข้ามาหาคุณน่ะ
มันเป็นใคร? เป็นอะไร? แล้วทำไมคุณถึงต้องกลัวมัน?
มันเป็นแมสเซนเจอร์

รู้จักมั้ย?
massenger
พนักงานรับ - ส่งเอกสารน่ะ
กลัวพนักงานส่งเอกสารทำไม?เค้าบอกว่าจะส่งฝ่ายกฎหมายเข้ามา
คุณรู้ได้ยังไงว่าฝ่ายกฎหมาย
แค่พนง.ทวงหนี้บอกคุณก็เชื่องั้นหรือ?
มันมีกฎหมายข้อไหนตราไว้เหรอ
ว่าไอ้ฝ่ายกฎหมายเนี่ยมีอภิสิทธิ์เหนือคุณ?
ทุกวันนี้หมูสมิงก็เป็นฝ่ายกฎหมายเพราะทำงาน
ด้านกฎหมายผู้บริโภคตั้งหลายอย่าง อย่างนี้หมูสมิงก็น่ากลัวสิ

[/color]
เอามาจากกระทู้นี้...สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้ ของคุณหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837
ที่มันอยู่ในกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
คุณไม่ได้อ่านมั่งเลยหรือครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22914 โดย MeSuSu
:wo: ขอบคุณมากๆครับ
ผมต้องอ่านเยอะๆ ต้องอ่านเยอะๆ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #23084 โดย meawpung
ทำเงียบหาย ไม่รับโทรศัพท์ เจ้าหนี้มันอาจสงสัยว่าหายไปไหนหว่า พาลจะฟ้องเร็วนะครับ

รับๆไปเถอะครับ ไม่ไหวก็เดินเข้าห้องน้ำ กดชักโครกให้มันฟังไปบ้าง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #23692 โดย MeSuSu
ช่วงนี้ผมรับทุกสายครับ
แต่บางธนาคารโทรมาวันละ 3-4 ครั้ง ทั้งๆที่คุยกันรู้เรื่องตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว
ธนาคารให้เหตุผลว่า โทรมาติดตามความคืบหน้าและคอยเป็นคอยให้กำลังใจเรา
เพื่อเราจะได้มีกำลังใจไปหายืมเงินมาใช้หนี้เขาได้ไวๆ (แปลกๆนะครับ)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24693 โดย MeSuSu
หลังไปอบรบได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะมากๆ

ต่อไปนี้จะวางแผนตั้งรับเจ้าหนี้ให้ดีที่สุด
ก็ได้ความรู้และประสบการณ์จากเพื่อนๆพี่ๆที่ไปอบรบในวันนี้มาแล้ว
เรื่องหนี้ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวหรือน่าอายเลยสักนิด

ถ้าผมรู้จัก WEB นี้เร็วขึ้นสัก 8 ปีที่ผ่านมา
ผมคงไม่เสียค่าโง่กับ "อีซี่ควาย" แน่ๆ
มันมาเอาของที่ผมเช่าซื้อกับมันคืน แล้วให้ผมเป็นหนี้มันต่อทั้งๆที่เริ่มผ่อนไปแค่เดือนเดียวเอง

แล้วผมจะมาเล่าให้ฟังในห้อง "เรื่องเล่าชาวหนี้" นะครับ
เพราะเรื่องมันยาวมากๆ ยาวจนถึง 6 ปีเลยทีเดียว (หมดอายุความแต่ผมก็โง่จ่ายเงินให้มัน)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24699 โดย aim
เห็นมั้ยถ้าสมาชิกได้ลองเข้าบ้าน AF แล้วจะติดใจกันทุกคน กรรมการใจดีกันทั้งนั้นครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.857 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena