ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2367 โดย Sutita
สวัสดีปีใหม่ พี่ๆทุกท่านนะครับ ผม loginอยู่ตังนานเข้าไม่ได้สักที สักพักเห็นข้อความให้กรอกข้อมูลใหม่ก็เลยใส่แล้วเข้ามาถามเลยครับ

ผมเป็นสมาชิกมาระยะหนึ่งได้ความรู้จากกระทู้ปักหมุดอันเดิมแล้วไล่อ่านหลายกระทู้จนสามารถปลดหนี้ไปได้แล้ว 2 บัญชีครับ เหลือตัวสุดท้ายรู้สึกตันมากครับ จึงอยากรบกวนถามพี่ๆ เพื่อหาทางออกครับ

ผมเป็นหนี้ของ Citibank ทั้งหมด 3 ตัวคือ Personal loan, Ready cradit, VISA ปิดไป 2 ตัวได้ส่วนลดค่อนข้างพอใจครับ เหลือ Citi VISA ยอด 125,xxxx บาท ฟ้องศาลไปแล้ว ไปไม่ได้ครับ ตัดสินไปเรียบร้อยตั้งแต่เดือนกันยายน 2554 อันนี้โทษใครไม่ได้เลยครับ ต้องโทษตัวเอง กะเอาไว้ว่าได้โบนัสจะปิดให้ได้ซะที

ตอนนี้ผมมีเงินอยู่ประมาณ 55,000 บาท อยากจะปิดตัวนี้มาก เลยโทรไปขอส่วนลด ครั้งแรกเค้าให้แค่ 85000 บาท ไม่ไหวจริงๆ ครับ ปรึกษากับที่บ้านอีกครั้ง ถ้าลดให้อีกสักนิดน่าจะพอหาตั้งมาปิดได้ครับ
ผ่านไป 1 อาทิตย์ ส่ว่นลดที่ได้เพิ่มขึ้น จาก 85000 ไป 100000 บาทถ้วน เค้าลดไม่ได้จริงๆ ผมแทบเป็นลมครับ ตังมีไม่เยอะแต่อยากปิด เค้าขู่ใหญ่เลยว่า ต้อนนี้ส่งไปแผนกบังคับคดีแล้ว ก็เลยเข้ามาอ่านกระทู้เพิ่มเติมเรื่องการอายัดที่พี่นกกระจอกเทศวางเอาไว้ที่กระทู้หนึ่งไม่นาน เลยเข้าไปอ่านครับ สงสัยต้องเตรียมตัวสำหรับการอายัดเงินเดือนแล้วมั้งครับ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ตอนนี้ผมมีบ้านและรถยนต์ที่เป็นชื่อของผมและยังผ่อนอยู่ เค้าไม่สามารถอายัดได้ อันนี้เข้าใจครับ แต่ถ้าหากเค้าไปอายัดเงินเดือน 30% ของเรา เราก็ไม่สามารถผ่อนตัวใดตัวหนึ่งได้ก็จะต้องถูกธนาคารยึดเนื่องจากขาดงวดอยู่ดี ผมเลยอยากทราบว่า การหักเงินเดือน 30% เนี่ย ปกติแล้ว อีกนานแค่ไหนจึงจะทำเรื่องอายัดครับ

2. เมื่อเริ่มการอายัด เค้าจะทำหนังสือหรือแจ้งเรามาก่อนหรือไม่ครับ
3. ถ้าผมมีบ้าน ต้องผ่อนบ้านและรถยนต์ ผมขอเอาเงินไปจ่ายค่าบ้าน ค่ารถ ที่เหลือค่อยหัก 30% แบบนี้ได้มั้ยครับ กลุ้มใจมากเลย

แต่ความจริง ผมอยากจะปิดเงินก้อนไปเลย แต่ 100000 เนี่ยไม่ไหวจริงๆครับ เค้าไม่ลดให้เลย ถ้าลดให้อีกนิด แล้วต่อรองผ่อนจ่ายเป็นงวดๆ ได้ก็เอา แต่ยอด 100000 เนี่ยไม่ไหวครับ เกินกำลังจริงๆ

ขอโทษครับเขียนซะยาวเลย เครียดมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2368 โดย Nok2865

Ridgeback เขียน: 1. ตอนนี้ผมมีบ้านและรถยนต์ที่เป็นชื่อของผมและยังผ่อนอยู่ เค้าไม่สามารถอายัดได้ อันนี้เข้าใจครับ แต่ถ้าหากเค้าไปอายัดเงินเดือน 30% ของเรา เราก็ไม่สามารถผ่อนตัวใดตัวหนึ่งได้ก็จะต้องถูกธนาคารยึดเนื่องจากขาดงวดอยู่ดี ผมเลยอยากทราบว่า การหักเงินเดือน 30% เนี่ย ปกติแล้ว อีกนานแค่ไหนจึงจะทำเรื่องอายัดครับ
ตอบ นานแค่ไหนตอบไม่ได้ค่ะ แล้วแต่ความขยันของเจ้าหนี้ คุณไปอ่านในนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน
2. เมื่อเริ่มการอายัด เค้าจะทำหนังสือหรือแจ้งเรามาก่อนหรือไม่ครับ
ตอบ กรมบังคับคดีจะแจ้งมายัง HR ของบริษัทคุณให้รับทราบก่อนทำการอายัด
3. ถ้าผมมีบ้าน ต้องผ่อนบ้านและรถยนต์ ผมขอเอาเงินไปจ่ายค่าบ้าน ค่ารถ ที่เหลือค่อยหัก 30% แบบนี้ได้มั้ยครับ กลุ้มใจมากเลย
ตอบ คุณเข้าใจผิดค่ะ การอายัดเงินเดือน ต้อง "ทำก่อนการหักค่าใดๆทั้งสิ้นของเงินเดือน" ค่ะ ไม่ใช่เหลือจากผ่อนค่าโน้น ค่านี้ แล้วค่อยมาอายัด
ยังงี้ ลูกหนี้ก็พากันไปเป็นหนี้ผ่อนกันเยอะๆ จะได้ไม่เหลืออายัด กันหมดดิ...
ไปอ่านเพิ่มเติมในนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29 รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
ไปอ่านได้ทั้งหมด ทั้งเรื่องของหลักการอายัด และการหักคอจ่าย หลังพิพากษา

แต่ความจริง ผมอยากจะปิดเงินก้อนไปเลย แต่ 100000 เนี่ยไม่ไหวจริงๆครับ เค้าไม่ลดให้เลย ถ้าลดให้อีกนิด แล้วต่อรองผ่อนจ่ายเป็นงวดๆ ได้ก็เอา แต่ยอด 100000 เนี่ยไม่ไหวครับ เกินกำลังจริงๆ

ขอโทษครับเขียนซะยาวเลย เครียดมากครับ

คุณRidgeback บัวจำคุณได้ เป็นสมาชิกตั้งแต่บอร์ดเดิม คุณเข้าใจผิดนะคะเรื่อง ผ่อนบ้านอยู่แล้วอายัดไม่ได้ อายัดได้ค่ะ ถ้าเงินเดือนไม่พอหัก เจ้าหนี้จะตามสืบทรัพย์อย่างอื่นเพื่ออายัดแทน
คุณคิดอะไรแบบ "ตันตัน" ทำไมไม่คิดว่า เหลือเจ้าหนี้อีกเพียงรายเดียว คุณผ่านมาได้ตั้ง 2 ตัว บอกตัวเองสิค่ะว่า "เหลืออีกตัวเดียวเอง(เว้ย)"
มีเงินในตัว 55,000 บาท ทำไมไม่ขอผ่อนจ่ายเป็นงวดๆ คุณหวังจะได้ และ ได้
ในเมื่อประเมินตัวเองแล้ว มันไม่สามารถจ่ายได้ก้อนเดียว จะฝืนกำลังไปทำไม จะกลุ้มไปทำไม
ทำในสิ่งที่ตัวเองพอจะทำได้ คือ ผ่อนจ่าย แล้วเงินเดือนที่คิดว่าจะโดนอายัด ก็กันไว้ส่วนหนึ่งสำหรับจ่ายงวดต่อๆไป
citi ให้ขอเสนอในการผ่อนจ่ายดีค่ะ ปลอดดอก 12-18 งวด สมาชิกเราได้กันถมเถ
คุณเจรจากับเจ้าหนี้อย่าคิดว่า เจรจาครั้งสองครั้ง แล้วจะลงตัว
มีปากอย่าเอาไว้กินข้าวอย่างเดียว ขอเข้าไป ตื้อเข้าไป อ้อนเข้าไป
บอกตัวเองว่า "กระผมจะทำให้ดีที่สุด เพราะหนี้ของกระพ้ม เหลือเพียงตัวเดียวแล้วเว้ย..."
สู้ๆนะ...ไอ้มดแดง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8, Sutita

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2372 โดย Sutita
ขอบคุณพี่กอบัวมากครับ มีกำลังใจพุ่งมาเป็นกองเลย
ถ้างั้น ผมจะโทรไปหาใหม่ ถ้าเจอเจ้าที่ใหม่ก็ดีนะครับ จะได้จำเราไม่ได้
หากสามารถผ่อนจ่าย 12-18 เดือนเนี่ยก็ยังพอไหวครับ

ยังพอหายใจหายคอไปได้สักพัก
ตอนนี้ภรรยากำลังตั้งท้องแรก จะได้เก็บเงินไว้เป็นค่านมลูกด้วยครับ

สู้ๆๆๆๆ ครับ เหลือตัวเดียว จะเป็นไทแล้ว
ถ้าหมดตัวนี้ จะไม่เป็นหนี้ที่ไม่ก่อประโยชน์อีกต่อไปแล้วครับ
หากพอช่วยเหลือคนรอบข้างที่มีความตั้งใจที่จะปลดหนี้ จะได้แนะนำมาที่นี่ครับ
ผมเชื่อว่า ได้บุญแน่นอนครับ ผมมั่นใจมาก ทั้งคนแนะนำ และพี่ๆ ทุกคนในนี้ที่ช่วยเหลือให้คนอื่นพ้นทุกข์และสำนึกผิดในสิ่งที่เป็นบทเรียนชีวิตที่ผ่านมา
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2374 โดย Nok2865
น้ำตาแทบไหล...
จริงๆนะ...
เหมือนตัวเองเป็นนางเอก เอิ๊กกกกก
ดีใจที่สุดค่ะ ที่ชมรมของเรา เป็นทางสว่างของใครต่อใครหลายคน
พี่บัวยิ่งมารู้สึกพลุ่งพล่าน เหมือนลมปราณมันคุกรุ่น...เมื่อคุณบอกว่า แม่บ้านกำลังท้องลูกคนแรก
สู้ๆนะ..พี่บัวไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว
คิดถึงวันข้างหน้าของครอบครัวเล็กๆของคุณ ที่ปราศจากหนี้ และมีกันและกัน...
น้ำตาหยดติ๋ง...
และขอให้สมดั่งใจหวัง...
รอสมาชิกชาว citi มาให้คำแนะนำต่อๆไป...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2383 โดย ntps
คุณ ridgeback ค่ะ
เข้ามาตอบ ด้วยความเห็นใจและเข้าใจ เพราะตัวเองเพิ่งจบการต่อรองกับ
citibank มา เดี๋ยวนี้ หลังจากพิพากษาแล้ว แบงค์คุยยาก แต่ก็คุยได้ค่ะ
ให้ตื้อไปให้ถูกคน ประเภทลูกน้องดูแลบัญชีแต่ชอบเบ่งไม่คุยนะ ข้ามมัน
ไปเลย ขอคุยลูกพี่ที่ตัดสินใจได้เท่านั้น
เคสคุณมีจุดแข็ง คืออาจขอผ่อนชำระก็ได้ ด้วยเหตุผลภรรยาตั้งครรภ์มีภาระ
มากก็ได้ค่ะ แต่การมีบ้านและรถค้ำคอ ทำให้เจ้าหนี้มองคุณไม่จนจริงนะค่ะ
การลดถึง 55000 บาทตามที่คุณเสนอก็มากไปไหม เห็นใจเขาหน่อยนะ
อย่าเข้าข้างตัวเองมากไป เสนออะไรที่พอเป็นไปได้ มีทางให้เขาเดินบ้าง
ค่ะ
เช่น ของแก้วจ๋า ลดไปประมาณ 30-40% ก็ยอมรับ เพราะขอผ่อนเขา
4เดือน ว่าเงินยังไม่มา ไม่มีเงินก้อน ผ่อนจากน้อยไปปิดจบในงวดสุด
ท้ายเป็นระยะเวลา 4เดือนค่ะ หาอ่านในห้องเล่านะค่ะ กระทู้คุณนายตก
สวรรค์นะค่ะ
ถ้าเรามีเจตนาปิดจริง และตื้อเท่านั้นจะชนะ เขายอมรับอยู่แล้วค่ะ หรือ
หากคุณคิดว่า อายัด 30% ดีกว่า ตัวเลขน้อยกว่า ก็ปล่อยไปค่ะ และ
อาจขอลดหย่อนการอายัดทีหลังได้ค่ะ จาก 30% ให้เหลือ 15% นะค่ะ
พออายัดไปสักพัก ถ้ามีเงินก้อนขึ้นมาก็ขอส่วนลดปิดได้ค่ะ ลองหลายทาง
นะค่ะ คงมีสักทางที่โอเคทั้งคุณและเจ้าหนี้ค่ะ การต่อรองไม่ได้ครั้งเดียว
จบเสมอไปค่ะ แก้วจ๋าใช้เวลาเป็นเดือนกว่าจะจบกันได้ตามกำลังของเรา
และเขายอมรับ แต่อย่าลืมหนังสือยืนยันนะค่ะ โชคดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2398 โดย Bphatt
ธ.ค.ขึ้นศาลไปแล้วรอคำพิพากษาส่งมาที่บ้านค่ะของ citibank

วันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาคุยว่าให้เวลาถึงเมษา55

ส่วนเราขอรอดูคำพิพากษาก่อนยังไม่ส่งมาเลย จะได้กำหนดทิศทางเจรจาได้ถูก

ตอนนี้ยังคุยอะไรไม่ได้มากกับทางcitibank

ขอเก็บข้อมูลชมรมไปเรื่อยๆก่อน เสริมวิทยายุทธลับกระบี่ให้คม

:P

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2421 โดย Chattarika1997
เจ้านี้ของผมศาลตัดสินยอด 190000 ผมเจรจาขอผ่อนอย่างน้อย 5000 แบบไม่มีดอกได้ 24 งวดครับ
เมื่อต้นเดือนผมโทรไปขอปิดเลยมันมียอดค้างอยู่ 73000 เจรจาขอได้ 50000 จบตอนนี้รอเอกสาร
ยืนยันอยู่ ตกลงจ่ายไป 170000 ลดหนี้ได้ 20000 จากศาลตัดสิน (ตอนที่ผมหยุดจ่ายเดือน 2/52
เป็นหนี้เค้า 181000 ผ่านมา 6 เดือนโดนฟ้อง ยื้อศาลไปได้หลายเดือนคำพิภากษามา 28/12/52
เริ่มจ่ายเดือน 1/53 จบกันเสียทีเดือน 1/55 เป็นกำลังใจครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆตัดสินใจ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2436 โดย Sutita
-ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมนะครับ
ถ้าผมได้สัก 80000-85000 ก็ยังพอต่อรองจ่าย 8-12 เดือนจบได้ครับ ไม่เป็นภาระมาก
เดี๋ยวจะลองตื้อดูครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2442 โดย ntps
ดีใจที่ฮึดสู้ค่ะ หนี้ของแก้วจ๋าตัว VISA/MASTERประมาณ 1แสน1หมื่น
ได้ลดเหลือ 7หมื่น ของคุณก็น่าจะประมาณตามที่คุณคำนวณค่ะ
ขอให้โชคดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.610 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena