ขอคำแนะนำจะทำอย่างไรดี(น้องใหม่)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24474 โดย parinyaj
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ..น้องใหม่คะ..อยากจะปรึกษาบ้าง
ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีกลัวไปหมดเลย
รายการเจ้าหนี้มีดังนี้
ชำระเต็ม ขั้นต่ำ
CITI BANK ประนอมหนี้ รวม 3ใบ 131860 3600
UOB ประนอมหนี้ เครดิต 30853 1200
ประนอมหนี้ แคชพล้ส 59844 2300
KTC ประนอมหนี้ เครดิต 52893 1300
ประนอมหนี้ แคช 32000 500
CIMB THAI สินเชื่อ 65468 2000
HSBC เครดิต 90996 (รอฟ้อง)
ผ่อนบ้าน สินเชื่อ 377562 3000

NON-BANK
First Choice เครดิต 22387 1200
Tesco Lotus เครดิต 19065 1900
easy buy แคช 76487 2600
Eaon เครดิต 60634 6193

ขอถามเป็นข้อๆๆนะครับ(น้องใหม่ผู้ไม่รู้)
1.ผมต้องหยุดจ่ายทุกใบหรือเปล่า(หรือเลือกหยุดจ่าย)
2.ผมหยุดจ่ายทุกใบแล้วเรารอฟ้องใช่มั้ย
3.ผมส่งบ้านอยู่เขาจะมายึดบ้านมั้ย
4.ผมต้องปฎิบัติอย่างไร

ต้องนี้แย่มากๆๆเลยผมไม่ไหวแล้ว ใครช่วยแนะนำผมด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24484 โดย Ly89
อ่านก่อนเลยครับ....

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24487 โดย pointpaint
ออกแนวงงๆนะคะ เพราะขึ้นต้นกระทู้ นะคะ... คะ?...
พอลงท้าย ครับ.. ครับ.. ต๊กกะใจหมด ^^

ตามที่ท่าน batk ว่าเลยค่ะ ลองอ่าน
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ต่อด้วย
นิยามคำว่าแฮร์คัท

อ่านจบแล้ว มีคำถาม ค่อยมาโพสต์ไว้อีกทีค่ะ
ขอให้มีกำลังใจสู้หนี้นะครับ เอ๊ย คะ.... อิอิ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24503 โดย aim

parinyaj เขียน: ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ..น้องใหม่คะ..อยากจะปรึกษาบ้าง
ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีกลัวไปหมดเลย
ตอบให้แก่สาวขี้กลัว ก็อย่าไปกลัวสิคะ อ่านกระทู้เยอะๆจะได้มีประโยชน์นะคะ ที่นี่มีของดีค่ะ
"ของดีเราไม่สงวนสิทธิ์ใครอยากได้ก็ให้เขาไป แต่ของไม่ดีของเราต้องสงวนไว้ ไม่ให้คนอื่นมาใช้"
อ่าน link ที่เพื่อนๆเเนะนำให้ละเอียดนะคะ จะได้ไม่หายกลัว

รายการเจ้าหนี้มีดังนี้
ชำระเต็ม ขั้นต่ำ
CITI BANK ประนอมหนี้ รวม 3ใบ 131860 3600
UOB ประนอมหนี้ เครดิต 30853 1200
KTC ประนอมหนี้ เครดิต 52893 1300
HSBC เครดิต 90996 (รอฟ้อง)
ผ่อนบ้าน สินเชื่อ 377562 3000
ประนอมหนี้เยอะจังคะคุณ อ่านที่นี่นะคะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=52

NON-BANK
First Choice เครดิต 22387 1200
Tesco Lotus เครดิต 19065 1900

อย่าลืมย้าย KTC มาอยู่ในหมวด NON BANK ด้วยนะคะเดี๋ยวเข้าใจผิดอีกค่ะ อ่านดูที่นี่
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=7111&Itemid=52

ขอถามเป็นข้อๆๆนะครับ(น้องใหม่ผู้ไม่รู้)
จะช่วยตอบให้กับหนุ่มผู้ไม่รู้
1.ผมต้องหยุดจ่ายทุกใบหรือเปล่า(หรือเลือกหยุดจ่าย)
จะเลือกวิธีไหนดีล่ะครับ ถ้าไม่รู้ก็อ่านเพิ่ม
2.ผมหยุดจ่ายทุกใบแล้วเรารอฟ้องใช่มั้ย
ผมตอบเหมือนข้อ 1 นะครับ
3.ผมส่งบ้านอยู่เขาจะมายึดบ้านมั้ย
เป็นหนี้ถ้าไม่ยอมชำระ เป็นใครเขาก็ต้องทวงเงินคืนกันทั้งนั้นครับ แล้วแต่ว่าจะทวงด้วยวิธีใด และวิธีไหนง่ายและคุ้มกว่า และจะทวงเวลาไหน อันนี้ต้องแล้วแต่เจ้าหนี้แล้วล่ะครับ
4.ผมต้องปฎิบัติอย่างไร
อ่านตามลิ้งค์ที่ เพื่อนๆเขาเอามาวางไว้ก่อนหน้านี้ก็มีแนวทางให้เลือกใช้

ต้องนี้แย่มากๆๆเลยผมไม่ไหวแล้ว ใครช่วยแนะนำผมด้วยครับ

แหมมมากระทู้เดียว 2 คนดีจังเลย ฮ่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24505 โดย Ly89
เรื่องบ้าน คุณยังไม่ต้องกังวลใจไปครับ....

มันยังต้องใช้เวลาอีกนานนนน...บางทีคุณอาจหมดหนี้ก่อนก็ได้

คุณอ่าน...แล้วทดลองวาดแผนที่ทางแลนลี่หฤโหดดูก่อนครับ...

ดูซิ ปลายทางของคุณอยู่ที่ไหน...ถ้าจบด้วยการอายัดเงินเดือน

คุณก็สามารถจัดการเรื่องบ้านก่อนได้ครับ....ประเมิณตัวเองดูครับ...ค่ะ...

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24543 โดย parinyaj
ขอถามหน่อยนะครับ
1.ถ้าผมประนอมหนี้แล้วจะหยุดจ่ายจะเกิด Hair-cutได้ใช้ไหม
2.ผมควรจะหยุดจ่ายทุกใบใช่มัย
3.ถ้าขึ้นศาลนัดแรกเราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง
4.ผมหยุดจ่าย HSBC มาุ 6 เดือนแล้วทาง HSBC ย้ายมาเป็นศรีจะมีผลอะไรกับเรามัย
5.ถ้าผมหยุดจ่ายหมดทุกผมจะต้องรับโทรศัพท์ทวงหนี้ไปจนกว่าหมายศาลมาใช่มัยเพื่อให้เกิดกระบวนการ Hair-cut (ช่วงเวลาหนี้ห้ามใจเลยใช่มัยไม่ว่าด้วยเหตุผลประการใด)
6.ถ้าเป็นไปได้ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอนให้ด้วยครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24557 โดย Nok2865

parinyaj เขียน: ขอถามหน่อยนะครับ
1.ถ้าผมประนอมหนี้แล้วจะหยุดจ่ายจะเกิด Hair-cutได้ใช้ไหม
3.ถ้าขึ้นศาลนัดแรกเราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง
4.ผมหยุดจ่าย HSBC มาุ 6 เดือนแล้วทาง HSBC ย้ายมาเป็นศรีจะมีผลอะไรกับเรามัย
5.ถ้าผมหยุดจ่ายหมดทุกผมจะต้องรับโทรศัพท์ทวงหนี้ไปจนกว่าหมายศาลมาใช่มัยเพื่อให้เกิดกระบวนการ Hair-cut (ช่วงเวลาหนี้ห้ามใจเลยใช่มัยไม่ว่าด้วยเหตุผลประการใด)
6.ถ้าเป็นไปได้ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอนให้ด้วยครับ

ไม่เอาหรอก ไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น
ตอนสร้างหนี้ ยังสร้างเอง แล้วจะมาให้คนอื่นมานั่งอธิบายเป็นขั้นเป็นตอนทำไม
ลิงค์ที่น้อง aim กับ น้อง bat k ให้อ่าน อ่านหรือยัง
อ่านเยอะๆ อ่านมากๆ อ่านหรือยัง
อย่าเอาแต่ถาม ถาม ถาม แล้วเรียกร้องให้คนโน้นคนนี้มาช่วย
เจอสมาชิกใหม่ แบบนี้ ยาย่า...โค-ตะ-ระ เบื่อ โพด

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24558 โดย ntps
ก่อนอื่น ถามหน่อย เข้าไปอ่านที่พี่ๆ เข้าลิงค์มาให้ถึงหน้าหรือยังค่ะ

แต่น่าจะยังนะ เพราะเอาแต่ถามคำถามแนวเดิมๆ ตกลงไม่ยอมโต

จะต้องคอยป้อนให้ใช่ไหมค่ะ

parinyaj เขียน: ขอถามหน่อยนะครับ

ทีหลังหัดช่วยตัวเองด้วยการอ่าน สืบค้นก่อนเอาแต่ถามค่ะ

Hair-cut ทำได้ตลอดชีพของการเป็นหนี้ ไปอ่านนิยามตามที่พี่เขาส่งมาให้ค่ะ

คิดเองบ้างนะ อ่านแนวทาง วิธีปลดหนี้ แล้วพิจารณาเองว่า จะใช้วิธีไหนเหมาะกับตัวเอง
หนี้ใครหนี้มัน ไม่มีใครรู้ว่า คุณมีหนี้และความสามารถในการหาเงินแค่ไหนค่ะ แนวทาง
คือ ถ้าคุณทำการคำนวนรายรับ-จ่ายแล้ว รายรับติดลบ สมควรใช้วิธีที่ 2 โดยคำนึง
ความสามารถตัวเองค่ะ

เตรียมสติ อ่านให้มากก่อนจะถูกหลอก เตรียมเงินไปกินข้าว กินน้ำ และค่ารถ
ถ้าอยู่ไกลบ้าน

มี ก็เป็นหนี้ต่อไง มีคนก่อนหน้าคุณถามแบบนี้ แบงค์เขาจะขายหนี้ให้ใคร เป็นเรื่อง
ของแบงค์ แต่ตัวคุณ ก็ยังคงสถานะลูกหนี้กับเขาเช่นเดิมค่ะ หรือเขาบอกว่า ย้ายค่าย
หนี้จบค่ะ ส่วนนโยบายของแบงค์ อาจเปลี่ยนไป ซึ่งแล้วแต่กรณีไป บางคนอาจเจอพูด
ง่ายขึ้น บางคนอาจเจอยากขึ้น เขี้ยวขึ้น

5.ถ้าผมหยุดจ่ายหมดทุกผมจะต้องรับโทรศัพท์ทวงหนี้ไปจนกว่าหมายศาลมาใช่มัยเพื่อให้เกิดกระบวน
การ Hair-cut (ช่วงเวลาหนี้ห้ามใจเลยใช่มัยไม่ว่าด้วยเหตุผลประการใด)

ไม่เข้าใจ เขียนให้คนอ่านเข้าใจด้วยค่ะ :shy:
ไปอ่านกระทู้วิธีแก้ไขหนี้ดีกว่าไหม

ขั้นตอนมีอยู่แล้วบนปักหมุด ชื่อกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
เข้ามาบ้านเขา หัดมองบ้างนะ ไม่ใช่ไม่สนใจอะไรเลย จะถามอย่างเดียว
คนที่มาตอบแต่ละคน เป็นลูกหนี้ และทำงาน ไม่ใช่ว่างงาน ไม่มีเงินค่า
จ้างมาตอบคำถาม มีแต่ใจอาสาอยากมาเอง
ที่มาตอบเพราะรำคาญการตั้งคำถามแบบไม่อ่านของคุณค่ะ
และตกลงใจหรือยัง ว่าเป็นหนี้ของใคร ผู้หญิงหรือผู้ชาย
เป็นหนี้ ไม่ใช่เรื่องน่าอาย คิดจะให้ช่วยแก้ไข ต้อง
1 บริสุทธิ์ใจในการเป็นสมาชิก ไม่เอาอีแอบ
2 เปิดเผยข้อมูลให้เราทราบมากที่สุด เฉพาะเรื่องหนี้ อย่างอื่นไม่เอา
3 อ่านให้ดีก่อนถามสิ่งที่ข้องใจเท่านั้น

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24568 โดย เจ้าหนูจำไม
.
เจอพวกของเจ้าหนูจำไมอีกแล้วล่ะจั๊บ

จำไม ถึงต้องเป็นหนี้ล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงเอาแต่ถามอย่างเดียวเลยล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงชำระเต็ม ขั้นต่ำ ล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงต้องหยุดจ่ายทุกล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงต้องรอฟ้องล่ะจั๊บ?

จำไม เขาถึงต้องมายึดบ้านล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงต้องมาถามว่า ต้องทำอย่างไรล่ะจั๊บ?

จำไม ต้องขึ้นศาลล่ะจั๊บ?

จำไม ต้องรับโทรศัพท์ทวงหนี้ด้วยล่ะจั๊บ?

จำไม ต้องรอให้คนอื่นมาตอบด้วยล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงขี้เกียจอ่านกระทู้ล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงเอาแต่ถามอย่างเดียวโดยไม่ยอมอ่านล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงไม่อ่านล่ะจั๊บ? จำไม จำไม จำไม จำไม????

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29452 โดย parinyaj
ผมหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างมา 6 เดือนแล้ว
BANK ประนอมหนี้ ประเภทบัตร จำนวนเงิน ขั้นต่ำ
HSBC เครดิต 90996
ผ่อนบ้าน สินเชื่อ 3000

NON-BANK
Tesco Lotus เครดิต 19065
1.HSBC ติดต่อมาล่าสุดเมื่อวานนี้ จะลดหนี้ให้จาก 90996 เหลือ 70000 แต่จะต้องทำเรื่องเข้าไปโดยเขียนคำร้องขอ
เข้าไปว่าต้องการขอลดหนี้เหตุผลเรามีหนี้ติดค้างหลายแห่งขอให้ทางธนาคารช่วยลดหย่อน แต่ต้องเป็นภานในเดือน
มกราคม 2556 นี้เท่านั้น ทางธนาคารจะทำการปิดบัญชีให้

2.easy buy ติดต่อมาเหมือนกัน ว่าจะลดหนี้ให้จาก 76487 เหลือ 35000 แต่ก็จะต้องแจ้ความประสงค์เข้าไปจึงจะทำ
เรื่องปิดบัญชีให้ แต่ต้องเป็นภายในเดือนมกราคมเหมือนกัน

เจอแบบนี้จะทำอย่างไรดี หนี้ก็อยากจะชำระ ใครเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยนะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29453 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: parinyaj

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29459 โดย น้ำมนต์

parinyaj เขียน: ผมหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างมา 6 เดือนแล้ว
BANK ประนอมหนี้ ประเภทบัตร จำนวนเงิน ขั้นต่ำ
HSBC เครดิต 90996
ผ่อนบ้าน สินเชื่อ 3000

NON-BANK
Tesco Lotus เครดิต 19065

1.HSBC ติดต่อมาล่าสุดเมื่อวานนี้ จะลดหนี้ให้จาก 90996 เหลือ 70000 แต่จะต้องทำเรื่องเข้าไปโดยเขียนคำร้องขอ
เข้าไปว่าต้องการขอลดหนี้เหตุผลเรามีหนี้ติดค้างหลายแห่งขอให้ทางธนาคารช่วยลดหย่อน แต่ต้องเป็นภานในเดือน
มกราคม 2556 นี้เท่านั้น ทางธนาคารจะทำการปิดบัญชีให้

สำรวจเงินในกระเป๋าของคุณเองว่า...พร้อมหรือยัง...หากชำระแล้ว..มีปัญหาเรื่องการกินอยู่ การผ่อนบ้าน

การเลื้ยงดูพ่อ แม่ หรือครอบครัวหรือไม่....เพิ่งหยุดได้ ๖ เดือนเอง ใจเย็นๆ ค่ะ ที่สำคัญ..คุณต้องรู้

แนวทางในการปลดหนี้ของคุณด้วย...ว่าคุณเลือกแนวทางไหน..อ่านมากๆ นะคะ เพราะตัวคุณเองเท่านั้น

ที่จะรู้สถานะ และ ความพร้อมของตนเอง...

2.easy buy ติดต่อมาเหมือนกัน ว่าจะลดหนี้ให้จาก 76487 เหลือ 35000 แต่ก็จะต้องแจ้ความประสงค์เข้าไปจึงจะทำเรื่องปิดบัญชีให้ แต่ต้องเป็นภายในเดือนมกราคมเหมือนกัน

นอกจากพิจารณาความพร้อม ด้านการเงินแล้ว....คุณต้องพิจารณาถึง ทรัพย์สิน ไม่ว่าจะเป็น

อสังหาริมทรัพย์ หรือ สังหาริมทรัพย์ ก็ตาม และ สำรวจด้วยว่า ทรัพย์สินที่มีอยู่นั้น สามารถแปลงเป็น

เงิน เพื่อมาลดหนี้ได้หรือไม่...เวลามีแล้วค่อยหาใหม่..มิฉะนั้น...มันอาจจะเป็นสิ่งที่ทำให้คุณกังวล

เวลา ได้รับหมายศาล...และ คดีถึงที่สุด...อย่าลืมพิจารณา ถึงสถานะในทะเบียนบ้านด้วยนะคะ

อีกอย่างที่สำคัญ คือ ถ้าหากคุณเป็นพนักงานเงินเดือน...คุณควรทราบว่า หากถึงขั้นตอนที่สุดของกระบวน

การทางศาลแล้ว..การอายัดเงินเดือน ก็เป็นวิธีหนึ่ง ในการชำระหนี้ได้เหมือนกัน โดยอายัดได้ไม่เกิน

๓๐% แต่ต้องเหลือให้ลูกหนี้ ไว้ใช้ อย่างน้อย ๑๐,๐๐๐ บาท เข้าไปดูกฎเกณฑ์การอายัดเงินเดือนด้วย

ค่ะ

เจอแบบนี้จะทำอย่างไรดี หนี้ก็อยากจะชำระ ใครเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยนะ

อีกอย่างที่อยากบอกให้คำนึงด้วย คือ หากว่าคุณตัดสินใจที่จะชำระหนี้ อย่าลืม ขอ

ใบยืนยันการลดหนี้ จากเจ้าหนี้นะคะ ถ้าไม่ได้อย่าจ่ายเด็ดขาดค่ะ .... อีกทั้งเก็บหลักฐานการชำระเงิน

และ ใบเสร็จ ไว้อย่างดีด้วย ขอให้โชคดีค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29464 โดย คุณากร

parinyaj เขียน: 1.HSBC ติดต่อมาล่าสุดเมื่อวานนี้ จะลดหนี้ให้จาก 90996 เหลือ 70000 แต่จะต้องทำเรื่องเข้าไปโดยเขียนคำร้องขอ

2.easy buy ติดต่อมาเหมือนกัน ว่าจะลดหนี้ให้จาก 76487 เหลือ 35000 แต่ก็จะต้องแจ้ความประสงค์เข้าไปจึงจะทำ
เรื่องปิดบัญชีให้ แต่ต้องเป็นภายในเดือนมกราคมเหมือนกัน

นี่ยังไงล่ะครับ พวกที่เอาแต่ถามอย่างเดียว แต่ไม่ยอมอ่านเรื่องราวของคนอื่นเขาบ้างเลย

คนที่เป็นหนี้ในนี้ เขาก็เจอแบบนี้กันมาทั้งหมดทุกคนนั่นแหละครับ

คำถามแบบเนี๊ย มีมาตลอด เนี่ยก็เพิ่งมีถามเข้ามาได้ไม่นานอยู่รายนึง
เพิ่งตอบกันไปไม่ถึง 4 ชั่วโมงเลย คุณก็เข้ามาถาม คำถามเดิมๆอีกแล้ว

แสดงว่าไม่ยอมอ่านอะไรเลยจริงๆ :say:

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=29307&Itemid=52#29307

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=21506&Itemid=52#21915

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.679 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena