หมายศาลกำลังมา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2043 โดย Krading_bell29
เพิ่งเป็นสมาชิกชมรมค่ะ

หลังจากหยุดจ่ายไปได้ประมาณ 1 ปี เพราะไปต่างประเทศ กลับมากก้อโดนตามทวงหนี้เรยค่ะ
เผลอจ่ายหยอดไปแล้วค่ะ เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จักชมรม ไม่รู้จะทำยังงัย เลยจ่ายหยอดไปแล้ว (ไม่ได้ปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ จ่ายเดืนบัญชี)

ถ้าตอนนี้หยุดจ่ายอีกครั้ง จะโดนฟ้องเร็วขึ้นไหมคะ และต้องยอมรับดอกเบี้ยช่วงที่หยุดจ่ายไปด้วยใช่ไหมคะ
รู้สึกตัวเองโง่มากเลยค่ะ ที่จ่ายหยอดไป ตอนนั้นหาทางออกไม่ได้จริงๆค่ะ

คิดว่ากำลังจะโดนหมายศาลของอีกเจ้าหนึ่งด้วยค่ะ เห็นเงียบๆไป น่าจะเตรียมฟ้องอยู่ แต่เจ้านี้ไม่ได้จ่ายหยอดค่ะ

ตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ได้เลยค่ะ แล้วยังมีชื่อเป็นเจ้าบ้านอีก เพิ่งทราบเหมือนกันค่ะว่าเป็นเจ้าบ้าน เพราะก่อนหน้านั้นเป็น
แค่ผู้อาศัย แต่พ่อกับแม่ย้ายชื่อออกไปบ้านอีกหลังค่ะ เลยเป็นเจ้าบ้านแบบไม่รู้ตัวค่ะ

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำหน่อยนะคะ

เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2049 โดย Pych
จ่ายหยอดไปแล้ว ก็ช่างมันเถอะครับ แต่ตอนนี้คุณรู้แล้ว และจะได้มีบทเรียนไว้ไม่พลาดอีก
ส่วนการที่จ่ายหยอดหรือไม่นั้น ไม่เกี่ยวอะไรกับการฟ้องเลยครับ ถ้ามันจะฟ้อง ยังไงมันก็ฟ้อง ถึงจะจ่ายหยอดไม่หรือไม่จ่ายเลยก็ตามครับ

สำคัญที่ว่าคุณเลือกแล้วใช่ไหมครับ ที่จะทำตาม Second Way Out ถ้าคุณเลือกได้แล้วก็ขอให้คุณแน่วแน่และทำตามแนวทางที่พี่ๆ ในชมรมฯ ได้แนะนำไว้ครับ

ส่วนเรื่องที่คุณเป็นเจ้าบ้าน หรือเป็นเจ้าของอสังหาริมทรัพย์ใดๆ ตอนนี้ยังไม่มีหมายศาลมาถึงบ้านคุณ คุณยังมีเวลา จะทำอะไรก็รีบๆ ทำนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2050 โดย Krading_bell29
ขอบคุณ คุณ Anakin มากๆนะคะ ที่ตอบกระทู้
เป็นกำลังใจได้เยอะเลยค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2073 โดย Champcyber99

noknoi เขียน: เพิ่งเป็นสมาชิกชมรมค่ะ

หลังจากหยุดจ่ายไปได้ประมาณ 1 ปี เพราะไปต่างประเทศ กลับมากก้อโดนตามทวงหนี้เรยค่ะ
เผลอจ่ายหยอดไปแล้วค่ะ เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จักชมรม ไม่รู้จะทำยังงัย เลยจ่ายหยอดไปแล้ว (ไม่ได้ปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ จ่ายเดืนบัญชี)

ถ้าตอนนี้หยุดจ่ายอีกครั้ง จะโดนฟ้องเร็วขึ้นไหมคะ และต้องยอมรับดอกเบี้ยช่วงที่หยุดจ่ายไปด้วยใช่ไหมคะ
รู้สึกตัวเองโง่มากเลยค่ะ ที่จ่ายหยอดไป ตอนนั้นหาทางออกไม่ได้จริงๆค่ะ

คิดว่ากำลังจะโดนหมายศาลของอีกเจ้าหนึ่งด้วยค่ะ เห็นเงียบๆไป น่าจะเตรียมฟ้องอยู่ แต่เจ้านี้ไม่ได้จ่ายหยอดค่ะ

ตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ได้เลยค่ะ แล้วยังมีชื่อเป็นเจ้าบ้านอีก เพิ่งทราบเหมือนกันค่ะว่าเป็นเจ้าบ้าน เพราะก่อนหน้านั้นเป็น
แค่ผู้อาศัย แต่พ่อกับแม่ย้ายชื่อออกไปบ้านอีกหลังค่ะ เลยเป็นเจ้าบ้านแบบไม่รู้ตัวค่ะ

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำหน่อยนะคะ

ถามครับเป็นหนี้ใครธนาคารอะไรท่านกรรมการจะได้เข้ามาตอบตรงจุดครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2086 โดย Nok2865
การจ่ายหยอดทำให้ "อายุความ" ต้องนับหนึ่งใหม่ค่ะ แทนที่จะหมดอายุความ หรือเข้าสู้กระบวนการของศาล กลับต้องย้อนกลับไปวันเดิมๆ
หลายคนคิดว่า การจ่ายหยอด จะทำให้เจ้าหนี้ฟ้องช้าขึ้น เป็นความคิดที่ "ผิด" ค่ะ
อย่าลืมว่า ดอกเบี้ยมันเดินตามตูด ทุกๆวัน ยิ่งฟ้องช้าเท่าไหร่ ดอกเบี้ยและจำนวนหนี้มันก็ยิ่งบานสะพรั่งยิ่งกว่าดอกเห็ดยามหน้าฝน
การเข้าสู่กระบวนการของศาล หรือ เจ้าหนี้ฟ้อง จึงเป็นหนทางออกอย่างหนึ่งของการแก้ไขหนี้ ที่ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไรเลย
ส่วนใหญ่ คนที่เลือกเส้นทางหักดิบหนี้ หรือ Second Way Out จะมีเวลาเก็บเงินช่วงหนึ่ง เฉลี่ยและ 1 ปี เจ้าหนี้จึงจะฟ้อง
หยุดจ่าย รับสายทวงหนี้ และเก็บเงิน อดออมให้มากๆ มากบ้างน้อยบ้าง แต่อย่าไปใช้ชีวิตแบบเดิมๆ
อย่างน้อยๆ เราจะปลดหนี้ได้สักใบหรือสองใบ แต่ไม่มีทางที่จะ "ปลดไม่ได้เลยสักใบเดียว"
ยิ่งอดทนมากเท่าไหร่ แสงสว่างยิ่งปรากฎชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ
ขอแต่มุ่งมั่น และเอาจริงเอาจังกับการแก้ไขปัญหาหนี้ของตนเอง

สำหรับคุณนกน้อย ผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไป แต่อยากให้พยายามอดออมให้มากๆ เพราะวันเวลาที่ล่วงเลยไป มันจะทำให้ปัญหาบางอย่างพอกพูนขึ้นมามากกว่าเดิม
เข้มแข็งเข้าไว้ และขอให้เข้ามาอ่านข้อมูลต่างๆในเว็บบ่อยๆ อ่านฟรีไม่เสียตังค์ จะได้ไม่หลงกลเจ้าหนี้ และขอให้หมดหนี้เร็วๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Lyncns31

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2182 โดย Krading_bell29
รายชื่อเจ้าหนี้ค่ะ

1. City Bank Ready Credit หยุดจ่ายที่ 70,000 เดินบัญชีไปแล้ว
2. City M Visa หยุดจ่ายที่ 45,xxx เดินบัญชีไปแล้ว
3. City Advance หยุดจ่ายที่ 60,000 ไม่ได้เดินบัญชี
4. KTC บัตรกดเงินสด หยุดจ่ายที่ 23,xxx เดินบัญชีไปแล้ว
5. บัตรเครดิตกรุงศรี หยุดจ่ายที่ 27,xxx ไม่ได้เดินบัญชี
6. สินเชื่อ กรุงศรีดรีมโลน หยุดจ่ายที่ 27,xxx เดินบัญชีไปแล้ว

คิดว่า City advance หมายศาลกำลังมาค่ะ

แนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2945 โดย Krading_bell29
Replied by Krading_bell29 on topic หมายศาลกำลังมา
เจ้าหนี้เพิ่งโทรมาค่ะ หลังจากหายไปเกือบเดือน เป็นบัตรเครดิตของธนาคารกรุงศรีฯ บอกว่าส่งฟ้องแล้ว ศาลรับฟ้องแล้วค่ะ
เค้าถามว่า หาเงินปิดจบได้มั้ย จะได้ถอนฟ้องได้ ยอดฟ้อง 34,685 ค่ะ ถ้าปิดจบลดให้เหลือ 30,000 ค่ะ โห ลดซะเยอะเลย
ก็เลยบอกไปว่ายังไม่มีค่ะ

คิดว่าหมายศาลคงกำลังจะมาแล้ว เพราะเค้าบอกศาลรับเรื่องแล้ว ไม่ทราบว่าหลังศาลรับเรื่องแล้ว ใช้เวลากี่วันคะกว่าหมายศาลจะมา ก่อนหน้านี้อ่านปักหมุดเยอะ ก็สบายใจขึ้น แต่พอถึงเวลาจริงๆ ก็แอบกังวลเหมือนกันค่ะ เพราะยังเก็บเงินไม่ได้เลย
แต่ก้อสู้ สู้ค่ะ
ตั้งใจไว้ว่า ถ้าได้รับหมายศาลแล้ว จะนำไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2951 โดย Nok2865
คุณนกน้อย หยุดจ่ายตัวนี้มานานเท่าไหร่แล้วค่ะ
เพราะไอ้มุข "แอบอ้างหมายศาล" เนี้ย ได้ยินจนขี้เกียจจะฟัง
ต้องรู้จักเขา รู้จักเรา ด้วย
รู้จักเราว่า หยุดจ่ายมานานแค่ไหน สมควรแก่เวลาที่จะได้หมายรัก เป็นของตัวเองหรือยัง?
รู้จักเราว่า ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ตามที่ชมรมแนะนำบ้างไหม จะเก็บ จะจ่าย ได้เดือนละเท่าไหร่
เพราะการทำบัญชี จะทำให้เรารู้จัก "ประเมินเงินในกระเป๋าตัวเอง" ว่าจะจ่ายแบบผ่อน แบบก้อน ฯลฯ
รู้จักเขาว่า เจ้าหนี้รายนี้ลีลาในการทวง การฟ้อง ส่วนลดในการจ่ายหนี้ ให้ได้ที่เท่าไหร่
ไม่ใช่ เขาพูดอะไร ก็ค่ะ ค่ะ ค่ะ ยันเตเลย
กำลังใจ กอบัวและเพื่อนๆทุกคนมีให้
แต่คุณต้องเอาชนะ และเดินทางไปบนเส้นทางนี้ ด้วยความรู้เท่าทัน ด้วยสองขาของคุณเอง
สู้ๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2954 โดย Krading_bell29
หยุดจ่ายมาประมาณปีครึ่งแล้วค่ะคุณกอบัว พอดีนกไปต่างประเทศมา 1 ปี กลับมาก็เจอทวงประมาณ 2 ครั้งค่ะ ทวงแบบสุภาพนะคะ
หลังจากนั้นก็หายไปประมาณก่อนปีใหม่น่ะค่ะ แล้วก็เพิ่งโทรมานี่แหละค่ะ
เฮ้อ วันที่ 29 อยากไปสัมนามากเลยค่ะ แต่ไปไม่ได้เพราะต้องกลับไปทำธุระที่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ เสียดายค่ะ
หวังว่าโอกาสหน้าคงได้เข้าร่วมค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะคุณกอบัว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2956 โดย Krading_bell29
เพิ่งได้รับส่วนลดมาค่ะ สดๆร้อนๆ เลย จาก กรุงศรี ดรีมโลนค่ะ ยอดหยุดอยู่ที่ 27,000 ให้ปิดจบที่ 13,500 แบ่งชำระเป็น 5 งวดค่ะ
งวดละ 2,700 ค่ะ ก็บอกเค้าไปว่าเดี๋ยวจะแจ้งกลับไป ขอคำนวณเงินก่อนค่ะ

อยากทราบว่า
- ถ้าเราตอบตกลงแล้ว เราต้องให้ทางแบงค์ส่งสัญญาการขอส่วนลดมาให้ใช่ไหม่คะ
ห้ามส่งเอกสารใดๆ ไปทั้งสิ้น ใช่หรือเปล่า เพราะเค้าบอกว่าให้ fax สำเนาบัตรประชาชนไปค่ะ
- ทางแบงค์ต้องส่งเอกสารการขอส่วนลดมาให้ก่อน แล้วเมื่อเราชำระครบแล้ว ถึงส่งสัญญาการปิดหนี้มาใช่ไหมคะ

รบกวนถามด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2958 โดย Ly89

noknoi เขียน: เพิ่งได้รับส่วนลดมาค่ะ สดๆร้อนๆ เลย จาก กรุงศรี ดรีมโลนค่ะ ยอดหยุดอยู่ที่ 27,000 ให้ปิดจบที่ 13,500 แบ่งชำระเป็น 5 งวดค่ะ
งวดละ 2,700 ค่ะ ก็บอกเค้าไปว่าเดี๋ยวจะแจ้งกลับไป ขอคำนวณเงินก่อนค่ะ

อยากทราบว่า
- ถ้าเราตอบตกลงแล้ว เราต้องให้ทางแบงค์ส่งสัญญาการขอส่วนลดมาให้ใช่ไหม่คะ

ใช่ครับ....เรียกว่า ใบเงื่อนไขชำระหนี้ปิดบัญชีดีกว่า หรือใบแฮร์คัทน่ะครับ

ห้ามส่งเอกสารใดๆ ไปทั้งสิ้น ใช่หรือเปล่า เพราะเค้าบอกว่าให้ fax สำเนาบัตรประชาชนไปค่ะ

ส่งได้ครับ ไม่ผิดอะไร แต่ให้ขีดคร่อม เขียนรายละเอียดให้ชัดเจน

- ทางแบงค์ต้องส่งเอกสารการขอส่วนลดมาให้ก่อน แล้วเมื่อเราชำระครบแล้ว ถึงส่งสัญญาการปิดหนี้มาใช่ไหมคะ

ก็ถูกอีกแหล่ะครับ เมื่อจ่ายครบตามเงื่อนไขแล้ว แบงค์ต้องส่งใบยืนยันหมดภาระหนี้มาให้

รบกวนถามด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

...ยินดีด้วยนะครับ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2959 โดย Krading_bell29
ขอบคุณค่ะคุณ batk
ที่จริงแล้วเป็นใบแรกเลยค่ะที่จะได้ปิด ยังเหลืออีก 5 ใบค่ะ
แต่ก็ดีใจค่ะ ถือว่าเป็นก้าวแห่งการเริ่มต้นค่ะ อย่างน้อยก็ลดศัตรูไปหนึ่ง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2977 โดย WEERAPON
ดีใจด้วยนะครับ ที่หมดศัตรูไปแล้ว 1 ได้ส่วนลด 50% เลย (อยากได้บางครับ อิอิ) เพิ่งเริ่มหยุดได้ นี่ก็ 3 เดือนแล้วครับ อีออนตรีนหยุดได้แค่ ยังไม่ถึงเดือน ก็มีปัญหากับมันแล้ว พูดจาห้วนๆ บางคนพูดดี บางคนห้วนมากและรีบวางไป ไม่รู้จะรีบไปตายที่ไหน ตอนนี้อ่านตำราแก้หนี้ และเตรียมพร้อมกับมือ กับทุกสถานะการณ์ เดี๊ยวต้องไปหาหนังสือตำราปลดหนี้ของ ชมรมมาอ่าน อิอิ จะได้รับมือได้ งิงิ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2979 โดย Nok2865
คุณนกน้อย
บัวรวมกระทู้เดิมของคุณ ให้เข้ามาเป็นกระทู้ตัวเดียวกัน เพื่อนๆ จะได้รู้ที่ไปที่มา และแก้ปัญหาได้อย่างต่อเนื่อง
ในครั้งต่อๆไป ให้ใช้กระทู้นี้ตัวเดียวนะคะ จะได้ไม่เปลืองกระทู้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2980 โดย Krading_bell29
คุณ sassygirl คะ สู้ๆนะคะ ต้องเข้มแข็งค่ะ กับพวกทวงหนี้ ถ้าดีมา เราก็ดีไปค่ะ แต่ถ้าพวกจาไม่น่าฟัง
หรือทำอะไรนอกเหนือสิทธิ์ที่ควรจะทำกับลูกหนี้อย่างเราได้ ก็อย่าไปกลัวค่ะ เราต้องตอบโต้บ้างค่ะ
ค่าความเป็นคนเท่ากันค่ะ ของเราเจอมาทั้งแบบดีและไม่ดีค่ะ โทรหาผู้ใหญ่บ้านก็โดนมาแล้ว จัดหนักเลยค่ะ
เพราะตอนนั้นควันออกหูมาก สุดท้ายมันก็หายไปเลยค่ะ เกือบเดือนแล้วเนี่ย

สู้ สู้นะคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2981 โดย Krading_bell29
ขอบคุณค่ะคุณกอบัว สำหรับการรวมกระทู้ให้ค่ะ ต่อไปจะใช้กระทู้นี้ค่ะ เพื่อนๆ จะได้ไม่งง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4439 โดย Krading_bell29
สวัสดีค่ะ

หลังจากเงียบหายไปสองสัปดาห์ ตอนนี้ได้รับหมายศาลของบัตรเครดิตกรุงศรีแล้วค่ะ
ยอดฟ้องที่ 34,685.82 บาทค่ะ ขึ้นศาลวันที่ 17 มีนาคม 2555 9.00 น. ค่ะ

ก่อนหน้านี้ก้อรู้สึกว่าเข้มแข็งนะคะ ไม่กลัวมาก เพราะอ่านปักหมุดเยอะ แต่ตอนนี้เริ่มกลัวแล้วค่ะ
ยังเก็บเงินไม่ได้เรย เพราะตอนนี้ปิดของกรุงศรีดรีมโลนอยู่ค่ะ ผ่อน 5 งวด เพิ่งเริ่มงวดแรกไปเมื่อ
สิ้นเดือนมกราคมนี้เอง

อยากนำหมายไปปรึกษาคุณอาทั้งสอง แต่ตอนนี้ทำงานอยู่ต่างจังหวัด กว่าจะเข้ากรุงเทพ และไปหา
คุณอาได้ก็น่าจะประมาณวันที่ 25 ก.พ. ค่ะ ไม่ทราบว่าจะทันหรือเปล่าค่ะ เพราะต้องขึ้นศาลวันที่ 17 มีนาคมแล้ว ตอนนี้ค่อนข้างเครียดค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4445 โดย Skynine
ทุกวันอาทิตย์ ณ สวนลุม เวลา 13.00-16.00 น. ณ ศาลาเรือนไทย หลังรัชกาลที่ 6 ตรงข้าม รพ.จุฬาฯ
เรามีผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมายอยู่ 2 ท่าน คือคุณอาไพโรจน์ และคุณอาประพัฒน์ให้คำปรึกษาอยู่ ไม่เสียค่าใช้จ่าย
นำหมายศาลมาด้วยนะ
กว่าเราจะเป็นหนี้ (บาน) ได้ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) คืนเหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4447 โดย Krading_bell29
ขอบคุณพี่อัง สวยประหารนะคะ วันที่ 26 กพ. จะเข้าไปปรึกษาคุณอาค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้เพราะอยู่ต่างจังหวัดค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4476 โดย Nok2865
คุณนกน้อย ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ลำบากในการเดินทาง
ใช้ Hotlilne ให้เป็นประโยชน์ โทรหากรรมการท่านใดก็ได้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21
ถ้าเรื่องหมายศาล อยากจะโทรพี่นกกระจอกเทศ ก็ได้ค่ะ
โดยต้องเตรียมตัวตามที่พี่นกกระจอกเทศ เคยขอเอาไว้ดังนี้ค่ะ

คำถามในเบื้องต้นของผม ก็วนเวียนอยู่แค่เพียงไม่กี่คำถามเดิมๆแหละครับ...ดังนี้

1. เจ้าหนี้ที่ฟ้องคือใคร?
2. ถูกฟ้องเท่าไหร่? (มูลหนี้ที่โดนฟ้องกี่บาท)
3. ขึ้นศาลที่ไหน? (สถานที่ศาล)
3. เป็นหนี้ประเภทอะไร? (สินเชื่อ , เช่าซื้อ , บัตรเครดิต , บัตรกดเงินสด ฯลฯ)
4. ถ้าเป็นหนี้ประเภท สินเชื่อ หรือ เช่าซื้อ ผมมักจะถามว่า...ไปทำสัญญาใบสมัคร ตั้งแต่เมื่อไหร่? (ให้บอกเป็น วันที่/เดือน/ปี พ.ศ. มาให้ถูกต้อง)...เขาคิดดอกเบี้ย + ค่าธรรมเนียม ที่อัตราเท่าไหร่?...ในสัญญาสมัคร ระบุว่าต้องผ่อนคืนเป็นจำนวนกี่งวด? และผ่อนงวดละกี่บาท?...ตั้งแต่ไปเอา เงิน/สินค้า เขามาแล้ว...ผ่อนจ่ายคืนเขาไปแล้วกี่งวด?
5. หยุดจ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่? (เดือน/ปี พ.ศ.)
6. ทางเจ้าหนี้เคยขอเสนอให้ทำ Hair-cut หรือไม่?...ถ้าเคย เขาให้ส่วนลดที่เท่าไหร่? และเงื่อนไขเป็นอย่างไร?

ประมาณนี้แหละครับ...ดังนั้น...ถ้าคิดจะโทรปรึกษาผมเรื่องคดีที่ถูกฟ้อง...กรุณาไปเตรียมตัว "ทำการบ้าน" สำหรับคำตอบที่จะต้องถูกผมซัก ตามคำถามอยู่ด้านบนดังกล่าว มาให้พร้อมเสียก่อนนะครับ
นกกระจอกเทศ
ประธานชมรมหนี้บัตรเครดิตฯ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.802 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena