ขอถามพี่ๆ สมาชิกครับเกี่ยวกับหนี้บัตรครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37591 โดย Arnon sampling
ผมมีหนี้ธนาคารของไทยพาณิชย์ 43000 บาท และธนาคารซ๊ไอเอ็มบี 50000 บาทยังไม่ได้ส่งเลย
และธนาคารธนชาติอีก 15000 บาทและอิออนอีก 39000 บาท และอีซีบาย 40400 บาท พรอมิส 9500
ผมจะหยุดส่งเลยดีไหมครับเพื่อที่จะเก็บเงินก้อนแล้วทำแบบอย่างพี่กอบัวครับ แล้วธนาคารพวกนี้มันจะฟ้องประมาณกี่เดือนครับขอให้พี่ช่วยบอกด้วยครับ ผมต้องการผ่อนรถมอไซค์ให้หมดก่อนสิ่งที่ผมพลาดเกิดจากไปยืมตังนอกระบบ
มาไห้เพื่อนและก็ให้ตังแม่ทุกเดือนๆละ 5000 บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37593 โดย พ่อยอด

Arnon sampling เขียน: ผมมีหนี้ธนาคารของไทยพาณิชย์ 43000 บาท และธนาคารซ๊ไอเอ็มบี 50000 บาทยังไม่ได้ส่งเลย
และธนาคารธนชาติอีก 15000 บาทและอิออนอีก 39000 บาท และอีซีบาย 40400 บาท พรอมิส 9500
ผมจะหยุดส่งเลยดีไหมครับเพื่อที่จะเก็บเงินก้อนแล้วทำแบบอย่างพี่กอบัวครับ แล้วธนาคารพวกนี้มันจะฟ้องประมาณกี่เดือนครับขอให้พี่ช่วยบอกด้วยครับ ผมต้องการผ่อนรถมอไซค์ให้หมดก่อนสิ่งที่ผมพลาดเกิดจากไปยืมตังนอกระบบ
มาไห้เพื่อนและก็ให้ตังแม่ทุกเดือนๆละ 5000 บาท

ถ้าจะทำตามแบบอย่างพี่กอบัว ก็ต้องอ่านศึกษามากๆแบบพี่กอบัวก่อนนะครับ เริ่มจากพื้นฐานที่ต้องเรียรู้ก่อนนะ

ลิ้งค์มาตรฐาน
1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37737 โดย Arnon sampling
ถ้าไม่ได้อยู่ที่ภูมิลำเนาแล้วโดนฟ้องศาลเขาจะส่งหมายศาลไปที่ไหนครับและมีผลใหมครับที่ตอนสมัครผมให้ที่อยู่บ้านพักอีกที่หนึ่งแต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนที่อยู่ใหม่แล้ว

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37739 โดย พ่อยอด
หมายศาลส่งไปตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านล่าสุดก่อนฟ้องครับ ไม่ว่าตัวจริงคุณจะอยู่ที่ไหนก็ตาม หรือใช้ที่อยู่ไหนสมัครก็ตาม

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37758 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37812 โดย Arnon sampling
บัตรอิอิออนถือว่าเป็นบัตรเครดิตรึเปล่าครับเพราะมีทั้งกดเงินสดและผ่อนของครับช่วยทีครับไม่เข้าใจครับ
ขอบคุณครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37814 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้ครั้งที่สองแล้วนะครับ

ถ้าคุณตั้งกระทู้ใหม่อีกครั้ง ผมขอแบนความเป็นสมาชิกนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37823 โดย คุณากร

Arnon sampling เขียน: บัตรอิอิออนถือว่าเป็นบัตรเครดิตรึเปล่าครับเพราะมีทั้งกดเงินสดและผ่อนของครับช่วยทีครับไม่เข้าใจครับ
ขอบคุณครับ

ไปอ่านในนี้ก่อนดีกว่า

มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52#12130

รีบไปอ่านให้ไว ก่อนที่จะโดนแบน
.

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37916 โดย Arnon sampling
ตอนนี้รับสายแทบไม่ทันเลย....ดีครับที่ผมมีพี่ๆเป็นกำลังใจ
แล้วก็อ่านหนังสือเยอะมาก......เป็นสิ่งที่ผมไม่เคยทำมาก่อน
และก็อ่านหมดเล่มเลยหลายเที่ยวมากอ่านซ้ำๆจนเริ่มจำได้แล้วครับ
สุดท้ายน้องต้องขอโทษด้วยที่ตั้งกระทู้บ่อยแต่ตอนนี้เริ่มเข้าใจการ
ถามมากขึ้นแล้วครับพี่ๆคงไม่ว่าผมนะครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38176 โดย Arnon sampling
Replied by Arnon sampling on topic ตอบกลับ: พีๆครับ
ธ. ซีไอเอ็มบถ้าขาดส่งแล้วนานใหมครับที่จะฟ้องศาลครับ
แล้วระหว่างธ.ไทยพานิชใครฟ้องเร็วกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #38181 โดย tomyumkung
Replied by tomyumkung on topic ตอบกลับ: พีๆครับ
SCB CIMB ฟ้องช้าทั้งคู่ครับ 8-10 เดือนขึ้นไป

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38760 โดย Arnon sampling
Replied by Arnon sampling on topic ตอบกลับ: พีๆครับ
พี่ๆครับการที่เรายืมเงินมาแล้วแต่นัดแรกที่ครบกำหนดจ่ายเราหยุดเลย
อยากทราบว่าสัญญาสมบูรณ์ไหมครับ.......ขอกำลังใจด้วยครับตอนนี้
ก็รัยสายอิออดไม่ไหวแล้วก็รับทุกสายเหมือนที่พี่ๆสอนครับแต่เขาก็โทร
มา 3 เวลาก่อนอาหารเลยครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38762 โดย dnbb

Arnon sampling เขียน: พี่ๆครับการที่เรายืมเงินมาแล้วแต่นัดแรกที่ครบกำหนดจ่ายเราหยุดเลย
อยากทราบว่าสัญญาสมบูรณ์ไหมครับ.......ขอกำลังใจด้วยครับตอนนี้
ก็รัยสายอิออดไม่ไหวแล้วก็รับทุกสายเหมือนที่พี่ๆสอนครับแต่เขาก็โทร
มา 3 เวลาก่อนอาหารเลยครับ

รับสาย มีกี่ร้อยสาย รับได้ รับไปเถอะค่ะ กริ๊งเดียวรีบรับเลยยิ่งดี เรารับไม่ทันเด๋วกลายเป็นว่าติดต่อเราไม่ได้ พาลโทรเข้าออฟฟิต ที่บ้าน เดือดร้อนกันใหญ่โตอีก

ที่ว่าหยุดตั้งแต่นัดแรกนิ หมายความว่ากู้มาครั้งแรก ก็ยังไม่ได้จ่ายเค๊าซักงวดเลยเหรอคะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38764 โดย Arnon sampling
ครับยังไม่ได้จ่ายเลยตั้งแต่เริ่มกู้ครับผมผมเงินหมุนไม่ทัน
แล้วก็มาอ่านเจอในชมรมแต่ก่อนผมก็ทำแบบที่พี่ๆทำนะ
ครับหมุนไปจ่ายแต่อนนี้มันไม่ไหวจริงๆก็เลยหยุดจ่ายครับ
แล้วอย่างนี้สัญญาจะสมบูรณืไหมครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38765 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ตอบกลับ: พีๆครับ

Arnon sampling เขียน: ครับยังไม่ได้จ่ายเลยตั้งแต่เริ่มกู้ครับผมผมเงินหมุนไม่ทัน
แล้วก็มาอ่านเจอในชมรมแต่ก่อนผมก็ทำแบบที่พี่ๆทำนะ
ครับหมุนไปจ่ายแต่อนนี้มันไม่ไหวจริงๆก็เลยหยุดจ่ายครับ
แล้วอย่างนี้สัญญาจะสมบูรณืไหมครับ

การทำสัญญาตกลงในการกู้ยืมเงินหากมีหลักฐานชัดเจนและถูกต้องตามกฎหมาย
เจ้าหนี้ย่อมมีสิทธิให้ลูกหนี้ชำระเงินคืนตามที่กู้ยืมมาพร้อมดอกเบี้ยตามที่กฎหมายกำหนดครับ แต่เมื่อลูกหนี้เดินหน้าวิ่งหนี ไม่ยอมใช้คืน โดยอาจจะอ้างว่าไม่ไหวจริงๆ อย่างนี้ไม่ได้เลยนะครับ เอาเงินเขามาแล้วก็ต้องใช้คืนเขา
คุณรับเงินมาแล้วถือว่าสัญญาจะสมบูรณ์ ความหมายของคุณเอาเงินมาแล้วไม่จ่ายเลย
เจ้าหนี้ก็จะคิดว่าคุณจงใจ ที่จะไม่ใช้หนี้นั้นๆได้
วันไหนถูกฟ้องคุณหนักนะครับแบบนี้ อย่างน้อยต้องชำระบ้าง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38769 โดย Arnon sampling
ขอบคุณทุกคำแนะนำผมจะนำไปปฎิบัติ
อย่างเคร่งคัดถึงไม่มีก็จะหาส่งให้ธนาคารครับ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #38784 โดย พ่อยอด
Replied by พ่อยอด on topic ตอบกลับ: พีๆครับ

Arnon sampling เขียน: ครับยังไม่ได้จ่ายเลยตั้งแต่เริ่มกู้ครับผมผมเงินหมุนไม่ทัน

เพิ่มเติมนิดที่คุณเข้าใจน่าจะมาจากกระทู้นี้ใช่มั้ย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=64

เรื่องนั้นเป็นเรื่องของการทำสัญญาประนอมหนี้ครับ คนละเรื่องกับการรับเงินมาแล้วไม่จ่ายเลย อย่าสับสนนะครับ กรณีคุณถ้าถึงศาลขึ้นมา มีโอกาสเจ็บหนักนะครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39890 โดย Arnon sampling
ผมขอเข้าร่วมงานด้วยครับ 1 ที่นั้งครับในวันที่ 28 กค. 2556
ขอบคุณครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43779 โดย Arnon sampling
คือเพื่อนผมโดนฟ้องและได้รับหมายศาลแต่หมายเลขคดีดำเขียนด้วยปากกา
หมายศาลนี้จะเป็นของจริงรึเปล่าครับขอคำแนะนำด้วยครับ......ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.567 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena