เป็นหนี้ธนาคารอิสลาม

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4917 โดย daffodil
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์และเป็นกำลังใจให้
กู้ธนาคารอิสลาม 1.4 ล้าน ผ่อนแล้ว 2 ปีครึ่ง เงินต้นเหลือ 9 แสน หนี้บัตรและสินเชื่ออีกล้านกว่า ผู้จัดการใหญ่ที่ทำงานเป็นคนค้ำประกันให้ กำลังจะไปบอกให้เขาทราบเรื่องที่เราจะ hair cut มีข้อแนะนำอะไรบ้างคะในส่วนของคนค้ำประกัน เขาควรทำอย่างไรถ้าธนาคารติดต่อเขาเมื่อเราหยุดจ่าย? อ่านเรื่อง 74 วิธีในการทวงหนี้ เห็นว่าบางครั้งเจ้าหนี้อาจให้คนค้ำประกันกดดันเรา เราก็เป็นพนักงานและเป็นลูกน้องเขาด้วยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4918 โดย Ly89
คนที่ค้ำประกัน จะต้องเสียประวัติทางการเงินไปกับคุณด้วย...เขาจะทำทุรกรรมทางการเงินลำบาก

แต่ถ้าคุณบอกเขาให้เข้าใจ...แล้วเขาก็ไม่มีปัญหาอะไร...ก็ดีครับ ส่วนที่ว่าบางครั้งเจ้าหนี้อาจให้

คนค้ำประกันกดดันเรา ก็เป็นเพราะว่าคนค้ำประกันไม่เข้าใจในสิ่งที่คุณทำ

และเขาก็ไม่อยากเสียประวัติไงล่ะ ยังไงก็ลองคุยกับคนค้ำดูก่อนนะครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4919 โดย jackTs
ธนาคารอิสลามไม่มี นโยบาย ในเรื่อง Hair cut นะครับ

แล้วถ้าเรื่องไปถึงชั้นศาล(ถูกฟ้องแล้ว)
- ผู้กู้จะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่1
- ผู้ค้ำประกันจะถูกฟ้องให้เป็นจำเลยที่ 2

โดยส่วนมากศาลจะพิพากษาว่า ให้จำเลยที่1 และจำเลยที่2 ชำระหนี้ร่วมกัน
หมายความว่า หากจำเลยที่1(ผู้กู้)ไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามคำพิพากษา ก็จะบังคับให้จำเลยที่2(ผู้ค้ำประกัน)เป็นผู้ชดใช้หนี้ทั้งหมด แทนจำเลยที่1

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Skynine

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4922 โดย daffodil
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำค่ะ ถ้าเรื่องถึงศาล จะสามารถต่อรองเพื่อขอผ่อนชำระแต่ละงวดให้น้อยลงโดยที่คนค้ำไม่ต้องเดือนร้อนหรือเปล่าคะ?

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4923 โดย Pachiby8
ในฐานะที่เคยค้ำให้เพื่อน เพื่อซื้อรถ ตอนที่ค้ำให้คือ มั่นใจว่าเพื่อนสามารถชำระได้ ไม่ทำให้เราต้องเดือดร้อนไปด้วยค่ะ แต่ถ้าอยู่มาวันหนึ่งเพื่่อนเดินเข้ามาบอกว่า ไม่สามารถชำระได้แล้วนะ และต้องปล่อยให้ธนาคารยึดรถ หรือฟ้องร้อง วันนั้นคงจะอกหักสุดๆค่ะ แต่ถ้าตอนนี้เพื่อนเดินมาบอก ก็คงเข้าใจเพราะดิฉันกลายเป็นคนที่ปล่อยให้สถาบันการเงินต่างๆ ที่ดิฉันไม่สามารถชำระปกติได้ ให้ทวงและฟ้องร้องในที่สุด อันนี้คือ ความรู้สึกของคนที่เป็นผู้ค้ำให้นะคะ แต่ถ้าในกรณีของคุณนั้น ลองหาทรัพย์สินที่พอมีขายไปเพื่อมาปิดดีไหมคะ หรือผ่อนไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ได้เดือดร้อนสามารถผ่อนชำระได้ แต่ส่วนบัตรอื่นๆ ก็หยุดจ่ายไปก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าไม่ไหวจริงๆ เห็นว่าธนาคารอิสลาม ดอกเบี้ยเขาก็ถูกอยู่แล้วนิคะ ยังไงซะก็มองว่า ต่อให้สนิทกันขนาดไหน แล้วมามีเรื่องเกี่ยวกับการเงินต่อกัน ย่อมมองไม่ดีต่อกันนะคะ ค่อยๆคิดดูก่อนนะคะ ^_^ แต่ถ้าพอคุยกันได้ก็ลองปรึกษาผู้ค้ำดูก่อนก็ได้ค่ะ สู้ๆนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4945 โดย Lyncns31
อยากให้คุณลงรายละเอียด ให้มากกว่านี้ เท่าที่ประเมินดู ฐานเงินเดือนคุณ น่าจะสูงพอสมควร..

ถึงมีหนี้ได้มากขนาดนี้..แล้วอยากให้หาเหตุผลมารองรับ กับการที่คุณจะ”หยุดจ่าย “ทุกรายการ แม้รู้ว่า

มันจะส่งผล ต่อผู้ค้ำประกันของคุณด้วย อย่างที่ท่านประธานฯ(คุณ นกกระจอกเทศ )ได้กล่าวไว้ข้างต้น

แต่..ก็ยังไม่ได้ตัดสินคุณนะ(เพราะ.ผม..ไม่ใช่ ผู้พิพากษา) แต่อยากบอกว่า ถ้าเป็นผม

จะไม่ให้ใครเดือดร้อน เพราะความผิดพลาด..หรือ..อะไรก็แล้วแต่ฯ..ของเราเอง...

ลองเอาไปคิดดู....

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4948 โดย daffodil
ตั้งแต่เริ่มผ่อนกับธ.อิสลามก็หนักมากจนเป็นหนี้ธนาคารอื่นอีก ผ่อนอิสลามเดือนละ 31000 ขณะนี้กู้ที่อื่นเพื่อเอาเงินมาหมุนไม่ได้แล้วค่ะ เพราะภาระหนี้เกิน 100% ก็หนักใจมากค่ะ เพราะไม่ต้องการให้คนค้ำเดือดร้อนเลย กำลังคิดอยู่ว่าถ้าส่งอิสลามต่อไป แล้วก็ไม่มีเงินเหลือในแต่ละเดือนเพื่อเก็บไว้ hair cut เจ้าหนี้รายอื่นๆ จะทำอย่างไรต่อไป ยิ่งมาทราบว่าคนค่ำต้องเสียประวัติทางการเงินด้วย ก็ไม่แน่ใจว่าจะทำอย่างไรกับหนี้ของอิสลาม เดือนนี้หยุดจ่ายเจ้าหนี้บัตรทั้งหมดแล้ว แต่ของอิสลามยังมีเวลาคิดถึงสิ้นเดือนนี้ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4949 โดย Lyncns31
คุณ daffodil ครับ..

เงินล้านกว่า..ทำไมผ่อนสูงจัง...

หนี้บัตร..ต้องหยุดแน่นอนอยู่แล้วละ..ส่วน ธ.อิสลาม

น่าจะลองติดต่อกับทางธนาคาร..ขอเปลี่ยนเรทฯ ขยายเวลาใ้ห้เราหน่อยได้มั้ย?

ถ้ายังมองไม่เห็นทางเลือกอื่น...ก็ขอเอาใจช่วยนะ..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4950 โดย daffodil
ผ่อน 6 ปีค่ะ คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าไม่ให้คนค้ำเดือนร้อนจะไปติดต่อธนาคารดีหรือไม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4951 โดย Champcyber99

daffodil เขียน: ผ่อน 6 ปีค่ะ คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าไม่ให้คนค้ำเดือนร้อนจะไปติดต่อธนาคารดีหรือไม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ดีครับ ถามจริงคุณรู้จักคำว่าไม่มีอะไรเลยไม่ การเป็นหนี้มันเป็นความทุกอย่างหนักเป็นกรรมอย่างหนึ่งแต่เรามิได้หมดหนทางเลยทีเดียวหาทางออกให้เจอนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4954 โดย Mommyangel

daffodil เขียน: ผ่อน 6 ปีค่ะ คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าไม่ให้คนค้ำเดือนร้อนจะไปติดต่อธนาคารดีหรือไม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

คุณควรจะเข้าไปเจรจากับธนาคารนะคะ...ผ่อน 6 ปี...สามหมื่นหนึ่ง...โหดมากค่ะ....ข้อแนะนำคือ..ควรขอขยายเวลาการชำระ....

ยังไงซะ..ธนาคารนี้ก็ไม่มีนโยบาย HC อยู่แล้วค่ะ..สู้ๆ นะคะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5239 โดย ntps
นี้คือเหตุผลว่า ทำไมเราถึงไม่แนะนำวิธีที่ 3 ในการปลดหนี้
เพราะมันปลดไม่ได้ดั่งใจคุณต้องการค่ะ คุณกู้มาเพื่อปิดที่อื่น
มีคนช่วยค้ำจึงได้ยอดสูงมาก คุณคงไม่ทันคิดว่า 6ปีนี้ ดอกปาไป
เท่าไร
รู้ว่า ธนาคารนี้ ไม่มีส่วนลดเลยตั้งแต่เข้ามาที่ชมรมแถมฟ้องมา
สู้ไป สุดท้ายก็ต้องจ่ายเต็ม พร้อมดอกที่สูงค่ะ
สิ่งที่จะบอกได้คือ ต้องเดินเข้าไปคุยกับแบงค์ขอลดต่อเดือน
ถึงได้คุณจะรับภาระดอกเบี้ยหนักขึ้นอีกค่ะ หรือหยุดส่งที่อื่นหมด
เหลือจ่ายอิสลามที่เดียวค่ะ
เพราะคนเดือดร้อนไม่ใช่คุณคนเดียวค่ะ ไม่แนะให้พ่วงคนที่เขา
หวังดีและช่วยเหลือคุณในยามเดือดร้อนมาเป็นหนี้ด้วยค่ะ

และอย่าเพิ่งดิ้นรนหากู้อีกเลยค่ะ มันเกินลิมิตความสามารถของ
คุณแล้วนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Thakoon

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5249 โดย Nok2865
ขอบคุณ คุณอัสรี มากเลยค่ะ ที่มาให้ข้อมูลธนาคารอิสลามเพิ่มเติม เพราะชมรมฯ มีข้อมูลเชิงลึกของธนาคารอิสลามน้อยมาก เพราะเป็นธนาคารเกิดใหม่ แล้วกรรมการหลายคนก็ไม่ได้เข้าไปกู้หนี้ตรงนี้ เพราะเราต่อต้านการรวมหนี้ แล้วดอกเบี้ยของธ.อิสลามแพงมาก
แม้ว่า เมื่อขึ้นศาลแล้ว ศาลจะให้ความยุติธรรมดีดดอกเบี้ยกลับให้ถูกต้องตามป.พ.พ. คือ 15%ต่อปี
แต่หนี้เราก็ต้องจ่ายคืนเช่นเดิม เพียงแต่เราจะได้หยุดจ่าย และมีโอกาสเก็บเงินระยะหนึ่งเท่านั้น
ความยากลำบากก็คือ แฮร์คัทไม่ได้ ก็ต้องไปไกล่เกลี่ยในชั้นศาล และขอความเมตตาต่อศาลเรื่องดอกเบี้ย และไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ โดยมีศาลเป็นตัวกลาง ภาวนาให้มียอดผ่อนจ่ายน้อยกว่า เดือนละสามหมื่นที่คุณต้องชำระในปัจจุบัน
บัวคุยกับคุณทางโทรศัพท์หลายรอบแล้ว บัวยังยืนยันเช่นเดิม(จากการพูดคุยขอความรู้เพิ่มเติมกับคุณอาประพัฒน์ และพี่นกกระจอกเทศ)
คุณอาบอกว่า ถ้าไปกู้กับธนาคารนี้ "จบเลย" สู้ยากมาก แต่ก็ไกล่เกลี่ยได้ ไปจบในชั้นศาลได้
โดยคุณต้องมอบอำนาจให้กับตัวแทน หรือทนายให้ไปศาลแทนผู้ค้ำประกัน
และคุณต้องรับผิดชอบหนี้ที่เกิดจากการกู้ และการฟ้องในครั้งนี้ จะได้ไม่กระทบกับเจ้านายของคุณ
สิ่งที่คุณต้องทำในตอนนี้คือ เก็บเงินให้ได้ไวที่สุด เพื่อเคลียร์หนี้ตัวที่ให้ส่วนลดดีที่สุด
เก็บเงินที่ต้องชำระต่อเดือนไว้แฮร์คัทเจ้าอื่นๆ เพื่อตัดจำนวนเจ้าหนี้ออกไป ให้เหลือเจ้าหนี้น้อยที่สุด
เพื่อเตรียมตัวรับผิดชอบ ธ.อิสลาม ไม่ให้กระทบกับเจ้านาย ได้เต็มกำลัง
บัวเป็นกำลังใจให้คุณเสมอ วันนี้มันอาจจะลำบาก มองไปทางไหนก็เหมือนไม่เห็นทางออก
แต่ประสบการณ์ของรุ่นพี่ที่ผ่านๆมา เราใช้เส้นทางหยุดจ่าย แล้วเรารอดค่ะ
แม้กรณีคุณมันพ่วงคนค้ำ (แต่คุณอาสาว่าจะรับผิดชอบไม่ให้กระทบกับเขา) บัวก็ส่งใจให้คุณอย่าท้อถอย อย่าพึ่งถอดใจยอมแพ้ เหมือนที่บัวมักบอกทุกๆคนว่า "อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้"
มีอะไรโทรหาบัวได้เช่นเดิมค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Thakoon, Lazio009

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5295 โดย Lyncns31
เห็นกระทู้นี้..

นึกถึงกระทู้คุณ อัสรี เลย..แต่ตามไปหากระทู้เก่าไม่เจอเสียแล้ว...

ไม่ทราบรายละเอียดของคุณ...แต่ก็ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะ...

มีที่ปรึกษาดีๆแล้ว...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5730 โดย tiger2516
แนะนำนะคะ ลองเอาสัญญาสินเชื่อของธ.อิสลามไปให้คุณอาที่สวนลุมดูนะคะเผื่อแก้ปัญหาได้เห็นยอดคุณส่งแล้วเหนื่อย ของvin ส่งเดือนละ 5000 ยังน่วมเลยกับดอกเบี้ยอิสลาม ส่งมา 3 ปี ดอกเบี้ยกับเงินต้นที่ส่ง พอๆ กันเลย กู้มา 22x,xxx ส่งทั้งหมด 426,xxx คิดดู ดอกเบี้ยเป็นไปตามธนาคารอิสลามประกาศ ปี55 =16.50 % คะ ไม่ได้ 15% ต่อปีนะคะ หรือถ้าค่าดำเนินการธาคารมี คชจ.สูงก็อาจเพิ่มขี้นไปอีกก็ได้คุ่ะ(ไม่รู้ค่าดำเนินการอะไรไม่เห็นเกี่ยวกับเราเลยไปจ่ายที่กรุงไทยเราก็เป็นคนจ่ายค่าธรรมเนียม) งง!! ปรับขึ้นตามนโยบาย (สอบถามธ.อิสลามแล้วเรื่องการคิดดอกเบี้ย เพราะเห็นว่าเงินต้นลดลงมาครึ่งหนี่งแล้วทำไมดอกเบี้ยไม่ลดลงมา เขาตอบว่าเพราะเขาปรับดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นตามเหตุผลข้างต้นนั้นเองคะ กลุ้ม !! นึกว่าช่วยเหลือคนเป็นหนี้บัตรเครดิตกับซ้ำเติมเข้าไปอีก) สถานะของ vin ยังปกติอยู่คะ ธ.นี้ กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะหยุดดีไหมเพราะติดที่คนค้ำ ก็เลยยังส่งต่ออยู่เคยไปปรึกษา คุณอามาแล้ว คุณอาแนะนำให้คุยกับคนค้ำว่าเราไม่ให้เขาเดือดร้อนหรอก แต่ก็ยังไม่ทราบขั้นตอนของศาลว่าเขาจะทำอะไรกับคนค้ำประกันได้บ้าง (คือไม่อยากให้เขาเดือนร้อนด้วย)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5737 โดย nookarn
ได้แต่ส่งใจช่วย (แอบเก็บความรู้ด้วย)

ยังไงก็สู้ๆนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5820 โดย Lyncns31

vin เขียน: แนะนำนะคะ ลองเอาสัญญาสินเชื่อของธ.อิสลามไปให้คุณอาที่สวนลุมดูนะคะเผื่อแก้ปัญหาได้เห็นยอดคุณส่งแล้วเหนื่อย ของvin ส่งเดือนละ 5000 ยังน่วมเลยกับดอกเบี้ยอิสลาม ส่งมา 3 ปี ดอกเบี้ยกับเงินต้นที่ส่ง พอๆ กันเลย กู้มา 22x,xxx ส่งทั้งหมด 426,xxx คิดดู ดอกเบี้ยเป็นไปตามธนาคารอิสลามประกาศ ปี55 =16.50 % คะ ไม่ได้ 15% ต่อปีนะคะ หรือถ้าค่าดำเนินการธาคารมี คชจ.สูงก็อาจเพิ่มขี้นไปอีกก็ได้คุ่ะ(ไม่รู้ค่าดำเนินการอะไรไม่เห็นเกี่ยวกับเราเลยไปจ่ายที่กรุงไทยเราก็เป็นคนจ่ายค่าธรรมเนียม) งง!! ปรับขึ้นตามนโยบาย (สอบถามธ.อิสลามแล้วเรื่องการคิดดอกเบี้ย เพราะเห็นว่าเงินต้นลดลงมาครึ่งหนี่งแล้วทำไมดอกเบี้ยไม่ลดลงมา เขาตอบว่าเพราะเขาปรับดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นตามเหตุผลข้างต้นนั้นเองคะ กลุ้ม !! นึกว่าช่วยเหลือคนเป็นหนี้บัตรเครดิตกับซ้ำเติมเข้าไปอีก) สถานะของ vin ยังปกติอยู่คะ ธ.นี้ กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะหยุดดีไหมเพราะติดที่คนค้ำ ก็เลยยังส่งต่ออยู่เคยไปปรึกษา คุณอามาแล้ว คุณอาแนะนำให้คุยกับคนค้ำว่าเราไม่ให้เขาเดือดร้อนหรอก แต่ก็ยังไม่ทราบขั้นตอนของศาลว่าเขาจะทำอะไรกับคนค้ำประกันได้บ้าง (คือไม่อยากให้เขาเดือนร้อนด้วย)

Oh! my God....ได้ยินมานานแล้ว..นึกว่าช่วยคนเคลียร์หนี้...คือเป็นจังซี่น้อ...ฮ่วย...!!!

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

12 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #10321 โดย nitta
อยากขอคำแนะนำจากคุณ Ausary ผ่านทางโทรศัพย์ คุณAusary จะสะดวกมั้ย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27126 โดย ปลดหนี้
เป็นหนี้ ธ.อิสลามอยู่เหมือนกัน ไม่ได้จ่ายมา 5 งวดแล้ว
ไม่เคยรับโทรศัพท์ ไม่ได้ดูจดหยามที่ส่งมาเลย
พอดีวันนี้ มีสายเข้าก็เลยรับสาย เป็น ธ.อิสลาม !!! :shy:
จนท. เค้าก็พูดจาดีนะ ถามว่าทำไมไม่รับสายเลย
จะเอายังไงเนี๊ย ค้างมา 5 งวดแล้วนะ ทางแบงค์ จะให้พี่ทำเรื่องส่งฟ้อง
น้องมีเวลาคุยกับพี่มั้ย เราแจ้งกลับว่า สะดวกช่วง 6 โมงเย็น (ขอเวลาทำใจ)
เค้าจะให้เราปรับโครงสร้างหนี้ ยอดกู้ 220,000 บาท ผ่อน 5 ปี พึ่งผ่อนไปได้ 1 ปี
ถ้าปรับโครงสร้างหนี้ต้องขยายเวลาออกไปอีก เมื่อไหร่จะใช้หมด
แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา ปัญหาอยู่ที่ว่า นอกจากเราจะปรับโครงสร้างหนี้แล้ว
เราสามารถจัดการด้วยวิธีอื่นหรือไม่ ถ้าต้องการจ่ายน้อยลง และไม่กระทบคนค้ำ :No:

ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ (o_O)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27170 โดย Nok2865
อ้างอิงคำถามจากคุณปลดหนี้ :

เค้าจะให้เราปรับโครงสร้างหนี้ ยอดกู้ 220,000 บาท ผ่อน 5 ปี พึ่งผ่อนไปได้ 1 ปี
ถ้าปรับโครงสร้างหนี้ต้องขยายเวลาออกไปอีก เมื่อไหร่จะใช้หมด
แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา ปัญหาอยู่ที่ว่า นอกจากเราจะปรับโครงสร้างหนี้แล้ว
เราสามารถจัดการด้วยวิธีอื่นหรือไม่ ถ้าต้องการจ่ายน้อยลง และไม่กระทบคนค้ำ
ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

คุณปลดหนี้ไปอ่านที่กอบัว และอีกหลายๆคน แชร์กันหลายๆรอบดีไหม?
คำตอบมันมีในนี้แล้ว ใจเย็นๆค่ะ ตั้งสติหน่อย

กอบัว เขียน: ขอบคุณ คุณอัสรี มากเลยค่ะ ที่มาให้ข้อมูลธนาคารอิสลามเพิ่มเติม เพราะชมรมฯ มีข้อมูลเชิงลึกของธนาคารอิสลามน้อยมาก เพราะเป็นธนาคารเกิดใหม่ แล้วกรรมการหลายคนก็ไม่ได้เข้าไปกู้หนี้ตรงนี้ เพราะเราต่อต้านการรวมหนี้ แล้วดอกเบี้ยของธ.อิสลามแพงมาก
แม้ว่า เมื่อขึ้นศาลแล้ว ศาลจะให้ความยุติธรรมดีดดอกเบี้ยกลับให้ถูกต้องตามป.พ.พ. คือ 15%ต่อปี
แต่หนี้เราก็ต้องจ่ายคืนเช่นเดิม เพียงแต่เราจะได้หยุดจ่าย และมีโอกาสเก็บเงินระยะหนึ่งเท่านั้น
ความยากลำบากก็คือ แฮร์คัทไม่ได้ ก็ต้องไปไกล่เกลี่ยในชั้นศาล และขอความเมตตาต่อศาลเรื่องดอกเบี้ย และไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ โดยมีศาลเป็นตัวกลาง ภาวนาให้มียอดผ่อนจ่ายน้อยกว่า เดือนละสามหมื่นที่คุณต้องชำระในปัจจุบัน
บัวคุยกับคุณทางโทรศัพท์หลายรอบแล้ว บัวยังยืนยันเช่นเดิม(จากการพูดคุยขอความรู้เพิ่มเติมกับคุณอาประพัฒน์ และพี่นกกระจอกเทศ)
คุณอาบอกว่า ถ้าไปกู้กับธนาคารนี้ "จบเลย" สู้ยากมาก แต่ก็ไกล่เกลี่ยได้ ไปจบในชั้นศาลได้
โดยคุณต้องมอบอำนาจให้กับตัวแทน หรือทนายให้ไปศาลแทนผู้ค้ำประกัน
และคุณต้องรับผิดชอบหนี้ที่เกิดจากการกู้ และการฟ้องในครั้งนี้ จะได้ไม่กระทบกับเจ้านายของคุณ
สิ่งที่คุณต้องทำในตอนนี้คือ เก็บเงินให้ได้ไวที่สุด เพื่อเคลียร์หนี้ตัวที่ให้ส่วนลดดีที่สุด
เก็บเงินที่ต้องชำระต่อเดือนไว้แฮร์คัทเจ้าอื่นๆ เพื่อตัดจำนวนเจ้าหนี้ออกไป ให้เหลือเจ้าหนี้น้อยที่สุด
เพื่อเตรียมตัวรับผิดชอบ ธ.อิสลาม ไม่ให้กระทบกับเจ้านาย ได้เต็มกำลัง

บัวเป็นกำลังใจให้คุณเสมอ วันนี้มันอาจจะลำบาก มองไปทางไหนก็เหมือนไม่เห็นทางออก
แต่ประสบการณ์ของรุ่นพี่ที่ผ่านๆมา เราใช้เส้นทางหยุดจ่าย แล้วเรารอดค่ะ
แม้กรณีคุณมันพ่วงคนค้ำ (แต่คุณอาสาว่าจะรับผิดชอบไม่ให้กระทบกับเขา) บัวก็ส่งใจให้คุณอย่าท้อถอย อย่าพึ่งถอดใจยอมแพ้ เหมือนที่บัวมักบอกทุกๆคนว่า "อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้"
มีอะไรโทรหาบัวได้เช่นเดิมค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.729 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena