ไปศาลนัดแรกกับ UOB

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6918 โดย Ploylyly
สวัสดีครับ....เป็นสมาชิกได้ 9-10 เดือนแล้ว แก้ปัญหาตามแนวทางชมรมมาตลอด อาศัยอ่านข้อมูลจากเว็ปตลอด ไปอบรม 1 ครั้ง เมื่อเดือนตุลา 54 ไปดูบรรยากาศสวนลุมมา 1 ครั้ง และเอาหมายศาลให้คุณอาดู 1 ครั้ง

อยากเล่าประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกกับยูโอบีเผื่อเป็นกำลังใจสำหรับคนที่กำลังกลัวการไปศาล
เรื่องมีอยู่ว่า มีหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดของยูโอบี ใบละ 50000 2 ใบ 100,000 บาท เริ่มหยุดเดือน พ.ค 54 หยุดได้ 5 เดือน ฟ้องแล้วประทับรับฟ้อง 21 ต.ค 54 หมายมา 26 พ.ย.54 ศาลนัดเพื่อไกล่เกลี่ยให้การ และสืบพยาน วันที่ 2 ก.พ.55 เวลา 9.00 น. ที่ศาลแขวงธนบุรี เรื่อง ผิดสัญญา ( กู้เบิกเกินบัญชี,บัตรเครดิต ) ทุนทรัพย์ฟ้อง 109,000 บาท เงินต้น 97,000 บาท โจทย์ ยูโอบี

ช่วงก่อนวันนัดศาล 3 วัน ก็มีเจ้าหน้าที่สำนักงานกฏหมายโทรมาสอบถามว่าจะชำระอย่างไร เราก็ตอบไปว่า มีแนวทางยังงัยบ้าง เราถ้าปิดงวดเดียวแบบมีส่วนลดอยู่ที่เท่าไหร่ ( พอดีมีเงินที่เก็บไว้รอปิดกับเงินโบนัสอยู่ประมาณ 50,000 บาท กะว่าถ้าให้ก็ปิดเลย ) ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเดี๋ยวไปคำนวณก่อน แล้วก็หายต๋อมไปเลย เราก็ไม่โทรไปง้อ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ไปศาลเลยดีกว่าอยากมีประสบการณ์ เพราะได้อ่านในเว็ปเยอะแล้ว ว่าไปศาลได้น่ากลัวอย่างที่คิด ( แต่ก็ตื้อแฟนให้ไปเป็นเพื่อน หุหุ )

พอถึงวันนัดศาล 2 กพ. เป็นเช้าวันพฤหัสก็ตื่นปกติเหมือนไปทำงานแต่งตัวออกจากบ้านด้วยชุดฟอร์มพนักงานเพราะว่ากะไปทำงานต่อเลย เนื่องจากจากบ้านไปศาลใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงติดมอไซค์น้องออกจากบ้านประหยัดไป 20 บาท แวะกินข้าวคลุกกะปิที่ปั้ม 25 บาท น้ำเปล่าฟรี เดินข้ามสะพานลอยต่อด้วยรถสองแถว 6 บาท และต่อด้วยรถกระป้ออีก 5 บาท ก็ถึงเวลาประมาณ 8.30 น. พอถึงศาลก็เดินไปดูบอร์ด เพราะเราเคยมาดูลาดเลาแล้วก่อน 1 อาทิตย์ ว่าตึกใหนจะได้ไม่หลงเสียเวลา อ่านบอร์ดดูชื่อเรา แล้วก็ดูว่ามีคดียูโอบีอีกมั้ย ปรากฏว่ามีเหมือนเราอีก 7 คดี เย้ๆๆๆๆ มีเพื่อนแล้ว เราขึ้นไปชั้น 3 ห้องพิจารณคดีตามบอร์ด เดินขึ้นไปบรรยากาศรอบข้างเก่าๆ เฟอร์นิเจอร์เก่าๆ พอเดินเข้าห้องก็พบกับชายหนุ่ม 2 คน ไว้เคราเหมือนบอย ปกรณ์ คนนึงกำลังง่วนกับเอกสารเป็นปึกๆ แล้วเค้าก็ถามเราว่า มาคดีอะไรครับ เราตอบกลับไปว่า ยูโอบี เค้าบอกว่าให้นั่งรอก่อน เราก็นั่งรอในห้องแป๊บนึง แล้วเราก็มารอหน้าห้องรอแฟนเรามาด้วย ซักพักแฟนก็มาเราก็เดินเข้าไปในห้อง เริ่มมีคนมาพอสมควร เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์ มาแล้วเป็นผู้หญิงสาวสวยกับผู้ชายเหมือนเป็นผู้ช่วยคอยเดินเอกสารให้ แล้วสาวสวยหน้าบัลลังค์ก็ถามเราว่า มาคดีอะไรคะ เราก็ตอบเหมือนเดิม ยูโอบีครับ แล้วเค้าก็หันหน้าไปหาผู้ชายเครางามที่เราเจอตั้งแต่เช้า โอ้นี่ทนายโจทย์เราเองเหรอ ไม่น่ากลัวเท่าไหร่

9.00น. คนมากันเยอะแล้ว แต่เอ๋ทำไมนาฬิกาศาลเร็วกว่านาฬิกาเราตั้ง 10 นาทีแหน่ะ ขนาดเราตั้งเร็วกว่าปกติ 3 นาทีแล้วนะ พอเวลาประมาณ 9.30 น. ทนายก็เดินมาหาเราแล้วก็เรียกขานคดียูโอบี ปรากฏว่า มากันสามคนรวมเรา แล้วอีก 5 คดีหล่ะหายไปไหน เสียดายแทนเค้านะ น่าจะมาใช้สิทธและแสดงตัวตนต่อศาลว่าเรามีเจตจำนงชำระหนี้แต่ในเงื่อนไขที่รับกันได้ทั้งสองฝ่าย ทนายบอกให้ออกไปคุยหน้าห้อง เราก็เดินออกไปพร้อมกับชายสูงวัยกับหญิงสูงวัย ทนายมาคุยกับเราคนแรก แล้วถามว่าจะชำระยังงัย แล้วมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมามั้ย เราก็ตอบไปว่ามีติดต่อมาเมื่อวันเสาร์เราขอปิดงวดเดียว ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าขอไปคำนวณก่อน แล้วจะติดต่อมาใหม่ จากวันนั้นก็หายต๋อมไปเลย แล้วเราถามทนายว่ามีแนวทางยังงัยบ้าง เราบอกว่าถ้าขอผ่อนซัก 3 ปีได้มั้ย 36 งวดอ่ะ ทางทนายตอบว่าไม่ได้หรอก ปกติได้ที่ 12 งาด โห!ตกงวดละเกือบหมื่น ( มากกว่าโดนอายัดเงินเดือน 30 % อีก งั้นให้อายัดเงินเดือนไม่ดีกว่าเหรอ แต่อีกใจก็ไม่อยากจะไปวุ่นวายกับฝ่ายบัญชีกับฝ่ายบุคคล เพราะค่อนข้างยุ่งยากแถมโดนมองไม่ดีอีก อยากจ่ายให้มันจบๆไป ตามกำลังที่เรามีอยู่ ) เราถามทนายถ้าปิดจบงวดเดียวหล่ะ ทางทนายเงียบ ทางทนายบอกว่าเอาอย่างนี้แล้วกันเลื่อนศาลไปก่อนแล้วคุณก็คุยกับแบงค์อีกที ( เข้าทางเราเลย แต่อีกใจถ้าเสนอมาซัก 60,000 เราก็ปิดเลยพอดีมีเงินอยู่ .....แต่เอ้ทำไมมันเลื่อนง่ายจัง เหมือนมันตั้งใจให้เลื่อนแต่แรกแล้ว ) เราถามต่อว่า เลื่อนได้นานเท่าไหร่ 2-3 เดือนได้มั้ย (ในใจก็ขอให้ได้นานที่สุดแล้วกัน) ทนายตอบกลับมาว่าเดือนนึง เต็มที่ เดือนครึ่ง แล้วทนายก็ไปเจรจากับคนอื่นต่อ เราก็นั่งฟังด้วย

ทนายก็ถามคำถามเดิมเหมือนกับเรา คุณน้าผู้หญิงก็ยกเหตุผลต่างๆ นาๆ บอกว่าจ่ายไม่ไหวขอเวลาหน่อยหรือขอจ่ายเดือนละ500 พันนึง ได้มั้ย เราก็สังเกตว่าทนายไม่ค่อยสนใจฟังเท่าไหร่เหมือนเอือมกับเหตุผลแม่น้ำทั้ง5 สายยังงัยไม่รู้ ทนายตอบสั้นๆว่า งั้นเลื่อนไปก่อนแล้วกัน แล้วตัดบทไปคุยกับคุณอาอีกท่านนึง ก็เลื่อนเหมือนกัน เหมือนกับว่าตั้งใจให้เลื่อนอยู่แล้ว จากนั้นก็เข้าไปนั่งรอในห้องผู้คนมากมายกับเอกสารที่ดูวุ่นวาย แล้วทนายยูโอบีก็เข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์แล้วหยิบเอกสารการขอเลื่อนนัดมาให้เราเซ็นต์ เราก็ตั้งใจอ่านดูรายละเอียดในเอกสารก่อน โดยระบุว่านัดมาศาล วันที่ 29 มี.ค 55 เย้ สรุปได้เลื่อน 2 เดือน เซ็นต์แล้วก็ยื่นให้เจ้าหน้าที่ศาล แล้วบอกว่าให้รอท่านผู้พิพากษาก่อนเจ้าหน้าที่สาลก็โทรศัพท์สงสัยโทรไปแจ้งว่าพร้อมกันแล้ว ประมาณ 10 โมง ท่านก็ลงมา เราก็ยืนทำความเคารพ จากนั้นท่านก็นั่งลงพร้อมกับก้มหน้าก้มตาเซนต์เอกสารกองท่วมหัว ซักพักท่านก็เซนต์สำนวนยูโอบี โดยไม่ได้ถามอะไรแล้วก็ส่งให้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์จากนั้นก็บอกให้เรากลับบ้านได้ เราก็กลับไปทำงานต่อเลย ใช้เวลาในการอยู่ศาลประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า

พอวันรุ่งขึ้นยูโอบี ก็โทรมาสอบถามว่าจะชำระยังงัย ถ้าผ่อนตามยอดฟ้อง+ดอกเบี้ย 15%ต่อปี ถ้าปิดงวดเดียว 80,000 บาทแต่ยังไม่รับปาก จะลองขอให้ เราบอกว่ามี 50,000 บาท ยูโอบีบอกไม่ได้หรอก (กะถ้าต่อเหลือซัก 60,000 ก็ปิดเลย จะได้จบๆไป พอดีมีเงินอยู่ ) ยูโอบี ไม่ต่อเลย แล้วบอกว่าลองพิจารณาดูก่อน แล้วก็วางสายไป

6 ก.พ.55 โทรมาสอบถาม
ยู(สนง. อธรรมศิริรัฐ) - สรุปจะชำระยังงัย สรุปจะให้ไปเคลียร์กันที่ศาลใช่มั้ยครับ
เรา- ถ้ายอดเยอะขนาดนั้นก็เคลียร์ที่ศาล
ยู (สนง. อธรรมศิริรัฐ) - ครับ จะได้แจ้งผู้จัดการได้ถูก
***** ทำไมยังใจแข็งไม่ยอมต่อลองเลย
6 มี.ค.55
ยู(สนง. อธรรมศิริรัฐ) - สอบถามการชำระปิดบัญชี โดยแจกแจงยอดฟ้อง 109,000 เงินต้น 97,000 บาท
เรา - แล้วปิดได้ที่เท่าไร่ครับ
ยู(สนง. อธรรมศิริรัฐ) - ปิดที่เงินต้น 97,000 บาท
เรา - โหหหหหห เยอะขนาดนี้เลยเหรอ คราวที่แล้วบอก 80,000 ผมยังปิดไม่ได้เลย
ยู(สนง. อธรรมศิริรัฐ) - งั้นปิดที่ 80,000 บาทจะลองเสนอดู
เรา - ก็ยังไม่พออยู่ดี ซัก 60,000 พอไหว
ยู(สนง. อธรรมศิริรัฐ) - ให้ลองพิจารณาดูก่อน จะได้ไม่ไปศาล แล้วก็วางสายไป
***** ทำไมยังใจแข็งไม่ยอมต่อลองเลย สงสัยยังไม่อยากได้เงิน งั้นก็รอไปก่อนไม่รีบ ไปศาลก็ไปศาล

ขอบคุณที่มาเล่านะค่ะ ขอแก้วรรค ทำให้ง่ายขึ้นค่ะ คราวหน้าช่วยกด enter
เพื่อเว้นวรรค ถ้าเล่ายาวๆค่ะ จะได้แชร์ข้อมูลที่มีประโยชน์ของคุณให้เพื่อนๆ
ฟังได้ค่ะ เล่าดีมากค่ะ ยูโอบีก็เป็นแบบนี้ค่ะ ต้อง...คำให้การ ยืดเวลาไปอีกค่ะ
ใช้เวลาค่ะ ของแก้วจ๋ามีเล่าในห้องของแก้วจ๋า เป็นแบบเดียวกันค่ะ และน่า
เห็นใจทนายโจทก์นะค่ะ นั่งฟ้องขึ้นศาลวันหนึ่งไม่รู้กี่คดี เขาคงเบื่อจะฟัง
เลื่อนดีกว่า :laughing: แก้วจ๋า

โจทก์

ขออภัยที่เล่ายาวไปหน่อยนะครับ
การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6922 โดย Mommyangel
เหนียวแน่น..เข้าไว้ค่ะ...พี่ลีคิดว่า 60,000 บาท เขาน่าจะโอเค...

แต่ถ้าคุยกับสำนักงานกฎหมาย..มักจะเล่นแง่อย่างนี้ละคะ...

ลองโทรไปที่แบ็งค์ดูมั๊ยคะ...เผื่อจะต่อรองได้ตามที่เราตั้งใจไว้...

ถ้าไม่เอา...ก็เตะถ่วงไปเรื่อยๆ....เดี๋ยวใกล้ๆ ถึงวันนัด..ค่อยเจรจาใหม่

ขอให้โชคดี....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6923 โดย Ploylyly

พี่ลี เขียน: เหนียวแน่น..เข้าไว้ค่ะ...พี่ลีคิดว่า 60,000 บาท เขาน่าจะโอเค...

แต่ถ้าคุยกับสำนักงานกฎหมาย..มักจะเล่นแง่อย่างนี้ละคะ...

ลองโทรไปที่แบ็งค์ดูมั๊ยคะ...เผื่อจะต่อรองได้ตามที่เราตั้งใจไว้...

ถ้าไม่เอา...ก็เตะถ่วงไปเรื่อยๆ....เดี๋ยวใกล้ๆ ถึงวันนัด..ค่อยเจรจาใหม่

ขอบคุณครับพี่ลี เดี๋ยวรอดูอีกซักระยะครับเผื่อฟ้าเป็นใจกับเราบ้าง :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6929 โดย Ploylyly
ขอบคุณที่มาเล่านะค่ะ ขอแก้วรรค ทำให้ง่ายขึ้นค่ะ คราวหน้าช่วยกด enter
เพื่อเว้นวรรค ถ้าเล่ายาวๆค่ะ จะได้แชร์ข้อมูลที่มีประโยชน์ของคุณให้เพื่อนๆ
ฟังได้ค่ะ เล่าดีมากค่ะ ยูโอบีก็เป็นแบบนี้ค่ะ ต้อง...คำให้การ ยืดเวลาไปอีกค่ะ
ใช้เวลาค่ะ ของแก้วจ๋ามีเล่าในห้องของแก้วจ๋า เป็นแบบเดียวกันค่ะ และน่า
เห็นใจทนายโจทก์นะค่ะ นั่งฟ้องขึ้นศาลวันหนึ่งไม่รู้กี่คดี เขาคงเบื่อจะฟัง
เลื่อนดีกว่า แก้วจ๋า

ขอบคุณครับ คุณแก้วจ๋า อาชีพทนายก็น่าเห็นใจนะครับ อยู่กับเอกสารต้องรับฟังเหตุผลต่างๆนาๆ :)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6990 โดย meawpung
ผมก็มีครับ UOB ยังไม่ได้ฟ้อง เคยเสนอมาที่ 30 % แต่ไม่มีเงินเลยไม่เอาครับ ไว้เก็บเงินได้ก่อนค่อยว่ากัน ไม่รู้ว่ามันจะฟ้องเร็วไหม

ผมหยุดมาได้ 7 เดือนแล้วครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6993 โดย Ploylyly

Narasingh เขียน: ผมก็มีครับ UOB ยังไม่ได้ฟ้อง เคยเสนอมาที่ 30 % แต่ไม่มีเงินเลยไม่เอาครับ ไว้เก็บเงินได้ก่อนค่อยว่ากัน ไม่รู้ว่ามันจะฟ้องเร็วไหม

สงสัยยอดยังไม่ถึงแสนยังไม่ฟ้อง ของผม 5เดือนฟ้องแล้วครับ
:-(

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7054 โดย meawpung

GOKU เขียน:

Narasingh เขียน: ผมก็มีครับ UOB ยังไม่ได้ฟ้อง เคยเสนอมาที่ 30 % แต่ไม่มีเงินเลยไม่เอาครับ ไว้เก็บเงินได้ก่อนค่อยว่ากัน ไม่รู้ว่ามันจะฟ้องเร็วไหม

สงสัยยอดยังไม่ถึงแสนยังไม่ฟ้อง ของผม 5เดือนฟ้องแล้วครับ
:-(

ผมยังไม่โดนฟ้อง ยอดหนี้ก็เยอะครับ 250,000 เงินยังไม่มีเลยครับ ภาวนาว่าอย่าเพิ่งฟ้องเลย โทรมาก็พยายามรับโทรศัพท์ไว้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7083 โดย Hawa1875
ของเรา ก็โดน UOB นัดแรกเลย ฟ้องเร็วมาก มี 3 ตัว เครดิต กดเงินสด เงินกู้
ผิดนัด 1/10/54 ยอดฟ้อง อยู่ที่ 192,xxx.- ได้หมายเมื่อวานนี้ 11/3/55 นัดแรก 1/5/55
ยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป :wo:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7086 โดย Ploylyly
เมื่อวานไปปรึกษาคุณอาประพัตน์ที่สวนลุม
คุณอาบอกว่า ยูโอบี ฟ้องแล้วคุยยาก
เราก็ไหนๆก็ไหนๆ ให้คุณอาเขียนคำให้การสุ้คดี ยื้อเวลาออกไปก่อน เผื่อเค้ายอมใจอ่อน แต่ระหว่างนี้ถาเค้าโทรมาเจราจาแล้วลดให้ซัก 40% ก็พอใจแล้ว จะได้จบๆไป แต่ไม่รู้จะใจแข็งอยู่อีกหรือป่าว ไม่สงสารกันบ้างเลย เศร้า (o_O)
แต่เมื่อวานไปสวนลุมก็เจอกับเพื่อนๆสมาชิกเยอะแยะเลยเป็นสิบ ครึกครื้นดีจังเลย เลยนั่งฟังเคสโน้นเคสนี้เผื่อไว้ เพราะยังมี เคทีซี สงสัยจะเตรียมฟ้องอยู่ มีโนติส มาแล้ว

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7126 โดย ntps
ต้องท่องไว้ว่า อดทน และอย่าไปง้อโดยเด็ดขาดค่ะ
สักวัน จะเป็นวันของคุณค่ะ ของตัวเอง กว่าจะยอม
รอ จนชักไม่มั่นใจ แต่ก็เก็บเงินไปเรื่อยระหว่างที่รอ
ขึ้นครั้ง 2 และแล้วเขาก็มาพร้อมกับสิ่งที่รอคอย แต่
ด้วยคำท้า พรุ่งนี้เท่านั้น ซึ่งได้ต่อรองว่า ขอถ้วนๆ 2งวดจบ
ถึงตอนนี้อะไรๆ ก็เข้าทางเรา :ลั่ลล้า:

ต้องอดทน ยืนบนคำพูดเรา อย่าเปลี่ยนแปลง อย่าโลเล
ลังเล อย่าตามง้อ ขอให้โชคดีค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7136 โดย Ploylyly
ขอบคุณครับ คุณแก้วจ๋า สำหรับคำแนะนำ และกำลังใจ ทำให้ฮึกเหิมขึ้นมา

พรุ่งนี้ฟ้าคงสดใสนะครับ

:cheer:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7564 โดย Hawa1875
เป็นกรณีตัวอย่างท่ีใกล้เคียงกันมากเสยค่ะ นับว่าได้ความรู้ก่อนไปศาลจริง คงคุยยากจริงๆ :เฮ้อ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7578 โดย Nok2865
มันกินยาผิดสำแดงมาจากไหน 5 เดือนฟ้องแล้ว ยอดก็นิดเดียว ไม่ได้มากมายอะไร
กอบัวมีสองใบ บัตรวีซ่าวงเงินเดียวกันแต่มี 2 ใบ ยอด 130,000 บาท
อีกใบยอดไม่มาก จำไม่ค่อยได้ 30,000 ราวๆนี้แหละ
หลังจากหยุดจ่ายไปได้ 7 เดือน ปิดตัว 30,000 ไปได้
แล้วก็เดือนที่ 8 จ่ายตัวที่สองยอด 130,000 ไปได้ในส่วนลด 54%
ยูโอบี ชอบบวกเยอะ เพราะเขาตามติดอ่านชมรมหนี้ฯ บอกได้เลย ติดตามทันเกมส์
เขารู้ว่าเราอยากได้ราคาแฮร์คัทงามๆ ก็บวกเข้าไป เวลาต่อรองก็พยายามใจแข็งเข้าไว้
ถ้ามีหนี้ตัวอื่นๆที่ให้ส่วนลดดีกว่า ก็จ่ายไปให้เขาก่อน ส่วนตัวนี้ถ้าผ่อนยาวๆได้ ผ่อนไปก่อน แล้วแฮร์คัททีหลัง หรือจะใช้วิธียื้อ ยืดเวลาไปเรื่อยๆ ผสมกับการเจรจา ตอดเล็กตอดน้อย
คิดแง่บวกๆเอาไว้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, meawpung

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7631 โดย Ploylyly

Jeti เขียน: เป็นกรณีตัวอย่างท่ีใกล้เคียงกันมากเสยค่ะ นับว่าได้ความรู้ก่อนไปศาลจริง คงคุยยากจริงๆ :เฮ้อ:

ครับ คุณ jeti สนง.ที่ดูแลบัญชียุโอบี คุยยากและไม่คุยด้วยไม่ต่อรองเลย เดี๋ยวยังงัยผมจะรายงานความคืบหน้าให้ครับ สุ้ สู้ :P

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7633 โดย Ploylyly

กอบัว เขียน: มันกินยาผิดสำแดงมาจากไหน 5 เดือนฟ้องแล้ว ยอดก็นิดเดียว ไม่ได้มากมายอะไร
กอบัวมีสองใบ บัตรวีซ่าวงเงินเดียวกันแต่มี 2 ใบ ยอด 130,000 บาท
อีกใบยอดไม่มาก จำไม่ค่อยได้ 30,000 ราวๆนี้แหละ
หลังจากหยุดจ่ายไปได้ 7 เดือน ปิดตัว 30,000 ไปได้
แล้วก็เดือนที่ 8 จ่ายตัวที่สองยอด 130,000 ไปได้ในส่วนลด 54%
ยูโอบี ชอบบวกเยอะ เพราะเขาตามติดอ่านชมรมหนี้ฯ บอกได้เลย ติดตามทันเกมส์
เขารู้ว่าเราอยากได้ราคาแฮร์คัทงามๆ ก็บวกเข้าไป เวลาต่อรองก็พยายามใจแข็งเข้าไว้
ถ้ามีหนี้ตัวอื่นๆที่ให้ส่วนลดดีกว่า ก็จ่ายไปให้เขาก่อน ส่วนตัวนี้ถ้าผ่อนยาวๆได้ ผ่อนไปก่อน แล้วแฮร์คัททีหลัง หรือจะใช้วิธียื้อ ยืดเวลาไปเรื่อยๆ ผสมกับการเจรจา ตอดเล็กตอดน้อย
คิดแง่บวกๆเอาไว้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ครับ พี่กอบัว สงสัยเค้าจะกินยาลืมเขย่าขวด ฟ้องเร็วมาก อยากได้ส่วนลดแบบพี่บ้าง เพื่อจะได้เก็บไว้จ่ายของktc ด้วย แต่ktc ตอนนี้ก็เคี่ยวมากไม่ค่อยลดเลย จากยอด 61700 เสนอปิด 57000 :ohmy:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7754 โดย Hawa1875
ต้ังแต่ได้หมายศาลเม่ื11มีค ยังไม่มีใครโทรมาคุยเลยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7814 โดย Hawa1875

พี่ลี เขียน: เหนียวแน่น..เข้าไว้ค่ะ...พี่ลีคิดว่า 60,000 บาท เขาน่าจะโอเค...

พี่ลีค่ะ แล้วยอด 192,xxx เนี่ย พี่ว่าความเป็นไปได้ น่าจะซักเท่าไหร่ดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9778 โดย Hawa1875

GOKU เขียน:

Jeti เขียน: เป็นกรณีตัวอย่างท่ีใกล้เคียงกันมากเสยค่ะ นับว่าได้ความรู้ก่อนไปศาลจริง คงคุยยากจริงๆ :เฮ้อ:

ครับ คุณ jeti สนง.ที่ดูแลบัญชียุโอบี คุยยากและไม่คุยด้วยไม่ต่อรองเลย เดี๋ยวยังงัยผมจะรายงานความคืบหน้าให้ครับ สุ้ สู้ :P

เป็นอย่างไรแล้วบ้างค่ะ มีติดต่อมาไหมค่ะ ทาง jeti ก็เงียบ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9820 โดย Ploylyly

Jeti เขียน:

GOKU เขียน:

เป็นอย่างไรแล้วบ้างค่ะ มีติดต่อมาไหมค่ะ ทาง jeti ก็เงียบ

ผมไปศาลรอบสองมาแล้วครับ โดยยื่นคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ย โดยให้คุณอาช่วยเขียนคำให้การครับ ตอนแรกไปก็ถามทนายโจทย์ พร้อมเจ้าหน้าที่แบ้งค์ เค้าก็ให้ข้อเสนอผ่อนตามยอดฟ้อง 24 งวด เรายื่นข้อเสนอไปบ้างว่า ถ้าปิดงวดเดียวจบหล่ะ ต้องจ่ายเท่าไหร่ ทางเจ้าหน้าที่แบ้งค์ ตอบว่า ให้ที่ยอดเงินต้น ลดกว่านี้ได้มั้ย เค้าก็ตอบว่าไม่ได้ เราก็งั้นไม่เป้นไร งั้นก็งัดไม้ตาย ขอสู้คดี ทางทนายโจทย์ก็เหวอๆ แป็บนึง สุ้คดีเหรอครับ เราก็ครับ เค้าก็ถามว่าเราแต่งตั้ง ทนายแล้วเหรอ เรา แต่งตั้งแล้วครับ พร้อมคำให้การสู้คดี แล้วเราก็ยื่นให้เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์ ทางเจ้าหน้าที่ก็ถาม ทนายโจทย์ ว่าค้านมั้ย ทนายโจทย์ ไม่ค้าน ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้ออกไปนัดกันที่ด้านนอก ศูนย์นัด พร้อมกับเราเอาตารางนัดของคุณอา ไปให้ดูว่าท่านว่างช่วงใหน แล้วก็นัดกันอีกที กลางเดือน มิถุนายน ประมาณ 2 เดือนครึ่ง แล้วเราก็กลับบ้าน

เราก็รอคอยอยู่ว่าเมื่อไหร่จะโทรมาให้ข้อเสนออะไรที่ดีๆ บ้าง แต่ตอนนี้ เงียบกริ๊บ สงสัยจะต้องพึ่งคุณอาให้ไปศาลซะแล้ว เกรงใจอยู่ด้วย แต่ก็อยากลองเป็นประสบการณ์เหมือนกัน แต่อีกใจก็อยากให้จบๆ ไป เพราะตอนนี้ผ่อน อีอ้อนอยู่ และส่วนหนึ่งก็เก็บเงินรอปิดกับ เคทีซี แต่เห็นคุณ แก้วจ๋า ว่าปีนี้ผู้บริหารใหม่ นโยบายใหม่ เคี้ยวสุดๆ ลดดอกเบี้ยครึ่งเดียว เฮ้อ เซ็ง ......... (o_O)

ยังงัยคุณ Jeti ก็อดทนหน่อยแล้วกันครับ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ช่วงนี้หน้าร้อนต้องรอไปก่อนครับ ยังงัยเป็นกำลังใจให้ครับ
:love:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9955 โดย Hawa1875
ขอบคุณค่ะสำหรับ ประสบการณ์ เล่าสู่กันฟัง
ขอ คอนเฟริม์ การไปศาลนัดแรกนิดหนี่งค่ะ วันที่ 1/5/55 นี้ค่ะ ก็ ลนๆ เกรงๆ อยู่ค่ะ

ไปนัดแรกขอเลื่อนการพิจารณาคดี กับเจ้าหน้าที่ศาล แล้วรอท่านผู้พิพากษาออกนั่งบัลลังก์อนุมัติให้เลื่อน
นัดที่สอง ไปเพื่อขอสู้คดี เรื่องดอกเบี้ย หรืออื่นๆ แล้วก็นัด มาสู้คดีที่ศาลอีกคร้ง เป็น 3 รอบ ใช่ไหมค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.548 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena